Sanane mchana katika ya Sauti Amerika, Washington chanaatiatuasatiasaasa usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji Patrick Ndwimana. Mkutano mkuu wa chama cha Democratic cha hapa Marekani unaanza leo katika mji wa Milwaki, jimbo la Wisconsin na utafanyika kwa siku nne mfululizo hadi Alhamisi. Aliyekuwa makamo wa rais Jo Biden na mgombea mwenza seneta wa jimbo la California, Kamala Harris watakubali rasmi uteuzi wa chama chao kukiwakilisha kwenye uchaguzi wa rais wa Novemba mwaka huu. Kwa kawaida mikutano mikuu ya vyama vya siasa vya Marekani kuwateua wagombea wao ilikuwa na shirikisha moja kwa moja maelfu ya wafuasi wa vyama hivyo, lakini mwaka huu, kutokana na janga la Korona, mkutano wa chama cha Democratic unafanyika kwa njia ya mtandao, na wafuasi wa chama hicho watafuatilia hafla mbalimbali mbali kupitia vyombo vya habari. Biden aliandika ukurasa mpya katika historia ya Marekani alipomtangaza mgombea mwenza mwanamke Mmarekani mweusi mwenye asili ya Jamaika na India, Kamala Harris. Kulingana na ratiba ya mkutano huo, marais wa zamani wawili Barack Obama na Bill Clinton watazungumza vilevile. Vile mke wa Obama Michelle Obama na mke wa Clinton Hillary Clinton watahutubia mkutano huo watu kumi na sita waliuawa katika shambulizi la jana Jumapili linalosadikiwa kufanywa na kundi la Al-Shabab kwenye hoteli moja mjini Mogadishu. Msemaji wa serikali Ismail Moktar Omar amesema raia kumi na moja na washambuliaji wa tano ndio waliuawa katika shambulizi hilo, Omar aliandika kwenye Twitter. Omar ameongeza kuwa mwanajeshi mmoja wa serikali aliuawa na watu kumi na nane walijeruhiwa. Taarifa zinasema wanamgambo wa Al-Shabab walivamia hoteli ya kifahari iliyopo katika ufukwe wa Lido. Walitegua bomu la kwenye gari na baadaye wakafyatua risasi wakitumia bunduki za rashasha. Hoteli hiyo inamilikiwa na Abdullahi Mohamed Noor, mbunge na waziri wa zamani wa fedha, na ilikuwa inatembelewa sana na maafisa wa serikali na Wasomali waishio nje ya nchi. Baadaye Al-Shabab imekiri kufanya shambulizi hilo. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kampuni ya kutengeneza dawa ya hapa Marekani, Novavax, leo imesema inaanza utafiti wa awamu ya katikati ya chanjo yake dhidi ya virusi vya COVID-19 nchini Afrika Kusini, wakati taifa hilo linazidi kushuhudia ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona awamu hiyo ya pili ya majaribio itaendeshwa kwa watu wazima 2665 wenye afya bora na itakagua usalama na kinga ya mwili kwa watu 240 wasiokuwa na matatizo ya afya pamoja na watu wazima wanaoishi na virusi vya HIV. Kampuni hiyo imesema katika taarifa. Afrika Kusini ni nchi ya tano ulimwenguni inayoathiriwa na virusi vya korona ikiwa na zaidi ya visa laki tano elfu themanini vya covid-19 na na zaidi ya vifo elfu kumi na moja na mia sita. Novavax inasema amepokea msaada wa dola milioni 15 kutoka kwa taasisi ya Bill na Melinda Gates katika shughuli hiyo ya kufanya majaribio ya chanjo nchini Afrika Kusini. