Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kwa kutoka hapa Washington DC, zikiwa saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki na zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako Harrison Kamau. Mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania, TCRA, leo imetoa kanuni mpya za maudhui ya mtandao kwa mwaka huu wa 2020. Kulingana na taarifa iliyotolewa na TCRA, vyombo vya habari vya ndani ambavyo vinataka kurusha matangazo ya vyombo vya habari vya nje vitatakiwa kuomba kibali maalum kutoka katika mamlaka hiyo ya mawasiliano ambapo chombo cha habari cha ndani ndiyo kitawajibika katika kutekeleza na kulinda kanuni zilizowekwa na mamlaka hiyo katika kuhakikisha kuwa wahusika katika kurusha habari wanaheshimu kanuni zilizowekwa. Pia kanuni mpya zimebainisha kuwa mwenye leseni ya maudhui haruhusiwi kutembelea au kufanya biashara na raia wa kigeni inayohusiana na maudhui bila kuambatana na afisa wa serikali au mfanyakazi kutoka mamlaka hiyo. Volcano kwenye mlima wa Sinabung nchini Indonesia imetokea mapema leo na kusababisha wingu kubwa la jivu lenye urefu wa hadi kilomita tano angani. Mlipuko huo ambao ni wa pili kutokea tangu Jumamosi unasemekana kusababisha giza kutoka majivu kwenye kisiwa cha Sumatra, wakati watu wakishauriwa kuweka umbali wa kilomita tatu kutoka kwenye mlima huo. Volcano ya Singag ilikaa bila kulipuka kwa miaka mia nne hadi mwaka wa elfu mbili na kumi na kisha mwaka wa elfu mbili kumi na sita hiyo ni mojawapo ya volkano 120 zilizoko Indonesia, ambapo pia hushuhudia mitetemeko ya ardhi mara kwa mara. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Polisi wa Hong Kong mapema leo wamemkamata mmiliki maarufu wa chombo cha habari mjini humo, Jimmy Lai, wakati akiwa ofisini, ikionekana ni ukamataji wa mtu wa ngazi ya juu tangu China ilipopitisha sheria kali za kiusalama dhidi ya mji huo mwezi Juni. Mmoja wa wakurugenzi kutoka kampuni ya Lai Mark Simon kupitia ujumbe wa Twitter amesema kuwa Lai amekamatwa kwa madai ya kushirikiana na mataifa ya kigeni. Lai mwenye umri wa miaka 71 ni mmiliki wa gazeti maarufu la Hong Kong la Apple Daily na pia mwanaharakati mkubwa wa demokrasia anayekosoa utawala wa kidikteta wa mji huo mara kwa mara. Akiwa amevalia barakoa, Lai ameonekana kwenye video fupi akitolewa nyumbani kwake na polisi waliokuwa wamevalia glavu na barakoa na kisha kupelekwa kwenye ofisi za kampuni yake ya Next Digital kabla ya kupelekwa kituoni. Polisi wa Hong Kong wanasema kuwa watu saba kati ya umri wa miaka 39 na 72 wamekamatwa kwa madai ya kukiuka sheria mpya za kiusalama, ingawa majina yao hayajafichuliwa. Polisi wamesema kuwa misako na ukamataji vitaendelea mjini Hong Kong dhidi ya wale wanaokiuka sheria hizo mpya. Serikali ya Afghanistan pamoja na mjumbe maalum wa Marekani wanasema mapema leo kuwa mazungumzo ya amani yaliyosubiriwa kwa muda mrefu kati ya serikali na kundi la Taliban yanatarajiwa kuanza katika muda wa wiki moja baada ya kuachiliwa kwa kundi la mwisho la wafungwa kutoka kundi hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, serikali imekubali ushauri wa baraza la wazee la Loya Jiga la kuachiliwa wafungwa mia nne ili kufungua njia ya mazungumzo hayo yanayofadhiliwa na Marekani. Msemaji wa Taliban Suhel Sheshin, wakati akizungumza na Reuters, amesema kuwa wako tayari kwa mazungumzo baada ya kuona kuwa wafungwa wao wote wameachiliwa. Na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limesema