Saa nane mchana katika studio ya sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji ni mi Patrick Nduimana. Rais Donald Trump ameteuliwa rasmi kuwania muhula wa pili kwa tikiti ya chama cha Republican kwenye uchaguzi wa Novemba mwaka huu katika siku ya kwanza ya mkutano mkuu wa kitaifa wa chama hicho cha Republican ambao unafanyika katika mji wa Charlotte, jimbo la North Carolina. Wajumbe 336 ndio wanashiriki mkutano huo mkuu. Baada tu ya kuteuliwa, Trump amehutubia mkutano huo mkuu, amewaomba Warepublican kuwa waangalifu zaidi kuhusu upigaji kura kwa njia ya posta, akisema kwa maoni yake kupiga kura kuna kwa njia hiyo kunagubikwa na udanganyifu. Katika hotuba yake, Trump amenadi mafanikio ya utawala wake katika miaka minne ya uongozi wake, hususan uchumi ulioimara na viwango vya juu vya ajira. Wiki iliyopita Wademokrati walifanya mkutano wao wa mkuu kwa njia ya mtandao kutokana na janga la virusi vya korona. Wakati huo huo, zaidi ya darzeni mbili za makada wa zamani wa chama cha Republican leo wametangaza kwamba wanamuunga mkono Joe Biden kwenye kinyang'anyiro cha Novemba. Kellyanne Conway, mshauri wa muda mrefu wa Rais Donald Trump anayejulikana pia kwa kubishana na waandishi wa habari, jana alitangaza amejiuzulu, ili kuwa na muda zaidi na familia yake. Conway mwenye umri wa miaka 53 aliegemea upande wa Trump tokea siku ya kwanza. Alisimamia pia kampeni ya Trump ya mwaka 2016 wakati Kellyan alionekana kuwa mmoja wa watetezi wakubwa wa, wa rais Trump. Mme wake, mwanasheria mashuhuri George Conway, ni mkosoaji mkubwa wa Trump. Kellyan amesema katika taarifa kwamba ataondoka White House mwisho wa mwezi huu. Hii unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jijikuu la Marekani, Washington DC. Mazungumzo kati ya wapatanishi wa Jumuiya ya Kiuchumi ya Afrika Magharibi na viongozi wa kijeshi waliomuondoa wa madarakani Rais wa Mali Ibrahim Boubacar Keita yameendelea leo mjini Bamako ili kupata mwafaka kuhusu masuala nyeti hususan kuunda utawala wa mpito. Kulingana na ripoti ya shirika la habari la Reuters ambalo limenukuu vyanzo vinavyofuatilia mazungumzo hayo, pande husika zinajikita zaidi kwenye uundwaji wa serikali ya mpito wala sio kumrejesha tena madarakani, Ibrahim Bubakar Keita. Jana pande husika zilisema kwamba zimeafikiana kuhusu baadhi ya mambo. Redio ya Ufaransa RFI, Jumapili usiku, ilisema kundi la kijeshi limependekeza serikali ya mpito wa miaka mitatu inayoongozwa na mwanajeshi na ambayo inaundwa na, na wanajeshi wengi. Taarifa hiyo ya RFI imeongeza kuwa wanajeshi wako tayari kumruhusu Keita kurudi nyumbani kwake au kuondoka nchini lakini msemaji wa kundi la wanajeshi Kanal Ismael Wage leo amekanusha taarifa hiyo ya RF kwamba kundi lake linataka utawala wa mpito wa miaka mitatu unaoongozwa na mwanajeshi na kuundwa kwa sehemu kubwa na wanajeshi. Hayo yakiarifiwa tawi la benki kuu ya jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi BCEAO imefungua tena milango yake nchini Mali hii leo tangu kufanyika mapinduzi ya kijeshi wiki iliyopita, shirika la habari la Reuters limeripoti. Shirika la mafuta la Ufaransa Total na serikali ya Msumbiji wamesaini mkataba wa usalama kulinda mradi wa uchimbaji gesi ya asili wenye thamani ya dola bilioni ishirini kusini mwa Msumbiji. Vikosi vya usalama vya Msumbiji vimekuwa vikipambana na kundi ndogo la wanaharakati wa Kiislamu wanaoshukiwa kuwa na uhusiano na kundi la Islamic State