Hivi right after the international news... Sasa ni saa 8 kamili za mchana hapa Washington DC, saa tatu kamili ya Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji Sandei Shumari. Vituo vingi vya redio nchini Guine Bisau vilikaa kimya kwa saa 24 Alhamisi kuonyesha mshikamano baada ya shambulio kutokea kwenye redio ya Capital FM alfajiri ya Julai 26. Kikundi cha wanaume waliovaa sare za polisi na kubeba silaha rashasha waliingia katika ofisi za Capital FM katika mji mkuu Bisau. Naibu mkurugenzi wa redio hiyo, Sabino Santos, aliyeambia Sauti ya Amerika kwamba vifaa vya kituo hicho pamoja na vifaa vya kurushia matangazo, mitambo ya kituo hicho na kompyuta viliharibiwa. Tangu wakati huo kituo hicho kimesambaza habari na taarifa zake nyingi kupitia mtandao wa Facebook. Kituo hicho kinachomilikiwa kibinafsi na mshirika wa Sauti Amerika, shirika la habari la kimataifa ambalo linafadhiliwa na bunge la Marekani na lisilofungamana na upande wote na lenye uhuru wa maamuzi yake. Viongozi wa upinzani wa Ivory Coast wamesema hii leo kwamba uamuzi wa, wa rais Alassane Watara kugombania tena muhula wa tatu katika uchaguzi wa Oktoba unakwenda kinyume na katiba ya nchi hiyo. Hata hivyo, Watara anasema mihula yake miwili ya kwanza haihesabiki chini ya katiba mpya iliyopitishwa mnao mwaka elfu mbili na kumi na sita. Chama chake cha Republican kilimwomba tafakari juu ya kugombea tena muhula wa tatu baada ya mrithi wake aliyemteua kugombania kiti hicho kwa niaba ya chama chake Waziri Mkuu Amadu Gan Kulibali kufariki mwezi uliopita. Licha ya tukio hilo, wapinzani wanasema Watara aliyeingia madarakani mwaka elfu mbili na kumi na moja anatumia ujanja wa viongozi wengine wa bara la Afrika ili kubaki madarakani. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM. Nairobi, Kenya. Watu waliokuwa na silaha wamewatu 21 katika kijiji kaskazini mwa Nigeria, katika jimbo la Kaduna, polisi walisema hii leo Ijumaa, ikiwa ni ghasia za karibuni kati ya wafugaji na kabila la Fulani na wakulima wa kijiji hicho kuhusiana na haki za malisho na maji. Viongozi wa kijiji, hata hivyo, walisema jumla ya watu wapatao 33 waliwawa katika shambulio hilo katika vijiji vitano vya ndani sana, iliyotokea Alhamisi. Watu wenye silaha wanaoendesha pikipiki wanaoshukiwa kuwa wachungaji wa kabila la fulani walishambulia vijiji katika wilaya iliyo na Wakristo wengi ya Zangun Kataf na kuwafyatulia risasi wakazi waliokuwa wakikimbia nyumba zao, msemaji wa polisi wa serikali Muhamed Janinge aliyeambia AFP. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa ametoa wajumbe maalumu wawili kwa ajili ya nchi jirani ya Zimbabwe ambako mzozo unazidi kuongezeka kufuatia shutuma za rushwa na uchumi uliodorora dhidi ya serikali. Sydney mfamadi na Baleka mbete watakwenda Zimbabwe hivi karibuni. Wajumbe maalumu hao wanatarajiwa kuhusisha serikali ya Zimbabwe na wadao muhimu kutathmini njia zinazoweza kwa ambazo Afrika kusini inaweza ikasaidia, taarifa kutoka ofisi ya rais imeeleza. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa ameshutumu nchi za magharibi kwa kudhoofisha nchi yake, ambapo ameapa kupambana na no, upinzani wake. Idadi ya vifo vya COVID-19 ulimwenguni kote iliongezeka na kuzidi kufikia zaidi ya milioni 18 Alhamisi, kwa mujibu wa ripoti izoripotiwa na WHO. Marekani, Brazil, Mexico na Uingereza kwa pamoja zichangia karibu nusu ya vifo, kulingana na data hiyo. Takwimu pia zinaonyesha kuwa Amerika bado ndiyo eneo baya zaidi vifo vya ulimwengu vya COVID-19 zidi ya elfu hamsini mnamo Aprili 3 na ilichukua siku 8 tu kwa idadi ya vifo kupanda hadi laki moja. Wakati hali ikizidi kuwa mbaya, vifo vya ulimwengu vilipanda sana na kuzidi laki tano ilipofika Juni 30 na kufikia watu laki sita siku 20 baadaye, na kufikia tena watu laki saba Alhamisi, siku 17 baadaye. Kesi zilizothibitishwa barani Afrika za COVID-19 zimezidi milioni moja, shirika la WHO lilionyesha Alhamisi kwamba ugonjwa huo ulianza kuenea haraka haraka katika bara hilo ambalo kutengwa kwake mpaka sasa kumeokoa hali kuwa mbaya zaidi ya janga hilo. Bara hilo lilirekodi kesi zaidi ya milioni moja, kati yao 21983 amefariki dunia na zaidi ya laki sita kupona. Afrika Kusini ambayo ni nchi ya tano kwa kuambukizwa zaidi ulimwenguni na zaidi ya nusu ya kesi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tunaangalia maadhimisho ya miaka ishirini na miwili tangu mashambulizi ya kigaidi yaliyotokea katika ubalozi wa Marekani jijini Nairobi na jijini Dar es Salaam mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nane na vilevile vile katika matangazo ya kuundani hii leo, tutaangalia namna janga la korona linavyoendelea e, kusambaa katika taifa la Kenya, ambapo ofisi vilevile vile za serikali zimeonekana katika a, wiki mbili tatu zilizopita kukumbwa kwa namna moja ma nyingine na maambukizi hayo. Basi tutaangalia nini ambacho kinaangalia nchini humo. Ninayekukaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo Nam, karibu katika kwa Undani. Ni miaka ishirini na miwili tangu mashambulizi ya kigaidi yaliyolenga ubalozi wa Marekani nchini Kenya na ule wa Tanzania jijini Dar es Salaam uh, kutekelezwa na kuwaacha watu zaidi ya mia mbili wakiwa wamekufa eh, na maelfu kujeruhiwa. Ni mashambulizi ambayo yametajwa na washambulizi na wachambuzi kama yaliyotambulishwa na kundi la Alqaida. Uh, kwa ulimwengu siku ya leo, yani Ijumaa, maadhimisho yalipangwa kufanyika katika maeneo ya mashambulizi hayo hata ingawa hakukutarajiwa watu kukusanyika kwa sababu ya kutokana na janga la virusi vya korona. Licha ya kwamba mengi yamefanyika tangu mashambulizi hayo kutokea, ikiwa ni pamoja na washukiwa kukamatwa na hata mahakama kuamuru kwamba baadhi ya wahanga walipofidia, bado kuna maswali mengi miaka ishirini na miwili baadaye ambapo aa, ilikuwa ni siku E, ya ijumaa tarehe saba mwezi agosti mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane kwa wengi katika e, miji ya nairobi nchini kenya na dar es salaam tanzania ilikuwa ni a, kama vile ijumaa nyingine tu za kawaida ambapo watu walikuwa wanaendelea na shughuli zao za kawaida lakini ilipofika mwendo wa saa nne na nusu asubuhi kila kitu kilibadilika mlipuko mkubwa ulisikika kwenye makutano ya barabara za moi avenue na Haile Selassie avenue Uh, lilikuwa ni tukio la kutisha ambalo halikuwahi kushuhudiwa katika historia ya Nairobi. Uh, jengo la ubalozi wa Marekani nchini Kenya lilikuwa limelipuliwa pamoja na majengo mengine yaliyozunguka. Wakati huo huo, kilomita 832 kutoka Nairobi, hali ilikuwa kama hivyo kwenye ubalozi wa Marekani mjini Dar es Salaam. Hali ya taharuki ilitanda, mamia ya watu wakapoteza maisha na maelfu kujeruhiwa, ambapo mamia walionekana wakitoroka, baadhi wakiokolewa na kukimbia hospitali huku nguo zao zikiwa na damu. Uh, watu waliopoteza maisha katika tukio hili ni 224, uh, huku