kumekucha afrika moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ujambo msikilizaji popote unapotusikiliza asubuhi ya leo jina langu ni bmj mridhi na mimi hapa ni mkamiti kibayasi tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya kumekuucha afrika leo ni alhamis 6 mwezi agosti mwaka huu wa 220 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya afrika mashariki na kati pamoja na masafa ya fm karibu tuende pamoja Katika matangazo yetu hii leo utasikia hali ilivyo katika eneo la tukio mjini Beirut nchini Lebanon kufuatia milipuko mikubwa iliyopelekea vifo vya zaidi ya watu 135. Je, waokozi na wahudumu wa afya wanaendeleaje na shughuli zao? Dakika hiyo tu vyenye milipuko ilianzia, ili wakaleta zile helikopta za kuzima moto. Usiku na mchana wanaendelea kujitolea, wanachukua watu, wanawapeleka hospitalini, na wanahakikisha kila mtu amepata nafuu nzuri. Katika habari nyingine, huku mgogoro kuhusu ugawaji wa fedha kwa serikali za majimbo nchini Kenya ukiendelea kuibua hisia mseto kote nchini humo, baadhi ya maseneta bado wana matumaini kwamba watafikia mwafaka baada ya kufanya mikutano kadhaa nje ya Seneti wikendi ijayo. Sasa hii kumenya zile pesa zangu na kuzipeleka katika maeneo kama haya ambao wanapata nyingi zaidi ya vile wakuwa wakipata zamani. Hiyo ndio tunasema ni kuzembea kazi, maanake katika mkorogo kama huu ndio huweza kupasua nchi mara mbili ama mara tatu. Ni kati ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika thelathini kutoka hapa Washington. Ni matangazo ambayo kama kawaida, msikilizaji pia unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu ya VOASwahili.com na vilevile vile unaweza kutufuatia kwenye mitandao yetu ya kijamii kwenye kurasa zetu za Facebook, Instagram na Twitter kati ya mitandao mingine. Anwani kama kawaida ni @voaswahili. Kabla ya kupata yalojiri kutoka kwa waandishi wetu basi tupate habari za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Baraza la mawaziri la Lebanon limetangaza Jumatano huko Beirut wiki mbili za hali ya dharura ya kitaifa na kuliamuru jeshi kumweka mtu yeyote chini ya kizuizi cha nyumbani ambaye alihusika kwa njia yeyote na vifaa vya milipuko ambavyo vilitokea kwenye mji wa bandari na kuharibu maeneo jirani pamoja na kuua angalau watu mia moja thelathini na watano na kujeruhi zaidi ya elfu tano wengine. Kwa mujibu wa waziri wa afya nchini humo Hamad Hassan, tangazo hilo linalipa jeshi madaraka kamili baada ya kutokea milipuko mikubwa siku ya Jumanne. Chanzo kamili cha milipuko hiyo bado hakijawekwa bayana, lakini maafisa wa Lebanon wanalenga juu ya kile wanachosema ilikuwa tani za ammonium nitrate ambazo zilihifadhiwa kwenye ghala la bandari kwa miaka sita iliyopita. Wakati huo gavana wa Beirut, Marwan Aboud alisema hali hiyo imesababisha watu wanaokadiriwa laki tatu kukosa makazi. Timu ya uokoaji iliendelea kuwatafuta manusura wakati waziri mkuu wa Lebanon Hassan Diab alipotangaza siku tatu za maombolezo nchini humo. Maafisa wa shirika la afya duniani WHO wanawasihi vijana kuepuka mikusanyiko ya e burudani za umma na mikusanyiko mingine ili kusaidia kuzuia milipuko mipya ya COVID-19. Katika kipindi cha maswali na majibu kwa njia ya video kutoka makao makuu ya WHO huko Geneva, mkuu anayehusika na afya ya dharura katika WHO Mike Ryan na mtaalamu wa magonjwa ya mlipuko katika WHO Maria Van Kerkhove, walisema