It's... Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, ni saa tatu na nusu asubuhi wa Washington DC, sawa na saa kumi na nusu alasiri ya Afrika Mashariki. Hii ni VOA Express, mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa Jumaa tarehe 14 Agosti mwaka wa elfu mbili na ishirini Express, leo tumekuandalia mengi. Utasikia msimamo wa mbunge wa jumuia ya Afrika Mashariki kuhusu mzozano wa usafiri wa ndege kati ya Kenya na Tanzania. Vilevile, katika habari za dunia tutakuwa na habari kuhusu maandamano yanayofanyika huko Ivory Coast na kupinga mhula watatu wa rais Alassane Ouattara. Na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana. Express pia leo tutakuwa na kipengele cha jicho letu, bila kusahau michezo na burudani lakini moja kwa moja tuangalie habari kuhusu uhusiano wa kibiashara kati ya Kenya na Tanzania. Wiki mbili tangu Tanzania kutangaza kwamba haitaruhusu ndege za shirika la ndege la Kenya Airways kutua kwenye viwanja vyake baada ya Kenya kutoiorodhesha Tanzania kama moja ya nchi ambazo raia wake wangeingia nchini humo bila kuwekewa masharti mengi, mzozo wa kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili jirani bado haujatatuliwa licha ya maafisa wa serikali za pande zote mbili kusema kwamba suluhisho lingepatikana kwa haraka. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mbunge wa Jumuiya ya Afrika Mashariki anayewakilisha Tanzania, Bfeni Nkuhi, na akaanza kwa kumuuliza kama bunge hilo linachukua hatua zozote za upatanishi wa majirani hao. Uh, ma, hao majirani kwanza tu, tu sisi tunawaita ni ndugu ambao wameachiana ziwa, kwa maana kwamba ndugu aina hii huwa kila wakati kama wanachochana, lakini mwisho wa siku wanarudi wanakaa pamoja na kula pamoja hizi ni changamoto za kibiashara ambazo Kenya na Tanzania mara nyingi sana wanazipitia, na tunawashukuru. Mara mara nyingi sana huwa wanatambua kwamba wao wanategemeana kwa namna moja ama nyingine, na kwa haraka sana huwa wanaitana na kuweza kutatua hizi changamoto. Walishaitana mawaziri wa wa, wa wizara husika katika hii changamoto ambayo imetokea sasa hivi kwenye swala la, la usafiri wa anga na na na ndege zetu kama Kenya Airways, na ndege za Tanzania ambazo zinakwenda Kenya. Aa, na nadhani bado suluhisho hawajafikia mwafaka wa kupata hilo suluhisho, ila hatua za mwanzo wameshakaa. Sisi kama wabunge huwa tunaangalia kwanza. Uh, kama wamefikia watu, wameitana wamekaa, wamesikilizana, wame, wame, na kama itashindikana, basi kuna namna ambayo sisi wabunge kupitia kamati zetu ambazo tunazo kuweza kuita na kutaka kujua tatizo ni nini, kwa sababu hii itagusa biashara, inagusa moja kwa moja malengo yetu ya jumuiya. Kwa hiyo, lakini tunaamini kwamba Tanzania na Kenya hawatafika sehemu wakashindwa kutatua matatizo. Tuwape muda ili waweze kutatua hili ambalo limetokea, na maisha yatarudi kuwa kama kawaida. Mheshimiwa Nkuhi, tukiondokana na hayo ya Tanzania na Kenya, kwa mara nyingine tena, kuna tetesi kwamba kuna nchi ambazo zina deni kubwa katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Hapo sasa swali ni, ni nini, kipi ambacho labda mnatarajia la kitafanyika kuliko ambavyo mmekuwa mukizungumza kwa miaka kadhaa sasa wakati