kutoka studio 15 hii ni VOA Express Vipi popote ulipo, karibu kwa VOA Express Alhamisi ya leo. mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo. Ikiwa ni 27 tarehe ya leo, mwezi ni Agosti mwaka 2020. Tarehe kama ya leo mwezi Agosti hapa nchini Kenya ni siku ambayo inatambulika sana. miaka kumi iliyopita ndio siku ambapo Kenya ilijipatia katiba ambayo inatumika kwa sasa. Umekuwa ni mjadala mrefu mpana sana nchini Kenya, watu wakizungumzia mafanikio, matatizo yake na kama kuna uwezekano wa kufanyia mabadiliko, Rais Uhuru Kenyatta akigusia uwezekano wa kufanyia mabadiliko kupitia kura ya referendum. Naam, kwa sababu iwasema kwamba wakati mwaka elfu mbili na kumi watu walipoambiwa wapitishe katiba uh, waliambiwa kwamba kuna mabadiliko ambayo atafanyika. Kwa hivyo eh, kuwepo kwa kura ya maoni, anasema hilo ni jambo ambalo haliwezi kuepukika. Zaidi yake basi, leo tumeshuhudia mashirika ya kijamii mbali mbali ya kijamii mbalimbali na yale yasiyokuwa ya serikali yakifanya eh, midahalo kupitia katika mikutano ya moja kwa moja katika mitandao, yani Zoom meetings, na vilevile wengine wakizungumza na wanahabari. Swali so, kuu ni kwamba je, huu ndio wa wakati mwafaka wa kufanya hayo mabadiliko? Lakini tuache hayo. Msikilizaji, katika kipindi cha leo tumekuandalia habari nyingi, ikiwemo timu za mchezo wa basketball kule Marekani zimesusia michezo kulalamikia mauaji ya Marekani mweusi, na vilevile vile huko Beni katika taifa la DRC wananchi wanasema kwamba hatutaki kupewa misaada bali tunataka amani, na katika lifestyle tunakuwa naangazia malezi ya mtoto wa kike miaka ya zamani ikilinganishwa na sasa iko vipi? Usicheze mbali, tutakuwa na fursa ya barazani kukupigia simu kuuliza mtizamo wako kuhusu mada yetu ya leo, lakini kwanza tuanze na habari zifuatazo. Wachezaji wa kulipwa katika mchezo wa basketboli Marekani wanasusia mechi ambazo zimekuwa zikiendelea wakilalamikia tukio la kupigwa risasi Mmarekani mweusi kwa jina Jacob Blake huko Kenosha, Wisconsin, mwishoni mwa wiki. Shirikisho la kitaifa la basketboli ya wanawake WNBA liliahirisha mechi tatu Jumatano baada ya timu ya Washington Mystics kususia mechi yao dhidi ya timu ya ya Atlanta Dreams wakilalamikia ubaguzi wa rangi. Haikuwa tofauti kwa upande wa wanaume, yaani NBA, ambako timu kadhaa pia zilisusia mechi zao wakilalamikia tukio hilo. Harrison Kamau anasimulia zaidi kutoka Washington DC. Baada ya kufanya uamuzi wa kutoshiriki kwenye mechi hizo wachezaji kutoka timu ya Washington ya Mystics pamoja na wenzao wa WNBA walijitosa kwenye viwanja ili kuonyesha wazi malalamiko yao, huku baadhi wakipiga goti, huku wengine wakivalia t-shirt zenye maneno ya Black Lives Matter. Wachezaji wa timu ya Mystics walivaa t-shirt zenye jina la Jacob Blake zikiwa na matundu saba mgongoni kuonyesha risasi alizopigwa kijana huyo na polisi. Wakati akizungumza na wanahabari jana usiku mchezaji wa timu ya Mystics , Ariel Atkins alisema kuwa walichukua uamuzi huo baada ya kushauriana kama timu huku akishirikiana na wachezaji wengine wa WNBA. Anasema kuwa walitaka kila mmoja ajihisi kuwa amewakilishwa kwa kufahamu kwamba uamuzi huu hauhusiani na mchezo wa mpira wa vikapu tu. Sio kwamba sisi ni wacheza mpira wa vikapu home, tu na kwa sababu sisi ni wachezaji yeah, mpira wa vikapu haimaanishi, hili ni jukwaa letu pekee tulio nalo. Inatubidi kufahamu kwamba tunapomaliza kucheza na tukienda