Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. zimetumia sasa saa kumi nusu saa za Afrika Mashariki, ni sawa na saa tisa unusu katika saa za Afrika Kati. Na tunao wasikilizaji wengine walio Marekani kwenyewe, niwafahamishe kwamba ni saa tatu nusu. Ni siku nyingine tena, tarehe ishirini ikiwa ni mwezi Agosti. Tunakutana tena katika mpango mzima wa View Express. Mi naitwa Salma Mohamed, karibu sana, kuna mengi tumekuandalia. Na mimi hapa ni Josephat Kioko. Ni siku ambayo utasikia uhaba wa chakula duniani unatisha, na sababu ni nini? Ni janga la COVID-19 na huko nchini Mali na nini, mapinduzi ya Afrika ni tisho lingine kubwa. Tutakujuza pia programu maarufu ya kazi mitaani nchini Kenya. Je, inakumbwa na matatizo gani? Kumbuka leo ni throwback Thursday TBT, tunao mziki mzuri sana kutoka taifa la Afrika Kusini. Unamkumbuka marehemu Brenda Fasi na kibao chake na kupenda? Basi usikose kutegea hapo na burudani hiyo ambayo itakuburudisha bila shaka. Tuanze na taarifa kuu. Umoja wa Mataifa umeonya nchi mbalimbali kwamba u... Ukosefu wa chakula ama uhaba wa chakula, huenda ukawa ni janga lingine, kwa sababu ya janga hili la korona limesababisha mataifa mengi kutokuwa na chakula cha kutosha. Nchi kadhaa zimepewa onyo hilo, na nchi ya Uchina tayari imeonyesha kuchukua tahadhari za mapema kuhusiana na uhaba huo wa chakula, kupitia tamko lake rais wa China, Xi Jinping. Idi Ligongo anaingia na taarifa hiyo Maksimo Torero Kuleni, mchumi mkuu wa FAO amesema Jumatano kupitia mahojiano na televisheni ya CCTV ya China kwamba hali ya sasa ya ukosefu wa chakula na upotevu wake kuna uwezekano ukaongezeka kwa asilimia 20. Kuleni ameeleza kusema kwamba FAO imependekeza juhudi kadhaa kuelezea suala hili, ikijumuisha kuongeza juhudi za kuchochea kulinda chakula, kuongeza uwekezaji katika miundombinu ya usambazaji wake na kuandaa mafunzo kwa wakulima. in case of of of of waste we need to change behavior we need to better inform consumers katika hali ya upotevu tunahitaji kubadilisha tabia, tunahitajika kuwafahamisha watumiaji. Tunataka kubadilisha tabia za watumiaji na kufanya kazi na vijana na wazee, lakini kila mtu anahitaji kuelewa kwamba wanahitajika kwa makini na namna chakula kinavyotumika ili kupunguza upotevu wa chakula. Wakati janga la COVID-19 linaleta tishio kubwa la ukosefu wa chakula, kulena ametoa mwito kwa nchi kujikita katika umuhimu wa suala la chakula na upotevu wake ili kuwezesha maendeleo endelevu. So tunataka mabadiliko katika muundo wa mfumo ili kupitia upotevu wote na upungufu, lakini si hilo tu, na COVID-19 kwa upungufu wa uhitaji wa kimataifa Wazalishaji wote hawatakuwa na uwezo wa kusafirisha kila kitu walichozalisha, na hilo litakuwa ni hasara. Kwa hivyo tutabidi tuwe makini sana. Janga la COVID-19 linaleta hali tata duniani kote kuhusiana na upatikanaji wa chakula katika nyanja mbalimbali, Kulen alieleza na kuongeza kwamba usambazaji wake ni moja ya eneo lililoathirika. Changamoto kubwa ni upatikanaji wa chakula na si uwepo wa chakula. Maana yake ni kwamba watu wana kipato cha chini cha kuwawezesha kuzalisha chakula wanachohitaji na kuwa na lishe bora kwa afya. Shirika la chakula la Umoja wa Mataifa linakadiria kwamba robo ya chakula cha dunia kinapotea kila