katika eneo la kaskazini lenye utajiri wa gesi. Machafuko katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado yamesababisha vifo vya darzeni ya watu hivi karibuni. Mapema mwezi huu wanamgambo waliiteka bandari ya mji wa mbali wa kaskazini wa Mosimboa de Praya. Uzalishaji wa gesi hiyo unatarajiwa kuanza mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne. Serikali ya Ujerumani inasema inaamini mpinzani wa serikali ya Rusia Aleksei Navalni huenda alipewa sumu. Akizungumza na waandishi wa habari leo, msemaji wa kansela Angela Merkel Stephen seibert amesema kuna ishara kwamba mwanasiasa huyo opinzani, wa upinzani alipewa sumu na kuna sababu ya uhakika ya uwezekano wa shambulio la sumu, kwa hiyo ulinzi binafsi kwa Navalni unahitajika. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Kenneth Bwire katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Kwa undani, kipindi maalum kinachoangazia habari mbalimbali mbali kwa kina zaidi ya inavyoripotiwa katika habari za kawaida. Katika sehemu ya kwanza, tunaangazia mkutano mkuu wa chama cha Republican, siasa za hapa Marekani kuelekea uchaguzi mkuu wa Novemba tarehe 3. Katika sehemu ya pili, tutaangazia sakata la madai ya wizi wa mabilioni ya pesa na vifaa vilivyotolewa kama msaada kwa ajili ya kupambana na janga la korona nchini Kenya. Hii ni kwa undani. Mimi ni Kenneth Bwire, nam msikilizaji. Baada ya chama cha Democratic kuandaa mkutano wake mkuu wiki iliyopita na kumwidhinisha Joe Biden kuwa mgombea urais, Kamala Harris kuwa mgombea mwenza, chama cha Republican kinaandaa mkutano wake wiki hii na rais Donald Trump anatarajiwa kuidhinishwa kuwa mgombea wa urais kwa mhula wa pili, Mike Pence akiwa mgombea mwenza. Naungana na, na mwandishi wetu wa maswala ya siasa Abdu Shakur Abud kwenye laini ya simu. Shakur, yapi ambayo yanazungumziwa kwenye vyombo vya habari na ambayo yanatarajiwa kuchukua nafasi ya mbele katika mkutano huu unapoanza hii leo? Habari zilizotanda hapa Marekani juu ya mkutano huu mkuu wa chama cha Republican ni kwamba utakuwa tofauti na ule uliofanyika kwa Democrats wiki iliyopita, kwa sababu watakuwepo kule Charlotte wajumbe karibu mia tatu hivi ambao watamwidhinisha Rais Trump hii leo. Kwa hivyo, hiyo moja ni kwamba hali ya namna mkutano utafanyika itakuwa tofauti kulingana na vile wademokrat walivyofanya kupitia mtandao zaidi ya hayo, vyombo vya habari vinamulika kwamba kuna mambo mawili ambayo yanabadilika. Mmoja ni kwamba Rais Trump atakuwa akizungumza kila siku, ambayo sio kawaida mgombea kiti cha rais, kawaida hu siku ya mwisho baada ya kuidhinishwa Halafu pili, vile vile wanazungumzia jinsi wa Republican watakuwa hawana ajenda yao kabisa. Wataidhinisha ajenda ya mwaka elfu mbili kumi na sita kuelekea uchaguzi wa rais Trump, wakati ba, rais Barack Obama alipoondoka madarakani. Kwa hivyo ni mambo mawili, kawaida kuna kuwepo na ajenda ya, mkuta, ajenda ya uchaguzi ambayo haitotayarishwa mwaka huu. Mpangilio watakaozungumza ukoje? Kwa hakika kuna watu tofauti wataozungumza, lakini tofauti na wa Democrat hakutakuwa na vigogo. Maanake itakumbukwa kwamba wakati wa chama cha Democratic kulikuwa marais wote walio hai wamezungumza, wake zao na kadhalika. Katika upande wa Republican, wengi watakaozungumza watakuwa ni wabunge au maseneta, pamoja na watoto wa Trump watachukua nafasi kubwa. Kila siku kutakuwa angalau mtoto mmoja au wawili watakaozungumza. Melania Trump