Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. Ni saa tatu na nusu asubuhi wa Washington DC, sawa na saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki. Hii ni VOA Express, naitwa Patrick Nduimana. Leo ikiwa ni Jumatano, tarehe 2 Septemba mwaka 2020. Katika VOA Express leo tutakuwa na ripoti kutoka huko DRC ambapo wanaharakati wa kutetea haki za wanawake wanaomba kuundwa mahakama maalum ya kimataifa kuwaadhibu wanaotenda ubakaji dhidi ya wanawake na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Ekspress pia leo tutaangazia masuala ya ufisadi huko Kenya, ambapo tunaarifiwa kuwa idadi ya viongozi wanaotuhumiwa na ufisadi inazidi kuongezeka. Tutakuwa pia na kipengele cha barazani, bila kusahau teknolojia. Kaa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Haya basi, moja kwa moja tuelekee huko DRC ambapo daktari aliyepata tuzo la amani la Nobel na ambaye anawatibu wanawake wanaokabiliana na vitendo vya ubakaji huko mashariki mwa DRC kutokana na vita vya muda mrefu Daktari Denis Mukwege ameiomba jumuiya ya kimataifa kuunda mahakama maalum kwa ajili ya DRC ili kuwaadhibu wanaojihusisha na vitendo vya ubakaji pamoja na watu wanaochangia kwa karibu au kwa mbali katika machafuko mashariki mwa nchi hiyo. Msimamo huo umeungwa mkono na mashirika ya wanawake. Oster Malivika anaripoti zaidi kutoka mjini Goma. Daktar Denis Mukwege anayehusika na matibabu ya wanawake wanaoathirika na ubakaji katika mji wa Bukavu, Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, aomba jumuiya ya kimataifa kusaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupata amani, wakiunda mahakama itakayowakamata watu wote wanaohusika kwa umbali na karibu katika machafuko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani uhalifu utaendelea endapo hakuna malipizi kwa watu hao wanaoua, kubaka na kuharibu maisha ya wananchi. Josephine Malimukono ni mtetezi wa haki za wanawake Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliyepata tuzo hivi karibuni. Kile kinapashwa kufuatwa sasa ni kufanya ile tribunal, ni kitu nzuri, na tribunali hizo zifanyike katika nchi kusudi akinamama waliobakwa waone. Wakati wanaenda fanya tribunale kule lahe, sisi hatuone na watu waliobaka watu waliouwa, watu wanakuwa katika nyumba nzuri na akina mama waendelea kuteteseka, hawaone tribunali. Iwe iwe na ifanyike hapa kwetu Kongo. Mugweke alisema hayo alipokuwa akizungumza na bunge la nchi za Ulaya, akisema imeonekana wazi kwamba Kongo maisha ya mtu haina manufaa kwa watu wengine, na ndiyo sababu mauaji, ubakaji na uhalifu umekuwa jambo la kawaida. Rose Kahambu, tuombeane, yuko katika mji wa Butembo. Viongozi wengi wao wa kisiasa, wao wa kijeshi, ambao wamepata vyeo na pesa kubwa kwa sababu wamekusha kuua watu, wamebaka wanawake. Hiyo jambo imeonekana katika nchi yetu ya Kongo na tunapenda hiyo uh, korti ambayo itawekwa ajili ya Kongo ifike huko isiangalie cheo ya mtu, ni watafute wote mahali walipo na wale wanaowasposudi waweze kuwapizwa kwa mara kadhaa. Mashirika ya kiraia imekuwa ikilalamikia usalama bila mafanikio miaka zaidi ya thelathini hadi sasa, akisema Andre bya dunia kutoka mashirika ya kiraia Uvira Kivu kusini mpakani mwa Burundi na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Unajua bwana malivika kama watu wa Kongo leo wanaendelea kufa ni kwa sababu ya ile wanaita katika Kifaransa impunity, ile kutoazibu wale wambwa wanafanya mambo ya kuua mauaji ya, ya, ya hovyo. awale watu wanatembea hadharani