Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Mwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha marudio cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Muridhi. Baraza la usalama na ulinzi la Sudan limetangaza dharura ya kitaifa ya miezi mitatu kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha na ambazo zimesababisha vifo vya takriban watu mia moja kufikia sasa, shirika la habari la serikali SUNA liliripoti mapema leo. Waziri wa wafanyakazi na maendeleo ya kijamii wa Sudan Lena El Shekh amesema kwamba pamoja na vifo hivyo watu kadhaa pia wamejeruhiwa kutokana na mafuriko hayo, huku zaidi ya watu laki tano wakiathiriwa kwa njia moja au nyingine. Shirika hilo la Suna aidha limeripoti kwamba takriban nyumba laki moja zimeharibiwa kabisa na mafuriko hayo. Kwa mujibu wa waziri Sheikh, viwango vya mafuriko na mvua mwaka huu vimezidi vile vya kati ya mwaka 1946 na mwaka 1988 na kuna kila dalili kwamba vitaendelea kupanda hata zaidi. Baraza hilo pia limeunda kamati maalum ya kushughulikia janga hilo ambayo itaongozwa na waziri Sheikh. Shirika la afya duniani WHO limesema halitarajii kwamba kutakuwa na usambazaji mkubwa wa chanjo ya kuzuia maambukizi ya korona hadi katikati ya mwaka ujao. Msemaji wa shirika hilo amesema hayo huku akisisitiza umuhimu wa kufanya ukaguzi wa dhati na vipimo vya kutosha kuhakikisha kwamba chanjo hizo zinafanya kazi pasavyo haya yanajiri huku visa vya maambukizi nchini India vikivuka milioni nne baada ya kutangaza visa vipya elfu themanini na sita mia nne na thelathini na mbili leo Jumaamosi. India imekuwa nchi ya tatu duniani kufikisha visa milioni nne vya maambukizi baada ya Marekani na Brazil. Katika eneo la Afrika Mashariki, Kenya imeripoti jumla ya maambukizi elfu thelathini na nne 884 tangu mwezi Machi, huku idadi waliopoteza maisha yao kutokana na ugonjwa huo ikifikia 589 kufikia leo Jumamosi. Watu 21059 wamepona ugonjwa huo kwa mujibu wa wizara ya afya ya nchi hiyo. Uganda imerekodi visa 3353 vya maambukizi kufikia hii leo huku Rwanda ikisema kwamba ni watu elfu nne mia mbili na hamsini na tano ambao wamepata virusi hivyo tangu mwezi Machi. Tanzania haijatoa takwimu mpya kwa miezi kadhaa sasa. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka Washington DC. Maafisa wa serikali ya Bangladesh wamesema kwamba watu wasiopungua 11 wamefariki kufuatia mlipuko ambao huenda ulisababishwa na bomba la gesi lililokuwa likivuja kwenye msikiti mmoja nje kidogo ya mji wa Daka. Mlipuko huo ulitokea wakati waumini walipokuwa wakifanya sala ya jioni jana Ijumaa. Gazeti la The Dhaka Tribune limeripoti kwamba watu wengine 26 wanatibiwa katika hospitali ya kitaifa ya Sheikh Hasina. Afisa anayesimamia kituo cha polisi cha Fatula, Aslam Hoseini, amenukuliwa na gazeti hilo akisema kwamba wengi wa manusura hao wanauguza majeraha ya kati ya takriban asilimia 60 na 70. Maafisa wa kuzima moto wamesema kwamba wanashuku mashine zote sita zinazotumika kuhakikisha kwamba msikiti huo una viwango vya hewa ipasavyo zililipuka, na huenda mlipuko huo ulisababishwa na cheche zilizotokana na jaribio la kuwasha mashine hizo baada ya bomba hilo kuvuja na gesi kusambaa ndani ya msikiti huo na maafisa wa usalama waliovaa barakoa wamewakamata wanafunzi waliokuwa wamefurika barabara za miji ya Belarus na kuwaweka kwenye magari kadhaa leo Jumamosi. Haya yamejiri wakati wa wimbi jipya la maandamano ya kupinga kuendelea kuwepo madarakani kwa rais wa nchi hiyo Alexander Lukashenko, hii ikiwa ni wikendi ya nne tangu kufanyika kwa uchaguzi ambapo alitangazwa mshindi. Watu wasiopungua thelathini walikamatwa hii leo kwa kushiriki kwa maandamano ambayo serikali inasema si halali. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la habari la Rusia, TAS. Lukashenko amekuwa akikabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa wananchi ambao wanadai kwamba uchaguzi huo wa mwezi jana ulikuwa umeibwa. Huu ndio muhula wa sita kwa Lukashenko mamlakani hata ingawa wachambuzi wanasema si dhahiri kama ataendelea kuongoza nchi hiyo kwa amani iwapo suluhisho la haraka la kutanzua mgogoro uliopo halitapatikana. Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Live Talk. Jina langu Harrison Kamau. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kwa kutoka hapa Washington DC, siku ikiwa ni Ijumaa na kama tulivyokudokezea, ni wakati wa Live Talk. Mada yetu wiki hii ikiwa ni kuhusiana na utalii, au labda pengine useme ukitaka kwamba uhasama wa kitalii kati ya Kenya na Tanzania, hasa katika siku za karibuni, mipakani, mambo ya mahoteli na pia usafiri hata wa ndege, na labda pengine kuna adhari ambazo zimepatikana kwenye sekta ya kitalii. Mimi hapa jina langu ni Harrison Kamau na ninaye naye mwenzangu naitwa mkamiti kibayasi. Basi pamoja tutakuwa ndani ya live talk leo tukiangalia suala hili. Lakini Harrison, bila shaka, msikilizaji hapo walipo atajiuliza imekuwaje mpaka sauti ya amerika voa kufanya mjadala kuhusiana na suala hili. Hebu basi tuwakumbushe ni kwamba hapo juzi kati, shirika la ndege la Precision Air lenye ofisi zake kuu nchini Tanzania lilifuta mipango ya kuanzisha safari za ndege kwenda Kenya baada ya serikali ya Kenya kueleza kwamba haitafuta haki za usafiri za shirika hilo la Precision Air. Katika mtandao wake wa Twitter, Precision Air ilisema inaahirisha safari zake kwa sababu ya kuwepo idadi ndogo ya wateja wanaosafiri na imeahidi kwamba itapanga tarehe nyingine ya safari hizi kuelekea Kenya, lakini haijasema ni lini. Kwa hiyo, Harrison, hii inawezekana ikawa wiki hii, pengine mwishoni mwa wiki hii, ikawa wiki ijayo, mwezi ujao, na huenda pia ikawa hata mwakani, kwa sababu haijasema ni lini wataanza rasmi safari zao. Na kweli mwenzangu, mkamiti basi kama unavyosema, hali imekuwa ni hali ya kutatanisha, kama ikikumbukwa hivi karibuni waziri wa uchukuzi wa Kenya James Masharia wakati akizindua safari za ndege za Kenya Airways alisema kwamba pia amezungumza ama amekuwa na, na mawasiliano na waziri wa uchukuzi wa Tanzania Isaac Alois Kamwelwe na kukubaliana kwamba mgogoro huo utafika mwisho, lakini hali ilivyo sasa hivi ni kwamba mambo yanaonekana bado hayajatatuliwa. Basi swala hili tutaliangalia kwa kina wakati tukiwa na wageni wetu ambao pia ni washikadau kwenye sekta ya utalii kutoka Tanzania na vilevile vile Kenya. Nazungumzia kuhusu Victor Shitaka ambaye tuko naye kwenye laini ya simu akiwa Kenya, na kidogo tu nikukuelezea kwamba yeye ni mshikadau kwenye sekta ya utalii hasa katika eneo la Mombasa, akiwa mwenyekiti wa shirika la kitalii huko nchini e, Kenya katika eneo la Mombasa, ama pwani ya Kenya, na vilevile vile ni meneja wa kieneo kwenye hoteli za Pride Inn katika nchi ya Kenya. Karibu sana kwenye live talk. Vile vile tunaye Emmanuel Molel, yeye ni mdau katika sekta ya utalii, anatoka katika jiji la Arusha nchini Tanzania. Washiriki wote tunawashukuru sana kwa kuwa nasi ndani ya live talk hivi sasa. Basi tuanze na Emmanuel Molel wewe wa kule Tanzania. Tueleze kwa kifupi kwamba haya yote yanayoendelea yanayoathiri eh, ia, vipi katika shughuli zenu za kila siku za utendaji kazi katika mm, sekta hii ya utalii. Kwanza kabisa, labda niseme ni kwamba utalii wa, wa, wa Afrika Mashariki unategemea sana nchi za Tanzania na Kenya. Nasema hivi kwa sababu wageni wengi ambao wanakuja kutoka sehemu tofauti tofauti duniani wanapenda kuja kutembelea au kutembelea uh, mbuga za Tanzania, lakini pia vile vile wanapenda kutembelea mbuga za Kenya. Kwa hiyo hata kwa tour operators pamoja na ma travel agents ambao wanafanya kazi kubwa sana ya kuuza vivutio vyetu vya uh, nchi za Afrika Mashariki na wakiuza safari zao kama package ya Afrika Mashariki, na kwa sababu hiyo sasa, kwa sababu kuna shida, kuna huu mkwamo ambao umejitokeza, au simtofahamu, inapelekea uh, awa matua operators na matavo