atazungumza siku ya Jumanne kuunga mkono mume wake na zaidi ya hapo wanataka kumulika hali tofauti kabisa na ile hali iliyoelezwa na Democrats. Rais Trump amesema wademocrats wamedai kwamba Marekani ni nchi yenye ubaguzi wa rangi lakini wao wanataka kueleza hali ya maendeleo hali ya kwamba kuna mafanikio na matumaini zaidi kwa hivyo orodha ya watu watakaozungumza ni maseneta ambao wako karibu zaidi na rais Trump kuliko wengine ambao hawatahudhuria watajaribu kuonyesha kwamba Rais Trump ameleta mabadiliko katika nchi. Atajaribu kuonyesha kwamba yeye ameleta mabadiliko katika mfumo wa mahakama ameleta mabadiliko katika uchumi. Watu wengi katika kipindi kabla ya Covid wamepata ajira, imefika kiwango cha juu kabisa kuwahi kutokea, na vilevile kuonyesha mafanikio yake ambayo atasema ya kimataifa. Uh, juhudi zake kwenda kule Korea Kaskazini, juhudi zake za kupambana na China, watataka kuonyesha kwamba yeye ni mtu ambaye amesimama wima kutetea mageuzi na mwelekeo mpya kuelekea kusimama wima kuonyesha kwamba marekani ni nchi yenye matumaini asante sana abdushakur abud asante sana ni abdu shakur abud mchambuzi wetu wa maswala ya siasa na mhariri hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na sasa tuungane na dkt thimothy sadera kwenye laini ya simu sadera ni mchambuzi wa siasa za marekani sadera Chama cha Republican kinaelekea katika kongamano lao, wakati DNC Democrat wamemaliza kongamano lao na Trump anaendekea katika mkutano huu, wakati ambapo pia takwimu na utafiti unaonyesha kwamba utendakazi wake kwa muda wa miaka minne uliopita watu wengi hawajaridhishwa zaidi, ni utafiti unaonyeshwa na historia inamweka katika nafasi mbaya ikilinganishwa na waliokuwa marais. Ukilinganisha utafiti wakati huu na waliokuwa marais, historia inamweka katika nafasi mbaya. Ujumbe gani ambao wa Republican watakuwa wakiangazia zaidi katika kongamano hili kujaribu kuimarisha ufuasi na mwonekano wa Trump kwamba ni kiongozi anayestahili mhula wa pili? Kwanza tujue ya kwamba utawala wa Trump umekumbwa na mambo mengi, kwa sababu uh, sifa nyingi ambazo amezipata ni zile ambazo ali, aliweza kurithi kutoka kwa marais wawili waliokuwa wamepita pale awali, mipango iliyokuwepo Uh, uchumi uliokuwa umepangwa jinsi utakavyoendelea. Kwa hivyo yeye amekuja kukuta ya kwamba kulikuwa na utaratibu uliowekwa, jambo kama lile wa, um, watu wengi wa Republican watakuwa wanajivunia kwamba kuna uchumi uchumi umeongezeka, watu wameweza kuendelea mbele, lakini tukumbuke ya kwamba yale ni masalia ama ni mazao ya kazi iliyokuwa pale awali. Watu wengi ama wengi wa, watakaozungumza katika mikutano ya Republican ni kwamba wanataka kum, kumpaka mafuta niseme kupaka mafuta kwamba amefanya na ameweza kutekeleza mengi, lakini kumbuka ya kwamba wana Republican pia watakuwa wanajaribu kufunika lile pengo na doa ama madoa sugu ambayo yamejitokeza kwanza. Katika utawala wake kumekuwa na watu wengi sana ambao wameachishwa kazi, haswa wafanyikazi wa ikulu White House, na wengine waliokuwemo kwa wali serikalini kuanzia mkuu wa sheria msimamizi, um, wa idara ya uhamiaji na wengi ambao tukikumbuka kisa kama cha Roger Stone kuweza kuvunja sheria na kumwachilia mtu kama yule na mambo mengine yote ambayo Trump ameweza kuyatangaza waziwazi. Haya ndiyo yatakaokuwa yanajaribu kufunikiliwa. Uh, mara nyingi katika utamaduni ni kwamba wagombea wa urais wanazungumza mwisho baada ya kongamano. Uh, kongamano