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu leo amesema kwamba nchi yake inajiandaa kuanzisha safari za ndege za moja kwa moja katika Umoja wa Falme za Kiarabu kupitia anga ya Saudi Arabia. Alhamisi wiki iliyopita Israel na Umoja wa Falme za Kiarabu zilitangaza kwamba zimefufua uhusiano wa kidiplomasia chini ya mkataba uliosimamiwa na Marekani. Umoja wa Falme za Kiarabu ni taifa la tatu la Kiarabu kuwa na uhusiano wa kidiplomasia na Israel kwa kipindi cha zaidi ya miaka sabini, lakini Netanyahu hakusema lini safari hizo za ndege zitaanza. Tumeanza mipango ya kufanya safari za ndege za moja kwa moja kupitia anga ya Saudi Arabia kati ya Tel Aviv, Dubai na Abudabi, Netanyahu amewaambia waandishi wa habari, lakini Saudi Arabia hailitambui taifa la Israel na ndege za Israel haziruhusiwi kupita kwenye anga ya Saudi Arabia. Utawala wa rais Donald Trump leo umetangaza kwamba umechukua hatua zaidi za kuibana kampuni ya mawasiliano ya China Huawei ili siwezi kununua vifaa vinavyohitaji kuendeleza teknolojia yake. Hatua hizo za wizara ya Marekani ya biashara ambazo zimeripotiwa mara ya kwanza leo na shirika la habari la Reuters, zinaongeza orodha ya vikwazo vilivyochukuliwa na Marekani tangu mwezi Mei mwaka jana, ambavyo vinalenga kuizuia Huawei kupata baadhi ya vifaa bila kibali maalum, mkiwemo vifaa vinavyotengenezwa na kampuni za kigeni kwa kutumia teknolojia ya Marekani. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio, mnaendelea na mwenzangu Abdu Shakur Abud katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu mpendwa msikilizaji, popote unaposikiliza. Hii ni siku nyingine ambapo tunaangalia habari na ripoti mbalimbali kwa undani zaidi hii leo. Basi katika kwa Undani tutaangalia juu ya mkutano mkuu wa kitaifa wa chama cha Democratic unaofunguliwa hii leo kupitia mtandao. Huu utakuwa mkutano wa kihistoria, kwani ni mara ya kwanza ambapo wajumbe watakuwa wakizungumza kutoka nyumbani na wala si kwenye ukumbi mkutano. Na katika sehemu ya pili tutazungumzia onyo lilotolewa na watafiti kwamba bara la Afrika huenda likakumbwa na hali ngumu zaidi ya kupambana na ugonjwa wa malaria kutokana na kwamba vimelea vinavyosababisha ugonjwa huo vimekuwa sugu. Basi ungana nami Abdushakur Abud kwa niaba ya Idi Ligongo hii leo kushiriki katika kwa undani Nam, basi, kwa undani, tunaanza na kwamba mkutano mkuu wa kipekee wa chama cha demokrati hapa Marekani unafunguliwa hii leo kwa njia ambayo haijawahi kutokea, ambapo hotuba na mikutano yote ya siku nne inafanyika kupitia mtandao. Mkutano huu utamteua rasmi mgombea kiti cha rais Joe Biden na mgombea mwenza wake Kamala Harris pamoja na kuidhinisha ajenda ya kampeni yao. Hii ni mara ya kwanza kwa vyama vyote viwili vikuu vya Marekani, Democratic na Republican, kuandaa mikutano yao mikuu inayofanyika kila baada ya miaka minne kupitia mtandao kutokana na janga la korona. Wachambuzi wanasema bahati nzuri, teknolojia ipo kuwezesha mikutano hiyo kuweza kufanyika. Mkutano huo umepangwa kufanyika zaidi kupitia ukurasa mashuhuri hivi sasa wa Zoom, ambapo wajumbe watakuwa wakizungumza kutokea nyumbani kwao makao makuu ya mkutano yataendelea kuwa ni huko Milwaukee ambapo wataalamu na wakuu wa chama watakuwa huko kusaidia masuala ya kiufundi na mikutano ya waandamizi wakuu wa chama itafanyika miongoni mwa mambo muhimu kwa mkutano huu ni kwamba unapatia mgombea kiti nafasi ya kujitambulisha kitaifa pamoja na mgombea mwenza wake Wiki iliyopita Joe Biden aliweka historia kwa kumteua mwanamke mweusi wa kwanza, Kamala Harris, kwa mgombea wake mwenza anayesifika kama mtu atakayeongeza hamasa na ushindani katika kampeni dhidi ya