vijana wanahitajika kuwa mstari wa mbele katika kusaidia kupunguza au kusitisha kusambaa kwa virusi hivi. Mataifa mbalimbali mbali duniani, hata yale yaliyokuwa yamedhibiti virusi yanashuhudia kesi za COVID-19 zikiongezeka katika maeneo yanayokutanisha watu wengi kama vile baa na maeneo mengine, mahala ambapo vijana wanapenda kukusanyika. Wanasema huu ni ukweli unaotokea hususan katika northern hemisphere ambapo wakati huu ni majira ya joto na vijana wamechoshwa na masharti yaliyopo ya kujikinga na COVID 19 na wanahamasa ya kufurahia hali nzuri ya hewa. Idadi kadhaa ya mataifa katika bara la Afrika yanarejea masharti makali ya kusitisha kusambaa kwa wimbi jipya la kesi za virusi vya korona, baada ya ongezeko la kasi la maambukizi ya virusi hivyo kuripotiwa. Haya yanajiri huku bara hilo likielekea kufikia idadi ya watu milioni moja walioambukizwa COVID-19 tangu mlipuko huo ulipotangazwa. BMJ Muridhi ana mengi zaidi. Nchi ya hivi karibuni kabisa ni Gambia, taifa ndogo zaidi barani Afrika ambalo limetangaza tena masharti ya watu kusalia nyumbani kwa muda wa wiki tatu saa za usiku hii ni baada ya kiwango cha maambukizi ya virusi vya korona kuongezeka kwa asilimia 60 katika muda wa wiki moja na kufikia watu 800. Siku ya Jumatano, idadi ya watu walioambukizwa virusi vya korona barani Afrika ilikaribia milioni moja, huku takriban watu elfu 21 wakipoteza maisha yao, kwa mujibu wa takwimu za kituo kinachofuatilia mwenendo wa virusi hivyo cha chuo kikuu cha Johns Hopkins cha hapa Marekani. Afrika Kusini inaongoza ikiwa na zaidi ya watu 521 walioambukizwa na, wali wa na vifo 88 nchini Rwanda. Sawa na ilivyo Nigeria, ni hatia ya kutovaa barakoa ukiwa katika maeneo ya umma. Hali ni hiyo hiyo nchini Kenya, ambako kufikia Jumatano usiku takwimu zilizotolewa na serikali zilionyesha kwamba watu elfu ishirini na tatu mia nane na sabini na watatu walikuwa wameambukizwa huku watu mia tatu na tisini na mmoja wakipoteza maisha yao tangu janga hilo lilipotangazwa. Tanzania ilithibitisha kisa cha kwanza mwezi Machi, lakini haijatoa takwimu zozote rasmi kwa umma tangu mwezi Mei. Uganda ina visa 1213 huku Rwanda ikirekodi visa 2099. Licha ya baadhi ya nchi kufungua usafiri wa kimataifa zikiwemo Kenya na Ethiopia, wanaowasili ni lazima waonyeshe vyeti vya kutokuwa na virusi hivyo kabla hawajaruhusiwa kutengamana na raia wa nchi hizo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Wanaharakati wa kutetea uhuru wa wanahabari wanalikosoa jeshi la Sudan kwa kusema lina mpango wa kufungua kesi dhidi ya waandishi wa habari ambao walitusi jeshi chini ya sheria ya uhalifu Sudan. Jeshi la Sudan lilisema katika taarifa yake mwezi uliopita kwamba ilimteua kamishna wa jeshi katika masuala ya uhalifu wa mitandao ambaye atafuatilia na kunakili kashfa zinazotolewa dhidi ya jeshi na kwamba litawashitaki waandishi wa habari na wanaharakati kwa kutumia kipengele cha uhalifu wa sheria ya sasa kuhusu marekebisho ya mitandao. Maafisa walisema jeshi limekuwa na utaratibu wa kuvumilia mashambulizi pamoja na shutuma za aina hiyo zinazolenga uwepo wa jeshi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema Jumatano kwamba ataitembelea Poland na mataifa matatu mengine ya Ulaya wiki ijayo, wakati Marekani ikitangaza mipango ya kuhamisha wanajeshi wake nje ya Ujerumani. Wakati wa ziara hii ambayo inatarajiwa kuanza Agosti kumi na moja, waziri