Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Harizon Kamau. Leo ikiwa Ijumaa Septemba 4 mwaka wa 2020, ambapo tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na vilevile Radio Citizen kote nchini Kenya, pamoja na redio zetu shirika katika eneo la Afrika Mashariki na Kati. Karibuni. <tune> Katika matangazo yetu ya leo, kwenye live talk tutaangazia mvutano unaoendelea kati ya Tanzania na Kenya na athari zake katika sekta ya utalii. Je, wadau wa utalii wanasemaje? Na katika habari nyingine, shirika la afya duniani linasema nchi za Afrika zitapewa dozi milioni 220 za chanjo ya COVID-19 mara chanjo hiyo itakapokamilika. Nam, matangazo haya yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunaanza na habari za dunia, zinasomwa kwako na Kennes Bwire. Takriban wapiganaji 100 waliojihami kwa silaha nzito nzito wameingia nzito katika mji wa Bunia, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakiwa wanasindikizwa na polisi. Kuingia mjini kunaripotiwa kuwa hatua ya kuonyesha nguvu zao na kwamba hawaridhishwi na namna mchakato wa kutafuta amani unavyoendeshwa. Wapiganaji hao kutoka kundi la Kodeko walikuwa wamevalia utepe kwenye vichwa vyao ili kujitambulisha kwa urahisi. Walizingira gereza la Bunia na kutaka wenzao waliokamatwa kuachiliwa huru. Haijabainika sababu zilizopelekea maafisa wa usalama kutozuia kundi hilo la wapiganaji linaloshutumiwa na Umoja wa Mataifa kwa mauaji kuingia mjini humo. Hakuna mashambulizi yameripotiwa. Watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki wameua watu 22 katika jimbo la Nijeri nchini Nigeria. Idadi kubwa ya waliouawa wanatoka wow, katika vikundi vya watu vilivyoundwa kwa ajili ya kuimarisha usalama na maafisa wa polisi. Jimbo hilo limekuwa likishuhudia mashambulizi ya kila mara kutoka kwa makundi ya wahalifu. Mratibu wa maswala ya usalama katika jimbo hilo la Nijeri, Kanali Kabiru Muhammad Maikundi amesema kwamba makundi ya wapiganaji yamekuwa yakipanga kuwateka nyara wakazi wa sehemu hiyo. Jimbo la Nijeri ni mojawapo ya majimbo kadhaa katikati na kaskazini mwa Nijeria ambapo makundi yenye silaha hushambulia mara kadhaa na kuua watu, kuteka nyara kwa lengo la kutafuta fidia na kuiba mali. Shirika la afya duniani limesema kwamba nchi za Afrika zitapewa dozi milioni mia mbili ishirini za chanjo ya virusi vya korona punde tu chanjo hiyo itakapoidhinishwa. Chanjo ya kwanza itatolewa kwa wafanyakazi walio mstari wa mbele kupambana na janga la korona. Kulingana na afisa wa mipango ya shirika la afya duniani Afrika Richard Mihigo, utoaji wa chanjo hiyo utazingatia idadi ya watu katika kila nchi. Mihigo amesema kwamba nchi 54 zimeeleza nia ya kutaka chanjo dhidi ya virusi vya korona. Afrika ina jumla ya watu bilioni moja nukta tatu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ametaka vituo vyote vya kuwazuia wakimbizi na wahamiaji nchini Libya kufungwa. Guteres ameshutumu kile amekitaja kama ukandamizaji wa haki za kibinadamu katika vituo hivyo. Kulingana na katibu mkuu zaidi ya watu elfu mbili mia saba wamezuiliwa katika vituo hivyo kote Libya, na kwamba asilimia ishirini na mbili kati yao ni watoto. Makundi ya kutetea haki za kibinadamu yamekosoa hatua ya maafisa kuwakamata na kuwarejesha nchini Libya wahamiaji wanaopatikana kuelekea Ulaya kupitia bahari ya Mediterania. Unasikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump amekanusha taarifa kwamba aliongea vibaya kuhusu wanajeshi wa Marekani waliokufa wakiwa vitani na kuzikwa Ulaya. Taarifa zinadai kwamba Trump alikataa kutembelea makaburi ya wanajeshi hao wakati wa ziara yake nchini Ufaransa kwa sababu alionelea kwamba hatua ya kutembelea makaburi hayo haikuwa na umuhimu wowote. Jarida la The Atlantic limeripoti kwamba Trump Mrepublican anayegombea mhula wa pili madarakani aliwataja wanajeshi hao waliozikwa katika kaburi la Marekani karibu na mji wa Paris kuwa watu walioshindwa na kwamba alikataa kutembelea makaburi yao mwaka elfu mbili kumi na nane kwa sababu kulikuwa na mvua ambayo ingeharibu nywele zake. Trump ametaja habari hiyo kuwa ya uongo na kwamba hakutembelea makaburi hayo kwa sababu hali ya hewa ilikuwa mbaya na ilizuia helikopta yake kupaa. Amedai kwamba alitaka sana kwenda katika makaburi hayo lakini walinzi wake walimzuia. Waokoaji nchini Lebanon wanaendelea kutafuta manusura chini ya vifusi vya nyumba baada ya kuripotiwa uwezekano wa watu kuwa chini ya mabaki hayo ya nyumba, mwezi mmoja baada ya mlipuko mkubwa kuuharibu mji wa Beirut. Kundi la wafanyakazi limeendelea kuondoa mabaki ya jengo lililoporomoka baada ya wafanyakazi wa uokoaji kusema kwamba wametambua ishara ya kuwepo watu waliohai chini ya vifusi hivyo. Mahali shughuli ya uokoaji inaendelea lilikuwa jengo lililokuwa na baa pamoja na mgahawa. Mlipuko huo wa Agosti tarehe 4 ulisababisha vifo vya watu 190 na wengine elfu sita kujeruhiwa vibaya. Mlipuko ulisababishwa na kemikali ya amonium nitrate iliyokuwa imehifadhiwa vibaya katika bandari ya Beirut. Rasia imesema kwamba inataka kufanya mazungumzo na Ujerumani kuhusu kesi ya mwanasiasa wa upinzani Alexei Navalny kupewa sumu, ikisisitiza kwamba madaktari wa Rasia walikuwa wanamtibu mwanasiasa huyo kwa njia ya wazi kabisa kuliko wanavyofanya madaktari wa Ujerumani. Ujerumani ambako Navalny anatibiwa imesema kwamba alipewa sumu ya novichok inayodoofisha misuli. Ujerumani inataka wahusika wote kuadhibiwa. Kufikia sasa Russia haijaanza uchunguzi wowote wa, wa kihalifu kuhusu tukio hilo na imesema kwamba hakuna ushahidi wowote kuthibitisha kwamba tendo la kihalifu lilifanyika. Aliyekuwa waziri mkuu wa Italy Silvio Berlusconi aliyegunduliwa kuambukizwa virusi vya korona siku chache zilizopita amelazwa hospitali baada ya kugundulika kwamba anaugua nimonia. Madaktari wamesema kwamba mapafu yake yote yameambukizwa nimonia. Berlusconi mwenye umri wa miaka 83 amepelekwa hospitalini siku mbili baada ya chama chake cha Forza Italia kutangaza kwamba alikuwa ameambukizwa virusi vya korona. Televisheni ya Sky Italia imesema kwamba Berlusconi hajalazwa katika chumba cha wagonjwa mahututi lakini kwamba ana matatizo ya kupumua. Aligunduliwa kuambukizwa virusi vya korona baada ya kutembelea kisiwa cha Sardinia katika bahari ya Mediterania, ambacho kimeripoti ongezeko kubwa la maambukizi ya virusi vya korona kutokana na kuongezeka kwa idadi ya watalii. