Idara ya kazi hapa Marekani leo imesema Wamarekani milioni moja waliwasilisha wiki iliyopita ombi la kutaka wapewe faida za ukosefu wa ajira, ikiwa ni ishara kwamba waajiri waliendelea kuwasimamisha kazi wafanyakazi kutokana na janga la korona linaloikumba Marekani. Mwezi Julai watu milioni moja na laki nane walipata ajira lakini idadi hiyo ni ndogo ikilinganishwa na ajira zilizopatikana mwezi Mei na mwezi Juni, hiyo ikiwa ni ishara nyingine kwamba kuajiri kulipunguka kufuatia wimbi la pili la maambukizi ya virusi vya korona. Idara ya kazi inasema licha ya kuwa kiwango cha ukosefu wa ajira kilishuka kutoka asilimia kumi na moja nukta moja hadi asilimia kumi nukta mbili mwezi Julai, bado kiwango hicho kiko juu ikilinganishwa na kipindi cha mdororo mkubwa wa uchumi cha mwaka elfu mbili na nane elfu mbili na tisa pamoja na kuwa kuna watu wengi walioajiriwa katika miezi mitatu iliyopita, idara ya kazi inasema asilimia 42 pekee ndio walipata ajira kati ya watu milioni 22 waliopoteza ajira kutokana na athari za janga la korona kwenye uchumi wa taifa. Matumizi ya wanunuzi pia yalipunguka kwa asilimia 33 katika robo ya pili ya mwaka huu. Ndugu na jamaa za waathirika, viongozi wa Waislamu na wengine waliimba na kukumbatiana kwa mshikamano nje ya mahakama huko Christchurch baada ya mshambuliaji wa msikiti wa New Zealand mwaka 2019 kuhukumiwa kifungo cha maisha gerezani bila msamaha kwa mauaji ya moja kwa moja ya waumini 51 wa, wa Kiislamu. Wakati hukumu iliposomwa, kulikuwa na furaha nje ya chumba cha mahakama na umati wa watu ulishangilia na kuimba wimbo wa taifa wa nchi hiyo, Mungu tetea New Zealand. Jaji Cameron Mandel alisema itikadi ya Tarrant ya ajabu na chuki ilisababisha mtu huyo raia wa Australia kuwaua wanaume wanawake na watoto mwaka jana katika shambulio baya zaidi la kigaidi kuwahi kutokea huko New Zealand. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Rasia Vladimir Putin leo amesema nchi yake iko tayari kutuma maafisa wa kusimamia usalama nchini Belarus iwapo itahitajika ili kurejesha utulivu kukitokea vitendo vya uporaji wakati wa maandamano. Putin ametoa tamko hilo katika mahojiano na televisheni ya serikali akieleza kuwa Russia haitatuma wanajeshi wake Belarus, labda kutokea vitendo viovu vya, vya uporaji vinavyofanywa na vikundi vyenye msimamo mkali. Putin ametoa matamshi hayo wakati viongozi wa Belarus wanaendelea kutumia nguvu kwa kuzima maandamano ya kupinga kuchaguliwa kwa rais Alexander Lukashenko yaliyoanza tarehe tisa Agosti. Waziri wa Ufaransa wa mambo ya nje Jean-Yves Le Drian leo amesema kuna ulazima utawala wa mpito uundo haraka nchini Mali, na kwamba operesheni za jeshi la Ufaransa kukabiliana na wanaharakati wa Kiislamu zitaendelea licha ya mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika. Waziri Le Drian ametoa tamko hilo wakati Nigeria ilisema jana Jumatano kwamba viongozi wa kijeshi waliomuondoa madarakani rais Ibrahim Bakar Keita hapo tarehe 18 Agosti waliwaambia wapatanishi wa ECOWAS kuwa watabaki madarakani kwa kipindi cha mpito cha miaka mitatu. Lazima kipindi cha mpito kifanyike haraka, halafu utawala urudishwe kwa uongozi wa kiraia na kuwepo ajenda ya kisiasa ili nchi ipate tena uthabiti wa kisiasa, Jean-Yves