Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu kwenye habari za jioni, saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harizon Kamau, na mimi ni Sundey Shomari, ikiwa leo ni Jumanne tarehe 11 Agosti mwaka 2020, ambapo tunasikia kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu pamoja na mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Karibuni kwenye baadhi ya matangazo yetu hivi leo. Mwenyekiti wa chama cha wananchi Kafu Profesa Ibrahim Lipumba naye pia amejiunga kwenye kinyaganyiro cha urais kwenye uchaguzi mkuu wa Tanzania wa Oktoba. Baadhi ya ahadi zake kwa wapiga kura ni zipi? Tanzania, naomba mnichague, nichague mimi tu, mimi naweza sana. Watoto watapata ubwagwa nikishawaambia sababu mimi nilisoma chakula, nilikuwa napata shule. Na kwenye habari nyingine, wananchi wa Burundi waliokwama kwenye mataifa ya kigeni baada ya shughuli za usafiri kusitishwa tia janga la korona, sasa waomba serikali yao kuwasaidia kurejea ya nyumbani. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu hapa, Sandey Shomari. Wajumbe maalumu waliotumwa rais wa raisi Afrika Kusini Cyril Ramaphosa kusaidia kutotoa mzozo wa Zimbabwe wamefuta mkutano wao na upinzani baada ya kukutana na rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa. Wajumbe hao wawili walitumwa wiki iliyopita baada ya serikali ya Zimbabwe kukandamiza waandamanaji na kukamata darazeni za wanaharakati na wanasiasa wa upinzani. Chama kikuu cha upinzani MDC kimesema ujumbe wake ulikuwa umejiandaa tangu kulipopata ombi la kukutana na wajumbe hao Jumaatatu, lakini mkutano huo uliahirishwa jana jioni. Wajumbe wa Afrika Kusini wamerejea kwao muda mfupi tu baada ya kukutana na rais Emerson Mnangagwa na ujumbe wake wa chama cha Zanu PF. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo anaanza ziara wiki moja kwenda barani Ulaya, ambapo leo atasimama katika jamhuri ya Chek, ambapo amepangiwa kutoa hotuba na kuwa na mkutano na chakula cha jioni na waziri wa mambo ya nje Thomas Petrichek. Pompeo anatarajiwa kutembelea makumbusho ya kumbukumbu kuhusu -kumbu jukumu la Marekani katika kukomboa eneo hilo wakati wa vita vya pili vya dunia. Safari hiyo ya madiplomasia huyo wa juu wa Marekani inakuja wakati utawala wa Trump ukiangalia kukabiliana na ushindani wa kiuchumi na kijeshi wa Rusia na China huko Ulaya. Pompeo anasafiri kwenda Prague na Pilsen katika Jamhuri ya Czech, Ljubljana Slovenia, Vienna Austria na Warsaw Poland kuanzia Agosti 11 hadi Agosti 15. Atakuwa waziri wa mambo ya nje wa kwanza wa Marekani tangu mwaka 2011 kutembelea Slovenia ambapo atasaini azimio la pamoja juu ya teknolojia ya 5g wakati Washington inapambana hatari na hatari zinazotokana na nchi ya kikomunisti ya China kwenye mitandao ya hali ya juu katika eneo hilo. Rais wa marekani Donald Trump aliondolewa hafla na walinzi wake kutoka kwenye mkutano na vyombo vya habari huko White House siku ya Jumatatu alasiri kwa sababu ya shambulizi la risasi karibu na jengo hilo. Aliporudi kwenye chumba cha mkutano muda mfupi baadaye, Trump alisema kulikuwa na upigaji risasi na mtu mmoja amepelekwa hospitali. Tom Sullivan, mkuu wa idara ya walinzi wa rais, alimtaja mtu huyo aliyepigwa risasi kwani mwenye umri wa miaka 51 ambaye alimwendea afisa usalama na akasema kwamba alikuwa na silaha. Wote kwa pamoja ofisa usalama na yule aliyepigwa risasi walipelekwa hospitali. Sullivan hakutaka kuulizwa maswali yoyote, na maelezo yake hayakueleza kwa kina kama mtu huyo aliyepigwa risasi alikuwa na silaha