hawatishiki hawa. Na kama ile, ile mahakama inaweza kuundwa hapa Kongo inaweza kusaidia ingawaji kuambia watu wawe na uoga kwa kuogopa maisha ya binadamu, kwa sababu leo huko e, mashariki ya Kongo yote ni mauaji. Watu wanaamka asubuhi, kuna watu kumi wamekufa, kuna watu tano wamekufa. Mgwege ameomba kuundwe kwa haraka mahakama maalum kwa ajili ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili wanaohusika na mauaji wakamatwe, kwani hii inaweza kusaidia kumaliza vita vya mara kwa mara. Hosen Malivika, VOA Express, Goma. Shukrani sana, Malivika, kwa ripoti yako. Na sasa tuende huko Kenya ambapo tunaarifiwa kuwa idadi ya viongozi wanaokamatwa kwa madai ya ufisadi inazidi kuongezeka nchini humo na wengi wao wameagizwa kuachilia nafasi zao kazini huku wengine wakiachiliwa kwa dhamana ya juu. Idara ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma nchini humo inasema kuachiliwa kwa viongozi wa Kenya haswa magavana kwa dhamana ya juu ni njia mwafaka ya kuwakomesha wengine kujihusisha na vitendo vya ufisadi. Ripoti kamili ametuandalia mwandishi wetu Kenneth Wandera kutoka huko. Kwa kipindi cha wiki moja kilichokamilika viongozi wa kisiasa na wasimamizi wa mashirika nchini Kenya wamefikishwa mahakamani kujibu mashtaka yanayofungamana na kadhia za ufisadi. Viongozi wa hivi karibuni wa ngazi ya juu waliokamatwa kwa madai hayo ya ufisadi ni gavana wa jimbo la Migori, Okoth Obado, kwa madai ya kuipora serikali ya jimbo hilo zaidi ya shilingi milioni 73.4 na kwamba fedha hizo ziliwanufaisha wanawe wanne kwa ulipaji karo na ujenzi wa nyumba na magari ya kifahari. Obado aliachiliwa na dhamana ya shilingi milioni 20 na mdhamini wa kiasi sawa au shilingi milioni 8.5 taslimu, huku wanawe wanne wakiachiliwa kwa dhamana ya kati ya shilingi milioni mbili na milioni kumi na tano. Katika kipindi cha wiki moja mbunge wa Malindi Aisha Juma alikamatwa, kuzuiliwa na kushtakiwa kwa mashtaka yanayofungamana na ubadhirifu wa shilingi milioni 57.7 kutoka kwa hazina ya maendeleo ya eneo bunge la Malindi na kuachiliwa kwa kwa dhamana ya shilingi milioni tano na mdhamini wa kiasi sawa au shilingi milioni mbili pesa taslim. Alhamisi Agosti 7, mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nordin Haji aliagiza kukamatwa na kushtakiwa kwa aliyekuwa mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya bandari nchini Kenya, Daniel Manduku kwa sakata ya ufisadi ya utoaji zabuni ya thamani ya shilingi milioni 224 bila kufuata sheria za manunuzi. Bwana Manduku baadaye aliachiliwa kwa dhamana ya shilingi milioni 12 ni swala la dhamana ya juu linalotajwa mno na raia wa Kenya kwa njia mwafaka ya kukomesha ufisadi. Japo washtakiwa wanalalamika, mkurugenzi wa mashtaka ya umma anakariri kuwa ni njia mwafaka ya kulemaza ufisadi nchini Kenya. Joseph Riungu, naibu mkurugenzi wa mashtaka ya umma, anaeleza vyowe kuwa ni mkakati bora wa kudhibiti vitendo vya ufisadi. Tunafurahishwa kwa dhamana ambazo zinapeanwa, kwa sababu hii inatuma message ambayo kuona ya kwamba hizi kesi zinachukuliwa na uzito unaofaa. Kumbuka, hii ni mali ya umma, kutuma message kubwa sana kwa watu ambao wanafikiria kuvunja rasilimali ya, ya umma. Sheila Masinde, mkurugenzi mkuu wa shirika la Transparency International, anaeleza kuwa kuwekwa kwa dhamana ya juu kwa washtakiwa makosa ya ufisadi ni njia muhimu mno ya kuwaondoa hamu watu walio na mazoea ya kushiriki katika ufisadi, na kukata tamaa ya kujihusisha na vitendo vya uhalifu haswa ufisadi. Tunakubaliana na mkuu wa mashtaka ya kwamba mmojawapo wa hatua ya kukata tamaa ya watu kujihusisha na vitendo vya ufisadi ni kuweka dhamana ya juu au kwa wale ambao kesi imeisha na wame, wame, wamepatwa ya kwamba wakuwa na makosa basi wapewe zile fine au sentensi za juu zaidi ili kufanya ufisadi iwe hatua kali sana. Gavana wa jimbo la Nairobi Mike Mbuvi Sonko naye alishtakiwa kwa makosa ufisadi na kuachiliwa kwa dhamana ya shilingi milioni 15 pesa taslim na kuagizwa kutoingia afisini. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Nimeshukuru pia Kennedy Wandera kwa taarifa yake, na sasa anamkaribisha mwenzangu BMJ Muridhi akusomee habari za dunia <tipos> Kutoka chumba chetu cha habari, jina langu ni BMJ Murithi. Familia ya Paul Rusesabagina, ambaye alisifiwa kama shujaa mkubwa kwenye filamu ya Hollywood kuhusu mauaji ya halaiki nchini Rwanda ya mwaka wa 1994, wanaitaka serikali kumfungulia mashtaka katika mahakama ya kimataifa baada ya kukamatwa mapema wiki hii. Mwanawe wa kiume Roger Rusesabagina ameliambia shirika la habari la Reuters leo Jumatano. Serikali ya Rwanda ilisema Jumatatu kwamba Rusesabagina anashutumiwa kushiriki katika vitendo vya kigaidi, kati ya mengine lakini, mwanawe amesema kwamba iwapo serikali hiyo ina ushahidi wa kutosha, basi imfikishe mbele ya mahakama ya kimataifa ili ajibu mashtaka. Rusesabagina ambaye alikuwa meneja wa hoteli wakati wa kipindi hicho cha mauaji, baadaye alikimbilia uhamishoni, ambapo alipongezwa na mataifa kadhaa ya dunia na hata kupokea tuzo ya juu zaidi ya kiraia ya, ya Marekani kwa kupewa na Rais George W. Bush medali ya uhuru wa kujieleza hapo mwaka wa elfu mbili na tano lakini baadhi ya walionusurika ikiwa ni pamoja na rais wa sasa wa Rwanda Paul Kagame walipinga maelezo ya Rusesabagina na kuwa aliokoa Watusi. Kagame na waathiriwa hao wanamtuhumu Rusesabagina kwamba anatumia mauaji hayo ya halaiki kwa masilahi yake binafsi. Marekani imesema haitoshiriki katika harakati za pamoja za kimataifa za kutafuta na kusambaza chanjo ya COVID-19 kwa sababu kwa kiasi kikubwa shirika la afya duniani WHO linaongoza mchakato huo. Zaidi ya nchi 170 duniani zinashiriki katika mazungumzo ya kushiriki kwenye mpango huo uliopewa jina la COVAX, ambao unashirikisha shirika la WHO, muungano wa ubunifu wa milipuko ya magonjwa na muungano wa kimataifa wa chanjo Gavi ambao ulianzishwa na bilionea Bill Gates na mkewe Melinda Gates kwa madhumuni ya kutoa chanjo kwa watoto wa nchi maskini zaidi duniani. Rais Donald Trump aliondoa Marekani kutoka kwa WHO mnamo mwezi Julai baada ya kulishutumu shirika hilo kwamba halikushughulikia vilivyo mlipuko wa korona na kwamba liliipendelea China, ambako virusi vya kwanza vya korona viliripotiwa. Msemaji wa White House Judy Dera ametoa taarifa inayoeleza kwamba ingawa Marekani itaendelea kushirikiana na wadau wengine wa kimataifa katika kukabiliana na virusi vya korona, haitabanwa na mashirika ya kimataifa ambayo yanadhibitiwa na WHO na China, ambazo amesema ni fisadi. Wachambuzi wa maswala ya ulinzi wanasema kwamba Korea Kaskazini huenda imeanza matayarisho ya kufanya gwaride kubwa la kijeshi linalotarajiwa mwezi ujao, ambapo wanasema huenda wakazindua mfumo mkubwa na mpya wa silaha za kijeshi. Picha za satelaiti zinaonyesha maelfu ya wanajeshi na magari yakiwa yameegeshwa karibu na uwanja wa kufanyia gwaride wa Mirim ulio mashariki mwa mji mkuu wa Korea Kaskazini, Pyongyang, ambapo kwa kawaida matayarisho ya gwaride za kijeshi