nchi hizo na nchi zingine zinabaki kwamba hazijalipa, wao kulipa kwao madeni ambao wanadaiwa, itaweza kufanya jumuiya kuweza kukamilisha kile ambacho labda kilisimama au kilifanyika kwa kwa kwa, kwa kutokamilika. Ni nini ambacho kitafanyika ki iwapo mwanachama anashindwa kutekeleza majukumu yake ambayo kwa mujibu wa katiba ya jumuiya ni majukumu ya lazima? Nini kifanyike? Kuna utaratibu ambao jumuiya imejiwekea kwamba kama mwanachama atashindwa kutimiza majukumu yake ya kilazima, sio ya kihiari. Kuna majukumu ya kihiari na majukumu ya kilazima. Sasa michango ni moja kati ya majukumu ya kilazima. Kama mwanachama atashindwa kutimiza haya majukumu ya kilazima, kuna utaratibu ambao utafuatwa. Tuliwahi kuliongelea hili swala bungeni, tukalipeleka kwenye baraza la mawaziri, nalo wakalifanyia kazi, lakini wenye mamlaka ya kuweza kutoa maamuzi ya aidha kuwasimamisha uh, uh, aidha ku, kwa muda kumsimamisha manacha, nchi mwanachama kwa muda au kumfuta kabisa wanachama wake ni kikao cha, cha wakuu wa nchi wanachama sasa kwa hili, kwa kufanya hayo maamuzi ni marais wetu. baada ya kupata mahojiano na mwenzetu BMJ Mridhi na mbunge Fansi Nkuhi tusema, China inatazama uwezekano wa kujenga upya bandari hiyo kama njia ya kuingia kwenye kanda ya mashariki ya kati na kuendelea na ushawishi wake katika kanda hiyo. Ripoti ya mwandishi wetu Amerika Dal Galvak inasomwa hapa na mwenzangu Patrick Nduimana. Mwanahabari Baria Alamudin anayeandika katika gazeti la Saudi Arabia la Arab News alielezea wasiwasi wake kuwa kundi la Hezbollah nchini Lebanon ambalo linaungwa mkono na Iran linashirikiana pia na China. Alisema makampuni ya China yalitafuta njia ya kuwekeza kwenye miradi ya miundombinu nchini Lebanon kwa kutoa pendekezo la kuwekeza dola bilioni 12 kwenye bandari, reli, umeme na miradi ya kuondoa takataka, lakini Alamudini ameonyesha kuwa miradi ya miundombinu ambayo inategemea sana wahandisi na wafanyakazi kutoka China itapunguza ajira nchini Lebanon kwa kiwango cha asilimia 35. Shirika la habari la China Xinhua liliripoti kwamba kampuni moja ya ujenzi ya China ilikarabati moja ya bandari za Lebanon, Tripoli, na kutoa nafasi kwa vifaa vya China vya kunyanyua mizigo kubeba makontena 700 kwa siku. Profesa Habib Malik wa chuo kikuu Lebanese American University ameiambia Sauti ya Amerika kwamba Walebanoni wengi wanataka nchi za magharibi na za Kiarabu kutokubali ushawishi wa Hezbollah na China huko Lebanon. Ikiwa itaendelea hivi, bandari moja au mbili za China katika mji wa Tripoli na Beirut zitakuwa kwenye ukingo wa pwani karibu na wewe kwenye Bahari ya Mediterranean wa China kuanza kuzilimbikizia madeni nchi kadhaa inafanya nchi hizo kuangukia kwenye ushawishi wa China. Je, hili ndilo Marekani na mataifa ya magharibi wanatakia Lebanon? Tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu, China imekuwa na utashi mkubwa wa kupanua miradi ya miundo mbinu inayojulikana kama Belt and Road Initiative, ambayo inahusisha uwekezaji katika mataifa kadhaa. Baadhi ya wa wakosoaji wanasema itaziacha nchi wenyeji katika mzigo mkubwa sana wa madeni china inasema haina masharti ya kisiasa yanayohusisha uwekezaji na mikopo wanayotoa rais wa