Le Drian ameiambia redio ya Ufaransa RTL. Mchezaji nyota wa Ufaransa Paul Pogba hakuweza kuorodheshwa kwenye timu ya taifa ya Ufaransa ambayo itakuwa na michuano ya kimataifa mwezi ujao baada ya kukutwa ameambukizwa virusi vya korona. Taarifa hiyo imetolewa leo na kocha wa timu ya taifa ya Ufaransa Didier Deschamps. Deschamps anasema alilazimika kumuita kwa dakika ya mwisho mchezaji wa kiungo wa timu ya Ufaransa ya Rennes Edward Kamavinga ili achukue nafasi ya Pogba. Imenibidi ni fanya mabadiliko ya dakika ya mwisho kwenye orodha wachezaji sababu Pogba tayari alikuwa ameorodheshwa, Deschamps amewaambia waandishi wa habari. Timu ya taifa ya Ufaransa itajielekeza Sweden tarehe 5 Septemba kupambana na timu ya taifa ya Sweden na siku tatu baadaye wataipokea timu ya taifa ya Croatia. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio naendelea na mwenzangu Kenneth Bwire katika kipindi cha kwa undani. Patrick Duimana na wageni ikiwatakia usiku wa amani na utulivu. bu katika Kwa Undani, maandalizi ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa Undani ni kipindi ambacho kinaangazia habari muhimu duniani zaidi ya inavyoripotiwa katika habari za kawaida. Hii leo, katika sehemu ya kwanza, tutaangazia kongamano la chama kikuu cha Republican kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba mwaka huu. Katika sehemu ya pili tutaangazia uhusiano wa kidiplomasia kati ya Rwanda na Burundi. Naitwa Kennes Bwire. Hii ni Sauti ya Amerika na msikilizaji, karibu katika sehemu ya kwanza ya Kwa Undani kutoka Sauti Amerika. Katika sehemu hii tunaangazia kongamano kuu la chama cha Republican hapa Marekani, maandalizi kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba mwaka huu. Katika kikao cha jana, tumeshuhudia makamu wa rais Mike Pence akikubali kuwa mgombea mwenza wa rais Donald Trump kwa muhula wa pili, na hotuba mbalimbali zimetolewa. Tukiangazia kikao cha jana, nimemwalika Profesa David monda. David Monda ni mchambuzi wa siasa za Marekani kwa kina zaidi. Karibu Profesa. Ah, asante sana ndugu. Katika hotuba zilizotolewa jana lipi ambalo kama mchambuzi unahisi kwamba lilitimiza malengo ya wa Republican uh, kwa kiwango kikubwa? Uh, ni wazi ni dhahiri shahiri ya kwamba wana Republican wanataka kuwa kwenye mitandao kuwa kwenye habari, wanataka bwana Trump na uh, naibu rais Pence wawe pia kwa sehemu zote za habari, kwa msururu huu wa kisiasa. La pili ni kwamba ilionekana wazi wanajaribu kuleta chama pamoja. Uh, tusisahau ya kwamba wanademokrat walikuwa wamewapiga wanarepublican kalamu kuwashutumu kwa viegezo vingi uh, vile wanarepublican wamesimamia janga la korona, vile uchumi umedorora, na la tatu uh, vile tuliangazia Mike Pence, Karen Pence akaongea, uh, ni kule kujaribu kuongo, kuonyesha taifa ya kwamba Rais Trump ana msaidizi ambaye yuko gangari. Mike Pence anaweza kumsaidia. Mike Pence ni mchamungu, ni ni ni mwanamme, uh, ni bwana ana bibi anamsimamia vizuri na ni mtu mchamungu. Kwa hivyo, kwa ujumla ni kujaribu kuleta chama pamoja na kuonyesha tikiti hii ya Donald Trump na Mike Pence ni thabiti kuweza kupewa miaka minne zaidi kuongoza taifa la Marekani. Alipopanda jukwaa Mike Pence, um, alijipata na majukumu zaidi ya moja ya kuwa