Sunday on the Voice of America. Ni saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati, hapa Washington DC, Marekani ni saa nane kamili mchana. Habari kuu za dunia kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Nchi saba za Afrika zimetangaza mpango wa kuanza kutoa vipimo ambavyo vitabaini iwapo watu wamepata kinga yao ya mwili wenyewe baada ya kupata maambukizi ya virusi vya korona, wakati zinabuni njia za kuzuia kiwango cha maambukizi barani Afrika. Nchi hizo ni Liberia, Sierra Leone, Zambia, Zimbabwe, Kamerun, Nigeria na Moroco. Nchi za Magharibi zinafanya vipimo hivyo kujua kiwango cha maambukizi kwa matumaini kwamba habari zinazokusanywa zitasaidia katika kufungua shughuli za uchumi. Kufikia sasa jumla tisa nukta nne ya vipimo milioni 9.4 vya virusi vya korona vimefanyika Afrika. Kuna imani kwamba huenda idadi ya watu ambao wameambukizwa virusi hivi Afrika ni ya juu zaidi kuliko inavyojulikana kutokana na kiwango cha chini cha upimaji. Hadi sasa Afrika imerekodi vifo 24113 kutokana na virusi vya korona. Jumla ya watu milioni moja wameambukizwa virusi hivyo. Jeshi la Msumbiji limesema kwamba mapigano yanaendelea ili kuikomboa bandari muhimu ya Msumboa de Praya, huku ripoti zikisema kwamba makundi wa wa ya wapiganaji wa kiislamu yameteka bandari hiyo. Jeshi limesema kwamba mashambulizi yanaendelea kuwashinda wapiganaji hao wanaotumia wakazi wa, wa, wa sehemu hiyo kama ngao yao. Mapambano yameripotiwa katika siku chache zilizopita kati ya wanajeshi wa serikali na kundi la wapiganaji katika bandari kaskazini mwa Msumbiji ambako kuna utajiri wa gesi. Katika miezi ya hivi karibuni, kundi la wapiganaji lenye uhusiano na kundi la Islamic State limeteka nyara miji kadhaa na kusababisha maelfu ya watu kutoroka makwao. Tanzania imesema kwamba itaanza mashambulizi dhidi ya wa wapiganaji hao katika msitu unaopakana na Msumbiji. Watoto watatu wameuawa na watu wengine wanne kujeruhiwa katika shambulizi la guruneti leo asubuhi katika mtaa mmoja ulio nje ya mji mkuu Bujumbura nchini Burundi, kulingana na wavuti wa habari wa SOS Media. Shambulizi hilo limetokea saa tatu asubuhi saa za Burundi, katika mtaa wa Rubirizi kaskazini mwa nchi. Ripoti zinasema kwamba washambuliaji walilenga nyumba ya kinyozi na duka Walioshuhudia tukio hilo wanasema kwamba watoto waliofariki walikuwa wanatazama televisheni. Video zinazosambazwa kwenye mtandao wa kijamii wa WhatsApp unaonyesha watu waliojeruhiwa, wengi wao wakiwa vijana. Mkuu wa polisi wa Burundi amethibitisha shambulizi hilo na kusema kwamba washukiwa watatu wamekamatwa huku uchunguzi ukiendelea. Hili ni shambulio la kwanza baya kutokea tangu Rais Evariste Ndayishimiye kuchukua hatamu za uongozi Juni kumi na nane mwaka huu. Kiongozi wa ngazi ya juu katika chama cha Muslim Brotherhood Esam El Rian amefariki akiwa kizuizini mjini Kairo baada ya kupata mshtuko wa moyo. Erian ambaye alikuwa na umri wa miaka 66 alikuwa naibu wa kiongozi wa chama cha kupigania uhuru na haki nchini Misri na alikamatwa na kuzuiliwa katika msako dhidi ya viongozi wa chama hicho kilipolazimishwa kuondoka madarakani mwaka elfu mbili kumi na