nyumbani, sisi ni watu weusi, na kwa hivyo maisha ya jamaa zetu ni ya muhimu. Ligi za kitaifa za basketball na soka pia zimeahirisha mechi zao, wakati bingwa mara mbili wa tenis ya wanawake Naomi Osaka akitoa taarifa akiungana na wenzake na kujiondoa kushiriki kwenye nusu fainali ya michuano ya Western na Southern Open iliyokuwa ifanyikie mjini New York. Shirikisho la mpira wa vikapu ya wanaume NBA pia limeahirisha mechi tatu za fainali zilizokuwa zifanyike Jumatano baada ya timu ya Bucks ya Milwaukee kutangaza kutoshiriki. Timu hiyo ilijitokeza mbele ya waandishi wa habari na kutoa sababu za kutoshiriki kwenye mechi dhidi ya timu ya Orlando Magic. Forward wa timu hiyo Stalin Brown na mlinzi George Hill, walizungumza kwa niaba ya wenzao. miezi mitatu iliyopita imetuangazia ubaguzi wa rangi ulioko dhidi ya jamii za Wamarekani weusi. wa watu kote nchini Marekani wametumia sauti zao pamoja na majukwaa tofauti kukemea uovu huo. Licha ya shinikizo hilo hakuna hatua iliyochukuliwa kutokana na hilo basi. Sasa ni lazima tuangazie tatizo hilo kando ya mpira wa vikapu. Hatua ya wachezaji wa NBA kususia mechi zao Jumatano imetokea siku moja tu baada ya kocha wa timu ya Los Angeles Clippers Doc Rivers kusema kuwa Marekani wanahitaji kuongeza sauti zao kudai kutendewa haki baada ya kupigwa risasi kwa Jacob Blake ambaye bado anatibiwa hospitalini. Tukio la shambulio la Wisconsin Jumapili limetokea miezi mitatu baada ya kifo cha Mmarekani mweusi George Floyd wakati akiwa mikononi mwa polisi mjini Minneapolis, na ambalo lilisababisha maandamano makubwa kote nchini kulalamika dhidi ya ukatili wa polisi pamoja na ubaguzi wa rangi. Makamu wa rais Mike Pence akikubali uteuzi wake hapo jana ametoa wito wa kukomeshwa kwa kasi ya mara moja, iwe ni mjini Minneapolis, Portland au hata huku Kenosha. Harrison Kamau, VOA, Washington DC. Shukran sana Harison Kamau kwa taarifa hiyo. Na kwengineko ni kwamba wananchi wanaotatizwa na mauaji ya mara kwa mara huko Beni, mashariki mwa taifa la DRC Congo, wamekataa misaada ya chakula na mabati ya kujenga nyumba zao kutoka kwa serikali yao, wakisema hawahitaji misaada bali wanahitaji amani. Austria Malivika na ripoti zaidi kutoka Goma. kwa nini munatafuta tuletea vitu na mujaleta amani? mimi minachia pale Wananchi katika mji mdogo wa Oicha wilayani Beni wakikataa msaada wa chakula pamoja na mabati ya kujenga nyumba zao. Ya lazima tusaidie wale wote wenye wamerudia kutoka kuma vilaje zabo tuweze kubaletea manjanja yenye tabasaidia kujenga manyumba kule kwenye balitokaka msaada ambao umetumwa na serikali kuu ya Kinjasa. wengi wakisema hawana lazima ya msaada, kwani wana shamba pamoja na nguvu zao binafsi. Manjanja mingi inakuja na manyumba mingi wanatujengea na vitu vingi wanatuletea, kesho kesho kutu watu wanalunguzwa ndani ya vile vitu. Sasa ni vile sisi tunashangaa kwa nini munatafuta tuletea vitu na mchaleta amani. Mimimi nachia pale ila wanahitaji mauaji kumalizika eneo zao basi. Asubiri yuko Beni. Unajua, tangu juzi kuna watu ambao walikimbia kutoka kwenye mashamba zao na nyumba nyingi zimeunguzwa huko, alafu wewe unakuja ndio na meseji ya kuleta manjanja, yaani ya kujenga nyumba. Mtu gani ambaye atakimbia ataatacha nyumba ya kwake ili umletee tena ingine manjanja ya kujenga nyumba? Atajenga wapi? Ndio maana walisema sisi hatuna lazima ya hiyo manjanja, lakini tunakona lazima ya amani, kwa maana