Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Ni kitumai kuwa ulikuwa na wikendi poa na kwamba pia wiki yako imeanza kwa kishindo, wakati ukiendelea kuzingatia kanuni za kujiepusha na maambukizi ya virusi vya corona. Jina langu Harrison Kamau, ikiwa saa kumi na nusu saa za Afrika Mashariki, ambako na kukaribisha kwa muda wa nusu saa tunapojipasha habari pamoja na kujiburudisha. Karibuni ah, na mimi hapa ni Sunday Shomari nikiwa nimekushajaa tele kama pishi la mchele msikilizaji, na baadhi ya mambo tuliokuendelea hivi leo ni kwenye VOA Express ni hatua ya Kenya kuenda marufuku kwenye, marufu kwenye nguo za mitumba, wakati huko DRC umeweka masharti mapya ya usafiri wa boti e, zikiwa ni za kujiepusha na maambukizi ya virusi vya korona. Lakini pia usisahau kuna barazani ambapo tunaangalia swala la usanii kuzia kwenye kampeni za kisiasa pamoja na muziki kibao kipya kitafunguka. Mambo ni mengi kweli kweli, kwako kamao. Basi, kufuatia vilio na maangaiko kutoka kwa wafanyabiashara wa nguo za mitumba nchini Kenya, serikali sasa hatimaye imeondoa marufuku ya uagizaji wa bidhaa hizo kutoka mataifa nje. Wiki iliyopita maandamano yalishuhudiwa kutoka kwa wafanyabiashara husika wakilalamikia kujikokota kwa serikali kutangaza utaratibu wa uagizaji bidhaa hizo kipindi hichi kutokana na mataifa mengi kuwa yakishuhudia mlipuko wa virusi vya korona, kama anavyosimulia mwenzetu Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Baada ya kutangaza taratibu salama za kuendesha uagizaji na uingizaji wa bidhaa hizo kutoka mataifa ya nje, serikali ya Kenya imeeleza kwa sasa wafanyabiashara hao wanaweza kuanza kufanya hivyo katika hali salama, ili kuepuka maambukizi ya virusi vya korona. Katika utaratibu uliotangazwa na serikali ya Kenya Jumapili wiki hii, waagizaji wa nguo na viatu vilivyotumika watahitajika kuhakikisha kuwa bidhaa hizo zinaafiki viwango vya ubora vilivyowekwa na serikali ya Kenya. Pia bidhaa hizo zinafaa kusafishwa na kemikali zinazoua vimelea vya korona kabla ya kuingizwa nchini Kenya ili kutumika na raia wake. Waagizaji na waingizaji wa bidhaa za mitumba watahitajika kusajiliwa na mashirika na makundi yaliyoidhinishwa na serikali na vilevile, kujisajili na shirika la Kenya la kutathmini ubora wa bidhaa na pia kutangaza wazi nchi wanazoagiza bidhaa hizo, ili wakati patakaporipotiwa maambukizi ya virusi hivyo ya itakuwa rahisi kufuatilia na serikali ya nchi husika. <tune> Wafanyabiashara wa bidhaa za mitumba wameandamana katika miji tofauti Jumatano wiki iliyopita kushinikiza serikali kuwaruhusu kuagiza na kuingiza bidhaa hizo kutoka nchi za kigeni, hasa baada ya kueleza kuwa wengi wao wamelazimika kufunga maduka yao. Wakiandamana katika miji ya Kenya, Nairobi, Mombasa, Nakuru na maeneo wa mengine, wamekuwa wakishutumu serikali ya Kenya kwa kujikokota kuweka bayana maelekezo ya kudhibiti ueneaji wa virusi vya korona katika sekta hiyo inayochangia takriban shilingi bilioni ishirini kwa uchumi wa Kenya kila mwaka na kuajiri maelfu ya raia wa Kenya na vilevile kuwapa nafasi wengi wenye kipato cha chini kufikia bidhaa hizo kwa urahisi. Kile tumeona tujawahi kuiona, kwa sababu korona ilipokuja mtumba yetu ilibaniwa ya kwamba isije inaleta korona. Tangu mwezi wa tatu mpaka sasa hakuna importers anaitoa mtumba kwa poti zile ziko hapa zinauzwa ni zile zilikuwa kitambo kitambo. Nasema kama mama mjane na mama mwenye huzuni