makamu wa rais wakati huo, na kukubali uteuzi. Tunafahamu Mike Pence alikuwa ni kiongozi wa tume maalum ambayo inapambana na corona. Tume hiyo ilivunjiliwa mbali na rais Trump, korona bado ipo. Alipozungumzia janga ambalo linakumba nchi hii kama aliyekuwa mwenyekiti, kiongozi wa tume ile, aliridhisha Wamarekani? Hakuridhisha Wamarekani? na pia tukiangazia vile RNC iliendelea jana uh, kungamano hilo hawakuongea zaidi kuhusu mambo ya coronavirus, maanake wanajua hili jambo ni donda ndugu, na ya kwamba Wamarekani zaidi uh, ya laki moja na nusu uh, wamefariki. Kwa hivyo hilo ni donda ngumu na hilo ni pigo kubwa sana kwa wana Republican. Wao walijaribu kuangazia mafanikio ya Bwana Trump, kusema ya kwamba uchumi ulikuwa unaendelea kuimarika uh, kabla ya janga la corona, na pia kuonyesha kwamba uh, tikiti hii ya Trump na Pence wanaweza kuthibiti hali ya usalama hapa Marekani hawatakubali ya kwamba haya maandamano ya Black Lives Matter yalete ku, yaweze ya kuvuruga hali ya amani na uthabiti uh, hapa Marekani. Alizungumzia kwamba suala la korona jinsi serikali imelishughulikia ni vizuri mno na shule zipo tayari kufungua wiki ijayo. Aliteleza, alisema haki, alis, alitoa matumaini ama ujumbe wake ulikuwa unalenga kutoa jambo gani? Kutoa ujumbe gani kwa wapiga kura? Mimi nafikiria kwa ujumla uh, matamshi yake ni kama ni porojo, maanake anayoyatamka au aliyoyatamka uh, bwana Pence siyo haki ya vile maneno yalivyo kwa wakati huu. Uh, vile nimesema, zaidi ya wamarekani laki moja na nusu wamefariki uchumi umeendelea kudorora, hali ya usalama haipo, uwiano uh, wa kijamii umeendelea kusambaratika, hususan na vile kulikuwa na eh, ma, na shutma na vile huyu kijana mweusi Jacob Blake alivyopigwa risasi mara saba uh, kwenye jimbo la Wisconsin. Kwa hivyo kulikuwa na maandamano na ghasia fulani fulani, kwa hivyo matamshi yake hayaonyeshi ukweli dhahiri shahiri vile maneno yalivyo. Uh, kwa majimbo haya yote ya Marekani, ya kwamba wana Republican wanajaribu ku uh, kueneza porojo, na nasema ya kwamba hii si hali ya ukweli ya vile uh, maneno yalivyo Marekani, lakini kama ni porojo kuhusu hili la korona ambalo nalizungumzia zaidi kwa sababu, yeye nilivyosema, alikuwa kiongozi wa kamati maalum kupambana na korona. Watu waliojitokeza pale uh, nafikiri ilikuwa vigumu sana kuona yule ambaye amevaa barakoa ile, kutosongeana kwa wakati mmoja ilikuwa haipo tena, wakati ambapo Pence na mkewe na Trump wanaposogea watu na kupiga picha, halikuzingatiwa ujumbe, kwamba hamna korona ni ujumbe kusema kwamba korona ipo, lakini hawalisisitizi zaidi, ni ni, ni kama nikiashiria, nikifananisha na vile John Pombe Magufuli amefanya kule Tanzania, ya kusema kwamba kuna hili janga lakini tuendelee tu na maisha yetu, tuendelee kujenga uchumi, tuendelee kujenga taifa letu. Kwa hivyo mimi nafikiria pia bwana Pence na bwana Trump wanajaribu ku, kupiga ile chenga ya kisiasa, kuonyesha kwamba janga lipo, lakini Wamarekani jamani, tuendelee na maisha yetu na, nafikiria baadaye tutapata suluhu na pia kuna habari ya kwamba hivi karibuni mwishoni mwa mwaka pengine kutaku, kutakuwa na tiba limetolewa kwa hili janga la korona. Kwa hivyo mimi nafikiria uh, vile picha vilikuwa vikichukuliwa viki, viki vinaashiria