mapema leo kuwa kundi la wapiganaji limeua watu kumi na sita kwenye shambulizi dhidi ya kijiji kimoja kilichoko mashariki mwa taifa. Umoja wa Mataifa umeonya kuwa mapigano ya kikabila yanayoendelea kushuhudiwa kwenye baadhi ya sehemu nchini humo huenda yakawa ukatili dhidi ya ubinadamu. Bingwa wa olimpiki wa mbio za mita elfu tatu kutoka Kenya, Conseslas Kipruto amesema mapema leo kuwa hatashiriki ufunguzi wa mashindano ya mbio ya Diamond League yatakayofunguliwa Ijumaa nchini Monaco kutokana na kuwa amepatikana na maambukizi ya virusi vya COVID-19, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kipruto mwenye umri wa miaka 25 anasema kuwa alikuwa amejiandaa vilivyo kuvunja rekodi ya mbio hizo ambayo inashikiliwa na raia wa Qatar mwenye asili ya Kenya, Saif Said Shahin. Kupitia ujumbe wa Instagram, Kipruto amesema kuwa ulimwengu unapitia hali ngumu na kwamba ni lazima kila mmoja achukue tahadhari za kiafya zinazohitajika. Hafla ya Monaco itafuatiwa na mbio nyingine mjini Stockholm, Lausanne, Brussels, Rome na Doha. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napokupisha kwake Idli Gongo, tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani Amerika. Karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia kanuni zilizotangazwa na mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania juu ya vituo vya redio na televisheni nchini Tanzania uh, kuwa na washirika ndani na nje ya Tanzania. Katika sehemu ya pili, basi tutarejea kuangalia tena hali ilivyo ya maambukizi ya virusi vya korona nchini Kenya, hasa katika ofisi mbalimbali za umma ama serikali. Ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, kwa undani leo tunaanzia nchini Tanzania. Mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania leo imesema vyombo vya habari nchini Tanzania, yaani redio na televisheni, vinatakiwa kupata kibali kutoka taasisi hiyo kabla ya kurusha matangazo ya vyombo vya kimataifa. Hatua hiyo ni sehemu ya utekelezaji wa kanuni mpya zilizopitishwa na mamlaka ya mawasiliano nchini humo, TCRA hivi karibuni. Tangazo lililotolewa na mamlaka hiyo linasema kwamba kanuni hiyo mpya zimeanza kutumika tangu Julai mosi mwaka elfu mbili na ishirini na kwamba redio na televisheni nchini zinazoendelea kurusha matangazo ya kimataifa vitakuwa vinaendelea kutenda makosa kurusha matangazo hayo bila kibali. Kanuni hizo zinasema redio na televisheni zinazotaka kuanzisha ushirikiano na vyombo vya nje kwa kupeperusha matangazo yake, kabla ya kuendelea na mpango huo, vinapaswa kwanza kuomba kibali kutoka mamlaka ya mawasiliano kwa kuandika barua kwa mkurugenzi wake mkuu, vikieleza sababu ya kutaka kuwa na ushirikiano na jinsi utakavyoendeshwa. katika hali hiyo Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, TCRA e, kupitia kamati yake maadili, leo imekiita kituo cha utangazaji cha Radio Free Africa kujieleza kwa kile kilichoelezwa kurusha mahojiano yaliyokuwepo katika redio wa shirika ya BBC yaliyokuwa hayana bizania na kutafsiriwa kuwa ni ukiukwaji wa kanuni za utangazaji. Kupitia naibu mwenyekiti na afisa mtendaji mkuu wa Sahara Media Group inayoendesha Radio Free Africa Samuel Nyala amethibitisha leo kupeleka utetezi wa shauri hilo. Taarifa ya TCRA kwenda kwa uamiliki wa vyombo vya habari yani redio na televisheni za Tanzania imeeleza kwamba mwezi Juni 2020 serikali kupitia wizara yake yenye dhamana ya habari na utangazaji imetoa kanuni