kuno qof oo somali ah oo shan Jumatatu Agosti 31 mwaka 2020, imetumia saa 12 jioni Afrika ya Kati, saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC, Marekani ni saa sita na nusu mchana. Asante kwa kuchagua kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire na mimi ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi ya intaneti, ya www voa swahili com na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. <tune> Miongoni mwa mengi utakayoyasikia katika matangazo haya ya nusu saa ni kwamba Rwanda yasema kwamba itaendelea kuwasaka, kuwakamata na kuwafungulia mashtaka washukio wa ugaidi, mauaji na wanaohatarisha usalama wa nchi hiyo, saa chache baada ya kukamatwa kwa Paul Rusesavagina. Na mji wa Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, waunganishwa kwa nguvu za umeme mara ya kwanza katika historia. Wakazi waeleza matumaini ya ukuaji wa uchumi na maisha kubadilika kwa haraka. Habari kuu za dunia zinasomwa na Harison Kamau. Wizara ya fedha ya Misri imesema leo kuwa imetia saini mikopo ya kawaida pamoja na ya Kiislamu kutoka kwa wakopeshaji wa kimataifa na kieneo mpango ulioongozwa na wakopeshaji wawili kutoka UAE. Taarifa zinaongeza kusema kuwa benki za NDB Capital na First Abu Dhabi zimeongoza katika kufanikisha hatua hiyo. Mikopo hiyo inalenga kusaidia kwenye bajeti ya serikali pamoja na kuimarisha uchumi wa taifa hilo na imeidhinishwa na bunge. Nyaraka zilizoonyeshwa shirika la habari la Reuters zinaonyesha kuwa mikakati ya kupata mikopo hiyo ilianza Julai 20 ambapo dola bilioni mbili zingetolewa kwa awamu mbili ili kujaza pengo kwenye bajeti ya mwaka wa 2020 hadi 21 lililosababishwa na janga la Covid-19. Makampuni ya kuchimba dhahabu ya Anglo Gold Ashanti na Barrick Gold kutoka Afrika Kusini leo ametangaza kusitisha shughuli zake nchini Mali, wakati mzozo wa kisiasa ukiendelea baada ya wanajeshi kupindua serikali siku kadhaa zilizopita. Hatua hiyo ilipelekea kujiuzulu kwa Rais Ibrahim Boubacar Keita pamoja na tangazo la kuvunjwa kwa bunge, wakati viongozi wa kieneo wakiongoza mashauriano ya kuhakikisha kipindi cha mpito chenye amani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, AngloGold imesema kuwa kampuni ya Australia ya Mali Lithium itanunua hisa za makampuni yote mawili ambapo ni asilimia 80 Serikali ya Mali inamiliki asilimia 20 na Mali Lithium inasemekana kuwa itanunua hisa za makampuni hayo kwa kati ya dola milioni 22 na 27. Ripoti zinaongeza kusema kuwa kampuni nyingine ya kuchimba dhahabu ya Morila Goldmine ilisitisha uchimbaji mpya mwaka uliopita na kwamba sasa inasafisha dhahabu iliyokuwa imechimbwa awali ingawa hakuna sababu za kisiasa zilizotolewa hata kabla ya mapinduzi kufanyika nchini Mali imekuwa ikikabiliana na tishio la mashambulizi kutoka kwa makundi ya wanamgambo. Maafisa wa ngazi ya juu kwenye serikali ya Marekani pamoja na wale kutoka Israel leo wamefanya safari ya kihistoria ya ndege kutoka mjini Tel Aviv hadi Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, ikiwa sehemu ya kuhitimisha mkataba wa kurejesha uhusiano wa kidiplomasia kati ya Israel na taifa hilo la kuba uliosimamiwa na Marekani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, miongoni mwa maafisa waliokuwa kwenye ndege hiyo ni mshauri wa rais wa Marekani Donald Trump, ambaye pia ni mkwe wake Jared Kushner, mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Robert O'Brien, wakati upande wa Israel ukiongozwa na mshauri wa usalama Meya Shabat. Ndege ya abiria ya Israel waliotumia imefanya historia kwa kupita kwenye anga