kule kwa uwiano wa chama na kutoweza kufanya ile social distancing. Nafikiria wanarepublican na bwana Trump wanajaribu kusisitiza ya kwamba korona ipo lakini wanafikiria pia taifa lazima liende mbele na kazi yao kwa sasa ni kujaribu kusisitiza ya kwamba watajenga uchumi, wataleta hali ya usalama, na hili hii hali ya korona, hata kama ipo uh, iko nyuma yetu, lazima taifa iende mbele. Wazungumzaji wote akiwemo Mike Pence wamesikika sana wakisema kwamba wapinzani wao ambao ni Wademocrats ni wanasiasa wa kutafuta ajira Trump ni mtu anatimiza ahadi, akiahidi anatekeleza. Wametoa mifano ahadi alizotoa na amejaribu kuzitekeleza, wakisema wademokrat wamekuwa wakimkosoa kila mara kila jambo analofanya, lakini amekuwa ngangari, eh, na mtu ambaye ana nguvu zaidi kusukuma jambo ambalo ameahidi kulitekeleza. Uchumi me, umekuwa uki, eh, ukiimarika na akaahidi kwamba hata baada ya korona utaimarika zaidi. Semi hizi ni sehemu ambazo zina uhalisia, sehemu ambazo wa Republican wa wanataka kusikia. Ni sehemu za ukweli ama tena ni porojo, unavyosema, kwa maoni ya wana Republican? Unajua hii ni, ni siasa. Hata ukiwa chini kama mwanasiasa lazima uonyesha ya kwamba hujaumia, ya kwamba unaendelea na kwenda juu. Kwa hivyo kwa wakati huu kwenye kura ya maoni ya kiujumla, eh, kwa mfano ile Real Clear Politics inaashiria kwamba Bwana Trump yuko nyuma ya Bwana Biden, eh, kwa kura za maoni zaidi ya pointi kumi hivi. Kwa hivyo hata kama wana Republican wako chini, lazima watumie kungamano hii eh, kuweza kusisitiza yale ambayo wanafikiria wameweza kutimiza, na hata kama wamekos, wamekosea wao wanaendelea kusema wameyatimiza, na ni vile wanasema kwenye hili jambo la Eh, coronavirus. zaidi ya wa, watu wa Marekani laki moja na nusu wamefariki. Jamii limegawanyika, uchumi umedorora. Hii ni hali mbaya mbaya sana, lakini kwa wanarepublican hii ni siasa. Lazima waangazie zile semi ambazo wanafikiria zitaweza kuwaletea kura, hususan kwa wale wafuasi wao wa dhati wale Wanarepublican wa mrengo wa kulia, hizi semi zimefaulu kwa hizi siku tatu zimepita. Lazima tutangojea tuone takwimu za kura za maoni ni vipi, lakini kihistoria, Wanademokrat na Wanarepublican wana baada ya kungamano hizi kuwa uh, wanaongezewa wana motisha, yani umaarufu wao uh, kwa ujumla unaimarika. Ni vigumu sana kumtoa raisi ambaye yuko mamlakani. Hata ingawa kwa wakati huu bwana Trump yuko chini, waswahili uh, so husema aliye juu mgojee chini. Kwa hivyo kwa bwana Trump anajaribu kudadisha kwamba bwana Biden yuko juu, yuko majuu, yuko mbele, lakini mwishowe pengine, eh, chama cha Republican wataweza kumpiga kalamu eh, bwana eh, Jo Biden. Tutarajie ujumbe wa aina gani usiku huu tunapokamilisha kongamano la Warepublican? Nafikiria kwamba vitu vitatu bwana Trump atajaribu kusisitiza ya kwamba uh, yeye ni kiongozi ambaye ana uzoefu, amefanya kazi hii miaka minne, hata kama kuna makosa ameyafanya, yeye ana uzoefu na anaweza kazi hii. Bwana Biden hajawahi kuwa rais wa Marekani. La pili atasisitiza ya kwamba aliboresha uchumi kabla ya hili janga la korona, na yeye ndiye anayeweza kudhibiti janga hili. La tatu, nafikiria pia atasisitiza sera zake za kimataifa kuonyesha, kwa mfano, aliweza kuleta uwiano kati la, kati ya umoja wa