Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA kutoka studio namba 15 hapa mjini Washington DC. Mimi ni mkamiti kibayasi na leo hii ni Ijumaa Septemba 4 mwaka 2020. Ninakukaribisha tuende pamoja ndani ya matangazo haya yanayochukua takriban dakika 30. Basi na mimi ni Harrison Kamau, na leo ndani ya VOA Express tunakuarifu kwamba hali ni tete huko nchini Kenya kufuatia bunge la seneti kushindwa kupitisha mfumo wa ugavi wa mapato ya taifa kwenda kwenye majimbo yote, ambapo sasa kunahofiwa kwamba huenda shughuli za majimbo hayo zikafungwa kote nchini. Vilevile tuna ripoti kwamba kundi la Codeco huko DRC limezingira gereza la Bunia na kuitaka serikali nchini humo iwaachie wenzao ambao wanashikiliwa ndani ya gereza hilo. Naam, kama nilivyokudokezea, basi tuanze nchini Kenya, ambapo kutokana na bunge la Seneti la Kenya kushindwa kupitisha mfumo wa ugavi wa mapato ya taifa kwa serikali za majimbo, wagavana sasa wanaelezea kuwa huenda wakafunga majimbo yote ifikapo Septemba 17 kwa sababu ya matatizo ya kifedha yaliyoongezeka. Serikali za majimbo zote 47 zinaeleza kuwa haziwezi kugharamia miradi ya maendeleo na kulipia huduma muhimu kama vile maji, umeme, matibabu, huku wanakandarasi kandarasi wengi wakiendelea kubaki bila malipo. Basi mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi By Kushindwa kwa bunge la Seneti kukubaliana na kupitisha mfumo wa mgao wa mapato ya taifa ya shilingi bilioni 316.5 kunaendelea kusababisha kuzoroteka kwa uwezo wa kifedha kugharamia huduma muhimu. Magavana wa serikali 47 za majimbo ya Kenya sasa wanaeleza kuwa wataanza mchakato wa kuvunja bunge la Seneti iwapo haliwezi kukubaliana. Pia magavana wanaeleza kuwa ifikapo Septemba 17 iwapo bunge la Seneti haliwezi kupitisha mfumo huo wa ugavi wa mapato ya taifa watafunga serikali hizo pasitoleo huduma zozote, kama anavyoeleza mwenyekiti wa baraza la magavana, Wycliffe Oparanya. umeamua kufika tarehe kumi na saba, kama tujapata pesa tutafunga kaunti zote, alafu wafanyakazi waende nyumbani kwa likizo mpaka wakati Tutapata hizo pesa. Hata baada ya bunge hilo kuunda jopo la watu kumi na wawili kuweka kando tofauti zao ili kushauriana zaidi, kuchunguza sehemu zinazoleta mafarakano na kupata mwafaka, bado maafikiano hayapo, badala yake maseneta wamekuwa tu wakilumbana kupitia vyombo vya habari, katika mikutano ya hadhara. Kwa hiyo lazima, na sio kupiga kifua na kiburi, asifu Kenya ni watu wachache, tafute njia ya kusuluhisha hii ya formula sio, tuzungumze maneno, kupeana maneno ya kutishana. Si ya kutishana. Sisi sote watu wa moja, ni watu wa moja, ni nchi moja na ni Kenya moja. Tukaini chini, tuje na formula moja ambayo itaweka nini, usawa. Hakuna yule ambaye ataongezewa, hakuna yule ambaye atakosa, ili kila mwananchi awe nini, awe sawa. Wiki jao tukirudi bungeni, sisi ambao tulikuwa tumepinga ile one shilling one person tutaendelea kuipinga, kuhakikisha kwamba kila mtu anapata haki yake kama Mkenya, sawa sawa kabisa. Hakuna kama alivyosema seneta Linturi, ambaye alialikwa kuja Kenya, sote tumejipata tuko Kenya na tutakaa pamoja kama Wakenya, tuhakikishe kwamba kuna usawa. Mfumo wa ugavi wa mapato ya taifa kwa serikali za majimbo mara kwa mara umekumbwa na cheche za maneno, vitisho na hisia kali za kisiasa. Katika vikao maalum tisa, wabunge