mpya za maudhui ya redio na televisheni. Kwa mujibu wa TCRA imeeleza kuwa kanuni hizo zimelenga kuboresha huduma za maudhui ya redio na televisheni pamoja na usimamizi wake kutokana na uzoefu uliopatikana kwa kipindi cha miaka miwili toka kanuni za zamani zilipoanza za kutumika mwaka 2018 maboresho yaliyopo kwenye kanuni mpya ya mwaka elfu mbili na ishirini yanaangazia katika kuongeza kanuni ndogo za sheria katika kifungu cha sheria namba thelathini na saba ambayo ni mwenye leseni kutoruhusiwa kujiunga na mtoa huduma wa maudhui mwingine kwa kurusha matangazo ya nyumbani au ya kigeni bila kibali kutoka ofisi za mamlaka. Baada ya kupata kibali cha kujiunga na mtoa huduma mwingine wa maudhui, mwenye leseni atawajibika kwa maudhui yoyote yasiyozingatia sheria na kanuni zilizopo. Mwenye leseni ya maudhui haruhusiwi kutembelea au kufanya biashara na raia wa kigeni inayohusiana na urushaji wa maudhui bila kuambatana na afisa wa serikali au mfanyakazi kutoka mamlaka. Adhabu kwa wenye leseni za kutoa huduma za maudhui za mtandao zimefafanuliwa kwenye kifungu cha 45, na kukasimu madaraka katika kamati ya maudhui kutoa adhabu zifuatazo ikiwa ni kutoa onyo kwa maandishi, kumtaka mwenye leseni kuomba radhi kwa, kwa aliyekosea au kosa lililofanyika kwa kutumia vyombo vya habari, kuamriwa kuondoa maudhui yasiyofaa na kutozwa faini. Nilijaribu kutafuta wadau mbalimbali kufahamu mapokezi ya kanuni hizi. Kwa mfano, Jukwaa la Wahariri, kupitia makamu wake mwenyekiti Deodatus Balile, ameeleza bayana kwamba wanatafakari kwa kina juu ya taarifa hii kabla ya kutolea taarifa, lakini pia nilizungumza na makamu mwenyekiti wa Chama cha Wamiliki wa Vyombo vya Habari Nchini Tanzania, MOAT, ambaye pia ni naibu mwenyekiti na afisa mtendaji mkuu wa Sahara Media Group inayomiliki Radio Free Africa, Samuli Nyada, na kwanza nikataka ku fahamu eh, je, mapokezi yao juu ya kanuni hizi iko vipi? Hebu tueleze bwana Nyala, mmepokea vipi hili shauri? Hizo kanuni ziko tangu elfu mbili kumi na nane hiyo zikuwa bado hazijaingia rasmi kwa ajili ya utekelezaji mpaka hapo Julai ilipofika. Kwa hiyo kama unavyoelewa watu wengi walikuwa hawajijui vizuri, zinatemanini kwa, kwa undani zaidi, mbao zinaoweka na zinatakiwa tu kuando ili ziweze kutengelezeka. Kuna hali ambayo ipo ambayo inatanda, watu wanaona kama ni masuala mapya. Kwa nini yamekuja kwa kipindi hiki, ama nyinyi wenyewe binafsi katika taratibu zenu za uendeshaji wa matangazo yenu, hasa kwa kushirikiana na vyombo vya habari vya kimataifa mmekuwa mkifanya bila kufuata hii kanuni. Uh, kama nilisema tangu elfu mbili kwa wale waliokuwa yani na maleseni mpya, hiyo kanuni zimeweza kupata tangu elfu mbili kumi na nane zilizokuwa zilivyoingizwa na hasa kwenye mambo ya hizi yani kutangaza matangazo kutoka nje ya nchi na mara kwa mara katika mikataba mingi iliyopo inatakiwa kwamba upate kutoka au kutoka kituo ambacho kiko rasmi katika nchi husika, na kikiwa kinafuata kanuni, taratibu na sheria mbalimbali za utangazaji wa kimataifa. Na kama unavyojua kwamba nani mwandishi wa habari au au ambaye anajua ethics zake na na nini habari yote anayoileta inakuwa haina matatizo, kama imeangalia me, mizania zote zinazotakiwa. Na mfano tu, kama sisi na nyie hatujawahi kupata tatizo lolote tangu tuanze kutangaza na nyie. Kwa hiyo sasa, kwenye hizi sheria, ina maana kwamba kitu chochote kukusaidia kukusambaza, ukiwa hapa wewe ndio utakayehusika uliyekubali kusambae, yaani