kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa tatu na nusu asubuhi hapa washington dc sawa so, na kumi na nusu alasiri afrika mashariki tisa na nusu afrika ya kati hii ni voa express matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Langu jina Sunday Shomari. Leo ikiwa ni Ijumaa tarehe 7 Agosti mwaka 2020 katika express leo, aana ripoti nyingi, utasikia malumbano ambayo inaendelea kati ya Tanzania na Kenya kuhusu ndege za shirika la Kenya Airways kuruhusiwa tena kutua nchini Tanzania. Vilevile huko DRC wafuasi wa aliyekuwa mkuu wa utawala kwenye ofisi ya rais Tshisekedi Vitali Kamerhe waandamana wakiomba waachiliwe wakati kesi ya rushwa dhidi yake inasikilizwa leo kwenye mahakama kuu ya rufaa mjini Kinshasa. Na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana. Express pia leo tutakuwa na kipengele cha jicho letu, bila kusahau michezo na burudani. Lakini moja kwa moja tuelekee huko Kenya ambapo shirika la ndege la Kenya Airways linasema kuwa mamlaka ya usafiri wa anga Tanzania haijabadilisha uamuzi wa kufuta kibali cha kuziruhusu ndege zake kusafiri nchini humo, takriban wiki moja baada ya waziri wa uchukuzi wa Kenya James Macharia kueleza kuwa nchi hizo mbili zimefikia makubaliano. Taarifa kamili na mwandishi wetu wa mjini Nairobi, Kennedy Wandera. Um, takriban wiki moja baada ya serikali ya Kenya kutangaza kuwa imefanya mazungumzo na Tanzania kusuluhisha mgogoro ulioibuka Ijumaa wiki iliyopita baada ya Tanzania kutangaza kufuta ndege za shirika la ndege la Kenya Airways KQ kufanya safari zake nchini humo katika viwanja vyake vya ndege vya Dar es Salaam, Kilimanjaro na Zanzibar, Kenya Airways inasema bado hamna jibu ya kufanya safari nchini humo. Afisa mkuu mtendaji wa shirika hilo Alan Kilavuka ameeleza VOA kuwa shirika hilo linasubiri maelekezo kutoka kwa serikali ya Kenya kujua utaratibu uliopo. Hatujaanza bado kwa sababu hatujafahamishwa kirasmi kwamba tumekubaliwa kuanza safari hizo eh, baada ya eh, safari hizo kusisitishwa. Kwa hivyo tunangoja serikali itueleze serikali eh, ya Tanzania na pia serikali ya Kenya watueleze mahali wamefika kwa uh, maongezi yao, ndio sasa tuanze pia tuanze tena safari hizo za ndege, lakini tunangoja watufahamishe, hatujafahamishwa bado. Waziri wa uchukuzi nchini Kenya James Masharia, wakati akizindua safari za ndege za Kenya Airways kwa nchi thelathini wiki iliyopita katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta JKA, alieleza kuwa amefanya mazungumzo na waziri wa kazi, uchukuzi na mawasiliano nchini Tanzania, Isaac Alois Kamwelwe, kukubaliana na kusuluhisha mgogoro huo. Hata hivyo Bwana Kilavuka anakariri kuwa Kenya Airways haliwezi kufanya chochote bali ni kusubiri jinsi mgogoro huo utakavyosuluhishwa na mamlaka husika za serikali hizo mbili. Lakini anaeleza kuwa kusitishwa huko kuna athari kubwa kwa Kenya Airways. Huwa tunaenda Tanzania mahali huwa tuna, tunaenda Daressalam, tunaenda Zanzibar na Kilimanjaro. Kwa hivyo tunaenda hizo nchi hizo mahali tatu. Pia huwa tuna, tunabeba mizigo mingi sana kutoka