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, siku ikiwa ni Ijumaa na kama tulivyokudokezea, ni wakati wa live talk. Mada yetu wiki hii ikiwa ni kuhusiana na utalii au labda pengine useme ukitaka kwamba uhasama wa kitalii kati ya Kenya na Tanzania, hasa katika siku za karibuni, mipakani, mambo ya mahoteli na pia usafiri hata wa ndege, na labda pengine kuna athari ambazo zimepatikana kwenye sekta ya kitalii. Mimi hapa jina langu ni Harrison Kamau na ninaye mwenzangu naitwa mkamiti kibayasi. Basi pamoja tutakuwa ndani ya live talk leo tukiangalia suala hili lakini, Harrison, bila shaka msikilizaji hapo walipo atajiuliza imekuwaje mpaka sauti ya america voa kufanya mjadala kuhusiana na suala hili. Hebu basi tuwakumbushe ni kwamba hapo juzi kati shirika la ndege la Precision Air lenye ofisi zake kuu nchini Tanzania lilifuta mipango ya kuanzisha safari za ndege kwenda Kenya baada ya serikali ya Kenya kueleza kwamba haitafuta haki za usafiri za shirika hilo la Precision Air. Katika mtandao wake wa Twitter Precision Air ilisema inaahirisha safari zake kwa sababu ya kuwepo idadi ndogo ya wateja wanaosafiri na imeahidi kwamba itapanga tarehe nyingine ya safari hizi kuelekea Kenya, lakini haijasema ni lini. Kwa hiyo, Harrison, hii inawezekana ikawa wiki hii, pengine mwishoni mwa wiki hii, ikawa wiki ijayo, mwezi ujao, na huenda pia ikawa hata mwakani, kwa sababu haijasema ni lini wataanza rasmi safari zao. Na kweli mwenzangu, mkamiti kibari. Basi, kama unavyosema, hali imekuwa ni hali ya kutatanisha. Kama ikikumbukwa, hivi karibuni waziri wa uchukuzi wa Kenya James Masharia, wakati akizindua safari za ndege za Kenya Airways, alisema kwamba pia amezungumza ama amekuwa na mawasiliano na waziri wa uchukuzi wa Tanzania Isaac Alois Kamwelwe na kukubaliana kwamba mgogoro huo utafika mwisho, lakini hali ilivyo sasa hivi ni kwamba mambo yanaonekana bado haya jatatuliwa. Basi swala hili tutaliangalia kwa kina wakati tukiwa na wageni wetu ambao pia ni washikadau kwenye sekta ya utalii kutoka Tanzania na vilevile vile Kenya. Nazungumzia kuhusu Victor Shitaka ambaye tuko naye kwenye laini ya simu akiwa Kenya, na kidogo tu nikukuelezea kwamba yeye ni mshikadau kwenye sekta ya utalii hasa katika eneo la Mombasa, akiwa mwenyekiti wa shirika la kitalii huko e, nchini Kenya katika eneo la Mombasa ama pwani ya Kenya na vilevile vile ni meneja wa kieneo kwenye hoteli za Pride Inn katika nchi ya Kenya. Karibu sana kwenye live talk. Vile vile tunaye Emmanuel Molel yeye ni mdau katika sekta ya utalii, anatoka katika jiji la Arusha nchini Tanzania. Washiriki wote tunawashukuru sana kwa kuwa nasi ndani ya live talk hivi sasa. Basi tuanze na Emmanuel Molel, wewe wa kule Tanzania, tueleze kwa kifupi kwamba haya yote yanayoendelea eh, yanawathiri vipi katika shughuli zenu za kila siku za utendaji kazi katika sekta hii ya utalii? Kwanza kabisa labda niseme ni kwamba utalii wa, wa wa Afrika Mashariki unategemea sana nchi za Tanzania na Kenya. Nasema hivi kwa sababu wageni wengi ambao wanakuja kutoka sehemu tofauti tofauti duniani wanapenda kuja wakutembelea uh, kutembelea mbuga za Tanzania, lakini pia vile vile wanapenda kutembelea mbuga za Kenya. Kwa hiyo hata kwa tour operators pamoja na ma travel agents ambao wanafanya kazi kubwa sana ya kuuza vivutio vyetu vya nchi uh, za Afrika Mashariki na wakiuza safari zao kama package ya Afrika Mashariki. Na kwa sababu hiyo sasa, kwa sababu kuna shida, kuna huu mkwamo ambao umejitokeza, au simtofahamu, inapelekea hawa uh, matua operators na matavo agent, lakini pia pamoja na matuo operators ambao wako ndani ya nchi kupata shida kubwa sana ya kufanya biashara. Naam, endelea kubaki kwenye laini ya simu Bwana Emmanuel Molel. Ukaribishe Victor Shitaka, basi hebu tueleze, kabla ya kuzungumza mengi kuhusu sahasama au mvutano ulioko, hali ya utalii ikoje sasa hivi, hasa katika pwani ya Kenya ambapo wewe upo sasa hivi? Asante sana Harison. Uh, kwa kweli wakati huu hali ya utalii imeshuka sana, mahoteli huku Coast, kwa sababu mimi e, association ambayo inaangalia yaangalia Coast nzima kutoka Lamu mpaka Shimoni. Kwa kawaida muda kama huu, eh, mwezi wa August sisi huwa na high season, mahoteli zimejaa mpaka 80-90% average, lakini kwa sasa katika weekdays tuko na percentage kama eh, tano ama kumi 10%. Alafu katika weekend ndo wameongezeka kidogo, uh, hadi 50-60% pia Hoteli nyingi bado hazijafunguka eh, kwa sababu ya eh, pandemic hii ya COVID. Bado wanaweka mikakati ili wageni wakija wawe katika hali ya safety kabisa. So zile mahoteli ambazo zimefunguka, tuwapata domestic tourism sana eh, watu kutoka Nairobi, kutoka Uganda, na kwa ukweli tunakosa sana watu kutoka Tanzania. Molel, kwa upande wako, kama ulivyosikia kwamba shtaka anasema kwamba Kenya kwa siku za juma wana watalii asilimia kumi na siku za wikiendi wanaongezeka takriban asilimia kumi na tano Je, kwa Tanzania napo, uh, asilimia hizi za hawa watalii zipo kama hivyo, au ni kiwango gani cha watalii ambacho huwa mnakipata katika siku za wiki, hali