mwaka. Misitu inakatwa, mafuta yanachomwa na chakula kinachofungashwa kinatupwa. Wakati huo huo, chakula kilicho mashambani kinazalisha zaidi gesi asilia kuingia kwenye hewa. Matokeo yake ya upotevu wa chakula unachangia takriban asilimia nane ya gesi chafu, ikiwa ni sawa na ile ya usafirishaji barabarani. Asante sana Idi Ligongo kwa taarifa hiyo, na tunasonga mbele tukiangalia kwingineko, ambapo programu maarufu ya kazi mitaani inayolenga vijana nchini in Kenya imeingia katika awamu yake ya pili hivi sasa. Mradi huo ambao unahusisha vijana kusafisha maeneo mbalimbali umetengewa dola milioni mia moja na Benki ya Dunia ikitoa mkopo wa dola milioni mia moja sitini na mbili kufadhili programu hiyo. Ilianza Aprili na umeleta mafanikio na pia una changamoto kama anavyoripoti Amina Chombo. Katika sehemu mbalimbali ya makazi miji kadhaa nchini Kenya utawaona vijana wakiwa kazini. Jukumu kuu hapa ni kuhakikisha mitaa yao inasalia safi, huku wakipata malipo madogo kujimudu awamu ya kwanza mwezi Aprili hadi Julai ilifanyika katika majimbo manane kuliko na vitongoji duni. Zaidi ya vijana elfu thelathini walioko kati ya umri wa miaka 18 hadi 35, waliajiriwa wakati wa awamu ya kwanza. Awamu ya pili inayoendelea katika majimbo 47 nchini, zaidi ya vijana laki mbili wameajiriwa taka na kufyeka nyasi na vichaka mitaani. Mtaa wa mabanda wa Bangladesh, Mombasa, ni mojawapo ya maeneo kunakofanyika mradi huu. Waishio hapa walikuwa na hofu ya maradhi yanayotokana na uchafu, lakini sasa vijana hao wanarekebisha hali. Richard Odhiambo ana umri wa miaka ishirini na miwili ameifanya kazi hii tangu mwezi Aprili ukosefu wa fedha ulimzuia kuendeleza elimu yake baada ya kukamilisha elimu ya shule ya upili. Mambo ya kazi ilipotea potea, vijana walianza kuingia kwa mambo, mambo zingine kama wezi hivi, lakini bila hii kazi imekuja tu, yani tumepata yani kenye tunaweza kuchangamka nayo yani, hata tukitoka hii kazi tunaztamsa, yani unapata mwili iko sawa iko sawa, unaweza kaa kwa nyumba sehemu. Wacha mini ningoje twila yangu kesho yu niingie nitoke. Ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana katika mtaa huu ulichangia utovu wa usalama na wasichana wakijihusisha na ngono kutafuta fedha. Maana hapo mara ya kwanza kabla uhuru hajatutangazia kuwa kazi kwa vijana iko, tumepata kesesi mingi vijana, wasichana wanatoka kwenda maji, wamedanganywa na vijana, tuko paka na msichana wa class 6 hata sahii wakaribu kujifungua. Wamepata challenge nyingi, lakini sasa hii nashukuru kuna changes. Shughuli hii inaendelea upande wa pili maarufu kitongoji cha majengo mapya, chini ya usimamizi wa mama mtaa, vijana wanajizatiti licha ya jua na joto kali Mombasa. katika huu mtaa wangu ulikuwa ni mtaa mbaya sana, ulikuwa ni mtaa ambao vijana walikuwa wanaweza kuiba kisha wakaingia katika mtaa huu na wakajificha hapa ndani. Ulikuwa hakuna kijana ambao ulikuwa unaweza kumwambia akawa ni kijana mzuri akawa anakusikiza lakini hii kazi ilipoletwa imeniunganishia hawa vijana. Ingawa programu hii imesafisha mazingira na kupunguza visa vya utovu wa usalama, changamoto zimekuwepo. Vijana wanalalamika kupunguzwa kwa kipato kutoka dola sita hadi dola nne. Baadhi yao huko Nairobi wakiandamana kulalamikia punguza hiyo, waandamane ndio