takriban 4500 wakijeruhiwa. Uh, kati ya waliokufa 12 walikuwa ni raia wa Marekani. Kufuatilia mashambulizo hayo zilibuka taarifa kwamba yalikuwa yametekelezwa na watu waliokuwa na uhusiano wa moja kwa moja na kundi la kigaidi la Al-Qaeda lililoongozwa na Osama bin, bin Laden na ambalo lilikuwa limeapa kuwashambulia Wamarekani eh, kila lilipopata li nafasi. Na tukio hili kwa namna moja manyingine ndio linaelezwa kwamba liko kama mba tukio ambalo limeutambulisha eh, eh, kundi hili la Alqaida kama kundi la kigaidi na kufanya matukio mabaya kabisa katika uh, balozi mbalimbali mbali, e, ambapo inaelezwa kwamba ilikuwa ni mara ya kwanza kwa mujibu wa rekodi zilizopo kwamba kundi la Alqaida e, likuwa limetekeleza shambulizi kubwa la namna hiyo, na ndipo Osama bin Laden na wanamgambo wa kundi lake walianza kupata umaarufu, kwani vyombo vya habari kote duniani vilianza kuangazia kwa kina. Hadi leo hii watu ishirini wameshafunguliwa mashtaka kuhusiana na mashambulizi hayo na baadhi yao wawa ikiwa ni pamoja na Osama Bin Laden aliyeuawa na Marekani hapo mnamo Mei mbili mwaka elfu mbili na kumi na moja. Sita tayari wamehukumiwa na wanatumikia kifungo cha maisha nchini Marekani, huku wachache wakiwa wakisubiri kesi zao kusikilizwa. Kwa Wakenya na Watanzania haikuwa rahisi kuelewa ni kwa nini nchi zao zililengwa. Rais wa Kenya wakati huo ambaye sasa ni marehemu Daniel Arap Moi alitembelea eneo la tukio na kuzungumza na shirika la habari la Associated Press, ambapo vile vile kwa kile kilichotokea eh, vile vile nchini Tanzania, msemaji wa balozi ambaye hakutaka jina lake litajwe E, aliliambia Sauti ya Amerika kwamba wanaendelea kusimama na familia za wale walioathirika wa na shambulizi hilo, ambapo mnamo mwaka elfu mbili kumi na moja mahakama moja ya Marekani iliagiza Sudan kulipa kiasi cha dola bilioni sita kama fidia kwa familia za Wamarekani walioathirika wa na shambulizi hilo. Sudan baadaye ilikata rufaa, lakini mwezi Mei mwaka huu mahakama ya juu ya Marekani ilikubaliana na mahakama ya chini kwamba ni lazima Sudani ilipe kiasi hicho cha fedha. Waziri wa mambo ya nje wa Sudani, Asma Abdallah, eh, akizungumza na shirika la habari la AFP alisema kwamba, uh, hiyo ilikuwa ni mwezi Juni, wako katika hatua za mwisho za kutekeleza uamuzi huo wa mahakama ya juu ya Marekani. Hata hivyo, kinacho uh, wakera waathirika raia wa Kenya na Tanzania ni kwamba familia zao haziko kwenye orodha ya watu watakaofaidika na uamuzi huo, kwani kesi yao ilirejeshwa mahakama ya chini na hatimaye e, kufikia leo miaka e, ishirini na mbili baadaye, haijulikani nini kile ambacho kinaendelea. Mwenzangu BMJ Muridhi alizungumza na Ali Mwadama ambaye ni mwenyekiti wa kundi la waathirika wa shambulizi hilo la mwaka 1998 wa nchini Kenya, na kikubwa alitaka kujua nini ambacho kipo mpaka hivi sasa juu ya swala hili: wako wapi hasa kwenye swala la fidia, wamefikia wapi na je wako pamoja na wenzao wa Tanzania? Mimi nilikuwa karibu na embassy ya Marekani katika jumba moja linalojulikana kama uh, developing house. Ndio nilikuwa hapo ndani chini kidogo, hapo kulikuwa na bank, national bank anavuja damu kwa kila aina. Sasa huwezi kuona mwenzako yuko namna gani? Kwa hivyo Samaria wema ndio waliweza kufanya kazi kubwa sana ya kuona kwamba kuweza, kuweza ku- kuhudumia ku, wale watu ambao walikuwa wamepata majeruhi. Kila mmoja huko ana taharuki kubwa, hakuna yule anayekuweza kuangalia mwingine