linapoanza, wanakuwa na wanachama wa ngazi ya juu, watu maarufu, kuelezea sera za chama. Hata tumeshuhudia hivyo katika chama cha Democratic. Trump amesema anataka kuzungumza kila siku, kila siku, au anazungumza katika kikao hicho. Kwa nini? Uh, jambo hilo limeleta mgawanyiko mkubwa sana, hasa kwenye chama cha Republican, kwa sababu hata yule mwenyekiti wa zamani aliyekuwepo, huyu bwana anasema ya kwamba hii <wikishi> ni kama reality show ya bwana Trump. Manake hawana haja ya kumwona kila wakati, nyimbo ni zile zile, sifa na madoido ni yale yale, lakini kwa sasa wanasema mbona awe akifanya kila siku. Kwa hivyo jambo hili rais anataka kutumia siku moja, anazungumzia pengine jambo fulani la kuliharibia, uh, kukiharibia chama cha Democrat sifa, pengine wakati mwingine azungumzie kuhusu rais mgombezi wa urais bwana Biden na naibu wake Yani, kule kuwapaka mafuta ama kuwapaka matope, samahani, kuwapaka matope. Kwa hivyo unaona ya kwamba anapofanya hivyo kila siku, watu wengi kwanza watakuwa wamechoshwa naye, watu wamechoshwa naye kusikia kwamba anaposimama kuzungumza, ile lugha yake haivutilii wengi, ambao sasa hivi wanajuta. Jana nilipokuwa nikichungua, niliona watu wengi sana ambao walikuwa wanasema walimpigia Bwana Trump uh, uchaguzi kura zao wakati uliopita, lakini kwa sasa wanaapa ya kwamba hawatampigia. Tukiangalia majimbo kama vile vile Michigan, Pennsylvania, Virginia, North Carolina, watu wengi sana wamechoshwa naye. Kwa hivyo nadhani hata kuzungumza kwake kuanzia uh, siku, ya, siku ya kwanza mpaka ya mwisho watu wengi watakuwa wamechoshwa na, kwa hivyo hawata, hawata hawatilii maanani sasa hivi na pia pale ni kupoteza sifa. Uh, umezungumzia kushambulia wagombea wa upinzani lakini hata na Trump mwenyewe vilevile ameshutumiwa zaidi na familia yake na baadhi ya viongozi waliokuwa katika chama cha Republican. Wamemshutumu Trump. Je, anapotaka kuhutubia kila siku ama Republican kikimkataza ahutubie siku moja, tutaona mabadiliko katika kushutumu wengine na kueleza sera zake, ama tunatarajia nini katika hotuba yake? Kweli, katika mambo haya yote jinsi umesema, ni kwamba anakiuka sheria za chama na wale waliokuwa hasa, mwenyekiti aliyekuwepo pale, akizungumzia jana kwenye mdahalo kwenye CNN na pia kwenye Fox News, unaona wale wataalamu waliokuwa wakizungumzia walikuwa wanasema ya kwamba hapa haiwezekani na kwamba Trump mwenyewe sio mrepublican ye yeah, wala siyo mkonservative aliyekuwepo, alikuja tu akaingilia pale na kisha akasemekana ya kwamba yeah, hayo sio maoni yangu, lakini na nukuu jinsi ambavyo alivyokuwa amesema pale. Kwa hivyo unaona hata kapu, ah, hata wakati atakapokuwa akizungumza atakuwa akizungumza kujaribu kujianika na kujitangaza, lakini kumbuka Waswahili walisema kizuri chajiuza, kibaya chajitembeza. Kwa hivyo kule kwenda kujitetea kila jioni ni kujaribu kufunika, na tukirudi nyuma kidogo, wakumbuka pale binamu yake ameandika ya kitabu kumhusu dada yake. Pia amekuwa hazungumzi mengi na watu katika familia, umesema ya kwamba wa, watakuwa wanajaribu kumzungumzia. Hebu angalia kwenye ile line-up aliyoiweka ya wiki hii, utaona ya kwamba asilimia sabini na tano ya watakaozungumza ni wa jamii ya Trump, kwa hivyo ni kumaanisha ya kwamba hawa watu wengine wote hawatakuwa wanazungumza kama wawakilishi wa Republican, lakini wengine wa watakuwa wanazungumza kama wawakilishi wa familia ya Trump. Kwa hivyo jambo hili pia halijawavutia wapiga kura