Na... hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii tarehe 14 Agosti mwaka elfu mbili na ishirini, leo ikiwa ni Ijumaa. Tunakuletea mjadala wa Live Talk. Anayekaribisha, jina langu ni Patrick Ndwimana, na mimi ni Sandey Shomari. Tunasikia kupitia masafa mafupi ya FM kwenye mita bendi 19 na 22 vilevile kwenye www voaswahili com na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni katika live Talk. Leo tunazungumzia migongano ya kidiplomasia inayoendelea kati ya nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Wachambuzi wanasema nini? Naweza kusema kuna upungufu wa hekima. Unajua, majirani ni majirani. Na, son, son, son, son, son. Na katika ripoti nyingine, hali ya taharuki imeendelea kutanda hii leo katika mji mkuu wa Ivory Coast Abidjan, siku moja tu baada ya polisi kutumia gesi ya machozi kuwatawanya waandamanaji waliokusanyika kwenye barabara za mji huo kupinga hatua ya Rais Alassane Ouattara ya kuwania urais kwa muhule wa tatu. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazozisikia katika muda wa saa nzima, lakini kwanza tupate habari za dunia na mwenzetu Harrison Kamau. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi amesema mapema leo kuwa ghasia zinazoshuhudiwa kaskazini mwa nchi hiyo zinasababishwa na watu wanaolenga kuigawa nchi kutokana na utajiri wake mkubwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Nyusi ameyasema hayo wakati akifanya ziara kwenye eneo hilo lililoshuhudia mashambulizi siku kadhaa zilizopita kutoka kwa kundi la kigaidi la Islamic State. Jimbo la Cabo Delgado lenye utajiri mkubwa wa mafuta limeshuhudia mashambulizi ya muda tangu mwishoni mwa mwaka 2017 kutoka kwa makundi ya wapiganaji. Mwanadiplomasia wa ngazi ya juu kutoka Marekani mapema mwaka huu amesema kuwa tishio kutoka kwa wanamgambo wanaosemekana kuwa watiifu kwa kundi la kigaidi la Islamic State huenda likaweka Msumbiji kwenye viwango sawa na tishio la Boko Haram nchini Nigeria. Wanamgambo wamekuwa wakitoa vitisho kwa serikali pamoja na makampuni ya kuchimba mafuta ya Exxon Mobil na Total yanayoendesha shughuli zake karibu na ufuko wa bahari ya Hindi kaskazini mwa Msumbiji. Kufuatia kutangazwa kwa Kamala Harris kuwa mgombea mwenza wa Joe Biden kwa tiketi ya chama cha Demokratic hapa Marekani wakati wa uchaguzi wa Novemba, maswali mengi yamekuwa yakienezwa kupitia mitandao ya kijamii kuhusu alikozaliwa. Swali la iwapo anafaa kugombea urais wa Marekani lilianza mara baada ya kutangaza nia mwaka jana, akiwa mmoja wa wagombea wa urais kwenye chama cha Demokratic. Jana Rais Donald Trump, wakati akizungumza na wanahabari kwenye ikulu ya Marekani, alichangia pia kwenye mjadala huo kwa kudai kuwa Haris huenda hafai kuwania kiti cha makamu wa rais kutokana na kuwa mama yake ni kutoka India na baba yake kutoka Jamaika. Hivi ndivyo alivyosema na ninamnukuu: Nimesikia kuwa seneta wa California hajafika viwango vya kuwania wadhifa wa makamu wa rais na sina uhakika iwapo hilo ni kweli. Mwisho wa nukuu. Mama ya Harris ambaye ni mtafiti wa masuala ya saratani kutoka India na baba yake ambaye ni mwanauchumi kutoka Jamaica walikutana wakati wakiwa chuo kikuu cha California cha Berkeley. Jessica Levinson ambaye ni profesa kwenye chuo kikuu cha sheria cha Loyola ameambia shirika la habari la AP kwamba Harris ana sifa ya kuwania wadhfa wowote wa kisiasa hapa Marekani kutokana na kuwa alizaliwa ndani ya Marekani na kwa hivyo analindwa na kifungu cha 14 cha katiba ya Marekani. Kiongozi wa upinzani wa Belarus, Sviatlana Tisanoksaya, amesema leo kwamba ameomba wafuasi wake kutia saini kwa njia ya kimitandao kuitisha kuhesabiwa tena kwa kura za uchaguzi wa urais uliofanyika jumapili iliyopita, akisema kuwa anaamini alipokonywa ushindi. Wakati huo huo, ameomba kusitishwa kwa ghasia zilizozuka baada ya kutangazwa ushindi wa rais aliyekuwa madarakani Alexander Lukashenko Alexander Lukashenko huku akitoa wito kwa mea wa mji kuruhusu maandamano ya amani mwishoni mwa wiki. Serikali leo imeanza kuachilia maelfu ya waandamanaji waliozuiliwa kutokana na maandamano hayo baada ya kuomba msamaha ikiwa kama njia moja ya kutuliza ghasia nchini humo. Hali ya kisiasa iliyoko sasa hivi nchini Belarus inatoa changamoto kubwa zaidi kwa Lukashenko aliyetawala taifa hilo kwa miaka 26. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka mataifa wanachama wa EU wanakutana leo ili kujadili uwezekano wa kuwekea vikwazo viongozi wa Belarus kufuatia ukamataji wa waandamanaji uliotokea baada ya uchaguzi. Chansela wa Ujerumani mapema leo ameitisha kuachiliwa mara moja kwa watu waliozuiliwa wakati akiomba serikali kuanza mashauriano na upinzani mara moja. Watu wawili wanasemekana kufa wakati wa maandamano hayo huku takriban 2700 wakizuiliwa. Waandamanaji wanasema kuwa kutangazwa kwa Lukashenko alishinda uchaguzi huo kwa asilimia 80 ya kura ni dhihirisho tosha kuwa uliibwa. Waziri mkuu wa New Zealand Jassica Adan amesema leo kuwa serikali yake itaongeza muda wa sitisho la kufungwa kwa baadhi ya shughuli kwenye mji wa Auckland hadi Agosti 26 kufuatia wimbi jipya la maambukizi ya virusi vya korona baada ya utulivu wa miezi kadhaa. Wakati akihutubia wanahabari mjini Wellington, Adan amesema kuwa anaamini kuwa kesi mpya zilizopatikana miongoni mwa familia moja zimegunduliwa mapema kabla ya kuenea na kwamba zitadhibitiwa kwa urahisi kabla ya kuenea zaidi. Kabla ya kesi hizo mpya, taifa hilo lilikuwa limemaliza siku 120 bila kushuhudia maambukizi mapya na kupelekea wataalam wa afya kulitangaza kama mfano wa mataifa aliyoweza kudhibiti janga hilo. Adan amesema kuwa taifa lake bado lina uwezo mkubwa wa kubaki kwenye nafasi ya juu katika kudhibiti kuenea kwa virusi vya korona. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kwa kutoka hapa Washington DC. Hali ya taharuki imeendelea kutanda hivi leo kwenye mji mkuu wa Ivory Coast wa Abidjan, siku moja tu baada ya polisi kutumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji waliokusanyika kwenye barabara za mji huo kupinga hatua za rais Alassane Ouattara za kuwania urais kwa muhula watatu. Mtu mmoja amesemekana kuuawa kwenye maandamano hayo, wakati polisi walipokuwa wakikabiliana na watu waliochoma matairi pamoja na vifaa vya mbao. Mji wa Abijani umeshuhudia maandamano ya hapa na pale tangu wiki iliyopita baada ya Wautara kutangaza kwamba atashiriki kwenye uchaguzi wa Oktoba 31 licha ya upinzani kulalamika kuwa ni kinyume cha katiba. Utara kwa upande wake anasema kuwa marekebisho ya katiba aliyofanywa mwaka 2016 yanampa nafasi ya kugombea urais upya bila kuzingatia mihula miwili aliyohudumu tayari. Iwapo kwa kweli wa utara mwenye umri wa miaka 78 atashiriki zoezi hilo, basi atakutana na wagombea wengine kadhaa akiwemo aliyewahi kuwa rais Henry Konan Bedi. Taifa la Pakistan leo linasherehekea miaka 73 tangu kujipatia uhuru wake, ambapo rais Arif Alvi ametumia nafasi hiyo kuhakikishia watu wa maeneo ya India yaliyokaliwa kimabavu ya Jammu na Kashmir kuwa Pakistan itaendelea kuwaunga mkono wakati wakidai haki yao ya kujitawala kwa mujibu wa kanuni zilizowekwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. India na Pakistan wamekuwa wakizozania maeneo hayo kwa miaka mingi sasa. Waziri Mkuu wa taifa hilo Imran Khan, wakati wa maadhimisho hayo, kwa upande wake, amesema kuwa siku hii ni ya kuwakumbuka wale wote waliotoa uhai wao wakijaribu kulinda haki za maeneo hayo. Makundi kadhaa pamoja na mashirika yalianza sherehe hizo hapo jana. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kwa kutoka hapa Washington D C. Serikali ya Korea Kusini mapema leo imesema kuwa itaendelea kutafuta haki za waathirika wa vita vya jeshi la Japan waliopitia manyanyaso ya kingono kupitia ujumbe aliyoutoa kwa njia ya video ikiwa sikukuu ya maadhimisho ya kumalizika kwa vita hivyo, Rais Munja in ametoa ujumbe wa kuwaliwaza wanawake waliopitia ukatili huo. Amesema kuwa hadi pale walioathiriwa watasema kuwa wameridhika, basi wataendelea kudai haki kwa niaba yao. Ameongeza kusema kuwa wataendelea kufanya uchunguzi, utafiti na kutoa elimu ili kuweka bayana historia kuhusu yaliyotokea wakati wa vita hivyo, kusudi wanafunzi pamoja na raia waelewe uchungu waliopitia waathirika wa vita hivyo. Korea Kusini ilitangaza leo Agosti 14, kuwa siku rasmi ya kuwakumbuka waathirika wa manyanyaso ya kingono Desemba 2017, na kwa mara ya kwanza maadhimisho ya kitaifa yakafanyika mwaka uliopita rais wa marekani donald trump jana alhamisi ametangaza kuwa israel na umoja wa falme za kiarabu wamekubaliana kurejesha uhusiano wa kidiplomasia mkataba maarufu wa abraham ni wa tatu kati ya israel na mataifa ya kiarabu tangu uhuru wa israel mwaka 1988 kwenye taarifa ya pamoja trump waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu na mwanamfalme wa abu dhabi mohammed al nahyan wamesema kuwa wanaamini mkataba huo wa kihistoria utaimarisha amani kwenye eneo la mashariki ya kati. Ikiwa sehemu ya mkataba huo, Israel itasitisha mpango wa kujigawia sehemu kubwa ya wapalestina huko ukanda wa Gaza. Kufuatia mkataba huo, sasa Waislamu kutoka miliki za kiarabu wanaweza kusali kwenye msikiti wa Al-Aksa ulioko mjini Jerusalem baada ya UAE kutangaza jana kuwa imerejesha uhusiano wake na Israel. Hata hivyo wakosoaji wanaona mkataba huo kama mbinu ya kupunguza ushawishi wa Iran kwenye eneo la mashariki ya kati. Marekani inaendelea kushinikiza kuongezwa kwa muda wa vikwazo vya kutonunua silaha kwa Iran vilivyowekwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambavyo muda wake unamalizika Oktoba. idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc na baada ya kupata habari za dunia katika matangazo yetu ya leo kama kawaida ya ijumaa ni mjadala wetu wa moja kwa moja au uh, live talk ambapo leo tunamulika tunaangazia changamoto zinazoikabili jumuia ya afrika ya mashariki hasa uhusiano wa kidiplomasia wenye utata kati ya baadhi ya nchi hasa nchi wanachama ee, bila kusahau matatizo ya kifedha inayodhoofisha jumuia hiyo. Basi kuweza kuzuuza, ni hayo niko na mwenzangu Patrick Ndwimana. Asante sana Sandey, ni kweli jumuia ya Afrika mashariki inayojumuisha nchi sita ambazo ni Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi na Sudani Kusini inakabiliwa na changamoto kadhaa, hasa mivutano ya kidiplomasia kati ya nchi wanachama, bila kusahau matatizo ya kifedha. Kwa kipindi kirefu Rwanda imekuwa na ugomvi na jirani zake Burundi na Uganda. Burundi inaeshitumu Rwanda kuwapa hifadhi wanasiasa wa upinzani waliopanga njama ya kuangusha utawala wa hayati Rais Pierre Nkurunziza mwaka elfu mbili kumi na tano madai yanayokanushwa na Rwanda. Hivi karibuni rais wa Rwanda Paul Kagame alielezea nia yake ya kushirikiana na rais mpya wa Burundi katika kufufua uhusiano wa kidiplomasia ambao umezorota kwa zaidi ya miaka mitano sasa. Lakini rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye wiki iliyopita ametupilia mbali pendekezo hilo la Rwanda na kusema kuwa serikali yake haiko tayari kushirikiana na watu aliowataja kuwa ni wanafiki. Katika mkutano wa waandishi wa habari wiki hii, waziri wa Rwanda wa mambo ya kigeni Vincent Biruta amesema nchi yake inaendelea kushangazwa na mwenendo wa viongozi wa Burundi, akisisitiza kwamba Rwanda haijahusika kamwe katika matatizo ya nchi hiyo jirani. Rwanda na Uganda kila mmoja amekuwa akimshtumu mwingine kupanga njama za kuyumbisha usalama katika nchi yake. nam na, kwa upande mwingine, Kenya na Tanzania zimekuwa zikizozana kwenye masuala ya biashara na usafiri, licha ya kuwa nchi hizo mbili zilieleza kuwa zimemaliza tofauti zao kuhusu kurejea kwa safari za ndege za shirika la Kenya Airways zilizokuwa zimesimamishwa kutokana na janga la Covid kumi na tisa. Shirika hilo lilifahamisha kwamba hadi sasa ndege zake hazijaruhusiwa kutua kwenye viwanja vya ndege ve vya Tanzania jumuia ya afrika mashariki nayo inakabiliwa pia na tatizo kubwa la kifedha