Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, na zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako akiwa mimi Harison Kamao. Paul Lusebagina ambaye alisifiwa sana kwenye filamu ya Hotel Rwanda kutokana na jukumu lake la kuokoa watu wakati wa mauaji hala ya halaiki ya mwaka 1994 amezuiliwa nchini humo kutokana na tuhuma za kigaidi. Rusebagina anasemekana kukamatwa wakati akiwa uhamishoni alikotorokea na anatuhumiwa kuongoza na kufadhili makundi ya kigaidi ya kieneo. Rusebagina mwenye umri wa miaka 66 aliwahi kutunukiwa tuzo ya uhuru ya rais mwaka 2005 na rais wa Marekani, miongoni mwa nyingine nyingi za haki za kibinadamu. Japo hajasema chochote tangu kukamatwa kwake, amekuwa mkosoaji mkubwa wa serikali ya Rwanda kwa muda mrefu. Mwaka wa elfu mbili kumi na moja alituhumiwa kufadhili uwasi dhidi ya serikali, ingawa hakuna mashtaka yaliyofunguliwa dhidi yake wakati huo. Alikanusha tuhuma dhidi yake akisema ya kuwa ilikuwa kampeni ya kumharibia jina. Filamu ya Hotel Rwanda iliyozinduliwa mwaka wa elfu mbili na nne inaelezea namna Rusesa bagina ambaye ni mhutu aliyeoa mke mtusi alivyotumia ushawishi wake pamoja na hongo kuokoa zaidi ya watu elfu moja mia mbili kutoka mikononi mwa jeshi wakati wakichukua hifadhi kwenye hoteli ya Mill Collins mjini Kigali. Wizara ya fedha ya Misri imesema leo kuwa imetia saini mikopo ya kawaida pamoja na ya kiislamu kutoka kwa wakopeshaji wa kimataifa na kieneo mpango ulioongozwa na wakopeshaji wawili kutoka UAE. Taarifa zinaongeza kusema kuwa benki ya NBD Capita na First Abu Dhabi zimeongoza katika kufanikisha hatua hiyo. Mikopo hiyo inalenga kusaidia kwenye bajeti ya serikali pamoja na kuimarisha uchumi wa taifa hilo na imeidhinishwa na bunge. Nyaraka zilizoonyeshwa shirika la habari la Reuters zinaonyesha kuwa mikakati ya kupata mikopo hiyo ilianza Julai 20 ambapo dola bilioni mbili zingetolewa kwa awamu mbili ili kujaza pengo kwenye bajeti ya mwaka wa 2020 na 2021 lililosababishwa na janga la COVID-19. Makampuni ya kuchimba dhahabu ya Anglo Gold Ashanti na Barrick Gold kutoka Afrika Kusini Leo ametangaza kusitisha shughuli zake nchini Mali wakati mzozo wa kisiasa ukiendelea baada ya wanajeshi kupindua serikali siku kadhaa zilizopita. Hatua hiyo ilipelekea kujiuzulu kwa rais Ibrahim Boubacar Keita pamoja na tangazo la kuvunjwa kwa bunge wakati viongozi wa kieneo wakiongoza mashauriano ya kuhakikisha kipindi cha mpito chenye amani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Anglo Gold imesema kuwa kampuni ya australia ya Mali Lithium itanunua hisa za makampuni yote mawili ambapo ni asilimia 80 Serikali ya Mali inamiliki asilimia ishirini na Mali lithium inasemekana kuwa itanunua hisa za makampuni hayo kwa kati ya dola milioni 22 na 27. Ripoti zinaongeza kusema kuwa kampuni nyingine ya kuchimba dhahabu ya Morila Goldmine ilisitisha uchimbaji mpya mwaka uliopita na kwamba sasa inasafisha dhahabu iliyokuwa imechimbwa awali, ingawa hakuna sababu za kisiasa zilizotolewa. Hata kabla ya mapinduzi kufanyika Mali imekuwa ikikabiliana na tishio la mashambulizi kutoka kwa makundi