wameshindwa kupata suluhu na matumaini ya kupata suluhu yanaendelea kudidimia kila siku panaposhuhudiwa malumbano zaidi, hali iliyoonekana kumkasirisha Rais Uhuru Kenyatta Senate, mimi si pesa ya Uhuru ati watu. Watu aseme Uhuru wa hii formula si ilitolewa na wale watu wa SRC? Si imeenda Senate kusema watu wagawe pesa kwa njia ya haki, kila mtu apate haki. Kwa nini mwananchi wa Nairobi, ati kwa sababu inasemekana ati Nairobi ni mji tajiri, wewe ambao unaishi Embakasi na Korogosho bado unafunga choo kwa karatasi lakini unaambiwa wewe ni tajiri, huna haki ya kupata pesa. Ukweli na haki utajitokeza, na mimi sitapigana, na mimi sina na mabishano na mtu yeyote. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tukielekea huko mashariki mwa Kongo, tunaarifiwa kwamba asubuhi ya leo waasi wenye silaha kutoka kundi la Kodeko wameingia katika mji wa Bunia, ambao ni mji mkuu wa mkoa wa Ituri. Waasi hao wamekwenda kuzingira gereza kuu la Bunia wakiomba wenzao waliokamatwa wakati wa vita waachiliwe. Wananchi wanajiuliza inakuwaje waasi kuingia katika mji ambao unalindwa na serikali. Mwandishi wetu Austeri Malivika anayo ripoti ya kina wapiganaji <tipos> <tipos> <tipos> <tipos> wa kundi la Codeco wameingia katika mji wa Bunia hadi kwenye gereza kuu wakiomba wenzao waweze kuachiliwa, wengi wakiwa walikamatwa wakati wa mapigano kwenye wilaya mbalimbali ambako kundi hilo limekuwa likishutumiwa kuhusika na mauaji ya watu, kuwaua kwa mapanga pamoja na risasi <tipos> na marokete viko na manani kumikoma banasema viko ba- benjago bengini benye balifungwa kunani balifungwa ku- ku ku prison njo banataka ba balibere ku barabara ya prison central na population mbele yabo kuingia kwa waasi wa kundi la Kodeko wakiwa na silaha nzito nzito katika mji mkuu wa mkoa wa Ituri imeshangaza baadhi ya wananchi katika mkoa wa huo. Jaboskolalo ni kutoka mashirika ya kirahia katika mji wa Bunia. Kwa sisi hiyo kitendo imefezelesha zaidi government ya Congo, kwani kwa katika, katika katika tauni ya Bunya kuna waongozi ya jeshi askari, kuna waongozi ya jeshi polisi, kuna waongozi ya serikali, lakini kwa namna gani hawa watu wanaweza kufanya mwendo tangu ya mbi ama kindya mpaka kufika manake ni manake ni, niwapata kilometa tatu kama ine, wametembea na miguu huku, wachambuzi wa masuala ya kiusalama wakisema kwamba haiwezekane waasi kuingia katika mji mkuu wa mkoa. Kwa sisi kwa sisi kama kundi la raia tunaomba na na, na waongozi wa waongozi wa serikali tonga tangu Kishasa waweze kuita kwa haraka sana mwongozi wa askari jeshi ya Ituri mwongozo fesi ya polisi na hata wale wale watu wa ANR na wa DGM, mimi mimi ningependa wafungwe hata kwani, hiyo inaonyesha kama hawawezi kufanya kazi ao vizuri sehemu ambako kuna vikosi vya usalama Lora Mugiraneza. Lakini katika hayo yote tunaona kama ni uzembe na udhaifu wa jeshi letu la Kongo ama nani, servisi zetu za sekurite zote zinashindwa kumiliki hata wale e, makundi ya silaha hata wafike kwenye mugini na kuzingira mugini. Inaonekana kama kabisa jeshi letu ni dhaifu kabisa, hadi tukienda hewani. Uongozi wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mkoa wa Ituri, wanaendelea na mazungumzo na waasi hao kutafuta suluhisho, kwani hadi sasa kuna mazungumzo ambayo yanaendelea kati ya serikali pamoja na makundi ya waasi mkoa wa Ituri kwa ajili ya kurejesha amani katika maeneo hayo na kusimamisha mauaji ya kila siku. Oser Malvika, VOA Express, Goma. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, hii ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Sasa tupate habari za dunia. Rasha imesema kwamba inataka kufanya mazungumzo na Ujerumani kuhusu kesi ya mwanasiasa wa upinzani Alexei Navalny kupewa sumu ikisisitiza kwamba madaktari wa Rasha walikuwa wanamtibu mwanasiasa huyo kwa njia ya wazi kabisa kuliko wanavyofanya madaktari wa Ujerumani. Ujerumani ambako Navalny anatibiwa imesema kwamba alipewa sumu ya Novichok inayodoofisha misuli. Ujerumani inataka wahusika wote kuadhibiwa. Kufikia sasa, Rasha haijaanza uchunguzi wowote wa kihalifu kuhusu tukio hilo na inasema kwamba hakuna ushahidi wowote kuthibitisha kwamba tendo la kihalifu lilifanyika. Waokoaji nchini Lebanon wanaendelea kutafuta manusura chini ya vifusi vya nyumba baada ya kuripotiwa uwezekano wa watu kuwa chini ya mabaki hayo ya nyumba, Mwezi mmoja baada ya mlipuko mkubwa kuuharibu mji wa Beirut, kundi la wafanyakazi limeendelea kuondoa mabaki ya jengo lililoporomoka baada ya wafanyakazi wa uokoaji kusema kwamba wametambua ishara ya kuwepo watu walio hai chini ya vifusi hivyo. Mahali shughuli ya uokoaji inaendelea lilikuwa jengo lililokuwa na baa pamoja na mgahawa. Mlipuko huo wa Agosti tarehe 4 ulisababisha vifo vya watu 190 na wengine elfu sita kujeruhiwa vibaya. Mlipuko ulisababishwa na kemikali ya amonium nitrate iliyokuwa imehifadhiwa vibaya katika bandari ya Beirut. Takriban wapiganaji mia moja waliojihami kwa silaha nzito nzito wameingia katika mji wa Bunia, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, wakiwa wanasindikizwa na polisi. Kuingia mjini kunaripotiwa kuwa hatua ya kuonyesha nguvu zao na kwamba hawaridhishwi na namna mchakato wa kutafuta mani unavyoendeshwa. Wapiganaji hao kutoka kundi la Kodeko walikuwa wamevalia utepe kwenye vichwa vyao ili kujitambulisha kwa urahisi. Walizingira gereza la Bunia na kutaka wenzao waliokamatwa kuachiliwa huru. Haijabainika sababu zilizopelekea maafisa wa usalama kutozuia kundi hilo la wapiganaji linaloshutumiwa na Umoja wa Mataifa kwa mauaji kuingia mjini humo. Hakuna mashambulizi yameripotiwa. Aliyekuwa waziri mkuu wa Italia Silvio Berlusconi, aliyegunduliwa kuambukizwa virusi vya korona siku chache zilizopita, amelazwa hospitali baada ya kugundulika kwamba anaugua nimonia. Madaktari wamesema kwamba mapafu yake yote yameambukizwa nimonia. Balisconi mwenye umri wa miaka 83 amepelekwa hospitali siku mbili baada ya chama chake cha Folza Italia kutangaza kwamba alikuwa ameambukizwa virusi vya korona. Televisheni ya Sky Italia imesema kwamba Balisconi hajalazwa katika chumba cha wagonjwa mahututi, lakini kwamba ana matatizo ya kupumua. Aligunduliwa kuambukizwa virusi vya korona baada ya kutembelea kisiwa cha Sardinia katika bahari ya Mediterania, ambacho kimeripoti ongezeko kubwa la maambukizi ya virusi vya korona kutokana na kuongezeka kwa idadi ya watalii. na rais wa Marekani Donald Trump amekanusha taarifa kwamba aliongea vibaya kuhusu wanajeshi wa Marekani waliokufa wakiwa vitani na kuzikwa Ulaya. Taarifa zinadai kwamba Trump alikataa kutembelea makaburi ya wanajeshi hao wakati wa ziara yake