Daressalam, Zanzibar tukipeleka Uchina. Kwa hivyo si Tanzania ni uh, destination ambayo ni ya muhimu sana kwa shirika zetu za ndege. Tunahitaji hii ya biashara ya kuendelea kusafiri Tanzania. Pia tuna wasafiri wengi sana ambao wanatoka Tanzania wakija huku Kenya, na pia tunataka tuna wengi ambao wanatoka Kenya wakienda Tanzania. Kwa hivyo, kwa sisi sisi tunahitaji kwamba hizi um, restriction ziwe zi, zifutiliwe mbali ili tuanze tena ku kwenda Tanzania. Hatua hiyo ya Tanzania ilifuatia tangazo la serikali ya Kenya kutoiorodhesha nchi hiyo kuwa miongoni mwa nchi kumi na moja za mwanzo ambazo wasafiri wake wanaruhusiwa kuwasili Kenya wakati usafiri wa kimataifa unaporejelewa. Kupitia taarifa kwa vyombo vya habari juma wiki iliyopita, mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya safari za anga nchini Tanzania Hamza Johari alisema serikali ya Tanzania imesimamisha mara moja ya safari za ndege za shirika la Kenya Airways kutoka Nairobi kutoa viwanja vyake kufuatia tangazo Kenya kuiacha nje ya nchi zinazoruhusiwa kufanya safari humo. Hata hivyo, siku moja baadaye, Kenya ilitoa ufafanuzi kuwa haijapiga marufuku ndege za Tanzania kuingia nchini mwake hata kama si miongoni mwa nchi zilizoorodheshwa ndege zake kuingia anga ya Kenya. Kenya Airways ilirejelea safari za ndege za kimataifa Agosti mosi, mara ya kwanza baada ya kusitisha safari hizo Machi mwaka huu, kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Shukrani sana Kennedy wandera kwa ripoti yako. Sasa tusafiri moja kwa moja hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo tunaarifiwa kuwa wafuasi wa aliyekuwa mkuu wa utawala kwenye ofisi ya rais Felix Tshisekedi, Vitali Kamerhe, wameandamana leo kwa siku ya pili mfululizo katika miji mba mbalimbali ya DRC wakiomba kiongozi wao aachiliwe huru. Hayo ni wakati kesi ya madai ya ufisadi ya dhidi ya Kamerhe ambayo ilikuwa inatarajiwa kusikizwa leo na mahakama ya rufaa ya mjini Kinshasa imeahirishwa hadi tarehe ishirini na moja mwezi huu. Austeri Malivika anayo taarifa zaidi kutoka Goma. Waandamanaji katika mji wa Goma, wote wakivaa nguo maalum ya wafungwa, wameandamana katika baadhi ya barabara hapa katika mji wa Goma. tumeandamana kwa kuvaa hizi nguo za wafungwa kwa sababu wamemfunga Kamere kwa mambo ambayo wameita wizi, ila kwa leo tumekutana ni mambo ya siasa. Ndiyo maana sisi wakongomani wote tumeamua kuvaa nguo za wafungwa, sababu ni Kongo nzima ambayo imefungwa. Hadi kunako ofisi za Umoja wa Mataifa wakiomba Umoja wa Mataifa kuweze kutumia diplomasia ili kiongozi wao aweze kuachiliwa bila masharti yoyote. Iberi Furukuta ni mbunge wa Goma akiwa katika bunge la Kinshasa alishiriki maandamano katika muji wa Goma Ap apiganisha wafungwa wote wenye bila kuwa na preve keviko na kosa wakumbuke kuwafungulisha babawache kama justise na kosa, preve enye nafungia mfungwa wamtoshe hapa kusina wafunga wote wa nchi ndo tunapewa hivi kusina vaprizonia wote viko Mkongo enye avayasambaka wala hakuna preve vanavafungia nini? Baba wache na vital Kamere ndani wafuasi wa Kamere