tatu. Amekuwa akizuiliwa katika gereza la Tora mjini Cairo pamoja na wanachama wengine wa ngazi ya juu wa Muslim Brotherhood. Ameshtakiwa na kuhukumiwa katika kesi tofauti kuhusiana na maandamano yaliyosababisha mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na moja. Arian alikuwa anatibiwa katika hospitali ya gereza hilo la Tora alipopata mshtuko wa moyo na kufariki na Israel na Umoja wa Falme za Kiarabu yamefikia makubaliano ya kihistoria kwa ajili ya amani na ambayo yatarejesha uhusiano mzuri na dhabiti kati ya mataifa hayo. Makubaliano hayo yamesimamiwa na rais wa Marekani Donald Trump. Chini ya makubaliano hayo Israel imekubali kufutilia mbali mipango yake ya kuruhusu sehemu za ukanda wa magharibi kujitawala kulingana na maafisa wa White House. Mkataba huo wa amani ni matukio ya mazungumzo ya muda mrefu kati ya Israeli na Umoja wa Falme za Kiarabu ambayo Marekani ilisaidia kufikia makubaliano. Makubaliano yamefikiwa Alhamisi katika mazungumzo kwa njia ya simu kati ya Rais Donald Trump, waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu na mfalme wa Abu Dhabi Mohamed bin Zayed. Nakomea hapo kwa sasa. Mimi ni Kenneth Bwire kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Katika matangazo ya kwa undani, tunaanza kuangazia siasa za Marekani kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika baadaye Novemba mwaka huu, hasa leo tukiwaangazia wagombea wenza wa chama cha Republican na Democrat, Bi Kamala Harris pamoja na makamu wa rais Mike Pence namna e, ambavyo wanaweza kuchangia e, ushindi ama kutoshinda kwa wagombea urais, yaani bwana Joe Biden na rais Donald Trump katika uchaguzi wa baadaye, ninayokualika mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Lakini katika sehemu ya pili tutaangazia e, hali jinsi ilivyo ya haki za binadamu, hasa baada ya shirika la Amnesty International kutoa vitu kumi ambavyo vinapaswa kushughulikiwa na serikali mpya ya Burundi ninayokaribisha kama nilivyokuambia, mimi ni idiknknam. Katika kuundani tunaanzia leo hapa nchini Marekani hivi sasa heka heka za kuelekea katika uchaguzi utakaofanyika baadaye zinazidi kupamba moto, hasa ikizingatiwa kwamba safu ya wagombea imekamilika kamili. Uh, raisi eh, Donald Trump yeye anatarajia kuwa na mgombea mwenza ambaye ni makamu wake wa rais wa hivi sasa, bwana Mike Pence, lakini kwa mgombea wa chama cha Democrat bwana Joe Biden ambaye, eh, juma hili ametangaza mgombea mwenza kuwa ni bi Kamala Harris. Hivi sasa mjadala mkubwa unaendelea kuhusu nafasi za hao wagombea wenza wanavyoweza kuchangia ushindi au la katika e, uchaguzi unaokuja kwa wagombea hao wawili e, ambao watachuana vikali katika uchaguzi wa baadaye mwaka huu. Ikumbukwe e, Bi Kamala Harris amewahi kuwa mgombea uraisi wa chama eh, ndani ya chama cha Democrat, lakini alijitoa katika hatua za awali eh, ambapo mchakato huo ulienda na kumtangaza bwana Joe Biden. Hali kadhalika Rais Donald Trump na uh, imeshafahamika kwamba anaendelea eh, kuwa na mgombea wake mwenza bwana Mike Pence. Sasa leo katika matangazo ya kwa undani, tunawaangalia hawa wagombea wenza ama wagombea umakamu wa rais wa Marekani Bi Kamala