mwingi, mitumba hii imesomesha watoto wetu, mitumba hii imelea watoto mayatima hapa Mombasa, mitumba hii imesaidia vijana wetu. Tumevunjwa mahali kwa kuuzia, sasa hata mahali pa kujisaidia pia hatuna. Tunaomba hata wao wakaweza kusikia kilio cha mnyonge cha yule mtu ambaye ako chini ili hizi nguo ambazo ni za mtumba zisiweze kuisha. Ni miezi mitano baada ya serikali ya Kenya kupiga marufuku uagizaji na uingizaji wa bidhaa hizo nchini Kenya kutokana na kuenea kwa virusi vya korona. Baada ya kutangaza marufuku hiyo, wizara ya biashara na ustawi wa viwanda nchini Kenya pia ilieleza kuwa inapania kulinda na kupigia jeki viwanda vya Kenya vya kutengeneza nguo na viatu ili kuongeza thamani yake. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Shukran sana Kennedy Wandera kutoka Nairobi. Sasa basi, moja kwa moja tuelekee hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao kupitia wizara ya uchukuzi nchini humo imesema kwamba haitakubali meli na boa au botimu, hata boti moja e, kusafiri kwenye mita wa bahari bila abiria kuvaa barakoa ili kujipusha na maambukizo ya virusi vya korona. Tumsikilize mwenzetu Osteri Malivika akitupa taarifa zaidi. Viongozi wa serikali hapa njini wameweka sheria kali kwenye bahari na mito, kufuatia ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona, huku wakilazimisha abiria na watu wote watakaotumia meli boti, na mitumbwi kuvaa barakoa, kila mmoja akikaa meta moja na mwenzie. Kivu Kaskazini nimezungumza naye waziri wa uchukuzi Palia Rodrige Mbululi aliyetembelea bandari ya Goma. Tumewaambia kwamba waweze kurespekti mamezio ya distansi na pia, mtu asiweze kuingia katika bato kama hana barakoa yake ama kashne. Wenye meli wakisema watahakikisha wanaheshimisha hatua ya serikali. Joel Semazi ni mmoja wa viongozi wa meli ya silimu inayosafiri kutoka Goma hadi Bukavu kila siku. waheshimie eh, mamezir zenye zilikuwa pris par les autorite c'est-a-dire, watie malavajme waambie wakria kekuvala kashne iko obligatoire na watie nani mabomba amaji, sakle, ya maji sasa kile yanaingia ananawa au sasa anatoka ananawa mkono juu, tujikinge kwa hiyo ugonjwa wa corona virus. Abiria wakiwa na furaha ya kuona kwa mara nyingine wameruhusiwa kusafiri kwa meli na boti baada ya miezi minne, wengi wao wakiwa ni abiria wanaosafiri kutoka Goma kwenda Bukavu na Bukavu Goma kila siku, na wengine wakitumia Ziwa Tanganyika. Nasikia tunafurahi sana, tunafurahi sana kuona tena kimabatuzi naanza enda antukani bien sana, furaha yenyewe niko na kuona wanatufungulia tena mabatoku ngisi, tukuwa tunasumbuka, tukuwa tunatoka Bukavu tunaingia mumagari mpaka leo tunafurahi tena kuona wanatufungulia mabato, hatuko tena saba bamwizi saa vile tukwanza jifichika mumabato tangu safari ziliposimamishwa siku ilizopita kutokana na uwepo wa korona. Nimeingia katika meli ya Emmanuel na kukutana naye Ja Bosco, mmoja wa makapiteni wa meli hii. Fasi yote kuko distanciation nakugishe mpaka ngisi mutu ataingia mubato. Watakuwa wa munganga, wa kukua na pima wiko na ma thermoflash pale, kunawa mikono, kila kitu, antuka ma mezuri dijene ziko rasire. Utafahamu kwamba viongozi wa mikoa wa nyingi walichukua hatua ya kutenga mikoa yao kutokana na korona ambayo bado inashika kasi. Maisha yakiwa magumu, serikali imelazimika kuwaruhusu wananchi kuendelea na shughuli zao za kawaida kwa masharti ya kufata kanuni za Wizara ya Afya, hasa kuvaa barakoa