amani ikikuwa wao peke watafanya hiyo ambayo government inawaza itawajengea ita nyumba. Hata hivyo nimezungumza naye Noela Muli wavyo kiongozi wa mashirika ya kiraia wilayani Beni, hao watu wamekataa msaada. Sababu ya kwanza walikataa ndio, lakini ile ambao waliomba kwa governmenti, mm -hmm, ni usalama tu, sababu wao wana nguvu yao ya kujisaidia na kujitumikia na ndio maana walikatala huo msaada sababu wanapenda usalama ndani ya mashamba zao waweze kufanya kazi zao zenye zitaweza kuwasaidia kwenye uchumi wa kwao. Utafahamu kwamba msaada huo uliongozwa na Steve Mbikai, waziri ahusikaye na mambo ya kiutu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akishinikizwa na baadhi ya wabunge wananchi, wakisema msaada huo upelekwe katika maeneo mengine, kwani Oicha wananchi wanahitaji amani. Wanachokihitaji ni kutoka katika utumwa wa kuuliwa kila siku. Oser Malivika VOA Express Goma. Shukran sana Malivika, amani ni kitu muhimu sana. Msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express. Unaweza kufuatilia habari zetu kupitia ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili, ama tembelea ukurasa wetu wa www voa swahili com kupata habari hizi. Sasa inafikia wakati wa tujiunge na wenzetu kule Washington DC kwa habari za dunia. Wizara ya Sheria ya Marekani imetangaza Jumatano kwamba itafungua uchunguzi wa haki za kiraia kuhusu polisi kumpiga risasi mteusi huko Kenosha, Wisconsin. Jacob Blake alipigwa risasi siku ya Jumapili na kumwacha akiwa amepooza kutoka kiunoni hadi chini, pamoja na majeraha makubwa katika viungo kadhaa vya ndani ya mwili wake. Wizara ya sheria ya Marekani ilitoa taarifa ikisema uchunguzi huo utashughulika na idara ya upelelezi ya FBI kwa kushirikiana na wachunguzi wa jimbo la Wisconsin na maafisa wengine wa serikali. Mapema Jumatano, wizara ya sheria ya Wisconsin ilitoa maelezo rasmi ya kwanza ya shambulizi hilo ambalo lilirekodiwa kwenye kamera na kusababisha siku nne mfululizo za maandamano huko Kenosha, Wisconsin. Mkutano mkuu wa kitaifa wa chama cha Republican unaendelea wakati ukiwa na mivutano zaidi ya rangi nchini Marekani. Makamu wa rais wa Marekani Mike Pence Jumatano usiku alizungumza na kuwaambia wapiga kura kwamba hawatakuwa salama katika Amerika chini ya utawala wa Biden, akimshambulia mgombea huyo rais wa chama cha Demokrat kama mshirika wa wale wanaotaka kupunguza ufadhili wa polisi. Joe Biden anasema Amerika ina ubaguzi wa kimfumo. Pens alisema hayo katika usiku wa tatu wa mkutano huo wa kitaifa, akiongezea kwamba utekelezaji wa sheria ya Marekani na nukuu, una uonevu fulani usio wazi dhidi ya watu wachache na alipoulizwa ikiwa atazuia fedha za ufadhili wa jeshi la polisi akajibu ndio atafanya hivyo moja kwa moja. Ukweli ni kwamba hautakuwa salama katika Amerika ya Joe Biden, Pence alisema katika hotuba yake huko katika kituo cha kijeshi cha Fort McHenry mjini Baltimore, ambapo ambapo vikosi vya Marekani vilizuia shambulio la Uingereza mnamo mwaka 1814 katika miaka ya mwanzo ya nchi. Vita hivyo kilichochea uandishi wa wimbo wa taifa wa Marekani. Ndugu na jamaa za waathirika, viongozi wa Waislamu na wengine waliimba na kukumbatiana kwa mshikamano nje ya mahakama huko Christchurch baada ya mshambuliaji wa msikiti wa New Zealand wa mwaka 2019 kuhukumiwa kifungo cha maisha gerezani bila msamaha kwa mauaji ya moja kwa moja ya waumini 51 wa Kiislamu. Wakati hukumu