wapate haki yao. So wajapata haki yao, baada ya wapate haki yao, wanaenda kutuchapa na ta tunakimbia, hata sisi saiituwezi tukafanya tuka kazi kazimefanya kazi wiki tatu watulipu do na watu akasema alitoa bilioni 10, sisi tusaidie tupewe job. Kenya imetangaza kutekeleza mradi huu awamu kwa awamu ili kuwapa vijana ajira kote nchini, hasa katika mitaa ya mabanda. Tunakushukuru sana Amina Chombo kwa ripoti hiyo, na ni kweli kazi mitaani hiyo inatokana na na serikali ya Kenya iliamua vijana wafaidike. Ugonjwa huu umeleta matatizo makubwa sana na inalingana pia na taarifa hii ya kwanza yake ili ligongo kwamba dunia sasa inaelekea pabaya. Umoja wa Mataifa umekwisha toa onyo wa Kenya, na vijana kwa ujumla wamepokea vizuri. Tunaona vijana wanajihusisha haswa wakati huo ambapo janga la korona linaendelea, huku shule zikiwa bado zimesalia zimefungwa hapa nchini Kenya. Bila shaka, unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Hivi punde utapata habari za dunia. zifuatazo ni habari za dunia msomaji sandei shomali mgombea wa nafasi ya makamu raisi kwenye tiketi ya chama cha demokrat senator kamala harris wa california amewasii watu kupigania marekani ambayo anajua inawezekana wakati alipoweka historia alipokubali uteuzi wa chama chake kwa mgombea mwenza wa mgombea urais joe biden kwenye uchaguzi wa novemba haris mwenye umri wa miaka 55 mwendesha mashtaka wa zamani ndi mwanamke wa nne kuwa kwenye tiketi kuu ya kitaifa ya chama kikubwa nchini marekani lakini mwanamke mweusi wa kwanza na Mmarekani wa kwanza mwenye asili ya Asia Kusini. Mama yake alikuwa mwanasayansi wa saratani ya matiti ambaye alihamia hapa nchini kutoka India na alifariki dunia mwaka elfu mbili na tisa. Baba yake Harris ambaye ni mchumi alikuja Marekani kutoka Jamaika. Akihutubia usiku wa tatu wa mkutano huo wa kitaifa wa Demokrat siku ya Jumatano, Harris alikosoa vikali jinsi Trump anavyoshughulikia janga la virusi vya korona na uchumi, akisema kukosekana kwake katika uongozi kumegharimu maisha na riziki za watu. Mapema usiku huo, rais wa zamani Barack Obama alimshutumu Trump mrithi wake, akisema alikuwa akichukulia uraisi kama onyesho la televisheni na akihatarisha demokrasia na uongozi wake usiokuwa na weledi pamoja na mtindo wake wa kimabavu. Umoja wa Mataifa umesema takriban watu 45 wakiwemo watoto watano wamefariki dunia wiki hii katika ajali ya boti ulipotiwa mwaka huu katika ufukwe wa Libya. Katika taarifa ya pamoja ilitolewa Jumatano, shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wahamiaji IOM na shirika la wakimbizi duniani UNHCR wamesema watu 37 walionusurika kutoka kwenye boti hiyo iliyoharibika Jumatatu wamedai kwamba wote walifariki wakati injini ya boti iliyokuwemo ndani ilipoharibika katika ufukwe wa Zohara. Mashirika hayo yamesema watu walionusurika wengi kutoka Senegal, Mali, Chad na Ghana waliokolewa na wavuvi kutoka eneo hilo na baadaye kushikiliwa na mamlaka. Kufuatia tukio hilo katika bahari ya Mediterranean, UNHCR na IOM wametoa wito wa haraka wa kufanya tathmini za juhudi za uokozi katika nchi. Rais wa Afrika Kusini Siri Ramafosa, akizungumza kama mwenyekiti wa Jumuia ya Umoja wa Afrika, analaani ubadiliko wa sekwa ya kiserikali nchini in Mali. Katika taarifa yake ya