nchini Ufaransa kwa sababu alionelea kwamba hatua ya kutembelea makaburi hayo haikuwa na umuhimu wowote. Basi unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia moja kwa moja kila siku Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Naam, Harrison, sasa anaona tupate burudani ya muziki kutoka kwa Vanessa Mdee akishirikiana na Mr P na kibao chao wanakuambia Kisela. Ndiyo mambo haya yanavyokwenda ndani ya VOA Express, na sasa tuangalie jicho letu lililoandaliwa na mwandishi wetu Rahabu Fredi kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania, ambapo amezungumza na mgombea urais wa chama cha NLD aliyetanguliwa na tume ya uchaguzi nchini Tanzania. Wakati wako msikilizaji wa jicho letu, mwenyeji wako leo ni mimi Rahabu Fredi. Hapa nchini Tanzania kampeni zinaendelea kwa vyama mbalimbali vya mbali siasa, lakini baadhi wameenguliwa, kwa hiyo wameshindwa kuendelea na safari, wale waliokuwa wametiania ama kujitokeza kwamba na wao wanarusha karata mwaka huu katika uchaguzi mkuu. Miongoni mwa walioenguliwa na tume ya taifa ya uchaguzi ni mgombea urais wa chama cha NLD anaitwa Maisha Mapya. Mchunguzi, kulikoni hawakukidhi vigezo vya NEK? Uh, nilifika, lakini ilichelewa. Ilitokea nini mpaka ukachelewa? Wadhamini walikuwa hawajakamilika. Lakini masharti na vigezo vyote huwa mnapewa awali, ilikuwaje? Wewe hau, haukukamilisha kwa wakati? Sisi hatukukamilisha kwa wakati kwa sababu tulikuwa na mgogoro kwenye chama ambao umekuja kisha umechelewa, na tukafanya mkutano mkuu wa kuteua mgombea tarehe kumi na sita mwezi wa nane. Unaweza kuangalia hapo, kulikuwa na siku kama kidogo kama siku ngapi, kidogo sana kuweza kuzunguka mikoani kupata wadhamini wa muda unaotosha, lakini tulijitahidi tukazungazunguka last minute, kwa kweli. Nimekwenda mpaka Dodoma lakini tukachelewa. Mlitambua mna mgogoro kwenye chama, kwa nini mkataka na nyie mrushe karata ya mwaka huu na msisubiri uchaguzi mwingine mwingine kutoka sasa kwenye chama haina maana, hatuwezi kugombea uongozi wala hatuwezi na sisi kushiriki katika maamuzi ya kitaifa, lakini mgogoro ndio umesababisha kuchelewa. Eh, kwa sababu usingeweza uh, hawezi mgombea na mgombea anateuliwa na mkutano mkuu, na mkutano mkuu ulikaa tarehe kumi na sita. Ndio nasema kwa nini hamkuona ni busara, mngemaliza migogoro ya chama hata uchaguzi ujao ndipo mkashiriki, yani mwaka ujao, yani kipindi kijao cha mia, baada ya miaka mitano. Ndio hiyo busara hiyo ya kwako, lakini busara ya kwetu sisi tuliamini mambo yanavyokwenda, eh, tungewahi. Bahati mbaya tu hatukuwahi, lakini tulikuwa tumekwenda spidi kweli, kila eneo Baadhi ya watu wanaona kuna watu wengine wanajitokeza kugombea, lakini ili mradi tu waingie kwenye orodha kwamba na wao walijaribu, kwa sababu inaonekana mlitambua hapa kuna ugumu kidogo, kwa sababu mambo hayajakaa ndani ya chama, lakini mkaona tuendelee tu, na sasa ikashindikana. Katika kufight mambo, usikate tamaa kwa sababu unajaribu mpaka ufike mwisho. Ukiona mwisho imeshindikana, ndio imeshindikana, lakini lazima uendelee kufighti mpaka mwisho. Kampeni zimeanza kwa vyama vingine ambavyo viliteuliwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Hata sisi pamoja na kuenguliwa, tuna wagombea wa ubunge, tuna wagombea wa udiwani ambao tunawasimamia. Na pia kampeni, hali inaendeleaje