Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington, nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina ni Sandei Shumari na leo msikilizaji, ni Jumatano Julai 29 mwaka elfu mbili na ishirini. Katika matangazo yetu ya leo, huko nchini Tanzania, hayati rais wa tatu wa nchi hiyo Benjamin Mkapa anazikwa hii leo nyumbani kwake Lupaso mkoani Mtwara. Pia tutamulika yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii. Na mimi ni Harrison Kamau ni kukaribisha hii leo ukiwa na mengi ya kukujuza, pamoja na uko Burundi hatimaye Rais mpya wa jamhuri ya Burundi, Evariste Ndayishimiye, amewapokea kwa mazungumzo baadhi ya mabalozi wa nchi za Ulaya, pamoja na makala ya teknolojia, burudani ya muziki kama ilivyo kawaida. Lakini moja kwa moja basi tuanzie huko Burundi ambapo miaka mitano baada ya jumuiya ya Umoja wa Ulaya kusitisha uhusiano wake na taifa hilo la Burundi kwa shutuma za kuhusika kwenye ukiukaji wa haki za binadamu, hatimaye rais mpya amewapokea kwa mazungumzo baadhi ya mabalozi wa nchi za Ulaya nchini Burundi ili kutafakari mikakati bora ya kurejesha uhusiano huo. Basi Jean Marie Vene hichu Burundi anafafanua zaidi akiwa kule nchini Rwanda. Wanabalozi waliopokelewa kwa mazungumzo na rais mpya wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye katika ikulu yake ya mji mkuu wa kisiasa wa Gitega ni wa nchi za Ufaransa, Ujerumani, Ubelgiji na mwakilishi wa jumuiya ya umoja wa Ulaya nchini Burundi. Akizungumza na vyombo vya habari, msemaji wa rais wa jamhuri Jean Claude Karerwa Ndenzako amekiri kuwa majadiliano hayo ya ana kwa ana kati ya rais wa jamhuri ya Burundi na wanabalozi hao yaligubikwa na jitihada za kujaribu kufufua uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi ya Burundi na nchi hizo za Umoja wa Ulaya. Ha, wawakilishi <coughs> wa nchi hizo na jumuiya ya Umoja wa Ulaya wamemhakikishia Rais wa Jamhuri ya Burundi kuwa wanahitaji kurejea kwa ushirikiano mwema kati ya Burundi na nchi hizo. Rais wa Jamhuri ya Burundi amewashukuru kutokana na msimamo huo na amewafahamisha miradi itakayotekelezwa na serikali na kuomba pao uhusiano wa uhakika usiokuwa na udanganyifu. Katika mazungumzo hayo, balozi wa Ufaransa nchini Burundi amechukua fursa hiyo na kumwalika rais wa Jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye kushiriki katika mkutano unaotarajiwa kuitishwa mwaka ujao kati ya Ufaransa na nchi za Kiafrika. Hali kadhalika mwakilishi wa jumuiya ya umoja wa Ulaya nchini Burundi amemwalika rais wa Jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye kushiriki katika mkutano wa mwezi wa Oktoba mwaka huu wa kati ya nchi za Ulaya na za Afrika. Itakumbukwa kuwa uhusiano kati ya Burundi na nchi za jumuiya ya Umoja wa Ulaya ulizorota tokea mwaka wa elfu mbili na kumi na tano, nchi ya Burundi ikishutumiwa kukiuka kwa kiwango kikubwa haki za kibinadamu dhidi ya waandamanaji waliopinga muhula watatu wa Rais Pierre Nkurunziza. Hata hivyo, serikali ya Burundi ya wakati huo ilitupilia mbali tuhuma hizo. Hayo yakiharifiwa, wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi wanahisi kwamba wakati bado jawadia wa kurejesha uhusiano wa kimataifa pamoja na nchi hiyo ya Burundi ambayo anailaumu kuwa inaendelea kukiuka haki za kibinadamu. Sauti ya Amerika, Kigali. Asante sana Jean Marie Hishu Burundi kwa taarifa hiyo. Na hapa Marekani, mwanasheria mkuu Bill Barr jana Jumanne wakati akihojiwa na kamati ya sheria ya bunge la uwakilishi aitetea hatua ya serikali kuu kutumia uwezo wake wa kukomesha maandamano kwenye mji wa kaskazini magharibi wa Portland, Oregon. Ba alikanusha kuwa alitumia uwezo wake kutekeleza amri kutoka kwa rais Donald Trump wakati akihujumu utawala wa sheria wa Marekani. Harrison Kamau anayo taarifa kamili maandamano yanayoendelea kwa miezi miwili sasa huko Portland yamepamba moto kila siku wakati wa usiku kukiwemo makabiliano kati ya maafisa wa usalama wa serikali kuu na waandamanaji nje ya jengo la mahakama ya serikali kuwepo kwa maafisa hao wa serikali kuu na kutumia nguvu kutawanya waandamanaji na kuwakamata watu ndio imezusha utata na kutetewa na mkuu wa sheria wa serikali hapo jana mbele ya kamati ya sheria ya baraza la wawakilishi Idadi ya watu weusi waliouawa na polisi kufikia sasa ni nane, lakini idadi ya wazungu waliouawa na polisi katika kipindi hicho ni 11. Mauaji yanayotekelezwa na polisi kwa ujumla yamepunguka. Hii ni mara ya kwanza kwa ba kuhojiwa na baraza la wawakilishi linaloongozwa na Wademokrat ambao walionekana kuwa tayari kwelikweli kumhoji juu ya maswala mbalimbali. Kwa mfano, mwenyekiti wa kamati ya sheria Jerry Nadler alimwambia kuwa ametumia uwezo wake kama mkuu wa sheria kutekeleza maagizo ya rais. Wademokrati wengi wanadai kuwa ba anatumia vikosi vya serikali kuu kwa malengo ya kisiasa, kutokana na uaminifu wake na rais na kujitayarisha kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba kama anavyoelezea Nadla nadle Wamarekani wanashukuru sana malengo yako wants... kuna wale wanaoamini kuwa hauchumi maafisa wa serikali kuzima ghasia, lakini unawatuma ili kutekeleza ajenda ya rais kuelekea uchaguzi mkuu. Rais amesema wazi kuwa anataka swala migogoro kati ya polisi na waandamanaji diyo mojawapo ya ajenda kuu kwenye kampeni zake Bar wakati wa kuhojiwa pia ametetea hatua ya Trump ya Juni Mosi ya kuwaondoa wandamanaji waliokusanyika nje ya Ikulu akisema ilikuwa ni muhimu kulinda usalama wa rais ambaye baadaye alisimama mbele ya jengo la kanisa la St John lililoharibiwa na waandamanaji akipigwa picha akiwa ameshika Bibilia. Shukrani sana Harrison Kamao, kwa taarifa hiyo. Naendelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Sawa sawa kabisa. Sasa naona umetimia wakati wa kupata habari za dunia kwako, Id Ligongo. Ibada muhimu katika dini ya Kiislamu ya hija imeanza leo hii kwa kuwasili kwa mahujaji wachache baada ya idadi ya waumini wanaoruhusiwa kupunguzwa kwa kiwango kikubwa kutokana na janga la virusi vya korona. Badala ya watu zaidi ya milioni mbili kufika Maka kutoka kote duniani. Saudi Arabia imezuia wasafiri wa kimataifa kuingia nchini humo kufanya ibada hiyo na kupunguza idadi ya watu mpaka elfu moja walioko ndani ya