taasisi ya mashariki ya kati paul salem anasema kuna wasiwasi mkubwa sana kuhusu china kuijenga tena bandari ya beirut anasema hii itawakilisha swala kuu la kisiasa na ni swala la muda mrefu kwa nchi haitaweza kujenga bandari kwa kipindi cha mwaka mmoja au miwili salem hata hivyo anasema hadhani kwamba bandari ya beirut itajengwa kwa njia kubwa Hezbollah inasema haitaki kuiachia bandari hiyo na huenda kuna uwezekano wa kuijenga vipande vipande. Anasema si China wala nchi yoyote nyingine itataka kuwekeza dola bilioni tano katika bandari kama Hezbollah itaendelea kuiweka katika hatari. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hivi sasa namkaribisha mwenzangu Harrison Kamau akusomea habari za dunia. Hali ya taharuki imeendelea kutanda hivi leo kwenye mji mkuu wa Ivory Coast Abidjan, siku moja tu baada ya polisi kutumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji waliokusanyika kwenye barabara za mji huo kupinga hatua za rais Alassane Ouattara za kuwania urais kwa muhula watatu. Mtu mmoja anayesemekana kuuawa kwenye maandamano hayo, wakati polisi walipokuwa wakikabiliana na watu waliochoma matairi pamoja na vifaa vya mbao. Mji wa Abidjan umeshuhudia maandamano ya hapa na pale tangu wiki jana baada ya Oltara kufanya tangazo hilo kuwa atashiriki kwenye uchaguzi wa Oktoba 31 licha ya upinzani kulalamika kuwa ni kinyume cha katiba. Utara kwa upande wake anasema kuwa marekebisho ya katiba yaliyofanywa mwaka wa 2016 yanampa nafasi ya kugombea urais upya bila kuzingatia muhula miwili aliyohudumu hapo awali. Iwapo kwa kweli Utara mwenye umri wa miaka 78 atashiriki zoezi hilo basi atakutana na wagombea wengine kadhaa akiwemo aliowahi kuwa rais Henry Konan Bedi. Taifa la Pakistan leo linasherehekea miaka 73 tangu kujipatia uhuru wake, ambapo rais Arif Alvi ametumia nafasi hiyo kuhakikishia watu wa maeneo ya India yaliyokaliwa kimabavu ya Jammu na Kashmir kuwa Pakistan itaendelea kuwaunga mkono wakati wakidai haki yao ya kujitawala kwa mujibu wa kanuni zilizowekwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. India na Pakistan wamekuwa wakizozania maeneo hayo kwa miaka mingi. Waziri Mkuu wa taifa hilo Imran Khan, wakati wa maadhimisho hayo, kwa upande wake, amesema kuwa siku hii ni ya kuwakumbuka wale wote waliotoa uhai wao wakijaribu kulinda haki za maeneo hayo. Makundi kadhaa pamoja na mashirika yalianza sherehe hizo jana Alhamisi. Serikali ya Korea Kusini mapema leo imesema kuwa itaendelea kutafuta haki za waathirika wa vita vya jeshi la Japan waliopitia manyanyaso ya kingono. Kupitia ujumbe uliotolewa kwa njia ya video, ikiwa siku ya maadhimisho ya kumalizika kwa vita hivyo, rais Moon Jae-in ametoa ujumbe wa kualiwaza wanawake waliopitia ukatili huo. Amesema kuwa hadi pale walioadhiria watasema kuwa wameridhika, wataendelea kudai haki kwa niaba yao. Ameongeza kusema kuwa wataendelea kufanya uchunguzi, utafiti na kutoa elimu ili kuweka bayana historia kuhusu yaliyotokea wakati wa vita hivyo, kusudi wanafunzi pamoja na raia waelewe uchungu waliopitia waathirika wa vita hivyo. Korea Kusini ilitangaza leo Agosti 14 kuwa siku rasmi ya kuwakumbuka waathirika wa, wa manyanyaso ya kingono hapo Desemba