wa mambo ya nje wa Marekani pia atatembelea jamhuri ya Czech, Slovenia na Austria. Pompeo alitangaza kuhusu ziara yake hii wakati wa mkutano na uandishi wa habari aliposema itakuwa ziara muhimu sana na yenye mafanikio. Rais wa Poland, Andrei Duda, mkonservativ maarufu alichaguliwa tena mwezi uliopita kwa ushindi mdogo kuongoza muhula mpya wa miaka mitano, baada ya kampeni kubwa iliyogawa wapinzani. Wabunge watatu wa Marekani wanaviomba vyuo vikuu sita vinavyoshikilia nafasi ya juu hapa nchini kukabidhi rekodi za michango waliopokea kutoka mataifa ya kigeni ikiwemo China na Rasia, ikielezea wasiwasi ambapo michango hii ya mamilioni ya dola hivi sasa inaongeza kitisho cha usalama wa nchi Barua zenye lengo la kuwasaidia wanachama kufahamu zaidi madhara ya kuhusisha uwekezaji wa mataifa ya kigeni moja kwa moja katika mfumo wa elimu ya juu Marekani zilitumwa kwa marais wa Harvard, chuo kikuu cha new York, Yal, chuo kikuu cha Pensylvania, chuo kikuu cha Chicago na chuo kikuu cha Delaware. Barua zilizotumwa wiki hii zinawaomba marais hao kutoa rekodi zote kuhusu zawadi kutoka nchini China, Qatar, Saudi Arabia, Iran na Rusia tangu Januari mwaka elfu mbili kumi na tano. Barabara kabisa, msikilizaji. Kama ndio kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu hii leo ni kutoka huko Beirut nchini Lebanon. Kama ulivyosikia kwa moja ya ripoti zetu, ni kwamba serikali ya nchi hiyo imesema inaendelea na uchunguzi kuhusu kile kilichosababisha milipuko mikubwa iliyopelekea vifo vya zaidi ya watu 135 na, na kujeruhi wengine takriban elfu tano siku ya Jumanne. Ili kujua hali halisi katika eneo la tukio, nimefanikiwa kuzungumza na Evelyn Wanjiru Muhya, ambaye ni raia wa Kenya anayeishi mjini Beirut, na ambaye alikuwa karibu na eneo la milipuko hiyo ilipotokea. Kwanza nimemuuliza hali ilivyokuwa wakati mlipuko wa kwanza ulipotokea. tulikuwa wasichana wanne tukachukuana tukashikana mikono halafu tukaenda kwa kona hapo, tukakubatiana sisi wote wanne. Dakika mbili tukasikia mlipuko wa kwanza, haukuwa mzito sana, lakini after tukasikia ingine sasa yenye ilitetemesha kila kitu, vyo zikavunjika milango, grasi, kila kitu. Sasa kwa muda wa dakika tatu ikatulia, alafu sasa tukatoka kuangalia nje ni nini kimefanyika. Kila mtu yuwapiga duru, halafu tukaona wingu imejaa ragi nyekundu, yaani moshi nyekundu. Tukatulia, tukafungulia televisheni, ndo tuliona ni mlipuko. Sasa kutoka hapo tukakaa tu, hatujui tufanye nini. Tukatulia, sasa tukaendelea tu kufuata, lakini na mshukuru Mungu sababu tuko salama. Wanjiro, unajua kuna taarifa za kukinzana hapa kuhusu ni nini ambacho huenda kilisababisha mlipuko hiyo. E, nikiangalia hapa kwa chumba chetu cha habari bado kuna taarifa kwamba huenda ni gesi ya ammonium nitrate ambayo ililipuka na na vile vile vyombo vingi vya habari eh, bado hakuna taarifa kamili eh, lakini nataka nisikie kutoka kwako kwa ambaye uko hapo karibu. Kuna lolote ambalo umelijua sasa kuhusu ni nini kilisababisha milipuko hii? Ah, kwa sasa hivi siwezi nikafafanua vizuri niseme chenye chenye ni kiini cha huo mlipuko, sababu vyenye ilianza tuliabua ni fireworks, ni lakini tume- nimezoea hizo fireworks hazikuangi strong hivyo. Sasa hiyo mlipuko ilitetemesha kila kitu na tukashangaa sana. Sasa tunangojea tu vyenye serikali na endelea kuchunguza tujue ni nini kinaendelea. Na je, kuna watu ambao labda wanatoka