hufanyika. Unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Na hivi sasa tunaingia kwenye makala ya Barazani. Swali tulilouliza kuhusu mada yetu ni hili: kuwapa dawa za uzazi wa mpango wasichana chini ya umri wa miaka kumi na minane inawasaidia au kuwapotosha? Unajua Patrick, <laughs> kilichochochea tulete mada hii ni ripoti za hapa na pale zinazoelezea kuwa mimba za utotoni pamoja na manyanyaso ya kingono dhidi ya wasichana vimeongezeka katika nchi nyingi za Afrika hasa wakati huu wa janga hili la COVID-19. Uh, ni kweli Mkamiti, ni mambo ya kusikitisha sana. Inabidi juhudi nyingi zifanyike ili kukomesha vitendo hivyo. Basi tupate maoni ya wasikilizaji wetu. Tuanze na wale waliochangia kwa njia ya simu. Kwa majina, anaitwa Simbere Ndirika Valentin, niko nchi ya Kongo ya Kidemokrasia naongea, niliona mada kupitia Facebook na nimepema tu kidogo kupitia, nilikuwa nikisoma kupitia Facebook na niliona mada ambayo hio ikiongelewa, si vizuri kuwapatia watoto chini ya miaka kumi na nane ku dawa za kupanga uzazi, kwani inaweza kuwasaidia kupitia vitu ambavyo haviwezi kusema, kweli ni vigumu sana kwa watakuwa na fikira ambazo si za kweli. Magonjwa ya zinaa yapo, ukimwi upo, vingine vyote vipo. Cha kusaidia tu ni kuwaacha na kuwasaidia waweze kusaidiwa na wazazi walio nyumbani vingine vyote tukiwasaidia wapate dawa za kupanga uzazi, hawatakuwa na vingine vile vya kuwasaidia siku za kukuja. Zingine zote serikali kwa kusaidia itaomba iwasaidia wauguzi, madakta na wengine wote, popote wanapokuwa kuongea na wazazi wa watoto, kwani wakiwaacha watoto waendelee kupata eh, hizo dawa eh, si vizuri kwa kweli, kisi navyoona mimi juu wakiwaacha wapate hizo dawa za kupanga uzazi watakuwa wanafanya mambo ambayo watafikiri ni mazuri, lakini matokeo ni mabaya. Kwa jina mi naitwa Mtu Pesa Nambuke, muda wote anapatikana ndani ya misisi Mpimbe ya Katavi, Tanzania. Kweli miada kweli nilipata nilichangia kweli, maana vijana wa kike uki, ani ukiwaacha kuwaweka huru wahusu kuendelea kufanya mambo kama hayo, yani pale moja mojawapo moja ni kuwapa mambo magumu sana, maana watakuwa wanajiamulia mambo ambayo sio sahihi. Moja kwa moja pale na elimu, wataacha kufata mambo ambayo wanaelekezwa na walimu wao wow. Wanaweza kufata mambo ya kupotosha akili na kuacha kufata elimu na mambo mengine mbalimbali yanayohusu na elimu. Kikubwa sana mi nilikuwa naona tu, kwanza wasipewe haki sana ya kuendelea ku, kufanya mambo kama hayo, inatakiwa wazingatiwe, ili mradi na elimu yao kuiendeleza mtu anaweza kutumia dawa hiyo kukinga kupata labda ujauzito, maana moja kwa moja pale akikutana na mtu ambaye anaweza kumwambia maneno mengine tofauti, lazima nani, mambo ya masomo atakuwa atakuwa pembeni na kufata mambo mengine tofauti ambayo anaweza kumpotezea elimu yake. Kikubwa sana, sana, sana, hiyo dawa inatatiwa, wazingatiwe, wanatumia sana, sana hapo ndo watakuwa tayari moja kwa moja watakuwa wameshadhibiti mambo kama hayo. Baada ya kupata maoni ya wasikilizaji waliochangia kwenye njia ya simu, tusome maoni yaliyoandikwa kwenye Facebook. Naanza na huyu Robert Cheruyoti, yeye anasema anapatikana Kenya. Anasema kwenye mada kuu ya leo ni kwamba kuwapa dawa za kupanga uzazi watoto miaka chini ya kumi na nane ni kuwapoteza mwanzo ni hatari na sio nzuri kwa afya yao. Pili, kuwaweka katika hatari kubwa ya kupata visa vinavyoweza kuchochewa na masuala ya mapenzi. Nami naupokea ujumbe wake. Hilminata Mbata anasema kumpa dawa za uzazi wa mpango kwa wanafunzi