agosti 7 mwaka 2020 hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc karibu katika matangazo ya jioni jina langu ni kenneth bwire na mimi ni Harizon Kamau. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi kwenye mita mitabendi ya 19 na 22, vilevile kwenye www voa swahili com na redio zetu shirika kote mashariki mwa Afrika na maziwa makuu. Karibuni. Tunakuletea Livetok, mjadala wa kila Ijumaa. Hii leo tunaangazia siasa za Marekani kuelekea uchaguzi mkuu wa Novemba tatu. Rais Donald Trump anatafuta mhula wa pili huku akikabiliwa na ushindani mkali kutoka kwa aliyekuwa makamu wa rais wakati wa utawala wa Barack Obama, Joe Biden. Watu 21 wameuawa katika jimbo la Kaduna kaskazini mwa Nigeria ikiwa ni ghasia za hivi karibuni kati ya wafugaji wa kabila la Fulani na wakulima Kabla ya mjadala, Sande Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Viongozi wa upinzani wa Ivor Cost wamesema hii leo kwamba uamuzi wa rais Alasani Watara kugombania tena muhula wa tatu katika uchaguzi wa Oktoba unakwenda kinyume na katiba ya nchi hiyo hata hivyo, Watara anasema mihula yake miwili ya kwanza haihesabiki chini ya katiba mpya iliyopitishwa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Chama chake li baada ya mrithi wake aliyemteua kugombania kiti hicho kwa niaba ya chama chake waziri mkuu Amadu Gani Kulibali kufariki mwezi uliopita. Licha ya tukio hilo, wapinzani wanasema Watara aliyeingia madarakani mwaka elfu mbili na kumi na moja anatumia ujanja wa viongozi wengine wa Afrika ili kubaki madarakani. Watu waliokuwa na silaha wameua watu wengine 21 katika vijiji kaskazini mwa Nigeria, katika jimbo la Kaduna, polisi walieleza hii leo Ijumaa, ikiwa ni ghasia za hivi karibuni kati ya wafugaji wa kabila la Fulani na wakulima wa kijiji hicho kuhusiana na haki za malisho na maji. Viongozi wa kijiji, hata hivyo, walisema jumla ya watu 33 waliuawa katika shambulio hilo katika vijiji vitano vya ndani sana iliyotokea Alhamisi. Watu wenye silaha wanaoendesha pikipiki wanaoshukiwa kuwa wachungaji wa kabila la Fulani walishambulia vijiji katika wilaya iliyo na Wakristo wengi ya Zangun Kataf na kuwafyatulia risasi wakazi walipokuwa wakikimbia nyumba zao, msemaji wa polisi Muhamed Jalinge aliiambia AFP. Idadi ya vifo vya COVID-19 ulimwenguni kote viliongezeka kufikia Alhamisi, kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO ulimwenguni kote kufikia Alhamisi, jumla ya kesi zaidi ya milioni 18 zilizothibitishwa za COVID-19 ziliripotiwa Marekani. Brazil, Mexico na Uingereza kwa pamoja zilichangia karibu ya nusu ya vifo, kulingana na data ya WHO. Takwimu pia zimeonyesha kuwa Amerika bado ndiyo eneo baya zaidi. Vifo vya ulimwenguni vya COVID-19 vilizidi elfu hamsini mnamo Aprili tatu na ilichukua siku nne tu kwa idadi ya vifo kupanda hadi laki moja. Na serikali ya mji wa Lubumbashi kusini mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema hii leo kwamba inafanya uchunguzi kufuatia shambulizi la bunduki jana usiku katika nyumba ya kiongozi mmojawapo wa upinzani. Mwandishi wa Sauti Amerika mjini Lubumbashi, Kahozi Kosha anayo ripoti kamili. Akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu, Moizi Katumbi Chapwe, kinara wa upinzani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, alieleza kuwa nyumba yake ilishambuliwa kwa risasi na watu wasiojulikana usiku wa manane ya kuamkia Alhamisi wiki hii. Risasi ilipikwa juu ya nyumba ikaenda hodi kwenye chumba chake cha kulala. Bahati nzuri, mwenyewe hakuwepo, yupo holiday kaskazini mwa mji wa Lubumbashi, katika mji wa Kashobwe, mji wa kuzaliwa unaopatikana kwenye kilomita mia tatu kutoka Lubumbashi. Moizi Katumbi alisema anahuzunika sana na kitendo hicho hakim, ambacho hakiwezi kubadilisha nia yake ya kufanya siasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wadadisi wa siasa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanasema pilikapilika pilika ya usalama siku hizi mjini Lubumbashi haichague mtu, kila siku watu uliwa na majambazi wanaoshika silaha. Moizi Katumbi Chapwe, ambaye pia ni rais wa timu ya TP Mazembe, ana nia ya kugombania kitu cha uraisi ifikapo mwaka 2023. Kutoka Lubumbashi ni kiripoti kwa niaba ya Sauti America, mimi ni Kaozi Kosha. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa ameteua wajumbe maalumu wawili kwa ajili ya nchi jirani ya Zimbabwe ambapo mzozo unazidi kuongezeka kufuatia shutuma za rushwa na uchumi dodorora dhidi ya serikali. Sidney Mufamadi na Baleka Mbete watakwenda Zimbabwe hivi karibuni. Wajumbe hawa maalum wanatarajiwa kuhusisha serikali ya Zimbabwe na wadau muhimu kutathmini njia zinazowezekana ambazo Afrika Kusini inaweza kusaidia. Taarifa kutoka ofisi ya rais huyo imeeleza. Rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa ameshutumu nchi za magharibi kwa kudhoofisha ya nchi yake, ambapo ameapa kupambana na wapinzani wake. Marekani imeahidi zaidi ya dola milioni 17 za msaada wa kwanza kutokana na maafa huko Lebnan kufuatia mlipuko mkubwa kwenye bandari ya mji mkuu wa Beiruti siku ya Jumanne. Katika taarifa kutangaza msaada huo, ubalozi wa Marekani nchini Lebnan ulisema kwamba msaada huo ni pamoja na chakula, vifaa vya tiba na msaada wa kifedha, kwa msaada kwa shirika la Msalaba Mwekundu la Lebnan. Ghala pekee ya nafaka nchini humo ilikuwa kwenye bandari hiyo imeharibiwa na kusababisha hivi sasa kuwepo na uhaba wa chakula nchini humo. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yanaongoza mipango ya kuratibu misaada na kuwasaidia waathiriwa wa mlipuko huo uliotokea kwenye ghala iliyokuwa imehifadhi kemikali ya kutengeneza mbolea huko Beirut. Mlipuko huo umeharibu majengo na hospitali kadhaa katika mji huo na kusababisha hali ngumu ya kuwatibu wagonjwa. Jana usiku waandamanaji waliokuwa na hasira walipambana na polisi walipokuwa wakidai kuondoka kwa serikali, wakiilaumu kwa ajili ya ajali iliyotokea. Maelfu ya watu maarufu wa Afghanistan wameanza kukusanyika huko Kabul kuamua kama waachilie takriban wafungwa mia nne wanachama wa Taliban, ikiwemo wengi waliojihusisha na mashambulizi ya mauaji ya kikatili iliyosababisha vifo vya idadi kubwa ya raia wake na wageni. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ametoa wito kwa wanaoshiriki ushiriki kuachilia wa wafungwa hao akiahidi Marekani itasaidia katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita kuelekea katika juhudi za kutafuta amani wa wafungwa. Kuachiliwa wafungwa ni suala muhimu linaloweza kuhamasisha lini mazungumzo ya amani yatafanyika baina ya Taliban na serikali ya Kabul. Wakati mahasimu wao wawili wameweka nia ya dhati kufanya mabadilishano hayo ya wafungwa kabla ya mazungumzo kuanza, wakati Kabul imeachia karibu wa wafungwa elfu tano wa Taliban. Maafisa wa usalama bado wanajadiliana kuhusu kuachiliwa wafungwa wengine mia nne waliobaki ambao Talibani inashinikiza kuachiliwa kwao. Kwa mujibu wa orodha ya wafungwa hao waliotolewa kwa shirika la habari la AFP, wafungwa wengi wanashutumiwa kwa kufanya makosa makubwa, huku zaidi ya mia moja na hamsini kati yao wakiwa na hukumu ya kifo. Ripoti kutoka China zinasema kuwa wizara ya mambo ya nje ya taifa hilo leo imepinga vikali amri ya kiutendaji iliyotangazwa na rais wa Marekani Donald Trump dhidi ya kufanya biashara na kampuni za China zinazomiliki apu ya WeChat na TikTok. Msemaji wa wizara hiyo Wang Wenbin, wakati akizungumza na waandishi wa habari mjini Beijing, amesema kuwa China italinda haki zake za kibiashara na kwamba Marekani italipia matendo yake. Amri ya Trump itakayoanza kutekelezwa baada ya siku 45 inafuatia madai ya wasiwasi wasi wa kiusalama kutoka kwa ap hizo za China. Wang ameongeza kusema kuwa kwa kufanya hivyo Marekani inahujumu haki za watumiaji wa ap hizo pamoja na makampuni miliki, na kwamba ni hatua inayoshusha hadhi ya Marekani kwenye soko la kimataifa. Msikilizaji eh, hii leo tunazungumzia siasa za hapa Marekani. Mbio za sakafuni zimeanza, wagombea ni wawili. Mmoja anasubiri kuidhinishwa rasmi wa chama cha Demokrat, aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden. Mwingine tayari yupo madarakani, anatetea uh, muhula wake wa kwanza unakamilika, anarudi kwa wapiga kura kuwaeleza yale aliyoyafanya na kama anastahili kupata nafasi nyingine tena ya pili kuongoza kwa muhula mwingine wa miaka minne rais Donald Trump. Ni mengi yamekuwa yakizungumzwa, sera zimezungumziwa, hoja zimezungumziwa. Trump alitangaza anataka muhula wa pili punde tu aliposhinda muhula wa kwanza. Ameingia Joe Biden ambaye alikuwa makamu wa rais, akimkosoa Trump kwa sera zake utawala wake kuelekea mwanzo wa mwaka huu likaingia janga la virusi vya korona, ambalo linaonekana kuvuruga mipangilio ya rais Trump. Na kando na hayo pia yamemvuruga mpiga kura, yamevuruga kila mwanasiasa. Mikakati inapangwa mezani, ndiyo tunayoyajadili kwa leo, siasa za Marekani na jinsi ambavyo siasa za hapa zinaweza kwa namna moja ama nyingine kuchangia maendeleo au ukosefu wa maendeleo katika nchi zetu za Afrika Mashariki. Studioni ni naye Harrison Kamau. Kwenye laini ya simu tumewaalika wachambuzi, wasomi wanaofahamu diplomasia, wanaofahamu siasa za Marekani na Afrika. Kutoka Nairobi kwenye laini ya simu tunaye Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Karibu Profesa. Asante yeah, sana hapa Marekani tunaye Dr Athimot Sadera. Karibu Sadera. Uh, shukrani. Naitwa Kennes Bwire, anatanguliza Harrison Kamau kwa swali la kwanza. Asante mwenzangu Kennes Bwire, natumai kwamba mnatupata vizuri, wageni wetu. Ninaanza nawe uh, Chacha na Igoti Chacha, ukiwa Nairobi, na kuna kitu kimoja ningetaka kwanza kabisa tu utueleze. Kwa maoni yako, tunapozungumza kuhusu siasa za Marekani, uhakika ni kwamba siasa zimegeuka na kuwa kitu kingine kote ulimwenguni kutokana na janga la virusi vya korona. Mwanzo kabisa, kuna hali gani unayoiona au mazingira yapi ya kisiasa kizingatia janga ambalo linaendelea kushuhudiwa hasa hapa Marekani. Uh, mi nafikiri hili janga limekuja, ni bahati mbaya kwamba linahatarisha maisha ya watu wengi, saa hizi tunaheka heka kila mahala, lakini kuhusu namna ambavyo limeathiri mikakati eh, iliyokuwa imewekwa ya kisiasa na wanasiasa wa Marekani kwa sababu mwaka huu ndio wa kupigiwa kura, kura ya urais na rais ambaye saa hizi anashikilia, Donald Trump anatetea kiti chake cha urais. Lakini nafikiri watu wameshatoa shutuma nyingi kwamba namna ambavyo yeye binafsi, kuhusu msimamo wake na sera zake na sera za serikali yake ile anayoiongoza, zimelichukulia hili janga hawajalitilia maanani zaidi, na kwa sababu hiyo, saa hizi nafikiri maoni ya watu ni kwamba uh, kwa kiwango kikubwa sana mustakabali wake na namna ambavyo ameweka mikakati ya kukabiliana na janga itaathiri uwezekano wake wa kuchaguliwa tena kushikilia hatua, uh, na ngazi hiyo ya muhula wa pili. Dr Thimot, unaona kwamba anavyosema Profesa Nyaigoti korona linaweza kaathiri, na ni vigumu kujua kwamba Trump anaweza akapewa muhula mwingine ama linaweza likamfaidhi kwa njia moja ama nyingine. Uh, makweli, uh, kama jinsi waswahili wasemavyo, dalili za mvua ni mawingu uh, dalili zilishaanza kuonekana waziwazi kwamba uh, Rais Trump uh, sasa hivi anakosolewa sana haswa jinsi anavyoweza kukabiliana na ugonjwa huu. Maanake wengi walipoanza, alianza kwa kuonyesha watu ni kama ni sarakasi ya kwamba wasivalie barakoa, mara anasema ya kwamba huu ni upepo tunaopita, tunaweza kuuongoza, tunaweza kuutawala. Kwa hivyo alipoanza, wengi hawakuwa na wengi walimfuata, na alipoanza kuwaeleza wengi walipokuwa na mpinga, haswa anapoonekana kupinga uamuzi wa madaktari timu ambayo teule ya wanasayansi ambao wanaelezea ama kutokana na CDC ishara za CDC ni kwamba tufuate mikakati iliyowekwa, lakini naye anavunja mikakati ile. Kwa hivyo naona pale amejichongea mwenyewe. Kwa hivyo watu wengi wakahata, katika utafiti ambao umefanywa hivi karibuni kama wiki jana, wakiuliza je, ni nani anaweza kabiliana na uhamisho huu ama uhamisisho huu Watu wengi walisema asilimia hamsini na tano ya watu wa Marekani wakasema ya kwamba Biden anaweza, kisha wanampa Trump asilia asilimia thelathini. Kwa hivyo pale ndiposa sasa hivi tukamwona wikijana mwisho wa wikijana akaanza