rais Trump na makamu rais Mike Pence. Senator wa Vermont Bernie Sanders aliyewahi kugombania kiti cha rais mara mbili anamsifu Harris kuwa mtu stadi katika siasa. Naamini kwamba Kamala ni mtu ambaye anajulikana kwa miaka mingi, ndi hodari, mwenye nguvu, na singependelea kuwa makamu wa rais Mike Pence kupambana na yeye katika mdahalo huu. Nadhani ni tija kubwa kwa kampeni ya Biden. Nadhani atafanya kazi nzuri katika kampeni. Mkutano huo mkuu hutoa nafasi pia kwa wanasiasa hasa vijana na chipukizi kuweza kujitambulisha kitaifa, ambapo mwaka huu kutakuwepo wanasiasa chipukizi 17 vijana watakaohutubia wajumbe. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini New York David Monda anasema hakuna anayefahamu jinsi mkutano wa mwaka huu utakavyoweza kuleta hamasa miongoni mwa wajumbe wao. Ni kama inadhihirika uh, dhahiri shahiri ya kwamba uh, haitakuwa kama siku za nyuma, maanake uh, watu wakikutana ana kwa ana watu, watu wakiweza kukumbatiana uh, ile ile um, hamaki dhidi kwa mfano ya bwana Trump kwa upande wa wanademokrat watu wakikutana ana kwa ana inaongeza ile motisha, na pia kwa upande wa wanarepublican wakifanya kungamano yao, ule uzoefu wake na ule kuweka wanarepublican pamoja unakuwa unaendelezwa. Kwa hivyo kwa wakati huo haionekani kutakuwa na ile motisha kubwa, manake itakuwa kwenye mitandao na ile dhana ile hofu ya kutojua eh, Covid itakuwaje? Tena tutapiga kura vipi? Pia eh, ipo. Kwa hivyo ni kama wanaita new normal, ya kwamba eh, ni wakati tofauti ambao hatujawahi kuona. Eh, tumepigwa vibaya na Covid, na kungamano hizi zote mbili za wana republican na wana democrat na pia vile vyama vingine vingi vidogo vimepigwa uh, bumbuwazi sana kwa wakati huu. Na katika mkutano huu kutakuwa vigogo wa chama kina rais wa zamani ba Barack Obama, Clinton, kadhalika, wake zao na wagombea wengine waliokuwepo zamani, na mkutano utakuwa ukifanyika usiku hasa kwa taifa zima. Hufikiri hii inaweza kuleta motisha vilevile vile? Inaweza leta motisha upande wa Wanademokrat. Maanake tusisahau ya kwamba chama kile ambacho hakiko mamlakani, ambacho hakishikilii kiti cha urais, sana sana huwa ina ile hamu ya kuweza kujiweka pamoja na kuweza kushinda uh, kiti cha urais, ili mstakabadhi wao wa kisiasa ugeuke na waweze kuwa na madaraka ya kuweza kugeuza taifa kwa njia ambayo wanafikiria ni nzuri. Kwa hivyo ukiona vigogo kama bwana Barack Hussein Obama akiongea pale, utaona pengine Al Gore hivi akiongea hivi, Bill Clinton pia naye atajitokeza, Hillary Clinton naye atajitokeza. Na pia upande wa Republican wakiwa na fungamano yao watakuwa na bwana Trump na pia atakuwa na vigogo kutoka upande wao ambao watajaribu kusukuma Kutakuwepo na changamoto chungu nzima katika mkutano wa na namna hii wanasema wachambuzi, ambao haujawahi kufanyika kuwaunganisha watu katika majimbo yote 50 ya Marekani. Mwenyekiti wa kamati tawala ya chama cha Democratic, Tom Perez, hata hivyo, anaamini wameweza kutanzua changamoto hizo. so, huu uh, be... utakuwa mkutano mkuu tofauti kabisa people... lakini ninadhani utakuwa mzuri kabisa na wakusisimua kwa sababu unafanyika kutoka kila pembe ya Marekani. Mkutano huu wa chama cha Democratic ulipangwa kufanyika mwezi Julai na kuwaleta pamoja wajumbe elfu hamsini huko Milwaukee, lakini mipango yote ilibadilishwa kutokana na kuongezeka kwa