Saudi Arabia, ambao ni raia wake na raia wa kigeni. Kundi hilo dogo la mahujaji litakuwa likifuata kanuni za afya za watu kutokaribiana ambapo kabla ya hapo kati ya mahujaji ambao ni wa umri wa miaka 20 na 50 wote kabla ya kufika hapo wamepimwa COVID 19 na kabla ya kusafiri kwenda Maka ambapo walipaswa kujiweka karantini kwenye mahoteli kwa siku 14 kabla ya ibada na kujitenga kwa wiki nzima baada ya ibada hiyo. Kundi linaloipinga serikali limesambaa kote Thailand, ambapo vijana wakidai mageuzi makubwa katika utekelezaji wa mambo baada ya kumalizika kwa janga la COVID-19. Maandamano kadhaa yameongezeka nchini humo, zaidi ya 40 ya kuipinga serikali iliyoandaliwa katika kipindi kifupi toka maandamano makubwa kufanyika jijini Bangkok Julai 18. Waandamanaji wanataka kufanyika mabadiliko ya katiba, uchaguzi mpya, na kuondolewa kwa manyanyaso na ukiukwaji wa haki za wanaharakati. Maandamano ya kwanza yameanza mapema mwaka huu, muda mfupi baada ya mahakama ya kikatiba ya Thailand kukipiga marufuku chama cha Future Forward Party hapo Februari 21, pamoja na kiongozi wake Thanathorn Juangan Porangwangegit kutojihusisha na shughuli za siasa kwa kipindi cha miaka kumi. Wizara ya usalama wa ndani ya Marekani imeeleza kwamba haitapokea maombi mapya ya programu inayozuia kurudishwa makwao wahamiaji ambao walifika Marekani wakiwa watoto kwa njia isiyo halali, hatua ambayo imezua ukosoaji kutoka kwa watetezi wa haki za binadamu na Wademokrat katika bunge kaimu waziri wa usalama wa ndani Chad Wolf ameandika katika barua fupi kwamba wanaanza kupitia mpango wa Daka ambao huwapatia ukazi halali wahamiaji walioingia Marekani wakiwa watoto kinyume cha sheria, na kwa sasa wanataka maombi mapya katika kipindi hicho ambacho kitakachofanyiwa ukaguzi kukataliwa, ambapo pia wizara yake wanaruhusu wale waliopo katika mpango huo kuomba vibali vya kazi kwa mwaka mmoja tu badala ya miaka miwili kama ilivyo kawaida. Na gazeti la New York Times limeripoti kwamba mfumo wa kompyuta huko Vatican umedukuliwa na watu kutoka China toka mwezi Mei, ikiwa ni uvunjifu wa sheria kabla ya kuanza kwa mazungumzo muhimu baina ya Kanisa Katoliki na China. Gazeti hilo linaeleza kwamba shambulizi hilo limegunduliwa na taasisi iliyopo Marekani ya kulinda wahalifu wa kimtandao. Imeonekana kwamba mara kwa mara wahalifu hao wameonekana wakifanya udukuzi Vatican na kundi lenye makazi yake Hong Kong lenye wawakilishi wa Vatican. Limekuwa likifanya mazungumzo na serikali ya China kuhusu nafasi ya kanisa ndani ya China Bara. Gazeti hilo linaeleza kwamba wataalam wa uhalifu wa mifumo ya kompyuta katika taasisi ya Recorded Future wanaamini kwamba wahalifu hao wa udukuzi wanafanya kazi pamoja na serikali ya China. <muchos> kiangalia kwenye swala la barazani. Barazani tunaangalia kuhusu swala gani? Unapokwenda kwenye mikusanyiko ya hadhara, unaamini kuna umuhimu wa kuvaa barakoa? Ukiangalia kama katika maeneo mengi ya nchi za Afrika Mashariki, hasa nikiangalia upande wa Tanzania na hasa nchi ya Burundi e, tumejionia watu wengi wakiingia na kwenye mikusanyiko bila ya kuvaa