iliposomwa, kulikuwa na furaha nje ya chumba cha mahakama na umati wa watu ulishangilia na kuimba wimbo wa taifa wa nchi hiyo, mungu hutetea New Zealand. Jaji Cameron Manda alisema itikadi ya Tarant ya ajabu na chuki vilisababisha mtu huyo, raia wa Australia, waua wanaume, wanawake na watoto mwaka jana, katika shambulio baya zaidi la kigaidi kuwahi kutokea huko New Zealand. Unaendelea kusafiri na VOA Express Thursday Edition. Baada ya kibao hicho kifupi, miondoko ya rege, inakuwa ni wakati wa barazani. Hivi leo kwenye barazani kuna nini? Tunauliza, je, umoja wa Afrika unaweza kudhibiti mapinduzi Afrika? Kumbuka swali hili lipo katika ukurasa wetu wa Facebook wa VOA Swahili, ambapo moja kwa moja naona nambari za simu pale zinatiririka kwa wale ambao wako tayari kupigiwa. Tumpate Salimu Wejuma akiwa Mombasa, Kenya. Asante sana, niko maeneo ya Mombasa hapa nchini Kenya. Aa, kwa kweli imeshindwa kabisa, umoja wa Afrika umeshindwa kabisa katika hali ya kuweza kudhibiti haya mapinduzi ambayo ya yanatokea katika baadhi ya nchi za Kiafrika, hasa Afrika ya kaskazini lakini mimi nadhani kwanza Umoja wa Afrika unatakiwa kufanya kazi moja kwanza, kudhibiti hali hii ama chanzo cha, cha, cha haya mapinduzi. Chanzo cha haya mapinduzi ni baadhi ya viongozi wetu wa Afrika kuweza kukiuka katiba za nchi zao, kwa maana ya kwamba hawaziheshimu, wanaongeza muda wa madaraka. Kwa hivyo wananchi wanachoka na jeshi linaingia katikati kuamua kuweza kupindua madaraka ambayo yule rahisi anakuwa anaongoza. Lakini kama umoja wa Afrika utahimiza viongozi wake kuheshimu katiba za nchi zao, kwa maana mtu akishamaliza muhula wake basi aachie madaraka kwa mwingine, nadhani mambo haya ya kupinduapindua viongozi ambao wako madarakani hayawezi kutokea. Kwa hiyo kwanza tutibu tatizo la hawa viongozi wetu Afrika kwamba waheshimu miaka yao wanayochaguliwa wakae madarakani, kisha waapishe wengine. Lakini sasa kuendelea kukaa kwa muda mrefu ndio kunasababisha haya mapinduzi, na matokeo yake nchi inakuwa haina mwelekeo, inapoteza mwelekeo na ina, inaingia katika vita ambavyo havina msingi. Kwa hiyo, viongozi kwanza, huu umoja wa Afrika umeshindwa kabisa na ni kama vile umebaki jina, kwa sababu katika hali ya mambo mengi tu umoja wa Afrika umeshindwa. Hatukiangalia masuala haya ya kisiasa, kiuchumi, tumeachwa mbali sana na wenzetu kama vile umoja wa, wa Ulaya. Kwa hiyo, tuna kazi kubwa sana ya kufanya magoti makubwa sana katika Umoja wa Afrika anatakiwa kufanyika ili kuweza kuwa na mwendelezo mwe chanya kwa nchi zetu hii za Kiafrika. Tukushukuru sana, hata hatuna haja ya kuongeza zaidi. Naam. <laughs> nakushukuru na sana na mimi hapo kutoka hapo vio, nashukuru sana kwa kunipigia ndugu yangu, nami nikutakia majukumu mema hapo studio. Asante haya. Tukitokea hapa Kenya, tunaelekea upande wa pili tunampata Edward Mayenga. Edward, ukiwa unatupata, karibu. Asante sana, nasi tunapenda kujumuika na wadau mbalimbali wenye wanachangia mjadala wenye unaendelea mezani. Inakataa kwamba hawezi kukomeshwa kwa sababu kwa moja kwamba viongozi wengi walioko madaraka kani barani Afrika wameshindwa kutii katiba zao kutoka kwenye mataifa yao, ndo kitu cha kwanza chenye kinapelekea machafuko na mapinduzi kutokea ndani ya nchi za bara la Afrika kwa sababu hiyo. Sababu nyingine yenye inapelekea mapinduzi mengi kutokea barani Afrika ni kwa sababu ya viongozi kuwa wakatili, kutokuleta