e, nikiwa na maana kwamba ikiwa na maana kwamba chochote utakachokirusha kwenye kituo chako, wewe ndio utakayewajibika. mnajipanga vipi katika kuhakikisha kwamba yale matangazo ambayo yanatoka katika vituo vya kimataifa hayataleta athari kwenu? Ndio, kwanza napenda kukanusha kwamba hizo habari si kweli hizo, kwamba kituo cha kimekubwafainiasio sahihi. kwamba leo hii ndio tuka tunapeleka utetezi wetu wa kimaandishi kwenye kwenye tisu na maamuzi bado kwa hiyo, hukumu yenyewe haijatolewa, kwa hiyo hatuwezi kusema lolote. Na katika utetezi wetu tunauhakika, tunataraji kwamba huenda isiwe kama watu wanavyozani. Tunataraji kupata maamuzi yenye busara, kwa sababu kuna watu walioko pale ni wazoefu, anajua nika nini namtakili na kile ambacho uh, nyinyi mnakiona kama wajibu wenu. Maanake sawa, mmeelezwa kwamba uh, inabidi mjieleze kile ambacho mnaona kwamba mlikuwa sahihi ni wapi. Sasa hapo nitakuwa unajua, kitu kikiwa mahakamani nakin, na nakinakija aji siwezi kusema chochote, kwa sababu naweza nika- nikawa nime mime, mime na kwa hizi kanuni ambazo zimewekwa hivi sasa. Kwa maana hiyo, hivi sasa mnaruhusiwa kutangaza hayo matangazo ya uh, washirika wenu wa kimataifa ama kwa sasa hivi mnasimamisha ama nini ambacho kinaelezwa kwa nyinyi kama uh, watangazaji wa hapo Tanzania? Kwanza ningependa kutoa tena ufafanuzi mwingine mimi kama kaimu mwenyekiti wa <tabu> maaniwamiia umo ya Tanzania mara baada ya kupata hizo taarifa, kama kanuni zimeanza kutumika, kulikuwa kumetokea hali ya taharuki. Baadhi ya wamiliki wa vyombo vya habari walipaniki na kuanza kusimamisha hayo matangazo ya, ya kutoka nje, lakini si sahihi, si kweli. Muda huo nilichukua hatua, nikaenda mana mkurugenzi mkuu wa TCRA. Leo hii na kaongelea ka hilo sana, akalitolea ufafanuzi kwamba watu waendelee kutangaza na waendelee kufata taratibu na na, na, na na kanuni ambazo zimeshawekwa ili waweze, ametoa kama muda kama wiki, ili waweze ku, kujaza fomu zinatakiwa zipitiwe tu ile mikataba watu nayo tayari zi, zi, zionekane. Kuna tarimu zilizowekwa za kujaza na kufata taratibu ili kuendelea kutangaza matangazo kama hayo, si kwamba tusimame, ni kwamba tunaendelea, lakini wakati huo tunaendelea, tufate taratibu mpya zilizokuja, na tujaze zeilika kama mwenye kituo kwamba kinachofata kwa kwa hizi na hizi na, na sheria zilizoweka zinaendelea. Sasa wewe ukiwa kama makamu mwenyekiti wa uh, chama cha wamiliki wa vyombo vya habari Tanzania Moat, je, uh, umeona kuna hali yoyote ambayo inaelezwa kwamba wale ambao wataomba kibali hicho cha ja kurusha uh, matangazo ya vyombo vya kimataifa, kuna hali ya kukubaliwa au kukataliwa? Inavyoonekana kwamba ukifata taratibu na wameisha akuai kutangaza Sudani kama kutokoka na ugumu wote wa kutokuelelea, ila ni kwamba unatakiwa ufahamishwe kwamba iwapo utatokea na tatizo kama hilo, wewe ndio utakayewajibika kama mhalili au kama mtangazaji, kwamba kuna labda taarifa zimetoka za uzushi au nini za uvundezi, ambazo sio taratibu za uandishi wa habari utawajibika ingawa habari ikutoka kwako kwa, lakini kwa, kwa, utaamilika kama wewe, hapa kituo chako kiko hapo. Na kwa hilo sasa, mmejiandaa vipi nyinyi kama labda uh, uamiliki wa vyombo vya habari? Kwa sababu habari zile zinazotangazwa kwenye vipindi ama matangazo ya vyombo vya nje vinaandaliwa wakati nyinyi hamwelewi, na matangazo mengine yanakuja moja kwa moja. Sasa hapa itakuwaje, ndugu wangu? Nafikiri wao ukiwa hapo Sauti ya Amerika, kuna