falme za Emirati na uh, taifa la Israel. Kwa hivyo ataonyesha kwamba kuna mafanikio pale na kuna uh, uwezekano wa kuwa na amani mashariki ya kati. uh, huyu bwana Trump ni rais ambaye anapenda sana uh, kuonyeshwa kuwa kwenye mitandao. Alikuwa uh, na alikuwa kwenye uh, kile kipindi kiliitwa Apprentice. Kwa hivyo anapenda kutia fora kuwa kwenye runinga na kuwa kwenye mitandao. Amejua kucheza zile kadi vizuri sana na nafikiria, siku hii ya mwisho ni yeye ataangaziwa atafurahia sana na ataweza kusisitiza ya kwamba yeye ndiye anaweza ku ana ule uzoefu wa kuongoza taifa, ataimarisha uchumi. Cha pili na kwamba sera zake za kimataifa hususan eh, Mashariki ya Kati pia yametia fora. Ni kushukuru sana Profesa Monda. Asante, uh, sana ndugu wakati wote. Ni Profesa David Monda, mchambuzi wa siasa za hapa Marekani, akikamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Nachukua mapumziko mafupi, narejea na sehemu ya pili ambapo tutakuwa tukiangazia uhusiano kati ya Rwanda na Burundi. Hii ni kwa undani. Mimi naitwa Kennes Bwire. Hii ni kwa undani. Karibu msikilizaji katika sehemu ya pili. Katika sehemu hii tunaangazia uhusiano kati ya Rwanda na Burundi. Uhusiano kati ya nchi hizi mbili tangu mwaka elfu mbili kumi na tano umekuwa wa kujibizana maneno. Kila nchi imekuwa ikishtumu nyingine kwa kupanga njama za kutatiza usalama wa mwenziwe, na Rwanda imeshutumu Burundi kwa kuwa na makundi ya watu ambao hawana nia njema dhidi ya utawala wa Rais Paul Kagame. Burundi vilevile nayo imekuwa ikishtumu Rwanda kwa kuwa na watu ambao hawana nia njema na serikali ya Burundi. Ujumbe wa Burundi kutoka viongozi wa ngazi ya juu katika jeshi umekutana na ujumbe wa Rwanda kwa uongozi wa mwakilisho wa jumuiya ya, ya nchi za maziwa makuu ICGLR kuweka mikakati ya kurejesha uhusiano uliobora na uhusiano mtulivu. Naungana na mwandishi wa habari Bryson Bichwa akiwa Kigali, Rwanda. Amekuwa akifuatilia kikao hiki. Bryson, hebu tueleze yaliyojiri katika kikao kati ya wakilishi wa Rwanda na Burundi. Mkutano huo ni wa kwanza kufanyika tangu jaribio la mapinduzi dhidi ya utawala wa hayati Pierre Nkurunziza mwaka elfu mbili na kumi na tano lifeli ambapo tangia wakati huo sasa ndipo Rwanda na Burundi zilianza kuangaliana kijicho, kila upande ukimshtumu mwingine kwa kufadhili waasi eh, wa kila upande. Kwa hiyo huu ulikuwa ni mkutano uliokuwa umelenga kukomesha vitendo vya uvunjifu wa usalama pembezoni mwa mipaka ya nchi hizi mbili. Maadhimio ya mkutano huo e, yatapelekwa kwa wakuu wa majeshi wa Rwanda na Burundi katika siku za usoni. Hao sasa ndio ambao wataamua kikao cha pili sasa kitafanyika lini, yaliyojadiliwa na waliokubaliana ni yapi. Kwa mujibu wa mpatanishi mkuu Kanali Leoni Mahungu, amesema kikao hicho sio tu kwamba kimelenga kutatua hali ndogo ya usalama au makosa ya kimipaka, bali utasaidia kurudi kwa maelewano baina ya nchi hizi mbili. Kwa hiyo kikubwa zaidi ambacho walikuwa wanazungumzia ni ku, kuangalia namna gani wanaweza wakadhibiti waka, waka, waka, waka vitendo vya uvunjifu wa amani, uh, hasa Bwile. Mara nyingi Rwanda imekuwa ikivamiwa na waasi wa senara wa CRNB na FNL pengine hata waasi wa FDLR wamekuwa wakijipenyeza penyeza na kuingia nchini humu, na pindi tu waasi hao wanapovuka