maendeleo kwenye mataifa yao, kuongozwa kwa kiimla, unaweza kusema kwamba kwa kimabavu. Tawala nyingi za kiafrika zinaendesha tawala zake kwa watawaliwa kwa kutumia nguvu nyingi za dola bila kuwapa uhuru wa wananchi wao wa kujieleza, kujumuika, kukusanyika, na yenyewe hiyo inachangia kutokea kwa mapinduzi. Hivyo ni ngumu zaidi kwa mataifa haya kukomesha swala la mapinduzi, lazima ataendelea kutokea kila uchao kwa sababu viongozi hawakubali kuruhusu demokrasia huru kwa wananchi wao. Kwa hivyo nini kifanyike? Kikubwa, viongozi wa heshimu kanuni, taratibu na hasa katiba za mataifa yao. Wakubali kutoka madarakani mda wako unavyofika ama mda wao unapomalizika, wakubali kuondoka madarakani kwa njia ya amani. Tukushukuru sana, Bwana Edward Mayenga, kutoka pale e, taifa la Tanzania. Asante sana, nashukuru. Haya, hao ni baadhi waliotupigia simu na wamejieleza bayana. Tuangalie kwenye SMS, katika jumbe hizi nampata Ndovya Kasiki wa Butembo, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Congo, anasema Umoja wa Afrika umekuwa wa kusema na kusikia, ila kusema kweli Umoja wa Afrika haupo kimatendo. Juma Silvester Max anasema wasijaribu hata kidogo, tunataka kuondoa viongozi katili wa uaji wa raia wasiokuwa na hatia waache kabisa wa kuingilia mambo yanayohusu mapinduzi, maana yanasaidia kuondoa madikteta na ving'ang'anizi wa madaraka. Huna anajiita future Tanzania, eneo Ng'ondia kutokea Tanzania kule, anasema akiuhalisia umoja wa afrika upo ila hauna nguvu. Na pale ukitazama vizuri, unagundua kuwa umoja huo upo kwa wajumbe kugawana pesa na kujaza matumbo yao. Mfano mzuri kwa nchi kama Libya, mji wa Tripoli, mpaka leo umoja huo umeshindwa kupata jawabu, hauna nguvu. Kuna haja ya viongozi wetu wa umoja huacha kuwaza matumbo yao. Naye Lamek Jara Stafari anasema anatokea Iringa, mafiga ni vyema umoja wa Afrika kudhibiti kwanza marais kuheshimu katiba za nchi zao, kwani marais wengi wanapinduliwa kwa sababu ya kuang'ania madaraka wote hawa wanaonyesha kulenga e, viongozi wa na, drakani. Wengi katika zile jumbe ambazo tumepokea ni kwamba wanazungumzia kwamba kuna haja ya wale ambao tunawachagua kama marais basi kufikiria taifa hili analolisimamia na pia Afrika kwa jumla ili kufikia kama vile inavyofanyika katika umoja wa Ulaya. Nam, baada ya hapo ni wakati wa burudani. Hivi leo Thursday ni wakati wa kupatia burudani lilotesa miaka miaka ya ya nyuma. Tunaenda miaka ya thamanini, thamanini, kule Afrika kusini kule na kitu kimecheza na kundi zima Splash wanasema Peacock. Sijui kama kibao hiki nakikumbuka, Amina. mm -hmm. Tausi, wacha tukisikia, alafu tutazungumzia tumai sasa, Amina umekipata? kimekukumbusha siku zako hizo, wanafahamika kama Splash na kitu hicho hichoik Koko. Mm -hmm. Na walikuwa wanakana vijana wadogo lakini mtindo pale wa nywele ndio umenigusa zaidi kwa sababu wakati ule likuwa na maswala na afro, japo siku hizi vijana pia naona wameanza kuigiza e, wameanza kuigiza e, japo suruali bado zingine ziko fupi, wengine bado mchanganyiko, lakini mimi inanikumbusha sana disco vumbi hiyo, mm. ni hadithi ya siku nyingine. <laughs> Siku hizi zikaitwa diskoma tanga. Diskoma Tanga. <laughs> Haya, tukiachana na hayo, msikilizaji, tunaelekea katika kitengo cha lifestyle. Katika lifestyle, Mama Beatrice Sulubu anaelezea malezi ya msichana miaka ya zamani na malezi ya dot com akirejelea mimba za utotoni miongoni mwa wasichana