maambukizo ya virusi vya korona hapa Marekani. Warepublican hali kadhalika wamefutilia mbali mipango yao ya huko Charlotte, lakini kutakuwepo na wajumbe zaidi ya mia tatu kumteua rasmi rais Trump kama mgombea wao. Mkutano wa chama cha Demokratic ambao umeanza hii leo utakuwa na vikao mbalimbali wakati wa siku nzima na hotuba muhimu zitafanyika kuanzia saa mbili usiku hadi saa nne usiku na kutangazwa kote nchini kupitia televisheni. Mbali na vigogo na wakongwe wa chama watakaohutubia wakati huo, kutakuwepo pia nafasi ya wanasiasa chipkizi, na inafahamika wanasiasa hao kumi na saba watahutubia, akiwemo Stacey Abrams, mmoja kati ya waliotarajiwa kuchaguliwa kuwa mgombea mwenza wa Biden. Yeye ndiye atakayetoa hotuba kuu ya mkutano. Mikutano hii mikuu imekuwa ni jukwaa vilevile la kumulika wanachama nyota. Kama itakumbukwa, Senata Barack Obama alitoa hotuba muhimu kama hiyo mwaka 2004 na miaka minne baadaye akawa rais. Baada ya kumalizika kwa mkutano huo wa Democrats, wa Republicans watakuwa na mkutano wao wiki ijayo na watajaribu kupiku wa Democrats. Biden atachukua uongozi. Biden anatarajiwa kukubali uteuzi wake siku ya Alhamisi. Kwa vyovyote vile, wachambuzi wanasema ingawa hakutakuwa na mikutano mingi ya hadhara, kampeni zitakuwa kali na kurushiana tuhuma na matusi, kama tayari tumeshuhudia pale Biden alipomchagua Harris au mvutano wa sasa juu ya tuhuma za kuvuruga huduma za posta. Mchambuzi Monda anasema itakuwa kampeni ambayo haijawahi kushuhudiwa. Mimi nafikiria kampeni hii itakuwa kampeni nyingine chafu ambazo hatujawahi kuiona uh, siku za nyuma. Manake bwana Trump kwa wakati huu amejua dhahiri shahiri ya kwamba ameshindwa kazi, ukiangazia vile hali ya covid wa Marekani karibu elfu moja hamsini wamekufa ukilinganisha na ile 911 ni 911 karibu mara mia tatu ya wale watu ambao wamekufa. Unataka kusema laki moja, ehe, laki moja mia saba, laki moja elfu sabini labda. Alafu pia uki, u, u, ukiangazia tena kwa upande mwingine eh, Marekani ni kama ni aibu zaidi hapa. Kuna rasilimali nyingi, kuna madaktari wote Uh, wanasayansi wote lakini, uh, tuna maambukizi mengi zaidi kuliko tofauti uh, taifa lolote lingine. Kwa hiyo kwa wakati huu, ni kama Bwana Trump atajaribu kusema anajua, ameshindwa kazi, lakini atajaribu ku, kuleta lile swali au uh, ile, ile, kite, kile kitendewili kusema, mimi kweli, kazi imekuwa ni ngumu lakini waweza kufikiria Biden atawezana ata na hiyo kazi? Na wa Republican pia upande wao wanajaribu kumuonyesha Biden kama amezeeka ame sana, ya kwamba wakati huu ni kama akili yake imechanganyikiwa, na huku nyuma kuna mwanamke mweusi ambaye haja ni mwanamke, watalipiga pia lile debe na watasema yeye hajazaliwa Marekani, watajaribu kuleta ile dhana ya kwamba yeye ni mtoto wa watu waliotoka nje na pia yeye si Mmarekani. Kwa hivyo kwa ujumla nafikiria itakuwa ni uchaguzi mchafu, uchaguzi wa matusi mengi. Hadi hivi sasa, wagombea wote wawili wanahangaika juu ya namna ya kuwasiliana na kuhamasisha wafuasi wao. Biden amekuwa akihudhuria mikutano kupitia mitandao kutokea nyumbani kwake huko Delaware, huku Rais Trump amelazimika kufutilia mbali mikutano yake mikuu aliyopanga na anayopendelea na kuzingatia mahojiano ya televisheni na kuzungumza na waandishi wa habari Ikulu kila siku anapotoa taarifa juu ya janga la COVID-19. Viongozi