of tyranny. My name is Jackson Vunganyi. Good day, Africa. Ni saa 3 kamili Afrika Mashariki, saa 2 kamili Afrika Kati, hapa Washington DC ni saa 8 kamili mchana. Hizi ni habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Wanajeshi waliomwondoa madarakani rais Ibrahim Boubacar Keita kupitia mapinduzi ya kijeshi wameahidi kusimamia uchaguzi mpya katika muda wa siku chache zijazo, huku jumuiya ya kimataifa ikitoa wito wa kuhakikisha kwamba mgogoro wa kisiasa nchini humo unatatuliwa kwa njia ya amani. Rais Keita alijiuzulu na kuvunja bunge jana Jumanne, saa chache baada ya kundi la wanajeshi lililopanga mapinduzi hayo kumkamata. Hatua ya kupinduliwa kwa serikali ya Mali inaongeza zaidi hali ya wasiwasi katika nchi hiyo ambayo tayari inakabiliwa na tisho la usalama kutoka kwa makundi ya wa wapiganaji na magaidi. Jumuiya ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, yenye nchi wanachama 15 imeondoa wanachama wa Mali kwa hofu kwamba kuondolewa kwa Keita madarakani kunaweza kuyumbisha kanda zima la Sahel. Utasikiliza ripoti kwa kina kuhusu hali ilivyo Mali baada ya habari za dunia mgombea wa urais mara nne nchini uganda dkt kizza besigye ametangaza rasmi kwamba hatagombea tena urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao akihutubia wanachama wa chama chake cha forum for democratic change fdc jijini kampala besigye amesema kwamba uchaguzi hauwezi kuleta mabadiliko na uongozi nchini humo akiongezea kwamba ataendelea kupigania mabadiliko ya uongozi bora nchini uganda kupitia njia mbadala Amedokeza kwamba aliwaeleza wanasiasa wenzake wa upinzani kuwasilisha mgombea wa urais mmoja dhidi ya Mseveni ambaye hatamuunga mkono, akisisitiza kwamba hatua yake ya kutogombea kiti hicho haina maana kwamba amejitoa katika juhudi za kuleta mabadiliko ya uongozi nchini Uganda. Besije amegombea urais mara nne, akimaliza katika nafasi ya pili nyuma ya rais Yoweri Museveni, japo amedai kuwepo udanganyifu katika uchaguzi huo wote. Mwaka elfu mbili kumi na sita mahakama ilikubaliana na Besije kwamba kulikuwepo udanganyifu katika hesabu ya kura, lakini haukuwa mkubwa sana kubadilisha matokeo yaliyompa Rais Museveni ushindi. Serikali ya Sudan imemfuta kazi msemaji wa wizara ya mambo ya nje baada ya kuzungumzia uhusiano kati ya Sudan na Israel katika mkutano na waandishi wa habari jana Jumanne. Haidara Sading Alitaja hatua ya Umoja wa Falme za Kiarabu kuanzisha uhusiano na Israel kuwa ujasiri na nzuri sana. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan hata hivyo, imesema kwamba imeshtushwa sana na matamshi ya Sadiq. Serikali ya Sudan imesisitiza kwamba haijafanya majadiliano yoyote kuhusu uhusiano wa kidiplomasia na Israel. Shirika la habari la serikali ya Sudan SUNA limethibitisha kufutwa kazi kwa Haidar Sadiq unasikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka washington dc marekani kampuni ya kusafirisha mafuta ya nagashiki ambayo meli yake iligonga mwamba nje ya pwani ya mauritius na kusababisha mafuta kuvuja imeomba msamaha kampuni hiyo ya japani imesema kwamba inasubiri uamuzi wa, wa mahakama ya mauritius baada ya nahoda wa meli hiyo mv wakashio kukamatwa Nahodha huyo amefunguliwa mashtaka ya kuhatarisha usafiri wa majini. Kampuni hiyo haijatoa taarifa zaidi kuhusu ajali ya meli yake, lakini imeahidi kwamba