kuvalia sasa barakoa, na kisha mwandishi akamuuliza mbona sasa umeamua kuvalia na mbeleni ulikuwa unapuzilia na kusema ya kwamba hamna kitu kama hicho, lakini ni kwa sababu nambari zimeanza kuonyesha kuna mdundo pale. Uh, katika siku za karibuni, uh, kama ulivyosema, uh, Dr. Timothy Sadera ni kwamba wana Republican walionekana kukataa kwamba kweli kuna janga, na kwa polepole pole tu juma hili inaonekana Trump akiwaongoza wameanza kukubali kwamba kwa kweli kuna janga. Lakini swala hili ukiliangalia pia linasemekana kwamba licha ya kuwa ni janga, kuna siasa ambazo zinatumika. Kwa mfano, pale awali kulikuwa na pendekezo ambalo bado ha, halijaidhinishwa kwamba kutafanyika uchaguzi kwa njia ya kimitandao, swala ambalo wa Republican wengi wanaonekana kulikataa, akiongozwa uh, wakiongozwa na, na rais Trump. Je, unaona kana kwamba shinikizo za wa, la wa Republican kusema kwamba uchaguzi uh, ufanyike kwa njia ya kawaida, njia ambayo tumeizoea ni hofu kwamba ukifanyika kwa njia ya kimitandao, labda pengine wa Democrat, wana wata, watapata uungaji mkono zaidi na kuwashinda wa Republican. Unaona kama siasa zimewekwa kipaumbele kuliko janga ambalo linakabili uh, Marekani. Ukweli ni kwamba uh, siasa zimewekwa kipaumbele kwa sababu ukiangalia tangu pale mwanzoni walikuwa wakisema ya kwamba wafungue nchi watu warejea kazini, kwa sababu walitaka kuonyesha kwamba wana uongozi uh, unaodhibiti shida zilizopo. Lakini ukiangalia kwa sasa, uh, walipofungua biashara na watu wakarudi kazini mwezi jana, mwezi wa sita, kuanzia tarehe kumi na tano na mpaka sasa, idadi ya watu ambao wameambukizwa hapa Marekani imepanda zaidi kiasi cha watu milioni moja. Watu wengi wamekuwa wagonjwa sana, kwa hivyo sasa tukirudia katika hali ya kupiga kura, tayari hata mkuu wa sheria alikuwa amesema, alikuwa amepinga na kusema hawataamini matukio ya upigaji wa kura kwa kutuma kwenye posta. Lakini ukweli ni kwamba sasa hivi dalili zote zaonyesha ya kwamba watu wengi wanaunga mkono upigaji wa kura wa kutuma, ama ule ile ambayo tunaita absentee balloting. Lakini sasa wao wanasema ya kwamba hata zaidi ya sana ni kwamba wiki jana nafikia wiki hii, samahani, rais alikuwa amesema ya kwamba hata akishindwa hatatoka kwenye ikulu. Kwa hivyo ni kama wanakataa ya kwamba hawatakubali wana Republican, lakini Democrat wanaonekana ya kwamba wao wanasisitiza hivyo kwa sababu wanazingatia wana haswa afya ya wanadamu. Chacha, unapoyafuatilia haya yote, ni jinsi gani janga la COVID linaweza likaathiri kampeni, kuanzia uteuzi wenyewe E, kongamano kuu wanalotarajia kufanya mwezi ujao na kampeni zenyewe, COVID litaathiri aje shughuli nzima ya kampeni? Unafahamu, Wamarekani wamenishangaza sana kwa sababu mwanzo kabisa tulikuwa tunaamini kwamba nchi ya Marekani ina wataalamu wengi na inakubali kwamba maamuzi na mambo ambayo wanatekeleza kuhusu mambo ya afya na, na, na tiba yaambatanishwe na utafiti lakini utafiti ulishaonyesha mambo ambayo yanatakikana kufanywa pamoja na kuvaa barakoa, na wa Republican, wakiongozwa na rais wao uh, Donald Trump, wamekataa katakata kutii au kufuata utaratibu ambao umewekwa na wataalamu wa afya, utaratibu ambao ume, um, um, umependekezwa utumike ili kuhakikisha kwamba watu hawawezi kufa. Lakini tunashangaa kwa sababu Wamarekani sahizi wanakufa, Wamarekani wengi wanaambukizwa ugonjwa wa corona. Kwa hivyo nina hakika kwamba kura ambayo Wamarekani wanaenda kupiga mwezi wa kumi na moja itaathiriwa vikubwa na janga hili la corona. Na kwa upande mwingine, wasiwasi ya watu wa Republican ni kufikiria kwamba watu wakitumia mitandao kupiga kura na kutuma kura zao labda hawataweza kuzikarabati kwa sababu, wakati mwingine inafahamika, pamoja na kwamba demokrasia imekomaa Marekani, lakini bado uchachuaji upo. Kuna kuchakachua ku, ku, kucha kuchakachua kura, na wapo watu wa, wa Republican ambao wanaamini kwamba zikipigwa kupitia kwa mtandao, labda hawatapata nafasi hiyo ya kuchakachua. Asante sana, unaendelea kusikiliza idhaa ki ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu uh, la cool, Marekani, washington DC, kipindi kikiwa ni live talk moja kwa moja tukiangalia maswala ambayo anatuzunguka, na leo hii mada kuu ikiwa ni uchaguzi wa Marekani unaotarajiwa kufanyika mwishoni mwa mwaka, yani Novemba, ambapo bado hali haijaeleweka vizuri kutokana kwamba kuna janga la korona, kuna siasa ambazo zinaendelea, siasa kali, kwamba labda chama hiki hakifuatilii mambo ya korona ilivyo, na chama hiki pia kinasema kwamba uh, siasa zimeingizwa ndani ya janga hilo, lakini pia kuna masuala mengi yaliyozunguka, kuna mambo ya uchumi, masuala ya sera za kimataifa na mambo mengine mengi, na tunao wageni ambao tunaendelea kuzungumzia swala hili. Tunaye profesa Chacha Nyaigoti Chacha akiwa Nairobi, Kenya na vilevile daktari Timothy Sadera akiwa hapa Marekani. Uh, narudi kwako daktari Timothy Sadera. Sasa hivi tunapozungumza ni kwamba kongamano uh, kuu ama kongamano uh, ya vyama vyote viwili Democrats na wale wa Republican uh, itafanyika mwezi ujao kuanzia katikati, katikati ya mwezi ujao, na sasa hapo ndio mambo hujiweka laini. Sasa hivi tunapozungumza ni kwamba wa Democrat, bado hawajui uh, mgombea mwenza uh, wa Biden ni nani, na nini kikubwa tutarajie kwa maoni yako wakati uh, hatimaye uh, wajumbe wa vyama hivi watakapokutana Wademokrat na kongamano lao na hatimaye wa Republican na kongamano lao uh, mambo mawili yanaweza kujithibitisha hapa hasa kwa upande wote. Kwa maana yake uh, tukiangalia kama sasa upande wa Demokrat wanatarajia kwamba Joe Biden atamtangaza um, makamu wake, lakini alivyokuwa ametangulia pale awali alikuwa amesema ya kwamba angependa kumteua mwanamke kuwa kaimu wake lakini haswa sana tena, kukawa na mzunguko ama msukumo ya kwamba amteue mwanamke ambaye ni wa asilia ya Kiafrika ili watu wakaweze kuamini ya kwamba sasa hivi wanaweza kutambulika. Na ukiangalia mageuzi yaliyopo duniani haswa yaliyotokea kutokana na kifo cha George Floyd, mambo mengi sana yaliyokuwa yamefichika kwa miaka mingi yamejitokeza. Video aina za filamu zimetokea za kuonyesha