Harris, Mike Pence, na bwana Mike Pence, nafasi zao wao ni kina kina nani? E, yale ambayo yanayoonekana yanaweza kuchochea ushindi kwa wagombea wa urais hali kadhalika, na vile ambavyo vitu vinavyoonekana kwamba vinaweza vikaleta, uh, msuku msuko au changamoto za hapa na pale katika ugombea wa urais wa uchaguzi wa baadaye mwaka huu. Basi tukianza kumwangazia, uh, bi Kamala Harris, nimezungumza na profesa David Monda kutoka jijini New York, na kwanza kabisa nikataka kufahamu kile ambacho yeye anaweza kutueleza. Je, uh, bi Kamala Harris ni uh, mwanasiasa wa namna gani? Hasa, mimi kwa maoni yangu ni mwanasiasa shupavu uh, ni mwanasiasa aliyeanza maisha yake ya kisiasa kule jimbo la California, alikuwa kwenye uh, idara ya haki, na alikuwa uh, waziri mkuu kwenye idara ya haki kule California na baadaye ni kama ametawazwa kuwa mgombea mwenza kwenye tikiti la wanademokrat upande wa bwana Joe Biden, na ameweza sasa kuweza kudundadunda kwenye ile sakafu ya kisiasa ya ki, kimarekani kwa majimbo yote, uh, hali ya kisiasa kitaifa. Kwa hivyo kwa wakati huu nafikiria uh, anachangia kwa upande uh, viwango viwili Upande mmoja ni mwanamke, kwa hivyo ataongeza motisha kuweza kuwaleta wanawake na wale wanawake weusi kujaribu kumpigia debe bwana Biden. Na pia upande mwingine, umri wake ni umri ule wa chini wa miaka hamsini na tano ukilinganisha na ule umri mkubwa wa bwana Biden. Kwa hivyo anaongeza, ana ile motisha kwenye tikiti ya upande wa wanademokrati. Kile ambacho unaona kinamfanya ama, e, unaweza ukasema kwamba uwezo wake ambao unaweza ukamuuza hasa ni nini kwenye uchaguzi huu? Nafikiria ni vitu viwili hivi. Cha kwanza, vile nimesema ni mwanamke ambaye ni asili ya kihindi na kijamaika, yaani mweusi wa kutoka Jamaika. E, ni mwanamke pia kwa kiwango kile na pia anatoka kwenye jimbo kubwa la California na hata ingawa sana sana jimbo la California huwa linapigia kura wanademokrat, lakini ni muhimu kwa uh, uwezo wake wa kuweza kuongezea watakaochangia hela na rasilimali kwa uchaguzi wa bwana Biden. Uh, kwa hivyo anachangia, anachangia kwa hizo njia mbili kwa kile ambacho unaweza kutueleza, mm-hmm, huko nyuma ambacho ameweza kukifanya uh, na kuwa labda anaweza kawa ndiyo chachu ya kusema kwamba uh, B Harris amewahi kufanya moja mbili tatu katika kutekeleza majukumu yake, kwa maana hiyo inaweza ikamfanya akawa wa makamu mzuri wa rais wa Marekani. Nafikiria, eh, kwa hali ya kisiasa aliyoyafanya California yanamsaidia na lakini pia yanadhofisha yana hali yake ya kisiasa kwa viegezo viwili. Upande mmoja vile alikuwa mwanasheria kule California, kuna shutuma ya kwamba aliweza kuwafunga watu wengi, hususan idadi ya watu weusi ukilinganisha na takwimu zao kwenye, eh, kwenye umma hapa Marekani. Aliweza kuwaingiza wale walio wachache wengi gerezani. Kwa hivyo kuna shutuma upande huo ya kwamba aliweza kuongeza ile dhana au ule ukiukaji wa haki za weusi. Uh, vile alikuwa kwenye siasa za California, vile alikuwa uh, waziri kule California, lakini pia kwa uzoefu wake wa kuweza kuchangia na kuwaleta wadau wengi kuweza ku, kuongeza hela kwa kwa chama kuweza kumwongezea hela. Bwana Biden atasaidia kwa