Kenya, tukio ambalo linaibua hisia mbalimbali sana haswa sana watoto wakiwa wako nyumbani kutokana na maambukizi ya corona. Mimi ni Sulubu ninaongea kuhusu wasichana wa leo na wasichana wa zamani. Usichana wetu wa zamani, tulikuwa manyanya zetu hawawezi kuturuhusu kuenda hivi hivi, tayari mpaka wakati wako utakapofika. Hata ukiwa ni msichana, utatoka tu, utacheza, lakini hutaguswa na bwana yoyote au mtoto yoyote wa kiume. Kukugusa hata bega hili hagusi kuwazuia nyumbani, walikuwa wanazuiwa hata kwenye magrama dansi, wanaenda lakini kufanya ile kazi tunakatazwa na manyanya zetu tusifanye mpaka baba yako apate mahari. Akipata mahari, ndio sasa unachukuliwa na nyanya zako na, na msichana mwingine unaenda kupelekwa, ndio yule nyanya yako ataenda kukueleza huko, mpaka ndio utaonana na bwanako wa sasa. Wanalelewa vipi? Tofauti iko wapi? na athari hawa wa sasa ni? ni kama ni wazungu, tukisema ni wazungu, ni vile hata tukiwaambia hawasikii. Mtu anaenda anaenda ka onane na mvulana akifika hapo, unasema huyu ni mwanamwali huyu, kumbe si mwanamwali kabisa. Hawajali, hawajali kabisa, maanake mtoto ni mtoto, vile umemshika mkononi, lakini akitoka pale si mtoto tena. Hawa wa sasa, lakini hapo zamani ilikuwa si hivyo. Je, unahisi utamaduni huo unafaa urudiwe, kwamba mtoto wa kike aekwe kwa nyanyake? Huu wetu huo wa zamani ulikuwa ni mzuri zaidi kuliko huwa sasa, eh. Kwa hivyo sana watoto we, wetu wa kike wabaki na wanyanya zao, ndio watakaowaongoza na maneno na kuwaambia vizuri swa dakta. So, kabisa mama Beatrice pale akitoweka, ni wazi kwamba maisha sasa hivi yako tofauti, na iwasema kwamba turudishe watoto wa kike, uh, kwa nyanya zao. Uh, wewe hapo we, najua ni baba wa madume lakini, <laughs> je, ungekuwa na mtoto wa kike ambaye ni banati ungempeleka kwa nyanya yake akaishi kule cool? nam shangazi zake mm -hmm. Na pia nyanya muhimu sana, mi naona mashangazi ni madotcom bado, japo japo pia huwa wanasema nyanya huwa wanaharibu watoto, wanawadekeza sana. Kuna mmoja leo alikuwa anamuona, anasema amekaa na nyanya yake, anamuuliza mtoto wa pili anakuja lini. Twende katika kitengo cha trending, katika trending tunaungana naye Sande Shomari akiwa kule Washington DC anasema kwamba anachambua chambua chambu mengi katika Instagram vilevile vile kwenye Twitter na Facebook. Asante sana Liberty Adede na Amina Chombo moja kwa moja. Basi mimi niko tayari hapa kukujuza leno inayotamba katika maeneo mbalimbali Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko huko nchini Kenya. Vita vya kupambana na ufisadi na rushwa vinapamba moto na kuzungumzwa kweli kweli baada ya maandamano. Hatimaye habari inayotamba ni Rais Kenyatta kuamuru uchunguzi wa haraka katika tuhuma ukwepu wa za ukwepuaji wa fedha za covid-19 na kuagiza uchunguzi kufanyika haraka ndani ya siku 21 huko Kemsa. Swala ambalo linazungumzwa kwelikweli kwenye mitandao na hapa Marekani ni kifo kingine cha mtu mweusi, ambapo kimepelekea mechi za ligi za mpira wa kikapu wanawake na wanaume NBA na WNBA kuahirishwa Jumatano usiku kupinga kitendo hicho cha Marekani weusi kupigwa risasi na polisi katika mji wa Kenosha, Wisconsin. Na kuahirishwa kwa mechi hizo kulifuatia hatua ya kwanza iliyochukuliwa na timu Milwaukee Bucks ambayo anatokea kule Wisconsin kugomea eh, mechi yao ya tano katika mchuano dhidi ya Orlando Magic, lakini Bucks hawakutokea kabisa uwanjani. Matokeo yake hata MLB, ligi