mateso yale. Kwa hivyo mambo yale yanazidi kupanda, yatakuwa ya kip, kipaumbele sana, haswa tukizingatia sasa. Je, usawa utakuwa namna gani wa kabila zote ama rangi zote? Na ukiangalia sasa, jambo la pili ni kwamba kumekuwa na mgawanyiko, mgawanyiko ya kwamba sasa Waafrika weusi wa Marekani wameungwa mkono na wazungu ambao ni vijana barubaru, watu ambao ni wamilenia wote kutoka pande zote wawe ni wanaozungumza Kireno, wawe ni wanaozungumza Hispania, wanaozungumza uh, Kiingereza ki, ki pia na wengine wa kutoka nchi mbalimbali. Kwa hivyo tunaona ya kwamba vijana wadogo wamejiunga kwa kundi moja. Tukiangalia kwa mfano kama sasa maandamano yanayoendelea wanaomuunga mkono uh, Biden, ni kumaanisha yani yaonyesha kwamba ni wote kutoka tabaka zote. Lakini sasa jambo la pili, upande wa kidemo wa Republican ni kwamba bado kuna mgawanyiko pia katika USA, katika kundi la Republican ijapo kuwa wanamuunga mkono rais Trump, lakini katikati yao wametokea wame watu ambao ni kina cha kuzungumzia ukweli wa mambo jinsi ulivyo. Kwa mfano, ukimwangalia Mitch Romney amesimama wazi na kusema ya kwamba yanayotendeka na anayoyatenda raisi siyo ya kweli, na ukiangalia pia kuna wengine ambao wanajuta kama Ted, uh, Ted ambaye alikuwa Ted Cruz ambaye alikuwa ni mpinzani wake, wamesema kwamba wametoa matamshi ya kwamba hata wanajuta kwa nini hawakumwandama na kumwangalia kwa uzuri kumtia kurunzi pale mwanzoni. Kwa hivyo mambo haya yote yatajitokeza kukubalika kuangalia sasa chama kisizame na pia upande wa Demokrat wanaangalia, tunataka kumshinda adui yetu. Je, ni sampuli ipi? Ni mbinu zipi ambazo tutazitumia? Kwa hivyo mambo yale mawili mawili pale, naona ya kwamba yatakuwa na msisimko mkubwa. Profesa Chacha, kura za maoni ama ukusanyaji wa maoni unaonekana haumpi furaha Rais Donald Trump, na upande mwingine unampa nguvu Joe Biden, japo unaashiria kwamba ana kibarua cha kufanya katika yale majimbo ambayo ya wengi wanaitwa swing, yani hauwezi ukategemea kama mgombea, unapoangazia jinsi katika medali za kimataifa wanasiasa wanapofanya uh, kampeni zao Trump, kama ukusanyaji, ukusanyaji wa maoni haumpi mkono, haumpi nguvu na Biden unampa nguvu, lakini nguvu za kuchechemea, masuala gani ambayo hawa wawili labda kila mmoja anastahili kuangazia ndipo ajipatie uhakika angalau wa kufanya vizuri. Nafkiri tuanze na Trump. Trump ana matatizo mengi, Trump amekuwa akikana uhalisia na ukweli. Sasa ningependa kutaja kwamba Biden, wasiwasi ya kwanza ambayo anakabiliana nayo ni ile la, ya tamko lake mwenyewe kwamba alishatamka kwamba mgombea mwenza atakuwa uh, mwanamke na mchakato wa kupata mwanamke ni kazi ngumu, labda haijulikani amua kumchagua nani, na matarajio ya watu wengi ilikuwa ni kwamba mwanamke huyo ni lazima awe mwanamke mwenye asili ya Kiafrika. Na ikiwa itakuwa hivyo, tunahitaji kujiuliza, je, uteuzi wake wa mgombea mwenza utaathiri namna gani uwezekano wake wa kuchaguliwa na kuwa na mvuto zaidi kwa wapiga kura wa Kimarekani? Tunahitaji kuzingatia ukweli kwamba siasa kwa kawaida huwa hazitabiriki kwa kiasi fulani, lakini kwa upande mmoja ni kwamba, kama Joe Biden akitumia nafasi hii kuendelea kuonyesha kwamba yeye kama ambavyo sasa hivi maoni yanaonyesha kwamba ana uwezo mkubwa wa kukabiliana na janga la korona kuliko Trump, hiyo itampa kipaumbele kwa kiasi fulani, kwa sababu watu wengi sahizi wanatafuta uongozi utakaoweza kukabiliana na hili janga la korona na kuhakikishia watu kwamba maisha yao hayatapata hatari zaidi na watu wengi hawatakufa au kuadhirika kwa ugonjwa. Kwa hivyo tunafikiria kwamba kwa kuzingatia hayo mambo pamoja na kuhakikisha kwamba uh, watu wa umri wa chini, vijana yaani kuanzia uh, uh, Uh, uh, vijana wa miaka kumi na minane ishirini kumi na saba ishirini uh, na moja mpaka thelathini wale watu ambao bado wangali wanatumaini kwamba nchi ya Marekani ipate neema zaidi, na na, na waweze kuendeleza shughuli zao za kibiashara na shughuli zao za kitaaluma, kama wale wanaoenda shule, wale ambao watachukua msimamo ambao Biden amesema kwamba atahakikisha kwamba wanafunzi wanapata usaidizi wa kuendeleza masomo yao ya chuo kikuu kwa njia ambayo ni rahisi zaidi na ambayo haiwafanyi kuwa uh, na madeni makubwa. Mojawapo ya hayo ya, yakizingatiwa zaidi, naona nafasi yake ya kupata ushindi mwezi wa kumi na moja ni kubwa sana. Asante Profesa Nyaigoti. Tukamilishe sehemu ya kwanza ya Live Talk, msikilizaji na maoni yako, ewe msikilizaji, jinsi ambavyo umeandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa VOA Swahili na baadaye vilevile tutakuwa tunayasoma hayo maoni na kusikia kutoka kwako kwa njia ya simu. Kama wasikilizaji wanasemaje? Kwa kweli kabisa wamejimwaga kweli kweli hapa ndani hii ya mtandao wetu wa Facebook, ukurasa wa Facebook. Namwona huyu Sy West Uh, kusema kutoka kule Mwanza Tanzania, anasema Trump wa nchi za kiafrika hana msaada wowote, example ameshindwa kulinda haki ya watu weuse huko Marekani. Goligota Magabe Mokono anasema yupo Geita unit eh, Tanzania. Kwa hali hii Rais Donald Trump kurudi madarakani na kutorudi, yote ni sawa, maana tuhuma dhidi yake ni nyingi mno. Pia siasa za Tanzania na Afrika kwa jumla ni pasua kichwa, hata E jimbo kila mahala watu mambo magumu kweli, anasema imebidi nikate huu ujumbe. Ushindi Pacific anasema kweli ni muhimu sana, ila kwetu Afrika uh, inaonekana hali ni ngumu na kwamba tuko mbali sana na siasa za Marekani. Hali ni tete hapa Afrika sasa hivi, labda Marekani kwanza ije itusaidie sisi. Wachambuzi wetu msitoke kwenye laini ya simu, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk uh, kupitia kwa njia ya redio. Tukirejea tutakuwa tunajiunga nawe msikilizaji kwa njia ya www.voaswahili.com. Hii ni Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwenye laini ya simu tunashirikiana na Dokta Timothy Sader akiwa hapa Marekani na Profesa Chacha Nyaigoti Chacha kwa njia ya line akitoka, akiwa Nairobi, Kenya, na anashirikiana mwenzangu Harrison Kamau tunarudi baada ya muda mfupi. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa sasa hii ni sehemu ya pili ya Live Talk, ambapo katika sehemu ya kwanza tumezungumzia mengi kuhusiana na uchaguzi wa Marekani, tukiwa na wageni wetu Profesa Chacha Nyaigoti Chacha akiwa Nairobi, vilevile Daktari Timothy Sadera akiwa hapa Marekani, na tukazungumzia mambo swala kadhaa yanayogusia hasa janga la Korona na uchaguzi na vilevile uungaji mkono baina ya chama cha Democrat na Republican, na kidogo pia tukaguzia kuhusu ni nani atakayekuwa mgombea mwenza Biden kwenye chama cha Democratic. Na sasa hivi bado tuna wageni wetu hawa na pia tumesikia baadhi ya maoni kutoka kwa wasikilizaji wetu na kidogo sasa tutageukia swala labda ambalo linaonekana limegeuza mambo ya kisiasa kote ulimwenguni. Naanza na wewe Profesa Chacha Nyaigoti, na ninazungumzia swala la mitandao ya kijamii. Katika historia, siasa nyingi zimekuwa zikifanywa kampeni ya moja kwa moja, yani mgombea anajihusisha na wa, na wapiga kura moja kwa moja, yani kunakuwa na mikutano ya hadhara. Sasa hivi mikusanyiko imepigwa marufuku na inaonekana nayo mitandao ya kijamii imetanda kweli kweli. Je, katika siasa za Marekani Kani, unaona mitandao ya kijamii huenda ikabadilisha mambo labda watu wakazungumza kupitia mitandao ya kijamii na wakashangaza watu wakati wa kupiga kura? E, nafikiri itakuwa hivyo. Uh, mitandao sasa hivi eh, imebadilisha maisha ya kila mwanadamu duniani. Watu wengi zamani tulikuwa hatutarajii kwamba inaweza kuwa rahisi zaidi kuwasiliana, lakini kwa sasa imekuwa rahisi sana, na mtu ambaye katika hao wagombea atakayeweka uh, mikakati ya kuhakikisha kwamba anatumia mitandao ya jamii kuwasilisha ujumbe wake kwa watu na kwa halaiki ya watu watakaompigia kura, nafikiri ataweza kupata nafasi ya kuuza sera yake, sera ile ambazo, sera zile ambazo anaziweka sambamba ili ziweze kumsaidia kuwahamasisha watu watoke kwanza, kuja kupiga kura, na watakapofika katika majumba ya kupiga kura, kama ni kupiga kura wampigie. Lakini pia tumeeleza kwamba labda hawatapiga kura ya ku, ya kwenda katika jumba au mahala, na kama itakuwa hivyo, wakishaamua kwamba kweli kila mtu atatakikana kupiga kura kupitia kwa mtandao, basi inaonekana wazi kwamba ujumbe utakaokuwa umewasilishwa kwa watu hao watakaotumia mitandao ku, ku, kupiga kura ndio ujumbe utakaoongoza na kumwezesha mshindi kupatikana. Doktor Sadera, mbona Trump mara nyingi amepinga hilo ambalo uh, Profesa Nyegota alikuwa anazungumzia la watu kupiga kura labda akiwa nyumbani, hapa wanaitwa absentee vote, yani ballot mail Trump amelipinga sana na hataki kulisikia zaidi. Mbona liwe hilo linazungumziwa zaidi? Uh, kama jinsi profesa Nyagoti alivyokuwa amesema pale mwanzoni, ya kwamba uh, wangali na wasiwasi, kwa sababu wanajua kuna majimbo mengi ambayo sasa hivi uh, yanaweza kuwa na zile mbinu za kuweza kupindua ama ku, kuweza kufichilia zile kura, kwa hivyo pale panaleta wasiwasi na wasiwasi ule ulianza kuonekana pale mwanzoni, kama jinsi ambavyo mkuu wa sheria alivyokuwa na wasiwasi kusema ku-kuzungumzia uh, kuhusu upigaji wa kura uh, zile za absentee. Lakini jambo lililopo ni kwamba uh, rais ana wasiwasi, maanake sasa dalili zimejitokeza. Watu wengi wame, wamekidhiwa sana na hali yake sasa hivi, matamshi yake na jinsi ambavyo amekuwa akitumia Twitter amekuwa akitoa matamshi tamshi moja ambalo linawasha moto badala ya kuponyesha. Unakuta ya kwamba anazungumza tu ama anatuma, anatuma tweets saa nane za usiku, saa sita usiku. Mambo kama yale yamewaudhi watu wengi, na kwa hivyo sasa hivi ameona ya kwamba hata waliokuwa wanamuunga mkono pia wao wamechoshwa. Sera zake zinaanza kuwa ni kama zile za kuifanya Marekani isiwe katika umbele wa mambo, lakini sasa wanaanza kuona ya kwamba ikiwa hawezi kutufanyia hivyo, kwa hivyo kwa nini tumpe kura? Jambo hilo linamtia wasiwasi. Kwa maoni ni kwamba pia wengi wameanza kuwa sasa ni wataalamu wa, wa, wa mitandao, kila mmoja wetu vijana wa miaka kumi na nane miaka ishiri na moja wamekuwa ni wataalamu wa vyombo hivyo, kwa hivyo vinaweza pengine wakasema vitaibiwa, ama pengine wata ile ambayo wanaita kufish ama kuibiwa na tarakimu zikawa zikaweza kuongezeka. Tuliona kwa mfano uchaguzi uliofanyika hapa Georgia mwaka juzi wa ugavana hapa, hapa Georgia, tuliona ya kwamba kulikuwa na huyu binti ama bibi uh, ambaye ni Abraham, alikuwa akipigana na yule akipingana na yule gavana aliyepo sasa, na zile kura zilichukua muda mrefu kuhesabiwa na ikarudi ikagundulika ya kwamba refari alikuwa ni gavana mwenyewe ndio amekuwa refa. Kwa hivyo sasa hivi zile kura ni ye atakayeamua nani atakayeshinda. Kwa hivyo mambo kama yale yanaonekana sasa hivi hayatawezekana kwa sababu sasa yote yatatendeka kulingana na uwazi uliopo ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Live Talk ambapo tunajadiliana swala la uchaguzi wa Marekani utakaofanyika mwishoni mwa mwezi, yani mwezi Novemba mwaka huu, mwaka ambao si wa kawaida kutokana na janga la Korona na mambo mengine mengi yanayoendelea kote ulimwenguni. Profesa Chacha Nyagoti Chacha, ukiwa Nairobi, swala la sera za kimataifa ama za kigeni hua, ni kitu ambacho huwa ni na nyeti zaidi na Marekani, wakati mwingi ikiwa kwamba ndio taifa lenye nguvu zaidi ulimwenguni. Ulimwengu pia hutazama siasa zinachukua mrengo upi. Wakati w utawala wa Trump ambao sasa unaendelea kukamilika muhula wa kwanza, je, unaona kama amekuwa akizingatia sera za kigeni vilivyo? Hapana, nafikiri amekiuka kabisa utaratibu wa namna ambavyo sera za kigeni zinatakikana kuongozwa nchi ya Marekani. Ni ukweli, ni nchi ambayo huwa ina ongoza maoni ya namna nchi nyingine zinaweza kukabiliana na hali halisi. Tumeshaona wakati wa Trump kwa mfano uh, amechafua eh, chafua, chafua uh, umoja wa NATO amechafua chafua, chafua uh, uh, uh, umoja wa Mataifa na mashirika yake kwa mfano uh, juzijuzi hapa Marekani imejiondoa kutoka katika shirika la afya WHO, na sasa hakuna sehemu ambazo Amerika inaweza kuwa na sauti kama haishiriki. Na sera ya kimataifa ya kila nchi inaambatanishwa na ushirika wake, na katika mijadala na majadiliano mbalimbali ambayo yanaunga maoni na kuelekeza mielekeo namna mambo yatakavyotekelezwa na watu wengine