wameomba kiongozi wao aweze kuachiliwa kwa haraka. Hayo maandamano wa watu wa Kamere bo ni lazima ikue kabisa juu hatue ni kitu gani inaendeka kuhusu ile prose ya Kamere. Aa, Kamere hatujue kama ni kweli alikula makuta au kama ni ae banamfunga wanamufunga wanamuweka tu kule, hatujue kama ni kitu gani. Vital Kamerhe alihukumiwa na mahakama moja hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwa tuhuma ya wizi wa pesa za serikali za miradi ya ujenzi wa miundombinu, lakini wafuasi wake wakisema kwamba ni uongo, kama navyosema iveti, akina mama kutoka chama cha UNC baba yetu Kamere sababu ni leader wa, wa nchi yetu ya Congo, hana kosa hata moya. Balifanya bali ma process hapo ma bakakosa prefe na ndio maana tunasema roba mfungule, sababu hana hata kosa moya. Baadhi ya wananchi katika mitaa hapa nao wasemaje? Oh, havina maana juu ya nini, juu justice iko pale juu ya kufanya kazi na tunafurahia rais wetu Felix nchi nsi imesimama na tumeona anaanza fanya kazi kama kawaida, na sio wakongomani tunamfurahia sana kawaida. Kwa hili kuandamana, sio kusema mambo yanaishia hapo, nafaa process endelee, tuyuwe namna gisi ya kuyua mambo ya hiyo pesa kama iliibwa ama pana. Mahakama kwa mara nyingine imeahirisha kesi ya Vital Kamerhe hadi tarehe ishirini na moja ikiwa leo imesikilizwa kwa mara ya kwanza na kwa dakika chache, huku akibaki gerezani. Hoser Malivika, VOA Express, Goma. Hii unaisikiliza ni VOA Express. Baada ya kupata ripoti kutoka huko Kenya na DRC, huu ni wasaa wa kufuata habari za dunia na mwenzangu Sandei Shomari. Rais wa Ivory Cost Alasani Watara amekubali rasmi uteuzi wa chama chake tawala kwa mgombea wake wa rais katika uchaguzi Oktober, Watara, wa Oktoba, ikiwa ni kinyume cha katiba ya nchi hiyo. Watara aliwaambia wafuasi wa chama cha Republican Alhamisi kuwa anakubali wito wa kugombea kwa masilahi ya taifa ili aendelee kuweka uzoefu wake katika huduma ya nchi. Watara aliomba kufikiria tena kugombea muhula mwingine baada ya mrithi wake aliyependelea waziri mkuu Amadu Gon Kulibali kufariki mwezi uliopita. Wapinzani wa Watara wanasema kwamba kikomo cha muda wa katiba mbili wa mla miwili kinamzuia kugombea tena, lakini Watar anasema nyula yake miwili ya kwanza haihesabiki chini ya katiba mpya iliyopitishwa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Rusia inajivunia kwa hiyo karibu kwa nchi ya kwanza kupata chanjo ya COVID-19 na chanjo ya watu wengi iliyopangwa mapema Oktoba kwa kutumia sindano ambazo bado hazijakamilisha majaribio ya kliniki, na wanasayansi ulimwenguni kote wanapiga kelele, wanapinga kwamba kukimbilia huko unaweza kupelekea matokeo mabaya mosco inaona ushindi wa propaganda kama za sputnik ikikumbuka uzinduzi wa satelliti ya kwanza ulimwenguni nao mwaka 1957 lakini sindano za majaribio ya covid-19 zilianza majaribio ya binadamu kwa watu wachache chini ya miezi miwili iliyopita na hakuna chapisho lolote la ushahidi wa kisayansi mpaka sasa linalounga mkono kuingia kwa kuchelewa kwa rusia katika mbio za chanjo ya kimataifa na hata bila kueleza kwa