barakoa. Eh, hivi sasa hata huko nchini Tanzania kwenye msiba wa rais mstaafu wa awamu ya tatu, watu wengi wamejitokeza kuaga maiti kwenda kwenye ibada ya misa, lakini huoni vaaji wa barakoa. Hali kadhalika kule nchini Burundi tulihudhuria, tulijionea pia wakati wa mazishi hayati rais Nkurunziza, na kwenye shughuli mbalimbali. Lakini bado madaktari eh, hata nchini Tanzania na maeneo mengine wanasisitiza kwamba kuna umuhimu wa kuvaa barakoa. Sasa je, swala hili liko vipi? Niangalie basi kwenye upande wa wale waliochunga maoni yao. Naye Polifasi Wangachumo Gola anasema nikiwa hapa DRC Kivu Kusini, siwezi kusema sababu tu ya Covid-19 ndio imetufunza kuvaa barakoa ila e, toka zamani. E, tulikuwa tukijifunza e, kufa kuvaa barakoa kutokana nini uvumbi kujikinga na mafua, na ndio maana anasema sisi huku tunaona umuhimu wake mkubwa. Naye Magina Bluti anasema kwa jina maarufu Mobagulila. E, yuko Simiyu, Tanzania, anasema "mimi ninapokwenda kwenye mikusanyiko, kuna umuhimu wa kuvaa barakoa ili kujikinga na janga la korona." Sawa, so, kabisa. Muhamedi Salim Ali Dinya yuko Kondoa anasema mi naona kuna umuhimu mkubwa sana wa kuvaa barakoa popote pale e, unapokwenda. Haya, ah, yeah. Salim Islam anasema mi naona kwa Tanzania sio muhimu sana kuvaa barakoa labda upande wenu nyinyi, lakini sisi tunawakaribisha sana nchini kwetu bila hata barakoa, kwa sababu tuko salama. Haya, yeye kwa upande wake awana Tanzania hakuna umuhimu wote wa kuvaa barakoa, bila shaka. Lawrence Jude Maita anasema kuna umuhimu wa kuvaa barakoa, lakini nchini mwetu Kenya hali si hali tena. Sababu kuu ni kwamba Wakenya wengi wanavaa barakoa ili kujizuia kutiwa mbaroni na polisi, lakini sio kujizuia wala kujikinga na janga la korona. Sikia kazi hiyo! Wanavaa tu kwa kuogopa polisi, anaweza akamkamata. Haya basi, hayo ni baadhi ya maoni kutoka kule nchini Tanzania na Kenya, watu wanavyosema kuhusu uvaaji huo wa barakoa. Kwenye barazani hapo jana tuliuliza, je, kwako wewe unachukuliaje swala la kuwa unajikinga na maambukizi ya virusi vya korona kwa kuvalia barakoa wakati ukiwa kwenye umma. Na naona wengi kwa kweli wamejibu kulingana na maoni yao na ni mengi sana, lakini nitayasoma tu japo machache. Namwona Cleo Mo anasema kupuuza kwa Afrika kufuata maagizo ndio kumechangia kuongezeka kwa maambukizi ya korona barani Afrika. China walifuata maagizo wakapona. Sasa watu wanadhani China iko na dawa hivyo kuna umuhimu mkubwa kwa kuvaa barakoa wakati wote ukiwa mbele ya umma. Dovya Kasiki wa Butembo, Kivu Kaskazini kule DRC anasema hapa kwetu Butembo hatuoni umuhimu wa kuvaa barakoa, hata kama mtu yupo kwenye umati wa watu. Hakika korona ingali habari tu za mbali, ndio sisi hatuna haja hata kidogo ya kuvaa barakoa, kwani hapa jijini Butembo tuko salama kabisa. Fidele Luanda anasema kutoka Goma, DRC anasema kuvaa barakoa ni jambo la muhimu sana kwenye mkusanyiko iinda kumekuwekwa wale ambao hawajali tena kuvaa barakoa. Nodin Sanei anasema kuna umuhimu mkubwa sana kutokana na hali ya gonjwa la korona, ambalo wananchi tumezidishiwa wasiwasi, hasa huku kwetu Kenya