njia hiyo, na pia atasaidia pia kwa ile njia ya kuweza kuhakikisha kwamba kwa historia ya kimarekani ya kwamba kuna mwanamke ataweza kuwa mgombea mwenza na kufaulu e, wamejaribu mara mbili enzi za uh, Walter Mondale Geraldine Ferraro, haikufua dafu enzi za John McCain na mwanamke alikuwa kule Sarah Palin, haikufua dafu. Kwa hivyo, kwa wakati huu kuna ile dhana ya kwamba pengine ni hali ya kihistoria ya kwamba kwa wakati mmoja wakati huu sasa itakuwa nafsi ya mwanamke huweza kuwa kwenye tikiti na kufaulu eh, kwenye uchaguzi huu ujao nam. Asante sana uh, daktari, uh... Uh, David Monda kwa kutueleza hayo. Lakini kwa upande mwingine vilevile tunamwangalia makamu wa rais wa sasa Mark Pence ambaye, eh, kwa namna moja ama nyingine, bado anaweza akawa na ushawishi wa hapa na pale katika kuelekea kwenye uchaguzi wa mwaka huu, hasa ikizingatiwa kwa kumwangalia yeye na mgombea ambaye ameshatangazwa na chama cha Demokrat katika nafasi ya umakamu huo wa rais ambaye tumetoka kumzungumzia Bi Kamala Harris na kutaka kufahamu juu ya wasifu ama kile ambacho kinachoonekana kama e, turufu kwa mgombea wa chama cha Republican kwa nafasi ya umakamu wa rais akiwa pamoja na Rais Donald Trump na Mike Pence. Nimezungumza na profesa uh, Fulbert Namwamba kutoka uh, Salisbury hapa Marekani katika jimbo la Maryland, na kwanza kabisa nikataka uh, kujua kile ambacho anakiona kama turufu uh, ya bwana Mike Pence kuelekea uchaguzi wa mwaka huu, kwa kumwangalia wasifu wake, ni nini hasa. Mike Pence alikuwa mtangazaji na mchanganuzi maarufu wa mrengo wa kulia wa Kikristo, ni kusema kuwa alizaliwa Mkatoliki, lakini akawa e, kwa dini ya Kiinjilisti, kanisa za Kiinjilisti za wazungu weupe. Aa, akaja kuwa maarufu. Alipokuwa maarufu hata basi, uh, weupe wa mrengo wa kulia waliposhikana mikono na wainjilisti weupe wakamchagua, uh, kuania kuwa gavana wa Indiana na akaibuka mshindi. Kwa hivyo yeye alikuwa na ushawishi mkubwa upande wa mrengo wa kulia na hivyo ndivyo mai, eh, Donald Trump akamchagua kuwa makamu wa rais. Kile ambacho unaweza kutueleza kuelekea uchaguzi wa mwaka huu kwa mazingira yaliyopo, uh, turufu yake ikoje, eh, katika ugombea wa rais Donald Trump? Sasa turufu yake, inabidi tuangalie nini anacholeta kwenye kampeni ya Trump. Uh, na tuseme nini anachoondoa. Sasa upande wa kile anachangia ni kuwa rais Trump anashikilia sana uh, wafuasi hawa ambao wanaitwa evangelical white ambao ni weupe ambao wanashikilia kile wanachoita Ukristo uh, ingawa hilo ni jambo lingine, ni suala lingine, na kwa wale ni kama asilimia thelathini ya wapiga kura wa rais Trump na wanamwamini sana Mike Pence kuwa akiwa pale White House anaangalia maslahi yao. La pili rais Trump mwenyewe angependa kuwa na makamu ambaye ni mfuasi sugu. Nikisema mfuasi sugu ni kuwa anafuatilia maoni yote ya Trump, ampingi wala kwenda hewani na kusema kuwa anasahihisha hiki wala kile. Kwa hivyo Mike Pence amekuwa mfuasi sugu na mtetezi wa rais Trump. Na kipi, kitu gani hasa ambacho unakiona kinaweza ikawa kama ni changamoto fulani ambacho kinaweza uh, kuleta hali fulani ya ugumu kwa uh, ugombea wa rais Donald Trump. Lakini kwa mazingira ya