Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Mambo vipi, msikilizaji? Hivi sasa ni saa tisa na nusu masaa ya Afrika ya Kati na ni saa kumi na nusu masaa ya Afrika Mashariki. Karibu kwa kipindi cha VOA Express. Mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo, ikiwa ni Jumanne tarehe 18 mwezi wa 8 mwaka elfu mbili na ishirini. Hii leo mambo kemkem ndani -kem ya VOA Express. Kumbuka e, unapata mengi ikiwemo habari ambapo na tunakujuza namna ambavyo wananchi kule Congo wanaitaka jamii ya nchi za Ulaya kuongeza majeshi ili kudumisha amani. Na huko nchini Tanzania, serikali ya taifa hilo inahamasisha wakimbizi wa Burundi kurejea nyumbani kwao. Kumbuka pia tunakushirikisha katika barazani katika ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili, ambapo leo tunakuuliza kwanini wanawake wajitokezi sana kugombea nafasi za uraisi. Tuma maoni yako pale katika ukurasa wetu wa Facebook, na pia utuwekee nambari ya simu tutakuwa tunakupigia moja kwa moja. Haya, kabla ya kuingia kwa yale tumekuandalia, Amina naona nchini Kenya bado maseneta wanavutana jinsi ya kugawa fedha za serikali katika majimbo 47 kote nchini Kenya. Jana viongozi kadhaa walidai kusumbuliwa ama kukamatwa na maafisa wa polisi au kushiriki vikao vya jana, mm -hmm. Lakini bado kulikuwa na utulivu baadaye eh? Naam na, na hai, hii leo pia tunaarifiwa kwamba baadhi wameweza kuachiliwa baada ya kuonekana kwamba hakuna uh, mashtaka ya kuwazuia ndani. Kiongozi mkuu wa mashtaka nchini Kenya amesema kwamba hamna uh, kosa lolote ambalo walifanya uh, wale ambao uwa wamekamatwa. Haya, tutafuatilia kwa karibu kunafanyika nini, kama watapata maafikiano ya kugawanya fedha hizo ili kuendeleza serikali za majimbo. Na moja kwa moja tuangazie yale yaliyomo katika taarifa za leo. Serikali ya Tanzania inaendelea kuhamasisha wakimbizi wa Burundi walioko nchini humo kurejea nyumbani. Waziri wa mambo ya ndani nchini Tanzania George Simbawachene anazitembelea kambi tatu zinazopatikana katika mkoa wa Kigoma. Ziara ya waziri huyo inakamilika leo. Patrick Nduimana anatuelezea mengi zaidi kuhusu ziara hiyo kutoka Washington DC. Waziri Simbachawene ameanzia ya ziara yake katika kambi ya Nduta ambayo inahifadhi idadi kubwa ya wakimbizi wa Burundi. Aliambatana katika ziara hiyo na balozi mdogo wa Burundi katika mkoa wa Kigoma. Kwa mujibu wa waziri huyo, hivi sasa hakuna sababu yoyote kwa wakimbizi hao kutorudi nyumbani hasa baada ya nchi yao kuandaa uchaguzi. Nimekuja hapa kutoa ujumbe wa serikali ya Tanzania. Suluhisho la kudumu lililo jirani kwa sisi tunaotoka Burundi ni kurudi nyumbani tukajenge nchi yetu. Mmefanyika uchaguzi, mmepata raisi, mmeunda serikali. Nchi sasa inatamani kwenda mbele. Una haja gani ya kubakia hapa ungojee kupewa chakula ule, na nyumbani kwenu wanawakaribisha mrudi. Naye balozi mdogo wa Burundi katika mkoa wa Kigoma Siliakus Kabura amesema kuwa serikali iliyoko hivi sasa iko tayari kuwapokea wakimbizi wote. Balozi huyo mdogo amewahakikishia wakimbizi hao kwamba watakaporudi nyumbani watafikia kwenye makazi yao na ardhi zao walizoziacha, kwa sababu zimelindwa lakini baadhi ya wakimbizi