ya wanamgambo unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka washington dc kupitia 107.5 fm nairobi kenya na mustafa edip mwanadiplomasia asiyejulikana sana na aliyeidhinishwa kuwa waziri mkuu wa lebanon mapema leo anakabiliwa na kibarua kigumu cha kuleta mabadiliko nchini humo kutokana na kuwa amechaguliwa na wanasiasa waziri huyo mpya mtarajiwa ametangaza haja ya kuundwa kwa serikali mpya kwa haraka iwezekanavyo pamoja na kufanya mageuzi ya kiuchumi na utawala kama mojawapo ya masharti yaliyotolewa na shirika la fedha la kimataifa IMF. Spika wa bunge wa Lebanon, Nahib Berri, vilevile ametoa wito wa kubadilishwa mfumo wa utawala wa kisiasa wa nchi hiyo ambayo madaraka yanagawanywa chini ya mfumo wa kidini. Waziri mkuu mteule Adib amekuwa balozi wa Lebanon tangu mwaka wa 2013 na jina lake limejitokeza jana Jumapili kama mtu atakayechukua nafasi iliyoachwa na Hasan Diab aliyejiuzulu pamoja na serikali yake baada ya mlipuko mbaya kutokea kwenye bandari ya mji wa Beirut Agosti 4 na kuua zaidi ya watu 150, na kujeruhi wengine wengi. Adib mwenye umri wa miaka 48 alizaliwa kwenye mji wa kaskazini wa Tripoli akiwa Mwislamu wa dhehebu ya Kisuni na kwa hivyo kumwezesha kuwa waziri mkuu kwa mujibu wa sheria za kugawanya madaraka za Lebanon. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Sasa nakupisha kwa mwenzangu BMJ Muridhi, tayari kabisa kukuletea kipindi cha undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la marekani washington dc ni kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi habari zilizogonga vichwa vya habari na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani jina langu ni bmj mridhi katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia uzinduzi rasmi wa kampeni kwa vyama vya kisiasa nchini tanzania kuelekea kwa uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu, na katika sehemu ya pili tutavuka mpaka na kuingia nchini Kenya kuona mahusiano yalivyo kati ya rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta na naibu wake William Samoei Arapuruto. Naam, msikilizaji, mchakato wa kuelekea kwa uchaguzi mkuu nchini Tanzania unaotarajiwa kufanyika tarehe 28 mwezi Oktoba mwaka huu, mwishoni mwa wiki, umeingia awamu nyingine muhimu Nayo na ni ile ya kuanza rasmi kwa kipindi cha kampeni kama kilivyowekwa na tume ya uchaguzi nchini humo. Ijumaa wiki jana, chama cha upinzani Chadema kilizindua rasmi kampeni zake kikiongozwa na mgombea uraisi kwa tikiti yake Tundu Antifasilisu katika mji wa Dar es Salaam. Siku moja baadaye, chama kinachotawala kwa sasa CCM kilizindua kampeni yake mjini Dodoma kwenye hafla iliyoongozwa na mgombea wake ambaye ni rais wa sasa wa Tanzania, John Pombe Magufuli. Leo Jumatatu, chama cha ACT Wazalendo kimezindua ilani yake. Kupata kujua mengi zaidi kuhusu kuanza kwa mchakato wa kampeni za vyama vikuu vya kisiasa nchini Tanzania, nimezungumza na mwandishi wetu mjini Dar es Salaam, George jogopa ambaye hapa anaanza kwa kueleza ni kwa nini hii ni wiki muhimu katika siasa za nchi hiyo. Niambie kwamba hii ni wiki muhimu ambako vyama vya siasa vinavyoshauku