siasa hivi sasa, hasa ukiangalia kwamba wademokrat wenyewe wameshatangaza uh, mgombea mwenza, sasa hivi sasa inayo mambo yanavyoelekea sasa ni kuwa uh, kumekuwa na maandamano mengi ya uh, watu weusi ambao waliona kuwa walidhulumiwa, na wakiangalia hiyo dhuluma, waona kuwa weupe wanaojiita Wakristo hawakuwa na huruma yoyote juu ya polisi uh, kuwafanyia maovu uh, na hawa wamesimama kidete tu. Ah, wakisema kuwa pia wanasimamia na kura na siasa ambazo watu wanaona zilikuwa na dhuluma. Kwa hivyo Mike Pence yeye hajakuja waziwazi, aliulizwa mara mbili do black lives matter, yani aliulizwa je, maisha ya mtu mweusi yana dhamana na, so, jibu lake huwa maisha ya kila mtu ina dhamana, lakini watu wanaona kuwa waliodhulumiwa na polisi ni weusi, kwa hivyo Itakuwa vigumu sana Rais Trump kupata kura zozote za weusi kulingana na vile huo mrengo anaosimamia ambao unaongozwa na Mike Pence uh, unaonekana kama unasimamia hiyo dhuluma na uh, hilo litakuwa ni hilo swali litakuwa ni changamoto kwa kampeni ya Trump. Asante ah, sana Profesa Fulbert na Mwamba kwa kutueleza hayo yote eh, juu ya ah, makamu wa, ah, eh, wa raisi wa Marekani Bwana Mike Pence, ambaye anatarajia kuongeza chachu ya ushindi kwa mgombea wa uraisi wa chama cha Republican Rais Donald Trump. Na hapa ndo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo haya. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili na tutaelekea nchini Burundi. Sehemu ya pili ya matangazo haya ya kwa undani na tunaelekea moja kwa moja nchini Burundi ambapo shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International, eh, katika ripoti yake imehimiza serikali ya Burundi kuimarisha harakati maridhawa za kutetea haki za binadamu kwa raia wake ili kuepusha vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu ambavyo vinaelezwa na shirika hilo kuwa vimekithiri nchini humo hasa katika utawala uliopita. Hata hivyo, serikali ya Burundi imekanusha tuhuma hizo na kuyalaumu mashirika ya kimataifa kwamba imekuwa ikiunga mkono wanasiasa wa upinzani waliojaribu kuendesha mapinduzi ya kijeshi dhidi ya utawala wa Burundi hapo mwaka elfu mbili na kumi na tano, lakini shirika hili la Amnesty International lenyewe limependekeza masuala kumi ambayo yanapaswa kushughulikiwa na serikali mpya ya Burundi ambayo inaongozwa na rais Everiste Ndayishimiye. Uh, swala so la kwanza ambalo limegusiwa ni kuhakikisha kwamba, eh, ukiukwaji wa haki za binadam kiujumla uh, unamalizwa, vilevile kulihakikisha kwamba lile kundi la imbonera kure ambalo limekuwa likielezwa uh, limekuwa likifanya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadam basi kuondolewa, vile vile ku, uh, achia wale wanaharakati ambao wamekuwa wakifanya kazi zao na kuhakikisha kwamba yale matukio ya kupotea kwao yanaondolewa. Swali so, lingine ambalo limegusiwa ni kuachia wafungwa wa kisiasa. Lakini suala lingine ambalo limegusiwa katika mapendekezo hayo ni kukuza haki za wanawake, vilevile kuweka mazingira salama kwa ajili ya wakimbizi kurejea nyumbani, ambao wako mataifa ya kigeni, vilevile vile kufanya Uh, mazingira kuwa marahisi kabisa kwa watu kujadiliana na kueleza yale ambayo