wamesikika wakiomba kusikilizwa kabla ya kurejeshwa nyumbani kutokana na masaibu yaliyowapata wakisema, wengi wao bado matatizo yaliyowakumba hayajaisha. Wameomba serikali ya Tanzania kuendelea kuwarejesha wanaotaka kurudi nchini kwa hiari yao. Tumsikilize mkimbizi huyu wa kambi ya Nyarugusu. gusakimwe guswa mgiugusivivi nawani wao kuko uko imisosi nuku waivuga mhiani muhira Kusa ninachoweza kusema kurudi nyumbani siyo vibaya, kwa sababu kama wanavyosema, nyumbani ni nyumbani. Tunachoomba hapa ni serikali, msikilize kila mkimbizi ili aeleze kwa nini anasita kurudi nyumbani. Zoezi la kurejesha wakimbizi wa Burundi, kwa hiari lilianza mwaka 2017 na tangu wakati huo wamekwisha rudi nyumbani zaidi ya wakimbizi elfu themanini na nane wale waliojiorodhesha ambao wanasubiri kuondoka nchini Tanzania katika kipindi cha miezi mitatu ijayo ni 2918 kwa takwimu zinazotolewa na shirika la umoja mataifa wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR. Raia wa Burundi wanaosalia katika makambi nchini Tanzania ni zaidi ya laki moja na elfu sitini wakimbizi hao waliyo tanzania na maelfu ya wengine wanaopiga kambi nchini rwanda uganda na kenya walitoroka machafuko yaliyofuatia uchaguzi wa mwaka 2015 lakini rais mpya aliyechaguliwa kwenye uchaguzi wa mei mwaka huu evarest ndaishimie anasema moja ya masuala aliyoyapa kipaumbele ni kurejesha nyumbani wakimbizi wote wanaopatikana katika nchi jirani. Nam shukran sana Patrick Ndwimana. Tukitoka huko Tanzania, mashirika yanayotetea haki za binadamu nchini DRC Congo yaomba muungano wa nchi za Ulaya EU kutuma wanajeshi zaidi mashariki mwa Congo kusaidia jeshi la MONUSCO na la Congo kuimarisha usalama katika eneo hilo. Austria malivika yuko Goma. Jimmy nzali, mmoja wa mashirika hayo ya kutetea haki za wananchi Congo amani leo, asema wananchi wa nyambu... Ya Kongo hasa eneo lake la mashariki wapitia hali ngumu ya maisha kwa muda mrefu, na muda huu ni kwa Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi kuweka kipaumbele swala la usalama mashariki mwa Kongo. Rais wa Kongo aweze kukamata Beni na Nord Kivu na este yote ya nji yetu kama prioritea kwake mu vitu vyote ambavyo ataweza kuifanya. Nzari ameongeza kuwa Umoja wa inji za Ulaya ni lazima kutuma askari wake eneo la Beni kusaidia jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa ya MONUSCO na jeshi la Congo FARDC kuwasaka waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF wakiwa wanahusika na mauaji ya kila siku. Tuna lazima pia kuleta huko waskari namna walifanya huko Ituri, kwa mambo tuliwaita Force Artemis ili hawo askari pembeni ya askari wa Kongo pembeni ya askari wa Umoja wa Mataifa waweze kuingia katika pori ya Beni kumaliza ADF na kuweza kuweka nukta mauaji ya, ya watoto wa Beni. Mashirika hayo yakisema ahadi kuhusu amani hawataki tena, ila wanataka amani ya kudumu. Kwa sasa, Muhindo Eric: tunataka amani pasikuite nao warebo pasikuite nao hivyo makundi ya wagaidi. Au, watoke ndani ya mapori watu waende ndani ya pori kulima. Baadhi ya wasanii nao wakiunga mkono makundi hayo, kama black man bausi: tumeisha choka, nabidi tupate amani. Rais tu aituahidi kama