au la, na kama alijaribu kufyatwa risasi au aina ya majeraha yoyote kwa afisa huyo. Na takriban watu kumi wamefariki dunia katika mapambano baina ya waandamanaji na maafisa wa usalama huko Ethiopia katika eneo la kusini siku ya Jumatatu, maafisa wa usalama wameeleza hayo. Hizi ni ghasia za karibuni kabisa za makundi ya kikabila yanayodai kujitenga. Kennes Bwire anaisoma taarifa kamili. Maandamano hayo yalichochewa na kukamatwa kwa maafisa wa ndani wa eneo hilo na wanaharakati wanaotaka kujitenga katika mkoa mpya na kuwa na uhuru wa kabila la Wolaita. Msemaji wa chama cha upinzani cha Wolaita Movement Party ameeleza mmoja wa wanachama wake alikamatwa pia. Maafisa wa usalama waliopiga risasi na kuwaua takriban watu sita katika mji wa Boditi Jumatatu, mji ulio kilomita 295 kutoka mji mkuu wa Adis Ababa. Afisa mwandamizi wa kituo cha afya cha Boditi, Temesgen Hilina, amesema hivi sasa Ethiopia ina majimbo kumi na takriban makundi 80 ya kikabila. Mfumo wa serikali yao unaruhusu kundi lolote kupiga kura ya maoni, kudai mageuzi ya kutengeneza eneo lake na kujitawala. Lakini utawala uliopita haujawahi kuruhusu kura yoyote ya aina hiyo. Wachambuzi wa mambo wanadai hali ya usalama imezidi kuwa tete katika siku za hivi karibuni katika maeneo mbalimbali ya Ethiopia na hatua za haraka zinatakiwa kuchukuliwa ili kurejesha utulivu nchini humo. Naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mawaziri wa Uingereza na Ufaransa wanakutana leo Jumanne mjini Paris kwa mazungumzo ya haraka juu ya shida inayoongezeka ya wahamiaji katika eneo la Ulaya. Hadi sasa mwaka huu zaidi ya wahamiaji elfu nne wengi wao kutoka Afrika Mashariki, Afrika na Mashariki ya Kati wamejaribu kuvuka kutoka Ufaransa kwenda Uingereza kwa boti zilizojaa au mashua za kutengenezwa kienyeji ikiwa ni pamoja na karibu watu mia saba katika wiki iliyopita. Kuongezeka kwa wakimbizi hao wanaowasili kunapelekea mawimbi ya kisiasa. Wakizungumza na waandishi wa habari huko London siku ya Jumatatu, Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson aliahidi kuchukua hatua lakini kwa ufafanuzi kidogo. Rais wa Russia Vladimir Putin anasema nchi yake imekuwa ya kwanza ulimwenguni kuidhinisha rasmi chanjo mpya ya COVID-19. Rais Putin alitangaza maendeleo hayo wakati wa mkutano na mawaziri wa serikali yake siku ya Jumanne, ambapo ulionyeshwa moja kwa moja kwenye televisheni ya serikali. Viongozi wa Rusia wamesema kwamba wafanyakazi wa afya, walimu na makundi mengine yaliyo katika hatari watakuwa wa kwanza kupewa chanjo hiyo. Naibu Waziri Mkuu Tatiana Golikova alisema kuwa chanjo kwa madaktari inaweza kuanza mapema mwezi huu. Putin alisema ana matumaini Russia hivi karibuni itaanza kuzalisha chanjo nyingi kwa umma. Wamisri wameanza kupiga kura kwa ajili ya baraza la Senate ambalo lilifufuliwa baada ya kura ya maoni ya katiba ya mwaka jana. Upigaji kura wa leo Jumanne wameshuhudia wanachama mia mbili watachaguliwa na umma kuingia katika bunge la juu ambalo lina jukumu la ushauri na nguvu chache rasmi. masaidi ya milioni mia moja wa Misri wanastahili kupiga kura kulingana na shirika la habari la serikali Mina. Waziri mkuu wa Trinidad mm na Tobago, Keith Rowley alitangaza mm Jumatatu usiku chama chake tawala cha National Movement kimeshinda uchaguzi mkuu Akizungumza katika mkutano na wafuasi wake huko Port of Spain, Trinidad, Rawli alisema PNM ilishinda viti 22 kati ya 41 vilivyokuwa vikigombaniwa vikali katika uchaguzi huo. Rawli alisema chama kingine kikuu United National