wetu wa Kiafrika ni kama wanamtuma akafanye ngono zembe, akijua hawezi kupata mimba, hivyo si vizuri kuwapa, pia umri wao nao bado ni mdogo, kwa hiyo haileti picha nzuri hata kwa jamii inayomzunguka. Dines Anjetile anasema Ujue usipojua, matokeo ya baadaye waweza sema inawasaidia, lakini baadaye matatizo makubwa katika kutaka kuzaa, uzazi unakuwa wa shida na uvimbe kwenye kizazi. Na siku hizi watoto wanatumia madawa mengi, wanaweza kujizuia kutoa mimba. Kwa hiyo kwake yeye anaona kwamba mpango huu ni wa kuangaliwa kwa makini. Basi baada ya kipengele cha barazani, huu ni wasaa wa kupata burudani ya muziki. Tunaungana naye mwimbaji Masauti akishirikiana na Tanasha katika kibao chao Laya. Bila shaka ngoma hiyo imewafurahisha sana. Sasa tunaingia kwenye masuala ya sayansi na teknolojia. Na katika teknolojia tunaelekea nchini Kenya ambapo inaelezwa kuwa janga la COVID-19 limekwamisha uzinduzi wa mtandao wa kwanza wa 5G. Lakini mtaalamu mmoja ameonya kuwa huenda kukatokea matatizo zaidi. Serikali ya Kenya inafanya juhudi na Ulaya na washirika wake wengine kuiangua kampuni ya teknolojia ya Huawei ya China katika mitandao kwa sababu ya hatari ya usalama. Afrika nayo huenda ikaachwa nyuma, amesema BMJ Mrithi. Basi ndiye anayeturipotia ripoti hii ya masuala ya teknolojia kwako BMJ. Kwa mujibu wa ripoti ya karibuni ya taasisi ya GSMA, soko la simu za mkononi la nchi hiyo ya Afrika Mashariki limepanuka kwa haraka sana katika muda wa mwongo mmoja uliopita. Idadi ya Wakenya ambao wanatumia huduma za simu za mkononi imekuwa kutoka asilimia 30 mwaka wa 2009 na kufikia asilimia 52 mwaka jana. Hali hiyo kwa mujibu wa utafiti, inaweza kupanda na kufikia asilimia 58 ifikapo mwaka wa 2025. Hivi sasa makampuni ya simu za mkononi yanageukia huduma ya haraka ya mitandao ijayo ya 5G. Wataalamu wanaamini kwamba uvumbuzi mkubwa ujao ni huduma ya mtandao wa wireless ambao utakuwa ni mabadiliko makubwa kwa Wakenya wa kawaida. Kiwango cha tano cha mitandao ya wireless kinaahidi huduma ya haraka sana, hakuna kasi ya polepole katika kuunganisha kwenye mtandao, na unaweza kuunganisha vifaa vingi kwa njia ya internet bila ya kuchukua muda mrefu, Liquid Telecom kama kampuni ya mawasiliano inatoa huduma katika nchi 13 barani Afrika. 5G will be 50 times, uh, 50, 50 times more responsive compared to 5G itakuwa bora mara 50 zaidi o... na itakuwa na majibu ya haraka ukilinganisha na 4G the... na hii itawezesha huduma bora na pia elimu. Kwa hivyo katika elimu tutakuwa na wanafunzi katika maeneo ya vijijini wameunganishwa na mtandao, na watakuwa na uwezo wa kufanya majaribio ya maabara. Pia watakuwa na uwezo wa kuonana na washauri wao kwa njia ya mtandao katika eneo walilopo na kusoma huku wakiwaangalia. Kwa hivyo kwa kweli itasaidia watu kujifunza kwa njia ambayo ni bora zaidi. Baada ya majaribio kadhaa, Safaricom kampuni kubwa ya mawasiliano nchini Kenya, ilipanga kuzindua mtandao wa 5G katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki mwezi Februari mwaka huu lakini janga la COVID-19 limesitisha mipango hiyo. 5G is a race, race. 5G ni ushindani, ni ushindani wa mabilioni, I mean, na ajira. Ndio maana unaona katika nchi tofauti kama Marekani na Korea Kusini, China na Japan wanashindana ili kuwa na uwezo wa kuwa na mtandao wa haraka sana kuliko nchi yoyote nyingine. Wanafanya hivyo kwa sababu mtu ambaye anashinda atakuwa na uwezo wa kufungua nafasi nyingi za ajira katika nchi zao. Hata hivyo, janga la COVID-19 huenda