mwaka wa 2017, na kwa mara ya kwanza maadhimisho ya kitaifa yakafanyika mwaka uliopita. Rais wa Marekani Donald Trump jana Alhamisi ametangaza kuwa Israeli na Umoja wa Falme za Kiarabu wamekubaliana kurejesha uhusiano wa kidiplomasia mkataba maarufu wa Abraham ni watatu kati ya Israeli na mataifa ya Kiarabu tangu uhuru wa Israeli mwaka 1948. Kwenye taarifa ya pamoja, Trump, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na mwanamfalme wa Abu Dhabi Mohammed Al Nehan wamesema kuwa wanaamini mkataba huo wa kihistoria utaimarisha amani kwenye eneo la Mashariki ya Kati. Ikiwa sehemu ya mkataba huo, Israel itasitisha mpango wa kujigawia sehemu kubwa ya wa wapalestina huko ukanda wa Gaza. Kufuatia mkataba huo, sasa Waislamu kutoka miliki za kiarabu wanaweza kusali kwenye msikiti wa Al Aksa ulioko mjini Jerusalem baada ya UAE kutangaza jana kuwa imerejesha uhusiano wake na Israel. Hata hivyo, wakosoaji wanaona mkataba huo kama mbinu ya kupunguza ushawishi wa Iran kwenye eneo la Mashariki ya Kati. Marekani inaendelea kushinikiza kuongezwa kwa muda wa vikwazo vya kutonunua silaha kwa Iran vilivyowekwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, ambavyo muda wake unamalizika Oktoba. kusikiliza VOA Express matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Na hivi sasa ni wakati wa kupata makala jicho letu. Leo jicho linaangazia suala zima la wafanyakazi wa kazi za nyumbani. Je, mtu anapokwenda kutafuta mabinti wa kuwaajiri kufanya kazi za nyumbani, ni sifa zipi wanatakiwa kuwa nazo? Tufuatane naye mwandishi wetu Lucy Patrick atupashe mengi zaidi. Pale tunapoenda kutafuta mabinti wanaotusaidia kazi za nyumbani, ni sifa zipi wanatakiwa kuwa nazo? Karibu. Kwanza anatakiwa awe mwaminifu, kwa sababu huwa inatokea pale labda mama mwenye nyumba au baba mwenye nyumba akadondosha hela, kwa sababu mwingine anaweza kabda akaingia chumbani kwa baba mwenye nyumba au kwa mama mwenye nyumba kaiba hela hicho kitu huwa kipendezi cha pili atakiwa awe mtulivu kwa majina anaitwa Fandawile msaidizi wa nyumbani anafaa kuwa awe mcha Mungu awe na heshima na adabu pia awe mchapakazi asio mvivu kwa mfano kama afanyakazi bosi wake akiwa mfanyakazi anapoondoka nyumbani eh, awe anazimudu kazi zote za nyumbani lakini sifa nyingine pia asiwe mwizi asiwe mchonganishi kwa majirani na bosi wake asiye na sifa, sifa mbaya ambazo anaweza kumharibia katika kazi zake. Kwa mtazamo wangu ama kwa maoni yangu kuna sifa ambazo mara nyingi tumekuwa tukiziangalia, lakini nitaje tu sifa chache ambazo huyu binti wa kazi au house girl anapaswa kuwa nazo. Ya kwanza naweza nikasema kwanza awe ni mcha Mungu. Hofu ya Mungu ndio itakayomsaidia kumwongoza atende matendo mazuri, awe na huruma hata kwa watoto pale nyumbani, hata kwa kile anachokifanya afanye akiwa na hofu ya Mungu, manake tofauti na hivyo, anaweza akaja akakuta anafanya kitu cha ajabu sana. Huyu msaidizi au house girl, awe ni mtu ambaye anawafahamu ana watu wanaofanya nao kazi, na hawa watu wanaofanya naye kazi wawe na taarifa kamili za huyu mfanyakazi wao. Mfano, labda huyu mfanyakazi, mnajua sehemu anayotoka sifa zake, sifa familia zake, kwa sababu tumeona wengi tunapochukua wafanyakazi