Congress, UNC, kilishinda viti 19 vilivyobaki. Tume ya Taifa ya Uchaguzi na Mipaka, EBC, nchini humo inatarajiwa kutangaza matokeo rasmi siku ya Jumanne. Ushindi katika uchaguzi huu utaongeza utawala wa miaka mitano wa Rauli kama waziri mkuu. Wapiga kura kutoka jamhuri pacha walisema ufisadi na janga la korona ni masuala makuu yanayowatia wasiwasi. unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kwa kutoka hapa Washington DC. Joto la uchaguzi mkuu nchini Tanzania linaendelea kushika kasi huku kukishuhudiwa idadi kubwa ya wagombea wa nafasi ya urais wanaoendelea kujitokeza. Basi mwenyekiti wa chama cha wananchi cha kaf Profesa Ibrahim Lipumba naye pia amejitosa kwenye kinyang'anyiro hicho na kufanya idadi ya jumla ya wagombea waliochukua fomu kufikia 14, hadi sasa. George Njogopa ana taarifa zaidi kutoka Dar es Salaam. Kila kukicha idadi ya wale wanaojitokeza katika kinyanganyiro hicho cha kuwania urais katika uchaguzi wa mwezi Oktoba imekuwa ikiongezeka, hali inayoashiria kwamba huenda uchaguzi, wa, wa, kwa uchaguzi wa mwaka huu ukawa na idadi kubwa zaidi ya wagombea tangu kurejeshwa kwa mfumo wa vyama vingi miongo kadhaa iliyopita. Katika uchaguzi uliopita wa mwaka elfu mbili na kumi na tano wanasiasa nane ndio ndiyo walijitokeza katika kinyang'anyiro hicho, lakini safari idadi hiyo inaonekana kupindukia. Mwenyekiti wa chama cha Kafu Profesa Ibrahim Lipumba, ambaye amekuwa akijitokeza katika nafasi hiyo mara kwa mara, leo ameingia tena katika orodha hiyo, akichukua fomu na kutaja vipaumbele vyake. Akizungumza muda mfupi baada ya kukabidhiwa fomu hiyo akiwa na mgombea wake mwenza, Profesa Lipumba amesema iwapo chama chake kitashinda katika uchaguzi huo, ajenda yake ya kwanza atakayoanza nayo ni, ku... ni kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Kwa nini tunahitaji kufanya hivyo? tunahitaji kufanya hivyo ili lile zoezi la kupata katiba yenye misingi mizuri ya demokrasia liweze kufanikiwa na kama taifa tuweze kuwa na dira ya pamoja ambapo vyama vyote vinaitazama hiyo dira kwamba ndiyo dira inayoongoza taifa letu. Lakini huu ni mwaka wa elfu mbili na ishirini, jumuiya ya kimataifa ikiwemo Tanzania imejiwekea malengo malengo ya kuweza kutokomeza umaskini katika nyanja zake zote ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Mbali ya Lipumba aliyechukua fomu hii leo, pia mwenyekiti wa chama cha chauma Hashim Rungwe naye pia amefika mbele ya tume hiyo na kukabidhiwa fomu. Amesema moja ya vipaumbele vyake ni kuhakikisha anasambaza chakula bure kwa wanafunzi wa shule za msingi. Tanzania, naomba mnichague. Nichague mimi tu, mimi ninaweza sana Babu, watoto watapata ubwawa no, nikishawaambia, uh-huh. Sababu mimi nilisoma chakula, nilikuwa napata shule tayari. Wagombea wengine kama mwenyekiti wa CCM Rais John Magufuli, makamu mwenyekiti wa Chadema Tundu Lissu na mshauri wa chama cha ACT Wazalendo Bernard Membe wamechukua fomu na kujitambulisha kwa wanachama wao wagombea hao wako katika maeneo mbalimbali wakikusanya saini za wadhamini wao. Tume ya Taifa ya Uchaguzi imesema uchaguzi wa mwaka huu utafanyika Oktoba 28, na siku ya Jumatano, ikiwa ni tofauti na chaguzi nyingine zilizopita zilizokuwa zikifanyika mwishoni mwa juma. Kampeni za uchaguzi huo zinatarajiwa kuanza Agasti 26 na kukoma Oktoba 27, siku moja kabla ya uchaguzi wenyewe na wakati huu macho ya wengi yanaendelea kupelekwa kwa chama tawala CCM ambacho bado hakijatangaza majina ya wagombea wake wa ubunge. Mchakato wa kura za maoni ulioendeshwa hivi