Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hujambo msikilizaji popote unapotutegea tegea, tegea. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo ya alfajiri ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Leo ni Ijumaa, Agosti 7 mwaka huu wa 2020. Tunasikika kupitia katika redio zetu shirika zilizopo katika maeneo ya Afrika mashariki na kati. Vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu wa www voa swahili Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, maadhimisho ya miaka ishirini na miwili tangu mashambulizi yaliyolenga balozi za Marekani nchini Kenya na Tanzania yaliyosababisha vifo vya watu zaidi ya mia mbili na ishirini yatafanyika hii leo, huku bado kukiwa na maswali mengi ambayo hayajapata majibu. Baadhi ya waathirika wanasemaje? Hatujapata ule mwangaza wa kuona kwamba je, tumewakilishwa vipi na wale wenzetu wa Tanzania? Hii imekuwa vipi? Kwa sababu hapo tunaona kwamba serikali haijazungumzia swala hili vilevile. Katika habari nyingine, rufaa ya mwanasiasa mkongwe wa DRC Vital Kamerhe, aliyekuwa mkuu wa utawala wa Rais Felix Tshisekedi, inaanza kusikilizwa leo. Baadhi ya wadau wanasemaje? Tuliomba wampatie uhuru kidogo, uh, kwani afya yake si nzuri. Iliomba apate matunzo bora nyumbani na aendeleshe, siyo mtu ambaye anaweza akakimbia. Uh, ni kiongozi mkubwa. Ni kati tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika thelathini kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na sasa kabla ya kukuletea yaloojiri kutoka kwa waandishi wetu, tupate habari za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anasema atapanga mkutano wa kimataifa kuchangisha fedha kwa ajili ya Lebanon. Macron ni kiongozi wa kwanza wa kigeni ambaye alhamis alikwenda Lebanon baada ya kutokea milipuko mikubwa Jumanne kwenye bandari ya Beirut ambayo ilisababisha madhara sehemu kubwa ya mji, ikiwemo majengo kuharibika, magari kuungua, pamoja na uharibifu mwingine. Macron alisema msaada wa fedha kwa Beirut utakwenda moja kwa moja kwenye makundi ya kutoa msaada wa kibinadamu na kwa wale wenye kuhitaji msaada wa aina hiyo. Kumekuwepo na ahadi nyingi siku za nyuma kutoka jumuiya ya kimataifa kwa ajili ya kuisaidia Lebanon, lakini ni fedha kidogo tu ambazo zimefanikiwa kuifikia nchi hiyo. Wafadhili wanasema rushwa na makundi mbalimbali mbali ndani ya nchi hiyo ikiwemo magaidi wa Hezbollah wanaoungwa mkono na Iran wamekusanyika kusini mwa mpaka na Israel. Maafisa wanaamini kwamba tani za ammonium nitrate zilizohifadhiwa katika ghala kwa miaka sita iliyopita zilipelekea milipuko ambayo imeua watu 137 na kuwajeruhi zaidi ya elfu tano pamoja na kuwaacha bila makazi watu laki tatu wakati huo rais wa ufaransa emmanuel macron aliahidi alhamis kutoa msaada kwa lebanon lakini aliwahakikishia wananchi wenye hasira kufuatia mlipuko ambao uliua watu zaidi ya mia moja na thelathini kwamba hakuna pesa yeyote watakayopewa viongozi wa nchi hiyo hadi wachukue hatua za kufanya mageuzi ya sheria na kumaliza rushwa. Macron alitoa wito wa uchunguzi wa kimataifa kuhusiana na milipuko ambayo ilileta hofu kubwa kwenye eneo zima, akisema ilikuwa ishara ya dharura kufanya mageuzi ya kupinga rushwa yanayolalamikiwa na jamii kubwa. Chama kinachotawala nchini Guine kimemteua rais Alfa Konde kugombea urais kwa muhula wa tatu. Konde mwenye umri wa miaka themanini na mbili ametumia fursa aliyopewa