ya kuingia ikulu katika uchaguzi utakaofanyika Oktoba ishirini na nane vinaingia katika kampeni muhimu kabisa. Kampeni hizi zimeanza mwishoni mwa wiki, licha kwamba tume ya taifa ya uchaguzi ilitangaza kwamba kampeni zingeanza tarehe ishirini na sita siku moja baada ya kuwateua wagombea kumi na tano wa uraisi lakini mwendo wa mwishoni mwa wiki, chama kikuu cha upinzani Chadema ndicho kilichoanzisha kampeni siku ya Ijumaa. Uzinduzi waliofanyika jijini Dar es Salaam katika eneo la Mbagala na kuainisha vipengele vyao, na kilio chao kikubwa kilikuwepo ni kile kile cha kuenguliwa kwa baadhi ya wagombea wake wa udiwani na wabunge katika maeneo mbalimbali, na wametoa maelekezo namna watakavyoshughulikia suala hilo siku moja baadaye, chama tawala CCM siku ya Jumamosi huko makao makuu Dodoma, Rais John Magufuli anayewania muhula wa pili, naye pia alianzisha kampeni kuelekea katika uchaguzi huu, na akiainisha vipaumbele ambavyo anadhani akipewa ridhaa tena kwa miaka mingine mitano, basi atazishughulikia wakati atapokuwa madarakani. Kwa hivyo ujumla kumekuwa na kampeni ambazo zinaamka amka sasa kwa sababu ndo hii wiki ya kwanza tangu kuzinduliwa kampeni mwishoni mwa wiki, na utaona kwamba vyama hivyo viwili tu ndo vimeanzisha kwa wakati huu, licha kwamba uchaguzi unavihusisha vyama vingi ikiwemo wagombea urais kumi na tano, lakini macho wengi anapelekwa katika vyama vitatu: chama tawala CCM, chama kikuu cha upinzani Chadema na chama cha ACT Wazalendo ambacho hadi sasa bado hakijatamka rasmi lini kitazindua kampeni zake. Hebu tuzungumze kidogo kuhusu suala hilo ambalo ni nyeti kweli uh, kwa mujibu wa vyombo vya habari pia hapo Tanzania kuhusu kuenguliwa uh, kwa wale walionuia uh, kugombea hasa kwa upande wa upinzani ni uh, nini ambacho tunaweza kukisema kwa sasa kuhusu uh, utatuzi uh, kuna mambo yanayofanyika kuhakikisha kwamba uh, yale yanayosemwa na Lisu na wenzake yametatuliwa kwanza, vyama vyote hivi viwili, niseme chama cha ACT Wazalendo ambacho tare kimesema kimekata rufaa na chama cha CHADEMA vimetoa tamko la kulani vikali kitendo hicho chokiita cha kukopa cha kupoka demokrasia kwa kuwaingua wagombea wengi wa upinzani na wa nafasi za ubunge na udiwani, lakini kumekuwa na maelezo mengi yanayotolewa kwamba kutoka kwa wasimamizi wa uchaguzi ambao ni wakurugenzi wa halmashauri madai kwamba baadhi ya wagombea hawa wamejaza fomu ndivyo sivyo, ukiukwaji wa baadhi ya taratibu, na wengine wakisema kwamba haya ndio yaliyofanya nguli. Lakini wachunguzi wa mambo wanahoji weje, kila mara wagombea wa upinzani tu ndo wanakosea katika kutekeleza haya, na wagombea wa chama tawala wote hawajakosea? Basi haya ni baadhi ya mambo ambayo yanajitokeza, na mje kumbuka kwamba huu ni uchaguzi mkuu na, na wanafanyika kwa mara kama ya sita tangu kurejeshwa kwa mfumo wa vyama vingi elfu tisa mia na tisini na mbili, na mambo haya ya ujezaji wa fomu amekuwa wakifanyika miaka yote wakati wa uchaguzi, na ndivyo maana wapinzani sasa wamekuja juu wakitaka tume ya taifa ya uchaguzi ne kitende haki kuwarejesha wagombea wao wa udiwani na ubunge. Kwa mfano, ku