itasaidia familia za wafanyakazi wake waliokamatwa. Imeomba msamaha kwa kila mtu aliyehusika na kwa raia wote wa Mauritius. Meli hiyo iligonga mwamba baharini na kusababisha mafuta kuvuja kwa kiasi kikubwa, jambo linalohatarisha maisha ya viumbe vya majini pamoja na uharibifu mkubwa wa mazingira. Nchini Afrika Kusini, maafisa wa sheria wanachunguza idhara kadhaa za serikali kuhusiana na ubadhirifu wa mamilioni ya dola za kupambana na janga la virusi vya korona. Kiongozi wa idhara maalum ya uchunguzi ameambia wabunge kwamba uchunguzi unahusu ubadhirifu wa dola milioni mia mbili tisini. Uchunguzi huo unaweza kuongeza shinikizo kubwa kwa serikali ya Rais Ramaphosa na chama chake cha African National Congress ANC kutokana na madai ya maafisa wa ngazi ya juu kujinufaisha kifedha kutoka kwa janga la virusi vya korona. Kiongozi wa idara ya uchunguzi Andy Mothibi amesema kwamba kesi 658 kutoka kote nchini zinachunguzwa. Nakomea hapo kwa sasa, na kumpisha Idi Ligongo na kipindi cha kwa Undani. Mimi ni Kenneth Bwire undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo basi, katika matangazo ya kwa undani, tutaanza kuangazia mapinduzi yaliyofanywa na kundi la wanajeshi nchini Mali na kumwondoa rais na serikali yake na kuvunja bunge la nchi hiyo eh, huku hali eh, hiyo ikiendelea, mataifa mbalimbali ya milaani kitendo hicho ya ndani na nje ya bara la Afrika. Na katika sehemu ya pili, basi hii leo katika matangazo yetu kwa undani tutaangazia kuachiwa huru kwa uh, mwanahabari Yasin Juma e, ambaye ni mwanahabari kutoka nchini Kenya aliyekuwa amezuiliwa nchini Ethiopia. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, Kwa undani ya leo tarehe 19 mwezi wa nane mwaka 2020, na tunaanzia nchini Mali, Afrika Magharibi, kwenye ukanda wa Sahel ambapo wanajeshi ambao wamemwondoa madarakani rais wa Mali e, na serikali yake katika mapinduzi ya kijeshi ambayo yamepata upinzani nje ya nchi hiyo ya Mali. E, leo hii e, kundi hilo la wanajeshi wameahidi kuleta uthabiti na kusimamia kipindi cha mpito mpaka uchaguzi utakapofanyika katika wakati muafaka e, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Rais Ibrahim uh, Babakari uh, Keita ambaye amejiuzulu hapo jana na kuvunja bunge eh, jana hiyo hiyo jioni, saa kadhaa baada ya kuwekwa kizuizini na jeshi katika nchi ambayo inakabiliwa na wanamgambo wenye msimamo mkali na maandamano makubwa yaliyozua mzozo. Haikufahamika mpaka mapema leo juu ya ni nani hasa kwa sasa anatawala katika nchi hiyo, lakini msemaji wa wanajeshi waliotekeleza mapinduzi hayo wanaojiita Kamati ya Kitaifa ya Uokozi kwa wananchi amesema walifanya hivyo kuiokoa Mali isiingie katika mzozo mkubwa zaidi. Mapinduzi hayo yamekosolewa vikali kabisa muda mfupi tu baada ya kufanyika hapo jana na washirika wa kikanda na kimataifa ambao wanaona kuanguka kwa utawala wa Keita kutazorotesha amani katika nchi hiyo. Ikumbukwe Mali ilikuwa ni moja kati ya mataifa ambayo yamekuwa yakipitia e, e, changamoto hapa za hapa na pale za kisiasa. E, na kumbuka kwamba Ufaransa imekuwa ikisaidia taifa hilo e, kupambana na wanamgambo wenye msimamo mkali kutoka Ufaransa fraa Wasiwasi mkubwa unaozuka ni juu ya uthabiti hali za kiusalama katika eneo la Afrika Magharibi hasa eneo la Sahel. Nimezungumza na Majid Mjengwa kutoka Tanzania, ambaye ni mwanahabari