katika maeneo ya Afrika Mashariki ambao unawafahamu? Huenda wameathirika katika milipuko hiyo? Nasema nchi kama Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda, Burundi, DRC, nchi kama hizo, kunao hao hapo ambao unajua kwamba wameathirika? Nafahamu tu Wakenya wawili do mmoja, amesafiri amerudi nyumbani hivi majuzi lakini huyo mwingine mmoja yu salama, tuliongea naye jana, na bado tunaendelea kuzungumza na yeye, ako salama sana. Hawajasema wenye waliathirika, uh, umetoka nchi gani, hatujui. Lakini sasa juu huku tumechanganyika, tume tuko na watu wengi sana, sijui haswa. Na mwisho kabisa, atueleze ni, jinsi ambavyo serikali au wahudumu wa afya Uh, utawala kwa jumla hapo unashughulikia suala hili je mnaridhishwa na jinsi ambavyo labda watu wamepelekwa hospitali wameanza kutibiwa hali ina, ina imedhibitiwa vilivyo kulingana na maoni yako e, vyenye naweza nikasema vyenye mkasa ulitokea tuliona swift movement juu serikali ilituma, ilituma ami ya huku na wakazingira hilo eneo, alafu wakaendelea kuokoa watu. Ambulensi zilianzia tu dakika hiyo tu venye mlipuko ili, ilianzia, wakaleta zile helikopta za kuzima moto na ilikuwa mzuri. Wameendelea tu ku, kujitolea usiku na mchana, wanaendelea kujitolea, wanachukua watu wanawapeleka hospitalini na wana wana- wana- wanahakikisha kila mtu amepata nafuu nzuri. Tunawaombea wale wote waliathirika. Nakushukuru sana Evelyn Wanjiru Muhia kwa kuzungumza na Sauti ya america na tunakutakia kila la heri hapo na uwe salama. Tunatumai kwamba tutazungumza wakati mwingine. Asante sana, barikiwa sana, na uwe na siku njema. Madam Evelyn Wanjiru ni raia wa Kenya anayeishi mjini Beirut, akizungumza na Kumekucha Afrika muda mfupi uliopita kutoka mjini humo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sekunde chache zijazo, mkamiti kibayasi ataendelea na habari za dunia. Ofisa mmoja wa afya wa Ubelgiji alionya Jumatano kwamba virusi vya korona vinasambaa sana nchini humo na idadi ya wagonjwa waliolazwa hospitali kwenye vitengo vya uangalizi maalum ICU imeongezeka mara mbili katika kipindi cha mwezi uliopita. Kwenye mkutano na waandishi wa habari mjini Brussels, msemaji wa kikosi kazi kinachofuatilia janga la korona katika serikali kuu ya Ubelgiji, Frederick Jacobs alichora picha kuelezea hali halisi ilivyo huko Ubelgiji, akisema idadi ya kesi inazidi kuongezeka. Jacobs alisema wiki chache zilizopita kulikuwa na wastani wa kila siku kesi mpya mia mbili tisini na mbili huko Ubelgiji. Wiki iliyopita kulikuwa na wastani wa kesi mia nne tisini na moja ongezeko la kiasi cha asilimia sitini na nane pia alisema nchi hiyo ilishuhudia wastani wa 2.7 wa vifo kwa siku wiki iliyopita, ongezeko la kiasi cha asilimia 30 kutoka wiki za mwanzo. ni matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington. Tukiendelea na habari za dunia, ni kwamba serikali ya DRC, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, inaendelea kuwashinikiza wananchi kufuata kanuni zilizotolewa na wizara ya afya katika juhudi za kupambana na maambukizi ya virusi vya Korona baada ya rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi kulegeza masharti magumu yaliyokuwa yamewekwa hapo awali. kufikia hiyo jana watu mia mbili na kumi na tatu walikuwa wamekufa kutokana na ugonjwa huo. Kwa mengi zaidi, tuungane na mwandishi wetu Austeo Malivika akiwa mjini Goma. Jabo Skose Bishimbo, waziri wa