Zanzibar inasemekana karibu wagombea wengi wa wazalendo wameondolewa, hali kama inajitokeza pia katika maeneo kadhaa hapa Tanzania Bara, ambako chama cha Chadema kinalalamika mara zote, wabunge wake pamoja na madiwani wameanguliwa katika mazingira ya kutatanisha. Moja ya maswala ambayo alizungumza rais eh, Magufuli wakati akianza eh, kampeni rasmi huko Dodoma ni kuhusu Dodoma eh, kuwa kwamba ndio mji mkuu wa Tanzania, swala ambalo limezungumzwa kwa muda. Hebu, hebu kwanza, hebu tumsikilize kidogo, kisha nikuulize swali. na ilani yetu ya Chama cha Mapinduzi inapatambua hapa ndiyo makao makuu ya nchi. Kwa hiyo vitu vikubwa vikubwa vya nchi pia vinatakiwa kuwa hapa, ikiwa ni pamoja na uwanja mkubwa wa kimataifa. Haya yote yanawezekana. Ni matumaini yangu mtaturudisha tena, tuendelee kuyashughulikia haya. Tanzania oye! Naam, umemsikia hapo jogopa akizungumza Rais Magufuli kuhusu eh, Dodoma, ujenzi wa wa uwanja wa, wa, wa, wa ndege hapo ni kwa nini suala hili linaendelea kuzungumzwa uh, rais baada ya mwingine au uh, wagombea baada ya wengine na haijaonekana kabisa kwamba wamehamisha shughuli zote kwenda kwen Dodoma uwe uh, ndo mji kamili uh, wa uh, mji mkuu wa Tanzania kimsingi ajenda kwenda Dodoma ambayo sia wakati wa baba wa taifa Mwalimu Nyerere wakati akiwa chama cha tano na baadaye CCM ni ajenda ya miaka yote, nenda rudi na safari. Utawala wa atano umejaribu kuonyesha kwa vitendo kuhamisha makao makuu haya kuyapeleka Dodoma, na kwa kuanzisha miundo mbinu mbalimbali kuijenga upya, na chakifanya ni kugeuza Dodoma kuwa jiji na kupitisha sheria kwamba makao makuu sasa yako Dodoma. Swala so, la msingi, kwa nini mara zote yeye anayezungumza na sio watendaji wengine? Bila shaka yeye ndiyo aliyechukulia umuhimu wa pekee kuona kwamba haya yanakwenda kufanyika na anatekeleza kwa wakati huu kwa awamu yake ya kwanza. Ndio maana wakati wote anapojitokeza hadharani, anajaribu kutoa msisitizo kuonyesha kwamba amedhamiria kupeleka makao makuu Dodoma, na anavyozungumza ni sehemu ya asilimia tisini na tano mpaka na nane ya serikali yote kwa Dodoma, na mwenyewe rais anasema tayari kashahamisha maskani yake kwa Dodoma. Kwa hivyo swala kujitokeza mara kwa mara akilitaja kwamba Dodoma ni makao makuu, licha kwamba inafahamika bila shaka, anajaribu kuonyesha ule msisitizo kwamba haya yanayozungumza yanatekelezeka na, ya na ndio maana anajaribu sasa kupeleka miradi mingi ya miundo mbinu pamoja na kuifanya Dodoma iwe kivutio cha aina yake, kwamba unapokwenda Dodoma sasa sio tena mji ule uliozoeleka, sasa ni mji mpya. Tuzungumze kwa kumuhusu Tundu Lissu, huyu mgombea uh, wa chama um, um, mgombea urais kwa tikiti ya chama cha CHADEMA hako uh, hivi leo nimemwona akielekea kule Arusha. Eh, lakini hiyo jana alizungumza eh, katika maeneo fulani, na suala moja liliibuka ni kwamba anasema serikali yake iwapo ataunda serikali itawalipa fidia baadhi ya watu. Ngoja kidogo tusikie eh, kauli yake tu kwa kifupi, kisha utueleze kidogo. Serikali ya Chadema, serikali itakayounda mimi baada ya kupata ridhaa ya Watanzania tarehe 28 Oktoba kama sehemu ya maridhiano ya