kwa upande huo ikiwa tayari mmepoteza? Vizuri sana, vizuri sana, vizuri, vizuri sana. natarajia ushindi katika Mmesimamisha wagombea, wagombea wangapi nchini, uh, na mmejifunza nini sasa baada ya hili kutokea katika uchaguzi wa mwaka huu? Uh, tumejifunza kwamba kujiandaa mapema ni la muhimu sana. Jambo la muhimu sana. Jambo la muhimu sana sana sana, sana, sana. Bado mnataraji kutupa karata katika uchaguzi mkuu ujao mwaka elfu mbili na ishirini na tano? Shukrani. Maisha Mapya Mchunguzi kutoka NLD alikuwa akiwania nafasi ya urais, lakini kwa bahati mbaya, tume ya taifa ya uchaguzi ikabainisha kwamba hajakidhi vigezo na akainguliwa. Lakini safari yake ya kisiasa, kama ulivyomsikia, inaendelea. Mimi sina la kuongeza hapo. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Basi maswala ya michezo ambapo mwenzetu Josphat Kioko anatuletea kuhusu mazishi ya mwanamichezo maarufu huko nchini Kenya. Kazi kwako, Kioko. Asante sana, nianzie na taarifa hizo za kandanda. Jana Alhamisi usiku, wadau wa kandanda nchini Kenya waliupokea mwili wa mwanasoka Kevin Opio Olyech aliyefariki Agosti kumi na sita akitibiwa nchini Ujerumani. Alikuwa ameuguzwa maradhi ya saratani kwa muda mrefu. Baada ya mwili wake kuwasili kwa ndege jana usiku, umesalia katika mji wa Nairobi iliyo Ijumaa, na hatimaye unasafirishwa kuelekea kwao karibu na mji wa Kisumu ambako atazikwa kesho Jumamosi. Kevin Opio Oliech ni kaka mdogo wa aliyekuwa mshambuliaji na nawadha wa timu ya taifa ya Kenya, Harambee Stars, Denis Oliech, ambaye kufikia sasa ameweka rekodi ya kuifungia timu ya taifa mabao mengi zaidi. Denis Oliech pamoja na kakake marehemu Kevin Oliech walisakata kandanda tangu wakiwa wavulana wadogo katika shule za sekondari, wakichezea timu mbalimbali mbali katika mji wa Nairobi na zaidi wote wanatoka familia ya vijana waliosakata kandanda katika miaka tofauti, wakiwa pamoja na kaka yao Andre Oyombe ambaye pia alishiriki katika ligi kuu ya kandanda nchini Kenya. Wamekwisha staafu wote, lakini wana umri chini ya miaka 40. Marehemu Kevin Opio Oliech tunayemzungumzia hapa alisakata na klabu kati ya tano na saba katika ligi kuu ya kandanda nchini Kenya kabla jirumani ya kusafiri Ujerumani alikochezea timu tofauti pamoja na kaka zake wawili akiwapo Denis Oliech, walikuzwa katika klabu ya Mathare United viungani mwa jiji la na Nairobi, na hapo ndipo marehemu Kevin Oliech alisakatia Mathare United katika ligi kuu ya kandanda, waliposhinda ligi hiyo mwaka wa elfu mbili na nane. Baadaye alihamba na kuchezea timu zingine katika ligi kuu ya kandanda nchini Kenya, Taska FC, Nairobi City Stars, Thika United na pia klabu ya Gor Mahia, ambao kwa sasa ni mabingwa wa kandanda nchini Kenya. Kifo chake mwezi uliopita akiwa huko Ujerumani ni pigo kubwa kwa wadau wa kandanda nchini Kenya, na leo wameshuhudiwa makocha na wasimamizi wa shirikisho la wa kandanda nchini Kenya wakiupokea mwili wake ulikuwa ukihifadhiwa kabla ya kuzikwa kesho huko Kisumu. Na sasa wenzangu, hapa anaona nigeukie taarifa za burudani, ambapo VOA idhaa ya Kiswahili imefanya mahojiano na DJ wa Kenya, VJ Chris, kwa jina lingine Rodney Ndeta. VJ Chris, ambaye makao yake ni Mombasa ameungana na DJ mwenzake kutoka mji wa Nairobi na kutayarisha mix ya mziki kubwa kwa jina la African Vibration. Wanasema mziki