wala yoyote. Ambayo alikuwa ametokea pale ni jambo ambalo lilikuwa ni la ajabu na ambalo ni jambo ambalo kila mmoja wetu aliweza kushtuka kwa mlipuko ule mkubwa zaidi katika jiji letu la Nairobi hapa. Kwa hivyo wakati mterefu huo uliofanyika hapa Nairobi ndio uliokuwa umegusa pia mji wa Dar es Salaam, Tanzania. Mwadama, unavyojua ni kwamba Sudani imesema italipa fidia ya kiasi kikubwa cha pesa kwa e, jinsi ilivyoamuru mahakama ya juu ya Marekani. E, je, ninyi mwenyewe mtafaidika kwa njia yoyote kwa sasa hivi? Kwa, kwa kusema kweli, ndugu yangu, bado hatujapata ile klia njia ya kisawasawa kwa sababu watu wa Sudani walikubali kwamba kutimiza wajibu wao kwamba wasweze, wa, wa, waweze kuondolewa katika ile listi ya watu wa ambao wanaweka magaidi ili waweze kufanya biashara na nchi zingine ambapo tumekamilisha miaka ishirini na mbili na watu wetu wengi sana wameweza kupoteza maisha yao, ili wakitarajia pengine tutaweza kuwa tuangaliwe na kuweza kupata uh, kuridhiwa na serikali ya Marekani, lakini bado hatujapata ule mwelekeo ambao wachilichi tunaweza kujua, je, katika miaka hii ishirini na mbili tunaweza kuangaliwa namna gani, ikiwa Sudani ambayo ni nchi ya kiafrika na imeweza kukubali kulipa fedha hizo ambazo watalipa waathiriwa. Sasa sisi kama Waafrika, sijui tumepangiwa namna gani, lakini bado tunazungumzia na hao mambo ili tuweze kuona mwongozo utakuwa namna gani. Na labda waeleze wasikilizaji, mliwakilishwa kwenye mahakama katika kesi ambapo eh, mahakama hiyo ilisema kwamba raia wa Marekani tu ndo watalipwa kiasi kikubwa cha cha fedha kulingana na jinsi kwamba wao walikuwa pale wakiwa raia wa Marekani na wale ambao sio raia wa Marekani, kama watalipwa kiasi chao cha pesa kinakuwa ni kidogo. Kwa kweli tulisikia kwamba tuna tulikuwa tunaambiwa kwamba tutaweza kuwakilishwa na tukatajwa, kwamba katika hali ilivyo ilikuwa kwamba even wale ambao walikuwa wali ni victim wataweza kupata kitu kidogo, sio kama vile wale wengine ambao walikuwa wakifanya kazi kwenye embasi hizi za Amerikani, yaani katika embasi hizi mbili, yaani ya Dar es Salaam na hii hapa, hapa, hapa kwetu Kenya. Tuangazie serikali ya Kenya hapo na labda pia na serikali ya Tanzania kama una habari hizo. Lakini hapo Kenya, je, serikali yenyewe inawasaidia kwa njia gani katika kuhakikisha kwamba mnapata haki ambayo mnaitafuta? Jambo la kusikitisha zaidi ni kwamba serikali yetu haijafanya jambo lolote kuweza kuona watazungumza na waathiriwa na kila mwaka tunapofanya shughuli hizi za maombolezi ama commemoration zetu za kila mwaka, huwa hatuwezi kupata wawakilishi wa, wa serikali, isipokuwa ile miaka ishirini ndio tumeweza kupata balozi Kimani ambaye alikuja pale pamoja na balozi wa Marekani Mr. Godec ndio walikuwa pale wakati huo. Hiyo miaka ishirini watukiwa pamoja na wao, lakini kwa sasa serikali yetu haijazungumza lolote na sisi mara nyingi tunapozungumza na ubalozi ni kuonyesha kwamba ubalozi lazima yuzungumze na serikali ya Kenya, serikali ya Kenya na serikali ya Marekani, ili wazungumze kwa ufasaha, ili waweze kuona, je, raia wa Kenya wataweza kufanywa vitu gani katika mambo kama haya? Mmekuwa na ushirikiano wowote na jamaa zao kuhakikisha kwamba mnafanya ama mnakwenda kwa pamoja, ama kila mtu hapa anakwenda kivyake? Yani Kenya kivyake, Tanzania kivyake, katika kutafuta haki. Kwa kweli wenzetu wa Tanzania katika mipango walionayo ni vizuri manake wao wameshirikiana