na watu kujitenga kwa meta moja na vile kuosha mkono kila sehemu. hoser malivika VOA Express Goma, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa ni wakati wa kupata habari za kimataifa zikisomwa hapa na Patrick Nduwimana. India leo imeripoti kwamba idadi ya vifo kutokana na virusi vya korona imevuka elfu hamsini baada ya kuthibitisha vifo vipya 900 kwa siku moja. India ni nchi ya nne yenye idadi kubwa ya vifo duniani kutokana na COVID-19 baada ya Marekani, Brazil na Meksiko. New Zealand ambayo ilisherekea siku zaidi ya mia moja bila kuwepo maambukizi mapya ya korona imesogeza mbele uchaguzi uliokuwa unatarajiwa kufanyika mwezi Septemba ili kupambana na mlipuko mpya. Waziri Mkuu Jacinda Ardern amesema uchaguzi mpya utafanyika tarehe 17 mwezi Oktoba maafisa wa afya wa New Zealand leo wameripoti visa vipya tisa vya korona na kupelekea idadi ya visa vilivyothibitishwa kufikia 78. Korea Kusini, ambayo ilifanya miezi kadhaa ikiwa na visa vipya vya maambukizi visivyozidi 50 kwa siku, leo imeripoti maambukizi mapya 197. Marekani imerikodi zaidi ya vifo laki 170 vya korona ikiwa inaongoza duniani kwa idadi kubwa ya vifo na maambukizi. Mwanamke mwanasiasa wa upinzani nchini Belarus, Sivialtlana Chikanoskaya, leo amesema yuko tayari kuiongoza nchi hiyo na ametoa wito wa kuundwa mfumo wa kisheria ili kuhakikisha kwamba uchaguzi mwingine ulio huru na wa haki unafanyika. Akitoa ujumbe kwa njia ya video akiwa nchini Lituania, amewataka maafisa wa usalama na sheria kuacha kuiunga mkono serikali ya Rais Aleksandar Lukashenko na kwamba watasamehewa makosa waliofanya zamani iwapo watatekeleza wito huo. Ujumbe wake wa video umetolewa siku moja baada ya wananchi wa Belarus kufanya maandamano makubwa katika mji wa Minsk dhidi ya kile wanachokielezea kuchaguliwa tena kwa rais Lukashenko wiki iliyopita ilikuwa wizi. Waandamanaji walisikika wakiimba jiuzulu. Chikanoskaya ambaye ni mwalimu wa zamani wa Kiingereza amekuwa mpinzani mkuu wa rais Lukashenko ambaye anashindwa kudhibiti maandamano na migomo inayotishia utawala wake wa miaka 26 alikimbilia nchini Lituania wiki iliyopita akisema amefanya hivyo kwa usalama wa watoto wake, lakini baadaye alianza kutoa kanda za video akiomba maandamano dhidi ya serikali Belarus ya Belarus yaendelee. Watu 16 wameuawa katika shambulizi la jana Jumapili linalosadikiwa kufanywa na, na kundi la Al-Shabab kwenye hoteli moja mjini Mogadishu. Msemaji wa serikali Ismail Muktar Omar amesema raia 11 na washambuliaji watano ndio waliuawa wa katika shambulizi hilo, Omar aliandika kwenye Twitter. Omar ameongeza kuwa mwanajeshi mmoja wa serikali aliuawa na watu 18 walijeruhiwa. Taarifa zinasema wanamgambo wa Al-Shabab walivamia hoteli ya kifahari iliyopo katika ufukwe wa Lido, walitegua bomu la kwenye gari na baadaye wakafyatua risasi wakitumia bunduki za rashasha hoteli hiyo inamilikiwa na Abdullahi Mohamed Nur, mbunge na waziri wa zamani wa fedha, na ilikuwa inatembelewa sana na maafisa wa serikali na Wasomali waishio nje ya nchi. Asante sana, basi Patrick Ndung'eno. Baada ya bahari, baada ya hizo habari za dunia, sasa ni wakati mwadia wa barazani, ambao kupitia Facebook tuuliza maoni yako msikilizaji kuhusiana na wasanii kutumika kwenye kampeni za kisiasa. Mengi sana yamezungumka, yamezungumzwa hapa, vitu vimeamka <laughs> kwelikweli kama huu, lakini kabla ya kusoma baadhi, kuna maoni ya wanavyo express