na wanaharakati wa vyama vyote viwili wana matumaini hali itakuwa nzuri zaidi kuweza kuitisha mikutano mikubwa ya hadhara mwezi ujao kabla ya uchaguzi wa Novemba tano, ambao kwa sehemu kubwa unaonekana utafanyika kwa njia ya posta. Hapa basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Muda mfupi tu baadaye tutakuleteni sehemu ya pili ya Kwa Undani, tukizingatia changamoto za kupambana na malaria ya Afrika. Karibu tena, mpendwa msikilizaji. Ikiwa unaungana nasi hivi sasa, ni kipindi cha Kwa Undani sehemu ya pili, ambapo tunaangazia hali ambayo watafiti wa Afrika wanaonya kwamba huenda bara hilo likakumbwa na matatizo makubwa katika kupambana na ugonjwa wa malaria baada ya wanasayansi nchini Rwanda kugundua kwamba vimelea vinavyosababisha malaria vimekuwa sugu kwa dawa maarufu inayotumiwa hivi sasa na kuweka mazingira ambayo inaweza kuhatarisha maisha ya wa Afrika wengi zaidi wanaosumbuliwa na malaria. Mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, ametayarisha ripoti inayozingatia kwa nini malaria inabadilika na kuwa sugu. Utafiti huo uliochapishwa kwenye jarida la Nature Medicine unaonyesha kuwa vimelea vya malaria haviwezi kutibiwa na dawa ya artemisinin ambayo ndiyo dawa kuu ya kupambana na kutibu ugonjwa wa malaria. Sasa watafiti wanaonya kwamba hii inaweza kuwa hatari kubwa kwa afya barani Dkt Mwaka Kakolwa ni mtafiti kutoka taasisi ya afya ya Ifakara mjini Dar es Salaam akifafanua zaidi kuhusu usugu wa ugonjwa wa malaria. Sababu kuu ambayo inasababisha kupata usugu wa hizi dawa za malaria ni pale ambapo hivi vimelea vya wadudu wa malaria huwa wana tabia ya kujibadilisha vile vinasaba. Sasa kujibadilisha kwao hivi vinasaba ni kama njia yao mojawapo ya wao kukwepa kuangamizwa kwa hizi dawa za malaria. Kwa hiyo vile ambavyo wanakwepa ni kwamba sisi kwetu huku tunaanza kuona dawa zinashindwa kufanya kazi, ikimaanisha kwamba zinashindwa kuua wadudu wa malaria. Kwa hiyo hiyo ndio sababu kuu kabisa ambayo inasababisha tuone usugu wa dawa za malaria. Lakini sasa ni nini ambacho kinapelekea sasa tukaona kwa wingi? Kwa sababu tio wanajibadilisha vina saba, lakini kuna sababu ambazo zinapelekea wao waweze kujibadilisha vina saba sababu kuu ambazo zinachangia hasa ni utumiaji wa kiholela wa, wa dawa za malaria na vilevile utumiaji wa dawa za malaria chini ya kiwango kile ambacho kinahitajika kuua dawa za malaria. Kwa hiyo hii ukiona kwamba wale wadudu, unapotumia dawa chini ya kiwango kile ambacho kinatakiwa kuua uh, vimelea vya malaria huwapa fursa ya wao kuendelea kuishi na polepole wao kuanza kutafuta njia ya kuendelea kuishi kwa maana ya kwanza sasa kujibadilisha vile vinasaba, na matokeo yake sasa, hapa tunaanza kuona dawa zinaanza kushindwa au zinaanza kufeli kuua wale wadudu. Nafikiri kumekuwa kuna changamoto ya kwamba serikali um, inajaribu kuelimisha wananchi na kutoa elimu kwa umma kwamba kuna dawa sahihi ambazo zinatumika kwa ajili ya kutibu malaria. Hizo dawa ni aina ya mseto kwa hiyo um, nafkiri ni changamoto kwamba unapokwenda kwenye maduka ya dawa saa nyingine unakutana na dawa ambazo sio za mseto, ambazo sasa hivi hupelekea kwa kweli kwa kiwango kikubwa sana watu kupata huo usugu wa malaria. Lakini vilevile hapo hapo kwenye mseto, hii miseto iko ya jamii nyingi sana kuna miseto ya aina kama tano, lakini