kadhalika katika siku za wikiendi? Uh, kama alivyoongea mwenzangu Victor kipindi hiki ni kipindi cha cha high season, na tulikuwa tunategemea kipindi kama hichi tupate wageni wengi wa kutosheleza uh, uh, mahoteli yetu pamoja na sehemu nyingine, lakini kwa bahati mbaya kutokana na janga hili la covid kumi na tisa sasa hivi tunapata wageni eh, takribani kati ya asilimia tatu na mkazo mkubwa sasa hivi kama Victor alivyoongea, unawekwa kwenye watalii wa ndani, kwa sababu nchi nyingi bado hazinafunguka, nchi nyingi bado ziko kwenye lockdown. Kwa hiyo jitihada zinazofanywa pamoja na mamlaka tofauti tofauti ndani ya nchi yetu ni kuona namna gani tunaweza kukuza na kuendeleza utalii wa ndani, na tunapozungumza utalii wa ndani, ina maana ya kwamba Watanzania waweze kusafiri kwenye vivutio vyao, lakini pia wananchi wengine ambao ni majirani zetu na tuko nao pamoja kwenye Jumuia ya Afrika Mashariki na ya kati wapate pia fursa hiyo ya kuja kutembelea vivutio vyetu, lakini kutokana sasa na, na taratibu ambazo zimewekwa kwa Watanzania au wasafiri wengine wote wanaotoka Tanzania kwenda nchini Kenya kwa mfano, unahitaji kila anayekwenda Kenya awekwe karantini kwa siku kumi na nne. Sasa unaweza ukaona kwamba hiyo inakuwa ni moja ya vikwazo vikubwa, kwa sababu kama mtu anakuja kusafiri kwa siku tatu au nne, lakini akakae karantini kwa siku kumi na nne. Mm -hmm. nafikiri hilo halitawezekana, lakini sisi Tanzania tumeweka mipaka yetu iko wazi na iko wazi kwa maana ya kwamba sio kwamba una unakuja tu bila kuwa kuthibitisha kwamba ha -hauna, ha ha hauna ugonjwa huu wa Covid kumi na tisa hapana. Sisi nchi yetu imeweka utaratibu mzuri ambao unawaruhusu wageni kutoka nje ya nchi pamoja na ndugu zetu wa Kenya, hata wakitaka kuja kusafiri kuja Tanzania, wanaruhusiwa kuja, lakini wanatakiwa waonyeshe tu cheti cha kuonyesha kwamba wamepimwa a, na sisi wanaruhusiwa kuingia kwenye vituo vyetu tofauti so, na wenzetu ambao wao bado wamechukilia msimamo wao ule ule kwamba ili uweze kuenda Kenya, kwa ajili ya shughuli yote, sio ya utalii peke yake, hata ya biashara, basi unatakiwa ukae karantini kwa siku kumi na kumi na nne. Kwa kweli inasikitisha. Nafikiri mamlaka zinasikia, na mimi ninauhakika kwamba viongozi wetu uh, wakiwemo mawaziri, lakini na wakuu wa nchi zetu, kwa kweli inasikitisha sisi, uh, kama sehemu ya jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini sisi kama ndugu, kwa sababu sisi tuna ndugu Kenya na Tanzania, tuna undugu wa damu Halafu tunanyimwa kwenda kwenye nchi ya wenzetu, lakini tunatakiwa tukae karantini kwa siku kumi na nne. Mm -hmm. Lakini kuna, wana, kuna, kuna, kuna watu wanaotoka nchi za mbali, nchi zingine ambazo kwa kweli zina viwango vikubwa sana vya ugonjwa huu wa COVID kumi na tisa, lakini wanakubaliwa kuingia nchini Kenya. Kwa mfano, Kenya inaruhusu mm -hmm. wageni kutoka China kuja na hawakai karantini siku kumi na nne asanti sana sasa Victor narudi kwako kwa wewe katika siku za karibuni umeshuhudia hali ilivyo ya utalii na sasa tunazungumzia sana watalii kutoka tanzania kulingana na shirika la afya duniani linasema kwamba tanzania ni mojawapo wa mataifa hatari kutokana na janga la covid na kwa hivyo ni sharti sasa mtanzania yoyote yule awe mgeni awe mtalii akiingia nchini kenya akae kwanza karantini ya siku kumi na nne. Yaani haitoshi hata akija na cheti kwamba hana korona. Sijui kama wewe katika siku za karibuni umeshuhudia wageni kutoka nchini Tanzania ambao imewalazimu kuingia kwenye karantini ya siku kumi na nne kabla ya kuruhusiwa kuingia kwenye shughuli za kawaida au za kitalii nchini Kenya? Wacha niseme hivi, ya kwanza, sisi ni majirani, sisi ni majirani ambao tumependana. Mimi mwenyewe nilifanya kazi Tanzania miaka mitatu kwa hivyo nawaelewa wa ndugu zangu kutoka Tanzania na sisi wanatuelewa. Mwaka uliopita mwaka uliopita tulikuwa na wageni wa Tanzania wa, ndo walikuwa namba ya tatu wa tourist kuja nchini kwetu, na kwa hivyo unaona hawa ni wamuhimu sana, walikuwa the third in, in, in the numbers kwa tourist kuja nchini kwetu. Sasa ndiyo kuwa imesemekana kuwa Kate, katika hii jangwa la COVID kumekuwa na mikakati mingi imewekwa kwa nchi tofauti tofauti, na sisi ambao tunaomba Mungu tunaelewa vile Tanzania imefanya. Aa, lakini tukiangalia vile WHO inasema hawajafuata kanuni ambazo kwao wanasema zinatakiwa kufanywa. Ndio, nafikiri Kenya ikaweka hiyo uh, hiyo precaution kuwa lazima waje wafanye eh, quarantini. Lakini mimi najiuliza mimi mwenyewe nikiwa m, eh, nataka kusafiri pahali popote, niambiwe nikiingia huko niende quarantini uh, siku kumi na nne, kweli nitaenda hiyo? Ha, sitaenda mbona niende nipoteze wakati eh, eh, siku kumi na nne nimefungiwa pahali quarantini ya cha pili, mm -hmm, mm -hmm, uh, upandi wetu mm -hmm. Eh, Kenya yasemekana pia eh, watu kuna watu wengine kutoka Kenya wakienda wanaenda na cheti kusema hawako wako negative, lakini wakifika Tanzania wanaambiwa tena lazima warudie. So vile nasikia Molela anasema that uh, watu kutoka Kenya wanaenda Tanzania wakiwa na cheti Yeah, kusema iko negative hawana tabu. Mimi ningeomba serikali yetu na najua eh, wakuu wa serikali wa, wa, wakae pamoja. Sisi ni mandugu. Ukiangalia zile zinafanyika, tuanza kugwaruzana bure bure, na sisi we need each other. Haya basi, uh, baada ya kusikiliza uh, maoni kutoka kwa Victor Shtaka, hebu sasa tusikilize uh, maoni yako wewe msikilizaji ambayo umetupigia simu hivi sasa kutaka kusikika kwenye mjadala wetu huu wa live talk. Karibu msikilizaji, taja jina lako na tupatie maoni hayo. Uh, Bwana Steven Wilson ukiwa Doha, Qatar, naona kwamba pia umechangia kwenye uh, mada yetu ya utalii kati ya Kenya na Tanzania, uhasama ulioko, hali ya