mipaka na kuingia Rwanda, kazi yao kubwa ni kuendesha vitendo vya, vya vya mawaji nchini humo. Na Rwanda inashutumu Burundi kwa kuwapalilia njia ya waasi hao ili watimize azima yao ya kutaka kuangusha utawala wa rais Paul Kagame. Upande ule mwingine wa Burundi nao kuna makundi yoyote ya waasi ambao Burundi imedai wametoka Rwanda kutatiza usalama wa Burundi. Burundi pia imekuwa ikishutumu Rwanda kwa kuwahifadhi wale ambao Burundi inasema kwamba ni wanasiasa ambao, ambao walikuwa wanaendesha propaganda nchini Burundi kipindi kile mwaka elfu mbili na kumi na tano, mara baada ya uchaguzi ule ambao ulipingwa na Umoja wa Mataifa. Uh, kwa hiyo Burundi imekuwa ikishutumu Rwanda kwa kuwahifadhi hao wanasiasa, lakini pia uh, Burundi inasema kwamba lengo kubwa la hao waasi ni kuweza kupindua utawala wa hayati Pierre Nkurunziza, madai ambayo kwa upande wa Rwanda imekuwa uh, ikisema kwamba si ya ukweli. Bryson, ni kushukuru kwa muda wako. Asante sana Bwire. Ni Bryson, Bichwa mwandishi wa habari akiwa mjini Kigali amekuwa akifuatilia Eh, mkutano huu kwa karibu sana. Na sasa naungana na Akol Amazima mchambuzi wa siasa za maziwa makuu akiwa Kampala, Uganda. Akol, hii ni fursa nzuri ya kutatua mzozo wa muda mrefu kati ya Rwanda na Burundi? Safari ni hatua. Hayo mazungumzo nadhani ni hatua ya kwanza kwa kuhakikisha na kwamba wanarejesha amani. Nataka nikukumbushe kwamba wakati wa enzi zake mwenda mwenda zake Jin Nkurunziza, mkabala kati ya Rwanda na Burundi haukuwa mzuri. Rais sasa aliye madarakani itamfaa sana na vilevile itamfaa Mheshimiwa Paul Kagame kuhakikisha kwamba ule uhasama unapunguzwa au ikiwezekana unatoweka. Hivi karibuni kumekuwepo majibizano Ndaishimie akishtumu nchi ambayo hakuitaja lakini tafsiri yake ilieleweka kwa haraka. Uh, hakuitaja moja kwa moja lakini akasema inaendelea kuletea Burundi matatizo na hawezi kushirikiana na nchi ambayo ina uadui na unafiki. Matamshi kama hayo ni kiashiria kwamba labda ni mchakato tu ambayo eh, matatizo yake yanastahili kufukuliwa chini zaidi kuliko kuzungumza tu kwa juu. Hapa la msingi ni kwamba pande zote mbili wawe wa wazi ili nawawe na nia ya kutokomeza huo uhasama, na tusisahau kwamba Ndashimie alikuwa mshiriki wa karibu wa mwenda zake Pierre Nkurunziza. Kwa hivyo lazima ataendeleza uh, mfumo wa utawala na kanuni za utawala za Pierre Nkurunziza, na Rwanda itakumbuka kwamba hawakuwa na mkabala mzuri na mheshimiwa na, na mwenda zake Uh, Nkurunziza uh. Kwa hivyo nahisi kwamba lazima uh, wawashirikishe viongozi wengine hasa, uh, wa, hasa kama Rais wa arasi Tshisekedi, hasa kama Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania uh, John Pombe Magufuli na labda hata Rais Yoweri Museveni, ili uh, waweze kuwakutanisha, kuwapatanisha ajili ya kuwepo uh, suluhu la kudumu kati ya nchi hizo mbili. Mwaka elfu mbili kumi na tano wakati wa utawala wa Pierre Nkurunziza aliporejea madarakani kwa muhula wa pili, ndio uhusiano kati ya Rwanda na Burundi ulionekana kuharibika zaidi, kiasi kwamba hata Burundi ilimfukuza mwanadiplomasia wa Rwanda Desaya Nyaruhirira. Tangu wakati huo kumekuwepo shutuma. Rwanda inashutumu Burundi kwamba kuna wapiganaji wanatoka Burundi wanaingia Rwanda, wengine wanalenga wakimbizi na