iko tayari kukufa kwa ajili ya amani tuatafuta, tumwambie njoo, wakati ya kukufa hii akufe basi, sababu tupate amani. Hali ya kiusalama imekuwa ikididimia katika uangalizi wa kikosi cha Umoja wa Mataifa MONUSCO kilichoko hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kuhudumisha usalama, kusaidia jeshi la serikali kupambana na waasi, lakini kikosi hicho kikiwa na sheria ngumu na wananchi wakiendelea kuteseka, wakitazama kwa macho. Tumechoka na vita huku kwetu, eh, kweste ya republik tuimpose amani hapa kwetu Nord Kivu na hiyo tunasema amani amani, leo leo, hapana kesho tena, amani ni leo. Malivika, sauti Amerika, Goma. Shukran sana Malivika kwa taarifa hiyo. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Matangazo yetu unaweza kuyapata kwenye ukurasa wa Facebook ama kutembelea ukurasa wetu wa www VOA swahili.com. Utapata mengi katika ukurasa huo. Sasa tunaungana na wenzetu kule Washington DC kwa habari za dunia. Ufunguzi wa mkutano wa kitaifa wa chama cha Democrat umefanyika jana, ambapo mke wa aliyekuwa rais wa Marekani Michelle Obama alimsifia sana mgombea wa urais wa chama hicho ambaye pia aliwahi kuwa makamu wa rais wa mume wake Joe Biden, kama kiongozi wa taifa lenye watu wa pole, wastahimilifu na waungwana, huku akimkosoa rais Donald Trump kama kiongozi asiye na uwezo wa kuelewa hisia za wengine. Bi Obama pia, kwenye mkutano huo uliofanyika kwa njia ya mitandao, pia alisema kuwa Trump ameshindwa kukabiliana vilivyo na janga la virusi vya korona pamoja na maswala ya uchumi na kijamii wakati akikwepa kushirikiana na wengine kama ilivyokuwa kwa tawala zilizomtangulia. Kwenye taarifa hiyo iliyorekodi wa awali, Michel alisema kuwa Trump hafai kuongoza nchi na kwamba tayari alikuwa na muda wa kutosha wa kudhihirisha iwapo angeweza. Hata hivyo Trump alipuuzia madai hayo wakati aliposimama kidogo kwenye uwanja wa ndege wa St Paul mapema jana Jumatatu, wakati akielekea kwenye mkutano wa kisiasa mjini Mankato, Minnesota. Chama cha Democratic kiliamua kufuta mkutano huo uliopangwa kufanyika mjini Milwaukee, Wisconsin, na badala yake kuufanya kwa njia ya mtandao kutokana na janga linaloendelea la virusi vya korona. Mvutano wa kiuchumi na kidiplomasia kati ya China na Australia unaonekana kuendelea baada ya China mapema leo kuzindua kampeni ya uchunguzi dhidi ya Australia kuwa iliingiza mvinyo wa bei ya chini nchini humo kwa nia ya kuvuruga soko. Wizara ya biashara ya China imesema kuwa imeanza uchunguzi huo kufuatia malalamishi kutoka kwa shirika la mvinyo la China linalodai kuwa wauza mvinyo Australia wa Australia wamepunguza sana bei ya bidhaa hiyo kwa nia ya kuvuruga soko. Wizara hiyo imeongeza kusema kuwa uchunguzi utachukua muda wa mwaka mmoja na huenda muda huu ukaongezwa kwa miezi mingine sita hadi Februari 18 mwaka wa 2022. Baada ya tangazo hilo la Beijing, hisa za kampuni ya kutengeneza mvinyo ya Australia ya Treasury Wine Estates zilishuka kwa asilimia 20 kabla ya uuzaji wake kusimamishwa kwa muda na baadaye kufunguliwa tena zikiwa zimeshuka kwa asilimia 13 wakati wa adhuhuri. China ndilo soko kubwa la mvinyo kutoka Australia ambapo mauzo ya mwaka uliopita yanasemekana kuwa zaidi ya dola milioni 790. Afrika Kusini ambayo imeathiriwa zaidi na janga la virusi vya korona barani Afrika, leo Jumanne imeruhusu tena uuzaji wa pombe na sigara baada ya biashara hizo kufungwa kwa muda wa miezi mitano. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hatua hiyo inafuatia ripoti za kushuka kwa idadi ya maambukizi kutokana na COVID-19. Sasa migahawa, baa na nyumba za ibada zitaruhusiwa kufunguliwa bila kuvuka idadi ya watu 50 wa kwa kikao kimoja. Shule pia zitafunguliwa kwa awamu kuanzia Agosti 24 zikianza na darasa la 12 na la saba na kisha nyingine kufuata baadaye. Kufikia sasa Afrika Kusini ina visa zaidi ya 589,000 ya vya maambukizi ikiwa zaidi ya nusu ya jumla ya kesi barani Afrika. Jumla ya kesi milioni 1.1 zimeripotiwa kwenye mataifa 54 barani humo Tunaelekea katika kitengo chetu cha barazani. Kama kawaida, tunakupatia fursa ya kuzungumza nasi Amina. leo mada ni gani? Leo mada tunauliza kwa nini wanawake hawajitokezi sana kugombea nafasi ya urais? Na katika laini ya simu niko naye Richard Kambale kutoka Beni DRC. unasemaje Richard? Mimi kwangu nadhani wanawake ni, ni watu ambao hata Mwenyezi Mungu mwenyewe hakuwapa hiyo fursa ya uongozi. Ikiwa leo wanawake wanaweza kuongoza ni mikataba ambayo imesainiwa na Umoja wa Mataifa, lakini toka mababu haikuwa hivyo, na ndio maana ni watu ambao ni bora wanashukumwa wa, wa fanya hiyo kazi, lakini wao wenyewe kusema kwamba watafaa huo mwamko ili waweze ku wagombea wa, wa wakawa wa, wa, wa wengi ni vigumu sana kwa sababu ni watu yafaa wasukuwa na wanaume wafundishwe, na ndio maana utawaona wa, ni wachache ambao wanagombea wana, wana kwenye uchaguzi. Tukushukuru sana Kambale kwa simu hiyo, asante. Tukimalizana naye Kambale, tunaelekea wapi? Tanzania tunampata nani? Octavius Alex, wanawake walio wengi ajitokezi uo kwa sababu wanawake walio wengi huwa na wanaogopa na ifoshe, watu walio wengi hawezi kuwachagua hao wanawake kwa sababu walio wengi wanawake wanawake wanakuwa wajiamini. Kwa sasa Tanzania wako wanawake wale wamejitokeza, je, mtawaangalia vipi? Binafsi ninavyoona, Tanzania ni kweli, walio wengi wanajitokeza, ila walio wengi waga wajiamini, na isitoshe sisi wanaume kumpa mwanamke ili aongoze nyaji fani vigumu sana. Haya, Octavia ametuondokea kabla hajamaliza mada yake, lakini hata hivyo tunashukuru sana kwa mchango wa wale tumewapigia simu. Kutoka hapa studio za Mombasa, tuangazie kwenye SMS, kuna nini Amina? Nam, katika jumbe wapo wale ambao wameandika hapa. anampata Goligota Magabe Mkono wa Geita, Tanzania anasema tatizo ni kwamba kuna baadhi yetu sisi wanaume e, tunawanyima wanawake zetu kujitokeza kugombea nyadhifa mbalimbali. Ochieng George anasema yeye yuko Kakamega, Kenya. wanawake hawajitokezi kwa sababu ya mila, itikadi na dhana dhidi ya wanawake. Mila za jamii nyingi zinawabagua wanawake. Mm -hmm. Malaiza Collins wa Nairobi, Kenya anasema wanawake wenyewe hawapendani, ndivyo anavyosema. <laughs> Sumu ya mwanamke mwanamke. Haya, Christopher <laughs> Samuel anasema hawataki kupoteza muda, wanajua kabisa hawawezi kupambana na wagombea kama vile