kutoka kwenye sehemu tofauti tofauti ambazo tunaogeni nazo, tumekuwa tukipata changamoto kubwa sana kutoka kwa hawa mabinti ya kazi, hata toto wetu na hata kazi ambazo nazifanya nyumbani zinakuwa sio za kiwango, muda mwingine hata kusingiziana maneno. Binti wa kazi lazima awe na uwezo wa kuifanya hiyo kazi, kwamba awe tayari amefikisha umri wa miaka kumi na nane na awe na hana shida yote ya kiafya kiakili, ee, kimwonekano, labda awezi kumudu yale majukumu anayopewa. Pia unaweza tukaangalia sifa nyingine kwamba mfanyakazi ni lazima awe anajua kusoma na kuandika, kwa sababu paa unapomwachia nyumba, kuna vitu vingine ni vya kusoma, kuna vitu lazima awe na elimu fulani au ujuzi aweze kutumia. Kwa nini lazima mfanyakazi ajue kusoma na kuandika? Nitoe rai kwa, kwa wale wote wanaotegemea wafanyakazi wa ndani, yani wanataka wawe na mahausgelo au hawawezi kuishi bila kuwa na msaidizi wa nyumbani, yani hausgelo. Naomba nao watambue kwamba hawa wanaowafanyisha kazi sio watumwa au sio watu wanaowamiliki, watambue haki za binadamu, watambue haki za msingi za mtoto, pia watambue kwamba hawa wanatakiwa waishi nao zaidi ya ndugu, kwa sababu ndiye anayesimamia kamati ya mapishi, ndiye unayemwachia funguo za nyumba pamoja na watoto kwao, lazima umpe heshima yake kubwa. Tu tuishi nao, tuwaheshimu, tuthamini mchango wao, tuwalipe kama ambavyo tumekubaliana, na tutambue kwamba hawa ni zaidi ya ndugu na sio tu watumwa tunaowamiliki au wafanyakazi tunaowamiliki. Hapa ndipo jicho letu linatia nanga kwa siku ya leo, langu jina ni Lucy Patrick, VOA Express. Basi baada ya jicho letu, huu ni wakati wa kupata burudani ya muziki, na leo ikiwa Friday, tunakuletea ngoma safi kutoka kwa kijana huko DRC Inos Inos. Alipata umaarufu baada ya muziki wake wa Yope aliyoimba kwa kushirikiana na Diamond, lakini kitu hiki ambacho utasikia kinaitwa Olandi. Olandi na Inos, tuende kazi Matarajio yangu ni kwamba ngoma hiyo imewafurahisha sana, na sasa tuungane na mwenzetu wa huko Mombasa, Liberty Adede, katika michezo na burudani, akitufahamisha kwamba Wakenya kumi na wawili wanatarajiwa kushiriki mashindano ya Diamond League yanayofanyika katika mji wa Ufaransa wa Monaco. Shukrani sana wenzangu huko Washington DC. Naam, katika michezo na burudani hivi leo tunaanzia na masuala ya riadha ambapo mashindano ya mikondo ya Diamond League yanarejelea hivi leo baada ya kusimamishwa kwa kipindi kirefu kutokana na kusambaa kwa ugonjwa wa korona. Misururu ya mashindano hayo kawaida huanza mwezi wa tano na kuendelea hadi kukamilika mwishoni mwa mwaka, lakini sasa hivi mkondo wa kwanza unakuwa ni mwezi huu Agosti, mashindano ya hivi leo. Takriban wakenya kumi na moja wanatarajiwa kushiriki katika mashindano hayo ya riadha wakiwemo Beatrice Tepkoech, Helen Obiri, Timothy Cheruyot pamoja na Faith Kipiegon. Bingwa wa dunia katika mashindano ya steeplechase Conseslus Kipruto hakuweza kusafiri baada ya kupatikana ameambukizwa kirusi cha Covid 19 na sasa akajiondoa katika mashindano hayo. Japo katika mazungumzo yake, Conseslus Kipruto amesisitiza kwamba alikuwa katika hali nzuri ya kushiriki mashindano hayo. Mashindano hayo yatakuwa anafuatiliwa kwa runinga kwa wale wapenzi