mara kwa mara. Matangazo ni hayo yanaitwa Uh, yanaongezeka kila siku, na hofu inaendelea kutanda. Ni baadhi tu ya maoni mengi yaliyotolewa kutokana na swala kuu la barazani ambalo tunauliza, je, unaona umuhimu wa kuvaa barakoa wakati ukiwa kwenye mikusanyiko ya umma? Nashukuru sana wengi walioendelea ama wanaoendelea kushiriki kwenye mtandao wetu wa Facebook. Na mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka mjini Washington DC, na kama tusemavyo, VOA Express bila muziki bado haijakamilika. Leo basi tunacho kibao chake Diamond Platnumz anakuja na kitu JJ pata vitu msikilizaji. Asante sana Damonde kwa kiicho jeje mambo yanavyokwenda ndani ya Express. Kila wakati tu wewe endelea kutegea tegea popote ulipo na sasa basi, tuangalie masuala ya teknolojia. Umoja wa Falme za Kiarabu umeingia kwenye orodha ya nchi chache mno duniani ambazo tayari zimetuma vyombo vyake kwenye sayari ya Mars. Hii ni kufuatia uzinduzi wa roketi yake itwayo Hope ambayo kwa sasa iko njiani kuelekea huko, licha ya nchi kama vile Rusia kuahirisha mipango ya kutumia chombo chake kwenye sayari hiyo kwa sababu ya kile kilichotajwa kuwa changamoto zilizosababishwa na janga la korona. Ripota wetu wa masuala ya sayansi na teknolojia mzee wa kazi BMJ Mrithi ana arifu zaidi. Chombo Hope, ah, au ukipenda tumaini, kiko njiani kwenda kujiunga na vyombo vingine vilivyotangulia, ila tu ni kwamba hii ni mara ya kwanza kabisa kwa Umoja wa Falme za Kiarabu, taifa ndogo lenye utajiri wa mafuta kutuma chombo chake kuelekea Mars maarufu kama Red Planet, yaani sayari nyekundu. Kwa sasa, Ulaya na Rasia zinatazama kwa makini kuona kama safari ya Hope itafanikiwa, kwani mapema mwaka huu zilikuwa zikijitayarisha kutuma chombo kiitwacho Exomars kwenye sayari hiyo kwa pamoja mashirika ya anga za juu lile la Ulaya na lile la Russia, Roscosmos, yaliahirisha mipango hiyo hadi mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili kwa sababu ya changamoto zilizoletwa na janga la korona, huku kukiwa na gumzo kuhusu uwezekano wa kupatikana kwa hitilafu za kimitambo hata kabla ya uzinduzi huo kufanyika. Lakini UAE ambayo ilikuwa ikitayarisha safari yake hii kwa kipindi kirefu iliamua kutoiahirisha mipango yake. Kwa mujibu wa utafiti na data kutoka shirika la NASA, safari kutoka sayari ya ardhi kwenda kwa sayari ya Mars huchukua takriban miezi tisa. Wataalamu wanahitaja safari ya kuelekea Mars kama iliyogubikwa na changamoto chungu nzima ambapo kwa miaka mingi vyombo kadhaa aidha vimelipuka vikielekea huko au vikijaribu kutua. Asilimia 50 ya vyombo vyote vilivyotumwa kwenda kuzuru sayari ya Masi kwa namna moja au nyingine havijafanikiwa uh, kukamilisha safari. Na je, umewahi kujiuliza hali uwaje wakati vyombo vinatua kwenye Mars? Wanasayansi wanaziita dakika saba za hofu isiyoweza kuelezeka. Wanasema ni vigumu sana kwa chombo kutua kwenye Mars kwa sababu ya wepesi wa hewa. Kwa maana hiyo, wahandisi wakiwa hapa ardhini au kwenye kituo cha kimataifa cha anga ya juu hutumia kila mbinu ili kupunguza kasi ya takribani maili elfu kumi na mbili kwa saa kwa vyombo