kutokana na nchi wanachama kutotoa michango yao ya mapema bila kusahau tatizo la ng'ombe na vifaranga la mwaka elfu mbili na kumi na saba lakini kufikia sasa bajeti ya jumuia hiyo ya mwaka elfu mbili ishirini elfu mbili ishirini na moja haijapitishwa na bunge la jumuia hiyo je upi mustakabali wa jumuia hiyo kufuatia changamoto zote hizo zinazoikumba kipi kifanyike kwa maazi matatizo hayo yote kwa faida ya wananchi wa jumuia nzima ya Afrika Mashariki. Hayo basi ni baadhi ya maswali ambayo tutajadili na washiriki wetu wa leo, na washiriki hawa ambao tunao kwenye laini ya simu moja kwa moja. Pati, unaweza kuwakaribisha nam. Katika Livetok leo tunaye mbunge Fansi Kuhi, mbunge wa uh, bunge la Jumuia ya Afrika Mashariki yala, yuko huko Tanzania. Vilevile tuko naye uh, na bende wa Moto, huyu ni mkongwe ni mchambuzi wa masuala ya siasa katika kanda ya Afrika Mashariki, na yeye yuko huko nchini Uganda. Karibu washiriki wetu, asante. No, asante sana ndugu mtangazaji. Haya basi nianze nawe mbunge Fansi Nkui, uh, umesikia maelezo tuliyotoa hapo, picha ambayo inaonekana kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki kuna uh, mm. hiyo mivutano ya kidiplomasia, kuna matatizo ya kifedha lakini nilitaka tu kuuliza wewe kama vile mbunge, hizi uh, tofauti zinazotokea kati ya nchi wanachama, uhusiano wa kidiplomasia usiokuwa mzuri, uh, upande wa nyie kama vile wabunge wawakilishi wa, wa wananchi wa jumuiya ya Afrika Mashariki uh, mnafanya nini uh, au mnaona mnazungumzia nini kuhusu uh, malumbano hayo, uh, malumbano haya kati ya nchi wanachama? Asante, uh, kwanza, itambulike kwamba Jumuia ya Afrika Mashariki nchi zake ni nchi huru zenye serikali zake na ambazo waliamua kukaa pamoja na kutimiza malengo yao. Kwa hiyo migongano ya kibiashara na wakati mwingine ya kidiplomasia ni vitu vya kawaida ambavyo huwa vinatokea endapo panapatikana kuto kuelewana au sintofahamu fulani fulani katika uh, uh, mambo ambayo wanashirikiana. Ni kweli wakati mwingine inatia sana wasiwasi. Lakini safari hii kutokana na na, na, na uzoefu uliopatikana kwenye kuvunjika uh, jumuiya ya Afrika Mashariki iliyopita. Sasa hivi hii jumuiya si ya viongozi, hii jumuiya ni ya wananchi wenyewe. Ukitizama kwa undani, wananchi wetu wameoana wamezaliana, wanaingiliana, sio tu kibiashara, kijamii na hata kisiasa. Kwa hiyo hii migongano, wakati mwingine, sisi kama wabunge tunaichukulia tuna, tuna, tuna kwamba ni sehemu ya kutafuta namna ya kuifanya jumuiya yetu izidi kuwa imara, na wakati mwingine tunajaribu tuna, tuna, tuna, tuna kuingia na kusaidia katika kutoa ushauri, kwa sababu tuna tuna kamati ambayo inashughulika na masuala ya ya, ya, ya, ya usuluhishi na migongano ndani ya jumuia. Kwa hiyo sisi tunajaribu sana, hata ukituangalia sisi ndani ya bunge uh, hatuna sana hiyo mipasuko, japo wakati mwingine inaweza ikaathiri, lakini mwisho wa siku tuna misimamo na na, na misingi kwamba hii jumuia si ya viongozi tu, hii jumuia sasa hivi slogani yake ni people centered zaidi, ni wananchi uh, Haya basi uh, Mzee Nabende wa Moto, umemsikia mbunge Fensi Kuu anavyoeleza, anasema jumuia ya sasa siyo ya viongozi uh, lakini ni ya wananchi wa Afrika Mashariki. Wewe upande wako, kama vile mkongwe mzoefu wa siasa na mambo ya kijamii uhusiano kwenye jumuia ya Afrika mashariki unafikiria ni kwa nini uh, kumekuwa na haya matatizo, hii migongano, kulaumiana, uh, kutoaminiana kati ya nchi wanachama? Nitashukuru sana msikilizaji. Uh, mwanzo nikasema um, kwamba mheshimiwa mbunge ameongea na mimi nimesikiza kwa umakini zaidi. Jumuia niliishi Nairobi wakati wa jumuiya ya mwanzo iliyoanguka mwaka wa sabini na saba na pia hiyo uh, jumuiya ilianguka juu ya mivutano ambayo imeanza kujichomoza hata wakati huu, na lazima ieleweke kwamba jumuiya ya mwanzo ile ilikuwa na manufaa mengi zaidi kwa wananchi wa Afrika Mashariki kuliko vile mbunge anasema kwamba jumuiya ya wakati huu ina- inahusisha ina, ina, ina wananchi. Nafikiri ukweli ulioko ni kwamba kwa heshima kubwa kwa mbunge, naweza kusema kuna tofauti kubwa, jumuiya ile ya mwanzo, hata ingawa ilianguka, na jumuiya ya wakati huu. Uwacha niseme hivi. Jumuiya ya mwanzo ilikuwa na nchi tatu. Ilikuwa na nchi ya Tanzania uh, nchi ya Kenya na nchi ya kwetu hapa Uganda. Na mikutano ikatokea dhidi ya Bwana Idi Amin, jamadari Idi Amin aliyekuwa rais wa wakati huo, na marehemu Julius Kambarage Nyerere wa huko Tanzania. Na hiyo mikutano ya au, au, viongozi wa viongozi wawili ilijulikana wazi na sisi kama watu wa Uganda tulielewa kwamba Mwalimu Nyerere kweli hange hangekuwa na uhusiano mwema na huyo ndugu uh, Idi Amin. Alafu upande wa Kenya hayati Jomo Kenyatta pia akawa na tofauti zingine na pia yule Idi Amin, kwa sababu za kisiasa, na wakati mmoja Idi Amin alitishia Mzee Jomo Kenyatta kwamba angelipiga na vita mpaka ashongeshe uh, mpaka wa Uganda mpaka huko Naivasha, uh, Naivasha ambayo iko karibu kilomita kama mia moja hivi kutoka Nairobi. Kwa wakati huu viongozi walifanya haraka sana kujiongezea wanachama wakaleta wenzetu kutoka Burundi kutoka Rwanda, na hivi majuzi wakachirundikisha na wenzetu wa huko Sudan Kusini, ambaye nchi ambaye kwa kweli serikali ya huko haijapata mizizi bado. Na kwa hivyo mimi kama mkongwe naona kwamba nafikiri tulifanya haraka zaidi tungejipima kama mwanzo wananchi wa hizi nchi tatu wangelifanya majaribio kuona kwa muda mrefu kidogo, kuona kama jumuiya ya pili hii inaweza kweli kupenya kwa mizizi ya wananchi wote wa Afrika Mashariki, ili tuongezee wanachama wa nchi hizo zingine. sisi hapa Uganda utaelewa. Kwa kweli, nilimsikia Mgunga akisema mimi naomba kutoka sehemu ya mtunga mumpaka wa Rwanda mpaka wa Rwanda, na mashemeji wangu wengi, mmoja ni hayati alikuwa mwanajeshi wa pande wa huko Rwanda. Shemeji yangu ambaye bibi yangu anamfuata alifariki dunia miaka kama tatu hivi imepita. Eh, nataka nikurudishe nyuma, hmm, uliposema kwamba labda zile nchi zilizoanzisha jumuiya nchi tatu ambazo ni