wa riadha, kutokana na kuwa bado masharti makali ya kuzuia kusambaa kwa ugonjwa wa korona bado inatekelezwa katika mataifa mbalimbali mbali, na mashindano hayo yatafanyika bila Viwanjani akijiandaa kwa ajili ya mashindano hayo. Helen Obiri awali aligusia kwamba hayuko katika hali nzuri ya kushiriki mashindano hayo baada ya lockdown iliyotatiza uwezo wake wa kufanya mazoezi. Kambi mbalimbali za kufanya mazoezi nchini Kenya zilifungwa, huku serikali ya Kenya ikiendelea kutekeleza masharti makali kuzuia kusambaa kwa kirusi cha korona. Tukiachana na mambo ya riadha, tunaingia kwa masuala ya soka humu nchini Kenya, ambapo bodi ya uchaguzi katika shirikisho la soka nchini Kenya FKF imetoa tarehe mpya na masharti ya kuongoza uchaguzi wa viongozi wa shirikisho hilo kote nchini Kenya. Uchaguzi wa rais wa shirikisho hilo utafanyika Oktoba 17 huku ule wa viongozi katika majimbo yote 47 kote nchini Kenya utakuwa unaandaliwa mapema mwezi Septemba tarehe 19 hii ni baada ya vuta likuvute iliyoishia mahakamani na mahakama kuamrisha kwamba uchaguzi huo ufanyike. Rais wa sasa Nick Mwendwa atakuwa anatetea kiti chake dhidi ya wenzake kama vile toa Hambarak, Tom Alila mchezaji wa kitambo wa timu ya taifa Harambee Stars, Sami Sholei katibu mkuu wa Sekafa Nicolas Musonye, Alex Magelo aliyekuwa akiongeza timu ya AFC Leopards, pamoja na rais wa awali ama kitambo Sam Nyamwea na sasa tukiangalia upande mwingine wa burudani, mambo bado ni tete. Masharti makali ya kukabiliana na kusambaa kwa kirusi korona bado yanatekelezwa nchini Kenya, japo sasa yameanza kulegezwa. Wakenya wamepata afueni baada ya serikali kuondosha marufuku kutembelea fuo za bahari na bustani mbalimbali za kujistarehesha, na wikendi hii Wakenya wengi wanatarajiwa kutembelea vituo wa hivyo angaa kuogelea ama kupata upepo wa baharini, wengine wakijituliza katika vituo kama vile Mamangina Drive na fuo za bahari mbalimbali mbali katika pwani ya Kenya. Nam kufikia hapo, sina la ziada ila kukamilisha burudani na michezo kutoka Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede. Shukran sana Liberty Adede kwa ripoti yako hiyo. Ni kukumbushe msikilizaji wetu kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com pamoja na redio zetu shirika huko Afrika mashariki na kati na maziwa Makuu. Huu ni wasaa wa kusikia habari zilizovuma kwenye mitandao ya kijamii. Namwona mwenzangu Harrison Kamau yuko tayari kabisa kukujuza mengi, kwako Harrison. Asante sana mwenzangu Patrick Nduimana. Basi, kwenye maswala yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari tuanzie nchini Kenya, ambapo mkuu wa upinzani Raila Odinga jana ameambia tume ya kitaifa ya uchaguzi iwe tayari kuandaa kura ya maoni au referendum Kabla uchaguzi mkuu kufanyika mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Kwenye taarifa iliyochapishwa kwenye gazeti la Daily Nation, Odinga amesema kuwa hatua hiyo itafanyika mara baada yake na Uhuru, Rais Uhuru Kenyatta kupokea ripoti ya BBI iliyobuniwa baada ya viongozi hao kuamua kushirikiana katika kutatua matatizo ya kisiasa nchini Kenya. Baadhi ya wanasiasa hasa wale kutoka mrengo unaunga naibu rais William Ruto mkono wanapendekeza kura ya maoni