karibuni ulitawaliwa na kashfa za rushwa, hivyo wachambuzi wengi wa mambo wanasubiri kuona namna chama hicho kitakavyoweza kulishughulikia jambo hilo wakati wa kupitisha majina ya wagombea hao. Ninaiarifu kutoka Dar es Salaam ni Joho Chinjokopa. Yote haya ni kupitia idhaa ya ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Raia takriban 400 kutoka Burundi waliokuwa ziarani katika nchi za kigeni na hasa katika mji wa Kigali na Dubai, ambao wameshindwa kurejea makwao kutokana na janga la korona, wametaka viongozi wa serikali kuwasaidia kurudi nyumbani, licha ya mipaka ya Burundi na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Bujumbura kuendelea kufungwa katika jitihada za kujiepusha na maambukizi ya virusi vya korona. Mwenzetu John Marie Vianney anatulipotia zaidi akiwa Rwanda. Raia wa Burundi 134 waliokwama katika nchi ya Rwanda kufuatia hatua ya kufungwa mipaka kati ya nchi ya Burundi na Rwanda ili kukabiliana na maambukizi ya maradhi ya janga la COVID-19 wameandamana siku ya Jumatatu hii mbele ya ofisi ya ubalozi wa Burundi mjini Kigali. Warundi hao wametaja kuwa waliandikia barua ubalozi wa Burundi nchini Rwanda tarehe 7 Julai ili warahisishiwe kurudi katika nchi yao ya Burundi bila mafanikio yoyote. Warundi hao wanajumuishwa na, na raia wa kawaida ambao walijikuta ndani ya ardhi ya Rwanda wakati mipaka ilifungwa kufuatia mlipuko wa virusi vya korona. Baadhi ya raia hao wa Burundi ni wanafunzi waliokuwa wakielimishwa katika shule za Rwanda. Wengine waliwasili nchini Rwanda kutokana na sababu za kiafya ili kupewa matibabu na kuna wale ambao walikuwa katika shughuli zao za kawaida za kikazi. Raia wa Burundi wamehakikisha kuwa wanakabiliwa na hali duni ya kimaisha na wamelani kwamba serikali imeshindwa kuwarejesha raia wa kawaida wakati inaendelea kuwatolea wito wa wakimbizi kurejea makwao. Itafahamika kuwa tokea mwanzoni mwa mwezi huu wa Agosti, kampuni ya ndege ya Rwanda, Rwanda Air, ilianzisha tena safari zake za anga na nchi kadhaa za Afrika na Ulaya, lakini safari kutoka mjini Kigali kuelekea mjini Bujumbura ziliendelea kusitishwa. Hayo yakiarifiwa, Warundi wengine takriban 250 waliokwama mjini Dubai katika Falme za Kiarabu za Emirates ajili ya athari za virusi vya korona, wamewataka pia viongozi wa Burundi wawarahisishie kurudi katika nchi yao ya asili, kama anavyothibitisha Edi Kevin, mwakilishi wa raia hao wa Burundi wa mjini Dubai na, Warundi, bababa, na tamu, wa mbele, nwababu, bababa. ni takriban Warundi mia mbili na hamsini. Kundi la kwanza ni la watu waliokuwa katika shughuli za kibiashara. Wengine ni Warundi waliokuja kutafuta ajira wakiwa na visa ya miezi michache. Wote hao walikwama mjini Dubai ajili uwanja wa ndege wa mjini Bujumbura ulifungwa kutokana na janga la COVID-19. Kile wanachoomba serikali ya Burundi ni kuwarahisishia kurudi nchini. <tabu> Saba, ya chuko, tokea visa vya kwanza vya janga la covid-19 kujitokeza nchini burundi mwishoni mwa mwezi wa machi mwaka huu 2020 serikali ya burundi ilichukua hatua kuifunga mipaka yake ya ardhi na uwanja wa ndege wa kimataifa wa mjini bujumbura hali ambayo ilipelekea warundi wengi kujikuta wamesalia katika nchi mbalimbali za jumuiya ya afrika mashariki na hata katika nchi za ulaya na marekani unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc kumbuka yote pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com mataifa ya kiarabu yanaendelea kusaidia lebanon kifedha na misaada mingine ya hisani kufuatia mlipuko mkubwa uliotokea wiki iliyopita