jingine baseball, nao wametangaza kugoma. Mgomo umeendelea maeneo mengi kweli kweli na jingine ni Wizara ya Sheria imetangaza Jumatano kwamba itafungua uchunguzi wa haki zakaria kuhusu polisi kumpiga huyo eh, mtu mweusi risasi Ukinosha, Wisconsin. Kwingineko ni mkutano mkuu wa e chama cha Republican ambapo Makamu Rais Mike Pence alikubali rasmi uteuzi wa nafasi yake na kutoa hutuba ya kukubali uteuzi huo huko Fok Mhenry, Baltimore jana usiku. Wa Republican wamekuwa kufuatilia na kuzungumza kwenye mitandao habari hiyo. Kwingineko ni vazi yenye historia katika muziki wa hip hop linapigwa mnada. Hilo ni la kifalme lilivaliwa na msanii nyota Notorious Big. Notorious kama unakumbuka wakati alipokuwa akipiga picha eh, katika picha zake za mwisho mwisho picha hiyo ilikuwa Uh, ya jina mfalme wa New York, kama unavyojulikana, nimechapishwa kwenye majarida mengi. Ni picha maarufu sana kwenye kanda za muziki, kwenye tisheti, kwenye makuta mbalimbali mbali, na hata filamu ya Netflix kwa jina la Luke Cage. Basi hiyo ni miongoni mtumwa vitu ambavyo vitapigwa mnada katika jumba la Sotheby, uh, na mchango wa muziki wa hip hop ambao unashirikisha barua mbalimbali zilizoandikwa pia na tupa kwa shukuru akiwa na umri wa 16 tu, vitu mbalimbali mbali, eh, vitauzwa kwenye muda huo na Biggie alivalia taji hilo siku tatu kabla ya kupigwa risasi tarehe 9 mwezi Machi 97. Basi hayo tu ni mambo ambayo yanatamba katika baadhi ya mitandao ya kijamii. Langu jina Sandey Shomari, narudi kwako Collins Liberty Adede na Amina Chombo. Asante sana, huyu jamaa wa kujaa kama pishi la mtele. <laughs> Tuelekee katika kitengo cha swali la leo tunapokamilisha VOA Express. Na katika swali la leo tunauliza, ikiwa tunagusia uchaguzi Tanzania, kipi unataka kusikia kutoka kwa wagombea urais wakianza kampeni zao? Tuanze naye Hosea Muhindi anasema yeye, yeah, yuko Kenya. Ningependa watanzania waangalie mtu asiye na ukatili, anapenda wapinzani, ndiyo nchi iendelee mbele. Nuru Mzugumu anasema angependa kusikia kuhusu swala la magraduate, elimu ya juu. Tunapenda kujiajiri, ila mitaji hatujui tunapataje, hali ya kuwa mikopo ya vikundi vya wengi ni changamoto pia. Wangetusaidia tuwe tunapewa walau kwa utaratibu wao, kama tulivyo graduate. Mama Priska wa Kagongwa, Kahama, Tanzania, anasema mie natarajia kusikia ahadi zisizo na uongo. Pia anatarajia kusikia wagombea wetu wakitumia lugha nzuri isiyoweza kuleta chuki upande wowote na kupelekea chuki kwa upande mwingine. Eliya Manasi akiwa Uvira, DRC, anasema kwanza anawatakia Watanzania uchaguzi mwema, ila wagombea waache fujo zaidi, wapambane kuwa watulivu. E, jum, mshindi ni mmoja tu na Watanzania watizame kwenye walikotoka na walipo kwa sasa. Masalu Richard tunamalizia naye anasema, anatokea kule Kakubilo Geita. Anasema anapenda nisikie mtu mmoja akijinadi akisema atatoa hela kwa kila mwananchi kila mwezi, hata elfu tano tu mm -hmm, za Tanzania <laughs> <ma Kenya. laughs> A, <nzauka ukota> Tanzania. <laughs> Ukimaliza hapa, namwona Solomon Njiku Wanzega anasema anatarajia kuona ahadi za ukweli na sera zenye matiki haya. Kufikia hapo, msikilizaji, kila laheri kwa wale wanaogombea viti kule Tanzania. Sisi tunakamilisha VOA Express. Tungependa kuwashukuru sana producer wetu Khadija Riami pamoja na Aida Isa. Mimi ni Collins Liberty Adede, nami ni Amina Chombo. Nakutakia usikilizaji mwema na majukumu mema ulionayo pale nje.