mambo ya ndani na msemaji wa serikali Kivu Kaskazini, asema kwa sasa wagonjwa wa korona waendelea kuongezeka kila siku kukicha, na hata wengine kupoteza maisha hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, idadi kubwa ikiwa katika muji wa Kinjasa ambako kuna wagonjwa elfu saba mia sita na nne ikifuatia Kivu Kaskazini ambayo ina wagonjwa mia tatu na kumi na vile Kivu Kusini ikiwa na wagonjwa zaidi ya mia mbili Themanini na tisa. tangu tarehe kumi Machi elfu mbili na ishirini ishirini, wakati ugonjwa huo ulitangazwa hapa Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa jumla Kongo ikiwa na wagonjwa zaidi ya elfu tisa mia moja na thelathini na tatu Sababu yenye ambayo tuko na angalia hapa magonjwa imekuwa mengi sana, lazima watu uh, waache kupuuza na wajiweke tayari kabisa kupigana hiyo vita. Serikali imesema hayo baada ya kuona wananchi wengi wanapuuza kuvaa barakoa tangu Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi alipotangaza watu kuendelea na kazi zao kama kawaida. Huyu hapa Kasereka Shauswa, mkazi wa Goma: iko si ote nyote tunakataa kuvaa barakoa, depuis tulianza kazi vati. Leo sami hapa nikivaa barakoa, nasikia midomo inakuwa nakauka, nashindwa pumua, tunakuwa sawa vile tunachoka. Wengine wakisema wamechoshwa kuvaa barakoa kila siku. Kalebu Bosco: depuis wasemeke korona iko shia, tuona ko watu wanagonjwa, hatuiwe wale wanagonjwa, kama wanagonjwa kwa hopitali gani? Hatuiwe kama wanakufaka wanabazikaka wapi sasa ile kutusumbua, oh tuvale, oh barakoa, barakoa ile ni kutusumbua ju kwanza hayo peke ina kreye magonjwa mushi, si vala ke cash ne ju ina tuletea magonjwa kwanza. Docteur aka ni expliquer ke pour moi, pour moi ka ina tosha kanjo ya mubaya, mina rudisha njo ya muzuri chanikisha vale le cash ne ina kuwa nguvu sana kurudisha ile pumuzi ya mubaya, njo maana si vala hii. Ikiwa ni hatari kwa wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wengi wanasema kuna maambukizo wanayoyapata wanapovaa barakoa katika mji wa Kinjasa. Hali ya kupuuza amri ya wizara ya afya ikionekana katika baadhi ya sehemu, japokuwa Kongo imeshakuwa na vifo 213 tangu ugonjwa huo ulipotangazwa, wengine wakisema barakoa imewasaidia, serikali ikisisitiza wananchi kuwa makini sana, kwani kila siku watu waambukizwa na hata kufariki dunia, akisema kwa mara nyingine. Jabos Kose Bishimbo, msemaji wa serikali hapa Kivu Kaskazini: lazima tuam, tuambie watu kwamba magonjwa yapo na kwa kupiganisha magonjwa haya ni kuweza kuweka barakoa. Uh, kila mutu anaweka barakoa yake. Hoser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Tukirejelea taarifa za waandishi wetu ni kwamba vuta ni kuvuta inayoendelea kwenye baraza la seneti nchini Kenya kuhusu mapendekezo ya jinsi ya kugawa fedha kutoka serikali kuu kwenda kwa majimbo imetajwa na wachambuzi kama ambayo huenda ikaathiri uchumi wa nchi hiyo Afrika Mashariki, ambao tayari umetikiswa kwa kiasi kikubwa na janga la korona. Kwa mara ya saba sasa, baraza hilo limeahirisha mazungumzo kuhusu mswada huo ili kuelewa ni maswala yapi ya makuu ambayo yanautata kwenye mswada huo. Mwenzetu Liberty Adedi akiwa mjini Mombasa, amezungumza na jaji mstaafu ambaye pia ni seneta wa jimbo la Kilifi, Stewart Mazayo, na kwanza akamuuliza ni kwa nini maseneta wanachukua misimamo mikali na tofauti. Kitu cha kwanza, sababu zinazofanya kwamba tuweze kuchukua mikondo mbalimbali