nini inapaswa kuzingatiwa kama nchi inayoongoza kulingana na Kirill Dimitriev, mkuu wa mfuko wa uwekezaji wa moja kwa moja Russia, aliyeandika na kusimamia juhudi hiyo ya chanjo, anasema chanjo hiyo iliotengenezwa na taasisi ya utafiti ya Gamalaya huko Mosco inaweza kupitishwa kwa siku tatu kabla ya wanasayansi kukamilisha kile kinachoitwa uchunguzi wa siku tatu. Utafiti huo wa hatua ya mwisho kawaida unahusisha maelfu ya watu ndio njia pekee ya kuthibitisha ikiwa chanjo ya majaribio ni salama na inafanya kazi kweli. Idadi ya kesi za COVID-19 kote ulimwenguni zinaendelea kupanda kwa zaidi ya milioni 19.1, kulingana na Chuo Kikuu cha John Hopkins. Amerika inaendelea kuwa na kesi zaidi kuliko mahali pengine popote duniani ikiwa na karibu milioni 4.9, ikifuatiwa na Brazil yenye kesi milioni 2.9, na India ikiwa na milioni 2. Wakati huo huo, mwanafunzi mmoja alisimamishwa katika shule ya upili katika jimbo la kusini la Georgia nchini Marekani kwa kutumia picha mtandaoni ya eneo la shule lililojaa watu ikionyesha wanafunzi wengi hawakuvaa barakoa. Msimamizi wa shule hiyo Brian Otot alisema wafanyakazi wa shule hiyo wamefanya kazi kwa bidii kufanikisha kurudi salama kwa wanafunzi. Alisema njia nyingi za shule hiyo ni njia moja tu lakini iliyo kwenye picha ilikiwa na wanafunzi wakienda pande zote mbili, ili kupunguza muda kwa wanafunzi kutembea kati ya madarasa. Naye mtaalam wa juu wa magonjwa ya kuambukizi wa Marekani, Dr Anthony Fauci, alisema ulimwengu hautaweza kutokomeza korona, lakini ana matumaini mabilioni ya chanjo yanaweza kupatikana hadi mwisho wa mwaka huu. Kulingana na chuo kikuu cha John Hopkins, kulikuwa na zaidi ya vifo elfu mbili vya COVID-19 nchini Marekani kwa masaa 24 yaliyopita. Mpaka Alhamisi usiku, idadi ya juu zaidi ya kesi moja tangu mwezi Mei. Unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanakujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati na hivi sasa ni wakati wa kupata makala ya Jicho Letu, ambapo wiki ya kwanza ya Agosti ikiwa ni ya unyonyeshaji, Rahabu Fredi amezungumza na mkuu wa kitengo cha lishe katika wizara ya afya Zanzibar, Asha Hassan Salmin, ambaye anazungumzia umuhimu wa mama kumnyonyesha mtoto. Tusikilize. Ni wakati mwingine wa Jicho Letu na leo mwenyeji wako ni mimi Rahabu Fredi. Katika mwezi Agosti mwanzoni kabisa huwa ni wiki ya unyonyeshaji. Leo hapa ninaye mkuu wa kitengo cha lishe kutoka wizara ya afya Zanzibar, Asha Hassan Salmin, ambaye anaeleza umuhimu wa mama kumnyonyesha mtoto hususan katika kipindi cha miezi sita ya mwanzo tangu mtoto anapozaliwa. Kunyonyesha maziwa ya mama hususan, tunatilia mkazo kipindi kile cha miezi sita ya mwanzo, ambapo mtoto anatakiwa apate maziwa ya mama pekee. Maziwa ya mama humsaidia mtoto kwanza kama inakuwa ni kinga ya katika ule umri wake wa mwanzo, ni kinga dhidi ya magonjwa mbalimbali ikiwemo magonjwa ya hewa kama nimonia, pumu, eh, lakini pia kuharisha, eh, na magonjwa mengine madogo madogo ambayo inakuwa ni kinga unapopata yale maziwa ya mama, na hususan ni yale maziwa ya mwanzo