kitaifa kama sehemu ya upatanishi wetu kama taifa, lazima lazima tutaangalia utaratibu wa kuwalipa fidia ya haki stahili na inayotosheleza wale wote ambao wameumizwa na aina ya maendeleo ambayo tumeiona na kuishuhudia katika miaka hii mitano. Kwa wale wote, sio wa hilo eneo la barabara ya Morogoro tu, na maeneo mengine ya nchi, ambayo mmeharibiwa nyumba zenu, mmenyang'anywa ardhi zenu, mmepotezewa riziki zenu, serikali ya Chadema serikali ya rais mtakayempa ridhaa Tundulisu mwaka huu itakuwa rais, itakuwa serikali itakayowatendeeni haki. Hapo unasikia anaeleza kwamba watawalipa fidia, watakuja pamoja na kuhakikisha kwamba watu wanalipwa. E, anamaanisha nini hasa? Sijui kama umefuatilia njogopa akujua e, ni nini hicho ambacho anasema akijafanywa na, na, na CCM, lakini wao Chadema watakifanya, e, kwa watu ambao wameumizwa, wameumizwa, wameumizwa katika e, katika miaka yote hii imepita, manake nini? Tundu Lissu ambaye amerejea hivi karibuni kutoka ughaibuni alikokwenda kupata baada ya kunusurika katika shambulizi baya kabisa kwa kushuhudia kwa kiongozi wa kisiasa nchini, ndiyo ameataja hayo akiwa katika eneo la Segerea mkoani Dar es Salaam, ambako ilikuwa siku yake ya pili ya kampeni tangu ianzishwa siku ya Ijumaa. Eneo hilo analolitaja ni baadhi ya maeneo ambayo kumekuwa na ujenzi wa miundombinu na baadhi ya raia katika maeneo hayo walihamishwa kumekuwa na manung'uniko kutoka kwa baadhi ya raia katika eneo hilo kwamba waliondolewa kinyume cha sheria na kupata fidia fidia na na wengine wanadai kwamba kupata fidia inavyostahili. Huenda mwanasiasa huyu amejaribu kutizama hilo swala nyeti, na ndiyo maana anaahidi iwapo watapata vidhaa kuingia madarakani, moja vipaumbele vyake katika siku mia za mwanzo ni kuona kwamba hawa wananchi ambao waliondolewa katika maeneo yao ili kupisha shughuli za ujenzi wa miundombinu kama barabara na mahitaji mengine. Atachokifanya ni kuona kwamba anaorodhesha na kuwalipa fidia kadi inavyotekiwa na swala so hili zilizoonekana kupokelea kwa shangwe kubwa na wale baadhi ya wananchi, kwa sababu hata aliokuwa mbunge katika eneo hilo aliwahi kulizungumzia mara kwa mara kuhusu ulipaji wa fidia wa wananchi, lakini mara zote serikali ilisema kwamba itapata sheria, kwa sababu baadhi ya raia waliingia, walivuka mpaka wakaingia katika eneo ambalo hawakustahili kujenga, kwa hivyo fidia haiwezi kuwakuta katika uendelezaji wa mradi huo. Na umemtaja Tundu Lisu amehitimisha ziara yake hapa Dar es Salaam na sasa amekwenda uko Arusha, ngome muhimu ya chama hiki cha Chadema ambacho imekuwa kikishikilia jimbo hilo la Arusha kwa miaka sasa zaidi ya kumi. Niseme kwa hivyo kuingia kwa Arusha inavyoonekana akapokelea kwa kishindo na uchaguzi wa mwaka huu, bila shaka, katika maeneo mojawapo yatakao tupia macho sana ni pamoja na Arusha, kuona kwamba je, Chadema watafanikiwa kulibakiza jimbo hilo ama upinzani ambao umemweka mgombea aliyokuwa mkuu wa mkoa uh, Gambo atawapoka Chadema. Hivyo ndio baadhi ya mambo ambayo yanashuhudiwa wakati wa kampeni na tumalizie na kuangalia pia chama hiki kingine cha ACT Wazalendo, kwamba umeneleza