vuta ni kuvute kwako wewe. Hebu tueleze umetokea wapi Afrika Mashariki na maoni yako ni yapi? Na, mimi natokea huko Masai Mara, Kenya. Jambo hili au mvutano ulioko baina ya mataifa haya mawili jirani, hasa Kenya na Tanzania kwa kweli umeathiri vitu vingi. Unajua, nchi mbili zinapotozana, hata, hata hawa tunaowaita watalii kwa pakubwa watakosa uh, kuja kutalii, kujivinjari na kuangalia mandhari mbalimbali. Kwa hiyo huu mvutano hautaathiri nchi moja uh, wala ikaacha nchi nyingine. Hii huu ni mvutano ambao utaathiri nchi zote mbili kwa pamoja. Suluhisho lililopo ni serikali za nchi husika tuweze kukaa katika meza moja ya mazungumzo ikaweza kujadiliana kwa suala hili. Maana unajua hili jambo litakuja kufika uh, kiwango fulani linaadhiri wananchi wa wana nchi wana zote mbili. Kwa mfano, utapata ukaatama uliopo mwananchi wa nchi moja awezi kusafiri kwa njia ya uhuru akafika nchi nyingine ilivyozoeleka. Kwa hiyo ni uh, ni suala nyeti sana ambalo linahusu viongozi hasa wa nchi zote mbili Kenya na Tanzania. Huu mvutano hautuhusu moja kwa moja sisi wananchi wa kiwango waki cha chini. Huu ni mvutano ambao unahusu viongozi, viongozi wetu wa nchi husika. Imefikia mpaka mahala ambapo wananchi wa nchi zote mbili wanafika, wanarushiana cheche za matusi, jambo ambalo baadaye huenda likaleta uhasama ambao yake tutakuja baadaye, ndugu yangu, kukosa mtangazaji. Uh, nashukuru sana uh, Steven, lakini kidogo tu kwa kifupi, hebu tueleze mnatupata namna gani, mnapata viwe vipi huko Doha Qatar? Uh, viwe kwa kweli huku masafa yako bomba uh, sij seme ikisailika Nairobi bomba yn yani. uh, mawasiliano yako vizuri na unajua hii nchi imeendelea vivyake, kwa hiyo uh, mawasiliano si magumu, kwa vile huwa tunawapata kila siku jioni huwa tuna wajinawake jia moja kwa moja. Nashukuru sana Steven Wilson ukiwa Qatar huko Doha. Nashukuru ndugu yangu, karibu, asante. Nam vilevile, baada ya mchango huo wa wasikilizaji wetu kwa laini ya simu amkamiti naona pia vilevile vile, kuna wengi wameandika ujumbe kupitia mtandao wa Facebook, labda kidogo tusome labda ujumbe mbili tatu hivi, alafu tuendelee uh, na wageni wetu kabla ya kumaliza uh, sehemu ya kwanza ya live talk. Namwona Hamisi Magati, yuko wapi kule? Anasema ametoka sehemu gani? Yuko Dodoma. Anasema kwa kweli Uh, tatizo kila mmoja ana sheria zake, yaani akizungumza ya kuhusu serikali uh, kila serikali na sheria zake. Maana hatua ya Kenya, uh, mwananchi ndiye anayemiliki ardhi na hatua nyingine za mali ya serikali uh, kwa kweli hatuna usemi wowote, ila kusubiri maamuzi ya serikali. Ujumbe mwingine hapa niliokuwa nao unatoka kwa Goligota Magabe, yeye yeah, anasema anatokea GGM Unit Geita Tanzania anasema bifu ya Kenya na Tanzania imetokana na korona, yani nazungumzia COVID-19, ambapo Kenya haiamini kama Tanzania haina kirusi cha COVID-19. Anasema yeye, huyu Goligota, nawaomba wa viongozi wakae meza mazungumzo ili kumaliza tofauti zao. Mazungumzo ni njia ya kuleta amani kwa mataifa haya mawili ambayo yamekuwa ndugu kwa muda mrefu. Na ni kweli. <laughs> Ulivosikia basi Namu. Victor Shtaka akisema yeye alisha kwenda Tanzania akafanya kazi miaka mitatu <laughs> eh, tayari ni ndugu. Ni kweli kabisa <laughs> ni ndugu wawili hapa, lakini namwona Kebengwe Malango ako kule Chato Tanzania, anasema hili suala la nchi hizi mbili naomba viongozi wetu wakae meza moja wazungumze, wajue tatizo ni nini, maana wamekuwa wakikutana juujuu tu, lakini migogoro halisi haishi Yawezekana kuna shida nyingine ndani kwa ndani basi naona kwanza tu hapo kwa shida za ndani kwa ndani uh -huh. Tuauliza washikadau wetu hawa kama kweli mnaonaje, eh, nyinyi wageni wetu, tukianza na, na, na Molel unasikia hapa msikilizaji anasema, inavyoonekana ni kama washauriano yanafanyika ni juu juu tu, kuna matatizo ya ndani, labda yawe hata sio korona. Kuna tatizo la ndani kabisa ambalo labda halisemwi. Wewe kabisa ukizungumza kwa maoni yako, kuna tatizo ambalo labda limefichika ambalo halizungumziwi uh... Uh, kwa maslahi makubwa ya ya sekta ya usafirishaji wa anga, lakini pia na kwa sekta ya utalii uh, wa nchi zote mbili Tanzania na Kenya, mi nafikiri tufike mahali viongozi wetu wakae, wafanye maamuzi, mi naita maamuzi magumu, kwa sababu hizi nchi mbili zinategemeana kwenye suala hili la, la utalii kwa namna kubwa sana. Uh, utalii wa Afrika Mashariki kama nilivyozungumza mwanzoni unategemea kufanywa kwa, kwa nchi zote mbili. Kila mgeni anayefikiria kuja Afrika Mashariki anategea maliasili ambazo tunazo ambazo tume, tume, tumepewa na Mungu kwenye nchi zote zetu hizi mbili. Sasa, mimi nafikiri viongozi wetu wakuu wana uh, upeo mkubwa wanaweza kabisa uh, kulitafutilia jambo hili suluhisho la kudumu. Tumeona huko nyuma uh, uh, uh, migogoro midogo midogo ilikuwa inajitokeza, na kwa kweli migogoro hiyo haina tija, haina tija kabisa kwa, kwa, kwa, kwa maslahi mapana ya utalii wa nchi zetu zote mbili, na hata ukizingatia kwamba utalii unaingizia pato kubwa sana nchi zetu zote mbili lakini utalii pia umeajiri uh, idadi kubwa sana ya Watanzania na Wakenya na wote sasa hivi kwa <laughs> kweli, tunaomba uh, wakae walione hili na walifanyie kazi na msikilizaji, basi, mpaka hapa ndiyo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk ambayo inasikika kote kwa njia ya redio pamoja na mtandao wetu wa internet wa voaswahili.com. Tulikuwa tunazungumzia kuhusu mzozo unaoendelea hivi sasa kwenye suala la utalii kati ya nchi ya Tanzania na Kenya. Hapa studio, mimi ni mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau ambapo nakuomba usiondoke, kwani tumemaliza tu sehemu ya kwanza ya Live Talk, ambapo tunaingia kwenye sehemu ya pili kwa njia ya mtandao, yani www.voaswahili.com na ambapo