Ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington, D.C., hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika ya Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington, D.C., msomaji Sandey Shomari. Wabunge katika jimbo la Nevada wamekubali kuwapelekea kwa njia ya posta hati za kura wapiga kura wote katika jimbo hilo la magharibi la Marekani kwa ajili ya uchaguzi wa rais wa Novemba, hatua ambayo imepelekea ukosoaji mkubwa kutoka kwa Rais Donald Trump kama si haki kwa wanachama wa chama cha Republican. Muswada wa sheria hiyo ambao wanatarajiwa kutiwa saini na Gavana Mdemocrat Steve Sisolak utafanya Nevada kwa jimbo la nane kutuma moja kwa moja kura kwa njia ya barua, ili iwe rahisi kupiga kura na kuepuka mistari mirefu katika vituo vya kupiga kura ifikapo Novemba 3. Wakati janga la corona likiongezeka hapa Marekani, Trump amedai bila ushahidi kwamba kuongezeka kwa upigaji kura kwa barua huko Nevada na kwingineko kutosababisha ubadhirifu na wizi wa kura dhidi yake. Polisi mjini Mogadishu, Somalia, wanasema walinzi wawili wameuawa baada ya mshambuliaji wa kujitoa muhanga kushambulia mgahawa mmoja karibu na bandari kuu ya mji huo Jumatatu. Mlipuaji huyo alijilipua mlangoni mwa hoteli hiyo na kuwaua walinzi wawili ambao wajaribu kumzuia. Msemaji wa polisi Meja Sadik Aden Ali ameiambia Sauti Amerika. Meja Ali alisema Watu wengine wawili walijeruhiwa katika mlipuko huo. Alilaumu vikundi vya kigaidi kwa shambulio hilo na akasema uchunguzi bado unaendelea. Wakati huo huo, afisa mmoja wa fedha wa Somalia na binti yake wa miaka mitatu waliuawa kufuatia shambulio lililotokea nyumbani kwao katika mji wa Wanlawin, kilomita 90 magharibi mwa Mogadishu siku ya Jumapili jioni. Hakuna mtu ambaye hadi sasa amedai kuhusika na shambulio hilo, lakini naibu gavana wa mkoa wa Loa Shebel ahmed yusuf alitupilia lawama kundi la al-shabab unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 175 na fm nairobi kenya wanafunzi wa mwaka wa mwisho katika shule za sekondari afrika kusini wameanza masomo baada ya kuwa mapumziko kwa wiki moja rais cyril ramaphosa alifunga shule zote wiki iliyopita kwa ajili ya kuzuia kuenea maambukizi ya virusi vya korona baada ya kesi kuongezeka miongoni mwa wanafunzi, lakini amesema zitafunguliwa kwa awamu ndani ya kipindi cha wiki tatu. Wanafunzi wa mwisho wa mwaka wa masomo wa mwisho wa sekondari sawa na gredi 12 wamekuwa wa kwanza kurejea shuleni, watafuatiwa na wanafunzi wa mwaka wa mwisho katika shule za msingi Agosti 10. Wanafunzi wengine watarejea Agosti 24. Msemaji wa idara ya elimu amekiambia kituo cha ndani cha televisheni cha ENCA kwamba mapumziko haya yanaweza yanawezesha mamlaka kuimarisha masharti kwa ajili ya kuzuia maambukizi ya korona. Mkutano mkuu wa chama cha upinzani cha CHADEMA nchini Tanzania leo umemchagua Tundu Lisu kwa mgombea wake wa uraisi baada ya kupata kura 445 sawa na asilimia 91.7 za wapiga kura katika baraza kuu la chama hicho katika ukumbi wa Mlimani City jijini Dar es Salaam hii leo, Tundu Lisu alipambana na wagombea wengine waliopitishwa na chama hicho, waziri wa zamani wa utalii Lazaro Nyelandu aliyejiunga na chama hicho kutoka chama tawala cha CCM na Dr Rose Majinge. Mgombea huyo kesho atathibitishwa rasmi katika mkutano mkuu wa chama hicho. Jumla ya wajumbe 442 walipiga kura hizo. Wakuu wa White House na wabunge waandamizi wa, wa chama cha Democrat wanatarajia kuanza tena mazungumzo