ambayo hatujaafikiana ni kwa sababu jukumu la National Revenue Allocation liko katika bunge la Senate, na wale kitu, wale watu wa Commission of lile uh, shirika la bado lina dili na mambo ya kuangalia kuandika mahesabu ya zile pesa ambazo ni za umma. Commission on Revenue Allocation ilikosea sana kwa sababu ule mahesabu atuletea kwanza yalikuwa ya makosa, yalikuwa yanaweza ya ya kuegemea upande mmoja, alafu ikakandamizwa upande mwingine. Hatujui ni kwa sababu gani, kwa mara ya kwanza baada ya miaka minane walijaribu kugeuza formula. Alafu kitu cha pili ni kwamba wale waliopewa mamlaka, ambao tulioweka mamlakani hivi juzi tu, mheshimiwa Poghisio Samuel ambaye ni kiongozi wa walio wengi ndani ya bunge la Senate, na mheshimiwa wa Kangata, mheshimiwa Kangata akiwa kiranja wa bunge la Senate, sijui wamesikizana namna gani, hawa wawili wote waka wanapata maongezo ya zile pesa ambazo za ugavi zinazokwenda katika mashinani, alafu wakaangalia maeneo fulani, hususan maeneo ambao wanasema yako na watu wengi, wakayaangalia hatimaye wakasema hayo ndio maeneo watapata pesa nyingi kuliko maeneo mengine. Lakini jambo la kushangaza ni kwamba katika mchakato huo utaona ya kwamba wale wale ambao wanapata pesa wako wengine wanatoka katika kaunti ambazo ni kidogo sana. Wewe umekuwa uh hakimu umehudumu katika idara ya mahakama muda mrefu, na sasa uko katika yes, bunge kutunga sheria. Utazungumziaje swala hili kisheria? Mimi nina hakika ya kwamba maseneta wanajua wana kabisa kwamba katika serikali za mashinani hivi sasa wanahitaji hizo pesa na hatuwezi kuziweka hapa ama kuzie, kuzichelewesha katika bunge la Seneti. Jukumu letu kubwa ni kuja hapa na kuweza kujadiliana, kila mtu akapigania kaunti yake iwe- iweze kupata muda wake, hatimaye katika hesabu tunazoziandika katika bunge, kulinganishana na mahitaji yako. Tunapokutana Jumatatu tatu, utakwenda katika ile tunaita retreat, nikizo ambayo itakuwa ya shughuli nyingi. Manake hivi sasa tunaona mchakato ulioko ni kwamba kuna ubabe mwingi sana. Wengine wanasema hatuwezi kugeuka hivi, wengine wanasema hatuwezi kugeuka hivi, hususan kama sisi ambao tunakosa. Haiwezekani hata kidogo mimi kupoteza hata ndururu katika huo uh, ugavi wa hizo pesa ama hela zinazokwenda katika kaunti. Wewe unawezaje kupaana Kiambuu uongeze ugavi wa pesa, uongeze Kiambuu, uongeze Embu, uongeze Kirinyaga, uongeze Nyeri, uongeze Meru alafu unyime Kilifi, unyime Mombasa, unyime Kwale, unyime Taita, unyime Lamu, unyime Tanariva. Hezi, jamani sisi tuko Kenya ama hatuko Kenya? Mm -hmm. Sasa hii kumenya zile pesa zangu no, na kuzipeleka katika maeneo kama haya ambao wanapata nyingi zaidi ya vile walikuwa wakipata zamani. Hiyo ndio tunasema ni kusembea kazi, maanake katika umkorogo kama huu ndio huweza kupasua nchi mara mbili ama mara tatu. Labda iwe kwamba ikitimia Jumatatu mkose maafikiano katika huu mjadala, baada ya hii retreat yenu, unadhani hmm, ni hatua gani inachukuliwa wale mabepari walikuwa wakijifanya kwamba wao ni manduli wakubwa sana kuleta hiyo kitu, hivi sasa wamekunja mkia, wameuingiza ndani na wamesema tuko tayari kuongea. Ni jaji mstaafu na seneta wa jimbo la Kilifi nchini Kenya, Stewart Madzayo akizungumza na Sauti Amerika. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Haya yakiwa ni ya Kumekucha Afrika. Muda unakimbia msikilizaji, kwa hivyo ni mpishe mwenzangu Mkamiti Kibayasi akujuze kwa kifupi, ni yapi mapya kutoka chumba chetu cha habari. Baraza la mawaziri la Lebanon limetangaza Jumatano huko Beirut wiki mbili za hali ya dharura ya kitaifa na kuliamuru jeshi kumweka mtu yeyote chini ya kizuizi cha nyumbani ambaye alihusika kwa njia yeyote na vifaa vya milipuko ambavyo vilitokea kwenye mji wa bandari na kuharibu maeneo jirani, pamoja na kuwa angalau watu 135 na kwa jeruhi zaidi ya elfu tano wengine, kwa mujibu wa waziri wa afya nchini humo Hamad Hassan. Maafisa wa shirika la afya duniani WHO wanawasihi vijana kuepuka mikusanyiko ya e burudani za umma na mikusanyiko mingine ili kusaidia kuzuia milipuko mipya ya COVID-19. Wanaharakati wa kutetea uhuru wa wanahabari wanalikosoa jeshi la Sudan kwa kusema lina mpango wa kufungua kesi dhidi ya waandishi wa habari ambao walitusi jeshi chini ya sheria ya uhalifu Sudan. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema Jumatano kwamba ataitembelea Poland na mataifa matatu mengine ya Ulaya wiki ijayo, wakati Marekani ikitangaza mipango ya kuhamisha wanajeshi wake nje ya Ujerumani. Wabunge watatu wa Marekani wanavyomba vyuo vikuu sita vinavyoshikilia nafasi ya juu hapa nchini kukabidhi rekodi za michango waliopokea kutoka mataifa ya kigeni ikiwemo China na Russia na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi mkuu ni Mwamoyo Hamza, produsa wetu amekuwa ni Diodene Chuba Hiro, ukipenda CD, jina langu ni BMJ Mridhi, nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja timu nzima ya Kumekucha Afrika tunakutakia asubuhi na siku njema kutoka hapa Washington. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Uhalifu wa kimitandao ndiyo tishio linalokuwa kwa haraka zaidi ulimwenguni. Janga linaloendelea la COVID-19 limefanya hali kuwa mbaya hata zaidi. Kulingana na idara ya upelelezi ya Marekani, FBI, visa vya uhalifu wa kimitandao vimeongezeka kwa asilimia 400 tangu kuzuka kwa janga hilo. Mbinu za udukuzi zimeendelea kuimarika na kuongezeka pamoja na kuwa hatari, wakati zikilenga watu binafsi pamoja na mashirika biashara pamoja na makampuni yanalengwa ili kupata data muhimu. Vyuo vikuu na maabara yanalengwa ili kupata taarifa za kiutafiti, wakati watu binafsi wakilengwa ili kuibiwa fedha. Mwishoni mwa mwezi Julai, wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilitangaza tuzo ya hadi dola milioni moja kwa mtu atakayetoa taarifa zitakazopelekea kukamatwa na kushtakiwa kwa Aratem Viacheslavovich Radechenko na vilevile vile Oleksandra vitalievich wote wakiwa raia wa, wa Ukrain kutokana na kushukiwa kuhusika kwenye uhalifu wa kimtandao wa kimataifa. Wawili hao wanatuhumiwa kudukua mtandao wa kamisheni ya Marekani inayohifadhi data za kielektroniki. Baadhi ya hatia wanazoshutumiwa kutekeleza ni wizi wa hisa pamoja na udukuzi wa kompyuta. Mashtaka 16 yanayowakabili ya yamesema kuwa wawili hao waliiba maelfu ya majalada yenye taarifa muhimu ambazo waliuza na kujipatia faida kubwa kamisheni hiyo pia iliwasilisha malalamiko dhidi ya leremenko pamoja na washirika wake tuzo itakayotolewa kutokana na taarifa za kukamatwa kwao imetolewa kwa mujibu wa programu inayotoa zawadi kutokana na kufichua uhalifu wa kimataifa na ambayo tayari imepelekea kukamatwa kwa wahalifu 75 wa kimataifa tangu ilipobuniwa mwaka 1986 hiyo ilikuwa tahariri ya sauti ya amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya marekani