na mchambuzi wa masuala ya Afrika, na kwanza kabisa nikataka kujua kile ambacho eh, anakiona, nini ambacho kinasababisha Mali eh, kuangukia katika hali hii ya mapinduzi eh, kila baada ya muda fulani, machafuko eh, na je ah, Mali mwelekeo inayoelekea uko vipi hasa Majidi, hebu tuanze uh, kutueleza labda, tukiangalia uh, historia ya Mali kwanza. Uh, shukran sana Idi Ligongo eh, kuelewa hili linalotokea Mali, Bamako Mali juzi hapa na hali inayoendelea, unatakiwa eh, tuiangalie historia eh, na si miaka mingi sana iliyopita, mwaka eh, eh, elfu mbili na kumi na moja baada ya Uh, kanal Muhammad Gaddafi kuanguka madarakani, kuondoka madarakani eh, kukawa na, na na hali ya, ya, ya kule kaskazini ya Mali kuwepo kwa vikundi vya wanamgambo vilivyotokana eh, na watu waliotokea Libya pia. E, kwa maana e, Mali imegawanyika kaskazini na kusini. Kwe, kusini ya Mali ndipo kunapotoka watu wasomi, watu wenye uchumi uliokuwa bora zaidi e, na watu ambao kwenye siasa e, na wale wa kaskazini hususan watu wa kabila la Tuareg wanahisi mara nyingi kwamba wanatengwa e. Kwa hiyo walipotoka kule Libya ukaanza vikundi vile vya wanamgambo wa mujahidina e, mwenye mwelekeo wa siasa kali za like Kiislamu e, na hawa wakaanza kuleta machafuko yaliyopelekea sasa mwaka elfu mbili na kumi na mbili e, kule Azawadi kaskazini kukawa na machafuko hayo yaliyopelekea huku kati e, kambi ya jeshi napo akaleta maasi yaliyopelekea kuondoka kwa kwa Amadu Ture madarakani mwaka elfu mbili na kumi na mbili na baadaye elfu mbili kumi na tatu ndio akaingia ahm Ibrahim, e, Bobo Kalture, Ibrahim e, Keita madarakani. Sasa unaona historia inayojirudia e, safari hii sasa tunaona pia jeshi limemwondoa madarakani e, Ibrahim Keita na na waziri wake mkuu eh, Bobo Ke, eh, Sise, na tunaona kabisa kwamba ni historia inayojirudia inafanana na Zimbabwe Ugabe alipoondoka. Safari hii majeshi katika Afrika yanatumia utaratibu ambao unawalazimisha watawala waondoke madarakani bila kuwepo na hali fulani ya machafuko. Sasa, kile ambacho unaweza kutueleza kwa uh, hali ambayo ipo hivi sasa ya Mali, inaweza ikaathiri vipi eneo zima la Afrika Magharibi, hasa eneo la Sahel? Hi hey, imetia hofu hasa zile nchi za jumuiya ya ya ya ushirikiano wa Afrika Magharibi, ushirikiano wa kiuchumi ECOWAS. Tunaona hatua ya kwanza ni kufunga mipaka, ikifuatiwa na kuzuia ile miamala, masuala ya malipo kwa nchi ya mali, kushinikiza haraka sana warejeshe utawala wa kiraia eh, katika katika katika Mali. Eh, hofu kubwa ni jeshi kuingia madarakani na kukaa muda mrefu tunachoangaliwa. Kwa hiyo sasa hivi ni haraka sana kuwepo na utawala wa kiraia na tunaweza tukaona hali iliyofanana na elfu mbili na kumi na mbili junta, viongozi wa wa wa wa, wa kijeshi wanaweza haraka wakaweka utaratibu ufanyike uchaguzi, na mtu anayetajwa sasa hivi eh, kwa haraka ni yule imamu ambaye ame, amekuwa ame, akifuatiwa akiwa na wasiwasi wengi wenye kumuunga mkono Mahmud eh, Diko. Huyu huenda akawa ndio mgombea urais anadhaniwa kutokea upinzani. Uh, pengine akapata kura nyingi kama uchaguzi utafanyika. Kwa hiyo tunaona hali inayojiregea eh, katika ukanda huo, lakini kiusalama eh, bado kaskazini ya ya Mali eh, ambapo vikosi vya Ufaransa na umoja vya Umoja wa Mataifa viko kule kujaribu kulinda amani. E, ni hali yenye kutia mashaka hata kwa nchi jirani