kuhusu msaada wa fedha za virusi vya korona, pamoja na msaada kwa mamilioni ya watu ambao hawana ajira hii leo. Mazungumzo hayo yanakuja siku kadhaa baada ya kumalizika kwa malipo ya dola mia sita kwa wiki kwa wale waliopoteza ajira, ambayo ilikuwa ni sehemu ya juhudi za misaada ya mapema ya virusi vya korona. Spika wa bunge Nancy Pelosi, kiongozi wa Demokrati bungeni Chuck Schumer, waziri wa fedha Steven Mnuchin na afisa wa utawala wa walikutana Jumamosi kujaribu kuvunja mkwamo ambao umeibuka kati ya wa wademokrati na warepublican kuhusu muda na ukubwa wa mafao ya kukosa ajira, wakati nchi inapambana na wimbi jipya la maambukizi ya virusi vya korona viliobuka mwezi Juni. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Jina langu ni Sandey Shomari, kwa heri kwa sasa. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika matangazo ya Kwa Undani, nikikukaribisha, ikiwa leo ni Agosti tatu mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Nakualika katika matangazo ya Kwa Undani ambayo hukujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hii leo basi, siku ya Jumatatu, matangazo ya Kwa Undani tutaanza kuangazia mwenendo eh, wa maambukizi ya virusi vya korona hasa kwa mataifa eh, ya Afrika Mashariki eh, pamoja na kati, pamoja na eneo la maziwa makuu eh, kwa mataifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, taifa la Burundi na taifa la Uganda, ambayo kwa namna moja ama nyingine, kwa siku za hivi karibuni, uh, nchi hizo zimekuwa na ripoti tofauti kidogo juu ya mwenendo wa maambukizo ya virusi vya korona, lakini baadhi ya mataifa mengine ya Afrika Mashariki, maambukizi yakiendelea ya kupanda huku, uh, serikali za nchi hizo zikianza kufungua shughuli mbalimbali hasa usafiri wa anga. Katika sehemu ma ya pili tutaangazia maandamano ambayo yamekuwa yakileta sokomoko kubwa na mgongano wa ki a, Uh, utawala baina ya serikali kuu na magavana eh, ama mamea wa miji mbalimbali mbali ya hapa Marekani, lakini hasa katika mji wa Portland ambao wenyewe unaendelea na maandamano na kuzua E, mjadala mkubwa hivi sasa hapa Marekani e, juu ya nafasi ya serikali kuu na vilevile vile nafasi ya serikali ya mji huo katika kusimamia maandamano, ninayokaribisha katika matangazo haya. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, na ninakuambia karibu kwa undani. Basi moja kwa moja tunaangazia eneo la Afrika ya Mashariki na kati ama eneo la Maziwa Makuu, hasa juu ya maambukizo ya virusi vya korona. Kenya bado inaendelea eh, kuandikisha maambukizi zaidi ya virusi vya korona, ambapo hii leo uh, serikali ya taifa hilo kupitia wizara ya afya imeeleza kwamba Uh, maambukizi mapya 544 yamegunduliwa, e, ambapo na kufanya idadi ya maambukizo katika taifa hilo kuwa zaidi ya 22,500, huku mataifa mengine e, ya ukanda huo wa Afrika Mashariki yakiwa bado e, hayajatoa takwimu e, hasa taifa la Tanzania na taifa la Burundi, lakini kwa upande wa Uganda maambukizi yamepanda na kufikia zaidi ya maambukizi alfu moja huku Rwanda ikiwa tayari imeshaandikisha zaidi ya maambukizi elfu mbili. Lakini hayo yakiendelea, bado kuna maswali mengi ambayo yanajikita juu ya taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambalo juma lililopita kupitia rais wake Felix Tshisekedi, aliondoa masharti e, mengi tu ya kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona, lakini taarifa kutoka nchini humo zinaelezwa kwamba bado maambukizi zaidi yanaendelea kutokea hali hiyo ikiendelea