kanuni ama kuna zile nani, police za hapo za jinsi ya kutangaza, unatakiwa ufuate kanuni vipi ili mpaka upate habari na itoke? Na kama mwandishi wa habari, professionalism yangu na unatakiwa utumie vipi ili habari iwe na mizania yote, usiku umebalance story vipi, unafanyaje hii nani ya kutoka, au inacheea? Yani mte wote professionalism na nine ni, ni kitu ambacho ni cha kawaida. Kwa hiyo wasiwe na hofu sana, wamiliki au watendezaji wa, wa mbalimbali, kwa sababu kama wanaohariri walio qualified laini, hizo habari zote zita nufaa na kwenye vyombo kwenye, vingi vya habari tunataraji tuna, tuna kwamba habari kama hizo zitakuwa ziko vizuri na zitazingatia taaluma na kama na ukiwa na watendaji ambao wana taaluma, sidhani kama kutakuwa na jambo ambalo ni geni zaidi ya watu kuwa, kuwa makini zaidi na kuajirika za zaidi. Huyu ni makamu mwenyekiti wa chama cha wamiliki wa, wa vyombo vya habari nchini Tanzania, MOAT, ambaye pia ni naibu mwenyekiti na afisa mtendaji mkuu wa Sahara Media Group, Samueli Nyala. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Katika sehemu hii ya pili tunaelekea nchini Kenya. Kenya, kama ilivyo mataifa mengine ulimwenguni, bado inaendelea kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona ambapo mpaka hivi sasa eh, kwa taarifa zilizopo ni kwamba sekta mbalimbali zimeathirika kwa kiwango cha juu katika swala hili la virusi vya korona, ambapo uh, sekta mbalimbali zile za binafsi na serikali, eh, wafanyakazi wake inaelezwa kwamba vilevile nao wamepata maambukizi ya virusi vya korona, ambapo mpaka hii leo Kenya ikiwa tayari imeshathibitisha kuwa na maambukizo zaidi ya watu eh, elfu ishirini na tano mia moja na thelathini na nane na idadi hii inaweza kuongezeka, kwa taarifa ambazo zipo tayari. Kenya yenyewe imeshafanya vipimo eh, vya korona ikiwa ni zaidi ya watu laki tatu arobaini na mbili elfu na, na mia moja eh, na kuonyesha kwamba ah, basi kuna wengine ambao wamepata amba maambukizo na wengine hawajapata maambukizo lakini wale waliopona mpaka hivi sasa ni jumla ya watu 11,118 na hizi ni takwimu kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la, la Daily Nation la nchini Kenya. Mwenzangu uh, Jason Yakundi, mwanahabari wetu wa Nairobi, amefuatilia uh, ni namna gani ofisi za serikali ya Kenya kwa namna moja manyingine nazo zimeathirika kwa maambukizo hayo ya virusi vya korona. COVID-19 inatishia kukwamisha shughuli za serikali nchini Kenya baada ya wafanyikazi wa serikali wengine wa vio vya juu kupatikana wakiwa na virusi vya korona. Kuongezeka kwa maambukizi ya korona kila uchao sasa imesababisha hofu ndani ya bunge la Kenya, idara za mahakama, wizara kadhaa mashirika ya serikali, ofisi kuu za serikali na mashirika mengine, huku wengi wa waajiriwa wakiwa wanafanya kazi kutoka nyumbani. Maambukizi ya virusi vya korona, ambavyo pia vimeathiri uchumi wa dunia, yaliongezeka Kenya wakati ambapo Rais Uhuru Kenyatta aliondoa amri ya usafiri kutoka na kuingia miji ya Nairobi na Mombasa. Pia ikulu ya rais nayo ishawahi ripoti maambukizi ya virusi vya korona huku ikulu ikibaki imefungwa baada ya wafanyakazi wake wane kuambukizwa korona. Rais Kenyatta amekuwa akiendesha shughuli zake kutoka ofisi iliyo katikati mwa mji ya Harambe. Wafanyakazi wa ikulu nao kwa sasa wanaendelea na, na shughuli zao kutoka ofisi tofauti zikiwemo kwenye majengo ya Kenyatta International Convention na Harambe House Annex. Kulingana na Dr. Mumo