katika dunia nzima. Marekani saa hizi haina msimamo, watu wengi wanajua kwamba Trump akilala wa uh, na wazo fulani, asubuhi anaamka atakuwa amelitifua hilo wazo na atakuwa ametukana watu. Kwa sasa hivi ana maadui wengi sana kuliko alivyo na marafiki katika dunia, na nafikiri ni hatari zaidi. Aha, profesa Jaja, tumempoteza profesa Monda lipo hapa swala la uhusiano wa kimataifa J... namna ambavyo ame simamia uhusiano wa kimataifa kunayo China, kunayo Korea Kaskazini, kuna nchi nyingi tu ambazo tumeshuhudia hali ya nivute vute ni vute kati ya Marekani na hizo nchi. Swala hili litajitokeza namna gani katika siasa za Marekani kuelekea Novemba tatu? Nafikiria kwa wakati huu ataangazia zaidi eh, kuipinga eh, taifa la Uchina manake sera zake na vita vyake dhidi ya Uchina kwa masuala ya ki, eh, kiusalama ki, ki kwa masuala ya kibiashara ndiyo yaliyochangia kumwezesha eh, kushinda uchaguzi uliopita, na pia ataangazia pia washirika wa NATO hususan eh, Ujerumani na mataifa ya, uh, ya, ya Uingereza, Ufaransa, mataifa ya Ulaya kwa ujumla na kusema kwamba uh, hayachangii kwa uh, ile idadi ya ya fedha ambazo zinahitajika zinahitajika kwa kujihami kwa shirika la NATO. Kwa hivyo nafikiria ataangazia vyombo hivyo viwili Uchina na Umoja wa Ulaya hususan washirika katika muungano wa NATO. Idhaa uh, ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunaendelea na mjadala ambao unahusiana pakubwa na uchaguzi wa Marekani. Daktari Timothy Sendera, sasa hivi tunapozungumza ni kwamba ulimwengu unatazama maswala kati ya Marekani na China. Uh, watu wengi wanasema labda pengine Rais Trump anapoteza uungaji mkono, lakini kidogo kuna tetesi kwamba anapata uungaji mkono mkubwa zaidi kutokana na kwamba yeye ana ujasiri wa kukemea China akiilaumu kutokana na janga la korona. Unaona kama huenda hii kalete afueni kwa uungaji mkono wa Trump, kwa kuwa Wamarekani wengi labda watatazama waseme huyu ndio kabisa ndume wa Marekani ambaye anakabiliana na China moja kwa moja. Uh, huu ni upande mmoja wa usemi, kwa sababu sasa ukiangalia ugonjwa huu ama tauni hii ya korona ni kweli ya kwamba ugonjwa huu ulianzia China, lakini jambo hilo la kusema moja kwa moja halitathibitisha kiuchumi. Maanake ijapokuwa ni kuwa ni kiuchumi, mara kwa mara anajikuta ya kwamba amebandwa ame na maswali ya waandishi wa habari. Mara juzi alipokuwa akihojiwa akasema ya kwamba akaulizwa, je, sasa hivi utafanya kazi utashirikiana na wenzako wa China, kumaanisha kwamba wakipata ue, yaani, dawa za ugonjwa huu kabla ya ya Marekani, akasema ndio tutashirikiana. Lakini jambo lililopo ni kwamba japokuwa anazungumza wazi, anaweza kutusi, anaweza kutumia maneno makali, lakini watu wanaangalia je, ule ustaarabu na kidiplomasia ipo. Na kama ule udiplomasia haupo, basi pale panafanya nchi ya Marekani ambayo wengi wanajifunza kutoka kwake kuonekana ya kwamba hadhi yao inashuka. Walikuwa uh, Marekani imekuwa ndio kiongozi wa dunia, sasa hivi yaonekana ya kwamba ya imeshuka kiuchumi, kielimu, mm, na pia kidiplomasia. Kwa hivyo mambo yale mawili naona ya kwamba yanachangia pia mwanguko wake na watu wengi kukosa kuwa na imani na rais. E, kando na suala la diplomasia ambalo linaonekana kuvuta pande huku na huku, ambalo wakati kwa njia moja anavyosema Harison Kamau ni kwamba linaweza likampa bwana Trump umaarufu Biden amekosolewa sana, kwamba jinsi ya kushughulikia nchi kama China, huenda akawa ni mtu ambaye ni mdoofu kidogo. Alikuwa makamu wa rais, alitembelea hizi nchi, miaka nane yote alikuwa anashughulikia maswala ya diplomasia. Anaweza kushindwa na hili ama mazingira yamebadilika. Uh, itategemea vile atacheza karata zake kwa wakati huu. Um, msimamo wa bwana Biden ni kwamba amenyamaza amekimia kidete, ameacha bwana Trump ajikaange kwa mafuta yake mwenyewe za kisiasa, na huu ni mstakabadhi mzuri sana kwa bwana Biden manake kila kukicha bwana Trump anajipata matatani. Hivi majuzi alipohojiwa alikuwa akisema ya kwamba eh, ma, ma, maambukizi ya korona yanashuka, ya kwamba amethibiti hali ya afya hapa Marekani na takwimu zinaonyesha ya kwamba hayo siyo kweli, eh, na pia tusisahau ya kwamba kuna hizi patashika na vitisho uh, vya uchina kule visiwa vya South China Sea. Kuna hii hali ya vuta ni kuvute kati ya Marekani na Uchina. Kwa hivyo pia, kwa masuala ya kisheria, kuna hivi vitisho kati ya Marekani na uchina na nafikiria hata bwana Trump akijaribu kulipiga taifa la Uchina, Wamarekani wataangazia kwao kwenyewe nyumbani, ni vipi maneno yanaendelea, uchumi unaendelea kuwa ama unaendelea kudorora. Na kwa wakati huu ni, ni kwamba uh, maneno hapa Marekani ni magumu, na kwamba uh, hali ya korona imeumiza uh, ime, ime, uh, ime sana uchumi wa Marekani, uchumi unaendelea kudorora na nafasi za kazi pia zimepunguka. Kuna swala kwamba kama masomo yataendelea kufanyika kwa njia ya kimitandao basi wanafunzi wa kimataifa wataondoka. Tunajua kwamba idadi ya wanafunzi katika taifa hili la Marekani ni kubwa kweli kweli, na wana ushawishi mkubwa hata kwenye mitandao ya kijamii. Sasa unaona, kama hilo ni swala ambalo huenda likaadhiri uungaji mkono wa utawala ulioko hapa Marekani kusema kwamba wanafunzi wa kimataifa waondoke. Unaona kama wanafunzi wa ndani, yani wa ndani wale wa Marekani watasimama na kuunga mkono wenzao wa kimataifa uh, na labda pengine kupinga utawala ambao umefanya maamuzi hayo. Uh, ama kweli jambo hilo litakuwa ni jambo ambalo haliungwi mkono na kila mtu na watu wengi haswa, wakizingatia kwa mfano, shule zinapokuwa na wanafunzi wengi wa kutoka ng'ambo, kwa hivyo wanapata mapato mengi na mapato, na kwamba wanapata pia kuleta wanafunzi ambao wana takwimu mbalimbali wanaweza kuwa uh, na teknolojia wanaweza kuwa na uerevu aina tofauti, ambao haswa sasa hivi Marekani haina. Kwa mfano tuangalia ka, katika upande wa kisayansi uh, sayansi na hesabu. Marekani nchi jinsi ilivyo kubwa na ina teknolojia zote, katika mpangilio duniani ni kwamba iko nambari ishirini na tano katika hisabati, na wanasayansi wengi ambao wanakuja kutoka nchi za nje ndio wanaokuja hapa wanatumika katika maabara, wanatumika katika