bado, vilevile vile kuna wasiwasi juu ya takwimu ambazo zimekuwa zikitolewa, usahihi wake, ama ni takwimu ambazo hazionyeshi hali halisi ya kile kinachoendelea swala so hili vilevile limetokea katika taifa la Burundi katika siku za hivi karibuni, licha ya rais wake mpya Evariste Ndayishimiye kueleza kwamba a, janga la virusi vya korona ni adui nambari moja wa taifa hilo la Burundi, lakini takwimu zake bado zimekuwa hazi Uh, bayana na kuweka uh, wazi kile kinachoendelea. Lakini vilevile katika taifa la Uganda bado maambukizi yanaendelea kupanda, na serikali ya taifa hilo imeshaweka wazi kwamba jukumu la kwanza la uh, wananchi kujikinga ni wao wenyewe, na imeshafanya juhudi mbalimbali kuhakikisha kwamba watu wa taifa hilo wanakuwa salama juu ya maambukizi haya ya virusi vya korona. Basi tutaanza kwenda uh, katika maeneo mbalimbali kufahamu hali halisi uh, iliyo po huko na tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo hivi sasa masharti ya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona yamelegezwa. Watu wanaruhusiwa kutoka uh, nje na kufanya shughuli zao, lakini huku wakichukua tahadhari. Lakini hali halisi ikoje? Nazungumza hapa na mwanahabari wetu E, Mitima de la Chance, atufahamishe kile kinachoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mitima, hebu tueleze hali halisi ya maambukizi ya virusi vya korona ikoje hapo Kongo? hali ya maambukizi ya korona katika Jamhuri ya Kidemokrasia Congo, uh, ya Kongo, tangu rais wa Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia Felix Tshisekedi atangaza ya kwamba uh, hali ya dharura imesomeshwa katika Kongo ya kidemokrasia, lakini uh, nasema ni kufahamishe Bwana Idi ya kwamba kuna maambukizi mapya ambayo yanaendelea kuripotiwa, e kama vile hapa katika Kivu Kusini ao inapatikana kwa sasa, ambapo leo kumeripotiwa ki mgonjwa mmoja wa korona. Hali ambayo ikiwepo hapo mbeleni ni kwamba kuna mgonjwa mmoja wa korona ambaye aliweza kutangazwa na ofisi ambayo anahusika basi na kupambana na covid katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, NRB ilikuwa ni idadi ambayo ilitolewa ya wiki moja, tarehe mbili Agosti ama Agosti mbili, Jumapili hapa katika mkoa wa Kivu Kusini, basi wagonjwa wa Covid 19 ama idadi ambayo tayari imeweza kusajiliwa ni mia mbili themanini na tisa na katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kwa sasa INRB imesema ya kwamba Uh, idadi ya wagonjwa imefikia elfu moja mia moja na thelathini na tatu nikiwemo elfu tisa mia moja thelathini na tatu nikiwemo isaba mia nne ishirini na nne ambayo ni watu ambao walikuwa wagonjwa wa covid nineteen ambao wamepona, lakini nitaanishe ya kwamba katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo, hiyo hiyo jumapili jana kuna watu mia moja na tano uh, wapi ambao waliweza kuripotewa kwamba wamepona katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na vilevile huku vile uh, kutokana tu n huko katika Kivu ya kaskazini. Uh, watu kumi na moja ama wagonjwa wapya kumi na moja waliweza kuripotiwa, watano huko mjini Kinshasa, mmoja katika mkoa wa Ho Uwele na kumi na nane waliweza kuripotiwa pia kwa jumla, basi Jumapili jana huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nam tukitoka hapo tunaelekea nchini Uganda, ambapo nchi hii imekuwa ikiandikisha maambukizo mapya uh, lakini vifo vichache. E, hali ambayo imekuwa ikielezwa kwamba ni nini hasa kinachofanyika ndani ya taifa la Uganda kuhakikisha