na Mali. Kile kingine ambacho, uh, unaweza kutueleza vile, vile uh, Majid, kuhusiana na uh, hili linaloendelea hivi sasa nchini Mali. Kwa uh, mara zote unakuta jeshi linapochukua madaraka kunakuwa kuna labda jenerali mmoja ambaye anakuwa anaongoza na kuleta ye, uh, ile hali ya mapinduzi, lakini hili kwa Mali linaonekana kama vile bado lina utata, hasa kujua kwamba ni nani ambaye e, anaongoza licha ya uh, kiku, kikundi cha wanajeshi kutangaza kwamba ni kikundi ambacho kinasimamia maslahi ya wananchi, na wameeleza kwamba wataitisha uchaguzi, japo swala la uchaguzi halijulikani lini hasa litafanyika. ah, kila kila maasi au kila mapinduzi yana kiongozi, wanawegue anaonekana yeye ndio kiongozi hicho, cha cha askari, eh, walio, walio wa kikundi hicho cha askari walio waliomwondoa madarakani Ibrahim Saita. eh, lakini sidhani kwamba imekuwa sasa hivi, sio fashion tena wanajeshi kukaa madarakani kwa muda mrefu. Wanafahamu pia Umoja wa Afrika unashutumu jambo kama hilo, lakini katika hili hata Umoja wa Mataifa unashutumu eh, na Jumuia ya Kiuchumi ya Afrika Magharibi haitopenda kitu kama hicho kifanyike. eh, kwa hiyo ho nao hawatopenda eh, waingie wa, wa katika hali ya vikosi vya nje kuingia ma, katika, katika mali kuleta utulivu au kupambana na wao. Kwa hiyo nadhani watatoa ratiba haraka sana ya kuelekea kwenye utawala wa kiraia eh, na hicho hawatakaa kwa muda mrefu eh, madarakani. Lakini kwa suala hili, Umoja wa Afrika unaonekana uko wapi? Maanake umekuwa ukikosolewa mara nyingi sana eh, kwamba mapinduzi yamekuwa yakifanyika sehemu mbalimbali za Afrika na Umoja wa Afrika umekuwa hauchukui eh, hatua zile madhubuti kuhakikisha kwamba utawala wa kiraia unachukua nafasi. Kwa hivi sasa tunavyozungumza, Umoja wa Afrika uh, unagusia nini juu ya hali ya Mali? Na pengine katika hili si Umoja wa Afrika kwa ujumla wake unatoa sauti moja kama Umoja wa Afrika, lakini jumuia za kikanda ndio zimekuwa na nguvu sana za kuhakikisha kwamba inakuwa e, na kwa misimamo ya jumuia za kikanda kwa mfano katika kusini mwa Afrika tunaona iliyotokea Zimbabwe ilikuwa ni jumuia SADEK, nchi za SADEK e, zinao pia ushirikiano wa kijeshi na ECOWAS na, na ushirikiano wa kijeshi pia. Kwa hiyo oh, wow, wao ndio wenye jukumu la kwanza, unaona, tuliko hata Umoja wa Mataifa katika kuhakikisha kwamba nchi e, jirani na wao E, iko katika hali ya utulivu na utawala wa kiraia unarejea una, una kwa hiyo nchi zote hizi za ECOWAS hazina utawala wa kijeshi sasa hivi na hazina e, maslahi katika kuruhusu nchi mwanachama e, inakuwa na utawala wa kijeshi. Kwa hiyo nadhani tutaiangalia kwa karibu ECOWAS inafanya nini e, kama hali itakuwa sio nzuri tutaona vikosi vya, vya vya kijeshi vya vya ECOWAS vikielekea eh, maali. Lakini kwa sasa hivi nadhani hawa waliokuwa madarakani wanajeshi wanaangalia haraka sana upepo upepo unasema kwamba lazima wahakikishe wana- wanaleta utawala wa kiraia. Wameondokana na Ibrahim Keita ambaye amekuwa akituhumiwa kwa ufisadi, akituhumiwa pia kwa kuto kusimamia ulinzi na usalama, kutokana na vikosi vile vya mujahidina. Kwa hiyo na wao watatafuta mtu ambaye, na huyo aliyemtaja Mahmud Dipo, ambaye amekuwa nyuma ya maandamano ya wananchi, ukini atakuja kutokea kwenye upinzani kugombea. Kwa ufupi, labda utuelezi Ufaransa inachangia vipi ah, hali ya Mali? hei na maslahi