tunaendelea tu kuzungumza na wageni wetu ambao wako kwenye laini ya simu na ambao pia wataendelea kubaki kwenye laini ya simu hadi uh, kwenye sehemu ya pili. Tunaye Emmanuel Molel mshikanda, mshikadau wa sekta ya utalii nchini Tanzania, na vilevile tunaye uh, Victor Uh, kutoka kule Mombasa ambaye pia ni mshikadau kwenye shughuli za kitalii, hoteli na tunazungumzia suala zima la uhasama au labda hali ya sintofahamu ya kitalii kati ya kitali Kenya na Tanzania. Basi tukutane kwenye sehemu ya pili. na msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tunakuletea kipindi hiki cha Live Talk ambapo tunaendelea kujadili suala la mvutano uliopo kati ya Tanzania na Kenya na athari zake katika sekta ya utalii. Washiriki tuliokuwa nao ni Victor shtaka kutoka kule nchini Kenya, ni mdau katika masuala ya utalii. Hali kadhalika tunaye Emmanuel Molel, yeye ni mdau wa masuala ya utalii, anatokea kule Arusha, Tanzania. Haya basi, kabla hatujaanza kuzungumza nanyi washiriki, hebu kwanza nisome ujumbe kutoka kwa msikilizaji wetu huyu David Sechenga, yeye anatokea Moheza, Tanga, Tanzania. Anasema, ikiwa kuna undugu na ujirani mwema na pia kuunganishwa na Jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini mbona mambo yote katika nchi hizi mbili hayaendi kindugu na kiujirani, hata kiushirikiano pia, na badala yake ni mzozo? Kweli hapa kuna swami latu la COVID 19 au kuna kingine? Wadau, mnajua sisi watu wa nje hatujui. Ni kitu ambacho tumetoka kukizungumzia muda si mfupi, ambapo Emmanuel alielezea kwa upande wake. Hebu sasa tusikie kwa upande wa Victor Shitaka. Msikilizaji huyu anauliza, je, nini ambacho wewe unafahamu ukiwa katika hmm, sekta hii ya utalii ya nchi zetu mbili ambao kweli ni mandugu, lakini tumekuwa na mizozo every now and then. Ilianza wakati wa East African Community, wakati hata ndege yenyewe ilikuwa inaitwa East African Airways. Kisha zikaachana zika tena, kulikuwa na tabu katika boda zetu. Kumekuwa na tabu wakati wengine e, wale, wa safari, watu wa Kenya wanakuja mpaka e, Namanga ama Horohoro wanakuja na wageni, wanaambiwa wageni washuke hapo waingie gari ya Tanzania kutoka boda na vice vice. Kwa hivyo kumekuwa changamoto kidogo. Mimi sioni kuwa e, hii ni korona peke yake, lakini kusema kweli inasema kama wakubwa wetu Eh, leaders wetu watu wanaweza kukaa pamoja, tutatue mambo hii. Kenya, eh, eh, mwaka uliopita tulipata karibu laki moja, eh, 193,000 tourists eh, eh, uh, kutoka Tanzania, namba kubwa sana. Mwaka huu mpaka sasa haijafika hata a tenth of that amount na hiyo ita it, it, it, inaendelea kuharibu uhusiano wetu kutoka kenya kwenda tanzania watu wanataka kwenda watu wengi wanataka kwenda eh, daa watu mimi mwenyewe napenda kwenda daa watu wanataka kwenda zanzibar wao pia hawasafiri kwa sababu nazo ndege pia haziendi uh, kweli mimi kwangu naona it is more than meets the eye Aha, sasa kuna swali ambalo linaibuka tunapotazama taarifa za hivi karibuni, kama nilivyokuwa nimedokezea hapo awali, ni kwamba waziri wa uchukuzi wa Kenya anasema hili, wa Tanzania anakanusha. Wa Tanzania akisema hili, wa Kenya anakanusha. Na hawa ndio viongozi ambao wanatarajiwa kusuluhisha, maanake ndio macho ama waliopewa jukumu na serikali la kutatua swala hili. Inakuwaje kwamba wanazungumza kwa sauti mbili? Ni serikali na mmoja anatangaza kwamba tumekubaliana, kesho yake mwenzake anasema hatukukubaliana. Mmoja anasema leo safari za ndege tumerejesha, tumezungumza, kesho mwenzake anasema hatutarudisha. Au wote wanasema safari ziko ni sawa, tumeshauriana, lakini washikadau wa ndege wenyewe wanasema a a, haturuhusii kuenda. Je, kunawezekana kuwa kando na korona na nini, kuna ubabe wa kiuchumi kati ya mataifa hayo mawili? na swali lenyewe liende kwa nani? Wacha lianze, tuanze nawe Molel. Mimi, mimi na naamini kwamba uh, sintofahamu hizi ambazo zinajitokeza bado hazijatufikisha mahali pabaya. Mimi naona bado tuna nafasi ya mazungumzo. Kwa hatua hiyo tumesema ya ma, ma, mawaziri, lakini kama kuna ingependeza uh, wa, wadau wengine kwenye sekta ya utalii wangeshirikishwa pia kwenye jambo hili, kwa sababu unaweza kukuta kwamba mawaziri wetu aa, hawana ufahamu mkubwa wa ushirikiano ambao tuna, tunao kwenye sekta ya utalii kati ya nchi hizi mbili. Kwa hiyo mimi nilikuwa na wazo kwamba labda wadau wengine wangeshirikishwa kwenye jambo hili, kwa mfano bodi ya utalii ya Tanzania pamoja na bodi ya utalii ya Kenya wangeweza kukaa na kujadiliana, na baada ya kufanya hivyo, wapelekee mapendekezo yao kwa mawaziri, ili mawaziri waweze kufikisha jambo hili kwa wakuu wa nchi. Nafikiri kwa kufanya hivyo, tutafika, tutafika tutafikia tamati ya jambo hili kwa njia nzuri zaidi. Naam, na kwa upande wako basi uh, Victor. Unaona suala hili la wadau wengine kushirikishwa, uh, katika mzozo huu unaoendelea wa mvutano uh, kwenye swala la utalii kati ya Tanzania na Kenya inafaa ama unaona kwamba ni kitu ambacho hata wakishirikishwa pengine hakitaleta matunda? Kwanza nasema hivi, hii uh, Covid uh, 19 haiendi pahali popote, tutakuwa nayo muda mrefu, kwa hivyo isiwe excuse yoyote isipatiwane kabisa kama sababu ya kuleta utatanisi between sisi na wadugu zetu kutoka Tanzania kwa sasa. It is here to stay. Bodi zote za Tanzania na za Kenya, tukiongea kwa watu ambao ni watu wa sekta ya utalii, wanakubaliana kuwa tunataka tufanye kazi pamoja. Sisi hapa chini tumekubali tunataka kufanya kazi pamoja. Figures za data zinaonesha uhusiano wetu na Tanzania kwa kwa utalii na pia kwa masuala mengine ya business, zinafanya kazi vizuri. Kwa hivyo sisi ni majirani wazuri. Katika level yetu ya board, hata tukiambia tukija na figures, na na na masemo yetu lazima wakubwa wetu wakubaliane. Uliuliza kama ni