kwamba vifo vichache vinatokea vya maambukizi ya korona. Uganda imekuwa ikichukua hatua kali kabisa za kuzuia maambukizi ya virusi vya korona, ikizuia watu kutotoka majumbani, hali kadhalika kuzuia usafiri e, na kuzuia a, wageni wa mataifa ya nje e, kuingia taifa hilo wakiwa Uh, wana uhakika kwamba hawana maambukizo ya virusi vya korona. Uganda ilikuwa ni moja kati ya nchi za mwanzo kabisa ambazo uh, ziligundua Uh, uwepo wa madereva malori ambao wamekuwa kwa namna moja ama nyingine wakielezwa kusambaza virusi vya korona, lakini kwa hivi sasa pamoja na juhudi zote bado idadi ya maambukizi inaonekana kupanda. Kutaka kufahamu kile kinachoendelea nchini Uganda hapa anazungumza na, na Nabende wa moto na Nabende wa moto. Hebu tueleze hali halisi, nyinyi kama wananchi wa Uganda hapo, hali ikoje ya maambukizi? Inapanda inashuka? Nini mnachoelezwa na serikali, na nyinyi wenyewe uh, mnafanya nini? Hali kiujumla mnaionaje katika watu wenyewe we kujikinga na maambukizi ya virusi vya korona kwa wakati huu imekuwa imeanza kuwa hatari zaidi. Ilikuwa na bahati kwamba hatukupoteza watu hapo mwanzo na wagonjwa hawakuwa wengi, lakini hapo baadaye uh, namba zitageuka sasa. Tuko na zaidi ya wagonjwa elfu moja na watu karibu kufikia, leo watu watano wamefariki dunia kutokana na korona, hiyo ndio imetangazwa na serikali uh, sasa hivi, lakini katika juhudi za kukabiliana na uh, virusi vya korona. Kwa nyinyi wananchi wa Uganda hapo uh, hali ikoje? Mnachukua hatua gani? Serikali inachukua hatua gani? uh, maanake tunajua toka mwanzo ilikuwa ikifanya uh, juhudi mbalimbali, lakini bado maambukizi yanaonekana yanaongezeka. Nafikiri ya uh, hapo mwanzo serikali uh, ilitoa maagizo wananchi wakayafata vizuri uh, zaidi. Hata mimi nilikaa ndani ya nyumba zaidi Lakini hapo baadaye nafikiri ilitokana na, na hitilafu ya serikali kukosa kuwapa wananchi vitu uh, vya uh, maisha ya msingi uh, kama vyakula. Kwa sababu serikali ilitangaza kwamba inaweza kugawa chakula, vyakula kwa distrikti kubwa um, uh, kama Kampala na Wakiso, lakini vyakula hivyo viligawa viligawa hiyo wa watu lakini havikutosha. Alafu hapo baadaye, rais akafanya tangazo kwamba uh, ataf, ataf, ataf, ataf, ataf, atafanya bidii mpaka wagawie watu usaidizi kwa sehemu zingine ambazo hazikuwa Kampala na Mwakiso, lakini ambazo ziko karibu na mipaka iliyo na hatari zaidi, kama mpaka wa Tanzania, mpaka wa Kenya na mpaka wa uh, Sudan Kusini, lakini haikutokea Watu wananchi wakawa wanaendelea kuumia, alafu baadaye hawakuchilia muugazo zaidi kama vile walivyoanza. Na hivi sasa tukielekea nchini Burundi, ikumbukwe kwamba Burundi imepata uh, rais mpya Evariste Ndayishimiye, ambaye kwa namna moja ama nyingine alikuwa katika mstari wa mbele kabisa eh, kutangaza bayana kwamba maambukizo uh, ya virusi vya korona ni janga la Burundi mara tu alipochukua madaraka kutoka kwa rais aliye Uh, maliza muda wake marehemu Pierre Nkurunziza ambaye alifariki dunia, eh, wakati Burundi imemaliza tu uchaguzi wake na ikisubiri kipindi cha mpito kuelekea kukabidhiwa kwake madaraka. Lakini ikumbukwe, eh, rais huyo Pierre Nkurunziza yeye alikuwa, uh, anaweka bayana kwamba, uh, shughuli nchini Burundi zitaendelea kama kawaida, uh, na Burundi iliendelea na uchaguzi wake, hali ambayo ilisababisha ukosolewaji mkubwa, ikichukua kama, uh, ule mfumo ambao Tanzania imechukua kwamba watu kuendelea na shughuli zao, lakini wakichukua tahadhari kutokana na hilo. Hivi