ambayo anakuwa anatoka kwenye siku mbili tatu za mwanzo za uzazi. Lakini vilevile maziwa ya mama yana ni chakula tosha kwa mahitaji ya ya mtoto kwa sababu yana virutubishi vyote ambavyo hakuna chakula chochote ambacho chenye virutubishi kamilifu eh, kama si ya maziwa ya mama pekee kwa au maziwa ya mama kwa mtoto katika umri wa miezi sita ya mwanzo eh, yana protini za kutosha, vitamini pamoja na madini, ambayo hivyo vinamsaidia mtoto katika ukuaji wake. Lakini vile vile wataalamu wameona kwamba i, inapunguza ile kupata ile kansa ya matiti au saratani ya matiti sawasawa. So, so, lakini kuna baadhi ya kinamama wana changamoto, wanasema maziwa hayatoshi. Ah, changamoto hizo zipo eh, na ambazo nyingi ndo tunazifanyia kazi na tunaangalia kwamba mara tu mama anapojifungua anatakiwa kwenye saa la mwanzo lile amweke kwenye ziwa lake. Sasa anaponyonya tayari yeye yeah, anajua kwamba hapa sasa hivi nanyonya, kwa hiyo kuna vichocheo vi, vi ambavyo vinamsaidia vina yeye kuweza kufanya ile kazi ya kunyonya, lakini na huku mama pia kuna vichocheo ambavyo vinamwashiria kwamba sasa hivi anataka anyonyeshe. Kwa hiyo inamaana pale unavuvuaji mapema, vile vichocheo vinaanza kufanya kazi mapema, kwa hiyo maziwa anakuwa anatengenezwa haraka. Kwa bahati mbaya, yupo mama anajifungua, anafariki dunia, mtoto anabaki, mtoto huyu naye lisha yake inakuwaje? Aa, kwa hapa kwetu E, miaka ya nyuma, kabla ya kuingia hili tatizo la magonjwa ya UKIMWI, walikuwa anaweza akachukua labda mama mdogo au anti shangazi eh. Bibi pia walikuwa wanatumika kama kumnyonyesha, kuendelea kumnyonyesha huyu mtoto, lakini kwa kutokana na janga lile, alafu na kusubiri labda vipimo, huwezi kujua, pengine labda mama amefariki, haijulikani status yake, inawezekana labda alikuwa na maambukizi. Kwa hiyo inawezekana, huwezi kujua, pengine mtoto wameambukizwa. Kwa hiyo kumchukua mtoto yule, kumpa mama mwingine, kwa labda yeye akamwambukiza. Kwa hiyo moja kwa moja imekatishwa kwamba tusitumie yale maziwa ya yule mama kupeana ayan imeonekana hivyo. Kwa hiyo mtoto kama yule anatakiwa sasa atumie maziwa yale ya makopo ambayo ni maalum kwa watoto wachanga. Baadhi ya mabinti wanasema kwamba kunyonyesha kuna haribu taswira ya mwonekano wao. Ni watoe hofu tu kwamba wana watanyonyesha, wakisha kunyonyesha, akifika muda wa kumaliza kunyonyesha miaka miwili, wanakula vizuri, wanafanya mazoezi, kwa hiyo mwili wao utarudi tu kama kama kawaida. Umeona eh? Kwa sababu kunyonyesha tu pekee yake sio kwamba ndio kuna haribu shepu au ya ziwa, kwa sababu watamama ambaye ha, haku, hakunyonyesha ambaye hakuzaa inafika wakati tu shepu ya maziwa inabadilika. Shukrani Asha Hasan Salmini, mkuu wa kitengo cha lishe kutoka wizara ya afya Zanzibar, kwa kutupa elimu hiyo. Ni hayo kwa leo kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Asante sana. Baada ya jicho letu basi, huu ni wakati wa kupata burudani ya muziki kama kawaida. Nawambia ni express bila muziki bado tujasukuma yes, gurudumu lake. Na leo ikiwa ni Ijumaa, wengine wale wazee wakazi wanaita furahi