huu ni maalum kwa wapenzi wa mziki eneo nzima la Afrika Mashariki ambako mziki huu unapendwa sana, waliokosa kuwapata katika burudani nyingi tu kipindi hiki cha corona. Haya ndiyo mahojiano kipeke ya kipekee ambayo idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika tumefanya naye Rodni Ndeta au VJ Chris. Nimeshikana na ndugu yangu kwa jina DJ Lighter, anatokea Nairobi. Kazi yetu sisi huwa ni ma DJs watu tunafanya events concerts. Tumeshirikiana juzi tukafanya mix ambayo inajulikana kwa jina la African Vibration mbili, mbili. ni kazi ambayo ilichukua muda kwangu, mii ilibidi nisafiri ndi Nairobi tukakaa chini tukapanga playlist tukachanganya pia na mziki wa kutoka Tanzania, East African music pia, kwa mziki wa Africa Africa, sana sana West Africa, Nigeria, Ghana, kwa kusudi la kuwaburudisha watu wengi. Kutokana na hili janga la korona, mafansi wetu wengi hatujaweza kuwafikia, hatujakuwa na concert events kwenye clubs, kwenye stadiums, hatujafanya events. So afadhali kwa sahii tufanye kazi ambayo tunaweza tukawatumia kwenye simu zao, kwe, kwa radio, kwenye gari lakini sahii tumekuwa tukitage sana watu wengi ambao wako nyumbani, wote wanaokubali mziki. Alafu pia ni, ni, fursa nzuri ya kuinterakt nao wasitusahau. Kwa mafansi wetu wenye wako diaspora, hili ni jambo ambalo huwa ni la kawaida. Mara nyingi tumekuwa tukiwa target wale, sababu wao ndo hawakuji kwenye en zetu, juu wako mbali, juu washaisikia kazi yako inakua rahisi yeye kusema tunamtaka rije fulani aje huku kauli yake hiyo, msanii VJ Cris, inakamilisha spot na burudani kwa siku ya leo. Kwenu huko Washington DC msikilizaji, napenda kukukumbusha kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom pamoja na redio zetu shirika huko Afrika mashariki na Kati na vilevile vile upande wa maziwa makuu. Unaweza pia kutufuatilia katika Facebook ya VOA Swahili. Umewadia wasaa wa kuchanganua yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii kama ambavyo mwandishi wetu ambaye niko naye hapa mwenzangu Harrison Kamau anavyotueleza. Natumai kuwa juma lako limekuwa lenye fanaka unapoendelea kuzingatia kanuni zilizowekwa za kujiepusha na maambukizi ya virusi vya korona. Basi, kwenye avumao kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, hebu tuangazie maisha ya kihalifu ambayo baadhi ya vijana wa umri wa kwenda shule wanasemekana kuingilia nchini Kenya katika miaka ya karibuni, na zaidi katika kipindi hichi cha kutohudhuria masomo kutokana na janga la corona. Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa kwenye gazeti la Daily Nation, vijana wa kati ya miaka 16 na 26 wamejiunga kwenye magenge ya uhalifu, hasa kwenye miji mikuu ambapo shughuli zao ni pamoja na kuwaibia watu fedha, simu na bidhaa nyingine zenye thamani. Inasemekana kuwa kwenye mji kama Mombasa, Nairobi, Nakuru, vijana hao hushambulia mchana bila hata haya, wakiwa kwenye makundi. Na hatari iliyoko ni kwamba anaibiwa, asipotoa ushirikiano, kuna uwezekano mkubwa sana wa kujeruhiwa vibaya au hata kuuawa. Mamlaka za kiusalama zinasema kuwa visa vya wizi wa mabavu, ubakaji na hata mauaji vimeongezeka maradufu katika kipindi cha miezi mitano iliyopita tangu mashule yalipofungwa kutokana na janga hilo la Korona. Mamlaka za kiusalama zinasema kuwa magenge hayo yana kila aina ya