kwa njia ya simu. Yupo golgota magambe na baraka Masaudi. Kwa jina naitwa Baraka Masaudi, niko Geita, Geita Tanzania wasanii kujihusisha na, na mambo ya siasa, mi naona kama kutafuta tu riziki, kwa maana haina umuhimu sana mwanamziki kujihusisha na siasa, kwa sababu katika kazi yake ya mziki kuna watu ambao wako vyama tofauti, lakini wanaunganishwa na nyimbo zake. Sasa inapoonekana kwamba amejihusisha na chama ame, ame, ame cha siasa, inawezekana akawa na upungufu wa washabiki wa, wa kazi zake za, za mziki, akapunguza idadi ya, wa, ya mashabiki zake, kwa sababu kuna mwingine sau kila mshirika wake ana chama tofauti. Sasa huko kwenye mlengo fulani hi -hi kwenye ingine, wana punguza, wana punguza wa chama cha siasa ambacho mimi siko, inakuwa haitii moyo kuendelea tena kushabikia nyimbo zao. Upande mwingine, wanapunguza wanapunguza ukuaji wa nyimbo zao. Ndio mimi naitwa Gorigota Magabi kutoka GGM Unity. Mimi kwa mtazamo wangu, wanasiasa kuchukua wasanii kuimba kwenye siasa ni pengine Unakuta mwanasiasa mmoja apendeki anaamua kutumia wasanii kwa sababu wasanii, kila mtu akisikia msanii huwa anakimbilia anakimbilia kumwona. Kwa hiyo kwa ajili ya kuenda kumwona kwenye jukwaa anashiriki. Sasa mkutano ule ule jamaa anasema kitu ambacho kimempeleka kwenye jukwaa lile, lakini ni vizuri wasanii wajitambue kuwa wanatumiwa kama vile kitu ambacho si kizuri. Mimi ya kwangu ni hayo, nashukuru studio ya asante sana. Hapana wote ukuaji wa chambali wasanii wanalenga masilahi wanalenga masilahi tu, na sio kwamba wanamziki wote walioko kwenye chama fulani, sio kwamba ndoo wanashabikia ike chama wako, wengine wali kwa ajili ya masilahi tu, ya kutafuta masilahi binafsi kutafuta maslahi ili maisha yaende, lakini katika kutafuta huko maslahi waangalie sasa kazi zao, zinaendaje? Baada ya siasa kazi zao zitaendaje? Kwa sababu niwezi ukakuta umemkwaza mwimini wako wa mziki wako ukamkwaza kwa kupitia njia ya siasa kwa upande wa, wa chama hiki binafsi hata nii, kuna baadhi ya nyimbo nimejaribu kufuta kabisa kwenye simu zangu baada ya kuona wasanii wako sejini na mimi niko mrengo mwingine, nimejaribu kudelete kabisa kwenye simu yangu hata nisione, na sina hamu hata ya kuendelea kuwa na nyimbo zake katika simu yangu. Sasa hapo ni chanzo kimoja cha kupoteza wapenzi wa muziki wako. Asante na shukuru sana, asante sana kwa Likota Magabe, mkiwa na baraka. Hebu tuangalie wengine wanasemaje. Aa, kufuatia swala la wasanii kushirikishwa kwenye kampeni za kisiasa haya kamao basi, moja kwa moja kwa upande wangu, nikiangalia hapa wale wanaozungumza kwenye barazani hii leo, kwa upande wa Facebook yupo Edward Mayenga nshashi yeyukole nchini Tanzania, anasema wengi wao hivyo, ni njaa na kuogopa mamlaka, hivyo huona ni vyema kujificha kwa kuwafagilia watawala. Haya, mwingine ni nani? Kiagayu Gakoma anasema kwa upande wake anasema haifai kwa sababu msanii anatakiwa egemea upande wowote, lakini inaweza kuwa nikitega uchumi tu hicho. Haya, naye Abdullah Saidi akiwa Kigamboni, Dar es Salaam, Tanzania anasema mimi nahisi wasanii hutumiwa katika kampeni za kisiasa. Kwanza ni njaa, pili, anasema ni kosa sera kwa chama tawala. Kwa hiyo wameona watumia wacheza ngoma ili kuwadaa watu, kama wanavyojua tena mambo ya huku kwetu yalivyo. Ndivyo anavyokwenda namna hiyo, ni fursa hiyo. Haya, Mhandu Kastori Mhandu yeye naye kwa upande wake anasema aki akiwa kule Simiu, wasanii