Kenya, uh, Uganda na Tanzania wangesubiri kabla ya kuwashirikisha Burundi mm, na Rwanda Sudan na Sudani Kusini, ndivyo ninavyozungumza, lakini mm, Burundi na Rwanda zilishirikishwa mwaka elfu mbili na saba elfu mbili na kumi ndipo ni, elfu mbili na kama elfu, elfu, elfu, elfu mbili na saba ndipo wameingia rasmi kwenye jumuiya. Wasikilizaji lazima waelewe, wa ndugu mtangazaji kwamba sisi kama Uga, Uganda na Rwanda nimesema kwamba tuko kama ndugu ndio tulo, lakini kuna tofauti za kisiasa na pia wataelewa wasikilizaji wa kwamba pia tulikuwa na tofauti zilizotokea hapo awali pande za huko Jamhuri ya Kongo DR Congo. Kwa hivyo hata kama umesema walishirikishwa mwaka wa elfu mbili na saba Muda huo ulikuwa bado mfupi, kwa sababu sisi wenyewe tulikuwa bado hatujajii hatuja kujaribu kujua kwamba mizizi yetu ba ba baada ya kuanguka sabini na saba kama mizizi yetu kweli iko ngumu sana kuweza kuleta wenzetu ambao haw kuwa wanachama wa waliyo jumuiya haya uh, jumu ya uh, uh, katika live talk tuna mshiriki mwengine kutoka Kenya uh, naye ni Profesa Mashari ya Munene. Profesa, karibu kwenye mjadala wetu. Asante uh, sana. Kabla uh, ya kuja kwako, uh, kuna washiriki wengine, kuna mzee uh, na bende wa moto kutoka uko Uganda, vilevile vile yuko mbunge mm. uh, fensi kui kutoka huko Tanzania. Hii ni mbunge wa uh, bunge la Afrika Mashariki yala o yeah. Uh, haya basi, Nabende endelea na maelezo yako. Nilikuwa nasema hivi uh, kwanza nikaribishe na, na kumsalimu profesa Macharia uh, nilikuwa nasema kwamba jumuiya ya mwanzo ilianguka, sababu zilizoiangusha zilikuwa bado zipo Kenya wakati wa mzee Jomo Kenyatta hakuelewana na mzee hayati Idi Amin wa hapa Uganda. Hayati Julius Kambadi Nyerere, rafiki yetu kutoka Tanzania, pia hakuwa na uhusiano mwema na rais wa wakati huo Idi Amin, na lazima wasikilizaji waelewe kwamba hakukupita haku muda mrefu Rais uh, Kenyatta akafariki dunia mwaka wa sabini na nane, nikiwa naishi huko Kenya. Fata Tanzania ikashambuliwa na Idi Amin, na Mwalimu Julius Kambarage Nyerere akasaidia Waganda waliokuwa wakimbizi huko Tanzania kumpiga Idi Amin na kupindua serikali yake hapa Uganda, kwa sababu ya tofauti hizo zilizokuwepo zilizo wakati huo. Kwa hivyo ingelikuwa safi jumuiya hii mupya kuweza kwanza kupalilia na kuona kwamba hatuna tofauti tena, na kuweza kujenga mizizi ya kamili ili tuweze kuwaongezea wanachama ambao hawakuwa wanachama wa jumuiya iliyokuwa ya mwanzo. Na mwendelee kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kipindi Live Talk kutoka hapa Washington DC na moja kwa moja. Basi kabla ya kuendelea na wachambuzi wetu, nimpe nafasi mwandishi wetu Kennedy Wandera kutoka jiji la Nairobi, Kenya, akiangalia changamoto zilizopo katika uhusiano kati ya nchi za Kenya na Tanzania kwenye jumuiya hii ya Afrika Mashariki. Nairobi na Dar es Salaam, kando na kuwa jirani, hushirikiana katika diplomasia ya uchumi kupitia vituo vya pamoja vya forodha katika mpaka wa Holili Taveta na Manga na Oloitoktok, pamekuwapo na juhudi kutoka kwa serikali za mataifa mawili kuondoa vikwazo vyote visivyokuwa vya kiforodha kuwawezesha wafanyabiashara wake kuimarisha usafirishaji wa bidhaa mbalimbali. Miaka mitatu iliyopita, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli alisafiri Nairobi kwa ziara ya siku mbili katika Ikulu ya Nairobi, ambapo mawaziri wa nchi hizi mbili waliagizwa kubuni kamati ya pamoja itakayoimarisha mahusiano yake, hasa katika kukabili tatizo la ugaidi na kuweka ushirikiano wa kibiashara kunawiri uchumi wa nchi hizi mbili. Mwaka jana, Rais Magufuli alimwalika Rais Kenyatta kwake nyumbani, kijijini Chato, ambapo wawili hao walieleza jinsi nchi hizi mbili zimekuwa na ujirani mwema. Hata hivyo kusambaa kwa maambukizi ya virusi vya korona kumeonekana kudunisha uhusiano huo baada ya Kenya mwezi Machi mwaka huu kuamuru kufunga mipaka yake na kuruhusu tu malori ya mizigo. Pia Kenya ilisisitiza kwamba madereva wa malori ya masafa marefu kutoka Tanzania ni sharti wafanyiwe vipimo vya korona ndiposa wakubaliwe kuingia Kenya. Hatua hiyo ilipokelewa na Tanzania kwa manunguniko, na kwa hali inayoonekana kama kulipiza kisasi, Tanzania ilipiga marufuku madereva wa malori ya masafa marefu kutoka Kenya kuingia nchini mwake. Hatua hiyo ya Tanzania, Kenya iliitaja kama kinyume na moyo wa ushirikiano na uwiano wa kikanda, kuzuia madereva wa malori ya masafa marefu kutoka Kenya kuingia Tanzania. Mzozo unaofukuta sasa ni kuhusu hatua ya Kenya kutoiorodhesha Tanzania kuwa miongoni mwa nchi ambazo wasafiri wake wanaruhusiwa kuwasili Kenya wakati usafiri wa kimataifa umerejelewa baada ya kusitishwa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Nairobi na Dar es Salaam zimejikuta zikizozana. Hatua hiyo ya Kenya, Tanzania iliipokea kwa masikitiko makubwa na kuamuru kupitia mamlaka ya usafiri wa anga kutangaza kufuta ndege za shirika la ndege la Kenya Airways, kufanya safari zake nchini humo katika viwanja vya ndege vya Dar es Salaam, Kilimanjaro na Zanzibar. Siku moja baadaye, Kenya ilitangaza kuwa imefanya mazungumzo na Tanzania na Tanzania itabatilisha uamuzi huo, lakini kwa muda Tanzania ikawa imelinyamazia. Msemaji mkuu wa serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Daktari Hassan Abasi akifanya mazungumzo na Global TV jijini Dar es Salaam wiki hii ameonekana kutokomeza matumaini ya Kenya Airways kufanya safari zake nchini humo kipindi hiki cha virusi vya korona. mm sha yan Yaani ni no. Diplomasia yenyewe inaruhusu ni okay. Kanuni muhimu sana kwenye okay. Diplomasia eh, ukisema ndege zako kwa hazitakuja kwangu, mimi nakuja kwako kwa kufanya nini? Kwa hiyo wala sio ugomvi mm. Ni kanuni ya diplomasia kama okay. Nikirudi nyuma pale, nilisema kuna baadhi ya hatua nchi ilikuwa inaamini ikizichukua zitaisaidia hiyo nchi Kenya haijasema chochote lakini, mfuatiliaji wa siasa na diplomasia Afrika Mashariki, Profesa Mnene Masharia, ambaye pia ni mhadhiri katika chuo kikuu cha