suala la ubabe, siwezi sema kama ni hilo, lakini naona tumekuwa na wakati ambapo uhusiano wote umekuwa mzuri. Kwa hivyo turudi tu kule, wakubwa wetu wakae, wakubaliane, wavutane, lakini wakubaliane, waseme lazima tufanye kazi pamoja kwa sababu sisi wote wananchi na sisi wote ambao tumeandikwa na sekta ya utalii tumekubali kufanya kazi pamoja na tumekuwa tukifanya kazi pamoja muda mrefu vizuri. Najua kwamba Kenya inakubali kwamba kuna hali ya korona. Uh, huenda labda mambo ni tofauti kidogo nchini Tanzania, lakini kwa upande wa kifedha, biashara ambazo zimeshuka katika sekta ya kitalii, kuna lolote ambalo serikali imefanya kujaribu kukadiria hasara ambayo imepatikana kutoka kwa biashara hiyo au labda kuna msaada wowote wa washikadau wa wanapata kutoka kwa serikali wakati huu mgumu ambapo kwa kweli watalii hawafiki aidha kutoka Tanzania ama hata mataifa mengine vile vile? E, mikakati imepangwa. Kenya, ndio serikali imesaidia, wakati wa VAT, ilipunguza VAT kutoka 16% hadi 14%, alafu pia e, ushuru zingine kama pay as you earn ya watu ambao walikuwa wanapata uh, e, pesa kiwango ya chini ilifutiliwa mbali. Kwa hivyo hiyo ilisaidia pia, walitoa bilioni tatu, e, shilingi za Kenya, ili isaidie na ikushon, uh, hoteli mahoteli, na watu wote si hoteli peke yake, na watu wote wa tourism, ili iweze kusaidia iendelee mbele. uh, so serikali imejaribu Uh, sifikiri ukiniuliza kama wamejaribu eh, zote vyote uh, mimi nafikiria bado vitu vingine wanawezafanya kutusaidia, kwa sababu kwamba kulipa malaiseni, umelipa laiseni ya mwaka moja, lakini uh, miezi sita hakuna kazi inaendelea. Kwa hivyo wanaweza sema ah, kwa sababu melipa eh, mwaka moja, wacha eh, mwaka ujao tufanye tuangalie ili tupunguze kuwasaidia uh, nyinyi kwa sababu kweli watu wamepoteza kazi, watu wengi wamepoteza kazi, watu wameenda nyumbani. Utalii katika the coast uh, eh, area kuna mm -hmm. ina, eh, watu, watu milioni moja mia mbili hamsini wanategemea utalii. Hawa ni wale wameandikwa kwa mahoteli, kwa tour operators, kwa beach operators, na wale suppliers ambao wanafanya kazi na eh, watalii na hiyo ni katika utalii peke yake. Sasa tukiongea sekta zingine banking na kila kitu watu wanaende, kwa sababu kama kama mtu hapati mshahara hapeleki kwa benki. Watu wa daladala dala, hawapa watu hawatumii. Wale ambao wana supply e, mboga na nini, mm -hmm, hakuna pesa za ingia. Kwa hivyo utalii inashika, ina, ina, ina watu wengi nam, nam. Na nafikiri bado government inaweza kufanya vitu vingine kusaidia Unaendelea kusikiliza kusikilia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kipindi ni Live Talk kutoka hapa Washington DC, tukiendelea na mjadala wetu pamoja na wageni wetu, ikiwa siku ya Ijumaa kama ilivyo ada yetu, leo tukizungumzia uhasama au labda pengine hali ya vuta ni kuvute katika sekta ya kitalii kati ya Kenya na Tanzania, mjadala ambao unaona pia umechangamsha watu kweli kweli, mkamiti kwenye, uh, kwenye Facebook, uh, na wengine pia simu wanajitahidi kabisa kupiga simu na mla kutoa maoni yao, kidogo tuwape mda tusikize pia wenye walioko kwenye laini ya simu wanasema nini. Basi a, karibuni sana kwenye Live Talk, uwanja ni wenu a. Tukianza na ambaye namuona, sema jina lako na utoe mchango wako. Kunaye Salim Mwenjuma, hebu tueleze uko wapi na utoe mchango wako kuhusiana na utalii ama uhasama wa kitalii kati ya Kenya na Tanzania kwenye Live Talk. Asante sana, mimi nipo maeneo ya Mombasa hapa nchini Kenya. Kwa kweli, swala hili la utalii baina ya nchi hizi mbili za Kenya pamoja na Tanzania imeingia mtikisiko, hasa katika kipindi hiki ambacho ni kipindi cha corona. Kwa kweli, nchi hizi mbili zimeingia uhakama mkubwa sana na hakuna ukaribu baina yao, na hii imejulisha zaidi ile uadui uliopo baina ya nchi ya Kenya na Tanzania, na kuvunja kabisa yale mahusiano ya karibu ya Jumuiya ya Afrika Mashariki Kukoli sana. kwa kweli pana kazi kubwa sana ya kujenga hizi nchi tena kuweza kuwa marafiki wa karibu. Kumbuka kwamba kwamba nchi hizi zinaishi kwa kutegemeana. Kenya inamtegemea Tanzania, lakini Tanzania pia inategemea Kenya, lakini mpaka hivi sasa ni kwamba pana shida kubwa sana ya diplomasia. Kwa mimi ningependa kuomba viongozi wa Tanzania pamoja na viongozi wa Kenya kwamba hakuna mtu ambaye anana, anana, anapenda awe mkubwa alafu ateseke kwa, kwa maana kila mmoja anateseka. Kenya anateseka lakini la pia Tanzania anateseka. Mimi ningeomba viongozi wakuu wa nchi hizi mbili waangalie maslahi ya wananchi wao, kwa sababu mafahali wawili wanapokuwa wanapigana, wananchi ndio wanaumia, kwa maana nyasi ndio zinaumia. Kwa hiyo wananchi wa kawaida wa hali ya chini, wafanya biashara ndio wanaumia. Kwa hiyo mimi ningeomba hizi wao viongozi wawili wakae na wa, wapate mwafaka kwa sababu wapigana, wengi wamepoteza nani, wamepoteza fursa za ajira, kutokana na kwamba madereva wengi sasa hivi hawana kazi ambao walikuwa wanapeleka watalii katika mbuga mbalimbali za wanyama. Vijana sasa hivi wamekuwa mtaani, wanauza biashara tu zoi, zi, zi, zi. kama machinga na hawana kazi zozote, yani wanakuwa kama ni watu tu wa kuzunguka mtaani kwao. Mimi ningeomba hizi ajira zirudi na hizi nchi mbili zikae, hizi ziweze kupata mwafaka wa kudumu wa hili tatizo ambayo limetokea kwa kweli, ambayo inaumiza wananchi wa kawaida kabisa ambao hawana hati yoyote kwenye laini ya simu. Unamuona pia tuna msikilizaji mwingine na kukaribisha. Nataka useme jina lako na sehemu uliko, alafu pia uchangie kwenye mada yetu. Karibu. Asante sana kwa jina, mi naitwa Sundi Mpeni, mkazi wa Mamise, Singida, Tanzania. Mi naona hizi nchi mbili hizi Kenya na Tanzania mi naona saa hivi nakoelekea, naona kama uhusiano a kidogo umepungua, maana toka tu kipindi cha