ya Saudi Arabia wakati ikifanya safari ya moja kwa moja hadi mjini Abu, Abu Dhabi ambapo wajumbe hao wanatarajiwa kufanya mashauriano kuhusu maswala ya kisiasa, utalii na biashara. Hata hivyo, Palestina inasemekana kushangazwa na hatua ya UAE ikisema kuwa huenda ikayumbisha msimamo wa mataifa ya Kiarabu kwa Israel kwamba lazima iondoke kwenye sehemu inazokalia kimabavu za Wapalestina. Na viongozi wa serikali ya mpito nchini Sudan na wakuu wa makundi ya uasi katika jimbo la Darfur leo wamefikia makubaliano ya kihistoria ya mkataba wa amani unaelezwa ni hatua muhimu ya kwanza kuelekea katika kumaliza vita vya takriban miaka 17. Kupatikana kwa amani na waasi ni hatua muhimu sana kwa serikali ya mpito ya Sudan ambayo imeingia madarakani miezi kadhaa baada ya kuangusha utawala wa Bashir Aprili mwaka wa 2019. Ripoti kamili anatupasha Patrick Nduimana. Viongozi wa muungano wa makundi ya waasi Sudan Revolutionary Front, SRF, kutoka jimbo la magharibi la Darfur na majimbo ya kusini ya Kordofan kusini na Blue Nile waliinua juu mikono yao kama njia ya kusherekea kupatikana kwa mkataba huo. Mkataba huo ulipendekezwa awali, lakini haukusainiwa kama njia ya kuacha mlango wazi kwa makundi mawili muhimu ya waasi kujiunga kwenye makubaliano ya mwisho, maafisa wamesema. Makundi mawili ya waasi yalikataa kushiriki katika makubaliano hayo wakiwa na hamasa kubwa kusherekea mafanikio tangu kuangushwa kwa dikteta wa muda mrefu Omar al Bashir mwaka uliopita na kuundwa serikali ya mpito, viongozi wa Sudani walikutana katika mji mkuu wa Sudani Kusini kusukuma mbele amani, na waasi limekuwa swala lililopewa kipaumbele na serikali ya mpito iliyoingia madarakani miezi michache baada ya kuangushwa utawala wa Bashir mwezi Aprili mwaka elfu mbili kumi na tisa. Serikali ya Sudani inayoongozwa na Jenerali Abdul Fatah al Burhani mkuu wa baraza la utawala na upande wa raia ukiongozwa na Waziri Mkuu Abdallah Hamduk inasema inaona ujenzi wa amani kama msingi wa muhimu sana katika juhudi zake zote. Burhan na Hamduk walihudhuria sherehe za kupatikana mkataba huo, shirika la habari la AFP limeripoti. Naye rais wa Sudani Kusini Salvakir amesimamia sherehe hizo. Makundi ya waasi ya Sudani kwa kiasi kikubwa yanaundwa na makundi ya waliochache wasiokuwa Waarabu ambao kwa muda mrefu walipinga utawala wa waarabu waliowengi katika serikali ya Khartum. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja moja kwa moja kutoka hapa a Washington DC. Vyombo vya habari vya Japan vimesema kuwa mkuu wa mawaziri Yoshihide Suga huenda akachukua wadhfa wa waziri mkuu wa Japan baada ya Shinzo Abe. Suga anatarajiwa kutangaza nia ya kuchukua usukani wa chama tawala cha Liberal Democratic wakati wowote wiki hii. Miongoni mwa wengine wanaotarajiwa kuwania wadhifa huo ni aliyekuwa waziri wa ulinzi Sugeru Ishiba pamoja na aliyekuwa waziri wa mambo ya nje Fumio Kishida. Chini ya mfumo wa bunge unaotawala Japan, chama tawala cha kawaida ndicho huchagua waziri mkuu, mara nyingi akiwa kiongozi wa chama hicho. Pia, kulingana na kura ya maoni iliyochukuliwa na chombo cha habari cha Kyodo Asilimia 34 ya waliohojiwa wanapendekeza Ishiba kuwa waziri mkuu, huku Suga akishika nafasi ya pili kwa asilimia 14. Ishiba aliwahi kuwa mpinzani wa Abe kwenye uchaguzi wa chama uliofanyika mwaka wa 2018. Hata hivyo, wachambuzi wanasema kuwa Suga huenda akapata uungaji mkono mkubwa miongoni mwa wabunge kutoka chama tawala na kuna kila uwezekano wa kushinda iwapo kura itapigwa na wajumbe katika bunge pamoja na maafisa wa chama pekee. Kura ya