USIU jijini Nairobi, anaeleza kwa mahusiano ya Tanzania na Kenya yamekuwa dumu kurejesha undugu na urafiki wa zama hizo. Kennedy, Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naona muda wetu unakimbia kweli kweli, na tuwashukuru basi, wasikilizaji wetu na vilevile wachambuzi wetu ambao tuko nao katika laini ya simu katika kukamilisha sehemu hii ya kwanza Profesa Macharia Munene kutoka chuo kikuu cha USIU, eh, kule Nairobi, Kenya. Hali kadhalika mbunge wa jumuiya ya Afrika mashariki kutoka nchini Tanzania Fancy Nkuhi, hali kadhalika mchambuzi wa siasa kutoka kule nchini Uganda, na bende wa moto, tunaomba mwendelee kubaki kule katika sehemu ya pili. Na wasikilizaji wetu, msikose msitoke kwenye redio zenu, ungana nasi katika mtandao wetu www.voaswahili.com. tukutane huko katika sehemu ya pili. Kwa heri kwa sasa Jina langu ni Sunday Shemari, kama mwenzangu Patrick Nduwimana. Asante na kwaheri kwa sasa. Na sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya mjadala wetu wa live talk, ambapo leo tunaangazia changamoto zinazoikumba jumuiya ya Afrika Mashariki ni hasa migongano migongano ya kidiplomasia, bila kusahau matatizo ya kifedha katika jumuiya hiyo. Uh, washiriki wetu uh, tunaye mbunge Fensikui, mbunge wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kutoka huko Tanzania. Tunaye pia mzee Nabende wa Moto ambaye yeye ni mchambuzi wa siasa za kanda ya Afrika Mashariki yuko huko Uganda, lakini vile vile tuko naye Profesa Macharia Munene yuko huko Kenya. Haya basi, Profesa, nilikuwa nazungumzia migongano ya kidiplomasia kati ya Rwanda na Uganda, lakini Rwanda vile vile na matatizo makubwa na jirani yake Burundi. Juzi juzi, wakati anachaguliwa rais mpya, Rais Kagame wa Rwanda alisema yuko tayari kushirikiana rais mpya ili waweze kufufua ushirikiano uliodorora uliokwama kwa zaidi ya miaka mitano sasa, lakini sio mbali sana, wiki jana tu rais wa Burundi alisema mm, hayo nasema mimi sikubali, hatuko tayari kushirikiana nyinyi, eti nyinyi ni manafiki, sijui uh, <laughs> Profesa Macharia, nchi jirani ni kama vile, wana utamaduni mmoja, wana historia moja, unafikiria hii kitu unaielewaje? Naweza okay, na kusema kuna upungufu wa hekima. Unajua majirani ni majirani, na uwezi sema fulani si jirani na utu mt, unasema mtu ajaribu kuelewana na jirani yake, maana jirani aha, na kama ahami basi utafanya nini? Kwa hivyo Burundi hata kama iko na matatizo yake huko ndani mengi na Rwanda na mienendo yake, ni majirani na ni lazima waongee na wahusiane, maana labda saa zingine e, mambo madogo madogo hivi yatatukia hivi, na hayo si mambo ya kusema lazima wapigana, wachukua maslahi, alafu andiwaza kup, kup, kupigana. Sikusema hivyo, maana hii mengine ukiongea tu kidogo hivyo, so, hiyo shida kidogo hivyo na hata kama hii jambo la Uganda na Rwanda ukiangalia, ni mambo madogo ambayo watu wanasahau eh, umuhimu wa kuwa na jirani mwema na kusimama au kukaa na kuangalia vizuri, kama kuna kuna kosa fulani mahali fulani, kosa hilo ni kubwa sana akinastahili kuchukuliwa masilahi, na wakati mwingi si kosa kubwa mambo vile watu wanaweza ongea ni kusema hivi, maana jirani yuko hapo na ni mali popote. Na ikiwa mawazo ya mtu kila mara ni kugombana na jirani, basi huyo mtu ambaye anapenda kugombana na jirani ye ndio iko na kasora na, basi njia ya kuondoa hiyo kasoro ni kujiuliza maswali magumu: ni kwa nini tugombane na huyu juu ya kitu kidogo? Saa zingine watu wakisikiliza, wanauliza ni kwa nini haya mambo yanakuwa hivi, kwa sababu wale ambao wanakumbuka labda enzi za ukoloni, ilikuwa rahisi sana kwa mtu kutoka nchi moja mpaka hiyo nyingine, hata ikiwa labda kwa sababu kulikuwa na uko tukitawaliwa na, na mzungu mmoja mgeza. Lakini mienendo ya watu na kila kitu ilikuwa rahisi kutoka mahali pamoja kwenda pale pengine. Na ndipo wakati wa uhuru watu walikuwa wakisema tukuwe na shirikisho shirikisho la Afrika mlikuwa huo huko msemo, lakini siasa ziliingia, na wakati ziliingia zikafanya huo eh, haja ya shirikisho kukosa, eh, kuingia na ubinafsi wa nchi, ubinafsi wa viongozi, kuuliza nani atakuwa mkubwa hivi na hivi na hivi. Labda hiyo itangia maana, ikiwa kama viongozi ambao wako wameingia Burundi eh, hawataki hata ile ishara, mtu ametoa ishara kusema ningependa tuongee. Ikiwa hawataki kuongea, basi kuna kasoro wapo mahali fulani. Eh, labda msikilizaji wetu, kabla ya kumpata tena Profesa Macharia, nilikuwa nataka nimuulize kidogo kuhusu vipi hali ya uhusiano huu, uhusiano wa, wa Tanzania na, na na Tanzania na Kenya, hasa upande wa, wa usafiri na biashara eh, labda Sunday turudi kwenye matatizo ya fedha matatizo ya fedha ambayo inaikumba jumuiya ya, ya Afrika Mashariki ni matatizo makubwa sana e, nafikiri sana labda e, e, suala hili tulielekeze kwa mbunge fransi nkuli. Um, kama unavyosema, uh, tatizo la fedha ndani ya jumuiya ni tatizo kubwa, na ukiangalia kiundani, hili tatizo lisipochukuliwa hatua zinazostahiki na za haraka, linaweza kuyumbisha na pengine vingine kuweza kulala kabisa nchi uh, wanachama, jukumu la kuchangia si la la hiari, ni la lazima. Nchi zetu nadhani bado hazijafika sehemu kuweza kuona kwamba hili jukumu la kuchangia ni jukumu kwa, la lazima na si la hiari. Tunakubali tuna na tunaona wakati mwingine nchi zetu zinakumbana na matatizo mbalimbali ambayo yanafanya waweze kushindwa kuchangia kwa wakati, lakini haya matatizo hayapo kila siku, na kama hayapo kila siku, wakati unapata matatizo tafuta namna ya kuweza kufikia majukumu yako ambayo tayari wewe umeyakubali, eh, na unayatambua kama nchi. Na sasa nchi zetu zimekuwa kama wakati mwingine zinasema, ah, kwa sababu hawa wanachanga au kwa sababu hiki kinafanyika, kwa hiyo kunakuwa na uzorotaji wa shughuli mbalimbali za jumuiya. Kwa kweli hili linatusikitisha linatu, linatu sana sisi kama wabunge linatuhuzunisha kwa sababu tunatunga sheria tunatunga tunatengeneza miongozo ya ya jumuia ya, ya yetu kuweza kufanya kazi, lakini vitendea kazi nchi