Magufuli na Lisu, mm -hmm. <laughs> Una mefunga mchezo. Amefunga mchezo lakini kile kilichopo, tafiti nyingi zimeonyesha ni kwamba wanawake wengi uh, wanakosa fedha, kwa sababu ili kupigania urais unahitaji fedha. La. Na pia unahitaji ushawishi uh, kwa sababu huwezi tu kuingia hivi hivi, eh, zile tafiti ambazo zimefanywa na katika eh, shirika la Umoja wa Kimataifa kuhusu wanawake, yani UN Women, anasema kwamba wengi wanakosa fedha na pia vilevile, vile swala la kutojiamini lipo na pia kuhofia tu kwamba watu huenda wakanibagua mataifa kadhaa yamewapatia nafasi wanawake kama taifa la Liberia, msikilizaji. no. kufikia hapo inakuwa ni wakati wa burudani, kama vile eh, lazima ndani ya express tupate burudani. Hivi leo tunajiunga na vijana kutoka Tanzania, vijana wanaotesa sana Reivani akimshirikisha Diamond na kitu hicho Amabuku. mwaga maji tucheze kama kambale, leo ni vani boy yupo na mtoto atandale Aye. Amabulu. Watoto habibi, wanacheza kote mpaka kwenye matope, wanavoa wiki kitu kizito sana kwa vijana hawa wawili wanaotesa anga ya Bongo, na si Bongo peke yake, Afrika Mashariki wanawaheshimu wasanii hawa wawili. Rayvanny akimshirikisha eh, Diamond katika kundi zima la Wasafi, sio? Lakini kuuliza wenzangu, labda pengine unaelewa, kwa sababu ama maneno katika huu wimbo <laughs> ama boko nafikiria ni makofi, ama gulu ni kupiga miguu chini, nafikiria kupiga miguu chini <laughs> lakini anasema kwamba wanacheza kote mpaka kwenye matope na wanavua wigi. <laughs> Alafu anafika mahali ananiambia nasema po po po, po. Sasa, hiyo po po po po si bora tu, watu wamejiachia, ndio raha ya muziki siku hizi. Ndipo sasa watoto wanapenda sana kule mtaani. Aha. Ah, Kioko pia alikuwa ananiambia kwamba leo hapo alipo mwanawe anatingisha kweli kweli kwa sababu ni ni msafi. Ni <laughs> Haya, wacha tuelekee katika kitengo cha kama una kazi hapo. Naam, kama huna kazi. Na leo kama huna kazi hapa tunasema kutokana na athari za janga la corona. Hey, tunamsikia mfanyabiashara wa Kenya aliyetegemea uuzaji wa vinyago kwa watalii wa kigeni, lakini sasa amelazimika kutafuta mbinu mbadala ili kuikimu familia yake. Naitwa Steven Maganga. Mbeleni nilikuwa nafanya biashara vinyago, nilikuwa na maduka kadhaa katika hizi hoteli kubwa kubwa, lakini nimetoka kwa hiyo biashara. Hivi sasa nashughulika na, na biashara ya cereal. Kwa ukweli kabisa nilikuwa na wafanyikazi zaidi ya kumi na tano. Pia kiwandani hapa penye nilikuwa natengeneza vinyago, nilikuwa na zaidi ya watu, wa, watu kumi ishirini hivi, lakini kwa sasa wote hawayuko kazini tena. Vile vifaa vilivyobaki tumevifungia kwa stoo kwa sababu hamna biashara yote. Mapato ilikuwa ni hali ya juu, siwezi kudanganya. Kinyago kimoja kwa kupata mtalii kutoka nje naweza viuza kwa elfu mbili elfu tatu. Kwa ukweli kabisa, nilikuwa nategemea watalii kutoka nje Itali na Ufaransa na Uingereza kwa sana na, ame, na ame, Marekani. Ni watu wenye walikuwa wanapenda vinyago vya wanyama na mapato yangu kutokana na wao, unaweza uzia dola hamsini ilikuwa ni mapato hali ya juu, lakini pia nilikuwa nawategemea vile vile watalii kutoka umumu kama vile Nairobi, bara bara kote wale