Jumatano, ramafosa wa alitaka wanajeshi waasi katika taifa hilo la Afrika ya magharibi kumwachilia huru rais wa Mali ibrahim bobakar keita waziri mkuu bobu sise na viongozi wengine wa juu wa serikali. Wakati wa hotuba yake ya kujiuzulu, Keita anayeshikiliwa katika kambi ya kijeshi karibu na mji mkuu wa Bamako, alitangaza kufutwa kwa bunge la taifa na serikali ya waziri mkuu bobu sise. Askari wanaojiita kamati ya kitaifa ya kuokoa wananchi walikuwa bado wakimshikilia Keita siku ya Jumatano, na kufikia sasa kundi hilo limesema tu kwamba itafanya kazi kuelekea uchaguzi mkuu Baada ya kibao hicho kifupi, tunaingia katika mjadala wetu wa barazani hii leo. Tumekuuliza nini kifanyike kumaliza mapinduzi ya kijeshi barani Afrika. Awali tumetuma mjadala huo kupitia kurasa yetu ya Facebook, kurasa ya VOA Swahili, na maoni ni mengi sana. Tutaangalia tu baadhi yake, lakini kwanza kabisa tutakwenda kwenye simu. Simu naona naona wa kwanza hapa kutaka kushiriki kwa njia ya hata tayari na waka, waka, ni Salim Mwenjuma, anasema niko Mombasa Kenya. Aha, wameanza kuongezeka eh? mtu wa humuhumu. Salim, karibu sana uchangie katika mada yetu ya barazani. Nam, asante sana kwa majina, anaitwa Salimu Mwenjuma, niko maeneo ya Mombasa hapa nchini Kenya. Kwa kweli swala hili la mapinduzi ya kijeshi kwa nchi hizi za kiafrika yamekuwa yakishamili hasa katika kipindi hichi, na mimi nadhani kikubwa sana ambacho kinachangia ni kwa hawa viongozi wetu wa Kiafrika, baadhi yao wamekuwa ni kama Mungu mtu, kwa maana ya kwamba wanajisahau wanapokuwa madarakani, wanafanya vitu ambavyo hawaviwapendezi wananchi wao ambao wamekuwa wamewaweka pale madarakani, kwa maana sa nyingine hata kujiongezea muda wa madaraka pale juu ambapo wamechaguliwa. Kwa hivyo hata wananchi pia wanapoangalia hali ya uchumi wao inazidi kudorora, basi wanakuwa kiongozi ule hawampendi, na kupelekea maandamano ambayo huenda akapelekea vita au mapinduzi ya kijeshi. Kwa hiyo mimi nadhani hiki ambacho kinasababisha kikubwa sana ni demokrasia, ukosefu wa demokrasia kwa nchi zetu nyingi za Kiafrika ndiyo imekuwa tatizo haswa la mapinduzi haya ya kijeshi na maandamano na vita visivyokuwa na mwisho kwa nchi hizi za Kiafrika. Lakini pia kuna swala jingine ambalo pia naomba nichangie kidogo, swala la nchi za hizi za kimagharibi kuendeleza ukoloni, kwa maana ya kwamba, kwa mfano kama nchi ya Mali pale Ufaransa wapo kwa asilimia kubwa sana na wanajeshi pale, na sioni tofauti ya wanajeshi ambao wako pale Ufaransa kwa kazi ambao wanaifanya pale pale nchini Mali, sioni tofauti na wakiondoka na, kwa hiyo nadhani pia makoloni haya yanapaswa kuziachia nchi za kiafrika huru na zifanye mambo yao bila kuingilia mambo ya ndani ya nchi zao za kiafrika. Asante sana, Salim Mwejuma, kwa kushiriki katika mjadala wetu, na hoja zako nzito tumezipokea. Asante sana. Shukran sana na mimi pia nimitakie kazi njema hapo VOA Express, tuko pamoja sana. na mshukuru sana ndugu zangu kutoka kwa Salimu wa Mombasa Kenya. Naona sasa tuelekee Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunaye Abedi Abedi, yeye anapendelea MONUSCO kusaidia na matatizo tunayo, kutuletea amani katika Afrika, inawezekana zaidi katika projecti yetu ya Manyema, inakuwa ni fulani fulani fulani ambao tunahitaji