Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Bila shaka unaendelea salama hapo ulipo, popote pale unapotusikiliza. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, na mimi naitwa Idi Ligongo. Tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Ni Jumatatu, Agosti 24 mwaka huu wa 2020. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www VOA Ripoti tulizokuandalia hivi sasa ni kwamba baadhi ya wanasiasa huko nchini Kenya wanamtaka Rais Uhuru Kenyatta wa nchi hiyo kubuni jopo la kuchunguza visa vya ubadhirifu wa fedha zinazohusiana na janga la virusi vya korona. Ana uwezo wa kipekee, uwezo ambao hakuna mtu yeyote mwingine ambao anao, aunde tume ya kisheria ya judisho ambayo itachunguza wale ambao wamehusika na ufisadi katika wizara ya afya na katika makala yetu ya jamii na maendeleo, baadhi ya raia wameungana mitaani katika mji wa Mombasa kujifunza mbinu za kilimo cha mbogamboga na matunda ili kujikimu mahitaji ya familia zao kipindi hiki kigumu cha kiuchumi kutokana na janga la korona kuna wakati mmoja wao alikuja hapa akanisalimia, naambia bwana, mimi nafanya hapa airport, basi kama mmefanya ukulima ni vizuri, hata a mboga zenu hapa, lakini kile utafanya waya msiweke takataka, ni mtanla kazi zenu na sitawauliza kitu. Naam, msikilizaji, basi kabla ya kupata ripoti hizi na nyinginezo, kutoka kwa waandishi wetu, kwanza sikiliza habari za dunia leo, zinasomwa kwako na Id Ligongo. Mataifa ya ukanda wa Afrika Kusini yanaweza kuchukua juhudi muhimu kusaidia Msumbiji kukabiliana na wanamgambo wenye msimamo mkali katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo, kwa mujibu wa wataalam. Ghasia nchini Msumbiji zilijadiliwa juma lililopita katika mkutano muhimu wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADC, ambapo wanachama 16 wana malengo ya kusaidiana kisiasa, kiuchumi na usalama. Mkutano huo umefanyika siku kadhaa baada ya wanamgambo wenye uhusiano na kundi la Islamic State kuchukua udhibiti wa bandari muhimu katika jimbo la Cabo Delgado. Katika taarifa ya hivi karibuni, Sadeki ilieleza kuunga mkono juhudi zinazoendelea za Msumbiji na kuahidi kuisaidia taifa hilo kushughulikia ugaidi na kupinga ghasia zote za kigaidi na uwepo wa kundi lenye silaha. Maelfu ya watu waliingia katika mitaa ya mji mkuu wa Belarusi Jumapili kumtaka rais Aleksandra Lukashenko kujiuzulu baada ya matokeo ya uchaguzi yenye utata kutolewa. Hatua za serikali kusaka watu baada ya uchaguzi na uwepo mkubwa wa wanajeshi katika mji, waandamanaji wengi wao wakivalia nguo zenye rangi za upinzani za nyekundu na nyeupe, walikuwa wakiimba uhuru na hatutasahau Hatutasahau, huku wakitembea katika jiji la Minsk. Walikutana kwa muda karibu na makazi ya rais, kabla ya kuondoka eneo hilo kwa amani. Wakati chombo cha habari cha serikali kikiripoti kwamba waandamanaji walikuwa elfu ishirini, chombo cha habari kinachoegemea upinzani cha Ufaransa kimeeleza kuwa walioandamana walikuwa takribani watu laki moja. Shirika la maendeleo la Umoja wa Mataifa linaonya kusambaa kuenea kwa rushwa, ukosefu wa uwajibikaji huko Lebanon kutozorotesha juhudi za Beirut kujikwamua kutoka katika athari za mlipuko wa Agosti 4 ambao ulipoteza maisha na kujeruhi maelfu ya watu. Lisa Shlein anaripoti kutoka Jeneva na Mkamiti Kibasi anayesoma ripoti kamili. Ripoti maalum iliyotolewa na UNDP inaeleza kwa kina namna rushwa inavyoshamiri kwenye jamii ya Walebanon. Kwenye bandari ya Beirut pekee, ripoti imegundua ukosefu wa uwajibikaji umechochea katika nakisi ya kifedha ya