kutumia kwenye kampeni mojawapo ya papa burudani wananchi, maana anasema saizi wananchi wamekuwa maisha ni magumu sana, na kampeni ni ngumu, kwa hiyo mkutano unapumua kutembea na wasanii uwete kupata hamu e, ya kupunguza makali ya maisha. Haya basi, hayo ni baadhi tu wale wanatoa maoni yao eh, kwa njia ya Facebook. Endelea ya kutuma maoni yako basi. Maoni ni mengi sana yamemwagika kutokana na barazani swala la je, ni maoni ya kuhusiana na wasanii kuhusishwa kwenye siasa na hasa kama zinazoendelea ama kampeni zilizoshika moto sana huko nchini Tanzania. Basi maoni yamemwagika mengi. Namuona manzi Muhire Evariste anasema, wanatoa maoni yao hata a, wanafundisha watu lakini, wanaolengwa ni viongozi, hawataki kuwasaidia na kama mziki unasema maneno ya kumwangusha mwanasiasa, basi inakuwa swala ni mtihani. Masod Masud anasema nina maana ya sanaa nini? Maana ya sanaa je, sanaa ina mipaka ama ni ya tabaka fulani? Siasa ni nini? Inaelewa sijui maana ya sanaa, maana ya sanaa. Siasa haiwezi umiza fikra zake, huenda kama atakuwa na interest nafsi yule msanii. Denis Buhanza Buhanza anasema we lost control. Hilo ni swala njema tu wasanii kutumika kwenye kampeni ili raia tunaohitaji kuchagua viongozi bora tuwe tukifunika ama tukisikiliza pointi zenye tija na mashiko kwa sisi tunaohitaji kuchagua kiongozi bora. Paul Mpika anasema mziki asili yake Uh, ilikuwa kwamba ni kueneza ujumbe, kwa hivyo sioni makosa yote kwa wasanii kuchangia kwenye kampeni za kisiasa. Anaona ni maoni mengi na washukuru wengi kina Richard Kambale, Masanja Kanone, Bone Mathayo, Omari Platnumz miongoni mwa wengine kwa kushiriki kwenye barazani. Wiki kwa kweli inaonekana kuanza kwa kishindo. Sande, kutokana na wingi wa maoni kwenye barazani hivi leo, na kama unavyojua VOA Express haiendi bila muziki. Sasa naona Otile Brown wakishirikiana na Preso kutoka Kenya wanaingia taratibu na kibao chao kipya kabisa cha Ndagukunda. Hebu pata mambo yeah. Uh. Yo, I'm still na msikilizaji na prezo, kitu kizito kweli kweli hicho msikilizaji, ndani ya View Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi moja kwa moja tuingie kwenye hoja kwa hoja, ambapo Josephat Kioko amezungumza na baadhi ya Wakenya wakizungumza kwamba huenda janga la korona likiwa tumika kujinufaisha kifedha kwa baadhi ya watu. Hebu basi tuwasikilize. Ah, mimi naishuku sana. Hii ah, ni dili ya wakubwa kula pesa kwa sababu sasa badala tuangazie mambo ya watu wamekufa huko Busia, pesa yatolewa tu kuangalia corona. Corona mara kidogo, mtu amekufa, anasema ni corona. Pengine mtu akona pumu. Badala wapime pumu, akona ugonjwa mwingine, idadi atuosema hiyo ni corona. Pesa yatolewa ya kwenda kutibu corona kule Busia watu wanapelekwa na maji sasa, tutangazia mambo ya kupeleka maji ama tutangazia mambo ya korona? Kaja korona inaweza kuwa hiko, lakini a a hiyo ni, ni, ni mradi wa kula pesa tu. Hacha nikuambia hivi, hacha kupoteza Wakenya. Korona hiko na iko serious, watu wanakufa ng'ambo, tusingoje tuone. Elewa na uamini chenye kinasemwa, hacha watu wajilinde, wavae maski, wagoshe mikono nini na wafate maagizo ya waziri wetu Kagwe. Kwa vile watu kwa vile na polisi hakuna mambo ya korona, si tupewe pesa? So hayo mawazo yako yakuwa korona hakuna, afadhali utoe na ufate sheria zenye zinafaa ufate. Ndio watu wanakufa kila siku, idadi ya wa vifo vimeongezeka, wagonjwa pia wanaongezeka. Sasa kama unasema korona