na katiba mpya kugombea tena urais licha upinzani mkali kutoka kwa baadhi ya raia wa nchi hiyo. BMJ Muridhi anayo ripoti kamili. Tangazo la Rais Konde kwamba atagombea muhula mwingine madarakani limesababisha maandamano nchini Guinea ambayo yamepelekea vifo vya takriban watu 30 kwa muda wa mwaka mmoja sasa. Konde aliwaambia wanachama wa chama chake na ninamnukuu, nyote mmezungumza, washirika wetu vyama na wengine, nazingatia hilo, mwisho wa kunukuu. Hiyo ilikuwa ni katika hotuba baada ya chama chake kumuidhinisha kugombea urais. Hata hivyo kiongozi huyo hakusema ni siku gani ambayo atatangaza rasmi kugombea muhula mwingine. Konde ambaye alikuwa mwanasiasa wa upinzani kwa muda wa miaka kadhaa aliingia madarakani mwaka wa elfu mbili na kumi baada ya kushinda uchaguzi mkuu na kuwa rais wa Guinea. Walomchagua walikuwa na matumaini makubwa ya kuleta demokrasia nchini humo, baada ya utawala wa kidikteta wa miongo kadhaa alishinda muhula wa pili mnamo mwaka wa 2015, lakini juhudi zake za kusalia madarakani zimesababisha wasiwasi kwamba huenda Guinea ikafuata mkondo wa nchi zingine za bara la Afrika ambazo viongozi wake wamekataa kuondoka madarakani baada ya muda wao kumalizika. Wafuasi wake Konde wanasema kwamba mabadiliko ya katiba ya mwezi Machi mwaka huu kupitia kura ya maoni ambayo ilisusiwa na vyama ave vya upinzani yalitoa fursa kwa kiongozi huyo kugombea mihula mingine miwili akiridhia. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya Kumekucha ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Rais wa Mauritania Mohamed Ould Sheikh El Ghazoni amefanya mabadiliko Alhamis kwenye serikali yake na amembadilisha waziri mkuu wake siku moja baada ya waendesha mashtaka walipopokea ripoti muhimu juu ya biashara inayohusiana na mkuu wa zamani wa nchi hiyo Mohamed Old Abdel Aziz. Shirika la habari la serikali nchini humo AMI lilisema waziri mkuu Ismail Old Beda Old Sheikh Sidia aliwasilisha barua ya kujiuzulu kwa rais Ghazouani ambaye amekuwepo madarakani kwa mwaka mmoja. Mohamed Ol Bilal, mshauri wa zamani wa kisiasa, aliteuliwa kurithi nafasi hiyo na kuongoza mchakato wa kuunda serikali, alisema ofisa mmoja kwenye ofisi ya rais. Kabla ya kuteuliwa kwake kama waziri mkuu hapo Agost mwaka elfu mbili kumi na tisa, Sidia alihudumu kati ya mwaka elfu mbili na tisa na elfu mbili kumi na nne kama waziri wa nyumba na ajira chini ya Aziz. Boti lililobeba kiasi cha wahamiaji arobaini lilizama kwenye pwani ya Mauritania na kumwacha mtu mmoja aliyenusurika. Shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa lilisema Alhamis. UN inasema manusura huyo anatokea nchi ya Guinea na kwamba watu wengine waliokuwemo ndani ya boti hiyo pia walikuwa wanatoka mataifa ya kusini mwa jangwa la Sahara. Boti hiyo ilikuwa inaelekea visiwa vya Kanar. Wakati huo huo, wizara ya mambo ya ndani ya Spain inasema kiasi cha wahamiaji haramu elfu mbili na mia nane waliwasili visiwani Kanar kati ya Januari na Julai, mara tano ya idadi iliyokuwepo katika kipindi kama hicho mwaka jana. Wahamiaji wanakimbia umasikini na vita barani Afrika na wanatafuta fursa maisha bora huko umoja wa Ulaya. Zaidi ya wa wahamiaji sitini walikufa na themanini wengine waliogelea kwenye mwambao, wakati boti moja iliyojaza wakimbizi kutoka Gambia ilipozama kwenye pwani ya Mauritania mwezi Desemba mwaka jana. Mipango ya jeshi la Sudan kufungua