dei, basi tuangalie mambo ya ngoma. Ngoma mpya kabisa ya kidumu, huyu msanii kutoka Burundi, machachari kwelikweli, akiwa maarufu pia kule nchini Kenya na Afrika Mashariki, akishirikiana naye Reginal Fulad, kibao chao kinaitwa niko na mke. Haya basi, pata vitu tuende kazi. sana Kidumu, ngoma safi kabisa hiyo, iliyotulia katika mtindo wa zuk, inavutia kweli kweli. Niko na mke kwake plad na mzee mzima huyo kutoka Burundi kidumu. Na leo basi, ikiwa ni Ijumaa, imetimia miaka ishirini na miwili tangu mashambulizi ya kigaidi ya ulenga balozi wa Marekani nchini Kenya na kule Tanzania kutekelezwa. Mashambulizi hayo yalisababisha vifo vya saidi, zaidi ya watu mia mbili na maelfu wengine kujeruhiwa na yametajwa na wachambuzi kama yaliyojitambulisha kundi la kigaidi la Alqaida ulimwenguni kwa Wakenya na Watanzania, kama anavyoarifu mwenzetu BMJ Mrithi. Ikiwa leo ni miaka ishirini na miwili baadaye, kuna maswali mengi ambayo bado hayajapata majibu. Ilikuwa ni siku ya Ijumaa kama ya leo, tarehe 7 mwezi Agosti, kama tu leo mwaka wa 1998 kwa wengi mjini Nairobi nchini Kenya na Dar es Salaam nchini Tanzania, ilikuwa tu ni Ijumaa kama nyingine yoyote. Watu walikuwa wanaendelea na shughuli zao kama kawaida, lakini ilipofika mwendo wa saa nne na nusu asubuhi, kila kitu kilibadilika. Milipuko mikubwa ilisikika kwenye makutano ya barabara za Moi Avenue na Haile Selassie Avenue mjini Nairobi. Ni tukio la kutisha ambalo halikuwa limeshuhudiwa katika historia ya Kenya. Jengo la ubalozi wa Marekani nchini Kenya lilikuwa limelipuliwa pamoja na majengo mengine yaliyolizunguka. Wakati huo huo, takriban kilomita mia nane na thelathini kutoka Nairobi, hali ilikuwa ni hiyo hiyo kwenye ubalozi wa Marekani mjini Dar es Salaam, katika nchi jirani ya Tanzania hali ya taharuki ilitanda. Watu wengi wakafa, na wengine wengi kujeruhiwa. Mamia walionekana wakitoroka, baadhi wakiokolewa na kukimbizwa hospitalini, huku nguo zao zikijaa damu. Vifusi vilitapakaa kila pahali, wakati watu wakijaribu kuelewa hasani nini kilikuwa kimetokea. Ali Mwadama ni mmoja wa wale walionusurika lakini wakiwa na majeraha mabaya. Mambo mengi sana ambayo yalitokea pale, kwa hivyo ni jambo ambalo lilikuwa limeleta shauku. Kwa hivyo sasa, hata sisi wakati tunapozungumza tukisikia jambo mlipuko wowote, hata kama ni mlango umegongwa, ni dirisha ama ni mlango wa gari, tayari sisi huwa ama mimi mwenyewe binafsi huwa nashtuka na kishindo kikubwa, hivyo basi huwa nakuwa na kutetemeka kwa sababu ya kukumbuka vile ilivyokuwa. Mwishowe watu 224 walikufa, huku takribani 4500 wakijeruhiwa. Tangu mashambulizi hayo kutokea, kuna mengi ambayo yameendelea, lakini kinachowakera waathiriwa, raia wa Kenya na Tanzania, ni kwamba familia zao haziko kwenye orodha ya watu watakaofaidika na uamuzi huo, kwani kesi yao ilirejeshwa kwa mahakama ya chini na hatima yake kufikia leo miaka ishirini na miwili baadaye, haijulikani. Shukrani sana, BMJ Muridhi, kwa ripoti yako hiyo. Hiyo unaisikiliza ni VOA Express, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na