vinavyotua. Mhandisi Bethany Elman ni mwanasayansi mtafiti wa shirika la NASA. Watu wanatazama kifaa hicho kikitua na kusema hii si ni ajabu? Kwa hakika si ajabu, ni matokeo ya uhandisi uliofanywa kwa makini na uangalizi mkubwa ambao unawezesha sehemu moja ya chombo kutua badala ya kutua chombo chote, jambo ambalo ni gumu sana kufanya. Ni Marekani tu ambayo imefanikiwa kutuma vyombo vyake huko Mars mara nane, ikianzia na chombo kilichopewa jina la Twin Viking ambacho kilizinduliwa mwaka 1976. Hivi sasa vyombo vya Marekani viitwavyo InSight na Curiosity viko kwenye sayari hiyo, huku vingine sita vikizuru sayari hiyo na kuifanyia utafiti kutoka angani. Kwa sasa tunasubiri kuona iwapo chombo Tumaini cha Umoja wa Falme za Kiarabu tatua salama salmini kwenye sayari ambayo kwa miaka mingi imekuwa gumzo la wengi hapa ardhini. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika. Asante sana mzee wa kazi BMJ. Napenda kukukumbusha msikilizaji kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com pamoja na redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu. Naona mwenzangu Sande Shomari amejiandaa kweli kweli kutuletea yale yanayovuma. Kwenye kijami, basi, mwja mwja kamao, ja tele, kwenye mitandao ya kijamii kazi kwako Sandei. Haya basi, moja kwa moja kama ao nimekusha jaa tele, hapa niko tayari kuangalia mengi yanayotanda kwenye mitandao. Waumini wa dini ya Kiislamu wanaanza ibada ya hija nchini Saudi Arabia ambayo itashuhudia idadi ndogo kabisa ya maujaji katika historia kutokana na janga la virusi vya korona. Mengi yanazungumzwa kwenye mitandao na ibada hiyo ya kila mwaka katika mji mtukufu wa Maka, eh, inaonekana eh, itakuwa na waislamu elfu kumi pekee ndio watakaoruhusiwa kushiriki tukio hilo la kidini la siku tano. Hii ni aina huu kamao. Na wengi sana kwenye mitandao wanazungumzia kuhusu hija ambayo Ijumaa, Ijumaa hii ndio itakuwa siku kuu ya Eid el Hajj baada ya kukamilika kwa hija hiyo. Na huko nchini Tanzania kinachoendelea hivi sasa na kuzungumzwa ni baada ya mazishi ya rais wa awamu ya tatu ya nchi hiyo, Benjamin Mkapa anayezikwa kijijini kwao Lupaso mkoani Mtwara, ambayo imekuwa ikionyeshwa moja moja kwa moja kwenye mitandao mbali mbali ya kijamii na YouTube ambao msanii wa muziki Harmonize ambaye ni mmoja wa wasanii wamepata fursa ya kuimba, aliimba wimbo wa mambolezo kwenye mazishi yake, akiwa amevuta hisia za wengi, huku akilia machozi. Na wakati huo rais John Magufuli akizungumza akisema kwamba rais Mkapa alipenda kuzikwa nyumbani kwao Masasi kwa sababu anakupenda sana, na alikataa kuzikwa kwenye eneo ambalo limetengwa kwa ajili ya viongozi huko Dodoma kwenye makao makuu ya nchi. Viongozi wa serikali walikuwa wametengewa eneo lao, lakini yeye amekataa kuzikwa kwenye eneo hilo, akisema angependa azikiwe nyumbani kwake alikozaliwa. Vilevile kuna taarifa kuhusiana na hiyo kwamba ubalozi wa Tanzania nchini Kenya umekanusha taarifa ambazo zimesambaa kwenye mitandao ya kijamii hapo jana, iweze kisema ujumbe uliokuwa ukimwakilisha rais Kenyatta katika msiba ulizuiwa kutua nchini Tanzania. Ujumbe