Munisku kushuka huko kwa kuletea amani katika nchi yetu, zaidi katika provensi yetu. Ndio kwanza kwa yale ambayo nimependa kuwaambia. Unafikiri mapinduzi yanaletwa na nini? hata kabla ya Munisku kuja kuleta amani Afrika, mapinduzi natokana na sisi wenyewe kwanza, na hata zaidi kuleta mishahara kwa watu wafanyakazi zaidi. Ndio yale ambayo mishahara yenye kufaa haya. Asante sana hmm. Nam, baada ya basi kupokea simu hizo, tunakwenda kwenye sms A, tuanze na sms yake Faraj Albert Nionzima akiwa kule Dar es Salaam Tanzania. Anasema kuna uhitaji mkubwa wa viongozi wa nchi kuwa waadilifu na kutii sheria pia, wenye mitazamo chanya isiyoleta migongano. Nami hapa ninaye Anyimike Thomas Mwakanjala, anasema ni mpaka pale Marekani na vibaraka wengine wa Ulaya watakapoacha kuingilia masuala ya Afrika na uhuru wao, kumaliza tatizo hili. Suluhu ni moja moja tu, Afrika kujiunga kama taifa moja. Ujumbe wake Maina Harris. Kando na Maina Harris, Salma, hapa ninaye Peter Victor, anaonekana huyu anamsikiliza sana George Njogopa akiwa Dar es Salaam, wanajua ameandika nini, ujumbe wake mm -hmm. Anasema viongozi wakuwe serious sio si kula tu bata na kuacha raia wanahaha. Mimi ni George Marutu Mbea. <laughs> anajiribu nini huyu kusisitiza maneno yake, labda. <laughs> Alipenda utangazaji sana. <laughs> Unamjua nani huyu, anatangaza hivi sio? <laughs> kwa wale wametuma ujumbe wao kwa kupiga simu na simu bado zinaendelea kuingia, na wengine ndio wametuma ujumbe tushausoma, na hivi sasa basi, ni wakati wa kudundadunda pale. Wanasema tukupunga unyunyu, manake sande. Shomari anasema bila nini, bila mziki haikamiliki, bila haiendi bana. Na ndipo sa hivi sasa tunampisha mwanadada kutoka South Africa, marehemu Brenda Fassie, na kibao chake ambacho kilitamba sana na kupenda Wakati huo tulikuwa tunadanganywa sana. Uwembo huu ulivyotoka wewe, kila mtu ulikuwa unasikia kimwambia mpenzi wake nakupenda, nikubusu, sijui nini. Bala ilikuwa imetana mahaba kupitia mziki bwana, ala kuli hali yani, mm. yani nakwambia, nyakati hizo Brenda Fasi aliwaka moto sana. Tuna mwenzi siku hii ya leo katika Throwback Thursday hata tunajua, apumzike salama pale alipo na masikitiko makubwa kweli, nakupenda <laughs> kando na kupenda, kuna yale yanaokera pia. Serikali ya Kenya ilitangaza miezi kadhaa iliyopita kwamba vijana wasio na ajira na baada ya kutokua shuleni kwa kipindi sasa, watakuwa na jambo la kufanya. Ukatokea mradi uitao kazi kwa vijana. Sasa basi, wamekuwa wakifanya na itaendelea mpaka mwishoni mwa mwezi huu, lakini baadhi yao wanasema wanakerwa na kucheleweshewa malipo kutoka serikali. Tuwapate. Uh, kero kero kubwa ni kuwa, kwanza katika hii kazi mtaani tumevunja mambo mengi, ili tukijua kwa tukifanya hii kazi mtaani tukipata kama uh, payment itatusaidia na mambo mengi, lakini after hapo, wakati kazi ilipokuja tulipokea, tuli kuwa tukiwa tunajua kuwa tutapata mshahara, yaani bila kucheleweshwa, lakini baada ya kuwa tushaupokea hii kazi, tushaipokea mikononi, tukaianza freshi. Uh, lakini sasa baada tume, tumemaliza tunaona, tunaona hakuna chochote kwa kwa kwa mpesa zetu, maziro maziro tu. Kwa mara ya kwanza tuliambiwa tutalipwa baada ya wiki mbili, baada ya wiki mbili ndio tulivyoambiwa tutalipwa, lakini sasa wiki