zetu, ambao wanajukumu la kuleta wanakuwa wanazorota. Kwa kweli hili linatusikitisha sana, mbunge Fensi. Eh, mwaka wa elfu mbili na ishirini kama vile unaelekea ukingoni, tumefika mm, uh, mwezi wa nane, lakini taarifa ni kwamba jumuia hadi sasa haina bajeti ya elfu mbili ishirini elfu mbili ishiri na moja. Kwa hiyo Sijui mnafanya kazi aje sasa kwa kweli. Sasa hivi jumuiya kutokana na bajeti kuto kupitishwa, a, bado hatuwezi kutumia kufanya kufanya shughuli ambazo zimepangwa au zitapangwa au zinazotarajiwa kupangwa kwa mwaka huu na huu hii. Hatuwezi kupepesa macho wala maneno wala hatuwezi kutumia diplomasia hapa. Ni kwamba ni mzembe wa katibu mkuu na timu yake. Wao walikuwa wana jukumu la kutengeneza makadirio toka mwezi wa kumi mwaka jana na ku kuipatia kui kuipatia baraza la mawaziri mapema iliwezekanavyo na baraza kuweza kupatia bunge la tarehe thelathini mwezi wa nne mwaka huu ili bunge nalo lipeleke uh, makadirio hayo ndani ya, ya, ya kamati ya bajeti, na hatimaye kurudishwa bungeni na kupitishwa hiyo bajeti si zaidi ya tarehe thelathini mwezi Juni. Lakini kwa uzembe wao imefika mahala tumeshindwa kupitisha, lakini tunawashukuru uh, baraza la mawaziri, baada ya kuona kwamba bunge tumetambua wajibu wetu na kusema kwamba hatuwezi kupitisha uh, uh, uh, bajeti ya miezi mitatu, kwa sababu hakukuwa na sababu ya msingi. Kwa hiyo tunaomba warudi, walete bajeti, na hivyo wamefanya hivyo siku ya jana, na tumepokea makadirio, na makadirio hayo tayari yako kwenye kwenye kamati ya bajeti, yanafanyiwa na, ya mapitio, na hatimaye yataletwa bungeni tuweze kupitisha. Kwa hiyo siku si nyingi jumuiya itarudi kufanya kazi zake. Asante sana mbunge fensinkuvi kutoa hayo maelezo mazuri, kuhusiana so na swala zima la bajeti na kufahamu e, changamoto hii itamalizika vipi. Lakini Patrik, labda kabla ya kuendelea, tunaona wasikilizaji wetu wengi sana wametuma maoni e, yao hapa kwenye mtandao wetu wa Facebook. E, labda tusome maoni machache hapa, basi moja kwa moja, mimi naanza naye. Huyu ni Mdovi ya kasiki ye, yuko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, maeneo ya butembo kule. Asami, nashukuru kwanza kwa nchi za Afrika y Mashariki kwa kufikiri kuunda umoja wa Afrika Mashariki, ila umoja huu umepoteza malengo yake, kwani badala ya kuwa na lugha moja, sasa tunashuhudia migongano baina yao kwa wao. Tunasikia Kenya Tanzania wanachukiana, Uganda ya Rwanda hivyo hivyo, Burundi na Rwanda hivyo hivyo, wanakuwa kama vile paka na panya. Sasa umoja uko wapi? au ubaki kuwa kwenye vinywa, lakini kivitendo hakuna umoja wowote. Ramadhani hawa yeye Ramadhani Pao anasema upande wake, anasema hata meli ilipigwa na dhoruba, lakini mara nyingine jumuia ipo na itaendelea kuwepo. Kurukaruka kwa maharage ndio kuiva kwa kwa kwake, anasema mchawi anasema, anasema corona, ni korona na jirani yetu asitaa kupitwa, ila bunge anasema nipo Arusha na wabunge wapo hatimaye. na so so ni nasikia hivi, anasema sote sote ni ndugu, tunategemeana, punguzeni fitna fitna fitna. iy anaona kuna fitna nyingi sana hapa <laughs> na shaka, nimalizie naye Fadhili Foninga anasema, anapatikana Tunduma. Hasa muungano wa jumuiya ya Afrika Mashariki uko njia panda kuvunjika kwa hiyo, nashauri watawala wa Afrika Mashariki ambao wameunda jumuiya hiyo wakae meza moja na mwenyekiti aitisha kikao ili wajaribu kupitia sheria na kanuni huenda zikawa na mapungufu, zibadilishwe zingine zije mpya ambazo zitaunganisha vizuri. Natumaini fei tansi kuu imesikia pia hili. Sawa, labda nami nisome harakaharaka maoni ya huyu anaitwa David Seshenga, anasema ni kutoka wagumu huko, uh, Tanzania, Tanga. Anasema jumuia ya Afrika Mashariki ni jumuia hewa, haipo kwani na baadhi ya nchi zinazozozana na jumuia hii haina msaada wa, wa kusuluhisha migongano hiyo. Sasa uwepo wa jumuiya hii ni upi? Hii ni hali tosha kuwa jumuiya hii kipo kama sanamu au kinyago kisichoweza kutembea au kufanya kazi, bila kipo tu kama fanisha fasingi. Huyu namsikia msikilizaji huyu, yani ni kama vile wananchi kabisa wanahudhunika sana, wanahuzunika. Mm -hmm. Eh, labda kabla ya kunania kurudi kuzungumzia matatizo haya ya fedha Kabla ya kwenda kwake mzenabende wa moto e, fesikui mm -hmm. Kuna mkutano ulifanyika, uh, mapema mwezi huu wa uh, baraza la mawaziri wa Jumuiya, na katika maumizi yao waliomba Sudani Kusini na, na Burundi wachukuliwe wa hatua sababu, uh, mm -hmm, hawawajibiki hawa wa kutoa michango. Sijui jambo hili likuaje na nani, sheria zinasemaje iwapo uh, mwanachama hawajibiki katika kutoa michango yake mapema mm -hmm. Um, sheria ina, ina, inaitaka kikao cha uh, cha wakuu wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kuweza kutoa hiyo adhabu aidha ya kuwasimamisha kwa muda ama ya kuwafuta wanachama kulingana na tatizo lenyewe lilivyo. Kwa hiyo sisi, suala hili la michango kama wabunge tuliliongea sana. Nafikiri tuliongea toka mwaka jana. Kuna ta, kuna taasisi ambayo sio ya kiserikali ilikuja ikaleta uh, wakaleta petition pale bungeni na sisi tukaipokea kwa mikono miwili na tukaikubali na tukaijadili kwa wazi kabisa. Na baada ya pale, baraza la, ikawa ni kazi ya baraza la mawaziri sasa kuweza kuangalia kiundani na kuweza sasa kupeleka labda mapendekezo kwenye kwenye kikao cha cha wakuu wa nchi wa nchi wanachama wa Afrika Mashariki, lakini ikaonekana kama kuna kuona kwamba hebu tusubiri e, wakapewa taarifa, na bahati nzuri Burundi ikaanza kuchangia na South Sudan Sudani wakachangia waka, waka, lakini baada ya pale kukarudi tena kukawa kuna mzoroto fulani. Sasa kama watafika mahala, watasema kwamba tutakuvumilia kwa muda huu alafu ikishindikana, basi itabidi hatua hii ichukuliwe. Nadhani tukifika mahala tukawa tuna kama kuna sheria kuna miongozo na ikawa inafatwa, mimi naamini hii jumuia itasimama vizuri, bila kuwa na na miumbisho especially kwenye kwenye swala, kwenye masuala ya fedha, mm sasa tuelekee kwa Kigali, tuungane naye mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karemera, atuelezee