Nzau, mtaalamu na mchambuzi wa masuala ya uongozi wa serikali, ni kwamba ofisi nyingi za serikali zitakumbwa na changamoto, lakini kila mbinu itahitajika kutumika kuhakikisha kuwa huduma muhimu zimeendelea. Janga la korona ni janga la kimataifa, na sio afisi za serikali za Kenya peke yake, ni afisi za, za kiserikali katika nchi zingine zote duniani na kama vile afisi za serikali ni binadam vile vile, na huu ugonjwa unawashika binadam, basi kwa hiyo eh, sio jambo la la kufedhehesha au nini kuwa kwamba ati kuna wafanyikazi uh, wa serikali wawili watatu, au eh, kiasi fulani ambao wameathirika. Maanake huu ugonjwa eh, ukimpata mtu, baada ya wiki moja wiki mbili, kwa wale wengi wanapona na kurejelea kazi zao za kawaida. Kwa hiyo e, ndiyo imeweza kutatiza shughuli nyingi ambazo ni za kiserikali na vilevile vile, maasala ya kiuchumi na, na na maisha ya binadamu e, kwa ujumla, mm. Na sio hapa Kenya peke yake, lakini dunia nzima. Kwa hiyo zile e, huduma muhimu kama hapa Kenya tunaita huduma services, ambapo unaweza kwenda katika afisi moja ya serikali ambapo kuna huduma nyingi za mambo ya ya kodi, mambo ya hesabu ya watu you know, ile tunaita na ile ya, ile ya registration of people na nini, na hasa hata kuitokea vifo. Sasa mambo hayo yote lazima serikali ku kuweka e, staka, kuna stakabadhi ambazo zinatakikana na kwa hiyo lazima mtu aende katika ile e, mahala pa huduma, labda ni huduma za uchukuzi, labda ni huduma za leseni na vilevile vile hata za kimatibabu. Lakini cha maana ni kwamba ndio itatatizika, lakini sio kwa kwa kizaidi sana, manake kama vile rais wetu mpendwa Uhuru uh, Kenyatta alivyosema, uh, watu watakuwa wanafanya kazi kwa zamu na kwa hivyo, katika ofisi za serikali ikiwa kuna hali wameathirika, sehemu hili inafanyiwa kusafishwa na kufanyiwa ile fumigation na nini, na watu pia wana, wa, wanapimwa kisha wengine wanaingia na kupishana zamu. Kwa hivyo kazi inafanyiwa kupishana zamu na huku watu wakiendelea kupimwa. Eh, wale ambao wanap, wanapatikana na virusi wanatengwa, wakipona wanarejelea So huo ndo utakuwa mtindo. Kwa hiyo kazi itatatizika, kwa sababu itakuwa sasa labda, e, sio kwa mara sio kwa mara moja yani, uh, you know, ambapo unaweza kupata ile ukienda ile huduma labda unaipata kwa mara moja, lazima kwanza labda upewe appointment uende kwenye mtandao, labda kama ni kule katika shirika la mambo ya usafiri NTSA, unataka leseni kule, ama kwa kare ama wapi ia kule, unaandika nini barua pepe nini, au unapiga simu, kisha unapewa siku yako ambapo utakuja. Na wamekuwa wakifanya hivyo, na inakuwa inaendelea, japo kidogo ile muda umekuwa mrefu wa huduma, sababu ya haya mambo na sio Kenya peke yake, ni nchi zote duniani. Ripoti zinasema kuwa baadhi ya wafanyakazi wa serikali walioambukizwa ni pamoja na maafisa wa vyeo vya juu kwenye tume ya utumishi wa umma, kwenye wizara ya mawasiliano, wabunge wane na wafanyikazi hamsini uma, wa bunge. Ofisi za umma ambazo zimeripotiwa kukumbwa na maambukizi ya korona ni pamoja na bunge, mahakama, wizara ya teknolojia, wizara ya fedha, magereza na tume ya huduma kwa umma kwenye ofisi za tume ya utumishi wa umma, kamishina mmoja alipatikana akiwa na virusi vya korona, na tangu wakati huo ofisi hizo zimebaki zimefungwa. Kwenye wizara ya afya, asilimia ishirini ya wafanyikazi wameambukizwa virusi, huku asilimia kumi na tano wafanyikazi wa tume ya utumishi wa umma wakipatikana wakiwa na virusi vya korona hadi Julai mosi. Sasa