lisiwe kikwazo pekee kwa mtandao wa 5G nchini Kenya. Serikali ya Marekani inafanya juhudi na Ulaya pamoja na washirika wengine katika kuiengua kampuni ya mawasiliano ya Huawei ya China kwa ajili ya mpango ujao wa mitandao ambao inasema kwamba ni hatari kwa usalama. Kwa hakika kinachoonekana ni vita vya biashara kati ya Marekani na China. Afrika iko katika wakati mgumu, pengine kwa sababu huenda imeachwa sehemu fulani. Kampuni ya mawasiliano ya China kwa hakika imefanya uwekezaji mkubwa sana barani Afrika katika misingi ya rasilimali ambazo wameweka hapa na nafasi za ajira ambazo zimefunguliwa. Matokeo yake, makampuni ya Kiafrika yamewekeza kwa kiasi kikubwa China. Katika vifaa hivyo vya China. Mwezi Julai, Uingereza ilirudi nyuma katika mipango yake ya kuipa Wawi jukumu katika mtandao mpya wa simu za mkononi kuwa na kasi ya haraka. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi, sauti ya Amerika, Washington. Shukran sana mzee wa kazi BMJ Mridhi. Nikukumbusha msikilizaji wetu kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voaswahili com, pamoja na redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu. Na sasa umewadia wakati wa kuangalia na kuchambua matukio yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, kama ambavyo mwenzangu Mkamiti Kibayasi anavyotuelezea. Shukrani sana mwenzangu Patrick Ndwimana. Miongoni mwa matukio yanayojadiliwa katika mitandao ya kijamii pamoja na hili la mshukiwa kujisalimisha kwa maafisa polisi wa Kenya. Ni mshukiwa mwanachama katika kundi la ugaidi la Al-Shababu lenye makao yake Somalia, ambaye anadai alihusika katika shambulizi la El Ade lililotokea Januari mwaka 2016 wakati kundi hilo la Al-Shababu liliposhambulia kambi ya KDF na kuua zaidi ya wanajeshi 150 wa Kenya. Msumba B ameandika kwanza pole kwa familia zilizopoteza jamaa zao, na kwa nini amejisalimisha wakati huu? Obado ameandika, tumepoteza wanajeshi wengi na raia wengi sana kwa mashambulizi ya aina hii. Sijui polisi wanaomhoji wanazungumza naye nini na wanajisikia vipi katika kumhoji kwao. Hasani anasema, unaposikia taarifa za watu kama hawa unaona tukio hili ni kama limetokea leo au jana tu, linakumbusha mengi. Basi tuiache idara husika ifanye kazi yao na tuwaombee ndugu zetu waliopoteza maisha wakiwa katika kazi ya kulinda taifa, na wale ambao walikuwa wakihangaikia familia zao wakakutwa na kifo bila kutegemea, pia tuwaombee. Ni hayo tu niliyokuwa nayo kutoka katika mitandao ya kijamii barabara kabisa. Kabla ya kukamilisha express, tutupilie macho kwenye swali la leo, na swali lenyewe ni hili: kuna umuhimu wa ukusanyaji maoni wakati huu wa kampeni nchini Tanzania? Nianze na huyu Abdul Bajwa kutoka Dar es Salaam, anasema: ndio, umuhimu wa maoni upo sana. Katika nchi zilizoendelea utafiti ni eneo muhimu sana, zinasaidia wapiga kura na wagombea, mameneja na wagombea waongeze nguvu wapi lakini hapa kwetu, kama sikosei, kuna sheria ya takwimu. Nadhani ndiyo sababu ya taasisi kushindwa kukusanya maoni. Naam, Patrick. Na kwa upande wangu mimi ni naye huyu Nyangoha Samson, yeye ameandika, kuna umuhimu ijapokuwa serikali ya Tanzania ni ngumu sana kutolewa maoni. Charles Madaha naye anatokea Kishapu, Shinyanga, Tanzania, ameandika ndiyo, ikiwa tu ni maoni ya kujenga, siyo ya uchochezi, yanayotakiwa. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwelekezi wetu Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi, mimi naitwa Patrick Ndwimana. Sote tuna wageni tukiwatakia jioni njema.