hakuna, kwa akili yako ni wewe, lakini mimi naamini korona iko Afrika, kuna korona ni magonjwa ingine. Kama kuna korona mimi nitaamini kuna korona, ile siku taamko pati uh, uh, watu mia moja wameanguka kama kule Amerika kule. Lakini huku mtu anakufa na mambo yake, lakini mwasema ni korona, mwasema tu hivyo, amkule pesa, tupatieni pesa tukule, sifungue kazi, mama sisi watoto awendi shule, tupatini sisi, tupatieni pesa kujua hata utafiti venye unaendelea madaktari washathibitisha na wanatutangazia kila siku hivyo. Hao wote wao wana njama. Mi naona korona iko, chenye tunafaa tufate. Oh, oh, madaktari wengine wamepoa kitu kidogo hao. Tanzania, watu wamepimwa mbuzi akasemekana ako positive. Sasa mtu binadamu pia mpoa positive, mara amepimwa leo positive, kesho negative ama mambo gani? Hata ajekwa karantini bado tayari ako positive, milioni ile chai tu, hata mimi sipata chai, watu kule wanakidheri tu paneindiw nini, shule zifunguliwe watoto wasome, twende mtendelea kazi. Kazi zimefungwa sasa, mtutengeneze kazi kwanza. Mwakuna kazi, kuna ufadhili huu watoka inji za nje, wenye wanafaidika na wale wakubwa tu peke yao, sisi watu wa mashinani tulale njaa, tupike mawe. Hivi mateso tu ina nii? tueka kimawazo siti kuna korona Watu wa ground wanaumia. Lakini sisi naweza sema watu wafate masharti nini nitajilinda kujilinda mwenyewe ni vizuri kuliko kungoja mulindwe. Mimi nitavaa mask kwa vile tu sitaki kushikwa na polisi. Lakini si vai mask kwa vile kuna corona. Lakini pesa tupewe bwana. Tuafanja. Inafaa vai mask kujilinda. Sasa tunavaa mask kwa sababu ya polisi. But corona iko na ni really. Kwenye baadhi ya yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na muona mwenzangu hapa Sandy Shomari akiwa chonjo kweli kweli. Kuna nini mzee wa kazi? Asante sana Harison Kamau. Basi moja kwa moja nikianzia kwenye mitandao mbalimbali, Instagram, Facebook, uh, uh, WhatsApp, uh, Twitter na kwingineko. Hapa Marekani ni mkutano mkuu wa chama cha Democrat ambao unaanza leo kwa njia ya mtandao, ambapo uh, utamteua rasmi mgombea wao wa urais mwaka huu uh, huku mzungumzaji mkuu Michelle Obama akiwa anatarajiwa kutoa hotuba yake, miongoni mwa wasemaji wengine watawazungumza wiki hii nzima. Kwingineko ni taasisi ya ukaguzi wa vyakula na dawa hapa Marekani, FDA, imepitisha kipimo cha kutumia mate kutambua ugonjwa wa corona ambacho kimevumbuliwa na watafiti wa chuo kikuu cha Yale hapa nchini Marekani, kitu ambacho ni matokeo yaliyopelekea ya vyema ukizingatia. Basi kipimo cha ugonjwa huu kimekuwa kiingizwa ndani kabisa ya pua, lakini hapa basi e, wengi wamepokea vyema, kwa sababu matokeo yake yanapatikana haraka ndani ya saa 24 na hakiingii ndani ya pua ya kumuumiza mtu. Haya, kwenye michezo, nakwa kunasemekana klabu ya Manchester United baada ya, na ya kubali kipigo cha jumla ya bao mawili kwa moja, washabiki wa Manchester United wamepata maumivu makubwa kweli kweli dhidi ya Sevilla kwenye eh, hatua ya nusu fainali ya michuano ya Europa vile vilevile, ukizingatia kwamba eh, mchezo huu umechambua eh, wachambuzi walikuwa wakitegemea pengine washabiki wa, wa, wa Manchester Manchester wangejionia mambo mengine, lakini mambo yamekuwa ni magumu kwelikweli. Naye mshambuliaji wa klabu ya Hispania Barcelona lona Messi ametangaza kwamba klabu hiyo anataka kuondoka kutafuta maisha mengine ikionekana kwamba sijui ni baada ya kupigwa goli nane kwa mbili au ni