utafiti mbalimbali mbali. Kwa hivyo wanafunzi wengi na, wa, na pia shule nyingi na wazazi wengi hawaungi mkono kutokuwa na wanafunzi wa kutoka nje. Kwa hivyo jambo hili naona pia anajipiga mwenyewe. Kwanza tukiangalia, kuna wale daka ambao walikuja hapa wakiwa okay, watoto wadogo, wamelelewa hapa, wengine wamezalia hapa. Sasa hivi wanaambiwa hey, pangeni vitu, virago vyenu mwondoke. Lakini sasa unaona mpaka um, mahakama kuu nchini imeamua ya kwamba wale wanafunzi ama wale watoto hawastahili kuondolewa mpaka wawe na mpangilio mzuri wa kuonyesha kwa nini waondolewe. Kwa hivyo jambo hili la kuambia wanafunzi watarudi makwao na wanafunzi wanalipa na pia ikiwa wanaingia kwenye mitandao bado wanalipa shu au wanalipa zile chuo ama vile vile wanavyosomea. Kwa hivyo mambo yale hayataungwa mkono na watu wengi. Profesa Monda, kuna swala la Obama, mbona Trump anakuwa anamlenga sana Obama? Mara nyingi anapozungumzia Biden hakosi kuzungumzia Obama. Nafikiria huu ni mchakato wake wa kawaida, anajaribu uh, kuongeza Uh, nguvu kwa wafuasi wake wana Republican, hususan wale ambao hawakumpenda bwana Obama, na anajaribu kudhofisha uh, nafsi ya bwana Biden kujiendeleza kisiasa. Maanake anajaribu kuonyesha kwamba Obama na Biden ni kitu kimoja. Wale wa wafuasi wake ambao hawakumpenda Obama lazima wajitokeze mwezi wa Novemba, uh, kumpinga bwana Biden. Maanake Biden ndiye alikuwa aliyekuwa makamu wa rais wakati uh, wa bwana uh, Barack Obama. Na pia jambo jingine ni pia kuangazia ile bima ya afya ile ilikuwa ikiitwa Obamacare. Wana Republican wengi walikuwa wamechukizwa sana na Obamacare, maanake walifikiria kwamba, uh, inaongeza gharama kwa majimbo na pia kwa serikali kuu na itadhofisha uchumi wa Marekani. Kwa hivyo kwa ujumla akimweka Obama pamoja na Biden ni ile chekachenge ya kisiasa ya kujaribu kudhoofisha ile nafsi ya bwana Biden kuweza kujiendeleza kisiasa. Lakini unapoangalia ushindi wa bwana Trump katika uchaguzi uliopita katika baadhi ya majimbo hasa aa, ina- inafahamika alipoteza kura za wengi wapiga kura, alipoteza lakini yale majimbo yalimkwamua zaidi na yale majimbo ambayo yanaitwa swing states, yani majimbo ambayo hayatabiriki zaidi, unaona kwamba ushawishi wa Obama katika hayo majimbo yanaweza yakamwandama zaidi bwana uh, Trump, ama hata bila Obama anaweza akafanya vizuri zaidi. Kwa upande wa bwana Trump nafikiria uh, Obama hatakuwa na ushawishi mkubwa, maanake kwa wakati huu Obama hayuko kwenye zilizala zala za kisiasa. Uh, wakati huu kinachowakera watu sana ni uchumi na hili janga la COVID. Kwa hivyo ukiangazia kwa mfano kule Michigan, kule Pennsylvania, kule Wisconsin uh, na kule Florida uh, haya ni majimbo ambayo bwana uh, Trump lazima ayashinde, na kwa wakati huu hali ya korona imeendelea kuwa uh, ime, imeongezeka maambukizi na hali ya uchumi kwenye majimbo haya pia yame e, imezoroteka. Kwa hivyo e, kwa, kisi, kwa kwa hali ya kisiasa kwa Bwana Trump lazima aongeze e, nguvu za kisiasa, aongeze e, patashika zake, aongeze nguvu kwenye majimbo haya ili aweze ku, kuongeza au kueneza mstakabadhi wake mzuri wa kisiasa kwenye majimbo haya na pia bwana Biden lazima asisitize kwenye majimbo haya ya kwamba bwana Trump amedhofisha uchumi wa Marekani, ametenganisha watu wengi Marekani, na lazima aendeleze hili dhana ya kwamba bwana Trump eh, haja eh, hajawajibika vyema kwa hili janga la corona uh, kwa majimbo hayo na pia kwe, kwa majimbo mengine, kwa mfano kama Texas na Arizona ambayo kwa wakati huu yanaonekana ya kwamba huenda Wanademokrat wakaweza kuyashinda. Kuna swala la maadili ama usafi wa mtu katika kuwania kiti cha urais. Kumbuka kwamba kuna sakata ya Ukraine iliyo kidogo pelekea Rais Trump kuondolewa kwenye madaraka kutokana na kura ya kutokuwa na na imani naye. Unaona kama uh, na juzi tena ameashiria kwamba huenda akarejesha swala hilo la sakata ya Ukraine. Unaona kwamba labda pengine huenda likatia doa uh, Wow, kusimama kwake uh, Biden. Unaona kama pengine labda Trump huenda akatumia swala hilo na kumpondaponda Biden. uh, jambo hili la Ukraine ni kwamba kwa kweli limeshamtia uh, doa bwana Biden, kwa sababu walipojaribu kumwondoa ama kumng'adhua madarakani waliweza kushindwa. Kwa hivyo Republican wote walisimama wakasema ya kwamba hakuwa na kosa kwa hivyo sasa hivi atatumia jambo hilo kama kipigo ama kama rungu, akisema ya kwamba walijaribu, walijaribu kudanganya, wakashindwa, na sisi tukaonyesha ya kwamba ni uongo. Unajua jambo kama lile, kama vile mwenzangu Profesa amesema, ni kwamba atakuwa anatafuta kila jambo la kuweza kuwapiga na kuwakomesha wenzake ama wapinzani wake, lakini jambo lililopo ni, ni kwamba watu washagundua ya kwamba ijapokuwa walikataa, ukweli umetokea, kwa sababu wengi waliokuwa katika huduma ama waliokuwa katika utumishi wake wameweza kuondoka serikalini, na wanapotoka nje wanaandika vitabu, wengine wanazungumza waziwazi, wanasema ya kwamba haya yalitendeka haya na yale. Kwa hivyo mambo yale yote yakiunganishwa pamoja na yule aliyekuwa mkurugenzi wasia, wa, wa, wa, wa uchunguzi aa, na wakamfanyia wengi mas- wakamuuliza maswali bado vile vidonda pia vinamwandama upande wa chini lakini hapa yeye anataka kuonyesha kwamba tuliweza kushinda kwa hivyo mambo haya mawili yanamuumiza bwana biden na pia yamethibitisha udhaifu wake na pia vinamuweka alama ambayo pia itabidi ajisafisha zaidi mondo je uh, trump naye ana sakata zake ana sakata ya kuingiliwa kwamba amekataa kutoa tax returns yani kuonyesha jinsi ambavyo amekuwa analipa ushuru anaswala kwamba amekuwa akiingiza masuala ya utawala katika biashara zake binafsi, na sakata zingine ambazo zinahusiana na watu walio karibu naye, ambayo wengine wamehukumiwa kufungwa gerezani, wengine wanatolewa. Sakata hizi nazo Biden anaweza akazitumia dhidi yake, lazima atazitumia, atazi e, angalikuwa mwanasiasa e, mwanasiasa e, e, asiyejua mwana Uh, chenga za kisiasa ni zipi asipozitumia lazima Biden azitumie. Kuna sakata ya Urusi na Ukraine, uh, kuna ile sakata ya zile barua pepe wakati wa ule uchaguzi uliokuwa umepita, ya kwamba warusi walisaidia bwana Trump