mbili zimepita, zime pia tunaona bado ni vile vile vilevile. Na sahii uh, wameingia first lot, uh, bado hawajapata mshahara wao, na sahii wameingia second lot pia bado wale first lot hawajapewa mshahara wao. Kero kubwa ni kuwa ni kuto kulipwa. Hiyo ni ya kwanza, na pia ya pili ni kuwa, unajua, unaambiwa ukifanya kazi ni ulipe mtu kabla jasho lake kukauka, lakini sasa jasho limekauka na bado, na hakuna kitu umepata. Uh, kwa kweli watu walikuja wakarejistiwa na wakaambiwa kwamba hizi ni kazi zina za mitaani ili wale ambao wamepoteza kazi zao at least inaweza ikawasaidia. Kweli vijana wengi walikuwa wamepoteza kazi zao, hasa tufanye kama sisi wa Wasini sana ni hiyo tourism, na imekufa, na hiyo fishing, hata bahari imechafuka, hakuna vyenye unaweza enda baharini saa hii. So wao wenyewe wakafikiri kwamba hii kitu kweli itatufaa itatufaa. Na wameingia kwa hiyo kazi, wamechapa kazi mtaani vizuri, tukitegemea kwamba tutafaidika. Tumechapa kazi kweli, imagine umeingia kazini full day, umemaliza wiki ya kwanza na hakuna hata shilingi wewe unaingiza, ukitegemea after hiyo two weeks. Two weeks imepita bado hujapata pesa, so kiufupi, yani, na imetugusa kulingana, sisi tutatumia nini? Tuna mahitaji kwa kweli, wao ndo watuambie. Lakini mpaka sasa hii tunaona kimya, hatuelewi tukiuliza, tuna si kitu ambacho tuliambiwa ni after two weeks, ndio kero eh. Unajua hii kazi wakati kila mmoja wakati ilipoanza kila mmoja alikuwa na ile hamu, lakini baada ya kuona hizi ah, wiki mbili zimeisha na hakuna kitu tumepata, kwa hiyo yani vijana wengi ile hamu imewatoka kwa sababu wao walikuwa wametegemea kuwa watapata kitu ili waweze kujikidhi kwenye mahitaji yao. Wajua hakuna kitu kizuri kama ukweli. Serikali imepitia mikono mingi sana, kuna watu wengi hapo, na kama pengine walikuwa bado hawajajipanga wa wangetuambia pengine after one month kuliko kumweka mtu na hamu na hamu na amevunja kazi zake. Alafu ndo hivo, uwazi ukweli, yani ndo muhimu. Vijana hao basi wakilalama kuhusu changamoto hizo zinayokumba programu hiyo ya kazi mitaani. Basi leo kwenye kitengo cha yavumaa kwenye mitandao ya kijamii, mwenzetu kutoka Washington DC Harrison Kamau anatudokezea kuwa swala kuu ni kuhusu kampeni za urais za Marekani na hasa mkutano wa kitaifa wa chama cha Demokrat ambao umekuwa ukiendelea wiki hii. Kwako Kamau. Asante sana wenzangu wa Mombasa. Natumai pia kwamba wana VOA e Express Alhamisi hii wamekuwa poa. Ni kweli hakika swala la siasa za Marekani haliwezi kuepukika. Wiki hii mkutano wa kitaifa wa chama cha Democrat umekuwa ukifanyika, yakiwa matayarisho kuelekea kwenye uchaguzi mkuu wa Novemba dhidi ya chama cha Republican cha Rais Donald Trump. Tayari ni dhahiri kuwa mshika bendera wa chama cha Democratic ni makamu wa rais wa zamani Joe Biden ambaye siku kadhaa zilizopita amemtangaza seneta wa California Kamala Harris kuwa mgombea mwenza. Usiku wa jana basi ulikuwa maalum, kwa kuwa chama hicho kilimuidhinisha rasmi Harris ambaye kabla ya kutoa hotuba yake alitanguliwa na wanasiasa mashuhuri wanawake, wakiwemo spika wa bunge Nancy Pelosi, seneta wa Massachusetts Elizabeth Warren, pamoja na aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani na mmoja wa wagombea urais kwenye uchaguzi uliopita Hillary