kujaza nafasi hiyo inatarajiwa kupigwa Septemba 14. Abe alitangaza kujiuzuru ghafla Ijumaa iliyopita kutokana na sababu za kiafya, ikiwa mwaka mmoja kabla ya mhula wake kumalizika. Polisi wa Israeli jana Jumapili wameonyesha mfumo mpya wa leza unaotumia kifaa maalum kinachotumia miale kunasa vilipuzi vinavyotumwa kupitia baluni na umezunduliwa kutoka ukanda wa Gaza. Inasemekana kuwa kifaa hicho kina uhakika wa asilimia 90 na kwamba nia yake ni kulinda raia dhidi ya majeruhi na vifo, kulingana na msemaji wa polisi wa Israel Miki Rosenfeld. Ameongeza kusema kuwa baluni kutoka Gaza zinasukumwa kwa upepo wakati zikibeba vilipuzi kuelekea Israeli. Awali jeshi lilisema kuwa lilishambulia ngome za wanamgambo ndani ya ukanda wa Gaza, yakiwa majibu ya baluni zenye vilipuzi zilizorushwa kutoka eneo linalodhibitiwa na kundi la Hamas. Hata hivyo hakuna vifo au majeruhi yaliyoripotiwa. Kundi la Hamas katika siku za karibuni limerusha baruni hizo upande wa Israeli, wakati zikisababisha moto kwenye eneo kubwa la mashamba baada ya kulipuka. Muda wote huu Israeli imekuwa ikijibu kwa mashambulizi ya anga pamoja na kurusha makombora ya ardhini. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Harrison Kamau. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Redio Citizen kote nchini Kenya, Malaika Redio Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Redio Kaya pwani ya Kenya, Redio Semliki Beni, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, miongoni mwa redio nyingine nyingi, washirika wetu, na kwenye mtandao wa www voa swahilicom. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Kampeni za uchaguzi mkuu nchini Tanzania zimeanza kupamba moto, huku chama cha upinzani cha ACT wa Zalendo kikizindua ilani yake hii leo kabla ya kuanza kuzunguka maeneo mbalimbali ya nchi kunadi sera zake. Wakati vyama vya kisiasa vinaingia katika kampeni, hakuna kura yoyote ya maoni iliyofanyika kujua mwelekeo wa wagombea urais katika uchaguzi mkuu. George Njogopa ana taarifa zaidi. Jumla ya wagombea 15 wamejitosa katika kinyang'anyiro hicho, lakini hakuna hata mmoja wao mwenye uhakika wa kujua na kupima namna anavyokubalika mbele ya wapiga kura wanaofikia milioni 29. Swala la kura za maoni safari linaonekana kutupwa kapuni na hakuna taasisi wala shirika lolote iliyojitokeza kufanya hivyo, na huenda hali hiyo imechangiwa na sheria kali zinazohusu utafiti na takwimu. Wale wanaotaka kuendesha utafiti wowote wa wanapaswa kwanza kupata kibali kutoka kwa Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia COSTECH, na kisha kabla utafiti huo kutolewa hadharani unapaswa pia kuridhiwa na tume hiyo. Hata hivyo wakati ambako uchaguzi na mwelekeo wa kisiasa wakati mwingine huendeshwa kwa kisayansi, hivyo kukosekana kwa kura za moni, ingawa hakuwezi kuathiri mwelekeo wa uchaguzi wenyewe, lakini ni moja ya karata muhimu inaweza kutumiwa na wagombea kupangilia vipaumbele vyao. Mtaalamu wa masuala ya siasa na utawala aliyoko nchini Marekani, taifa ambalo nalo pia linajiandaa na uchaguzi mkuu mwezi Novemba, Profesa Boha Anasema mara nyingi kura za maoni hutumika kama turufu muhimu inayoweza kubadilisha upepo wa kisiasa kwa wagombea wengi, lakini vile vile kuwasaidia wale wenye wanaogombea kuwasaidia, wapi mahala pa kuweza kunanii, kupatengeneza na kufanya kwamba waweze kuwavuta watu ambao walikuwa bado hawajaamua. Kwa hiyo zina mchango mwingi tu wa kuweza kuwatayarisha wanaogombea kuona kwamba hali yao katika ushindani huo au uchaguzi huo itakuwa vipi, na ni vitu ambavyo vimetumika sana na