vizuri sana kwao Tanzania, lakini kwa sisi hapa bado hatujashirikiana na wenzetu wa Tanzania na hapa kwetu Kenya. Kitu ambacho kinaleta matatizo zaidi ni kwamba kuna vikundi vingi sana ambavyo vio vinajipresenti kwamba wao ni watu wa Komblas ambapo wengine ni kama matapeli kuonyesha kwamba wao wako pale, lakini huwa hawana ule msimamo wa kisawasawa. Kwa sababu hiyo, ndio sisi kama mimi sasa ambaye inazungumza sasa, kama Ali Mwadama, kama mwenyekiti wa 7th August 1998 Bomb Blast Victims Association, nazungumza kwamba tuweke watu kwa pamoja ili tuzungumze kwa sauti moja ili tuweze kuona mwelekeo wetu utakwenda namna gani. Naam, huyo basi ni Ali Mwadama ambaye ni mwenyekiti wa kundi la waathirika wa shambulizi mla mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nane akielezea na e, kile ambacho kipo juu ya hali halisi e, kufuatia mashambulizi ya mabomu katika balozi za Marekani katika mji wa Nairobi na Dar es Salaam, Afrika ya Mashariki. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Katika sehemu hii ya pili tunaelekea nchini Kenya. Kenya, kama ilivyo mataifa mengine ulimwenguni, bado inaendelea kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona, ambapo mpaka hivi sasa e, kwa taarifa zilizopo ni kwamba sekta mbalimbali zimeathirika kwa kiwango cha juu katika suala hili la virusi vya korona ambapo Uh, sekta mbalimbali zile za binafsi na serikali e, wafanyakazi wake inaelezwa kwamba vilevile nao wamepata maambukizi ya virusi vya korona, ambapo mpaka hii leo Kenya ikiwa tayari imeshathibitisha kuwa na maambukizo zaidi ya watu e, elfu ishirini na tano mia moja na thelathini na nane na idadi hii inaweza kuongezeka. Kwa taarifa ambazo zipo tayari Kenya yenyewe imeshafanya vipimo e, vya korona ikiwa ni zaidi ya watu laki tatu arobaini na mbili elfu na mia moja na, e, na kuonyesha kwamba uh, basi kuna wengine ambao wamepata amba maambukizo, na wengine hawajapata maambukizo. Lakini wale waliopona mpaka hivi sasa ni jumla ya watu kumi na moja elfu mia moja kumi na nane na hizi ni takwimu kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la, la Daily Nation la nchini Kenya mwenzangu uh, Jason Yakundi, mwanahabari wetu wa Nairobi, amefuatilia uh, ni namna gani ofisi za serikali ya Kenya, kwa namna moja ama nyingine, nazo zimeathirika kwa maambukizo hayo ya virusi vya korona. COVID-19 inatishia kukwamisha shughuli za serikali nchini Kenya baada ya wafanyikazi wa serikali wengine wa vio vya juu kupatikana wakiwa na virusi vya korona. Kuongezeka kwa maambukizi ya korona kila uchao sasa imesababisha hofu ndani ya bunge la Kenya, idara za mahakama, wizara kadhaa mashirika ya serikali ofisi kuu za serikali na mashirika mengine, huku wengi wa waajiriwa wakiwa wanafanya kazi kutoka nyumbani. Maambukizi ya virusi vya korona ambavyo pia vimeathiri uchumi wa dunia yaliongezeka Kenya wakati ambapo rais Uhuru Kenyatta aliondoa amri ya usafiri kutoka na kuingia miji ya Nairobi na Mombasa. Pia ikulu ya rais nayo ishawahi ripoti maambukizi ya virusi vya korona huku ikulu ikibaki imefungwa baada ya wafanyikazi wake wane kuambukizwa korona. Rais Kenyatta amekuwa akiendesha shughuli zake kutoka ofisi iliyo katikati mwa mji ya Harambe. Wafanyakazi wa ikulu nao kwa sasa wanaendelea na shughuli zao kutoka ofisi tofauti, zikiwemo kwenye majengo ya Kenyatta International Convention na Harambe House Annex kulingana na Dr. Mumo Nzau