wa Republican, na jambo la mwisho ni kwamba <coughs> kati ya haya mambo yote tunaona ya kwamba ijapokuwa kuna mengi yanaendelea, bado kuna maandamano yanaendelea, bado kuna hali hii ya polisi kuwaua vijana weusi wengine, maandamano usiku kucha, kuna maandamano hapa na pale, naye bwana Trump angali anasisitiza ya, ya kwamba uh, yeye ya serikali yake ingali kwenye mamlaka, lakini ukiona sasa wazungu walio weupe ama walio walio wazungu walio wengi wanaonekana ya kwamba wanataka kutumia uh, sera hii ili kuwagandamiza na kuwanyanyasa wengine. Jambo kama hili linazidi kumwondoa doa, na kabla pia niongeze moja ambalo limenijia ni kwamba sasa hivi na tutalipata jambo hilo, ya kwamba jana rais alitangaza ya kwamba kumepatikana chanjo ya kuweza kutumika katika katika tauni hii ya corona. Kwa hivyo, anapozungumza kama pale, atasema ya kwamba ameweza kufanikiwa kwa, na pia sasa kwa serikali yake imeweza kuendeleza matokeo bora, wamepata kupata dawa. Lakini ukiangalia ukilinganisha na jinsi mambo yamekuwa, hajadhaminia sana hali ya kukabili ugonjwa huu wa corona kuzungumzia korona kwamba kwa wiki nzima hii kabla hatujaelekea kongamano kuu la RNC Republican, Trump amekuwa akionekana, wengine wanasema ni kama kusukuma kuonyesha kwamba amefaulu katika kudhibiti eh, korona virusi vya korona. Lakini kabla ya hapo amesukuma kila, anaamini kwamba wataalamu, naye mwenyewe, wataalamu wake, naye mwenyewe ni afueni kukabiliana na korona. Amekuja na dawa hydroxychloroquine, akaja na detergents hizi za kutumika katika usafi wa nyumbani. Jana akatangaza plasma, chembe chembe kutoka kwa wale watu ambao wameugua virusi vya korona na kupona vinaweza tumika, lakini vilevile vile, kuna suala ambalo limemshikilia wademokrat wanatumia zaidi, kwamba hajafanya vya kutosha katika kukabiliana na korona. Anapoelekea kwenye jukwaa na warepublican wenzake, wanapokwenda kwenye mitandao moja kwa moja kuzungumza na wapiga kura na wafuasi wa chama, unaona kwamba anaweza tumia mbinu fulani akajisafisha kutoka katika sakata hili la korona. Uh, mbinu zake za kujisafisha ama kuyatoa madoa hayo ni kwamba anajaribu kuonyesha ya kwamba amefanya, na tukumbuke ya kwamba yote yamekuwa yakinukuliwa. Ikiwa utakiuka usayansi na pia wataalamu waliopo, umechagua kundi la wataalamu ambao wanastahili kukabiliana na jambo hilo, kisha wanampatia mawaidha na kisha awe ya kwamba hakubaliani na wao jambo lile. Hata kama atajaribu kuliondoa, bado walio wataalamu na pia watu wanaoangalia kutoka nje hawatakubaliana nalo. Kumbuka bwana Fausi, daktari Fausi alipokuwa akizungumzia alisema ya kwamba chanjo ya kwanza watakaitarajia pengine ni mpaka mwaka ujao. Sasa itakuwaje? Haijathibitishwa, haijafanyiwa, haijafanyiwa utafiti zaidi kwa watu wa rangi zote watu kutoka tabaka mbalimbali. Nakushukuru sana, asante sana kwa muda wako, Timothy. Nimeshukuru pia, asante, nashukuru. Shukran Dr Timothy Sadera kwa uchambuzi huo. Tunapoanza mkutano mkuu wa chama cha Republican, msikilizaji, tutakuwa tunakuletea matukio yote katika kipindi hiki hadi mkutano huo utakapokamilika tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inarejea na sehemu ya pili mimi ni kenneth bwire nam karibu kwa undani matangazo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa katika sehemu ya pili tunaangazia wizi wa mabilioni ya pesa unaodaiwa kutekelezwa nchini Kenya na vifaa vilivyotolewa kwa msaada kupambana na janga la virusi vya