wanaona kwamba anapaswa kubadilika, lakini kingine ambacho wamekitaka kifanyike ni kufanyia kazi uh, ukweli kuelezwa pamoja na masuala ya haki eh, na vile vile kutoa nafasi kwa upatikanaji wa uh, suala la afya kwa raia wa Burundi kwa wote, na vile vile swala la mwisho ambalo amegusia ni kuweka mazingira ya kuanzisha mazungumzo na jumuiya ya kimataifa. Kutaka kufahamu kwa undani zaidi juu ya hili, nimezungumza na mwanahabari wetu eh, Jean Marie Hichu Burundi kueleza kile ambacho kipo. Jean Marie, kwanza tukianza, ni vitu gani hasa ambavyo vinaonekana ama hali ikoje toka uh, rais mpya Evariste Ndayishimiye alivyoingia madarakani kuhusiana na, na masuala ya haki za binadamu. E, hakika ujio wa utawala mpya e, nchini Burundi ambao unaongozwa hivi e, sasa na e, rais mpya Evariste Ndayishimiye e, ulitabiriwa na wachunguzi wengi wa mambo e, kwamba labda unaweza kuleta matumaini ya kuimarisha na kuboresha e, haki za kibinadamu nchini Burundi lakini tu muda mfupi baada ya rais huyo kuchukua uwadhifa wa uongozi, wachunguzi wengi wa mambo na hususan wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu walishangaa kwa kuona wameteuliwa maafisa wakuu wa polisi ee, na hususan ee, Ae, Waziri Mkuu wa Burundi ambaye ni afisa mkuu jeshi, katika jeshi la polisi pamoja na waziri wa ulinzi na usalama wa raia ambao maafisa wawili wa, wa jeshi la polisi wanakabiliwa na vikwazo e, vya Jumuiya ya Umoja wa Ulaya pamoja na nchi ya Marekani wakishtumiwa kwamba walihusika na ukiukaji wa haki za kibinadamu wakati wa maandamano ya mwaka wa 2015. E, jambo hilo, uteuzi huo maafisa hao wa jeshi katika ngazi za uongozi uliwatia wasiwasi mkubwa sana wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu, lakini kwa ujumla uongozi mpya wa Burundi ulifahamisha kuwa utashughulikia swala la kutetea haki za kibinadamu na kwamba e, utawashughulikia ipasavyo wale wote ambao watakutwa na hatia kukiuka haki za kibinadamu. Lakini kile ambacho kinadhihirika wazi hivi sasa kwenye uwanja wa siasa ni kwamba haki za kibinadamu hadi sasa bado zinaendelea kukiukwa, tukichukulia mfano wa tukio jipya la watu ambao hivi sasa wamekuwa wakichomwa moto wakiwa ndani ya nyumba zao. E, ripoti zikitaja kuwa watu zaidi ya kumi tayari wamesha kwa kuchoma wa moto wakishutumiwa kuwa ni wachawi au kutokana na mizozo ya ardhi. Hali hiyo inamaanisha kuwa hali ya usalama miongoni mwa raia bado ni matatizo, na kwamba haki za kibinadamu, licha ya kwamba tuwarundi wengi walikuwa na matumaini kwamba haki za kibinadamu zitaimarishwa na uongozi huu um, mpya lakini vile vile wanahofu kwamba hali itaendelea kuwa ni ile ile, na haki za kibinadamu zitaendelea kukiukwa kama ilivyokuwa katika utawala wa zamani wa Rais Pierre Nkurunziza. Ukiachilia matukio hayo ambayo yameainishwa, kwa mfano kama watu kuchomwa moto kwa kushutumiwa kuwa ni wachawi, ni matukio gani ya moja kwa moja ambapo serikali hii mpya inaweza ikawa inahusishwa uh, kuhusika nayo ambayo moja kwa moja yanaonekana kwamba yanakiuka haki za binadamu. Masuali ambayo yanaelekea ya ya kukiuka haki za kibinadamu na ambayo yamepewa umuhimu na shirika la kimataifa la kutetea haki za