uh, kwa sera za shirika la afya duniani pamoja na sera za za wizara za afya za nchi husika huwa unatoa dawa ambazo tunaita ni dawa za kwanza kwenye kutibu malaria, utaalam tunaita first line. Sasa hii kwa kwa mfano kwa huku kwetu Tanzania tunaita artemether lumefantrine, ndio dawa ambazo tumeiweka kuwa katika mstari wa kwanza wa kuweza kutibu malaria. Lakini hii haimaanishi kwamba ukikosa artemether lumefantrine, aidha kwenye kituo cha afya au kwenye duka la afya, kwamba utakuwa sasa haujapata dawa sahihi ya kutibu malaria. Hapana, kuna dawa nyingine za mseto ambazo zipo na zimeruhusiwa na zimethibitishwa kuonyesha kwamba zina uwezo mzuri wa kuweza kuzuia vienele vya malaria. Mfano, kuna dawa kitaalam tunazoita hizi dawa, japokuwa haziko kwenye mstari wa mbele, tunaweka kama ni dawa ya pili kwa ajili ya kutibu malaria, lakini unaweza ukaipata, unaweza ukaitumia, lakini kuna nyingine shuia zinaitwa na, alafu tuna dawa nyingine ambazo pia zinakuwa zina mseto pamoja na SP. Kwa hiyo ni kweli kabisa, unaweza ukakosa ile dawa ambayo iko kwenye mstari wa kwanza wa kutibu malaria ukapewa dawa nyingine na bado ukawa uko sahihi kwenye kutibu malaria. Lakini changamoto tunayoiona ni kwamba kunakuwa kuna uuzaji wa kiholela wa hizi dawa, kwamba kuna sehemu nyingine ambapo unakwenda hauwezi ukapata dawa ya mseto, unapata dawa ambayo siyo ya mseto, na hii sasa inapelekea tunaanza kuwa tunapata shida, kwamba hata kwa mtu anapokuwa anatibu malaria inawezekana akawa ikaenda tena ika, ika. Wanasayansi kutoka taasisi moja ya utafiti nchini Ufaransa kwa ushirikiano na idara ya kupambana na ugonjwa wa malaria nchini Rwanda, shirika la afya duniani WHO na chuo cha Columbia nchini Marekani walifanyia utafiti sampuli za damu kutoka kwa wagonjwa nchini Rwanda. Waligundua kuwa mabadiliko fulani kwenye vimelea yalivifanya kuwa sugu kwa dawa ya kutibu malaria kwenye ugonjwa 19 kati ya mia mbili hamsini na saba ya wagonjwa kwenye moja ya zahanati zilizokuwa chini ya uchunguzi mwaka uliopita. Usugu wa vimelea vya ugonjwa wa malaria unaonekana kusambaa haraka katika maeneo ya kusini mashariki mwa Asia, kwa mujibu wa tafiti. Kutoka Uingereza na Thailand, walisema vimelea vimehama kutoka Cambodia hadi Laos, Thailand na Vietnam, ambako nusu ya wagonjwa hawaponi kwa dawa wanazochagua. Yubrin Mora Daktari mjini Nairobi anasema matumizi mabaya ya dawa za kutibu malaria imechangia ugonjwa huu kuwa sugu. Kuna viini vingine venye vimejifunza ku, kuepuka ama kuhepa yale matibabu, na ni kwa sababu ma, malaria imekuwa nasi kwa muda mrefu na tumetumia dawa kwa muda mrefu. Kuna dawa zile kama chloroquine kitambo zilikuwa zikitumika hivyo. E, e, viini va, um, va malaria venye kwa kimombo vinaitwa protozoa vinajifunza kuhepa ama njia za kuhepa hayo matibabu ama kuhepa ile dawa. Usayansi umeonyesha kwamba uh, viini vya malaria vinajua ku, kuepuka na huwa uwezekano wa kubadilika kwa maumbile yake uko juu sana. Kwa hivyo kila mara tukitibu eh, malaria kwa muda fulani hivi viini vinajifunza kuepuka, ni kama vina, vinabadilisha maumbile ili yale makali ya dawa yasiweze ku, ku- kuviua. Tukumbuke kwamba malaria ni ugonjwa wa, wa misimu. Eh, kuna msimu wenye mbu zimeongezeka zaidi, na eh, haya ni yale masuala ya mazingira, kwamba ugonjwa wenye unakuja na misimu, utaona kwamba wakati huu