kufanya udukuzi uh, na kuweza kupata za Hillary Clinton. Kuna sakata hiyo hapa New York, kuna ile dhana ya kwamba Trump Towers Uh, hapa uh, Manhattan ya kwamba kuna zile genge za mafia na zile genge za mafia za kutoka Urusi ambazo zilimsaidia bwana Trump kulipia uh, zile Trump Towers hapa Manhattan. Kwa hivyo lazima bwana Biden uh, aendeleze na aangazie jambo hilo, na pia tusisahau ya kwamba uh, kuna uh, sakata kuu hili la Eh, kodi za bwana Trump na kwamba eh, mahakama hapa Manhattan inachunguza eh, eh, eh, eh, kodi za bwana Trump kwa wakati huu, na kwamba Supreme Court, mahakama kuu, ilikubali ya kwamba eh, kodi za bwana Trump lazima ziangaziwe. Kwa hivyo, kwa ujumla hizi sakata zote zinaweza kutumia kuonyesha kwamba Trump haaminiki na kwamba yeye ni mpotovu na ametumia madaraka zake vibaya. Vuguvugu la Black Lives Matter linaonekana li kukita mizizi na sio Marekani tu, kuna uungaji mkono mkubwa kwenye mataifa yaliyoko nje ya Marekani. Unaona kama swala hilo kuhusiana na ubaguzi wa rangi litaongeza ama kuchangia kwenye siasa za mwaka huu? Mimi nafikiria lazima itachangia, eh, la kwamba jambo hili limeangazia uh, unyanyasaji wa watu weusi na uh, unyanyasaji wao dhidi ya polisi uh, unyanyasaji ya watu walio wachache hapa Marekani kwa miaka mingi na polisi, na nafikiria, wanademokrat wakicheza karata zao vizuri, wataeneza hili dhana kwa umma kwa ujumla na waitumie kisiasa kuonyesha kwamba Bwana Trump naye ni mkandamizaji wa haki za kibinadamu. Yeye ametumia jeshi na ametumia polisi vibaya kule Portland, hapa New York, kule Washington DC, na lazima waangazia ya kwamba hili dhana la Black Lives Matter. Sio kusema maisha ya weusi ndiyo mazuri zaidi, lakini kusema ya kwamba maisha ya watu wote lazima ziheshimiwe na kabila zote Tabi, tabaka zote lazima ziheshimike na bwana Trump ya kwamba haheshimu uh, weusi na ha, haheshimu walio wachache hapa Marekani. Dr. Sadera? Uh, ni kweli kama vile uh, profesa amesema, jambo hili linachangia kwa ukubwa sana, haswa tukiangalia alipoanza kutuma twitter zake za kuonyesha kwamba hata vifo, kila mtu anaweza kufanya, anaweza kutenda anachoweza kutenda, lakini ukweli ni kwamba wanaojiita wazungu weupe hapa ama wazungu wanajiona ya kwamba sasa wao ni wa kimo cha juu kuliko hawa ambao ni wa kiasili ya Kiafrika na wale ambao ni waasili ya Kihispania. Kwa hivyo unaona Wahispania wa, wa hapa wanaungana mkono, maanake ni wengi ndio, ndio kundi la pili kubwa zaidi sana hapa katika Marekani na wengi wakimwangalia wanaona ya kwamba hawapendi. Kwa hivyo matamshi haya anayoyatoa yameweza kuongeza chumvi ama kuongeza chuki katikati ya watu, katikati ya watu ambao wameoana, utakuta ya kwamba kuna huyu ambaye ameoa mzungu, mzungu akaoa Mwafrika. Kwa hivyo jambo kama lile la kuja kuwatenganisha watu ni kurudisha watu miaka ya sitini kule nyuma. Lakini jambo jingine ambalo uh, limechangia sana na linajithibitisha ni kwamba wakati anapoona watu wakiandamana kisha anatumia nguvu ama kutumia nguvu zake za kuwapeleka wanajeshi, ama kuwapeleka wajeshi wa wanajeshi wa kitaifa, na pia kutoa amri, kwa mfano kama jinsi alivyokuwa akiwaambia magavana ya kwamba atachukua uwezo na mamlaka na lazima wamtii. Utaona ya kwamba wanaomuunga mkono ni wale magavana wengi wa ki Republican, lakini wale wa Democrat wanasimama na kusema, hapana, hatuwezi kufanya hivi. Ule mpigano ama msukumano unaleta utata kwamba sasa hivi kuna wana wanaopendelea haki za upande huu mwingine, na wengine wanaona hapana, acha tutoke. Na jambo la tatu ni kwamba watu wengi wamejitokeza wakati huu kuliko miaka mingine yoyote ile pale awali wametokea na bunduki ambazo ni bunduki za rashasha, bunduki ambazo pia, you know, hazihatarisha hata, zaonekana ya kwamba ni jambo ambalo halieleweki. Kwa nini tuwe na makundi na kisha taje kundi moja liitwe kundi la haramu kama antifa na mengine, naye pia hapa upande mwingine kuna wazungu wanaojitokeza na bunduki za kila aina. Kwa hivyo mambo kama hayo, nina uhakika ya kwamba yamechangia pakubwa na pia watu wanaona ile chuki iliyopo sasa kati ya wazungu na watu wa rangi tofauti, basi pana pale, pana pengo kubwa sana. Mahuvi ni breath. kwenye laini ya simu, maoni yako yakok. Ah, okay. maoni yangu ni Bret Mahuvi, ni ripoti kutoka Ilula, Iringa, Tanzania. Maoni yangu ni haya kwamba Donald Trump, unajua uchaguzi wa Marekani unakaribia, endapo utakapofika, Donald Trump ataendelea tu kushika hatamu lakini kwa Afrika unaona Trump hana tija yoyote, kwa sababu kama ameshindwa kuwahendo au kuwalinda wale raia wenye asili ya Uafrika kule kule Marekani, najua hata kwa Afrika hauwezi kuwa na tija yoyote ile. Morris, ningetaka ni uchangie. Naona kwamba ulikuwa umechangia kwenye Facebook swala la uchaguzi wa Marekani. Nataka tu nikupe muda dakika moja ujimwage vizuri tu usema wewe maoni yako kuhusiana na uchaguzi ujao wa Marekani. Trump sabu, wa Donald Trump atashinda kwa sababu Wamarekani walimpeleka Donald Trump ikuru kutokana na fedha zake nzuri zilizowavutia Wamarekani, sio walimwengu. Walimwengu wanaweza kutazama kama Trump anakosea, lakini Wamarekani wao kama wao wanaamini Trump yupo sahihi kutokana na misingi ya taifa la Marekani. Wanataka Marekani iliyo kubwa kuliko mataifa mengine iwekee. Okay. Kwa maoni yako, eo msikilizaji, tunakushukuru sana na kukamilisha live talk kwa leo. Tumekuwa tukijadili kuhusu siasa za Marekani kuelekea Novemba. 3 Agosti itakuwa nizamu ya wagombea wakuu wawili kuidhinishwa na vyama vyao. Joe Biden vilevile anatarajiwa kumtaja atakayekuwa makamu wake. Donald Trump atakuwa anaidhinishwa na chama chake kwa nia muhula wa pili. Biden ameahidi kwamba makamu wake atakuwa ni mwanamke. Kila mtu anasubiri kujua ni nani atakayekuwa mgombea mwenza wa Joe Biden. Washiriki wetu kwenye live talk hii leo amekuwa ni Dr Timothy Sadera akiwa hapa Marekani, Profesa David Monda naye akiwa hapa Marekani na profesa Chacha Nyaigoti Chacha akiwa kwenye laini ya simu kutoka Nairobi, Kenya. Nimeshirikiana na Harison Kamau kukuletea kipindi hiki. Naitwa Kenneth Bwire, ni kutakie usiku mwema, usiku mtulivu.