hasa katika nchi za Magharibi. Wanatumia sana mambo hayo kuona kwamba labda inawapa hisia ni chama gani kita, kitaweza kushinda au kushindwa. Kwa mfano kama hapa Marekani kwa uchaguzi huu kwamba ni, ni Demokrat au uh, Republican. Mara ya mwisho Tanzania kuendesha kura za maoni kuhusiana na uchaguzi mkuu ilikuwa ni mwaka elfu mbili na kumi na tano, kulikofanyika tafiti mbili ambazo zilitoa matokeo yaliyokaribiana kwa kiasi fulani. Utafiti wa kwanza uliompa alama kubwa mgombea wa CCM, wakati mwingine ulisema mgombea aliyekuwa akiungwa mkono na umoja wa UKAWA alikuwa na nafasi kubwa ya kufanya vizuri katika uchaguzi huo. Lakini mwaka huu jambo hilo halifanyiki tena. Mwandishi wa habari wa siku nyingi na mchambuzi wa masuala ya siasa Pascal Mayala anaona kwamba huenda ushawishi unaoletwa na kura za maoni ndio moja sababu ya jambo hilo kuwekewa kizingiti nchini. Sasa, ili kuepuka uwezekano wa kupata opinion polls zenye matokeo hasi, serikali ikaamua, kuliko kurisk opinion polls ambazo zinaonyesha kushuka kwa umaarufu, bora opinion polls zote zifutwe. Katika uchaguzi wa mwaka huu ingawa kumekuwa na wagombea 15. Hata hivyo ushindani mkali unatarajia kujitokeza katika vyama vitatu: chama tawala CCM, chama kikuu cha upinzani Chadema, na chama kilichopata ungwaji mkono mkubwa katika miezi ya karibuni, chama cha ACT Wazalendo. Ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni Georgi Njogopa. Hii ni sauti ya Amerika, VOA. Tuelekee mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ambapo mji wa Goma umeunganishwa na umeme, ikiwa ni mara ya kwanza katika historia ya nchi hiyo. Kuunganishwa kwa umeme mjini humo kutapunguza matumizi ya mkaa, kuimarisha ukuaji wa uchumi na kuondoa mji huo katika giza la miaka mingi. Osteri Malivika anaripoti kamili. Ni mara ya kwanza wananchi sehemu kubwa ya muji wa Goma kupata umeme tangu liporipuka volcano mwaka wa elfu mbili na mbili hadi sasa. Na ingine inatusaidia kwa kumasekurite juu ya mwizi kwenye mwizi angifichama mugiza me mwangaza iko tamuona. Tunafurahi sana na tunashukuru sana mama Pasias Mongoli, mkazi katika kata ya Kasika ambako taa zimeanja kuwaka huku nyingine zikiwekwa pembeni ya barabara katika kata yake. Hii umeme itatusaidia kwa vitu vya mingi, tutabranche makongilatere makafetie marejo, mnamwamwangaza munyumba na mamwangaza fasi yote, tunakuwa na ekleraje fasi yote. Lakini hata hivyo, nimezungumza na baadhi ya wananchi katika kata mbalimbali mjini Goma kwa kimaisha. Kwa mafikiri yangu mimi nadhani inaweza kutusaidia, kartie yetu inaweza kuwa aveni industriel, sababu umeme utakuwa tayari kila siku, inaweza rahishisha mambo mengi ya maendeleo kwa nchi yetu ya Kongo. Bei inasababisha watu washindwe kuikamata hako mbiombio, kufatana na ile pesa ambayo rahia haione, ila tunashukuru kabisa na ile hatua ambayo de Merode imefanya kwa ajili kupitia umeme huo, vile vile kuangazia sehemu ambazo zimekuwa na ukosefu wa usalama katika miji mbalimbali ikiwemo Goma, Butembo pamoja na Beni. Efrem Balole ni kutoka shirika hilo la Virunga itasaidia kupunguza insecurity mwa hii eneo yenyi tunaleta ndani matala na tunatumainia kama moto wakati takuwa imetumika pale maji itafika mbali ndani ya mji ya Goma na kati zenye hazina maji kwa leo zitatosheka. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa upande wake ikipongeza mradi wa maendeleo kutoka shirika hili la Virunga linalosaidiwa na benki kuu ya kimataifa pamoja na umoja wa inji za Ulaya. Joser Malivika, sauti Amerika, Goma. Hii ni sauti ya Amerika. Zaidi ya watoto milioni 144 barani Afrika hawaendi shule kutokana na janga la virusi vya korona. Watoto milioni 14 wapo Afrika Kusini, ambapo idadi kubwa ya maambukizi imeripotiwa Afrika. Maafisa wa elimu nchini humo wamepanga tena kufungua shule kwa mara ya pili, baada ya kufungua na tena kufunga kutokana na maambukizi kuongezeka. Mkamiti Kibayasa anasoma ripoti ya mwandishi wetu wa Afrika Kusini, Anita Powell, kutoka Johannesburg. Baada ya miezi mitano ya kutokuwa na uhakika na kusoma kutoka nyumbani, Afrika Kusini inafungua tena shule zake. Taifa hilo lilifunga shule za serikali karibu 23 mwezi Machi kama sehemu ya masharti ya wiki tisa za kujaribu kusitisha kusambaa kwa virusi vya korona. Walifungua tena mwezi Juni kwa muda mfupi sana, na kisha walifunga tena wakati maambukizi yalipoongezeka. Hivi karibuni mfumo wa shule ulichukua likizo ya wiki nne na mipango ya kufungua tena shule nchi nzima ilitarajiwa mwanzoni mwa mwezi Septemba. Today, that all public schools baraza la mawaziri limeamua hii leo kwamba shule zote za umma zinatakiwa zichukue likizo kwa wiki nne zijazo. Hii pia imeshuhudiwa katika nchi nyingine, mahala ambapo shule zimefunguliwa na pia zikafungwa kutokana na sababu ya mazingira ambayo kila nchi imekuwa ikikabiliwa nayo, na utafiti wa karibuni wa shirika la afya duniani WHO uligundua kwamba shule ziko wazi katika nchi sita pekee kati ya 39 za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Kiasi cha darzeni moja ya nchi ikiwemo Afrika Kusini wanapanga kuanza tena darasani mwezi Septemba, lakini wataalam wa elimu wanasema huu si mwaka wa kawaida wa shule. Tunachohitajika kuzingatia ni kusema in, uh, ni jinsi gani wanaweza kujifunza hivi sasa na kuwa na maana kwao maisha waliyonayo hivi sasa na katika siku zijazo, na hiyo inahitaji aina fulani ya tathmini ya kile tunachofundisha katika shule na kufanya ifanane nao hivi sasa. Kufungwa kwa shule kumefungua fursa nyingine zisizotarajiwa. Mhitimu wa hivi karibuni Zafira Amod alianzisha biashara binafsi ya kufundisha akiwa na wanafunzi saba wa umri kati ya miaka mitatu hadi minane. Baadhi watarudi shule kwa siku nzima na wengine hawatafanya hivyo. Karibu msikilizaji, ni wakati mwingine wa michezo kwenye kona ya michezo ya michezo, wako Sunday Shomari moja kwa moja basi. Tunaanzia huko nchini Tanzania ambapo ligi kuu nchini humo inatarajiwa kuanza kutimua vumbi mwishoni mwa juma hili, na george Njogope yuko tayari kabisa kutupa yale yatakayojiri na kutarajiwa Klabu za soka nchini Tanzania zinaanza wiki muhimu kuelekea katika michuano ligi kuu soka Tanzania bara itakayoanza kunguruma wikendi, yaani Septemba sita, huku karibu timu zote zikiwa zimekamilisha usajili wa wachezaji wao kwa kishindo kikubwa. Simba itautetea ubingwa wake akiwa na tabasamu na furaha baada ya kuondoka na ngao ya jamii iliyotwaa mwishoni mwa wiki kwa kuanyuka wapinzani wao Namungo. Klabu hiyo imefanya usajili wa kihistoria pamoja na kuachia machungu wapinzani wa Yanga baada ya kuondoka na mshambuliaji wake hatari wa wa kutegemewa. Hata hivyo Wanajangwani wametamba kwamba pamoja na jambo hilo, wamekisuka upya kikosi chake kiamini kuleta maajabu makubwa katika michezo ligi kuu, kutokana na usajili kutokana na usajili wake huo mpya. Mashabiki wake wanaamini kwamba safari hii Simba lazima apokonywe kombe hilo. <coughs> timu hiyo hii leo imempokea mshambuliaji wake mpya wa kimataifa kutoka Bukina Faso. Aliwasili majira ya jioni na kupokelewa na mfadhili wa timu hiyo Hel Said. Leo tumekuja kumpokea mchezaji wetu Yakuba Sogne ambaye anatokea nchini Bukina Faso, usajili ambao tulikuwa tukiusubiri, na leo ametua nchini kwao. Kulikuwa kuna utaratibu mgumu kidogo wa kusafiri, lakini tumefanikisha. Jana alilala Ethiopia na leo ameunganisha na Ethiopian Airline kuja Dar es Salaam. Tumempokea, ni mchezaji wetu rasmi tayari timu hiyo imeanza kuonyesha cheche zake baada ya hapo jana kuidungwa Igonor ya Burundi kwa mabao mawili kwa sifuri katika mchezo wa kirafiki wa kimataifa uliofanyika katika dimba la Mkapa. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es salam ni George Njogopa. Asante sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam. Na sasa tuelekee huko nchini Kenya ambapo wadau wa michezo wa soka nchini humo wanatakiwa kuhakikisha kuwa uchaguzi unaokuja wa FKF wanatawaliwa na watu wenye uzoefu kwenye maswala ya kusimamia soka. Hayo ni kulingana na baadhi ya wachezaji wa zamani ambao wanahisi kwamba huenda soka ya Kenya ikashuka iwapo FKF haitapata viongozi wenye busara kwenye uchaguzi huo unaokuja. Denis Wanyonyi ana taarifa kama ile kutoka Kenya shinikizo zaidi zinazidi kutolewa na wadau wa mchezo wa soka nchini Kenya, wakiwa na wingi wa matumaini kuwa atakayemrithi rais wa sasa wa shirikisho la mchezo wa soka nchini Kenya, Nick Mwendo, atakuwa na ujuzi wa maswala ya soka. Aliyekuwa mchezaji wa zamani wa klabu ya Pan Paper iliyoshiriki ligi kuu ya KPL kwa takriban miaka nane, Ben Sakwa anasema kwa kiwango cha mchezo wa soka na orodha ya timu ya taifa ya soka Harambee Stars itaimarika tu iwapo watakaochaguliwa watakuwa waliowahi kushiriki soka kwa wakati mmoja au ni wajuzi wa maswala ya spoti. Sakwa ana uongozi wa sasa wa Nick Mwendo ukakuwa na dosari chungu nzima ikiwemo kukamilisha ligi kuu ya Kenya KPL bila ya kushauriana na wadau wengine wa soka. So maoni yangu kuhusu the current election ni ningeonelea, ninge kukua na at least some changes, kwa sababu hiyo hiy ofisi ya Nick Mwendo sijaona kama wamerani kama ligi vizuri sana. hata ukiangalia rankings ukiangalia Football ya Kenya Premier League, unaona standards zimerudi chini sana. Tunataka mtu mwenye ame, amekuwa in football especially former players, so nitakana mtu mwenye at least either kuwe former player ama mtu mwenye akona experience kwa maswala ya, ya, hata kama ni ni former coach, former player, former administrators unaona kama uh, club managers wanaelewa ni nini inakula ina uh, bodi ya uchaguzi wa FKF chini ya wenyekiti wake Kantaya Sikolo inatarajia kuandaa uchaguzi wa matawi tarehe 17 mwezi huu wa tisa kabla wa ule wa kitaifa kufanyika mwezi wa kumi. Baadaye ni kiripoti ya Sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya. Mwanakwetu, mimi ni Denis Wanyonyi. Asante sana Denis Wanyonyi kutoka kule nchini Kenya. Na sasa tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwake Kauzi Kosha akimulika kuondoa kwa golikipa wa TP Mazembe baada ya kesi ya FIFA. Kwako Kauzi Kosha, nam tuanze na ripoti kuhusu makamu golikipa wa TP Mazembe Toric Debren, ambaye ni raia kutoka Ganan anayechezea timu ya TP Mazembe kwa muda wa mwaka mmoja. Hii leo Torin ameiaga timu ya TP Mazembe akisema kuwa anapenda kupima bahati yake kuichezea vilabu mbalimbali mbali barani Ulaya. Akiwa na umra miaka 25, ameegana na timu ya Tipi Mazembe salama salimini, kama vile mwezi wake Jackson Muleka ambaye alisaini mkataba kuichezea timu ya Andalet ya Ubeligigi. Na Juma Mosi, Jackson Muleka aliwaaga mashabiki wa Tipi Mazembe kwenye uwanja wa Kamalondo hapa Lubumbashi. Ni maraba wachezaji wa Tipi Mazembe kusafiri kwa njia halali, wengi wao wanatoroka