kibinadamu la Amnesty International ni pamoja na kuomba waachiliwe huru watu waliofungwa katika jela mbalimbali mbali za Burundi kutokana na maoni yao hapa, wakichukulia mfano wa watetezi wa haki za kibinadamu na waandishi wane wa habari wa jarida la Iwachu ambao wanaendelea kukabiliwa na shutuma mbalimbali, wakiendelea kuwa gerezani katika jela mbalimbali mbali za Burundi. Hali kadhalika vilevile, hali ambayo inatia wasiwasi kutokana na ukiukaji wa haki za kibinadamu ni, ni kumiliki silaha kwa vijana wa Imbonerakure wa chama madarakani CNDD-FDD. Shirika hilo la kutetea haki za kibinadamu linasisitiza sana vijana hao wapokonywe silaha ili waweze ku, kuwa, kujiep, kujiepusha na vitendo vya kuyumbisha usalama katika maeneo ya vijijini mikoani kati, na hali kadhalika vile vilevile, shirika hilo limependekeza pakomeshwe tabia potovu ya kutowahukumu wahalifu na vilevile iboreshwe sekta ya sheria ambayo kwa kiwango kikubwa inatuhumiwa eh, kutowajibika na mazingira bora yametakiwa yaandaliwe ili wakimbizi wapate fursa ya kurejea makwao katika hali ya usalama na utulivu. Kile ambacho unaweza kutueleza, uh, mpaka hivi sasa, je, serikali hii inazungumza suala la haki za binadamu kama moja kati ya masuala muhimu ambayo serikali inataka kuyashughulikia ama ni suala ambalo haligusiwi kabisa? Maanake tunajua mara nyingi unakuta viongozi wanakuwa wana vipaumbele katika kuendesha uh, taifa. Je, hili linaonekana vipi? Hakika serikali mpya na tukichukulia e, kauli iliyotolewa na rais Evariste Ndayishimiye wakati alikabidhiwa e, utawala mwezi wa Juni, alihakikisha kwamba serikali yake mpya E, itajihusisha na hatua za kukabiliana na wale wote ambao wanakiuka sheria, na kwamba itajaribu kuboresha e, ha haki za kibinadamu nchini Burundi, na pana mfano tu kidogo kwamba kwa, kwa ku, ili kukamilisha e, e, hali hiyo ya au e, msimamo huo wa serikali ya Burundi wakabiliana na watu ambao wanakiuka haki za kibinadamu. Pana mifano ambayo iliridhisha watu wengi ambapo e, baadhi ya maafisa wa polisi pamoja na viongozi wa tawala katika ngazi za chini pamoja na vijana kadhaa wa chama hicho madarakani Imbonerakure walitiwa korokoroni katika sehemu za kusini mwa Burundi, wakishtumiwa kukiuka haki za kibinadamu na sasa, kwa kwa kwa nyanyasa raia wa Burundi ambao walikuwa wanarejea kutoka uhamishoni nchini Tanzania. Kile ambacho uh, unaweza kutueleza mpaka hivi sasa mara baada ya kutoka kwa ripoti hii na Uh, maswala kadhaa kunyoshoa kidole hapo Burundi. Je, serikali kwa upande wake, kuna chochote kile ambacho imekieleza ikiwa kama uh, kupokea ama kuzungumzia ripoti hiyo? Bila kukawia, serikali ya Burundi imetupilia mbali yale ambayo yamechapishwa katika ripoti hiyo ya shirika hilo la Amnesty International, na kuyatuhumu mashirika kadhaa ya kimataifa ya kutetea haki za kibinadamu kwamba yanaunga mkono wanasiasa wa Burundi wa upande wa upinzani ambao walijaribu bila kufanikiwa kupindua utawala wa Burundi kwa kutumia mabavu ya kijeshi mwaka 2015. Asante uh, we'll uh, sa uh, sana uh, Jean Marie hichi Burundi kwa kutueleza hayo yote. Na hapa basi ndio tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.