kwamba wao wenyewe wajaanza rasmi uzinduzi wa kampeni zao, lakini wamezindua ile manifesto ile ilani yao, na wakati akizungumza huyu Saif Sharifu Hamadi uh, ameeleza moja ya mambo ambayo uh, ameyaeleza ni kuhusu vyeo vya juu serikalini ambavyo Uh, ni kama wanalalamika kwamba baadhi ya watu au viongozi eh, au maafisa wakuu wa serikali ambao wanafaa kutoka kule visiwani eh, Zanzibar, hawapati nafasi hiyo. Kwanza eh, tumsikilize kidogo Magufuli. Kwa mara ya mwanzo katika historia ya Zanzibar tangu siku za Abedi Amani Karume mwasisi wa mapinduzi mwasisi wa muungano tangu muda huo kuna nafasi katika serikali ya muungano, hizo ni za Wazanzibari sawasawa. Na viongozi wa baadhi ya taasisi wanakuwa na Wazanzibari tangu siku za Karume mpaka wakati wa Kikwete sawasawa. Na moja katika taasisi hizo ni usalama wa taifa, kaitapatago hata siku moja kuletwa naibu mkurugenzi wa usalama wa taifa kutoka bara. Magufuli malaika, mmeita. Naam, hapo umemsikia jinsi anavyoeleza hapo huyu uh, maalim uh, Sharif Hamadi. Ni kwa nini, ni kwa nini baadhi ya viongozi kutoka uh, viziwani uh, Zanzibar wana, wanaona kwamba awatendewi uh, haki hususani katika ugavi wa wa vyeo vya ngazi za juu katika serikali kuu. Kumekuwa na malalamiko ya muda mrefu hasa kwa upande wa Zanzibar, ambako wenyewe wanaibua, wanasema kero za muungano. Na ukisikiliza pande zote mbili, kwa mfano kutoka upande wa chama tawala CCM, wanajaribu kusema kwamba kero za muungano zimepatia majawabu ya kutosha, na kwa kiasi kikubwa sasa kero hizi zimeondoka na kama ziko, basi ni chache sana. Lakini upande mwingine, haya, basi ni baadhi ya mambo tu ambayo mara zote unaposikiliza kama nilivyosema, vikao vya Baraza la Wawakilishi Zanzibar, vikao vya Bunge la Jamhuri ya Muungano wow. wa bunge kutoka upande wa visiwani Zanzibar wamekuwa wakiibua mara zote kwamba wanapunjwa katika ugavi wa madaraka hizo, haishangazi kumuona Maalim Seif akilirejelea hii wakati ambako wa kampeni za uchaguzi mkuu zinaanza, chama ambacho kimempa tikiti eh, ya kugombea urais uh, huyu Bernard Membe E, akijazindua ama akijaanza kampeni zake, sijui kama unajua ni lini, ambapo wana mipango ya kuanza kampeni, wasije wakasalia nyuma sana, wakati vyama vingine vikubwa vimeshaanza mchakato huo. Wakati mwingine siasa za uchaguzi ni mkakati unaoratibiwa kwa makini na vyama vyenyewe ndani, na baadaye kuviweka nje. Bila shaka, chama hiki leo kimepiga hatua ya kwanza kuiweka hadharani ile inayoitwa ilani yake ya uchaguzi, ikisisitiza namna ambavyo itazingatia uhuru wa maoni kuhakikisha wananchi wanapata maendeleo kwa wakati na kuto kubagua watu, na bila shaka, huenda baada ya hatua hii, chama hiki kitajipanga na kitatangaza ni lini kitaanzisha kampeni. Awali kulikuwa na taarifa pengine ya mwishoni mwa wiki, chama hiki nacho kingezindua kampeni zake, na ikaelezwa kwamba kingefanyia uzinduzi huko Lindi, ambako ndipo ngome maalum ya mgombea wa urais, waziri wa mashauri ya kigeni wa zamani, utawala waliopita, Bernard Membe, lakini hadi wakati bado taarifa rasmi hazijaeleza ni lini wataanzisha kampeni zao. Asante sana mwandishi wetu wa