sasa tuungane na mwenzetu wa huko Mombasa, Josephat Kioko, katika michezo na burudani. Shirikisho la soka duniani FIFA limeiagiza Kenya kuweka wazi ramani ya kuandaa uchaguzi kwenye shirikisho la soka la Kenya FKF uliofutiliwa mbali mara mbili. Nayo London Marathon itaandaliwa Oktoba tarehe 4 mengi zaidi na Josphat Kioko kutoka huko Mombasa. Kwanza ni washukuru sana wenzangu katika hii burudani na spoti ya kwanza ya mwezi Agosti mwaka huu, natanguliza na taarifa za kandanda. Uchaguzi wa shirikisho la mpira wa miguu nchini Kenya umekuwa na utata tangu mwaka uliopita, na shirikisho la FIFA likaelezwa kuhusu mgogoro unaokumba shirikisho la kandanda nchini Kenya. Sasa shirikisho hilo la FIFA wiki hii limetuma barua iliyopokelewa na shirikisho la kanada nchini Kenya, kuitaka bodi inayosimamia uchaguzi huo kufanya haraka na kutoa ramani kuhusu uchaguzi utakaofanyika. Bodi hiyo inayosimamia uchaguzi wa shirikisho la mpira wa miguu nchini Kenya imetangaza kuwa juma lijalo, Agosti 11 itakuwa ni siku ya wa Jumanne, watakuwa wanachapisha rasmi ramani ya kuonyesha uchaguzi huo utakavyofanyika sehemu mbalimbali. Hii ni kufuatia maagizo yaliyotumwa na shirikisho la FIFA na kupokelewa na maafisa wakuu wa shirikisho la kandanda nchini Kenya maafisa wakuu wa shirikisho hilo la Kenya wakiongozwa na mwenyekiti Niki Mwendwa wamepitia msukumo mkubwa wa kuwataka waonyeshe mchakato mzuri wa kuandaa uchaguzi huo, licha ya utata uliokumba mirengo tofauti kutaka kuwachagua maafisa wapya. Uchaguzi wa kwanza wa mashinani ulifanyika Disemba tarehe 3 mwaka uliopita, kisha uchaguzi ukarudiwa Machi 17 mwaka huu, lakini baada ya wahusika kadhaa kutoridhika wakawasilisha kesi mahakamani na uchaguzi huo pia ukafutiliwa mbali. Sasa wadau mbalimbali mbali wanasubiri hiyo siku ya Jumanne kubaini mipangilio ya kuandaa uchaguzi huo, kama itakavyobainika kuanzia Agosti 11. Hata hivyo, shirikisho la mpira wa miguu duniani FIFA bado halijatangaza tarehe rasmi ya kuandaa uchaguzi wa kitaifa wa shirikisho la kandana nchini Kenya. Kwingineko michezoni, ni wazi kuwa mashindano ya London marathon ambayo pia yaliahirishwa mapema mwaka huu kutokana na virusi vya korona, sasa yatafanyika Oktoba 4 huko London kwenyewe. Lakini kimoja ambacho wamezingatia zaidi ni kuridhia kupunguza idadi ya washiriki au wanariadha, lakini safari hii watakaoshiriki ni wachache. Haya yote ni kwa kuhofia kusambaza virusi vya korona ambavyo bado ni tisho sehemu mbalimbali duniani. Orodha ya wale wanaotarajiwa kushiriki na ambao wamethibitishwa ni pamoja na anayeshikilia rekodi ya dunia ya marathon Brigid Kosgei wa Kenya, miongoni mwa wengine walioalikwa Mwaka uliopita wakati wa mbio za Chicago Marathon huko Marekani, Brigid Kosgei alivunja rekodi ya dunia iliyodumu kwa zaidi ya miaka kumi na mitano iliyokuwa ikishikiliwa na mwanariadha kutoka Uingereza, Paula Radcliffe. London Marathon pia itashuhudia ushindani mkali baina ya mabingwa kutoka Kenya na wapinzani wao kutoka Ethiopia. Anayeshikilia rekodi ya dunia kwa sasa, Eliud Kipchoge, ambaye pia