kufanyika sambamba na uchaguzi mkuu, swala ambalo Raila amesema huenda likachangia ama kuchanganya wapiga kura. Kabla ya janga la korona kuingia nchini, kampeni kali za kupigia upatu BBI au kuipinga zilikuwa zimeshika kasi nchini, wakati kundi la Raila likiongoza watu kwa wimbo wa rege maarufu nobody can stop rege wake marehemu Lucky Dube kutoka Afrika Kusini. Lakini wapinzani wa bibiayo walisema kuwa janga lilisimamisha rege. Sasa Raila amesema kuwa rege ilisimama kwa muda tu na kwamba sasa inaelekea kuanza tena. Raila ameyasema hayo wakati akihudhuria kuapishwa kwa maafisa wapya wa chama chake cha ODM hapo jana. Basi, kufuatia tangazo hilo, watu wanasemaje kwenye mitandao ya kijamii? Mchambuzi maarufu wa maswala ya kisiasa Mutahi Kagwe anasema kwenye Twitter kuwa sasa ameamini kuwa Raila ni kiongozi wa kitaifa na tena mwenye ujasiri wa kipekee kwa kutoa tamko lake waziwazi. Niche anasema kuwa Wakenya wanachohitaji sasa ni kuona mafisadi wakipelekwa jela, wala sio kuwa na kura ya maoni. Njoroge Gidhu anasema kuwa kura ya maoni haitofanyika kwa kuwa yeye anashuku ushirikiano wa chama tawala cha Jubilii na upinzani. Milka anahoji tangazo hilo na anasema hajui fedha zitatoka wapi za kufanya zoezi kubwa kama hilo wakati huu wa janga la Korona. Honest Millionaire anasema kuwa haelewi chochote kuhusu BBI na wala haelewi ni nani ambaye huamua fedha zitumike kwa shughuli kama hizo. Real Orwa anasema kuwa Raila anajitafutia nafasi ya kuingia serikalini akishikilia nafasi ya waziri mkuu. Njue Eric anasema kuwa suluhisho la kisiasa nchini Kenya ni kura ya maoni na kwa hivyo yeye anamuunga mkono Raila na kumtakia kila laheri. Ni baadhi ya mambo tu kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari nikikutakia Ijumaa poa kabisa wakati ukiendelea kuzingatia kanuni za kujikinga na maambukizi ya virusi vya korona barabara kabisa. Kabla ya kukamilisha express, tutupilie macho kwenye swali la leo, na swali lenyewe ni hili. Je, unataka nani apeperushe bendera ya upinzani dhidi ya rais Museveni? Haya, nianze na huyu ndovya Kasiki wa Butembo, Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. Yeye anasema anapenda Bobi Wine ndiyo apeperushe bendera ya upinzani kule Uganda, na Jehova amjalie amshinde Museveni. Kalembe Emil wa Kalemie, DRC, anasema wananchi wenyewe ndio wanaona viongozi bora katika nchi yao. Basi Heven Masawe anasema Bobi Wine, napenda ujasiri wake na kujiamini kwake, sera zake pia ni za utetezi wa mnyonge. Espio ndio anasema upinzani Uganda ni dhaifu sana, Museveni Bobi Wine wanajua muziki tu na upokea ujumbe wa huyu Maimuna Kasim anasema sijaona mpinzani atakayefanya zaidi ya Museveni. Walio wengi wanaoweza kumwondoa hawajajipanga. Watafanya nini akiondoka? Inabidi wajitokeze wapinzani wengine. Nimalizie na huyu Jean Damasene Imanishimwe kutoka huko Rusizi nchini Rwanda. Yeye anaona ni Robert Chagulanyi, msanii maarufu kama Bobi Wine Mseveni aachie, na wengine wapate madaraka. Basi, VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Dija Riami, mwelekezi wetu Saida Hamdun. Hapa studio nimeshirikiana na Patrick Nduwimana na jina langu ni Harrison Kamau. Sote tunawaaga na kuwatakia jioni njema na kuanza.