huo uliongozwa na Samuel Ruson Pogisio na ulilazimika kurejea Nairobi kwa sababu ya itilafu ya ndege na mamlaka ya Tanzania zilipewa taarifa. Kwa hiyo ubalozi umekanusha na kusema hizo ni taarifa za upotoshaji na uongo zenye lengo la kuzorotesha uhusiano kati ya Tanzania na Kenya e, kwa sababu wao walishindwa kutokana na matatizo ya hitilafu ya ndege. Haya basi. Hata hivyo, mlipuko wa janga la virusi vya corona umekuja na mengi, lakini vilevile ni kwamba kwenye siku ya leo hii Jumatano, wakurugenzi wakuu wa kampuni za teknolojia ya Mark Zuckerberg wa Facebook, Jeff Bezos, Amazon, Tim Cook wa Apple na Sundar Pichai wa Google wanatarajiwa kuhojiwa na baraza wa, la wawakilishi Congress hapa Marekani juu ya namna wanavyokabiliana na taarifa za uongo kwenye makampuni yao, maana hizi taarifa za uongo ndo zimekuwa tatizo kweli kweli hivi sasa. Kwa hiyo watazungumza, lakini kutokana na janga la corona watazungumza eh, kwa njia ya video. Mahojiano yatafanyika eh, hii leo na yatakuwa mbele ya watunga sheria wa Marekani na wanasema nyaraka takriban milioni 1.3 zimekusha kusanywa kutoka kwenye kampuni hizo kuweza kujadili maswala hayo. Basi hayo tu ni baadhi yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii, ni rudi kwako Harison Kamau. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, tuangalie swali la leo ambalo tuliweka kwenye ukurasa wetu wa Facebook na maoni yamemwagika kweli kweli. Kama ulivyosema swali la leo linauliza nini? Je, ni njia gani bora kugawana mapato ya kaunti huko Kenya? Moja kwa moja, basi swala hili wengi wamejibu kwelikweli hapa Kamao, lakini adhi, eh, eh, kama lakini, niangalie tu baadhi e, wale ambao wamekusha jibu kama ulivyosema, upande wangu, naye Jenerali Ombogi kutoka Kisii Ramasha, Kenya, hasa maoni yangu ni kuwa tuendelee kutumia mfumo wa kitambo. Naye Joseph Atcharo, Joseph Atcharo anasema kwa upande wake anasema hatujui kama pesa ipo Kenya, tunakosa tu hata pesa ya kulipa nyumba. Kiagayu Gakoma kutoka nchini Kenya anasema mgao wenye hapa tuko nao nchini Kenya uko sawa, hasa wakizingatia ukubwa wa maeneo na ufukara wa maeneo. Naye Musakulu Mkulundu Lichina anasema wagawe kulingana na idadi ya watu kwa kila jimbo, sio ukubwa wa eneo, si maendeleo hupangwa kulingana na mahitaji ya watu wanaoishi eneo fulani. Haya basi, sawasawa. So, so, kabisa. Msikilizaji, endelea kutuma maoni yako Kwenye mtandao wetu wa Facebook, ntasoma machache tu. Namwona Vedasto Romani anasema yuko kule Nzega, Tabora, Tanzania. Uh, anasema elimu kwanza itolewe zaidi kabla ya kugawa fedha hizo. Paul Goodman Nyabuto anasema wakati wote, sababu za kufanya mchakato mzima wa kujua idadi ya watu sensus, ni kufahamu jinsi ya kugawa mapato, tutumie idadi ya watu katika kila kaunti. Kufikia hapo, VOA Express ndio inakamilisha muda wake na kutia nanga kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi hadi Yariami, mwelekezi Aida bin Isa, hapa studio nimeshirikiana na Harrison Kamau. Naitwa Sunday Shomari, kwa pamoja tunawatakia wote jioni njema, kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.