mashtaka dhidi ya waandishi wa habari kuhusiana na uhalifu wa mitandao na kutusi jeshi la taifa hilo ni uungwaji mkono wa mbinu za ukandamizaji zilizotumiwa chini ya utawala wa rais aliyeondolewa madarakani Omar al Bashir, wanahabari katika eneo hilo wanasema katika taarifa. Mwezi uliopita, jeshi la Sudan lilisema limemteua kamishna wa jeshi atakayefuatilia uhalifu wa mitandao. Kamishna huyo anafanya kazi chini ya waendesha mashtaka wa jeshi Wataangalia na kunakili kashfa zinazotolewa dhidi ya jeshi. Na ukiukaji wa aina yoyote utapelekea kufunguliwa mashtaka ya uhalifu dhidi ya waandishi wa habari huko Sudan au kwenye mipaka yake na Sudan. Jeshi lilisema hatua hiyo ni muhimu kuchukuliwa kwa sababu ya mashambulizi na shutuma zinazofanywa mara kwa mara dhidi ya jeshi la Sudan. <tune> barabara kabisa msikilizaji iwapo ndio kwanza unajiunga nasi ni matangazo ya kumekucha afrika yanayokujia kila siku kutoka jumatatu hadi jumaa hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika habari kuu asubuhi ya leo ni kutoka huko drc katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kesi ya kukata rufaa ya mwanasiasa mkongwe wa nchi hiyo vita wa kamere aliyekuwa mkuu wa utawala wa rais Felix Tshisekedi inaanza kusikilizwa hii leo, ambapo inasubiriwa na wakongomani wengi kwa sababu ya kile wanachosema ni umuhimu wake kwa mustakabali wa siasa za taifa hilo. Austo Malivika anayoripoti kamili kutoka Goma, huko Kivu Kaskazini. Vital Kamerhe aliyehukumiwa na mahakama moja hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa tuhuma za wizi wa pesa za serikali na miradi ya ujenji wa miundombinu, lakini wafuasi wake hawajarizika. Desire Kubuya ni msemaji wa chama cha Kamerhe katika muji wa Goma, Kivu Kaskazini. Tuliomba wampatie uhuru kidogo ndani e, ya hii kesi ambayo inamkumba leo yeye na, na mzee Jamal na Muima na wengine. Uh, kwani afya yake si nzuri, iliomba apate matunzo bora nyumbani na aendeleshe. Sio mtu ambaye anaweza kakimbia, anakuwa kiongozi mpaka sasa, anakuwa anakua wa rais wa nchi na anakuwa na adresi nzuri, najulikana na, na ni kiongozi mkubwa, hakuna ambaye anaweza pinga ndani ya Kongo. Alafu walimkatalia, basi tunasema kwetu inatuvunja moyo, lakini hatuikale, wanasheria kwa upande wao wakisema mahakama ndiyo inaamua nani anaachiliwa na nani hawezi kuachiliwa. Kwa zamana Polet Dimanja ni mwanasheria, kumukatalia haikwaseke wanamchukia, lakini ni vile kanuni za sheria zinalo yeye avumilie. Uh, kusiku mbili hapa maneno wataiita tena mbele ya koti kuu, yeye ajifasirie kusema kama hii maneno walini hukumu wali hapa ku mahakama ya chini haiko ya sheria baadhi ya wananchi wanaokuwa na hasira kutokana na wizi wa pesa za serikali hapa ijini, wakisema ndio na 100% alizoa kumkatalia uhuru, parce que place ya ya watu sai ce sont des criminels anaendelea kusikilizwa na mahakama ya juu hapo kesho anasubiriwa kwa mara nyingine mahakamani. Tunasubiri tu ili masambo iendelee. Kesho tarehe saba watamsikiliza tena ndani ya ile kesi na tunachunga tuone e, sheria ya Kongo iweze kutumika vizuri. E, kutakuwa Ruchuru, Beni, Butembo wataingia ndani ya barabara kwa kuandamana kusema wamwache huru na wapate kufuatilia kesi vizuri na aachiliwe tangu alipokamatwa na mahakama vitani. Kamere hali ya kisiasa yaendelea kuyumbayumba hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na maelewano madogo kati ya FCC