takriban dola milioni mia nane kwa mwaka. Inasema makisio ya jumla ya gharama kila mwaka ya ufisadi inatarajiwa kuwa zaidi ya dola bilioni moja. Arkan El Seblani ni mkuu wa kitengo cha kupambana na rushwa pamoja na uadilifu katika UNDP kwa mataifa ya Kiarabu. Anasema ufisadi unaingia katika jamii nzima na hubeba gharama kubwa. Anasema kulingana na baadhi ya makisio, gharama ya ufisadi huko Lebanon ni sawa hadi dola bilioni tano kwa mwaka. Hivyo, kwa kuweka idadi hiyo kwa mtazamo, ni karibu asilimia tisa ya pato la taifa la nchi, na hii ni gharama ya moja kwa moja pekee na haijumuishi gharama zisizo za moja kwa moja, gharama za fursa, na pia gharama za kijamii kulingana na afya na ustawi wa raia. Mlipuko kwenye bandari ya Beirut umepelekea mahangaiko makubwa ya kibinadamu. Wakosoaji wanalaumu mlipuko huo mbaya juu ya ufisadi na uzembe. Wanasema mamlaka ilipuuzia mara kwa mara onyo la kuondoa tani za kemikali ya nitrate amonia inayolipuka ambayo ilihifadhiwa katika mazingira yasiyo salama kwenye ghala la bandari. Vimbunga viwili vikali vinaelekea katika guba ya Meksiko na vinaweza kuathiri eneo la Marekani leo hii. Kimbunga kimoja kinachojulikana kwa jina la Laura tayari kimeshasababisha vifo vya watu watano nchini Haiti. Kituo cha kupima vimbunga cha Marekani kimetoa tahadhari katika maeneo ya jimbo la Louisiana wakati kimbunga Marco kikikaribia katika mwambao wa guba la Marekani. Utabiri wa hali ya hewa unasema kimbunga cha pili Laura kimeongeza nguvu kidogo Jumapili na kinaweza kuongezeka nguvu yake na kuwa kimbunga kikali siku ya Jumanne, kwa mujibu wa utabiri wa hali ya hewa. Tahadhari ya vimbunga imetolewa kote katika mwambao wa Haiti, pamoja na sehemu za visiwa vya Bahamas, Cayman pamoja na Cuba. Rais wa Marekani Donald Trump Jumapili alisifu idhini ya dharura iliyotolewa na serikali kuu kutumia vimelea vya damu ambayo alisema inaweza kuokoa maisha ya watu wanaougua COVID-19. Rais Trump akiwa na waziri wa afya Alek Azar katika mkutano na wanahabari, alisifu kupungua kwa asilimia 35 kwa vifo miongoni mwa watu walio chini ya miaka 80 ambao hawakuwa katika vifaa vya kusaidia kupumua, ikiwa ni mwezi mmoja baada ya kupokea tiba ya vimelea hivyo mapema baada ya kuambukizwa. Vimelea vya damu vinatoka kwa wagonjwa ambao wamepona virusi vya korona na vinatokana na chembechembe za mwili. Tiba hiyo imekuwa ikitumika kwa maelfu ya wagonjwa wa covid-19 <mulia> Wa Republican wanajiandaa Jumatatu kufungua mkutano wao mkuu wa chama unaotarajiwa kuwa na mifululizo ya matukio ya moja kwa moja na mengine kwa njia ya video. Wajumbe wa chama wanakutana Jumatatu katika mji wa Charlotte kwenye jimbo la North Carolina na wanatarajia kumteua Rais Donald Trump kama mgombea wao katika uchaguzi mkuu wa Novemba mwaka huu. Rais anapanga kuzungumza kila siku katika siku nne za mkutano huo na hatimaye kutoa hotuba yake akiwa Washington ya kukubali kuteuliwa na chama kuwania muhula wa pili. Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti ya mwandishi wa VOA Arash Arabasadi. Wajumbe wa Republican wanaanza kukutana wiki hii huko Charlotte kwenye jimbo la North Carolina ambapo wanatarajiwa kumteua rais Donald Trump kama mgombea wao atakayekabiliana na mdemokratik Joe Biden, makamu rais wa zamani kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi mkuu wa urais mwezi Novemba. Rais Trump anakabiliana hivi sasa na matatizo ya uchumi, maandamano yanayoendelea juu ya, ya dhuluma za kijamii na rangi, pamoja na kukosolewa kufuatia namna alivyoshughulikia janga