kurudi eh, nchini Burundi, madai ambayo pia ripoti kadhaa za Umoja wa Mataifa zimeitaja Burundi. Unapochukua nchi za ICGLR kutatua mgogoro kama huu, mafanikio yanapatikana ama ni mgogoro mpana? Ndiyo, mgogoro wa aina yoyote huwe mpana huwe mdogo, mazungumuzo ni mazungumuzo, ni mojawapo njia, na la msingi ni kile kinachozungumziwa yaani ya, kifatwe na ya, kifatwe na matendo yaani vitendo na yale yaliyosemwa viwe vinaambatana. Lakini wakati mwingi unakuta kwamba uh, mikutano kama hiyo unakuwa tu ujanja ujanja na kupoteza wakati. Burundi inawashuku Rwanda na Rwanda wanawashuku Burundi. Lazima wajenge mazingira ya kuaminiana wajenge mazingira ya ndugu, ndipo watatokomeza huo mzozo uhasama wa hizi nchi mbili. Kini chake ni nini? Ni ukabila, kwa sababu unaona kwamba pale Burundi watawala ni Wahutu alafu Rwanda watawala ni Watusi. Hivyo kuna ile hofu kwamba Watusi Burundi watasaidi watapata msaada kutoka kwa Watusi wa Rwanda kuchukua madaraka na watusi wa, na hao na wahutu wa Rwanda watasaidiwa na wahutu ambao wa wako wako madarakani wa Burundi. Kwa hivyo hiyo ndio hofu, lazima swala la ukabila katika hizo nchi mbili. Ingawa Rwanda wanadai kwamba uh, ukabila wameshautokomeza, lakini upo chini chini. Ni leo tu wakimbizi wachache tu ambao waliomba kurudi nyumbani ndio wameondoka nchini Rwanda wakarudi nchini Burundi kambi kubwa imefurika ina wakimbizi wengi wa Burundi ambao hawataki kuondoka uh, katika kambi hizo na kurudia nyumbani. Wakimbizi wengi wa Burundi wapo nchi za nje, wapo hata Brussels Ubeligiji. Inakuwaje tena suala la wakimbizi Burundi iliangazie kwamba kambi za wakimbizi, wakimbizi iliyo nchini Rwanda huenda ni kambi inayochafua picha nchi jina la nchi yake, na ni swala ambalo linaweza likatumika kuonyesha Burundi kwamba nchi sio tulivu, sio na amani, na ni wale watu walikimbia, wanastahili kurudi kwa hiari yao. Hakuna mtu ambaye anakimbia nchi yake kwa hiari, kuna sababu. Kuna sababu ambayo yule ambaye ametoka katika nchi yake kwa ya hiari, huyu huyo, huyo, huyo au mkimbizi anaweza kwenda kama mfanyabiashara, pale palipo wakimbizi jua kwamba kwao kuna sababu ambapo w kwa hivyo la msingi ni Rais Ndashinyei kuhakikisha kwamba anawekea mazingira. Mathalani, mwaka elfu moja mia tisa themanini na sita hapa Uganda, Rais Yoweri Museveni aliwawekea mazingira wakimbizi wote wa, wa kisiasa kuhakikisha kwamba wanarejea nyumbani na wanaporejea nyumbani, kuhakikisha kwamba maisha yao yanaendelea kama kawaida. Lakini wakimbizi kwa sasa wa Burundi ambao wako Rwanda na katika nchi nyingi nyingine hawawezi kurudi, hawawezi kurudi Burundi hadi pale watakapoona kwamba wale ambao wamerejea Burundi wana amani na wa tayari wameanza kuendeleza maisha yao kama ilivyokuwa kabla hawajakimbia. Ni mchambuzi wa masuala ya siasa za maziwa makuu Akola Mazima akiwa Kampala, Uganda. Uhusiano kati ya Rwanda na Burundi ulianza kuzorota mwaka elfu mbili kumi na tano na mwezi Mei kulikuwa na mapigano baina ya majeshi ya pande mbili karibu na mpaka wa nchi mbili eneo la ziwa Rweru. Nakamilisha sehemu ya pili ya kwa undani, na kwa hapo, na kushukuru sana msikilizaji kwa kuchukua muda wako kusikiliza kipindi hiki hadi kesho, panapo majaliwa. Jina langu ni Kenneth Bwire, usiku mwema.