ya rais mstaafu Joseph Kabila pamoja na kash ya rais wa sasa Felix Tshisekedi, vilevile makundi ya waasi yakiongezeka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Oser malevika, Kumekucha Afrika, Goma Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Agosti 7 imetimia miaka ishirini na miwili tangu mashambulizi ya kigaidi yaliyolenga ubalozi wa Marekani nchini Kenya na ule wa nchini Tanzania kutekelezwa mashambulizi hayo yalisababisha vifo vya zaidi ya watu mia mbili na maelfu wengine kujeruhiwa na yametajwa na wachambuzi kama ni mashambulizi yaliyotambulisha kundi la kigaidi la Alqaida kwa ulimwengu. Maadhimisho ya Agosti saba yamepangwa kufanyika katika maeneo yalikotokea mashambulizi hayo jijini Nairobi na jijini Dar es Salaam na kama anavyotuarifu mwenzangu BMJ Muridhi miaka ishirini na miwili baadaye bado kuna maswali mengi ambayo hayajapata majibu ilikuwa ni siku ya ijumaa kama ya leo tarehe 7 mwezi Agosti kama tu leo mwaka wa 1998 kwa wengi mjini Nairobi nchini Kenya na Dar es Salaam nchini Tanzania ilikuwa tu ni ijumaa kama nyingine yoyote Watu walikuwa wanaendelea na shughuli zao kama kawaida, lakini ilipofika mwendo wa saa nne na nusu asubuhi kila kitu kilibadilika. Milipuko mikubwa ilisikika kwenye makutano ya barabara za Moi Avenue na Haile Selassie Avenue mjini Nairobi. Ilikuwa ni tukio la kutisha ambalo halikuwa limeshuhudiwa katika historia ya Kenya. Jengo la ubalozi wa Marekani nchini Kenya lilikuwa limelipuliwa pamoja na majengo mengine yaliyolizunguka. Wakati huo huo, takriban kilomita mia nane na thelathini kutoka Nairobi, hali ilikuwa ni hiyo hiyo kwenye ubalozi wa Marekani mjini Dar es Salaam, katika nchi jirani ya Tanzania. Hali ya taharuki ilitanda, watu wengi wakafa na wengine wengi kujeruhiwa. Mamia walionekana wakitoroka, baadhi wakiokolewa na kukimbizwa hospitalini huku nguo zao zikijaa damu. Vifusi vilitapakaa kila pahali, wakati watu wakijaribu kuelewa hasani nini kilikuwa kimetokea. Ali Mwadama ni mmoja wa wale walionusurika lakini wakiwa na majeraha mabaya. Mambo mengi sana ambayo yalitokea pale, kwa hivyo ni jambo ambalo lilikuwa limeleta shauku. Kwa hivyo sasa hata sisi wakati tunapozungumza, tukisikia jambo mlipuko wowote, hata kama ni mlango umegongwa, ni dirisha ama ni mlango wa gari, tayari sisi wa, ama mimi mwenyewe binafsi huwa nashtuka na kishindo kikubwa hivyo basi, huwa nakuwa na kutetemeka kwa sababu ya kukumbuka vile ilivyokuwa kwa sababu hilo huo mlipuko ulikuwa ni mzito zaidi kuliko mambo mengine. Mwishowe watu mia mbili ishirini na nne walikufa, huku takribani elfu nne na mia tano wakijeruhiwa. Kati ya waliokufa kumi na wawili walikuwa ni raia wa Marekani kufuatia mashambulizi hayo, taarifa baadaye ziliibuka kwamba yalikuwa yametekelezwa na watu waliokuwa na uhusiano wa moja kwa moja na kundi la kigaidi la Al Qaida lililoongozwa wakati huo na Osama bin Laden na ambalo lilikuwa limeapa kuwashambulia Marekani kila lilipopata nafasi. Hiyo ilikuwa ni mara ya kwanza kwa mujibu wa rekodi zilizopo kwa kundi la Alqaida kutekeleza shambulizi kubwa jinsi hiyo, na ndipo Osama bin Laden na wanamgambo wa kundi lake walianza kupata umaarufu wa kimataifa, kwani vyombo vya habari kote duniani vilianza kuwazungumzia kwa kina. Kufikia hii leo watu ishirini wamefunguliwa mashtaka kuhusiana na mashambulizi hayo na baadhi yao wameuawa, ikiwa ni pamoja na