kwenye bandari mjini beirut na kutekeleza majengo mengi ya kibiashara pamoja na makazi ya raia. Lakini wachambuzi katika kanda ya mashariki ya kati wanasema misaada hiyo inayotolewa inatolewa bila kupitia kwa serikali ya Lebanon na itawadhoofisha viongozi wa taifa hilo ambao wamekuwa wakilaumiwa kwa uongozi mbaya na pia utumizi mbaya wa fedha. Ripoti iliyoandaliwa na mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Aman, Del Gavlak, inasomwa hapa na Patrick Nduimana. Nchi za Kiarabu zikiwemo Jordan, Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu na nyingine zilituma tani za misaada ya chakula, dawa, vifaa vya matibabu na timu za madaktari pamoja na hospitali za muda kuwasaidia wananchi wa Lebanon walioathirika vibaya na mlipuko ulioua zaidi ya watu mia mbili na kuwaacha maelfu bila makazi. Iraki ilituma lita laki nane za petroli kusaidia kuendesha jenereta za umeme. Qatar ndiye muhisani mkubwa kwa kutoa mchango wa dola milioni hamsini kati ya dola milioni mia mbili tisini na saba zilizoahidiwa na wafadhili wengine wa kimataifa. Mchambuzi wa masuala ya siasa, raia wa Jordan Labib Kamhawi ameiambia Sauti ya Amerika kwamba nchi za Kiarabu za madhehebu ya Kisuni zinafanya makusudi kwa kupeleka msaada moja kwa moja kwa raia bila kupitia wanasiasa wa Lebanon wanaotuhumiwa kwa rushwa. Kutopitisha msaada kwa serikali ya Lebanon kunaidhoofisha serikali hiyo na kusababisha mashaka juu ya uhalali na uaminifu wake. Hii inaweza kutumiwa kama njia ya kudhoofisha hali ya Lebanon na kufungua uwezekano wa vita vya wenyewe kwa wenyewe au kuigawa Lebanon. Serikali ya Lebanon imejiuzulu kufuatia mlipuko huu wa wiki iliyopita kwenye bandari ya mjini Beirut, mawaziri wengi wakitangaza kuachia ngazi na wengine wakielezea nia yao ya kujiuzulu. Mwandishi wa habari Baria Alamudin na wengine wanaoripoti kwenye gazeti litolewalo kila siku nchini Saudi Arabia la Arab News wanasema hakuna hata mtu mmoja katika kanda ya Mashariki ya Kati atakayedanganywa na kundi la Lebanon la wanamgambo wa kishiha wenye nguvu la Hezbollah linaloungwa mkono na Iran. Kundi hilo linaaminika kutawala kwenye serikali ya Lebanon, kudhibiti bandari za Lebanon, viwanja vya ndege na mipaka, na lina mazoea ya kuhifadhi silaha zake katika maeneo yenye watu wengi na kuwafanya binadamu kama ngao dhidi ya mashambulizi ya anga ya Israel yasiyoweza kuepukika. Alamdin anasema kiongozi wa Hezbollah Hassan Nasrallah anakerwa na kukana kuhusika kwa kundi lake katika mlipuko huo. Alamudin ameongeza kuwa hata kama Hezbollah haikuhusika kwa kuhifadhi kemikali za kutengeneza silaha katika hala, ilishindwa kutoa tahadhari juu ya hatari za kemikali hizo, wakati inazidi kudai kwamba ipo kwa ajili ya kulinda Lebanon. Hali ya Lebanon imezorota kwa haraka na kufanya kila mtu kusema kwamba ni lazima yafanyike mageuzi ya kina ili kuliokoa taifa hilo, Alamudin ameonya. Mchambuzi Kamhawi anasema serikali ya Lebanon tayari inajiondoa yenyewe kufuatia kujiuzulu kwa mawaziri na wabunge pamoja na vitisho vilivyotolewa na Nasrallah kwa mtu yeyote anayejaribu kuituhumu Hezbollah kuwa ndio ilihusika na mlipuko huo, iwe moja kwa moja au isiwe moja kwa moja. Japokuwa wengi hawataki kuona mzozo ukizuka tena, wananchi wa Lebanon wataweza kushikana mikono na kuachana misimamo ya madhehebu ya kidini ili kuungana Labda hakuna mgawanyiko mkubwa ngazi ya chini, lakini upo kwenye ngazi ya juu. Ikiwa kwa mfano Wakristo na Wasuni hawawezi kuondokana na Hezbollah na ushawishi wake ulio juu ya serikali, nadhani