Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu kwenye habari za jioni, saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu jioni saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison Kamau na mimi ni Kennes Bwire. Leo ikiwa Jumatano tarehe 19 Agosti mwaka 2020, tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la Maziwa Makuu pamoja na mtandao wa www VOA swahili kwenye baadhi ya matangazo yetu. Hivi leo, ulimwengu waadhimisha siku ya kimataifa ya ubinadamu, ambapo watu wengi wanaotoa misaada ya kibinadamu wamekumbukwa, huku wito ukitolewa wa kusaidia pia wengi ambao wanahitaji misaada katika sehemu mbalimbali mbali za ulimwengu. Katika habari nyingine, wanajeshi walioasi na kufanya mapinduzi ya serikali nchini Mali waahidi kuitisha uchaguzi hivi karibuni wakati wakiomba ushirikiano kutoka upinzani pamoja na asasi za kiraia kurejesha utulivu na hali ya amani nchini humo. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Kenneth Bwire. Wanajeshi waliomwondoa madarakani rais Ibrahim Boubacar Keita kupitia mapinduzi ya kijeshi wameahidi kusimamia uchaguzi mpya katika muda wa siku chache zijazo, huku jumuiya ya kimataifa ikitoa wito wa kuhakikisha kwamba mgogoro wa kisiasa nchini humo unatatuliwa kwa njia ya amani. Rais Keita alijiuzulu na kuvunja bunge jana Jumanne, saa chache baada ya kundi la wanajeshi lililopanga mapinduzi hayo kumkamata. Hatua ya kupinduliwa kwa serikali ya Mali inaongeza zaidi hali ya wasiwasi katika nchi hiyo ambayo tayari inakabiliwa na tisho la usalama kutoka kwa makundi ya wa wapiganaji na magaidi. Jumuiya ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, yenye nchi wanachama 15 imeondoa wanachama wa Mali kwa hofu kwamba kuondolewa kwa Keita madarakani kunaweza kuyumbisha kanda zima la Sahel utasikiliza ripoti kwa kina kuhusu hali ilivyo mali baada ya habari za dunia mgombea wa urais mara nne nchini uganda dkt kizza besigye ametangaza rasmi kwamba hatagombea tena urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao elfu mbili ishirini na nne akihutubia wanachama wa chama chake cha forum for democratic change fdc jijini kampala besigye amesema kwamba uchaguzi hauwezi kuleta mabadiliko na uongozi nchini humo akiongezea kwamba ataendelea kupigania mabadiliko ya uongozi bora nchini Uganda kupitia njia ya mbadala. Amedokeza kwamba aliwaeleza wanasiasa wenzake wa upinzani kuwasilisha mgombea wa urais mmoja dhidi ya Museveni ambaye atamuunga mkono, akisisitiza kwamba hatua yake ya kutogombea kiti hicho haina maana kwamba amejitoa katika juhudi za kuleta mabadiliko ya uongozi nchini Uganda. Besije amegombea urais mara nne akimaliza katika nafasi ya pili nyuma ya rais Yoweri Mseveni, japo amedai kuwepo udanganyifu katika uchaguzi huo wote. Mwaka elfu mbili kumi na sita mahakama ilikubaliana na Besije kwamba kulikuwepo udanganyifu katika hesabu ya kura, lakini haukuwa mkubwa sana kubadilisha matokeo yaliyompa rais Mseveni ushindi. Serikali ya Sudan imemfuta kazi msemaji wa wizara ya mambo ya nje baada ya kuzungumzia uhusiano kati ya Sudan na Israel. Katika mkutano na waandishi wa habari jana Jumanne, Haidara Sading alitaja hatua ya Umoja wa Falme za Kiarabu kuanzisha uhusiano na Israel kuwa ujasiri na nzuri sana. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan hata hivyo imesema kwamba imeshutushwa sana na matamshi ya Sading. Serikali ya Sudan imesisitiza kwamba haijafanya majadiliano yoyote kuhusu uhusiano wa kidiplomasia na Israel. Shirika la habari la serikali ya Sudan Suna limethibitisha kufutwa kazi kwa Haidar Sading. Wapiganaji wa jeshi linalomtii Jenerali Halifa Haftar mashariki mwa Libya wametangaza kwamba wanaondoa marufuku iliyowekewa kwenye baadhi ya hifadhi za mafuta tangu mwezi Januari. Hatua hiyo sasa itaruhusu uuzaji wa mafuta yaliyohifadhiwa bila kuchimba mengine kutoka kwenye vinu katika juhudi za kupunguza mahitaji ya mafuta kwa ajili ya umeme katika nchi hiyo inayokabiliwa na gasia. Patrick Ndwimana anasoma ripoti kamili. Kufungwa kwa visima hivyo vya mafuta kumesababisha kukatwa umeme kila mara na kuwepo na upungufu mkubwa wa nishati na kuipelekea Libya kupoteza zaidi ya dola bilioni nane kwenye mapato ya kuuza nje mafuta. Kufunga visima vya mafuta kulikuwa na lengo la kuweka shinikizo kwa mahasimu wa jenerali Haftar wanaoongoza serikali ya Libya inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa yenye makao makuu mjini Tripoli. Viongozi wanaodhibiti eneo la mashariki mwa Libya leo wamesema wataruhusu tena uuzaji nje wa mafuta yaliyoko kwenye mahala katika juhudi za kumaliza tatizo la ugavi wa umeme lililosababisha uhaba mkubwa wa nishati. Bandari zilifungwa tangu mwezi Januari na makundi ya waasi wa Mashariki mwa Libya, hali ambayo ilipelekea uzalishaji wa mafuta kupungua sana na kupoteza mabilioni ya dola kwenye mapato ya ndani. Iwapo mafuta yanayohifadhiwa kwenye bandari za Brega na Zueitina yataanza kuuzwa tena nje, itaiwezesha kampuni ya uzalishaji wa gesi na mafuta ya Sirt kuzalisha tena umeme. Mhandisi mmoja amesema. Libya ambayo ina hifadhi kubwa ya mafuta hafi barani Afrika ilizalisha mapipa milioni moja na laki mbili kwa siku mwaka uliopita, lakini uzalishaji ulishuka hadi mapipa elfu tisini kwa siku baada ya waasi wanaomuunga mkono Jenerali Haftar kusitisha shughuli zote kwenye visima vya mafuta na bandari kwenye eneo analodhibiti hapo Januari mwaka huu. Unasikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Kampuni ya kusafirisha mafuta ya Nagashiki ambayo meli yake iligonga mwamba nje ya pwani ya Mauritius na kusababisha mafuta kuvuja imeomba msamaha. Kampuni hiyo ya Japani imesema kwamba inasubiri uamuzi wa mahakama ya Mauritius baada ya nahodha wa meli hiyo MV Wakashio kukamatwa. Nahodha huyo amefunguliwa mashtaka ya kuhatarisha usafiri wa majini. Kampuni hiyo haijatoa taarifa zaidi kuhusu ajali ya meli yake lakini imeahidi kwamba itasaidia familia za wafanyakazi wake waliokamatwa. Imeomba msamaha kwa kila mtu aliyehusika na kwa raia wote wa Mauritius. Meli hiyo iligonga mwamba baharini na kusababisha mafuta kuvuja kwa kiasi kikubwa, jambo linalohatarisha maisha ya viumbe vya majini pamoja na uharibifu mkubwa wa mazingira. Rais wa Belarus Alexander Lukashenko ameamuru polisi wake kumaliza kabisa maandamano dhidi ya utawala wake yanayoendelea ya kuongezeka katika mji mkuu wa Minsk. Amri ya Lukashenko mwenye umri wa miaka sitini na tano inajiri wakati viongozi wa Umoja wa Ulaya wamefanya kikao cha dharura kujadili mgogoro wa kisiasa wa Belarus. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wanatarajiwa kuidhinisha vikwazo dhidi ya maafisa kadhaa wa ngazi ya juu katika serikali ya Belarus wanaoshutumiwa kwa kusimamia udanganyifu katika uchaguzi mkuu wa Agosti 9 ambao upande wa upinzani unadai kushinda. Rais Lukashenko amesema kwamba hataki kabisa kuona maandamano na uvunjaji wa sheria mjini Minsk, na kwamba watu wamechoka, wanataka amani na utulivu. Ameagiza usalama kuimarishwa kabisa kwenye mipaka yote ya nchi hiyo ili kuzuia kile amedai kama wapiganaji na silaha kuingia nchini humo ameamrisha pia msako mkali ndani ya nchi dhidi ya waandalizi wa maandamano hayo. Nchini Afrika Kusini, maafisa wa sheria wanachunguza idhara kadhaa za serikali kuhusiana na ubadhirifu wa mamilioni ya dola za kupambana na janga la virusi vya korona. Kiongozi wa idhara maalum ya uchunguzi ameambia wabunge kwamba uchunguzi unahusu ubadhirifu wa dola milioni 290. Uchunguzi huo unaweza kuongeza shinikizo kubwa kwa serikali ya rais Siril Ramafosa na chama chake cha African National Congress ANC kutokana na madai ya maafisa wa ngazi ya juu kujinufaisha kifedha kutoka kwa janga la virusi vya korona. Kiongozi wa idara ya uchunguzi Andy Mothibi amesema kwamba kesi 658 kutoka kote nchini zinachunguzwa. Jumla ya watu 592144 wameambukizwa virusi vya korona nchini Afrika Kusini. Ya, basi, kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, Jumuia ya Afrika imetoa wito kwa viongozi wa mapinduzi ya Mali kurudisha mara moja utawala wa kikatiba na kuruhusu majadiliano ya kisiasa kuendelea. Mapema leo viongozi wa mapinduzi wameahidi uchaguzi mkuu kwa haraka na kuwataka upinzani na asasi za kiraia kushirikiana katika kuunda utawala wa mpito. Rais Ibrahim Boubacar Keita alitangaza usiku wa manane wa Jumanne kwamba anajiuzulu baada ya kukamatwa jana jioni na wanajeshi walioasi. Abdul Shakur Abud anatuarifu zaidi. Jumuiya ya kimataifa kwa ujumla imelani mapinduzi hayo na kuwataka wanajeshi kumrudisha madarakani rais Ibrahim Bubakar Keita, IBK, na kuruhusu utawala wa kiraia kuendelea. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel akizungumza baada ya mkutano wa viongozi wa Umoja wa Ulaya waliojadili suala hilo la Mali amelaani mapinduzi hayo na kusema wanaunga mkono juhudi za Jumuiya ya Uchumi ya Afrika Magharibi katika kutafuta suluhisho kwa mzozo huo wa Mali. Kiongozi huyo wa Ujerumani alitoa wito pia kwa viongozi wa Mali kuwa makini na kuendelea na mapambano yao na magaidi wanaozusha ghasia kaskazini mwa nchi. Naibu mkuu wa jeshi la anga la Mali, Meja Kanali Ismael Wague, alitangaza mapema leo kwamba wameunda baraza jipya la utawala lilopewa jina la kamati ya taifa la kuokoa wananchi, CNSP, na anasema wameamua kuchukua mamlaka ili kuhakikisha shughuli za taifa na huduma za umma zinaendelea vuguvugu la kijamii na kisiasa zinaalikwa kuungana nasi kuunda pamoja mazingira bora kabisa kwa ajili ya utawala wa kiraia wa mpito utakaopelekea kuitisha uchaguzi mkuu wa kuaminika ili kutekeleza demokrasia kupitia mpango madhubuti utakaoweka msingi wa taifa jipya la Mali. Mapinduzi yamefanyika kufuatia uasi uliotokea katika kambi ya kati kilomita 15 kutoka mji mkuu wa Bamako jana asubuhi, na kupelekea kukamatwa kwa Rais Ibrahim Bubakar Keita na mawaziri wake. Kufikia usiku wa manane, baada ya mazungumzo na wanajeshi, rais Ibeka alitangaza kujiuzulu pamoja na serikali yakeikiwa si hii leo. Baadhi ya maafisa wa jeshi letu wamefurahi kufikisha kikomo muhula wangu kwa kuingilia kati. Je, ninalo chaguo jingine isipokuwa kukubali kwa sababu sitaki kuwepo umwagaji wa damu ili kubaki madarakani. Natangaza kujiuzulu kwangu pamoja na serikali yangu na kulivunja bunge. Jumuiya ya uchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, iliyokuwa na jukumu la upatanishi katika mzozo wa Mali, ilitoa taarifa hii leo kulaani mapinduzi na kutangaza kufunga mipaka yote ya nchi jirani na Mali na kupendekeza vikwazo kuchukuliwa dhidi ya viongozi wa mapinduzi. Jumuiya hiyo ya mataifa 15 imetangaza pia kusitisha wanachama wa Mali. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametaka kuachiliwa mara mmoja bila masharti yote Rais Keita pamoja na waziri mkuu wake Sise, huku wanadiplomasia mjini New York wanapanga kukutana baadaye hii leo kwenye kikao cha dharura cha Baraza la Usalama kulijadili swala la Mali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kumbuka, kando na matangazo haya kupatikana kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com, vilevile tunapatikana huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia Redio Dynamic na Malaika Redio huko Lubumbashi. Vilevile tunapatikana kupitia RTR na Redio Semuliki huko Beni, bila kusahau Radio RTGL huko Butembo na Kirumba na vilevile vile Radio RTI huko Bunia na Ituri. Basi leo, ikiwa siku ya kimataifa ya misaada ya ubinadamu, Umoja wa Mataifa unaripoti kuwa baadhi ya wafanyakazi wanatoa huduma wanakabiliwa na viwango fulani vya hali ya vurugu wakati wakiweka maisha yao hatarini ili kutoa msaada wa kuokoa maisha ya mamilioni ya raia wanaojikuta katika hali zenye matatizo katika maadhimisho ya mwaka huu heshima kubwa zimetolewa kwa mashujaa hao ambao mara nyingi hawatajwi. Lisa Schlein wa VOE anaripoti kutoka Geneva, naye Sande Shomari anaisoma ripoti yake kamili. Siku ya kibinadamu iliundwa baada ya shambulio la kigaidi kwenye eneo la umoja wa mataifa mjini Bagdad Agosti 19 mwaka 2003. Watu 22 waliuawa pamoja na mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa kwa Iraq, Sergio Viero De Meo. Tangu wakati huo karibu wafanyakazi wapatao elfu tano wa misaada wameuawa, kujeruhiwa au kutekwa nyara. Msemaji wa ofisi ya Umoja Mataifa ya uratibu wa masuala ya kibinadamu James Lack ameiambia VOA kwamba wafanyakazi kibinadam, wa kibinadamu kwa mwaka wa 2019 walishambuliwa mara kadhaa katika maeneo ya migogoro kote ulimwenguni. Mwaka jana kulikuwa na jumla ya wafanyakazi wa misaada 483 ambao walilengwa katika maeneo wanakofanya kazi ya uokoaji wa maisha. 125, kati yao waliuawa kazini na idadi kama hiyo hiyo walitekwa nyara, na wengine wengi walijeruhiwa. Umoja wa Mataifa unaripoti kuwa mashambulizi mengi yalitokea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Sudani Kusini, Siria na Afghanistan. Lek anasema kila wakati wa wafanyakazi wa misaada wanaposhambuliwa, kuna athari mbaya kwenye idadi ya watu wanaojaribu kusaidia. Idadi kubwa ya wafanyakazi wa misaada wako kwenye mstari wa mbele. Wafanyakazi hawa wa misaada ambao tunawaita mashujaa halisi ni raia wa nchi ambapo hufanya kazi mara nyingi huwa ni washiriki wa jamii zile zile ambazo wanasaidia. Baadhi ni wakimbizi wanaosaidia wenzao waliopoteza makazi yao, au hata jamii za wenyeji ambako wanaishi. Wengine ni madaktari, wauguzi wa maeneo hayo wanakotoa huduma za bure. Bado wengine, anasema, ni wafanyakazi wa misaada ya kimataifa ambao wanaruka kutoka kwenye mzozo mmoja hadi mwingine. Mashirika binadam, ya kibinadamu yanaonya kutoa misaada imekuwa hatari zaidi, hasa katika janga la sasa la corona. Kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu imeorodhesha zaidi ya matukio mia sita ya, ya vurugu, udhalilishaji au unyanyapaa dhidi ya wafanyakazi wa afya, wagonjwa wa miundo mbinu ya matibabu kuhusiana na kesi za COVID-19 wakati wa miezi sita ya kwanza ya janga hilo. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Basi, ulimwengu leo umeadhimisha siku ya misaada ya kiutu au binadamu ulimwenguni. Katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakimbizi wengi wakiwemo pia watu waliolazimika kuhama makazi yao kutokana na mafuriko au ajali za moto katika mkoa wa Kivu Kusini wanalalamika kutokana na maisha magumu wanayoyapitia. Kutoka Bukavu, Mitima Dalashans ana maelezo zaidi. Vurugu za kila leo kati ya makundi yanayomiliki silaha na pia mizozo ya kikabila zimesababisha maelfu ya watu kuyahama makazi yao nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu yapata miaka ishirini na tano, hususan katika mikoa ya mashariki kama vile Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, Ituri na mkoa wa Tanganyika, wakimbizi wakiishi bila misaada yoyote. Mashimango Meshi Jean Pierre ni msimamizi wa wakimbizi huko Minova katika wilaya ya Kalehe. Tunaachiliwa sana, guvernema haitupati yake chochote. Sasa katika hali ya kujitafutia yenye banaita parjuru rap, mkimbizi anafanywa analamuka asubuhi asimame barabarani kuangalia nani anapata mzigo amubebee, nani iko na kazi ya kufanya amtumikie, huku baadhi yao wakiwa wanaishi ndani ya hema au ndani ya nyumba ndogo walizozijenga kwa majani ya miti ambazo wenyewe wanaziita bivera. Wakimbizi katika mkoa wa Kivu Kusini wanashuhudia kuishi katika hali duni, wakiwa wanakosewa na kila kitu isipokuwa pengine pale wanaposaidiwa na mtu wa moyo mwema. Kila siku wafanyakazi wa mashirika ya kiutu husaidia mamilioni ya watu ulimwenguni kote. Siku hii ni fursa ya kuheshimu wale ambao wanakabiliwa na hatari na shida, kuwasaidia wengine Siku ya Msaada wa Kiutu inaazimiwa wakati huu ambapo ulimwengu unapambana dhidi ya janga la COVID-19. Wafanyakazi wa mashirika ya kiutu wanakumbwa na vizuizi vingi vya kufika maeneo tofauti ulimwenguni, ili kutoa misaada na kujaribu kuokoa maisha ya watu walio kwenye shida. Katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baadhi ya mashirika ya kiutu inashotea kidole cha lawama hali ya ukosefu wa usalama katika maeneo tofauti wanamofanyia kazi. Katika mkoa wa Kivu Kusini mnamo mwezi Juni uliopita mwanamke mmoja akiwa mtumishi wa shirika la MSF Holland alitekwa nyara na watu wenye silaha huko Fizi, kabla ya kuachiliwa wiki tatu baadaye. Hali hii ilisababisha shirika hilo la MSF Holland kusimamisha kazi zake huko Fizi hadi pale litakapolindiwa usalama. Akiongea kuhusu mbinu za usalama waziri wa mambo ya ndani katika mkoa wa Kivu Kusini, Lwa Banji Lwa Singabo, aliyefanya ziara katika wilaya ya Fizi mnamo mwezi Julai uliopita amesema kwamba nimepokea MSF Holland wenye wanatumika Lulimba, wanatumika na Baraka wanasema wanatoka kushambuliwa mara tatu mu miaka nne inakuwa nyingi, na kwa ile nadhani tukae kwanza kidogo, tufikiri nini tunaweza kufanya kusudi isitokee tena. Siku ya msaada wa kiutu ulimwenguni ilichaguliwa na mkutano wa baraza la Umoja wa Mataifa kuzingatia shambulio la Agosti kumi na tisa mnamo mwaka elfu mbili na tatu dhidi ya makao makuu ya Umoja wa Mataifa huko Bagdad nchini Iraq lililosababisha watu ishirini na mbili kupoteza maisha. Kauli mbiu iliyoazimiwa kwa mwaka huu ni kutoa msaada wa kuokoa maisha wakati wa janga. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Katika makala ya afya hivi leo tunazungumzia kuhusu athari za janga la covid-19 kwa wanawake wajawazito na namna ambavyo wataalamu wa afya wanavyoelezea na kushauri ili kuweza kukabiliana na hatari yake. Mwandishi wetu wa Misri, Shafii Mbinda, anatuarifu zaidi. Kama ilivyo katika mataifa mbalimbali duniani, kadhia ya janga hili imekuwa ikitupiwa macho mno, hasa linapokuja suala la afya ya uzazi. Kwa hapa Misri, mbali na tahadhari zinazotolewa kuhusu maradhi haya, mwishoni mwa mwezi wa sita, wizara ya afya nayo ikakazia zaidi suala la uzazi pale ambapo ilipowataka raia wa Kimisri kuchelewesha mipango yao ya uzazi mpaka litakapomalizika janga hili, ikiwa ni namna moja au nyingine ya kudhibiti ongezeko la maambukizi. Kwani iwapo mwanamke mjamzito atapata maambukizi, afya yake na ya mtoto inakuwa hatarini zaidi na hapa kwenye uwanja wa nasaha, wataalamu wa afya wamezigawa hali za mwanamke mjamzito katika pande tatu ndani ya kipindi hiki cha janga la COVID-19. Hali ya kwanza mwanamke mjamzito ambaye miongoni mwa vitu anavyoshauriwa sana ndani ya kipindi hiki ni kujiepusha na mazingira ya kumtia wasiwasi mara kwa mara, kama anavyoelezea Dkt Amali Said, mtaalamu wa masuala ya wanawake na uzazi. Muhimu na uli ni muhimu sana, hili linalomwambia mjamzito kwamba ajeepushe na hofu au hali ya wasiwasi, inaweza kuathiri mfumo wa kinga mwilini. Hivyo watu waliopo nyumbani inabidi waishi vizuri na mama mjamzito, ili aishi salama bila shida. Na hali ya pili ni kuhusu mwanamke mjamzito aliyepata maambukizi ya COVID-19, anasema Dr. Amal na mjamzito aliyepata maambukizi kama ilivyo kawaida atakuwa na hali ya kuzidi kwa joto la mwili, kukohoa au maumivu ya kooni, kifuani au kushindwa kupumua vizuri. Akihisi ana maambukizi ya virusi vya korona basi asikimbilie hospitali kwani njiani anaweza kuambukiza wengine, ikiwa ni kweli amepata maambukizi au akapata usumbufu hospitalini ikiwa kuna ugumu wa kumpokea. Hivyo ni muhimu sana kumpigia simu daktari wake, ambaye yeye anaweza kupiga simu ya dharura ili apate matibabu. Lakini mara nyingi huwa anatengwa ndani ya nyumba muda wa wiki mbili. Na ama hali ya tatu na mwisho ni kuhusu mwanamke anaelekea kutimiza miezi tisa ya ujauzito, kama anavyonasihi Dkt. Amal. Mjamzito aliyekaribia kujifungua, kama inavyojulikana hapo awali, alikuwa akienda kliniki zaidi ya mara moja kwa mwezi. Hapa sisi tunafutilia mbali utaratibu huu na badala yake atumie njia ya simu kwa kufuata maelezo ya daktari. Na kuhusu mazoezi, ili kurahisisha wakati wa kujifungua, unapofika mwezi wa tisa, hapa inabidi afanye mazoezi yake nyumbani. Na baada ya hapo, ikifika wakati wa kujifungua, lazima apige simu mapema, ili apokelewe ma mapema kwani baadhi ya hospitali zinaweza kukataa kumpokea kwa sababu ya kushughulika na maradhi ya korona, na hili limetokea hapa Misri, licha ya nasaha kama hizi kutolewa na wataalamu wa afya kwenda kwa walengwa wa aina tatu hizo za wamama wajawazito. Lakini pia hapa tunakutana na mama Ali ambaye yeye tayari ameshajifungua kama anavyosema, lakini bado anakumbuka hali ngumu aliyoipitia ikiwa ni sehemu ya athari za janga hili kwa upande wake, kwani yeye si mwenyeji hapa Misri, akiwa ni raia wa kigeni. Kuachana na hali wasi wasi ya wasiwasi kwake, ilikuwa ni changamoto kabla ya kujifungua. Mambo yangu yalikuwepo magumu sana, hakukuwepo na usaidizi zaidi, kulingana na hii hali iliyopo. Kwanza hata wewe mwenyewe unaogopa kukaribiana nao, kwa sababu hujuku alikotoka imekuwaje. Kwa hiyo sana sana nilikuwa mimi na familia yangu tu, siko na mtoto mmoja na watoto wawili wengine kwa vile wao hawako shule, sasa niko nyumbani nao, kwa hiyo nakuwa na movement nyingi za hapa na pale na kusuluhisha makesi yao, na ilikuwa inaniwia vigumu ile kwenda kliniki na