Osama bin Laden mwenyewe aliyeuawa na Marekani mnamo tarehe 2 mwezi Mei mwaka elfu mbili na kumi na moja. Sita kati yao tayari wamehukumiwa na wanatumika kifungo cha maisha hapa Marekani, huku wachache wengine wakisubiri kesi yao kusikilizwa. Kwa Wakenya na Watanzania haikuwa rahisi kuelewa ni kwa nini nchi zao zililengwa. Huyu hapa aliyekuwa rais wa Kenya wakati huo Daniel Arap Moi akizungumza ah, na shirika la habari la Associated Press, AP: Why should they target Kenya? kwa nini wailenge Kenya? Kenya imeishi kwa mani na haina chuki na mtu yeyote. Unadhani Wakenya wanaweza kuunga mkono jambo kama hili? Watu wanatakiwa kutatua mizozo yao bila kuwashambulia au kuwatia hofu wengine. Tangu tarehe saba mwezi wa nane mwaka wa elfu tisa mia tisini na nane waathiriwa wa mkasa huo wamekuwa wakijiuliza maswali mengi, pamoja na kushindwa ni kwa nini walilengwa. Pia wamekuwa katika mchakato mrefu wa kutafuta haki. John Ngige amekuwa akiongoza msukumo wa kutaka ridhaa kwa waathiriwa wote wa mkasa huo, lakini miaka ishirini na miwili baadaye, nimemuuliza hali imekuwaje. Hakuna mtu anasikiliza, tumejaribu kila pahali, angalau serikali yetu iweze kututekea lakini hakuna jambo yoyote imetokea, na sisi wenyewe ni masikini, hatuna pesa za kugharamia mawakili nchini Tanzania. Msemaji wa ubalozi wa Marekani ameniambia bila kutaka jina lake litajwe kwamba wanaendelea kusimama na familia za wale walioathiriwa na shambulizi hilo. Tangu mashambulizi hayo kutokea, kuna mengi ambayo yameendelea. Mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na moja mahakama moja hapa Marekani iliiagiza Sudan kulipa kiasi cha dola bilioni sita kama ridhaa kwa familia za Wamarekani walioathirika katika mashambulizi hayo. Sudan ilipatikana na hatia ya kuwaunga mkono magaidi hao. Nchi hiyo baadaye, hata hivyo, ilikata rufaa, lakini mwezi Mei mwaka huu mahakama ya juu ya hapa Marekani ilikubaliana na mahakama ya chini kwamba ni lazima Sudan ilipe kiasi hicho cha pesa. Waziri wa mambo ya nje wa Sudan Asma Abdalla akizungumza na shirika la habari la AFP alisema mwezi Juni kwamba wako katika hatua za mwisho mwisho za kutekeleza uamuzi huo wa mahakama. Lakini kinachowakera waathiriwa, raia wa Kenya na Tanzania, ni kwamba familia zao haziko kwenye orodha ya watu watakaofaidika na uamuzi huo, kwani kesi yao ilirejeshwa kwa mahakama ya chini na hatima yake kufikia leo miaka ishirini na miwili baadaye haijulikani. Katika VOA Mitaani hii leo, msikilizaji, kama unavyojua ni kwamba janga la korona limeibua mjadala mkali katika ukanda wa Afrika Mashariki baada ya kila taifa kuonekana kuwa na msimamo wake tofauti. Wakati Tanzania ikifungua shughuli zake zikiwemo shule, biashara pamoja na michezo, nchi jirani ya Kenya bado serikali yake inaendelea kuzuia wananchi kutangamana, huku maambukizi ya korona yakiongezeka mwenzetu Salma Muhamed akiwa pwani ya Kenya, amekuwa mitaani akizungumza na Wakenya ambao wanaeleza hisia zao kuhusu suala hilo linaloendelea kuzua gumzo kila uchao. Mazee nanipeleka raba, mazee landlord ananipeleka nduki, jobu huku pia imenikazia. Hey, amekua like na yani sahi. Imagine mimi kwanza kabisa kitu kuja clinic wangu hii ni uroho mwingi sana katika ule rais wetu Uhuru Kenyatta. Itakuwaje wenzetu wa Tanzania na wale wa Afrika kama sisi mbali na Afrika au majirani wenzetu, ambapo kwa kuna wenzetu wa Kenya. Wako kule pia