wataingia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Alamdini anaonya kwamba ni kwa faida ya Nasralah kuziona ishara mbaya na kutambua kwamba majaribio ya kuitawala Lebanoni yameshindwa na amesaidia kuunganisha wananchi dhidi ya utawala. Patrick Ndima na VOA Washington. Katika dunia ya wanawake, tunazungumzia timu ya wanawake walinzi wa hifadhi katika mbuga ya taifa ya wanyama nchini Kenya ya Amboseli. Timu hii inavunja utamaduni uliozoeleka kuwa kazi hiyo hufanywa na wanaume, lakini janga la COVID-19 limefanya kazi yao kuwa ngumu, kwa vile kesi za wanaowinda wanyama kwa ajili ya chakula nazo zimeongezeka, na wakati huo huo kuna masharti ya kusafiri ili kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Mwenzangu Adija Riami anasoma ripoti kamili. Timu ya wanawake hao walinzi wa, wa, wa hifadhi inajulikana kama timu Lioness nchini Kenya. Ni kikosi ambacho kiliundwa mwaka elfu mbili kumi na saba na mfuko wa kimataifa wa hifadhi ya ustawi wa wanyamapori chini ya timu ya usalama wa timu boma wildlife. Azma yao kubwa ni kuwasaka majangili kwa lengo la kulinda hifadhi ya wa wanyamapori wanawake hawa wameachana na utamaduni uliozoeleka wa mfumo dume katika jamii ambapo wanaume ndio wenye majukumu makubwa ikiwa ni pamoja na kufanya maamuzi mengi. Puriti Amselet, mlinzi wa hifadhi mwenye umri wa miaka ishirini na nne, anasema anakatishwa tamaa na jamii dhana our... iliyopo katika jamii. Mimi kama mwanamke kuwa mlinzi wa hifadhi kwanza, wanaamini sitaweza kazi hii kwa sababu mimi ni dhaifu na wanaamini kuwa wanawake kazi yao ni kubeba mimba na kujifungua, kufanya kazi, kufanya kazi za nyumbani, kuwahudumia watoto, kutafuta kuni, kukamua ng'ombe maziwa. Kwa hiyo wanapotuona kufanya kazi hii hawaamini kama tunaiweza, wanadhani kazi hii ni kwa ajili ya wanaume. Kwa hiyo wanatukatishia tamaa kuwa hii si kazi yetu, hatuna haja ya kufanya kazi hii. Lakini tumewaelezea tutaifanya na tutafanikiwa. Kamanda Patrick Papatiti anasema wanawake ni vyema wameachiliwa huru na jamii na kujiunga katika kundi la wanahifadhi 68 ambao hivi sasa wanafanya doria katika hifadhi ya taifa ya Amboseli. The challenge was the perception. Changamoto ilikuwa ni mtazamo. Changamoto ilikuwa ni imani katika kuwaweka wanawake kwenye nafasi ya uongozi hii inawaweka wanawake katika nafasi ya kufanya kazi pamoja na wanaume. Hawa ni wasichana vijana ambao wameachiwa na jamii, wameachiliwa na familia zao kwenda kufanya kazi na kundi la wanaume 68. Team Lioness inalinda ardhi ya jamii ya wa wamasai kuzunguka hifadhi ya taifa ya Amboseli. Kwa mujibu wa Papa Titi, kikosi hicho kimekuwa na mafanikio katika kukusanya habari na kusuluhisha mizozo, pengine vizuri zaidi kuliko wanaume wenzao. Lakini walinzi wa hifadhi wanawake wanatakiwa kuwa katika hali ya tahadhari kubwa katika miezi ya karibuni, kwa vile kesi za uwindaji wa wanyama pori zimeongezeka. Maisha katika jamii za Wamasai yamekuwa yakitishiwa na janga la virusi vya korona, baadhi ya watu wakigeukia uwindaji wa nyama msituni kwa ajili ya mlo kwa familia zao. Kazi yetu imekuwa ngumu zaidi kuliko hapo kabla, kwa sababu kile ambacho kilikuwa kikifanya wakati huo ni kile ambacho kinafanyika hivi sasa. Tunafanya kazi kubwa zaidi kuliko hapo zamani. Eneo ambalo tulikuwa tunaishughulikia kabla ya janga, hivi sasa tunafanya kazi katika eneo kubwa zaidi kwa sababu kazi imeongezeka kwa vile, kuna suala la wawindaji wa wanyama kwa ajili ya chakula, kwa vile hakuna watalii ambao walikuwa wakiwazuia shanga, ili kukidhi