hali ilivyo katika uhusiano kati ya Rwanda na jirani zake wawili ambao ni Uganda na Burundi. Kwako uh, Silvanus Karemera. Burundi, Rwanda na Uganda wote ni wanajumuiya wa Afrika Mashariki, lakini nchi hizi zina mzozo baina yao, mizozo hii kila mmoja akimsota kidole mwenzie. Hata hivyo baada ya Burundi kupata utawala mpya mwezi Juni mwaka huu alipoulizwa kutoa maoni yake juu ya uhusiano wa nchi mbili, kwa kuwa sasa Burundi ilikuwa na utawala mpya, rais wa Rwanda Paul Kagame alisema, kwa nchi kama Burundi ambayo tumekuwa na historia ya mambo mbalimbali mbali kati yetu na ambayo mara nyingi yamesababisha migongano ya hapa na pale na pale na ambayo kwa kiasi fulani imesababisha pia watu kutofungamana, lakini jambo la msingi ni kutafuta jinsi ya kuhakikisha hayo yanaisha kwa kushirikiana na rais mpya wa Burundi Evariste Ndayishimiye na viongozi wenzake, kama na wao ndiyo mwelekeo wao, sisi tunasema tuko tayari kushirikiana nao. Miezi miwili baadaye, yani wiki iliyopita, akihutubia wananchi kwenye mji wa Kirundo ulioko mpakani kabisa na Rwanda upande wa mashariki, rais mpya wa Burundi Evariste Ndayishimiye alimjibu mwenziwe wa Rwanda kwa kauli hii Nitwifuza yuko tugiranire imigenderanire n'igihugu. Sisi hatupendi kuwa na uhusiano na nchi ambayo ni wanafiki, nchi ambayo inajifanya kunyenyekea, haiwezekani. Ni igihugu cha mbere kirimo abantu bafite urukundo n'umubano. Kwenye hotuba hiyo pia rais wa Burundi aligusia wakimbizi wa Burundi walioko Rwanda, akisema kwamba kuishi kwao nchini Rwanda ni kwa sababu nchi hiyo inawashikilia mateka. Bila kutu, zikitu, mazijabonzi, na sisi tunatambua ni kwa sababu gani wanaendelea kuwashikilia mateka wakimbizi wetu. Sasa ikawa ni kupanga na kupangua kauli, na hapo waziri wa mashauri ya nchi za nje wa Rwanda Dr. Vincent Biruta akamjibu rais wa Burundi. Kauli ya rais mpya wa Burundi inashangaza, kusikia anaelaumu Rwanda kuwashikilia mateka wakimbizi wa Burundi. Rwanda sio nchi pekee yenye wa basi. Kama tumewashikilia mateka, ina maana wale wengine waliwepo kwenye nchi nyingine ambao bado kulejela nyumbani nawo wameshikwa mateka. Wakati hayo yakitokea, Uganda kwa upande wake ilikuwa imeshatowa angalizo kwa wananchi wake kutofanya safari nchini Rwanda, kwa kile ilicho kwamba wanajeshi wa Rwanda walivuka mpaka hadi Uganda na kuwashika mateka baadhi ya wa Waganda. Juu ya hilo, waziri wa mashuoro ya kigenu wa Rwanda Dv Viruta akasema kumbe hali ilikuwa tofauti na tumeshuhudia visa vingi Rwanda, wiki hii vya jeshi la Uganda UPDF likiingia nchini Rwanda na kuwachukua raia wetu kisha kuwazuia kwenye vizuizi nchini Uganda, so huku mara kadhaa so, wakiwaomba hata vikombozi ili waweze kuwaachia huru. Sasa kwa hali hii, masuala haya yanasalia kuwa kizungumkuti, maana Rwanda imelaumu Uganda kwa kuwahifadhi wakereketwa wa kundi RNC inaloongozwa na Jenerali Kayumba Nyamwasa, aliyewahi kuwa mkuu wa jeshi la Rwanda, huku akiishi nchini Afrika Kusini kwa sasa. Silvanus Karemera, Sauti amerika Kigali. Asante sana, Silvanus Karemera, kwa taarifa hiyo. Aendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Live Talk. Tuendelee na wachambuzi wetu. Haya, mzee Nabende wa Moto, sijui kama bado iko kwenye laini ya simu. Nipo nipo msikilizaji, nipo mzee Nabende. Labda hii tatizo ya nchi wanachama ambao hawatoe michango yao, ni nchi ambazo zimetajwa zaidi ni Sudani Kusini na Rwanda aa, na Burundi. Kumradhi, Sudani Kusini na Burundi hawatoi michango wala wanachelewa kutoa michango, sijui hii labda ina- inaunga mkono ile fikra yako kwamba kuna nchi ambazo uh, wameharakia kuzijumuisha kwenye jumuia ya Afrika Mashariki, lakini huko mwanachama umeshakubaliwa na unajua kwamba kuna majukumu fulani ya kufata. uh, kwa nini nchi zisiwajibike kutoa michango yao? Mzee na Bende, unafikiria ni kwa nini? Ninashukuru ndugu mtangazaji, hilo ndilo nilisema kwamba au watu wenzetu, nchi hizo ambazo zilipewa wanachama zilipewa wanachama zikiwa zinapelekwa haraka zaidi, na lazima tuelewe kwamba um, ma, ma, ah, ah, shida ninayo mimi kama mtu binafsi ni kwamba uh, sera madhubuti mbunge ameshindwa kutuambia au wanachama wanafanyiwa nini kwa sababu hata mwaka uliopita nilisema bunge letu liwe la Afrika Mashariki, lazima liwe na makali makali ya kuweza kukata na kundoa ubande dhidi ya viongozi na bunge lazima ziwe na, na makali ya kuweza kuchonga. Lazima tulinganishe jumuiya ya Afrika Mashariki na ile ya Afrika Magharibi, ambaye na makali inaweza na hata kumwondoa kiongozi ambayo malezo ubabe kwenye lazima la, tuelewane kwamba Tulitarajia bunge la Afrika Mashariki kushurukisha viongozi hasa viongozi ambao wamekaa sana kwa uongozi ya uongozi ili lianzishwe na miaka ya huko Tanzania, miaka ya huko Kenya, kwamba kiongozi anaongoza miaka kumi tano mara mbili anaondoka, mnapata viongozi wengine Tanzania vile vile. Hivyo tulifikiri kwamba watafanya hivyo, wawe na makali. Mheshimiwa mbunge ambaye anamsitiza, tulitarajia muwe na makali ya kuweza kuambia mtu kutoka hapa kwamba miaka yako hiyo itosha. Tunataka tuwe na sistem ambayo nafanya yote ka, ikiwa inafanana Afrika Mashariki, ili viongozi ambayo wanaweza kutoa sera hiyo wanachukulia hatua. Tulikuwa nafikiri hivyo, na za mwisho kwa swali hilo ambalo lindiuliza ndugu mtangazaji, ikiwa ikiwa wanachama wameshindwa kulipa ada yao kazi inaendeleaje? Wabunge tunawalipa na nini? wabunge wa, wa, wanalipwa na pesa kutoka wapi? labda uh, hapo tumuulize unjiwa... fensi nkui atueleze ni kweli. hii ni swali nyetu. <laughs> shughuli zinakwendaje? vikao vya bunge vinafanyika, taasisi zingine kama vile Secretariat, sijui ile eh, mahakama ya Afrika Mashariki na taasisi zingine eh, kulikuwa na taarifa kwamba hata wafanyakazi karibu mia ngapi hivi hawajapata mishahara. Ni kweli kuna changamoto ya malipo, lakini uh, wana wanachama wengi wa jumuia hii huwa wanachelewa kulipa, lakini mwisho wa siku wanalipa. Kwa hiyo kuna namna ambao, ambayo viongozi