wako na freedom hasa. Kwa nini hizi tubaniwe hii mambo ya ya freedom yetu, ambapo kwa imekazia kila kitu. Tangu mimi sekshoni yangu ya kufanya kazi, kuna vile kazi imepungua. Mi naosha gari hapa town, imeaffect sana. Watoto wako nyumbani, nasumbuliwa nikienda kazi, pia imepungua pesa. Ndio hiyo imedidimia kweli kabisa. Yafaa tuwe free vile wenzetu wako free, na kuna chochote mbayo inatendeka huko kwao, vile inavyoelekea uchumi itastahili ididimie, maana hakuna biashara yote ambayo inafanyika, and then bado tunakaziwa saa tatu uingie kwa nyumba, usipoingia ukibambwa, unasikia utakula 5 20k ushapata. And then hii e mask kama hatuna mask, hatuna pesa Polisi watembee nazo kwa kitu gao, wakipata hauna unapewa. And then historia ya kusema korona iko, mi sioni kama korona iko, kwa sababu hata ndugu yangu sijaisikia, na mi ni wa Bungoma. Nasikia hati korona Bungoma, ko Bungoma. Mabeshte zangu sijaisikia hati mtu amededi. Wa sasa watu wanataka tupe pesa za World Bank, na huyu Kagwe afikirie vizuri mara mbili tena, asitubanibanie hivi juma zetu nasota sana. Magufuli anajielewa yule, sema watu waendelee kama kawaida na ujichunge. That's it. Hapa huru wangesema tu ni aje, mujichunge wenyewe, mwendelee, no kafyu, hakuna kubaniwa, we naenda kwenye unaenda, but ujichunge mwenyewe. Mbona wakufunga ukimwi? Sawa, so, kwa mbona ukufunga ukimwi basi itakuwa ni vipi? Sasa itakuwa ni kama daily ukitaka uta. Hii maski itakuwa kasi hii unatembea kwa mfuko ama ni aje. Unavaa. Ndio unatoa. Mimi ujichunge mwenyewe. Mchana watu wafanye kazi. Mimi nasikia tu corona corona but mimi sijaona. Ni mabigi tu ndio wanafaidi. Unaona hapa Kenya tuna viongozi, tuko na wanasiasa. Tunataka mtu kama Mkapa, Magufuli. Eh, hapa ni corruption. Umepewa bilioni tano unaweka bilioni nne moja unatoa. Hatuna viongozi specially kwanzia MCA mpaka wapi wapi huko juu. Hawa ni mapolitician yani, wanasiasa tu yani, waangalie mambo yao watoto wao wakizaliwa, wajukuu wao wapate hizo hela pale, lakini sisi huku maze, tunazidi kubaniwa. Makufuli ako sawa, yule ndi anafaa kuwa president, ee yeah. Si mtu mwingine, kwa sababu yule anajua kudili na watu wake vizuri. Sawa, si kama hapa Kenya. Hapa Kenya mnafungiwa Ukiambiwa kuna magonjwa na hata hakuna mgonjwa, mimi nimeona hata mmoja, hata njirani yangu sijamuona. Sahi hakuna kazi, sahii unaona mtu anakuja hapa kufanya kazi ya kubangaisha, na nilikuwa nafanya kazi yangu, lakini sahii tulifungiwa kasi, hakuna unajaribu hii unaona haiendi, ukijaribu hii unaona haiendi, kisha ni korona, na wale wako kule wanaendelea vizuri. Korona ni homa tu kama vile malaria hautibiriki. Malaria ikija watu wanagonjeka na wengi wanakufa, lakini hamjai kufungiwa kwa nyumba kwa sababu kuna malaria. Mbona mfungiwe kwa sababu ya corona. Kwa nini orona? Ah, tungeendelea kufungiwa. Ndugu yangu, wacha nikwambie ukweli. Watu wengi sijui wataendelea maisha vipi kwa sababu maisha inakuwa ngumu. Hapa Kenya maisha ni ngumu sana sasa hivi. Si kama vile kitambo. Wachiliwe kila mtu aendelee na maisha yake. Kila mtu ajilinde mwenyewe na hiyo korona inaambiwa hiko wao wenyewe. Wanasema tusifanye mikusanyiko miku, Uhuru mwenyewe anafanya KICC anafanya State House, mtu wa kwanza kuvunja sheria anasema kavyo tusitoke nje, Uhuru anachukua laila wanatembea usiku kwa probox. Hiyo ni kuonyesha ignorance. Kwa hivyo ignorance iko kwa, kwa wananchi hata