corona kilivyoanza, naona hapa Kenya walianza kuzuia kama usafiri usafiri wa Tanzania kama malori walizuia, wal, waliazuia wasema wa vipimo kwanza, madereva wapimwe na nini na kadhalika, na huko mbele tukaona Tanzania ne wakazuia zuia Kenya w, w, raia kuingia na nini. Hata hivyo, naona utalii utakuwa umepungua kidogo. Binafsi tu ninasema uhusiano umepungua. Haya, mimi nasema kwamba ni imake macata kutoka kiwanja ya kiwani matarifu macija kaskazini. Nasema kwamba mchango kuhusu utalii kati a ya Tanzania na Kenya kusikia jombo hile, ndipo unaweza kuwa uhusiano bora kati ya nchi hizo mbili na kupitia huu utalii ni jambo hyo njema kabisa. Kupitia pale inaweza kuleta mahusiano kati ya nchi ya hizo mbili kuchangia hata kwa maendeleo ya kudumu, kupeana masikira, kubadilishana yali yote, ambayo itakuwa ni mambo mema na itaweza kuboresha kabisa husiano kati ya wananchi wa hizo mbili, na kuamina kwamba utalii kabisa ni jambo njema sana kati ya nchi kama vile Tanzania na Kenya wamefikiria kuchangia na kupeana uhusiano bora kati ya Afrika Italia, itakuwa basi nisema kabisa ili niweze kuwaunganisha wao wawili. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tukiendelea na mjadala wetu wa Live Talk. Na kwenye laini ya simu naona kuna msikilizaji wetu, basi karibu sana kwenye Live Talk, taja jina lako, sehemu yako ambako unatokea na pia utoe mchango wako. Kwa majina ni Ochieng George nikiwa hapa Kakamega nchini Kenya, nikizungumzia hii mada ambayo iko kwa siku ya leo, ni kwamba utalii umeweza kudorora hasa hapa Afrika Mashariki, hata nchi hizi mbili kati ya Kenya na Tanzania, kwa sababu ya COVID-19, ndiyo maana utalii umeweza kuathirika sana. Lakini kuhusu pia mgogoro kati ya nchi hizi mbili, kumetokea hali tatanishi inayosababisha watalii wa ndani kwa ndani kususia, ama hata kuzuiwa kuhudhuria hizi mbuga za wanyama. Ukianga ukiangazia kiundani utapata kwamba kuna mbuga ya wanyama ya inayounganisha Tanzania na Kenya, lakini siku za hivi karibuni, hasa baada ya Kenya kuweka masharti ya kusafiri ambapo iliwakera nchi ya Tanzania, unakuta kulitokea vizuizi mingi na kusababisha watalii wa nchi hizi, hizi mbili tohudhuria hizi mbuga na kusababisha hasara kubwa. Kwa hivyo imeweza tu kufanya utalii kuwa ngumu kabisa na kufanya biashara hiyo kudorora zaidi. Lakini ili kuweza kuhakikisha kwamba tunapata njia ya kuimarisha utalii tena, ni nchi hizi mbili ziweke tofauti zao kando na ifanye kazi kwa pamoja, ili kuhakikisha kwamba wanaimarisha sekta hii muhimu ambayo inatusaidia na inasaidia nchi hizi zote mbili kuweza kujiimarisha kiuchumi. Basi, baada ya kupata maoni na mchango wa msikilizaji huyo katika laini ya simu, hapa kwenye karatasi maoni kwa njia ya Facebook naona huyu Amos Sangali Mwanga, yeye anasema rasilimali watu ni muhimu kuliko rasilimali nyinginezo. Ukisha ruhusu kupotea kwa rasilimali watu, si rahisi kuirejesha. Ndio sababu China ina masharti makali sana, kwa Brazil na India waliomwiga Marekani wanapukutika kama Haya, namuona huyu Steven Steven, Steven Wahome anasema yuko Nakuru Kenya. Anasema biashara kati ya Kenya na Tanzania anaviona yeye kwa mtazamo wake kwamba inafaa ikome kwanza kwa muda kutokana na kwamba wana mtazamo tofauti kutokana na janga la virusi vya corona. Tanzania inasema labda virusi havipo ama adhari yake haipo ila Kenya inatofautiana na wazo hilo. Kwa hivyo, yeye anasema biashara isimame kwanza, kwa maoni yake huyu Wahome kutoka Kenya. Ndo vya Kasiki, yeye anapatikana Butembo huko Kivu kaskazini eneo la Jamhuri kidemokrasia Kongo anasema ni jambo jema kwa mataifa haya mawili ya Tanzania na Kenya kuanzisha tena shughuli za safari za ndege na kuondoa tofauti zao, kwani tumekuwa tukiangalia nchi hizi mbili na tumejifunza mengi kutoka kwao. Sasa basi, wanavovurugana sisi huku hatuna furaha, kwani wao ndio viongozi wetu. Namuona Good Luck bereda bereda bereda, ndivyo anasema. Anasema amesema upande wake anapotoka, sioni kama ananaeleza, lakini anasema jambo jema sana, ni nchi mbili hizo Tanzania na Kenya, yani viongozi wake waketi pamoja, washauriane na kumaliza tofauti zao, maanake mgogoro ukiendelea, sisi wananchi wa kipato cha chini tunaendelea kuumia na haijulikani mwisho wa maumivu yetu. Haya, nimalizie basi kwa msikilizaji huyu Isaac Saidi Paul, yeye pia anapatikana DRC huko. Anasema, jamani, maelewano ni mazuri, hivyo basi ondoleaneni vikwazo ambavyo tunaviona vya juu, pengine kuna kila kilichopo chini, sisi huku watu wa mbali hatukioni. Nadhani hili Harrison limezungumziwa pia hata na washiriki wetu hawa, Victor pamoja na Emmanuel, wamesema mbali ya kwamba kuna swala hili la covid-19 tisa lakini kuna kingine kinachoendelea huko ndani kwa ndani. Sasa hebu turudi tena kwa washikadau kwamba kwa namna ambavyo wanaiona hii sekta na ambavyo wamekuwa wakifanya kazi kwa muda mrefu, je, suluhisho litapatikana? Haya, tuanze kwako Emmanuel Mbuguni. Emmanuel Molel. Mimi uh, na uhakika kwamba bado tuna nafasi nzuri ya, ya kumaliza jambo hili na ili utalii uweze kufunguka kama ulivyokuwa umefunguka mwanzoni. Sasa hivi hatuoni athari za moja kwa moja, kwa sababu bado watalii kutoka nje ya Afrika, yaani kwenye yale masoko yetu makubwa tunayotegemea ya Ulaya pamoja na Amerika, bado hayajafunguka kuwaruhusu watu wao kuja kutembelea nchi zetu, lakini pale masoko hayo yatakapokuwa yamefunguka, basi ndo pale tutakuja kuona athari za mgogoro ambao unaendelea sasa hivi. Na mimi nitoe wito na rai kwa viongozi wetu kwamba tutumie muda huu ambao tunao kabla biashara ya utalii haijaanza kushamili tena, aa, tuweze kufikia mwafaka wa jambo hili ili basi, mwisho wa siku, turudi tena kwenye kufanya biashara kama jinsi tulivyokuwa tunafanya mwanzoni. Victor