alikimbia chini ya saa mbili, atarejea huko London kujaribu kutetea taji aliloshinda mwaka uliopita wa 2019. Atakuwa anamenyana na Muethiopia Kenenisa Bekele aliyekaribia sana pia kukimbia chini ya saa mbili mwaka mmoja uliopita. Eliud Kipchoge wa Kenya anashikilia rekodi ya dunia kwa kukimbia muda wa saa mbili dakika moja na sekunde 39. Muda wake mwingine aliyokimbia wa saa moja dakika hamsini na tisa katika Ineos challenge bado haujatambuliwa kama rekodi ya dunia. Na sasa nikamilishe na taarifa za burudani ambazo mara nyingi huwahusu watu mashuhuri au wasanii. Mtandao wa Uganda Online net umechapisha habari kwamba kuna kukosana baina ya mwanamuziki wa Kenya Esther Akoth, kwa jina lingine Akothe, na rafiki yake wa miaka mingi Zari Hassan kutoka Uganda. Wote hawa wawili ni wasanii wa muziki na pia ni wafanyi biashara. Mtandao huu wa Uganda Online unasema Akothe hana raha kwa kuona kwamba Zari haja mfolo katika mtandao wa Instagram, licha ya kufahamu kwamba kufanya hivyo ni njia moja ya kusaidia mwenzako kujiuza kwa mashabiki wengi wanaowafuatilia. Alinukuliwa akisema video zote za mitandao kumhusu zinazoonyesha kwamba anakosolewa au zinaocheshi ndipo wenzake wanafurahia sana kuzisambaza mitandaoni, lakini miradi ya mziki wanashindwa kuyasambaza kwa sababu ambazo wanazifahamu wenyewe. Kwa sasa, basi, ni hayo wenzangu huko Washington niliyowadondolea katika spot na burudani barabara kabisa. Basi, kabla ya kukamilisha express, tupilie macho kwenye swali la leo. Swali hili liliulizwa watoto wa kike wasaidiwe vipi kutotumbukia katika mimba za utotoni? Majibu ni mengi kweli kweli, lakini tutasoma machache yaliyopo hapa. Naanza naye Happy Crispin anasema kwa kizazi jeuri kama hiki mtoto wa kike hajitambui mwenyewe anachokitaka maishani mwake, mzazi utampa elimu afya, kila kitu. Erasmus Malamsha kutoka Handeni, Tanga, Wajalewardi leo huko anasema wapewa elimu ya kujitambua hasa katika umri wa miaka kumi hadi kumi na nane ni wakati mkubwa wa changamoto ya mabadiliko ndani ya miili yao. Naye Keisi ya huru akiwa Soroti kule Uganda anasema binti wote walio chini ya umri wa miaka 18 walindwe mashuleni, hasa kwenye mabweni, ili kuwanusuru na wanaume wenye tamaa kama vile mafisi haya. Prego de Fanwell anasema kwanza, wapewa elimu kuhusu afya zao, umuhimu wa elimu wanayopata shuleni na jinsi gani mimba za watotoni zinavyoweza kuharibu malengo yao ya baadaye. Pili, walipewa mahitaji muhimu, hayo ni chakula na vifaa vya shule. Na anasema tatu, jamii kwa jumla iwalinde kwa kuripoti chanzo chochote kile. Jean Damesken Imanishimwe anasema na swala hilo ni kuchangiwa na pande zote, wazazi, watu wazima kwa jumla. Na upande wa mzazi anapaswa kwa karibu na mtoto kufuatilia sana, ikiwa marafiki. Sasa watu wazima Awenyeeshimuwasitauwharibia watoto maisha yao, mambo ni mengi kwako. Kwa Patrik eni Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu ni Saida Hamdun, hapa studio nimeshirikiana Sandey Shomari, mimi naitwa Patrick Nduimana, sote tuna wageni tukiwatakia jioni njema na kuanza vizuri vizuriend