makubwa katika Mali. Mali ni taifa Eh, lenye historia ndefu hasa ya utajiri wa hazina ya dhahabu huko nyuma, lakini ni taifa la kimkakati kwa kwa, kwa Ufaransa kwa sababu ukiacha kwa mfano kule Azawadi ka, ikawa kwenye mikono ya mujahidina eh, na vikosi vile vya ya, ya kigaidi eh, i, i, wana, Ufaransa, si Ufaransa tu nchi za Ulaya, lakini Ufaransa kwa karibu kabisa inaweza ikawa, eh, na hadhari kubwa ikaathirika zaidi kutokana eh, na mashirikiano yake ya karibu na, na, na, na nchi za Afrika Magharibi ikiwemo ikiwemo Mali lakini kinachofiwa sasa hivi ni kwamba, e, itakuwaje sasa kama hii itakuwa ni utaratibu wa kwamba rais akituhumiwa kwa ufisadi na, na rushwa na mambo kama haya, wanajeshi wanafanya hivyo, kama ilivyofanyika elfu mbili kumi na mbili, inafanyika sasa hivi elfu mbili na ishirini? Yumkini basi hata huyo e, Mahmoud e, Diko akiweza kuingia madarakani nae e, pia atakuwa katika orodha yatakaoondoka ya pengine baada ya miaka kadhaa, kama hatafanya yale ambayo yatawapendeza wananchi. Shukrani Maji ni Mjengwa kwa kutueleza hayo yote, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani na moja kwa moja tunaelekea katika studio zetu za Mombasa, Kenya ambapo hii leo tunaangazia kuachiwa huru kwa Yasin Juma eh, mwandishi wa habari eh, wa Kenya aliyekamatwa na kuzuiliwa nchini Ethiopia kwa siku 51. eh, kizungumkuti hiki eh, ikikiwa kimeleta eh, mshawasha na wasiwasi mkubwa katika sekta ya habari, na ni lini hasa inaelezwa kwamba atafika nchini Kenya eh, kujua mengi zaidi eh, tumsikilize. Collins Adede pamoja na Amina Chombo, karibu. Shukran sana wenzetu kule Washington DC. Kwa undani kama ulivyogusia, hivi leo tunaangazia tukio la mwanahabari Yasin Juma ambaye amekuwa akizuiliwa nchini Ethiopia kwa siku ya hamsini na moja. Hivi leo kuzungumzia hayo ni mimi Collins Liberty Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Labda tukianzia hapo tu ni kwamba nam, habari kutoka nchini Ethiopia zinadokeza kwamba mwanasheria mkuu wa taifa hilo ameamrisha mahakama ya taifa hilo kumwachilia mwanahabari Yasin Juma ambaye ni raia wa Kenya. Majina halisi ni Collins Juma Osemo, lakini sasa anafahamika kama Yasin Juma. Yasin amekuwa akizuiliwa nchini humo kwa siku 51 sasa baada ya kukamatwa nyumbani kwa bwenyenye mmoja anayemiliki vyombo vya habari kwa jina Jawar Muhammed. Alikamatwa pamoja na wanahabari wengine baada ya tukio la mauaji ya mwanamuziki aliyefahamika sana nchini humo, Hachalu Hundesa. Ni tukio ambalo limevutia hisia mbalimbali za Wakenya na watu wengi katika mitandao ya kijamii na kupelekea kutokea kwa hashtag ya Free Yasin Juma na na hapo jana, basi siku ya Jumanne, ambapo ilikuwa ni mara yake ya tano kufika mahakamani na alikuwa ameandikia uh, serikali ya Ethiopia ama mamlaka ya Ethiopia kutaka kuwauliza ni kwa nini wameendelea kumzuia kinyume cha sheria. Zaidi yake, katika barua ambayo aliandika, alisema kwamba eh, pale alipo anapenda sana watoto wake, akatoa salamu kwa familia yake na jinsi ambavyo wanazidi kumuombea na wale ambao wanaendeleza kampeni ile izungumzia katika mitandao ya kijamii na akasema, aombewe kwa sababu yuko katika hali ya kukabiliana ama kupigana na kirusi cha korona ambapo alipata akiwa pale katika mgereza na mbali na kwamba ana hicho kirusi anasema pale ndani yeye, ilikuwa siku yake ni