vipi, lakini hayo yanazungumzwa kwelikweli, na huku Manchester City ikiwa e, ni timu pekee inaonyesha shauku ya kutaka kumsajili e, mchezaji huyu hatari mwenye umri wa miaka thelathini na tatu ambaye basi, matokeo ya juzi ya bao nane yameumiza sana timu yake kwenye ligi ya mabingwa Ulaya kutoka kwa Bayern Munich kule ya Ujerumani moja moja. Basi kwingineko ni maumivu mengine ya washabiki wa mchezo wa NBA hapa Marekani, wa Houston Rockets, ambao watamkosa mchezaji wao hatari Russell Westbrook katika mchezo wa kwanza wa mtoano au playoffs wa ligi ya NBA dhidi ya Oklahoma City Thunders siku ya Jumanne. Na washabiki wa Manchester, Manchester City nao wamekuwa wakipata maumivu kwelikweli, baada ya wakipigwa kutoka kwa Lyon wametolewa kwenye robo fainali ya Champions League huko Lisbon, Ureno. Vibonzo vinaendelea kwenye mitandao mbalimbali mbali. E, washabiki hao wakiwa katika hali ngumu kwelikweli baada ya matokeo hayo. Basi hayo ni baadhi tuo yanaotanda kwenye mitandao. Moja rudi kwa moja, anarudi kwako Harrison Kamau. Asante sana Sandi Shumari. Tunapoelekea kufunganya virago, kuna majibu kutokana na swali letu tulilouliza mwishoni mwa wiki la iwapo kuna haja ya wa wakenya kufanya kura ya maoni kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika. Basi hapa watu wamejimwaga kweli kweli. Uh, Abraham Kirwa anasema sio lazima kwa wakenya wengi kufanya kura ya maoni. Wengi wako na njaa kozi, wengi walipoteza kazi kutokana na Covid 19. Kwa hivyo kura ya maoni iahirishwe mpaka uchaguzi ama baada ya uchaguzi wa 2022. Hizo dola ama shilingi bilioni mbili a, zitumike kusaidia wakenya kutokana na hali ngumu ya maisha. Gifted Sang anasema kwa sasa ni dhahiri kwamba Mheshimiwa Raila rais yuko kwa ajili ya maslahi yake. Uchumi umepata pigo kutokana na janga la corona, mbona tupoteze mabilioni tena katika kura ya maoni? Jangoa Samson anasema yap, sisi kama Wakenya lazima tuweko na lazima tufanye kura ya maoni. Juma Juma Saidi anasema kura za maoni itakuwa na ulazima iwapo waamuzi wa, wa vikao vya maamuzi wataheshimu maamuzi ya wajumbe waliowapigia kura hizo, kwani itakuwa ndio sahihi kidemokrasia. Keisi, Keisi Ahura anasema hajasema yuko wapi, anasema haihitajiki kura ya maoni muda utakapowadia Waganda tutajitokeza kwa wingi mno, wazee na vijana, uh, bafana bafana sote kumuunga mkono Humphrey Kayisa. Nafikiri huyu anazungumza kuhusu siasa za Uganda. Ogero Calvin anasema hakuna haja kama bado hatujashinda vita vya korona, kutoka kule Kuresoi nchini Kenya, ndivyo anasema Ogero Calvin. Patrick Tom anasema hamna haja ya kura ya maoni nchini Kenya kwa sababu wanasiasa wanalenga tu kujiongeza madaraka, vyeo na pia mishahara. David Mdachi anasema mfalme tokea wa saka kule Kiegea, Mpwapwa, Dodoma, anasema naona kura ya maoni inahitajika, kwa hiyo ndiyo demokrasia na kuendelea mbele. Naona maoni ni mengi na washukuru kina Banaba, Mahuvzi, David Bena, Pyes, Dankala, Mugo, Blasa Kimani, uh, Alfaya Onwenyi Mike, miongoni mwa wengine wengi kwa kushiriki katika swali letu kwenye VOA Express. Asante sana basi, wasikilizaji wetu, mnaungana nasi na kufikia hapo. Muda unakimbia kwelikweli, ndo tunafikia kikomo cha VOA Express. Uh, kwa niaba ya mwenzangu Harrison Kamau, langu jina ni Sunday Shomari, msimamizi hadi yariami, na upande wa pili Aida Isa akifanya vitu vyake. Basi kutoka Washington na watekeni wote, jioni njema na kwa heri kwa sasa.