kwako, unaonaje? uh, kuna msikilizaji namuona hapa na ujumbe wake umeingia tu sasa hivi, anasema hivi, inawezekana kwamba ni msimamo tofauti ya serikali za Tanzania na Kenya, kwamba mmoja inasema kuna COVID, ingine inasema hakuna COVID, ama COVID haiko tofauti ya COVID, ama msimamo tofauti ya COVID. Anauliza, je, kuna uwezekano kwamba kuna mwingilio wa mashirika ya kimataifa katika maamuzi yanayofanyika kati ya mataifa hayo mawili yani, kuna mwingilio wa kimataifa uh... Kwanza mi nakubaliana kabisa na ndugu yangu Mwelel kuwa suluhisho litapatikana na e, tofautiana, e, to, to, to, tofautiana na wewe kidogo kuwa Kenya zote e, nchi zote mbili Kenya na Tanzania, wote tumekubali kuwa COVID iko, ila ni vile kujilinda ama vile ku ku kuihandle naona sasa no. Kuna kuna wale ambao wamesema wata wataiga uh, nchi za nje, na wale wametegemea uh, eh, divine intervention uh, mm -hmm. Na wamepona kwa sababu nakumbuka ilikuwa imesemekana kuwa uh, na hizi nchi za, za nje huko kuwa Waafrika wataanguka kama nzi wakifa, lakini hamna, <laughs> la hamna, watu bado wako sisi, wote wa Kenya wa Tanzania. Hata siku ile juzi tunaona bwana, wakienda mpira wa imejaa watu, stadium imejaa, watu wana mpira. Hata si tumesema bwana hongera kati Tanzania. Sasa ni vile kuiapproach kui ndo imekuwa tofauti. Aa, na hapo ndo kidogo imeleta utofauti kuwa kweli Uh, eh, Tanzania wamechukua precautions kama Kenya, hiyo vile hizo precautions ndio zimeleta tofauti, mm -hmm, kidogo uh -huh. Lakini mimi ninafikiria si watu wetu wa Kenya wana visit Tanzania, wanaona kuwa virusi haviko uh, na watu hawafi kama nzi vile ilikuwa imesemekana, na Tanzania pia tuki, tukikubaliana tuseme, ah, tuangalie kitu gani tuweza kufanya sisi wawili nchi e, zote mbili, ili tusaidiane, tuendelee mbele. Kwa sasa korona itakuwa hapa. Nikikaa niki uh, attend, uh, mikutano virtual uh, za associations hapa Afrika, tumesema huu umekuwa wakati mzuri wa Afrika kuwa pamoja, ili sisi Afrika tujiuze sisi wenyewe. Afrika kama Europe wanasema hawatatembelea Afrika kwa sababu ya hii corona, sisi Afrika tuanze kujitegemea. Watanzania waje Kenya, waende Burundi, waende kila kitu, sisi tuende Nigeria, tuende kila mali. Afrika waanze kujiuza wenyewe, na inawezekana. Uh, nilikuwa mkutano mmoja pale, kulikuwako na uh, ma minister wanakutana, wanasema wanasema uh, tutengeneze Afrika sisi wenyewe, tujitengeneze na hivi. Ili hiyo ifanyike, sisi majirani kama Tanzania lazima tufanye kazi pamoja na, najua suluhisho itapatikana. Mkamiti, kabla ya kuaga kabisa na kukamilisha Live Talk siku ya leo, kidogo labda tuwape fursa ya kusema maoni yao wenyewe wageni wetu kuhusiana na sekta ya utalii kuendelea mbele, kwa kifupi tu, tukianza na wewe Emmanuel Molel, mambo yako ya mwisho kuhusiana na mahali ilivyo ya kitalii na matumaini yako kama mshikadau wa sekta hiyo. Sekta ya utalii ni sekta muhimu sana kwa nchi zetu za Tanzania na Kenya, na kwa sababu hiyo, tusipofanya taratibu nzuri za sasa hizi, tutashuhudia nchi zetu hizi zinakwenda kupoteza mapato makubwa sana kupitia sekta ya utalii. Lakini lingine, nimwambie tu ndugu yangu wa Mombasa akaribie Arusha, akaribie Tanzania, akaribie Tanga, aone jinsi sisi tulivyofanikiwa kwa namna ya pekee kabisa ya kuondoa kabisa janga hili la COVID 19. Ameona mwenyewe huko Dar es Salaam juzi kwenye stadium amejaa, lakini ame, mimi sasa hivi nikienda sokoni au nikienda sehemu nyingine za public, si si lazimiki kuvaa tena barakoa kwa sababu sisi ugonjwa huu sasa hivi tumeusahau na tunaishi maisha mengine. Kikubwa kuliko vitu vyote mimi nafikiri ndugu zetu wa Kenya wajue kwamba sisi ni ndugu, tena ndugu wa damu. Mfano iko mingi, makabila yetu yameingiliana, ukianzia mpaka watanga horohoro, mpaka ufike Musoma, tuna makabila ambayo yako nchi zote mbili tunao Wadigo, tunao wa, wa Masai, tunao Wajaluo, wako nchi zote mbili. Kwa hiyo mimi nafikiri hili swala la Covid hili lisitugombanishe sisi ni ndugu tue, tuweke tofauti zetu pembeni. Kama kuna kitu cha wakenya kuja kujifunza kuhusu suala hili la janga hili la, wanatakiwa waje wajifunze, ili waone sisi tulifanikiwaje. wa nam, maneno ya mwisho, Victor, tunapokaribia kutamatisha mimi ya kwanza nitasema asante sana kwa kunikaribisha katika Voice uh, Voice of uh, Africa, uh, of Africa America mm-hmm. Uh, alafu e, chapili nataka kusema asante sana kwa ndugu yangu Molele kunikaribisha. Mimi nawakaribisha nyinyi wote hapa Mombasa hapa Coast kwa sababu kutoka Lamu mpaka kule horohoro, na karibisha wote na mimi nitawapeleka mimi mwenyewe around. Naomba pia ku wa nchi sasa, I, ifike hiyo level, mpaka wakuu wa nchi waseme la, sisi tumekuwa wandugu muda mrefu, sisi tunahitaji hitaji each other. Wakenya na Watanzania ni mandugu, tuwe na uhusiano ambayo tulikuwa tuli nayo kutoka zamani, na sisi tuwe majirani wema. Hiyo ndio mimi nataka kusema. Asante sana, Victor Shitaka, kutoka huko nchini Kenya. Ninakushukuru pia uh, Emmanuel. Molel kutoka huko Arusha nchini Tanzania. Hali kadhalika na kushukuru wewe msikilizaji uliyeshiriki katika Livetok kwa njia ya simu pamoja na wale ambao wameandika maoni yao kupitia mtandao wetu wa Facebook na ambayo tumeasoma. Bila shaka umeasikia, na yule aliyekuwa anasikiliza Livetok pia amesikia. Harrison, umesikia? <laughs> washikadau hawa wanasema Tanzania na Kenya ni wandugu na sisi sote na, ni na, na wandugu, mm, kwa hiyo -hmm. Mimi na wewe pia hapa studio <laughs> <laughs> ni mandugu ni mandugu tu. Nashukuru sana kwa live talk na kwa wote walioshiriki. Kama mwenzango walivyosema, jina langu Harrison Kamau, naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi nikitakia kila laheri popote ulipo, utalii unapoanza kufunguka tena. Kwa heri.