sasa bado e, inaelezwa kwamba hali ya virusi vya korona ipo nchini Burundi, lakini aa, hali ambayo imekuwa bado haitolewi taarifa za kina juu ya mwenendo wa virusi hivi. Nimezungumza na mwanahabari wetu Jean Marie Hichu Burundi kufahamu kile kinachoendelea nchini Burundi. Hichu Burundi, hebu tupe picha halisi ya nini kinaendelea Burundi juu ya maambukizi ya virusi vya korona kile ambacho kinaendelea katika jitihada za kukabiliana na maambukizi Eh, ya virusi vya korona eh, ni kampeni ambayo ilianzishwa na serikali ambayo inaendelea sasa, na kampeni hiyo inaonekana eh, kuleta matunda na, na kidogo kwa sababu hizi sasa zinaonekana kuna eh, idadi ya watu ambao sasahivi wanakuwa wamezimisha ili waweze eh, kuwamaanisha kwamba wana, wana virusi vya korona au maradhi ya covid kumi na tisa lakini kile ambacho kinashangaza hadi sasa ni kwamba inaonekana kuwa kuna uku wizi fulani eh, miongoni mwa baadhi ya raia kwa kutoheshimisha kanuni za kukabiliana au za kupambana na ma, na, na maradhi hayo ya Covid-19, kwa sababu nchini Burundi ni nadra sana kuona mwananchi ambaye anavaa barakoa na, na vilevile kanuni au jitihada za usafi vilevile zinakuwa zinaonekana zikipuuzwa na hususani katika maeneo ambayo yanakutanisha watu wengi ambao unakusinika watu wengi kama vile makanisani, misikitini na hata katika shule. Kwa upande wa takwimu, uh, nini ambacho kinaelezwa mpaka hivi sasa? takwimu ambazo zinatolewa hivi sasa ni kwamba maeneo ambayo yanaonekana ya eh, kukabiliwa zaidi na uh, maradhi hayo ya Covid kumi na tisa ni katika mji mkuu Bujumbura, lakini katika maeneo ya mikoani inaonekana kuwa jitihada hizo za kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona hazifanyiki za kutosha. Na hivi <tosha> majuzi tu eh, shirika la wachukuzi wa mabasi lilil kuwagawia madereva wa mabasi na wasaidizi wao vifaa e, vya kujikinga na maradhi hayo ya ya Covid kumi na tisa. Wajawapa barakoa baadhi ya madereva wa mabasi ili waweze kujiepusha e, na maambukizi ya virusi hizo ya Covid kumi na tisa, lakini mpaka hivi sasa, uh, maafa ambayo yameelezwa uh, ikoje hali halisi hadi sasa ni vigumu kuelewa kwamba idadi ya maafa ambayo ilitolewa ni ya uhakika, kwa sababu kulingana eh, na tarakwimu ambazo zimetolewa na serikali ya Burundi kupitia wizara ya afya ni kuwa mtu mmoja peke yake ndiye ambaye amesha fariki kutokana na maradhi hayo ya COVID kumi na tisa. Lakini watu wengi wanahisi kwamba na hususani wachunguzi watetezi wa, wa, wa haki za kibinadamu nchini Burundi wanahisi kwamba idadi hiyo ni ndogo sana na kwamba kuna maafa mengine ambayo yamejitokeza huku na kule, lakini ambayo hayaripotiwa. Asante kabisa Jean Marie Hicho Burundi, kwa kutueleza hayo yote kutoka hapo, uh, nchini Burundi. Sisi hapa ndo tunakamilisha eh, sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo haya ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaelekea katika mji wa Portland katika jimbo la Oregon, ambapo maandamano yamekuwa yakiendelea eh, katika mji huo wa Portland ikiwa eh, ni eh, kupinga mauaji ya Mmarekani mweusi alifariki dunia akiwa mikononi mwa polisi eh, mwishoni mwa mwezi Mei, George Floyd, ambaye alizua maandamano makubwa kabisa kote Marekani. Sehemu nyingi za Marekani zimetuliza kidogo maandamano, lakini mji wa Portland wenyewe umekuwa ukiendelea kufanya maandamano usiku na mchana, ambapo vilevile wamekuwa vile wakiandamana e, katika majengo mbalimbali mbali ya serikali kuu, na kuna