wetu katika taasisi mbalimbali mbali ndani ya jumuia wameweka utaratibu wa kuweza kuangalia ni jinsi gani ya kuweza ku- ku ku, ku, ku, ku Uh, kuikabili hii changamoto ya ucheleweshwaji wa, wa malipo. Lakini uzuri ni kwamba au, wanachama wetu wako sita, kama mmoja ama wawili ama watatu watachelewa kulipa, basi wale watatu wakianza kulipa, eh, yale yatakayochelewa baadaye yanakuja kuweza kumalizia ambayo yalikuwa yame, yame, yame, yanafata kwenye shughuli za taasisi zetu sema changamoto inakuja ambayo ni ngumu sana kwa mwanachama wa jumuiya kuweza kuto kulipa kabisa kwa mwaka mzima. Hilo ndilo ambalo tunali linatusumbua kwa sasa. Hilo ndilo tunasema, hata kama una changamoto ndani ya nchi yako, hata kama una, una, una vikwazo mbalimbali ambavyo vinakufanya wakati mwingine ushindwe kutimiza majukumu yako kwa wakati. Sio kushindwa kabisa kufanya, ila kwa wakati. Basi tafuta namna ambayo utaweza kufikia yale majukumu yako bila kuacha kuyatimiza mpaka mwaka unakwisha, na ndio maana mwanachama yoyote wa jumuiya, nchi mwanachama, anaruhusiwa hata kuleta kidogo kidogo, ili mradi tu aweze kutimiza male, majukumu uh, yake mwisho wa mwaka. Kwa hiyo kweli hii ni changamoto kubwa, ila ni namna tu ambayo viongozi wetu wanaangalia wana, wana na kutafuta suluhisho la kufanya kazi ndani ya hii changamoto. Niongezee hapo kwa upande upande wa uh, ni, kwa nini labda uh, bunge letu haliingilii maswala ya ambayo yako ndani ya nchi kama ambavyo amesema mzee wetu jumuiya, mm -hmm. ina mwongozo wa vitu ambavyo tunaweza kuvishughulikia na vinajulikana mm -hmm. ushuru wa forodha, soko la pamoja, sarafu na hatimaye tuende kwenye kwenye Federation. Kuingilia masuala ya ndani ya nchi tutaingilia endapo itafika sehemu ambayo inaleta madhara zaidi kwa kwa wananchi, lakini na kuingilia kwenyewe sio kuingilia kusema kwamba yule atoke, kwa sababu hatuna mamlaka kisheria kama bunge la Afrika Mashariki. Sisi tuna uh, katiba yetu ambayo ime, imeunda hii jumuia inaeleza wazi kazi za bunge ni vipi eh, na ndio maana wakati mwingine kukiwa kunatokea tatizo ambalo tunajua kabisa kisheria, labda hatuna mashiko nayo, sisi huwa tunakwenda kwenye upande wa kushauri zaidi eh, kuliko kwenye kushurutisha. Kwa hiyo ni mwombe mzee wangu a, a, labda baada ya kufikia malengo ya kisiasa, tutakuja kuangalia sasa, serikali itakapotengenezwa ya, ya, ya jumuiya ya afrika mashariki, labda itakuwa ina meno ya kung'ata mpaka kwenye serikali uh, za nchi wanachama. Lakini kwa sasa bunge kama bunge halina halina nguvu ya kuweza kuingilia siasa za ndani ya nchi uh, uh, uh, wanachama. Asante sana mbunge Sansikui Sande Shomari, sijui kama unanisikia nakupata vizuri sana, bila shaka. Basi swali hili nitupe kwake mchambuzi na Bende wa Moto kwa upande mkubwa umezungumza kuonyesha kusikitishwa na mengi ambayo yanafanyika lakini je umesikitishwa na viongozi unaona kuendelea mbele wananchi wa nchi hizi wana fursa ya kuweza kufanya mabadiliko katika matatizo yaliyomo kwenye jumuiya zao kama yapo na kama huoni hivyo labda utueleze nini ambacho unaona kinaweza kusaidia kusaidia, kusaidia kuondoa haya matatizo ambayo yapo mpaka sasa hapana lazima wananchi wa Afrika Mashariki waelewe kwamba kunaweza kuwa Uh, matumaini ambayo mapya ambayo inaweza kuchomeza au kuchomoza. Hatuwezi kusema kwamba tuvunjike wakati huu tena kama vile tulivyovunjika mara ya mwanzo. Lazima tuseme kwamba viongozi wanatusikiliza, viongozi mbunge, viongozi ninavyosema, viongozi nasema viongozi waingizi zote, na nafikiri wanatusikiliza, na mbunge amesema, jumuia ni yetu wananchi kwa hivyo ikiwa jumuiya ni yetu wananchi, viongozi lazima waelewe kwamba tete hali tete hali taharuki iliyo kati ya nchi hizi zote ni madhara madhara kwa sisi wananchi. Dada mbunge amesema tumeolewana, tumeolewa, tumeoa, tumezaa, tumezaa pande hizi zote. Nina marafiki zangu wanaoa kutoka Tanzania hapa Mbale, Uganda. Tuko na mwana na mwanadada moja, mashuhuri zaidi ni mjane wa spika wa bunge ya zamani ma marehemu apahab kutoka Tanzania na mimi nimesema, mimi mini mwenyewe naoa kutoka Ntunga mboda mwa Rwanda na Uganda, na nitarudia kwamba wamezika mtoto kijana ambaye alipata ajali, kijana wa shemeji yangu hapa. Jioni ya leo Onesimas amezikwa hapo sigali leo, na singeweza kwenda kuvuka mpaka kwa sababu mipaka ilifungwa, na lazima ieleweke, tukiongea mipaka imefungwa, hatumaanishi covid-19. Mpaka wa Rwanda na Uganda ilifungwa, na nafikiri kama hakungekuwa na covid-19 kungekuwa kwamba Uganda na Rwanda wangekuwa vitani wakati huu. Kwa hivyo viongozi, kwa hivyo wabunge wetu ndio umeniambia, nimesikia, dada mbunge, lakini lazima hapo siku zijazo mfikirie kwamba ikiwa sisi ndio wenye jumuiya, tunavyosema ndivyo nyinyi mtafanya, kwa sababu n, n yetu jumuiya sio. Ikiwa jumuiya ni yeyenu nyinyi viongozi, sisi tukae kimya, ninyi mfanye vile mnavyopenda. <laughs> kwa ajili tulimuomba, tuliwaomba viongozi wawili ambao walienda shule moja, viongozi wa hapa kwetu Uganda, Rais Yoweri Museveni, Rais Paul Kagame wa Rwanda, walienda Ntare School hapo Mbarara, wote wakatoka hapo wakaenda Ruwero msituni wakapigana vita. Ni ndugu wawili na wanaleta madhara kwa wananchi wao. Ea, hayo siyo mema na lazima bunge yetu ya Afrika Mashariki ijisatiti kuweza kusaidia wananchi wa jumuiya yote hii ya Afrika Mashariki, ikiwa tunayo matumaini ya kuendelea mbele. Asante sana mbunge um, hn mpuhi kutoka nchini Tanzania ni kushukuru kwa muda wako ushiriki kwenye live talk siku ya leo. Hali kadhalika Profesa Macharia Mundene kutoka chuo kikuu cha USIU, chuo cha kimataifa cha Marekani kule nchini Kenya, kuweza kushiriki, bila kumsahau mchambuzi na bende wa moto kutoka kule nchini Uganda eh, kushiriki nasi. Basi kufikia hapo, live talk ndio inakamilisha eh, siku hii ya leo kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu Patrick, Patrick Ndwima, na ko, po, moja, kwa pamoja tukieni wote usiku mwema, kutoka jikuu la Marekani. Kwa heri kwa sasa.