mtaalam na mchambuzi wa masuala ya uongozi wa serikali, ni kwamba ofisi nyingi za serikali zitakumbwa na changamoto, lakini kila mbinu itahitajika kutumika kuhakikisha kuwa huduma muhimu zimeendelea. Janga la korona ni janga la kimataifa, na sio afisi za serikali za Kenya peke yake, ni afisi za, za kiserikali katika nchi zingine zote duniani na kama vile afisi za serikali ni binadamu vile vile na huu ugonjwa unawashika binadamu basi, kwa hiyo e, sio jambo la la kufedhehesha au nini kuwa kwamba ati kuna wafanyikazi wa serikali wawili watatu au e, kiasi fulani ambao wameathirika, maanake huu ugonjwa e, ukimpata mtu baada ya wiki moja wiki mbili, kwa wale wengi wanapona na kurejelea kazi zao za kawaida kwa hiyo e, ndiyo imeweza kutatiza shughuli nyingi ambazo ni za kiserikali na vilevile vile, maasala ya kiuchumi na, na na maisha ya binadamu e, kwa ujumla na sio hapa Kenya peke yake lakini dunia nzima kwa hiyo zile e, huduma muhimu kama hapa Kenya tunaita huduma services, ambapo unaweza kwenda katika afisi moja ya serikali ambapo kuna huduma nyingi za mambo ya ya kodi, mambo ya hesabu ya watu you know, ile tunaita immigration hmm, na ile ya, ile ya registration of people na nini, na hasa hata kuitokea vifo. Sasa mambo hayo yote lazima serikali kuweka e, staka, kuna stakabadhi zinatakikana na kwa hiyo lazima mtu aende katika ile e, mahala pa huduma, labda ni huduma za uchukuzi, labda ni huduma za leseni na vilevile vile hata za kimatibabu. Lakini cha maana ni kwamba ndio itatatizika, lakini sio kwa kwa kizaidi sana, maanake e, kama vile rais wetu mpendwa uh, huru Kenyatta alivyosema uh, watu watakuwa wanafanya kazi kwa zamu na kwa hivyo katika ofisi za serikali, ikiwa kuna awali wameathirika, sehemu hili linafanyiwa kusafishwa na kufanyiwa ile fumigation na nini, na watu pia wanapimwa wana, wana, kisha wengine wanaingia na kupishana zamu. Kwa hivyo kazi inafanyiwa kupishana zamu na huku watu wakiendelea kupimwa. Uh, wale ambao wanap, wanapatikana na na virusi wanatengwa, wakipona wanarejelea. So huo ndo utakuwa mtindo. Kwa hiyo kazi itatatizika kwa sababu itakuwa sasa labda, e, sio kwa, mar, kwa mara moja yani, uh, you know, ambapo unaweza kupata ile ukienda ile huduma labda unaipata kwa mara moja. Lazima kwanza labda upewe appointment uende kwenye mtandao labda kama ni kule katika shirika la mambo ya usafiri NTSA, unataka leseni kule, ama kwa care ama wapi, ia kule unaandika nini barua pepe nini, au unapiga simu, kisha unapewa siku yako ambapo utakuja. Na wamekuwa wakifanya hivyo, na inakuwa inaendelea, japo kidogo ile e, muda umekuwa mrefu wa huduma, sababu ya ya haya mambo na sio Kenya peke yake, ni nchi zote duniani. Ripoti zinasema kuwa baadhi ya wafanyakazi wa, wa serikali walioambukizwa ni pamoja na maafisa wa vyeo vya juu kwenye tume ya utumishi wa umma, kwenye wizara ya mawasiliano, wabunge wanne na wafanyakazi hamsini uma, wa bunge. Ofisi za umma ambazo zimeripotiwa kukumbwa na maambukizi ya korona ni pamoja na bunge, mahakama, wizara ya teknolojia, wizara ya fedha, magereza na tume ya huduma kwa umma. Kwenye ofisi za tume ya utumishi wa umma, kamishina mmoja alipatikana akiwa na virusi vya korona, na tangu wakati huo ofisi hizo zimebaki zimefungwa. Kwenye wizara ya afya, asilimia ishirini ya wafanyikazi wameambukizwa virusi, huku asilimia kumi na tano wafanyikazi wa tume ya utumishi wa umma wakipatikana wakiwa na virusi