habari ambazo zimekuwa zikielezwa kwamba kuna hali ya uharibifu hasa katika majengo ya serikali kuu hasa mahakama wanausalama wa serikali kuu wa jimbo pamoja na wa mji huo wamekuwa wakikabiliana na waandamanaji hao, e, hali ambayo ilionekana kama vile hakuna kile ambacho kimefanywa, ambapo serikali kuu iliamua kupeleka wanausalama kwa ajili ya kuongeza e, ulinzi. Hata hivyo hatua hiyo ilionekana kama kuletewa ukosolowaji mkubwa, na ikumbukwe kwamba mamea wa miji kumi na tano waliandika barua kwa serikali kuu wakipinga hatua ya serikali kuu kupeleka uh, wanausalama katika miji yao bila kuwashirikisha wao ama kutumia ile mamlaka ya kiutawala kama serikali kuu kuhakikisha kwamba uh, wanausalama hao wanakwenda kulinda miundombinu ya uh, serikali kuu hasa katika majengo kama vile uh, mahakama. Lakini hayo yakiendelea, kunaonekana kwamba kuna hali ya utulivu na kukubaliana baina ya serikali kuu na serikali za mji ili kupunguza kile kinachoonekana kuwa ni mvutano katika kipindi hiki. Lakini swali kubwa uh, je, hali hii itafanikiwa ku ondolewa na maandamano hayo kwisha kabisa? Uh, huku Marekani ikiwa inaelekea katika uchaguzi wake mkuu uh, baadaye e, ambapo katika sehemu mbalimbali za mji huo E, polisi e, wamekuwa wakieleza kwamba kile ambacho kipo e, ni kwamba ni mkusanyiko ambao umekuwa ukivunja a, hali ya usalama ambapo kwa mujibu wa gazeti la USA Today a, limeripoti kwamba polisi e, wameeleza kwamba kukusanyika huko kwa watu mbalimbali kumekuwa mbali kukisababisha uh, kwamba kwa namna moja manyingine si uh, nia njema, ambapo Jumamosi usiku eh, watu walikusanyika nje ya polisi eh, katika eneo uh, la uh, mji huo wa Portland, ambapo kwa namna moja manyingine kulitokea dhoruba za hapa na pale, lakini kwa hivi sasa hali inaonekana ya utulivu uh, umeanza kurejea na makubaliano yameanza kupatikana. Nazungumza hapa na Profesa David Munda kutoka New York ili kujua kile kinachoendelea na mwelekeo wa suala hili. Profesa Munda, hebu tueleze nini ambacho unakiona, mwafaka unapatikana na utulivu? Je, tutarajie kuona ukipatikana? E, nafikiria mimi, vile naelewa uh, mji wa Portland na jimbo za magharibi mwa Marekani hususan Oregon kule, ni kwamba wana vuguvugu za siasa za mrengo wa kushoto. Kwa hivyo hili suala la serikali kuu imechukiza sana uh, wakaazi wa mji huo, ambao wengi wao ni watu wenye fikra za mrengo wa kushoto. Kwa hivyo maandamano hayo, nafikiria, yataendelea, hususan tukitilia maanani ya kwamba mwaka huu ni mwaka wa uchaguzi. Lakini tunaanza kuona kwamba kuna hali ya makubaliano baina ya serikali kuu, waandamanaji na serikali ya uh, jimbo hilo la Oregon, hasa katika uh, mji wa Portland juu ya uh, watu pengine kuwacha maandamano au hata kama watafanya maandamano, basi yawe yenye utulivu, si yale ambayo yenye kuleta matatizo mengi. Ah, kile ambacho unachokiona ah, mwelekeo wake utakuwa ni nini hasa? Eh, nafikiria kwa upande fulani, kuna huu mwafaka ambao unajitokeza kati ya meya wa Portland na serikali kuu ya kwamba Uh, yule mea pia anaona ya kwamba na pia gavana wa Oregon wanaona ya kwamba lazima maneno yatulie, lakini pia tusisahau ya kwamba kuna sehemu ya mrengo wa eh, wa, wa kushoto ambao ni vikundi kama Antifa na vikundi yeah, hivi ni vuguvugu la wafuasi ambao wanachukizwa sana na serikali na serikali kuu, na kwa wakati huu nafikiria vile vikundi hivi vimeweza kujiweka kule Portland. Wataendelea na haya maandamano iwepo ya kwamba eh, eh, eh, polisi