Dar es Salaam, George Jogopa, kwa maelezo yako hayo kuhusu mchakato ulioanza rasmi wa kampeni za kisiasa nchini Tanzania. Tukirejea msikilizaji, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Naam, na karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Naibu wa Raisi wa Kenya William Ruto kwa mara nyingine amelalamika kwamba chama kinachotawala nchini humo Jubilii kimetekwa na watu ambao si wanachama wake na kupelekea tetesi kwamba huenda mwanasiasa huyo akakihama chama hicho na kujiunga na kingine kuelekea kwa uchaguzi mkuu wa mwaka wa 2022. Akizungumza mwishoni mwa wiki katika mahojiano na runinga ya Citizen hapo nchini Kenya, Ruto alisema yafuatayo: umewasikia wakisema eti hawataniruhusu mimi niwanie kupitia tikiti ya Jubilii, wataninyima hiyo nafasi. Kuweko kwa matatizo na changamoto, ni kazi ya viongozi kuzitatua, sio kuzikwepa. Ikishindikana, kuna options nyingi. Wakati hata na mimi niliona kwamba chama cha ODM kilikuwa kimeingiwa na udikteta na hawakuweza ku eh, accommodate wengine wetu, tuliamua kivingine. Baada ya hapo, kumekuwa na shinikizo kutoka kwa wafuasi wa chama hicho cha Jubilii, lakini kwa mrengo ambao unatajwa kama unaongozwa na Rais Uhuru Kenyatta katika chama hicho, ukimtaka naibu rais Ruto ajiuzulu mara moja. Wafuasi wa Ruto nao wanasema hafai kusikiliza shinikizo hizo, kwa sababu ni mdau mkubwa katika chama kinachotawala. Na ingawa hii si mara ya kwanza kwa tetesi kama hizo kuibuka, wachambuzi wanasema hizi ndizo dalili kubwa zaidi kuwahi kujitokeza kwamba huenda Jubilii ikasambaratika, licha ya baadhi ya viongozi wake kushikilia kwamba chama hicho kingali imara. Nimezungumza na mchambuzi wa siasa za Kenya, Profesa Hamana Manyora na kwanza nikamuuliza ni, ni kwa nini naibu wa rais Ruto sasa anatokea kwa ukakamavu na kusema kwamba haitakuwa mara ya kwanza kwa wanasiasa kuhama vyama vya kisiasa. Nafikiri ni kwamba anaona nafasi yake itakuwa yenye kuathiriwa vibaya iwapo wataendelea kubaki katika chama cha Jubilii, ambacho wenye ushawishi ndani ya chama kile wanaonekana kutokumuunga mkono na wanamama wengine na watu wengine kwenye nia ya yao, na swali ambalo linaulizwa sana ni kuhusu ushirikiano ama uhusiano wake na Rais Uhuru Kenyatta. Ni e, kwa nini Rais mwenyewe hasemi bayana kwamba mimi si mungi mkono bwana huyu, watuko pamoja? E, inakuwa kwamba ni watu wake ama watu wafuasi e, wa Uhuru Kenyatta ndio wanazungumza pembeni. Nafikiri kwanza walikuwa na uhusiano wa karibu sana uh, na sio tu uhusiano hivi hivi, kwamba swala la ICC kule Hague nikawaweka pamoja, kwa kiasi ambacho kumgeuka mwenzango ni kibarua kigumu. Pili, na kutokana na hiyo ya ICC, wakatafuta urais umoja, na akaweti didii ya mchwa naibu wa rais William Ruto. Kwa hivyo ku hakika ni vigumu sana ukiwa binadamu kumwangalia mwenzako katika uso mboni kwa mboni, na ukamwambia kwamba mimi sikuungi mkono tena. Manake si rahisi ukiwa wewe ni binadamu, na pia anajua kwamba huenda inaweza kuwa na na, na, na inaweza kuleta shida katika kisiasa wa shida fulani, na kwa hivyo anaona aende staili hiyo ya polepole kunyenyekea kwenye, kutumia kwenye