korona. Kumekuwepo madai na taarifa ambazo zimechapishwa na vyombo kadhaa vya habari pamoja na mashirika ambayo wamejitokeza kudai kwamba pesa hizo hazitumiki inavyopasiwa, na kwamba kuna baadhi ya watu wanaojinufaisha serikalini. Naungana na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Wandera, karibu kwenye Kwa Undani. Tuarifu kufikia sasa yanayozungumziwa kuhusu sakata hii. Asante sana. Kinachoendelea sasa ni kwa ni, kwanza nieleze kwamba mashirika ya kijamii na asasi mbali mbalimbali za kiraia pamoja na waandamanaji wamefanya maandamano wiki iliyopita na wiki hii wamefanya maandamano katika miji mikuu ya Kenya, uh, nakuru na Kisumu. Malengo nao ni kwamba wanashinikiza serikali kuanza kuchunguza na kuwafuatilia wote waliokokeza katika madai ya ubadhirifu uh, uh, wa fedha za umma zinazonuiwa kutumika kama kununua vifaa vya watu wa raia wa Kenya kujipinga dhidi ya virusi Mandera, kinachozungumziwa wizi huu ulitekelezwa namna gani? Kile kinachojulikana ni watu kujuana kupeana pesa, ilikuwaje? Sasa um, kilichotukia hapa ni kwamba kwa madai ambayo yanaripotiwa katika vyombo vya habari nchini Kenya ni kwamba sasa wakuu wa shirika hili la KEMSA wanadaiwa kwamba walichukua mashirika ambayo hayana uwezo, mashirika ambayo yamesajiliwa tu chini ya miezi miwili, miezi mitatu, hayana uwezo wa kujifadhili, kutafuta, kusambaza vifaa hivi kutoka mataifa ya Ulaya na mataifa ya Kiasia kama Uchina kule wanapotumia fedha hizi kununua bidhaa hizo walinunua, uh, kwa bei ya juu, bei ya juu. Kwa mfano, kuna ripoti kwamba kuna baadhi ya e, vifaa vilikuwa vinanunuliwa kwa zaidi ya shilingi mia saba wakati kifaa fulani kinafaa kununua kwa shilingi mia nne Kuna kiwango chochote cha pesa ambacho wanasema kimepotea ama bado wanasema ni pesa tu zimeibwa na vifaa vimeibwa? Uh, haiyaelezwa yes, ni kuna kiasi gani kimepotea, uh, lakini zimaelezwa kwamba zaidi ya shilingi bilioni mia moja zilipewa uh, uh, sika hili za kusambaza dawa la kesa, lakini sasa, katika harakati hili za kutafuta vifaa vya kinga dhidi ya korona uh, takriban shilingi bilionibilioni uh, na tatu arobani na saba hivi zimepotea. Madai haya yanajiri yana wakati waziri wa afya Mtai Kagwe yamekariri kwamba kuna watu walaghai na matapeli, mtandao wa watu ambao kazi yao ni kulagai wa Kenya ambao wako katika afisi yake katika wizara ya afya. Asante sana Kennedy Wandera, asante. Ni mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, akizungumzia yale ambayo yanazungumziwa zaidi kuhusiana na sakata la wizi wa mabilioni ya pesa ni madai, pamoja na wizi wa vifaa vilivyotolewa kama msaada kwa ajili ya kupambana na janga la virusi vya korona nchini Kenya. Naungana sasa na Sheila Masinde wa Transparency International Kenya ambaye anawakilisha makundi ya mashirika 25 ambayo yamewasilisha rufaa kwa serikali yakitaka uchunguzi wa kina. Sheila, yapi yaliyomo katika rufaa hii, katika matakwa haya ambayo mmewasilisha kwa serikali? Tumeuliza ya kwamba majina yote ya kampuni zilizopewa utendakazi eh, zichapishwe na pia majina ya wenye kampuni hizi pia ichapishwe, na contract, yaani maktaba uh, mikataba kati ya serikali na kampuni hizi pia ichapishwe ili tuweze pia kupata uh, kama Wakenya kujua ni, ni kiasi gani cha fedha ambayo tunalipia Uh, bidhaa na, na vitu vingine ambavyo tumeweza kuuliza kampuni hizi kuweza kusupply wakati huu. Pia tumeuliza ya kwamba shirika la Public Procurement and Regulatory Authority