hupo, wakati mwingine hupo. Mazingira yakibadilika, unaongezeka. Lakini cha muhimu zaidi ni kwamba maumbile ya mwanadamu na damu, eh, ama zile protini zenye huwa zinatolewa zina na mwili wa mwanadamu ili zi, ziwe zina eh, kumbukumbu za kupigana na vile virusi, huwa zikai sana kwa mwili wa mwanadamu kulingana na maambukizi ya malaria. Kwa hivyo unapata kwamba kwa muda fulani eh, yale makali yanarudi tena, kwa sababu mwili hauna zile eh, kumbukumbu za kwamba zitapigana na vile viini eh, vipi, kwa kimombo anaitwa antibodies. Kwa hivyo hazikai kwa muda mrefu, hizi kumbukumbu zitakaa kwa muda mfupi na ziweze kuua vile viini. Kumbuka kwamba kwa sababu malaria ni ugonjwa wenye umekuwa katika eh, nyanja hizi za Afrika eh, kama kwa kimombo kama sab sahara Afrika, imekuwa kwa muda mrefu sana kwa sababu ya mazingira yetu na hali yetu ya hewa. Eh, kuna wakati kwamba wizara nyingi za afya Afrika, Afrika zilikubali kwamba watu wanaweza kwenda kwa, kwa famasia ama kwa duka la dawa na waweze kununua dawa ya malaria kama zile dalili ziko sawa, kwa sababu kwamba sehemu nyingi zenye huu ugonjwa ulikuwa juu sana Afrika hazina vituo vya afya enye watu wataenda waonekane. Kwa hivyo mtu akiwa na dalili anaruhusu kwamba ni dawa zenye wanaweza kuzinunua kutoka kwa duka la dawa, kama kwa kimombo kama over the counter. Kwa hivyo watu wanapewa, lakini sasa utapata kwamba wale wauzaji wa madawa wakaanza kutumia hilo jambo ama hilo swala vibaya, kwamba hata kabla hawajasikiza vizuri, kwa sababu wao wanataka kupata manufaa ya, ya faida, wanauza, kila mmoja anapewa dawa ya malaria. Na hata zile dalili zenye mgonjwa wako nazo si za malaria. Kwa hivyo ni swala lenye hapo mbeleni ilikuwa linatarajia kwamba matokeo yawe mema ili malaria ipatikane mapema, lakini wauzaji wa madawa wakaanza kutumia vibaya. Kila mtu akienda na dalili zozote, labda hata na dalili za ugonjwa wa moyo, anapewa dawa za malaria. Hatari ni kwamba eh, kumbuka kwamba tunasema kwamba eh, labda una viini vya malaria kwa damu kidogo na mwili ulikuwa unajaribu kupigana navo Swala ambalo litatokea ni kwamba tutaanza kupata kwamba makali ya dawa yanapungua, kwa sababu venye nimeangazia hapo mbeleni kwamba virusi viini vya vya malaria vinajifunza eh, kubadilisha maumbile ili kuepuka yale makali ya dawa. Kwa hivyo tunapata kwamba jambo lili linazidi kuendelea na sasa dawa ambazo zenye tulikuwa tunaziamini zitatusaidia hazitusaidii tena. Watafiti wanasema kwamba matokeo ya utafiti yanaibua hali ya kutisha kwa siku zijazo kwamba usugu dhidi ya madawa unaweza kusambaa hadi Afrika. Kukabiliana na malaria ni zaidi tu ya kupata tiba sahihi baada ya kupata ugonjwa. Juhudi zote kuanzia udhibiti wa kusambaa kwa mbu wanaoeneza ugonjwa wa malaria wanaoeneza ugonjwa pia haitaleta mabadiliko. Hata hivyo, watafiti wanasema kwamba dawa ambazo watu wanapewa baada ya kupata ugonjwa zinapaswa kubadilika. Tafiti pia zinaonyesha kuwa utafiti wa jeni za vimelea vya malaria unaweza kuwasaidia madaktari kuwa hatua moja mbele ya ja usugu wa vimelea vya malaria unaojitokeza ili kuwapatia wagonjwa tiba sahihi. Huyo ni Jason Nyakundi na ripoti ya pili inayokamilisha kipindi chetu cha kwa undani. Hadi wakati mwingine, mimi ni Abdu Shakur Abud kwa niaba ya Idi Ligongo pamoja na mwongozi wa matangazo Aida Isa, tukisema kwa herini.