la virusi vya korona ambalo limeua zaidi ya wa wamarekani 176,000 huku akiwa nyuma ya Biden kwenye kura nyingi za maoni ya kitaifa. Hata hivyo, mkuu wa wafanyakazi wa White House Mark Meadows amesifia maadili ya kazi za mkubwa wake, huku akitilia mkazo anastahili kuendelea na muhula wa pili. Raisi, kila siku, siyo tu amejiandaa, lakini anafanya kazi kubwa kuliko rais yoyote ambaye nimewahi kupata fursa ya kumfanyia uchunguzi na kusoma kuhusu, kile anachotaka kuhakikisha kwamba tunasonga mbele katika wakati mgumu, ajenda muhimu kwa watu wa kawaida wa Marekani wanaofanya kazi kwa bidii. Wakati huo huo, mpinzani wa rais Trump Joe Biden aliweka historia wiki iliyopita kwa kumteua Senata Kamala Harris kama mgombea mwenza wake. Harris ni mwanamke wa kwanza mweusi kuteuliwa kwenye wadhifa huo na chama kikubwa cha kisiasa. Na naibu meneja kampeni Kate Benningfield anasema lengo la Biden ni ushirikishwaji na ahadi ya kuponya taifa wakati linakabiliwa na janga la virusi vya korona. Kama to Rais Joe Biden ataweza kuwakutanisha watu kwenye meza moja, kukamilisha changamoto muhimu na kupata nafuu kwa watu ambao wanahitaji hilo, kwenda kwa wafanyabiashara wadogo ambao wanaumia hadi familia zinazofanya kazi ambazo zinaumia. Takriban wajumbe wa Republican mia tatu thelathini na sita kati ya zaidi ya 2400 na watakuwa Charlotte Jumatatu. Baada ya hapo, mkutano wa chama hicho utahamia kwenye maeneo yanayofanya matukio kwa njia ya video. Wanafamilia wengine wa Rais Trump watazungumza kwenye matukio mbalimbali mbali wiki hii, akiwemo mkewe Melania Trump. Rais anatarajiwa kuonekana kila siku usiku kuanzia Jumatatu, na siku ya Alhamis atatoa hotuba akiwa White House ya kukubali rasmi uteuzi wa chama kuwania muhula wa pili madarakani. Mkamiti Kibayasi, VOA Washington. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa mjini Washington DC. Idi Ligongo anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mke wa rais wa Rusia Alexi Navalni, ambaye anatibiwa kwa kushukiwa kutiliwa sumu katika hospitali ya Berlin, amemtembelea mumewe Jumapili kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Yulia Navalnaya na msaidizi wake hawakuongea na wanahabari wakati walipokuwa wakiingia katika hospitali ya Charite katika mji mkuu wa Ujerumani. Yupo mahututi akiwa hajitambui, akipumua kwa kutumia mashine. Navalny ambaye alikuwa akisafiri kwa ndege ya kwenda Moscow kutoka Serbia siku ya Alhamisi alijisikia kuumwa akiwa safarini na kuifanya ndege kutua kwa dharura katika mji wa Omsk nchini Serbia. Msaidizi wake anasema kuwa alikunywa chai katika mgahawa mmoja wa ndege. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ametangaza Jumapili kwamba amekubali mapendekezo ya kuongeza muda wa mazungumzo ya bajeti kuzuia serikali kuvunjika na kuifanya nchi kuingia katika uchaguzi mwingine. Katika hotuba iliyorushwa na televisheni akiwa na mshirika wake wa muungano Benny Gantz, Netanyahu alikuwa akikabiliwa na siku ya mwisho ya makubaliano ya bajeti, bila ya hivyo serikali ingevunjwa na moja kwa moja ingepeleka nchi katika uchaguzi, na kuwa uchaguzi wa nne wa wabunge katika kipindi cha chini ya miaka miwili. Netanyahu amesema kwamba kufuatia makubaliano ya kihistoria ya kuanzisha uhusiano na Falme za Kiarabu na kusuasua kwa nchi kutokana na virusi vya korona, ameona isingekuwa vyema kufanyika kwa uchaguzi mwingine. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Shinikizo linaendelea kumkabili waziri wa afya nchini Kenya, Mutahi Kagwe, kujiuzulu kutokana na madai ya kadhia za ufisadi katika shirika la serikali la kusambaza dawa la KIMSA, na usiri mwingi kuhusu matumizi ya fedha za kupambana na janga la korona. Wanasiasa vilevile wanamtaka Rais Uhuru Kenyatta kubuni jopo la kuchunguza visa vya ubadhirifu wa fedha zinazokusudia kupambana na maambukizi ya virusi vya korona. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ameiandaa taarifa ifuatayo. Wimbi jipya la madai ya ufisadi katika shirika hilo la serikali ya Kenya la kusambaza dawa KEMSA linaongeza kero, vilio na hisia za kisiasa dhidi ya serikali ya rais Kenyatta. Mashirika ya misaada ya kimataifa kama vile Global Fund na USAID yametishia kufuta ufadhili wake kwa Kenya kutokana na madai ya uozo katika shirika hilo la serikali. Musalia Mudavadi, kiongozi wa upinzani nchini Kenya, anaeleza kuwa huu ni wakati wa rais Kenyatta kubuni tume maalum kuchunguza visa vya ufisadi ambavyo kwa go kikubwa vinalemaza juhudi za kupambana na virusi vya korona. Mweshimiwa Uhuru Kenyatta ana uwezo kupitia kwa ile sheria ya Commission of Inquiry Act, ana uwezo wa kipekee, uwezo ambao hakuna mtu yeyote mwingine, ambao nao aunde tume ya kisheria ya judicial ambayo itachunguza wale ambao wamehusika na ufisadi katika wizara ya afya. Bwana Mudavadi anakariri kuwa kuundwa kwa tume hiyo maalum kutawafanya watu wanaojiingiza katika hulka ya kuiba fedha za umma kuwajibikia na kujutia vitendo vyao, na hivyo basi ni nafasi nzuri ya kulemaza mizizi ya ufisadi nchini Kenya. Tusipopigana na ufisadi ili watu waone kwamba it is now an expensive affair kucheza na ufisadi, tutazidi kuona watu, badala ya watu kuogopa, ndio wanapata mori zaidi ya kuendelea nao, kwa sababu wanaona mimi naweza chezea wa Wakenya, sitashikwa, sitaulizwa, baada ya miaka saba hiyo mambo inapotea na mwingine anaendelea. Aidha, bwana Mudavadi anaeleza kuwa si vyema kuwachafulia wengine majina, ila vyombo vya uchunguzi vina jukumu la kuhakikisha kuwa waliohusika wanapatikana na kukabiliwa na sheria. Tayari wakuu wa shirika hilo wamesimamishwa kazi kufuatia madai ya ubadhirifu wa fedha na vilevile ukiukaji wa kanuni za manunuzi ya vifaa vya kujikinga dhidi ya virusi vya korona waliosimamishwa kazi ni Jona Manjari Mwangi afisa mkuu mtendaji, mkuu wa idara ya manunuzi Charles Juma na Eliud Mreithi ambaye ni mkurugenzi wa shughuli za mauzo. Kusimamishwa kwao kulitangazwa na bodi ya shirika hilo kuwezesha tume ya kupambana na ufisadi kufanya uchunguzi wa kina katika sakata hii. Inadaiwa kuwa maafisa hao walitoa zabuni yenye kima cha shilingi bilioni nne kwa kampuni itwayo Kileage Limited iliyonunua vifaa vya kujikinga dhidi ya virusi hivyo kwa bei ya juu kuliko ilivyo katika soko. Seneta wa jimbo la Kakamega Cleofa Malala amevitaka vyombo vya uchunguzi kuhakikisha wote waliohusika katika ubadhirifu wa fedha hizo katika shirika la Kemsa wanakamatwa na kufikishwa mahakamani. Wakati huu wa korona kuna pesa ambazo zimepotea bilioni 43 Kenya shillings. Watu wamekula bilioni 43 Kenya shillings, so wale ambao wameiba bilioni 43 hawajakamatwa lakini, yule ambaye anapeana chakula wakati wa korona ndio anakamatwa. Na sisi hatutawapatia ruhusa, tutahakikisha kwamba tumesukuma jambo hilo katika bunge mpaka watu wote ambao wameiba pesa washikwe. Viongozi wengine wa kisiasa nao wanamtaka waziri wa afya Mutahi Kagwe kung'atuka nafasi yake kwa madai kuwa ameshindwa kudhibiti uozo katika wizara hiyo. Mheshimiwa CS Mutahi Kagwe smell the coffee, swallow your pride and step aside. Nanaambia director of public prosecution awafungulia hii watu mashtaka. Minister wa Health anaitwa Mukai Kagwe kwa sababu pesa imeibiwa akiwa waziri, achukue political responsibility, atoke kwa ofisi ndiyo upelelezi ifanywe vizuri. Ken Wandera Sauti ya America. Nairobi. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, mashirika ya kiraia yanaitaka Umoja wa Mataifa utekeleze mapendekezo ya ripoti ya mapping iliyotangazwa takriban miaka kumi sasa, na kufuatilia shutuma za watuhumiwa ndani ya ripoti hiyo iliyoangazia mauaji na uhalifu huko mashariki mwa nchi hiyo. Inalaumiwa pia vitisho vilivyoongezeka hivi karibuni dhidi ya mshindi wa tuzo ya Nobel mwaka elfu mbili kumi na nane Daktari Denis Mukwege kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima Delachaux ana maelezo yafuatayo. Katika mkutano na wanahabari mjini Bukavu mwishoni mwa juma, wanaharakati wa asasi za kiraia wamepaza sauti na kutaka Umoja wa Mataifa utekeleze mapendekezo ya ripoti hiyo, wakidai kwamba hadi sasa wahanga wa mauaji na uhalifu uliofanyika nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu miaka 25 wanasubiri kutendewa haki. Rafael Wakenge ni kiongozi wa shirika la ICJP linalotetea haki na amani nchini Kongo. Tungiwazia inaweza kuleta suluhisho kwa ile mauaji na kusaidia wahanga kupata majibu ku mambo yenyewe iliwatokea, lakini tunaona kama serikali yetu inakuwa ndani yake na watu moja moja wenye walikuwa kati ya wale wenye walitenda ile maofu pia. Wanaharakati hao wa mashirika ya kiraia wanalaani vitisho vilivyozidishwa tangu mwanzo wa mwezi huu wa Agosti dhidi ya Daktari Denis Mukwege tangu pale alipokemea mauaji yaliyofanyika katika kijiji cha Kipupu ndani ya wilaya ya Mwenga Julai 16 mwaka huu, ambapo watu wengi waliripotiwa kuuawa na wapiganaji kutoka makundi yenye silaha. Tukio hilo lilimfanya mshindi huyo wa tuzo la amani ya Nobel mnamo mwaka 2018 atake pia yatekelezwe kwa haraka mapendekezo ya ripoti hiyo ya ramani iliyochapishwa na kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa mnamo Oktoba 2010 ili kumaliza hali ya kutoadhibiwa kwa uhalifu uliotendwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwaka 1993. Mkwege pia alipendekeza kuundwa kwa mahakama ya kimataifa ya jinai ya DRC ili kuhukumu uhalifu mkubwa uliofanyika dhidi ya raia wa Kongo. Kilichokera zaidi ni pale daktari huyo alipobaini kwamba wanaotenda mauaji ni watu wale wale ambao wameendelea kuua tangu mwaka 1996 kwa sababu bado wako huru na wanafurahia hali ya kutowadhibiwa iliyotawala nchini Kongo. Kiongozi wa shirika la raia katika mkoa wa Kivu Kusini, Marimigani, amehakikisha kwamba maadui watakuwa wengi kwa ajili yake, lakini sisi kama vile shirika la raia tunasema ya kwamba ijapokuwa maadui watakuwa mingi, tutaendelea kusema tu kweli, sababu kweli nabaki kweli na kweli inapita ndani ya moto. Miaka kumi inapita sasa, na tuone matokeo ya yale yote ambayo iliandikiwa ndani ya ile raport. Tunahitaji ya kwamba na tun endelea kulalamika ile mapendekezo ambayo ilikuwa ndani le rapor, ipate kutimilishwa. Julai 18 mjini Kigali nchini Rwanda. Waziri wa zamani wa ulinzi wa Rwanda ambaye kwa sasa ni mshauri maalum wa rais Paul Kagame kuhusu usalama Jenerali James Kabarebe alipojibu swali lililoulizwa na raia wa Rwanda anayeishi nchini Camerun wakati wa matangazo kwenye televisheni ya kitaifa ya Rwanda Alimtuhumu Daktari Denis Mukwege kwa kutumia ripoti ya Ramani pamoja na watu wengine aliowaelezea kuhusika na mauaji ya kimbari kutengeneza propaganda zinazokeuka ukweli wa mambo. Wakati wa kikao cha 