kurudi. Nilikuwa nawaza zaidi jinsi gani naweza kumleta mtoto na kumtunza kwa kipindi hichi, kwa sababu haujui ni lini huu ugonjwa utaisha. Kwa kweli nilikuwa na wasiwasi sana sana kwa sababu ukiangalia kwa hapa kwetu huu ugonjwa ulikuwa ndio kama unachemka, japokuwa katika baadhi ya sehemu inaashiriwa kuwa maambukizi ya ugonjwa huu wa COVID-19 yanaonekana kupungua. Mamali, kwa uchache hivi ndivyo anavyoasa wanawake wenzake ambao ni wajawazito kutojisahau na tahadhari za kiafya. ya kwa upande wa mama wajawazito sasa hivi hau, kwa kweli wasijisahau wakabweteka kwamba labda maambukizi yameisha ndiyo yako chini, lakini tahadhari ni muhimu na wahusia wachukue tahadhari na vilevile vile watumie vile, wafuate vile vitu ambavyo vinatakiwa ikiwemo ulaji. Kwa kuwa mpaka hivi sasa kirusi cha korona bado kipo na maambukizi yake yanaendelea, basi makala hii ya afya nayo bado inaendelea kuunasihi umma juu ya hatari iliyopo ya janga hili. Kutoka hapa mjini Cairo, Shafi Mbinda, Sauti ya Amerika. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa USAID limekuwa likitoa huduma kutoka Morocco hadi Iraq na karibu nchi zote za Mashariki ya Kati kwa kipindi cha kati ya miaka 30 na 50 hivi sasa. Alisema naibu afisa mkuu wa USAID anayesimamia eneo la Mashariki ya Kati, Michael Harvey. Umekuwa ni uhusiano wa muda mrefu ambao sana sana unalenga kuziwezesha nchi hizo kuchukua udhibiti wa mustakabali wao, aliongeza Harvey katika mahojiano ya hivi karibuni. Harvey alisema kwamba fedha nyingi za walipa kodi wa Marekani zimetumika katika eneo hilo kwa mambo ambayo hata kama ni vigumu kuyaona wazi, kama vile mifumo ya maji ya kubeba ni miradi inayogusa maisha ya kila siku ya watu. Hata hivyo, Harvey alisema labda kitu muhimu zaidi ambacho USAID imekuwa ikifanya kwa kipindi cha miaka thelathini au hamsini ni kutoa mafunzo ya kuimarisha uwezo wa watu katika nchi nyingi za Mashariki ya Kati. Kwa hivyo kumekuwa na kiasi kikubwa cha fedha zilizotumika kutoa mafunzo kwa madaktari, walimu na maafisa wa wizara mbalimbali mbali, kama vile ya fedha na ile ya mipango. Alisema anachojivunia ni kwamba kila anapotembelea karibu vyuo vyote vikuu katika eneo hilo, ni dhahiri kwamba wengi wa wahadhiri walipata mafunzo kutokana na ufadhili wa USAID. Tumeona jinsi uwekezaji huu wa miongo kadhaa umekuwa na matokeo chanya kwa kuleta maisha ya kisasa pamoja na njia mpya za kufanya biashara katika nchi za eneo hilo, alisema Harvey. Bwana Harvey aliongeza kwamba kwa nyingi ya nchi za Mashariki ya Kati, changamoto inayokabili mchakato wa kuleta maisha ya kisasa ni kwamba kasi yake huenda ni ndogo kuliko jinsi vijana walivyotegemea. Hiyo ndio sababu tumewaona vijana wakitokea na kuandamana kutoka nchini Moroko hadi Iran. Wote wanazungumzia masuala sawa: wanataka serikali ziwajibike, wanataka uaminifu kutoka kwa serikali, wanataka kuwa na sauti kuhusu jinsi wanavyoongozwa, na wanataka chumi zao ziimarishwe na kufunguliwa. Wanajua jinsi nchi ya kawaida inavyokaa, ambapo unaweza kusafiri na kuwekeza na kujenga biashara hayo ndiyo maisha wanayoyataka, alisema Harvey. Kama ambavyo USAID imekuwa ikisema kwa miongo kadhaa, sasa itaendelea kuunga mkono maazimio ya watu wa mashariki ya kati, wakati wakiendelea kufanyia kazi mstakabali wao huo. Hiyo imekuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi Abdushakur Abud, produsa Aida Isa, jina langu Harrison Kamau, nikishirikiana hapa na mwenzangu Kenneth Bwire, kwa pamoja tukikutakia usiku mwema.