siku yake ya saba pale. Juzi akizungumza kwamba alikuwa amepatikana na korona, lakini tatizo ni kwamba yuko na wenzake sitini na nane ambao wao pia wameambukizwa, na isitoshe hakuna dawa ambazo wanapatiwa licha ya kwamba kuna msongamano, hakuna maji ya kunawa na pia hawapati chakula kwa, kwa hivyo anasema kwamba pale alipo asilimia hamsini hamsini ikiwa atatoboa katika waraka wake akimwachilia Yasin Juma, mwanasheria mkuu huyo amesema kwamba kukamatwa kwake ama kuzuia kwake kilikuwa kimakosa, na ni kutokana na matatizo ya lugha. Na alikuwa awali ameamrishwa kulipa faini ya dola 85 kabla ya kuachiliwa, pesa ambazo zinasemekana kwamba wakili wake alizilipa mnamo tarehe tano mwezi Agosti mwaka huu elfu mbili na ishirini na mpaka sasa amezuiliwa, na ni tukio ambalo limeleta hisia nyingi sana, wizara ya masuala ya kigeni nchini Kenya ikiandikia Ethiopia barua kufuatilia kutambua nini kinaendelea. E, katika upande huo tumepata fursa ya kuzungumza na mkewe Yasin Juma kuelezea kufuatilia kufahamu amepokea vipi habari hizi Tunafurahi sana vile tumesikia ameachiliwa, na pia tuko na hofu sana, hao mapolisi wanaweza mmalizia huko barabarani. Tunaomba aletwe, hatutrust hao mapolisi. Anatarajiwa kufika lini? Sasa hata hawajatuambia kama wanamweka quarantine huko ama Nairobi, hawajatueleza na chochote wala hawajampeleka hospitali, na hiyo ndo kitu ya muhimu kumpeleka hospitali. Umezungumza na yeye lini mara ya mwisho? Siku yes. alishikwa tarehe mbili tatu usiku ndo tuliongea na yeye, wametukataza uhusiano tena. Yeye ndo alitupigia, akatuambia maisha yake iko kwa hatari. Tumwombee Mungu kwa sababu huko siku nzuri eh, tunaomba tu amlete safe. Unajua hawa watu hatu wa trust. Kama wamekwama naye hata sasa nasikia alitoka tangu jana, yuko tu jela, sijui wanapanga aje. Eh, labda nikuulize Asha, pengine kuna taarifa yoyote ambayo mmezungumza na wizara ya mambo ya nchi za kigeni hapa Kenya, labda wamewasiliana na wewe kwa kueleza ni mipango ipi iliyopo kule bado hawajatuambia kitu yoyote, wanaficha ficha maneno, sijui kwa nini. Kwa hivyo nyinyi, habari mmezipata vipi kwamba yeye kaachiliwa? Umesikia kwa kwa TV? Kuna na yule lawyer Loya Mtuli ametuambia ameachiliwa lakini hajui sababu gani, ati iko na process kumwacha tangu jana. Ameachiliwa leo ako ndani sasa, na bado hata hawajampeleka hospitali, hata maisha yake iko kwa hatari juu ya hiyo covid ako nayo, hawamshughulikii. Sasa shukran sana Asha, azidi Mwenyezi Mungu azidi kukupa subra. Huyo ni mkewe Yasin Juma, Esha Mohamed. ndiye anayeshughulika katika eh, kuandaa vipindi. Alikuwa ana jarida ambalo alikuwa analifanya pamoja kabila lile la Waoromo wana muungano wao, na walikuwa wametaka kwamba watengenezewe jarida. Walikuwa amekaribishwa na bwana Abiy Ahmed, ambaye yeye ndiye waziri mkuu wa taifa lile. Walikaribishwa vizuri, wakaanza kufanya kazi zao. Sasa wakati walikuwa wamefika kipindi cha kufanya mahojiano na kutengeneza ile jarida, ndipo walipokamatwa pamoja na hao wenzake waliokuwa nao pamoja. Lakini je, serikali ya Kenya imelichukulia hili vipi na imesaidia vipi? Mwenzangu uh, Collins Adede pamoja nami tumefanya mahojiano na Bwana Ukia Omutata. jambo la kwanza ni kushukuru kwamba nakufurahia jambo la tangazo ambalo tumepokea tu kuwa alikuwa amewachiliwa huru na, lakini hiyo haitoshi. Kuachiliwa