Clinton. Rais aliyeondoka madarakani Barack Obama pia alihutubia akisema kuwa Trump aliyemrithi hakuwa tayari kuongoza nchi. Obama pia alimpigia debe Joe Biden akisema kuwa ni kiongozi mwenye uzoefu na kwamba uongozi wake utakuwa kama mwendelezo tu. Basi muda ulipowadia wa Harris kutoa hotuba yake ya kukubali uteuzi, alizungumza kuhusu maisha yake kama mwanamke mweusi pamoja na alivyopigania haki za makundi ya walio wachache wakati akiwa mkuu wa sheria kwenye jimbo la California. Hotuba yake ilirushwa kwa njia ya mitandao pia wakati akiwa mjini Wilmington, Delaware, anakoishi Biden, na iliendana na maadhimisho ya miaka mia moja tangu kupatikana uhuru wa kupiga kura kwa wanawake. Basi maoni chungu zima yametolewa kutokana na hotuba za vigogo hawa wa kisiasa. Mmoja waliochangia kwenye maoni si mwingine bali rais Donald Trump aliyesema kuwa watu wengi hasa wa New York watafikiria mara mbili kabla ya kuwapigia wademokrat kura kutokana na walivyochukulia janga la korona. Jim Hoft kwenye Twitter anasema kuwa wademokrat walifeli. Picha za mitandao walizokuwa wameweka zake Harris na watu waliomshuhudia wanasema kuwa zingine baadhi zilikuwa za hapo awali. Tom Lahen anasema kuwa walikosea kumpa nafasi ya kuzungumza Hilary Clinton kwa kuwa Wamarekani walimkataa kwenye uchaguzi uliopita. Black Women Vibes wanasema kuwa Clinton alipendeza sana wakati wa hotuba yake na ni kana kwamba aliwakumbusha Wamarekani kuwa walianguka mtihani kwa kutomchagua. Ryan Fonia anasema kwamba tusubiri mkutano wa Republican, hapo ndipo kivumbi kitakuwepo na unapofahamu yanayotukia duniani unakuwa mbele mbele katika kupata habari. Na maelezo zaidi kutoka hapo, umemsikia harrison Kamau. Sasa ni ule wa saa wa swali letu. Tumekuwa na swali tumekuuliza na limekuwa leo mtandaoni VOA, tumekuuliza haya amali, ya mali yalikuwa ni mapinduzi au ni jeshi kumsaidia rais wao. Wengi wamechangia na tutaangazia baadhi tu ya jumbe ambazo tutaweza kwa muda utakaporuhusu. Mmoja anajiita Abdul Mahdi anasema marais wa Kiafrika wanaudhi, wanatamaa ya madaraka, hawajali utu na jeshi pia ni zao haya. Tunaye hapa Machal Ali Benjamin wa Goma, Kivu Kaskazini mashariki mwa DRC, anasema hata wahenga wanasema adui wa mtu ni wa nyumbani mwake kutoka Beni DRC, anasema kwanza hapa Afrika hakuna mapinduzi bila wakoloni kujua na Umoja wa Mataifa. Ujumbe wake Richard Kambale. Naye Abduk dada anasema kikubwa ni maelewano mazuri baina ya kiongozi wa nchi hiyo na jeshi husika, yaani hapa anazungumzia yaliyofanyika huko Mali, oh. Wamesikilizana ama wakusikilizana naye Shemis Kingi, huyu firifiri kama anavyojiita anasema, hilo swali ulitakiwa waulizi waliopinduliwa mamlakani, ala wako mbali <laughs> nakwambia, watu wana mambo kweli. Nami hapa nakamilisha basi. Huyo anajiita Dira Damilo Mlabek Jr anasema ni mapinduzi, wacha yatokee kwa sababu watawala wengi wa Afrika ni viburi. Nam, basi, ndio hivyo, tumejaliwa kuwa na hayo katika VOA Express siku ya leo hadi wakati mwingine, lakini kabla ya kuwageni, ningependa kutoa shukran za dhati kwa watayarishi wetu ambao wameshirikiana nasi katika kuandaa mpango mzima huu, Abdushakur Abud naye Aida Isa wakiwa Washington. Mimi ni Salma Mohamed na mimi ni Josephat Kioko, mwisho wa safari ya sasa ya VOA Express.