Mazembe na kwenda Ulaya. Eli ameshaki kusafiri kwake kulilazimisha FIFA kufungula kesi dhidi ya timu ya TP Mazembe. Tumalizie na habari ya uchungu, mchezaji Mwimba Texas amefariki dunia hii leo mjini Kinshasa. Mwimba Texas alikuwa bingwa maradufu wa mchezo wa kacha hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwimba Texas ni albino ambaye alikuwa akicheza mchezo wa kacha bila kutumia mazinga. Yombo meza ya michezo Sauti ya Amerika Lubumbashi, jina langu Kaozi Kosha. Shukrani sana Kahuzi Kosha kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kufikia hapo, anakamilisha meza ya michezo. Langu jina Sandei Shomari, kwa heri kwa sasa. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Rais Ibrahim Bubakar Keita wa Mali alikamatwa na jeshi Agosti 18 katika uwasi wa kijeshi. Marekani inashutumu vikali mapinduzi ya Mali kama vile tunavyoshutumu aina ya matumizi yoyote ya nguvu katika kukamata madaraka, alisema waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo katika taarifa yake, wakati ikiripotiwa kwamba rais Keita ameachiliwa nyumbani kwake. Inatia hofu kwamba hali ya Mali kutokuwa na uthabiti kutawaongezea nguvu wanamgambo wenye msimamo mkali katika kusonga mbele na ajenda zao za msimamo mkali ndani ya mali na katika mataifa jirani na kusababisha watu wengi zaidi kukimbia makazi yao hata baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu mbili kumi na mbili waasi wa kiislam baadhi yao wana uhusiano na alqaida walishikilia udhibiti katika maeneo makubwa ya kaskazini mwa mali ikijumuisha mji wa kale kita wa kitamaduni wa timbuktu katika maeneo yaliyo chini ya udhibiti wa waislamu wenye msimamo mkali, raia wa Mali walilazimishwa kufuata kanuni kali za kidini, ikijumuisha ndoa za lazima kwa wanawake, mpaka pale vikosi vya Ufaransa viliposaidia jeshi la Mali kuwaondosha wanamgambo hao. Lakini makundi yenye ya silaha yameendelea kutishia raia katika maeneo ya vijijini. Ghasia zimesambaa mpaka katika mataifa jirani ya Bukina Faso na Nijaa, kwa mujibu wa taarifa za vyombo vya habari. Zaidi ya raia wa Afrika Magharibi elfu kumi wameuawa na zaidi ya milioni moja wamekimbia makazi yao toka mwaka elfu mbili kumi na mbili. Mwakilishi maalumu wa Marekani katika eneo la Sahel Peter Pham aliweka wazi katika ujumbe wake wa Twitter Marekani haitoi mafunzo yoyote kwa vikosi vya Mali katika kipindi hiki. Pia amezungumza katika ujumbe wake wa Twitter kwamba Marekani inapinga mabadiliko zaidi ya kikatiba kwa serikali bila kujali anatokana na vuguvugu vugu la mitaani ama kutoka kwa vikosi vya ulinzi na usalama. Marekani inaungana na Jumuiya ya Uchumi ya Mataifa ya Afrika Magharibi na Umoja wa Afrika pamoja na washirika wengine wa kimataifa katika kupinga mapinduzi ya Mali. Uhuru na usalama wa viongozi wa serikali wanaoshikiliwa pamoja na familia zao lazima uhakikishiwe, alisisitiza waziri Pompeo. Marekani inatoa mwito kwa wadau wote wa kisiasa na kijeshi kufanya kazi kuirejesha serikali ya kikatiba. Tunatoa mwito kwa washirika wote wa Mali, alisema waziri Pompeo, kujihusisha katika mjadala wa amani ili kuheshimu haki za raia wa Mali katika uhuru wa kujieleza na kukusanyika kwa amani na kupinga ghasia. Hiyo ilikuwa tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Abdu Shakur Abud amesimamia matangazo haya, mwelekezi Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau. Jina langu ni Kennes Bwire. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo Asante sana kwa kuchagua kusikiliza sauti ya Amerika. Basi ni ruhusu ni kutakia usiku mwema, usiku mtulivu.