huru ni lazima wenye walikuwa wamemshika wahakikishe kuwa wamemwachilia huru na amefika kwenye watu wenye wanamfahamu ama mwenye walikuwa wanamsaidia ama amerejea kwa familia yake. So kuachiliwa huru ambapo alikuwa ametolewa kwenye maisha yake ya kawaida, hait, haitoshi Lazima wawajibike na wamrudishe kwenye watu wake. Kwa upande wako, unadhani swala hili huenda likaleta mtafaruku wa kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili yaani Kenya na Ethiopia? Sidhani itaweza kuleta tafaruku ya kidiplomasia kwa sababu Kenya na Ethiopia zina historia ndefu na pia mienendo yayo ya kugandamiza haki za kibinadamu ni sawa. Sasa weni msingi wa Kenya utakuwa upi sababu Kenya yenyewe pia mara mingi huwa haitambui haki za kibinadamu za wananchi wake so sioni kama litaweza kuleta shida yote. Na pia Kenya haijawahi kutilia maanani kutetea haki za wananchi wake kwa nchi zingine. Unaona wale vile, tunaona wale wasichana ambao huwa wanateswa kule Saudi Arabia au wakufanya kazi za nyumbani, so sioni kama itachangia lolote kwa uhusiano kati ya Kenya na Ethiopia. Hii inatoa picha gani kuhusu uh, uhuru wa wanahabari Afrika, Ethiopia? Sidhani well, kuna uhuru wa wanahabari hasa vile kwa sababu ambayo tunasikia ni kwamba kuna, kuna ugandamizaji wa uhuru wa kujieleza kule. Sidhani ni jambo nzuri kwa kwamba mwandishi wa habari ameshikwa na kosa lake ni kwa kufanya kazi yake, hiyo haikubariki pia. Ile chata African chata human rights iko pale, nadhani iko Addis Ababa za Ethiopia. So sio jambo nzuri kwa Afrika. Bwana Mtata, unaweza uh, kuzungumziaje namna ambavyo serikali ya Kenya lilishughulikia jambo hili baada ya bwana Yasin kuambiwa kwamba ameachiliwa karibu ya mara mbili mahakamani Sijaona vile serikali ya Kenya imeishughulikia na ningependa ishughulikie, kwa sababu wajibu wake kushughulikia matakwa ya Wakenya wakiwa hapa Kenya na wakiwa kuingi za nje, na hakika kwamba bwana Yasin alisafiri kwa, yasi na kwa pasipoti ya Kenya ambayo ni mali ya serikali ya Kenya, na kwa hivyo serikali ya Kenya inawajibika kuhakikisha kwamba raia wake anapata haki popote alipo, na kunyamaza kwao kwangu sidhani kunapatiana kwa serikali sasa nzuri. Tukushukuru sana Okio Okay, Mtata, kwa muda wako wa kuzungumza nasi. Karibu. Msikilizaji, naona muda wetu umekamilika. Ndani ya studio amekuwa ni Okia Omtata, mwanaharakati ambaye amehusika pakubwa na shughuli nyingi sana nchini Kenya, akitukamilishia kitengo hicho cha kwa undani. Mimi ni Collins Liberty Adede nami, na ni Amina Chombo. Swali la salia, je, uhuru wa wanahabari uko wapi? Ikiwa yeye ni mwandishi habari anayejulikana kwa miaka kumi na sita na amefanya kazi katika mataifa mbalimbali ya Afrika. Uwe na wakati mwema. Asante Collins Adede na Amina Chombo kwa kutuletea sehemu hiyo ya matangazo ya kwa undani, na hapa tunakamilisha matangazo haya kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia maswala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. zaji usikose kujiunga nasi kwa kipindi viji mambo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Ni kipindi ambacho huangazia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki, kikiletwa nami BMJ Mridhi. Uweze kupata watoto haraka, haraka. Kipindi kinakujia siku ya Jumaa mosi kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, usikose.