au maafisa wa serikali kuu lazima waondoke, na pia eh, huu mstakabadhi kwa ujumla ya kwamba eh, heshima za haki za kibinadam, heshima za kikatiba, misingi ya kikatiba inadhofishwa. Kwa hivyo hivi vikundi kama Antifa nafikiria vitaendelea na migomo yao na harakati zao. Lakini nafikiria kwa upande wa mji na upande wa majimbo na upande wa serikali kuu kutakuwa na huu mwafaka na huu mwelewana, lakini nafikiria maandamano yataendelea. Uh, hadi uchaguzi mkuu uh, utakapopita uh, lakini sasa hili swala maanake lilianza kwa maandamano ya mauaji ya George Floyd, lakini <laughs> kwa hali jinsi inavyoendelea inaonekana yanavuka uh, kiwango hiko. Uh, je, kwa hivi sasa hali halisi mazingira yaliyopo bado kwamba yamebebwa uh, na mauaji ya George Floyd, hasa ikizingatia kwamba tayari wale maafisa wa polisi walishafunguliwa mashtaka uh, jambo ambalo sehemu nyingi ya Marekani katika maandamano yake ujumbe wao ulikuwa ni huo, lakini sasa imekuwa tofauti eh. Oregon kule bado maandamano yanaendelea eh, nafikiria maanda, eh, maandamano yanaendelea na yataendelea. Huu eh, mwafaka wa lockdown pia nafikiria unachangia eh, raia wakibanwa wasipoweza wa, wa uh, kuhusiana wasipoweza kuendelea na maisha yao pia inachangia, inachangia kwa njia fulani joto la msimu huu wa joto, pia unachangia na hizi vuguvugu za kisiasa. Matamshi ya bwana Trump pia yanachangia, lakini lazima nisisitize ya kwamba hilo jimbo la Oregon, hayo majimbo ya magharibi mengi yao yana mikusanyiko ya vikundi ambavyo huwa vina msimamo mkali wa mrengo wa kushoto na kwa wakati huu na ule motisha wa mauaji ya Joe Floyd. Kwa hivyo nafikiria, kwenye hii misingi ya kisiasa eh, maandamano haya yataendelea na ita, itakuwa ni muhimu sana kwa serikali kuu Washington, kuweza kutuliza kuu, manake jambo hili huenda likazua balaa sana na kukawa na maafa zaidi kwenye jimbo la Ori. Lakini vilevile vile, huoni kwamba pia waandamanaji kwa namna moja ma nyingine wanakaidi, labda ile hali ya kufanya maandamano bila kufanya vurugu zozote ambapo, uh, uh, serikali kuu imeona kwamba kuna umuhimu wa kulinda hasa yale majengo ya serikali kuu kama vile mahakama, manake kuna vitendo vingine ambavyo vilikuwa vikiripotiwa vinaonyesha kwamba kuna hali kweli ya watu kuto uh, fanya maandamano haya kwa hali ya usalama, bila kufanya uharibifu wowote. Nafikiria kuna vitu viwili pale e, kipengele cha kwanza cha kikatiba kinasema kwamba wananchi hapa Marekani wana uhuru wa kuweza kuandamana, hiyo ni haki yao. Lakini kwa kila kikundi kinachoandamana waweza kuwa na asilimia hata tisini ambao ni watu watulivu ambao wanaandamana kwa njia inayofaa, lakini kuna sehemu ya watu wachache ambao wanataka kuzua balaa. Maanake wakizua balaa eh, wana habari eh, sana sana, kwenye mitandao ya kijamii huwa ina inaangazia sana wale wachache ambao wanazua balaa, ambao wana, wanaanza kujiingiza kwa vita na polisi. Kwa hivyo nafikiria kwa eh, viegezo hivi viwili upande wa uandamanaji, kuna wale wachache ambao wanazua balaa, wanataka kupigana na eh, na polisi. Lakini pia uongozi wa bwana Trump haujatuliza eh, ile hamaki iliyopo kwa umma kwa ujumla, sio tu kwa mauaji ya George Floyd, lakini pia shida za kiuchumi eh, na vile uchumi hapa Marekani umeendelea kusambaratika. Asante kabisa Dkt David Monda kwa kueleza hayo yote eh, kutoka eh, New York. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Tukutane tena kesho, eh, kwa uh, kipindi kingine cha uh, Kwa Undani.