vya korona hadi Julai mosi. Sasa serikali ina mipango ya kufanya vipimo zaidi, ikilenga kuwapima wafanyikazi wote, kujaribu kubaini virusi vimesambaa kwa kiwango gani. Kupanda kwa visa vya korona katika ofisi za serikali imehusishwa na kukosa nidhamu miongoni mwa wafanyakazi. Mkuu wa tume ya utumishi wa umma Joseph Kinywa kwenye taarifa yake alisema kwamba wafanyakazi wa serikali hawafuati sheria za kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Dr Sajad Vazel, mtaalamu wa madawa ya tiba aliye huko Kanada, anasema itakuwa vigumu kuzuia maambukizi ya hasa ofisini, hivyo itahitajika kuwepo mipango madhubuti. Njia zipo, sio rahisi, lakini ukiona hawa wafanyakazi wakikaa waki mbali zaidi ya mita mbili na wakikuwa wanavaa barakoa wote, wakikuwa wanavaa barakoa wanaweza kupunguza uh, chansi za kuambukizwa na virusi vya korona. Lakini vilevile vile, kitu ingine iliyokuwa ni muhimu na tumepata kujua kuhusu ugonjwa huu ni kwamba ukikuwa una ventilation yani, ukikuwa tuseme umekaa nje, nafasi iliyokuwa sio iliyofungwa kama ofisi um, chances ya kupata virusi vya korona inapungua. Of course hiyo haiwezekani kwenye maofisi, na ndio maana unaona wakati ugonjwa ilikuwa inaendelea, nchi nyingi, hata huku Kanada walikuwa me, wamefunga mabiashara nini wasikuwe wanaonana sana. Sasa ya kwanza itabidi kuhakikisha wote waliokuwa wamepata uh, ugonjwa huo, walioambukizana na virusi vya korona wote, wanahakikisha kwanza wanapona, wanafanyiwa uh, test kwenye maabara kabla kupewa ruksa kurudi kazini. Ya kwanza. Ya pili, hizo eneo au jengo au chumba iliyokuwa watu walikuwa wanafanya kazi na wamekutwa wamepa, wamepata virusi vya korona inabidi isafishwe, inabidi isafishwe vizuri kwa kutumia blichi na vitu vingineo, ili kuhakikisha kwamba wale virusi watakayokuwa labda wapo kwenyeza kiti uh, wamekufa. Alafu baada ya hapo ni kuhakikisha watu wanarudi kazini polepole pole, yani huwezi kuwa kwa, kwa fanya watu warudi kwa pamoja, warudi polepole pole, na na unajua, inabidi ufanye uh, ofisi iendelee bila kuwa na watu wote, ni ngumu, lakini kwa, kwa, kwa sababu kabla korona sisi tulikuwa hatuweki ile mita mbili, sio? Ilikuwa ofisi kama kawaida, mtu anaka hapa mwingine nakaa pale, lakini wakati wa korona haiwezekani vile. Na kama inawezekana kuhakikisha watu wanarudi bila kukuwa ile karibu sana ndio mtu anakuja, wanazungumza, wana kazi sawa, lakini kama kila mtu anavaa barakoa alafu wanakaangalao mita mbili e, nafasi wakikuwa wanakaafanya kazi zao hamna shida. Ni changamoto kubwa, hasa ofisi za serikali, lakini inawezekana. Mkuu wa utumishi wa umma Joseph Kinywa ameamurisha wafanyakazi wote walio na zaidi ya miaka hamsini na nane na wale walio na magonjwa mengine kufanya kazi kutoka nyumbani, wapewe maski, vitakasa mikono na bidhaa zingine za kujikinga. Pia wafanyakazi wote wanaorudi kazini baada ya karantini wanahitajika kuwa na cheti cha afya kuonyesha kwamba hawana virusi vya korona. Maafisa waliojitenga kwa hiari nao watahitajika kurejea kazini baada ya siku kumi na nne kukamilika, na hakuna afisa ataruhusiwa kurejea kazini bila kutimiza haya, kwa mujibu wa bwana Kinywa. Pia bwana Kinywa aliwazuia mawaziri kusafiri nje ya Nairobi kwa wiki moja. Wamekuwa wakizuru kote nchini kufufua miradi ya serikali iliyokuwa imekwama na kuzindua mingine mipya kuambatana na mipango ya rais. Asante Jason Nyakundi. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.