iweze iweze kuchapisha bei za bidhaa zote zinazohitajika kununuliwa wakati huu ili kuhakikisha ya kwamba mashirika yanayonunua bidhaa hizi, mashirika ya serikali yananunua yananunua bidhaa kwa bei mwafaka, na tuweze kutoa nafasi ya bei ya bidhaa hizi kuongezwa kiholela. Pia tumeuliza kwamba waziri wa afya uh, atoe taarifa jinsi bidhaa za PPEs uh, zimesambazwa, kwa sababu tumekuwa na wasiwasi ya kwamba kuna PPEs ambazo zimenunuliwa lakini zimepotea, zimepotea ama hazijulikani, uh, pale ziko. Pia tumesema ya kwamba jinsi ambavyo tunataka serikali kuu Uh, uh, ya uh, yani the national government. Ichapishe uh, taarifa kuhusu zile uh, rasilimali zimetumiwa wakati huu. Pia tunataka serikali za kaunti zichapishe pia uh, taarifa jinsi ambavyo uh, pesa fedha zimetumika wakati huu ili kusaidia wa Kenya dhidi ya janga la la Covid 19. Pia tumeuliza ya kwamba development partners Uh, na international financial institutions pia waweze kuchapisha details za eh, eh, uh, fedha ambazo wameweza kupea serikali yetu wakati huu na na kama kama ni imekuja kama kama loans ama kama imepeanwa kama grants, lakini kama Wakenya tunataka kupata information hii ili tuweze kuhakikisha ya kwamba imetumika jinsi ambavyo uh, ilitakikana. ili, ili, ili Sheila, mnatoa masharti haya kwa serikali ambayo kwa sasa ina vigogo wote wa kisiasa, Raila Odinga, Uhuru Kenyatta, William Ruto, wote wamo mle ndani, na mnatoa masharti haya wakati ambapo kuna sukuma, ni kusukume upande wa Ruto unasema upande wa Raila unafunika wizi, upande wa Raila unasema ni madai ambayo hayajathibitishwa. msukumo huu wenu unaweza kuleta matumaini yoyote mnayohitaji kwamba mnataka serikali kuwajibika, ile serikali ambayo inashutumiwa ni, mu, ni muhimu ya kwamba Wakenya wote waweze kuongea kuhusu uh, maswala haya. Uh, ime, imeleta wasiwasi kwa Wakenya wote, na ni muhimu ya kwamba sote tuweze ku, kuongea na kutoa um, tuweze kutoa hasira yetu kwa hizi. Tunataka tu haki kuhakikisha ya kwamba uh, wakenya watasaidika uh, wakati huu na, na pesa iliyotengwa kusaidia wakenya wakati huu wa taabu nyingi sana inaweza kutumika uh, jinsi inavyotakikana. Je, mumetoa siku labda, mnataka hili lifanyike kwa siku fulani, na kama halitafanyika mtafanya nini, kama makundi ishirini na tano yenye nguvu zaidi hata kimataifa? Sote tumesema ya kwamba masuala haya yote lazima yaangaliwe um, katika hali ya dharura. Yote ni muhimu, na tunataka vitu haya, masuala yote yaangaliwe saa hizi na asante sana Cynthia Masinde, mkurugenzi wa shirika la Transparency International nchini in Kenya, akizungumzia madai ya uwizi wa pesa pamoja na vifaa ambavyo vilitolewa kwa msaada kwa ajili ya kupambana na janga la virusi vya COVID-19. Na upande wa serikali bado upo kimya. Nimejaribu kumtafuta waziri anayehusika na maswala ya afya, lakini sikufanikiwa kumpata. Nimejaribu kumtafuta msemaji wa serikali, sijafanikiwa lakini tangu ilipotokea tetesi kwamba kulikuwepo matumizi mabaya ya pesa za serikali na vifaa vingine ambao vilikuwa vinatolewa kwa msaada kupambana na janga la korona, Wizara ya Afya ilisema kwamba tetesi hizo hazikuwa za ukweli. Tetesi za awali zilikuwa kwamba maafisa ambao walikuwa mstari wa mbele kupambana na korona walitumia kiasi kikubwa cha pesa katika vitu kama kunywa chai, kukula mandazi na kupiga chapya. Nakushukuru sana msikilizaji kwa kusikiliza kipindi cha Kwa Undani hii leo. Hadi kesho, panapo majaliwa. Mimi naitwa Kenneth Bwire.