44 cha baraza la mawaziri mjini Kinshasa Ijumaa, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Chisekedi ameagiza mawaziri wa mambo ya ndani na usalama pamoja na haki za binadamu kuhakikisha usalama wa Daktari Denis Mukwege unalindwa na kuahidi kuanzisha uchunguzi kuhusu vitisho na barua za chuki dhidi yake. Umoja wa Ulaya, Marekani na Kanada zimelaani pia vitisho hivyo dhidi ya daktari huyo na kutaka hali ya kutoadhibiwa ikomeshwe kutokana na ghasia zilizofanyika mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. na leo katika makala yetu ya jamii na maendeleo tunaangazia huko katika mji wa Mombasa nchini Kenya. Raia kadhaa wameungana mitaani katika mji wa Mombasa na kujifunza mbinu za kilimo cha mboga pamoja na matunda, ili kujikimu mahitaji ya jamii zao katika kipindi hiki kigumu cha kiuchumi, kutokana na janga la virusi vya korona. Baadhi yao hawana mashamba ya kulima, lakini wanafanya hivyo kando ya majumba, hata ardhi za serikali ambazo hazitumiki kwa wakati huu. Katika makala hii ya jamii na maendeleo, tunaungana na mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ambaye amewatembelea wakulima hao wa mitaani pembeni mwa uwanja wa kimataifa wa ndege wa Moi, sehemu ya shamba ambalo limesalia hapa muda mrefu bila kutumika lakini kipindi hiki cha janga la korona upo upanzi wa mboga matunda, na jamii nzima imefaidika. Mimi kwa majina naitwa Ronald Kibet Bichage, natoka kaunti ya Kisii, na mimi ni mkazi wa hapa Mombasa. Kwa miaka mingi nilikuwa nafanya kazi katika Sigon Company Flight Limited, lakini sababu ya korona ikaja ikasimama. Na nilipoangalia nikaona pale mtaani kuna uwanja hapa umelala bure, kando ya njia ya airport, ndio nikavizia nifanye ukulima kiasi tu ile nafaidi mimi mwenyewe na jamii kwa jumla, nika expand ile shamba na kwa hivi sasa naona nimepanda sukuma, kuna mabenda, kuna mkunde, kuna tomato na hakika. Watu wenzangu walipoangalia na ikabidi wafanye hiyo kaingilie biashara kidogo. Hata kama kuna corona mboga hatununui, na hapo hapo ndio tunafanya kuuza tukapata kadi unga. Kuna wakati mmoja wao alikuja hapa, hapa na kanisalimia, naambia bwana mimi nafanya hapa airport. Basi kama mnafanya ukulima ni vizuri hata mje kushuhudia mboga zenu hapa, lakini kile mtafanya waya msiweke takataka, mtaendelea kazi zenu na sitawauliza kitu wote. Okay, kwa vijana heri hizi ambazo naziona ziko kwa shamba kuendelea kwenda sokoni kununua hajui zimepandwa wapi zimetumia madawa gani? So, wanaipenda sana pia. Kuna changamoto kiasi maanake, kama hivi sasa ni wakati wa kiangazi, itabidi ufanye kunywa maji. La pili, kuna wadudu mpaka kama sukuma, tomato hizi ambazo naziona akika zinataka dawa, nikiangalia ni umbali wa mita zaidi ya mia tano hivi na mashamba ni madogo madogo. Wapo vijana wengi hapo ambao wamegeuka wakulima. kwa majina, mi naitwa Kevin Mlama. Nimemaliza chuo changu cha upili, na kulingana na hili janga la korona, ilikuwa niendelee na masomo yangu, lakini vyo vikafungwa. Kuna wenzangu wenye walikuwa washaanza kufanya hii kitu cha ukulima, mi nikaomba ruhusani ndio nikachukua na kanafasi kangu kidogo, nikaanza kupanda. Mara ya kwanza mi sikujua chenye nafanya, nilinyunyiza tu mkunde. Ah, ikamea, lakini nilifanya kimakosa nika, ikamea mingi zaidi. Sasa wateja wakakuja wengi, lakini ilileta faida. Lakini kwa saizi nimejua, na kwa sasa nimepanda sukuma, nimepanda managu kidogo. Watu wa, waliipenda kwa sababu wanasema hii ni natural, imetoka kwa shamba, haijanyunyiziwa madawa. Sasa sukuma sahizi na nawiri na, sasa