wanakuja kutembea, wananua mameli na vifaa vingine. Mapato ilikuwa ni vizu, mazuri kweli, na unaweza pata, unalipa wale wafanyikazi wote in time na kila kitu, lakini kwa sasa vile ni tofauti kabisa. Mwanzo kabisa biashara iliyumba ile waka msimu wa terorism, ile iliyumba kidogo, kisha tukarudi kwa laini vizuri, lakini korona ikamaliza kikweli kabisa yenye hata mii mwenyewe sipati mapato kabisa kutokana na ile biashara yangu ya mwanzo. Nikajikuta natumia pesa zaidi kuliko pesa kuniingia, na familia pia nategemewa. Ikabidi sasa tufunganye biashara yote, tusahau kuwa tulikuwa tuna tuna biashara vinyago kabisa. Nikaamua nianzishe biashara ya serious mwenyewe kivyangu, na mimi mwenyewe bila hata kuajiri mtu, ndio nione vyenye maisha hii ya kujisukuma tukimaisha mm -hmm. Hoteli ikifungwa ni kumaanisha hakuna biashara tena. Watu walinunua vifaa kwa wingi vile, kama vile pojo, maharage, michele ilinuliwa kwa wingi, lakini kwa sasa tumerudi tena ile level ya chini kidogo, kwa kuwa ile hofu imeisha. Watu wana, wananunua vitu vidogo vidogo tu. Labda tunaweza rudi kwa soko yetu ya kawaida, lakini pia itachukua muda kwa kuwa hela zenye zilikuwepo mbeleni hazipo kabisa. Shukran sana kwa kitengo hicho cha kama huna kazi. Baada ya hapo, tunaelekea kwenye trending, nini kinajiri katika kurasa zetu za e, social media, yani Facebook, YouTube, nini kinazungumziwa huko na mwenzetu Sandey Shomari anasema kwamba miongoni mwa yale yanayoangazia ni pamoja na siku ya kwanza ya mkutano wa uteuzi wa chama cha Demokrat ilivyokuwa na huko Kenya ataugusia kuhusu kukamatwa kwa seneta Cleopas Malala na kifo cha mwanasiasa mkongwe nchini Tanzania tumsikize. Asante sana Collins, Adede na Amina chombo moja kwa moja, nimekusha jantele kama pishi la mchele kupa anayojiri kwenye mitandao mbalimbali kuanzia kule Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko. Ni siku ya kwanza ya mkutano mkuu wa uteuzi wa chama cha demokrati unaofanyika na kuanza jana usiku. Kwenye mitandao zipo habari mbalimbali, hasa juu ya mmoja wa wazungumzaji aliyekwepo jana usiku, Michelle Obama Alizungumza ah, akisema kwamba namnukuu, Donald Trump si rais sahihi kwa nchi yetu, mwisho wa kunukuu. Maneno haya yamezungumzwa katika maeneo mbali mbali kwenye mkutano huo ambao unafanyika kwa njia ya mtandao baada ya chama cha Demokrat kufuta ule uliokuwa umepangwa kufanyika katika mji wa Milwaukee Wisconsin, kutokana na janga la corona. Mzungumzaji mwingine aliyetandaa kwenye mtandao ni mzee Bernie Sanders ambaye wanasema alizungumza akijaribu kuwavuta watu wote Warepublikani, Wademokrati, wasiokuwa na msimamo wa chama chochote, akijaribu kumzungumzia vizuri mgombea ambaye anadadiwa na chama hicho cha Demokrat. Habari nyingine ni ya huko Kenya, ya kukamata kwa senata Cleofas Malala ambao kumesababisha maandamano kwenye mji wa Mumias huko maeneo ya kaunti ya Kakamega. Vijana hao waliwasha moto barabarani na kuweka vizuizi. Naonekana wakipiga kelele wakisema kwamba hakuna Malala basi hakuna amani. Kabla ya hapo, anasema senata huyo alipokamatwa alijifungia gari yake, akisema hatoki mpaka mawakili wake wafike, lakini hivi