na, na, na rais mwenyewe. Wakati ugonjwa ulitajwa China serikali ingechukua hatua kutoka mwanzo kusema no flights kuingia ndani hapa Kenya, lakini waliokuwa watu wa kwanza kupokea wachina 239 na ile wakenya wakiuliza watu wamekuja namna gani, tukadanganya danganya, ziji amepeleka wapi, siku hizi mwisho watujui ilienda namna gani. Wa pili ni mwanamke alitoka kule, alitoka mtu mmoja alikuja, ndiye alilete hiyo korona. Tukaambiwa tumepata kesi ya kwanza, hatukuipata kwa wale wachina 239, hatujui wakatuambia, huu mkenya wako naye baadaye. Kile kinasababisha ignorance kwa wakenya ni kwa sababu mwanamke aliyekuja ali Amerika na akaleta kwa clip katika ma YouTube tulikuwa tunamwangalia na ma Facebook. Anasema I was there in Kenya but now I'm I'm back in Amerika. Kwa hivyo Kenya i, Kenya ni ya kudanganya wa, wananchi wake ndio sababu wananchi wanachukulia hakuna corona. Kwa hivyo ni ignorance. Leo utakuta akina atuoli akina aparanya akina Eugene wa Marwa ambaye Eugene ni CS hafai kuhusika katika mikutano lakini anaonekana na, angekuwa ni CS uko upande wa Ruto, angekuwa ameandamana ame, ame, ame, ame naye. Kuna VPs zisimeibiwa si katika si ministry, lakini ingekuwa ni kitu kinahusiana na upande wa Ruto, ungekuwa investigation, ungekuwa akimbiliwa siasa. Katika ile korona iko na siasa, wameingiza na corruption <tune> Naona sasa ni wakati mwafaka kumkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akuambie kuna nini kipya kutoka eh, chumba chetu cha habari. Ni muktasari wa habari. Rais wa Faransa Emmanuel Macron anasema atapanga mkutano wa kimataifa kuchangisha fedha kwa ajili ya Lebanon. Macron ni kiongozi wa kwanza wa kigeni ambaye, Alhamis, alikwenda Lebanon baada ya kutokea milipuko mikubwa Jumanne kwenye bandari ya Beirut ambayo ilisababisha madhara sehemu kubwa ya mji, ikiwemo majengo kuharibika, magari kuungua, pamoja na uharibifu mwingine. Wakati huo huo, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aliahidi Alhamis kutoa msaada kwa Lebanon, lakini aliwahakikishia wananchi wenye hasira kufuatia mlipuko ambao uliua watu zaidi ya 130 na kwamba hakuna pesa yeyote watakayopewa viongozi wa nchi hiyo hadi wachukue hatua za kufanya mageuzi ya sheria na kumaliza rushwa. Chama kinachotawala nchini Guinea kimemteua Rais Alpha Conde kugombea urais kwa muhula wa tatu. Konde mwenye umri wa miaka 82, ametumia fursa aliyopewa na katiba mpya kugombea tena urais Licha ya upinzani mkali kutoka kwa baadhi ya raia wa nchi hiyo. Rais wa Mauritania Mohamed Ould Sheikh El Ghazoni amefanya mabadiliko Alhamis kwenye serikali yake na amembadilisha waziri mkuu wake siku moja baada ya waendesha mashtaka walipopokea ripoti muhimu juu ya biashara inayohusiana na mkuu wa zamani wa nchi hiyo Mohamed Ould Abdel Aziz. Boti lililobeba kiasi cha wahamiaji 40 lilizama kwenye pwani ya Mauritania na kumwacha mtu mmoja aliyenusurika, shirika la kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa lilisema Alhamis na hadi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu asubuhi ya leo Ijumaa, ikiwa wikendi ndio inaanza. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya hivi leo, msimamizi mkuu kama kawaida ni Mwamoyo Hamza nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Jina langu ni BMJ Mridhi. Tunawatakia siku njema na wikendi safi kutoka hapa Washington DC. Mungu akijalia, tuonane tena wiki kesho.