jina, kuanzia Shiranga, geta wakali, kwanza wakali wao na Six Brothers miongoni mwa mengine. Awali wiki hii, waziri wa mambo ya ndani wa Kenya Fred Matiang'i alilalamikia ongezeko la uhalifu katika miezi ya karibuni, akisema kuwa utumizi wa vileo, zikiwemo dawa za kulevya, ni maswala yaliyochangia baadhi ya wakazi kama wale kutoka Likoni pwani ya Kenya wanasema kuwa baadhi yao hata wamekatwa mikono au vidole na wahalifu hao wakati wakielekea madukani au nyumbani. Basi watu wanasemaje kwenye mitandao ya kijamii kutokana na na tatizo hilo? Kwenye Twitter, Hussein Khalid anasema kuwa wanasiasa ndio wakulaumiwa kuonyesha vijana kuwa utajiri hupatikana kwa njia ya wizi kutokana na ufisadi wanaoutekeleza. Peter M Junior anasema kuwa baadhi ya wanasiasa wanafadhili magenge hayo Mchene anasema kuwa vijana wanaojihusisha kwenye uhalifu sio wa kulaumiwa kwa kuwa wamejipata bila ajira, wakati wanasiasa wakiendelea kujali maslahi yao wenyewe. Naona pia tuna maoni Harrison katika swali tulilobandika kwenye ukurasa wa Facebook ambalo linasomeka unapokeaje vikwazo vya Marekani ilivyoweka kwa mwendesha mashtaka wa ICC Fatu Bensouda. Haya basi, ni kuachie ukumbi ili uweze kupeperusha mawili matatu yaliyoandikwa na msikilizaji. Basi naona kwa kweli, kama unavyosema mwenzangu mkamiti Kibayasi, watu wamejimwaga kweli kweli. Namwona Ocheng George akisema serikali ya Marekani imepotoka na vitendo vya Trump visivyofaa. Serikali ya Marekani inafaa kuwa na mfano mwema, la sivyo mataifa yote yatasita ama yatajiondoa kwenye mahakama hiyo. Gwiji kuchi jogo mkongwe anasema baba Charity kutoka kule wapi, anasema kwamba uh, hayo ICC wameguzwa Marekani na kutaka uchunguzi ufanyike kwa tuhuma za ukiukaji wa haki za binadamu huko Afghanistan. Ndiyo maana wameamua kuwekewa vikwazo, kwani ICC inazionyesha nchi za Afrika tu. Hatujui Waafrika bado tutabaki kuwa wanyonge kwa kuwa mahakama hiyo inashughulikia mataifa ya Afrika pekee. Mahungo Kajange anasema yuko kule Kivu kusini DRC, anasema Wamarekani nagundua kipingamizi uh, kikubwa ya ICC uh, kuna kamisheni mingi za wahalifu toka DRC, Rwanda na kwingineko, ambayo ICC inakalia huku wanyonge wakiadhirika waki. Ndipo sasa imeamua kurukia Marekani bila kutekeleza yaliyo mezani. Kwanza wachangamkie wahalifu walioko Afrika. Festo Oscar Sahali anasema kwamba mimi naona nchi za Afrika ni kutoka tu kwenye uh, hiki kijumba. Maana uh, Marekani ilikuwa inashangilia tu viongozi wa Afrika wanapofikishwa mbele ya ICC. Zomoni Haonga anasema yuko kule Yenga, Mbozi, Songwe, Tanzania. Anasema ndio nimesikia, kiukweli Marekani inapaswa ijitathmini, maana hili wamefeli sana. Na ukifuatilia kwa umakini, Marekani ni taifa ambalo linafuatiliwa na wengi, hivyo linapaswa Marekani iwe ndio mfano au kielelezo kwamba mahakama ya kimataifa iheshimiwe. Ni baadhi ya maoni mengi, na washukuru Dovya Kasiki Vilevile, Salimu Mwenjuma, Solomon Jiku, Mamodou Idi Ayubu Shola miongoni mwa wengine wengi ambao wanaendelea kushiriki kupitia Facebook, nikiwatakia mwisho wa juma wenye usalama, amani na fanaka. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi ni Saida Hamdun, msimamizi ni Abdu Shakur Abud. Hapa studio nimeshirikiana na na Harrison Kamau. Naitwa Mkamiti Kibayasi, tunakutakia alasiri tulivu, siku njema popote pale unapotusikiliza.