sasa basi wanasema ameachiwa bila masharti yoyote. E, natumaini vijana mtaa huo watatulia. Habari hiyo inasambaa huko Kenya. Kwingineko ni taarifa ya msiba nchini Tanzania ya mwanasiasa mkongwe Hassan Nasoro Moyo ambaye ni mwasisi wa Chama cha Mapinduzi kule Zanzibar alifariki usiku kwa mkia leo Agosti 18 nyumbani kwake huko mkoani Tanga. Na Moyo alikuwa ni mwanachama wa chama cha Afro Shirazi Party, ASP tangu Februari 5 kilipoanzishwa 1957. Baadaye akajiunga na saba, badaya, chama cha mapinduzi ki familia. Katika soka alikuwa kocha wa Arsenal, kocha wa zamani ule mzee mzima Arsene Wenger. Inasemekana ameanza kutoa huduma zake kwa chama cha soka cha Uholanzi, KNVB, akichukua nafasi ya Ronald Koeman. Huyu jamaa kama tunavyosikia au tunavyofahamu, alitangazwa jana kwamba anatarajia kujiunga na klabu ya Barcelona. Kwa hiyo Mzerenga anajipanga kuanza upya vitu vyake. Naye mkurugenzi mtendaji wa Borussia Dortmund, Hans Joachim Watzki, anadai kwamba klabu hiyo haiko chini ya shinikizo lote la kumuuza mchezaji wake anayetafutwa sana na Manchester United Jadon Sancho, licha ya mahesabu kuonyesha kwamba e, wanahitaji kitita kikubwa kutoka huko. Sasa tutaona hali itakuwaje. Hayo yakizungumza huko, pia klabu ya Arsenali wapenzi wa Arsenal hapa wako wengi kwelikweli, inasema imeanzisha mchakato rasmi wa mkataba mpya wa miaka mitatu wa mshambuliaji Pierre Emerick Aubameyang. Hey, sio mchezo. Anasema mkataba huu una paundi zaidi ya paundi laki mbili na hamsini kwa wiki. Hiyo ndio ambayo inazungumzwa kwelikweli huko Uingereza. Haya basi, msikilizaji, hayo tu ni baadhi yanayotamba katika mitandao ya kijamii. Nirudi kwako Collins Adede hali kadhalika akiwa na Amina Chombo nam, shukran sana Sande Shomari kutoka Washington. Na moja kwa moja tunakwenda katika swali la leo, na leo tunauliza, je, kuwepo na wagombea wengi wa urais kuna ashiria nini? Rizwa Anthony unasema hilo Tanzania huwa halitupi shida. Kuna majimbo mengine wagombea kwenye vyama walikuwa zaidi ya mia moja. Haya, Nyamwea Kaithi wa Kisii, Kenya anasema wengi wao wamelipwa kugawanya kura, ndivyo ilivyo. Siasa na uchaguzi Afrika. Rashid Ali anasema yuko amani Zanzibar, inamaanisha kuwa chama kilichopo madarakani kiongozwe vizuri, kwa sababu miaka ijayo pia watapata tena. Kadeti Mulamba anasema wagombea wengi wapi? Hebu taja nchi bwana. Mimi najua chama tawala kushindwa ni uzembe. Naye Sami wa mahesabu anasema ni ishara kamili ya ukomavu wa demokrasia. Hmm, nikimalizia hapa nampata Emmanuel Musa anasema, nasema hii yote inachangiwa na tamaa ya madaraka na pia kupata kazi, hata kama ataanguka uchaguzi. Maoni yao hayo kwenye kitengo chetu. Lakini sini wazi kila anapigania urais atafuta kazi. Si ndio? <laughs> sini ajira tu natafuta na, e, na ile ukishapata ule ushawishi unaotokana na kuwa rais mm -hmm. Haya, msikilizaji, naona muda wetu umekamilika ndani ya studio inakuwa ni wakati wa kukunja jamvi na kuondoka. Nashukuru waliosimamia katika kitengo hiki cha habari, akiwemo Kioko Hadija Riami pamoja na Aida Isa. Mimi ni Collins Libert Adede nami ni Amina Chombo, nikutakie wakati mwema na usikilizaji mwema wa VOA Swahili.