wandani wake kina mrade na anaona inatosha kufanya hivyo, manake ikiwa unaweza kusema moja kwa moja unaweza kuleta msisimuko wa kisiasa ambao unaweza hata kukuathiri. Huyo rais amekuwa akisema kwamba chama cha Jubilii kimetekwa na wakora, madalali, mabroka na wakora tu, na kwa moja kwa moja akamtaja Mradhe kama mojawapo wa watu ambao ni wanauhuni wa aina fulani, ukora wa aina fulani ambao wameingiza kwa chama, lakini ukweli ni kwamba huyu Mradhe ni mwandani wa karibu sana wa rais, na katika nchi hii ya Kenya anapoongea yake na maono yake na Rais Kenyatta, labda tunakosea, lakini tunaona ikiwa pamoja na pia yeah. Ikumbukwe kwamba hakuna hata wakati mmoja alichosema kitu kizito huyu Mradhe Rais Uhuru Kenyatta akajitokeza kusema mimi sihusishwi na hayo. Huwa anawacha tu. Amesema kwamba deni hakuna, alisema kwanza mwanzo hamna deni baina ya wakikuyu na wa narutwa au na Wakalenji. Uhuru hakujitokeza kuongea haya, mengine amesema mpaka hivi juzi, mambo mengi mpaka kwamba sasa anamuunga kwamba watamuunga mkono Raila Odinga. Rais Uhuru Kenyatta hajajitokeza wazi wazi, hivyo inawacha watu wakidhani, inaonekana huyu kwa sababu ni mwandani, watu wa karibu huwa labda wameongea kwa sasa. Watu hufanya hivyo watu hutumia watu wengine. Wakati wa Moi kulikuwa na, wa na siri watu wale Mombasa wakiongea, basi unajua haya ni haya ni mawazo ya Moi, hii ni dhana ya Moi. Ana, anajaribu kupima hewa, kupima hali ya hewa, si mtu hilii na lazima aa anamtia tingo joto naibu wa rais. Na hii ndio mara ya kwanza pia kabisa ambapo amejitokeza naibu rais William Ruto ku, ni kama kusema wazi wazi kwamba haungi mkono yale ambayo yanaungwa mkono na Rais Uhuru Kenyatta kuhusu mchakato huo wa BBI kuelekea uh, kwa uchaguzi uh, au hata kuufanywa kwa referendum ile. Hii sasa ni ishara kabisa kwamba huenda kabisa asije akawa kwenye kwenye chama hicho ifikapo mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Nafikiri hatuna muda wa kutosha, kwa hivyo ukimalizia pia tueleze, ni nini kinachoonekana, ni nani anayeonekana kama huenda ataungwa mkono na chama cha Jubilii kuelekea uchaguzi huo. Mimi nafikiri Ruto ameona kwamba hana muda tena, akingoja ngoja kuliko hapa sasa, hiyo ndio ataumia. Kwa hivyo ameona awai mapema awaambie, mimi najua njama zenyu na ninyi hamtaniweza katika nyumba hii ya Jubilii. Nitatoka hata kama nikupitia kwa dirisha monali miliwe nje, naweza kuingia chama kingine, mkae mkijua hivo, na nafikiri ni karibu, hivi karibuni atatoka atagura hata na serikali na bila shaka, nafikiri Uhuru Kenyatta atamuunga mkono Raila Odinga iwapo Raila Odinga atakuwa na nia ya kugombea urais, maanake akimpa Raila Odinga, Odinga, Odinga nafasi yeye pia atakuwa hapo hapo kwa namna fulani, kwa namna hii au nyingine, yeye Uhuru Kenyatta atabaki pale. Aidha directly au indirectly. Ni Profesa Herman Manyora, mchambuzi wa siasa za Kenya. Na hadi hapo msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi ni Aida Isa. Kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, jina langu ni BMJ Muridi, nikikutakia usiku mwema na tuonane tena hiyo kesho, panapo majaliwa.