serikali ina mipango ya kufanya vipimo zaidi, ikilenga kuwapima wafanyikazi wote kujaribu kubaini virusi vimesambaa kwa kiwango gani. Kupanda kwa visa vya korona katika ofisi za serikali imehusishwa na kukosa nidhamu miongoni mwa wafanyakazi. Mkuu wa tume ya utumishi wa umma Joseph Kinywa kwenye taarifa yake alisema kwamba wafanyakazi wa serikali hawafuati sheria za kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Dr Sajad Vazel, mtaalamu wa madawa ya tiba aliye huko Kanada, anasema itakuwa vigumu kuzuia maambukizi ya hasana ofisini, hivyo itahitajika kuwepo mipango madhubuti. Njia zipo, sio rahisi, lakini ukiona hawa wafanyakazi wakikaa waki mbali zaidi ya mita mbili na wakikuwa wanavaa barakoa wote wakikuwa wanavaa barakoa wanaweza kupunguza uh, chansi za kuambukizwa na virusi vya korona. Lakini vilevile vile, kitu ingine iliyokuwa ni muhimu na tumepata kujua kuhusu ugonjwa huu ni kwamba ukikuwa una ventilation yani, ukikuwa tuseme umekaa nje, nafasi iliyokuwa sio iliyofungwa kama ofisi um, chances ya kupata virusi vya korona inapungua. Of course hiyo haiwezekani kwenye maofisi, na ndio maana unaona wakati ugonjwa ilikuwa inaendelea, nchi nyingi, hata huku Canada walikuwa me, wamefunga mabiashara nini wanaonana sana. Sasa, ya kwanza itabidi kuhakikisha wote waliokuwa wamepata uh, ugonjwa huo walioambukizana na virusi vya korona wote wanahakikisha kwanza wanapona, wanafanyiwa uh, test kwenye maabara kabla kupewa ruksa kurudi kazini. Ya kwanza. Ya pili, hizo eneo au jengo au chumba iliyokuwa watu walikuwa wanafanya kazi na wamekutwa wamepa, wamepata virusi vya korona, inabidi isafishwe, inabidi isafishwe vizuri kwa kutumia blichi na vitu vingineo, ili kuhakikisha kwamba wale virusi watakayokuwa labda wapo kwenye kiti uh, wamekufa. Alafu baada ya hapo ni kuhakikisha watu wanarudi kazini polepole pole, yani huwezi kuwa kwa, kufanya watu warudi kwa pamoja, warudi polepole pole, na na unajua, inabidi ufanye uh, ofisi iendelee bila kuwa na watu wote, ni ngumu, lakini kwa, kwa, kwa sababu kabla korona sisi tulikuwa hatuweki ile mita mbili, sio? Ilikuwa ofisi kama kawaida, mtu anakaa hapa, mwingine nakaa pale lakini wakati wa korona haiwezekani vile, na kama inawezekana kuhakikisha watu wanarudi bila kukuwa ile karibu sana, ndio mtu anakuja wanazungumza wana kazi sawa, lakini kama kila mtu anavaa barakoa alafu wanakaa angalau mita mbili eh, nafasi wakikuwa wanakaa wanafanya kazi zao amna shida. Ni changamoto kubwa hasa ofisi za serikali lakini inawezekana. Mkuu wa utumishi wa umma Joseph Kinywa ameamurisha wafanyakazi wote walio na zaidi ya miaka hamsini na nane na wale walio na magonjwa mengine kufanya kazi kutoka nyumbani wapewe maski, vitakasa mikono na bidhaa zingine za kujikinga. Pia wafanyakazi wote wanaorudi kazini baada ya karantini wanahitajika kuwa na cheti cha afya kuonyesha kwamba hawana virusi vya korona. Maafisa waliojitenga kwa hiari nao watahitajika kurejea kazini baada ya siku kumi na nne kukamilika na hakuna afisa ataruhusiwa kurejea kazini bila kutimiza haya, kwa mujibu wa bwana Kinywa. Pia bwana Kinywa aliwazuia mawaziri kusafiri nje ya Nairobi kwa wiki moja. Wamekuwa wakizuru kote nchini kufufua miradi ya serikali iliyokuwa imekwama na kuzindua mingine mipya kuambatana na mipango ya rais. Asante Jason Nyakundi. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya, ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran kwa kuwa nami.