niko katika mradi mwingine umo katika jamii hii, wenyeji wa Changamwe Mombasa, kaanza tu kipindi hiki cha korona. Kwa majina naitwa Sami Washira, mi ni mkazi wa kijiji hichi cha Soweto. Kuku hizi za kienyeji tulizianza tu muda mfupi tu, korona ilipoingia, ndio njia ambayo tungeweza kupata nayo ajira na pia kuajiri wale wengine. Chakula hiki hatukitupi, tunawapatia kuku. Baada ya muda, huwa kinabadilika kinakuwa mbolea. Mbolea hii tunaingiza kwa shamba. Shamba lenyewe tumekuza mchicha, tumekuza mkunde, tumekuza mnavu, tumekuza mchunga, mpaka mboga ya muringa pia watu wanaipenda, ambayo labda watu hawaijui kwa umakini wake, lakini ni dawa tosha. Mboga hizi wale watu ambao tunawabebea Saka katika ule mradi wetu ndio katika wale makastoma wetu wakubwa ambao tena bado ndio wanakuja kununua mboga hizi. Naona moja kwa moja tutaenda kwa wateja weni, tundie mboga mchicha mama, na nini na mnavu nichanganyie. Amjambo, hatujambo. Mi kwa jina naitwa Josephine, mekuja kununua mboga hii nanifaidi na nimeona mabadiliko ya vibanda na mboga ya huku shambani ndio kwa maana nimeipenda kuja kuchukua. Mimi pia nashukuru, nimekuja kutafuta mboga hapa kwa ndugu yangu Sami ambaye nimekuja antundie malenge. Alafu nasikia pia kuna mwangani huwa yuko nao. Wajua, hizi mboga zake ni za kienyeji, nao tunazipenda sana. Hati, tunakuwa na afya bora, yani tunachanganya chakula kinachostahili kwa jamii. Kwanza hapa tumekuja kidogo tukose. Maana tumkutana na mtu mwingine anatoka hapa na gunia kabisa tundi wa nyingi s hapa jamii wanafurahia sana, maanake saa hizi pesa za kununua nyama kuku hatuna. Mi naitwa Judith Nuru, mi ni kama maneja wake upande wa shamba, upande wa poultry na deal, na pia mayai ya kienyeji, alafu mboga za kienyeji pia, kuku pia ni wa kienyeji. Umenieleza kwamba wewe ndio meneja au msimamizi wa miradi hii, tueleze inakuwa vipi ndani ya mji kama Mombasa Kilimo kinafanywa na jamii kweli. Mtu akisikia kilimo huwa anajua ni mashambani peke yake, lakini tuliona watu wengi wanateseka. Sasa kuna mama mmoja kutoka kwa agriculture akayoniambia mbona mpandi mboga, ndo tulipojaribu. Hata wana vijiji pia nao wakafurahikia, wakasema afadhali mboga hizi za hapa kuliko zile mboga za vibandani. Ni Judith Nuru huyo anakamilisha makala hii ya jamii na maendeleo. Ni Josphat Kioko, VOA e, Mombasa. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, na ufuatao sasa ni muktasari wa habari, unasomwa kwako na Id Ligongo. Mataifa ya ukanda wa Afrika Kusini yanaweza kuchukua juhudi muhimu kusaidia Msumbiji kukabiliana na wanamgambo wenye msimamo mkali katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo, kwa mujibu wa wataalam. Ghasia nchini Msumbiji zilijadiliwa katika mkutano uliofanyika juma liliopita wa jumuiya ya Kusini mwa Afrika SADC. Maelfu ya watu waliingia katika mitaa ya mji wa Belarus Jumapili kumtaka rais Alexandra Lukashenko kujiuzulu baada ya matokeo ya uchaguzi yenye utata kutolewa. Hatua ya serikali kusaka watu baada ya uchaguzi na kuwepo mkubwa wa wanajeshi katika mji huo. Vimbunga viwili vikali vinaelekea katika guba ya Meksiko na vinaweza kuathiri eneo la Marekani leo hii. Kimbunga kimoja kinachojulikana kwa jina la Laura tayari kimesha sababisha vifo vya watu watano nchini Haiti. Hadi hapa ndiyo nakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Mamoyo Hamza, mwongozaji ni Dio Don Chubahiro, nimeshirikiana na mwenzangu Id Ligongo Gongo, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakutakia siku njema popote pale unapotusikiliza.