mahitaji ya kifamilia. Kwa hiyo hivi sasa wanategemea nyama ya porini. Hofu ya kukumbwa na virusi vya korona imekuwa ni jambo la kawaida na imefanya kazi ya kukusanya habari kuwa ngumu zaidi, anaelezea mlinzi wa hifadhi Sharon Nakinyi mwenye umri wa miaka ishirini na moja. Korona venye ilipokuja community kawa tunakaa distance na wao so hatuwezi pata information from them, ya yeah, na kwa maana uki, ukienda kwa community maybe utapata korona na and that's why tunaweza tulikuwa tunakaa mbali nao kiasi. Masharti ya kusafiri kwa sababu ya virusi vya korona pia yamefanya timu kukaa kwa kipindi cha takriban miezi minne bila kuziona familia zao. Khadija Riyami, VOA, Washington. Kabla ya kufunga matangazo yetu hivi leo, kwanza tupate muktasari wa habari. Wajumbe maalumu waliotumwa rais wa raisu Afrika Kusini Cyril Ramaphosa kusaidia kutatua mzozo wa Zimbabwe wamefuta mkutano wao na upinzani baada ya kukutana na rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa. Wajumbe hao wawili walitumwa wiki iliopita baada ya serikali ya Zimbabwe kukandamiza waandamanaji na kukamata darazeni za wanaharakati na wanasiasa wa upinzani. Chama kikuu cha upinzani MDC kimesema ujumbe wake ulikuwa umejiandaa tangu kilipopata ombi la kukutana na ujumbe hao Jumatatu, lakini mkutano huo uliakhirishwa jana jioni. Wajumbe wa Afrika Kusini wamerejea kwao muda mfupi tu baada ya kukutana na Rais Emerson Mnangagwa na ujumbe wake wa chama cha Zanu PF. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo anaanza ziara wiki moja kwenda barani Ulaya, ambapo leo atasimama katika jamhuri ya Chek ambapo amepangiwa kutoa hotuba na kuwa na mkutano na chakula cha jioni na waziri wa mambo ya nje Thomas Petrichek. Pompeo anatarajiwa kutembelea makumbusho ya kumbukumbu kuhusu kumbu jukumu la Marekani katika kukomboa eneo hilo wakati wa vita vya pili vya dunia. Safari hiyo ya madiplomasia huyo wa juu wa Marekani inakuja wakati utawala wa Trump ukiangalia ukabiliana na ushindani wa kiuchumi na kijeshi wa Rusia na China huko Ulaya. Pompeo anasafiri kwenda Prague na Pilsen katika jamhuri ya Czech, Ljubljana Slovenia, Vienna Austria, na Warsaw Poland kuanzia Agosti 11 hadi Agosti 15. Atakuwa waziri wa mambo ya nje wa kwanza wa Marekani tangu mwaka 2011 kuitembelea Slovenia ambapo atasaini azimio la pamoja juu ya teknolojia ya 5G wakati Washington inapambana hatari na hatari zinazotokana na nchi ya kikomunisti ya China kwenye mitandao ya hali ya juu katika eneo hilo. Rais wa Marekani Donald Trump aliondolewa hafla na walinzi wake kutoka kwenye mkutano na vyombo vya habari huko White House siku ya Jumatatu alasiri kwa sababu ya shambulizi la risasi karibu na jengo hilo. Aliporudi kwenye chumba cha mkutano muda mfupi baadaye, Trump alisema kulikuwa na upigaji risasi na mtu mmoja amepelekwa hospitali. Tom Sullivan, mkuu wa idara ya walinzi wa rais, alimtaja mtu huyo aliyepigwa risasi kwani mwenye umri wa miaka 51, ambaye alimwendea afisa usalama na akasema kwamba alikuwa na silaha. Wote kwa pamoja, ofisa usalama na yule aliyepigwa risasi, walipelekwa hospitali. Sullivan Hakutaka kuulizwa maswali yoyote na maelezo yake hayakueleza kwa kina kama mtu huyo aliyepigwa risasi alikuwa na silaha au la, na kama alijaribu kufyetwa risasi au aina ya majeraha yoyote kwa afisa huyo. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi Mary Mgawe, produsa Daniel Brown, langu jina langu Harrison Kamau ikishirikiana na mwenzangu hapa Sandey Shomari, kwa pamoja tukikutakia usiku mwema.