agent, lakini pia pamoja na matua operators ambao wako ndani ya nchi kupata shida kubwa sana ya kufanya biashara nam endelea kubaki kwenye laini ya simu Bwana Emmanuel Molel, karibishe Victor Shitaka. Basi hebu tueleze, kabla ya kuzungumza mengi kuhusu uhasama au mvutano ulioko, hali ya utalii ikoje sasa hivi hasa katika pwani ya Kenya ambapo wewe upo sasa hivi? Asante sana Harrison. Uh, kwa kweli wakati huu hali ya utalii imeshuka sana, mahoteli huku coast. Kwa sababu, mimi, i, i, e, association ambayo inaangalia yaangalia coast nzima kutoka Lamu mpaka Shimoni. Kwa kawaida muda kama huu eh, mwezi wa August siziwa na high season, mahoteli zimejaa mpaka 80 90% average, lakini kwa sasa katika weekdays tuko na percentage kama eh, tano ama kumi 10%, alafu katika weekend ndo wameongezeka kidogo uh, hadi 50-60%. Pia hoteli nyingi bado hazijafunguka eh, kwa sababu ya eh, pandemic ya COVID, bado wanaweka mikakati ili wageni wakija wawe katika hali ya safety kabisa. So zile ba hoteli ambazo zimefunguka, tuwapata domestic tourism sana eh, watu kutoka Nairobi, kutoka Uganda, na kwa ukweli tunakosa sana watu kutoka Tanzania. Molel kwa upande wako kama ulivyosikia kwamba shtaka anasema kwamba Kenya kwa siku za juma wana watalii asilimia kumi na siku za wikiendi wanaongezeka takriban asilimia kumi na tano. Je, kwa Tanzania napo uh, asilimia hizi za hawa watalii zipo kama hivyo au ni kiwango gani cha watalii ambacho huwa mnakipata katika siku za wiki, hali kadhalika katika siku za wikiendi? Uh, kama alivyoongea mwenzangu Victor kipindi hiki ni kipindi cha cha high season, na tulikuwa tunategemea kipindi kama hichi tupate wageni wengi wa kutosheleza uh, uh, mahoteli yetu pamoja na sehemu nyingine, lakini kwa bahati mbaya kutokana na janga hili la Covid kumi na tisa, sasa hivi tunapata wageni eh, takribani kati ya asilimia tatu <laughs> na mkazo mkubwa sasa hivi, kama Victor alivyoongea, unawekwa kwenye watalii wa ndani, kwa sababu nchi nyingi bado hatunafunguka, nchi nyingi bado ziko kwenye lockdown. Kwa hiyo jitihada zinazofanywa pamoja na mamlaka tofauti tofauti ndani ya nchi yetu ni kuona namna gani tunaweza kukuza na kuendeleza utalii wa ndani, na tunapozungumza utalii wa ndani, ina maana ya kwamba Watanzania waweze kusafiri kwenye vivutio vyao, lakini pia wananchi wengine ambao ni majirani zetu na tuko nao pamoja kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki na ya Kati wapate pia fursa hiyo ya kuja kutembelea vivutio vyetu. Lakini kutokana sasa na na taratibu ambazo zimewekwa kwa Watanzania au wasafiri wengine wote wanatoka Tanzania kwenda nchini Kenya kwa mfano, unahitaji kila anayekwenda Kenya awekwe karantini kwa siku kumi na nne sasa unaweza ukaona kwamba hiyo inakuwa ni moja ya vikwazo vikubwa, kwa sababu kama mtu anakuja kusafiri kwa siku tatu au nne, lakini akakae karantini kwa siku kumi na nne. mm-hmm. nafikiri hilo halitawezekana, lakini sisi Tanzania tumeweka mipaka yetu iko wazi na iko wazi kwa maana ya kwamba sio kwamba unakuja tu bila kuwa kuthibitisha kwamba ha hauna, ha ha hauni, hauna ugonjwa huu wa Covid kumi na tisa, hapana. Sisi nchi yetu imeweka utaratibu mzuri ambao unawaruhusu wageni kutoka nje ya nchi, pamoja na ndugu zetu wa Kenya. Hata wakitaka kuja kusafiri kuja Tanzania wanaruhusiwa kuja, lakini wanatakiwa waonyeshe tu cheti cha kuonyesha kwamba wamepimwa aa, na sisi wanaruhusiwa kuingia kwenye vituo vyetu, tofauti na wenzetu ambao wao bado wamechukilia msimamo wao ule ule kwamba ili uweze kuenda ke kwa ajili ya shughuli yote, sio ya utalii peke yake, hata ya biashara, basi unatakiwa ukae karantini kwa siku kumi na kumi na nne Kwa kweli inasikitisha. Nafikiri mamlaka zinasikia, na mimi nina uhakika kwamba viongozi wetu uh, wakiwemo mawaziri lakini na wakuu wa nchi zetu, kwa kweli inasikitisha sisi, uh, kama sehemu ya jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini sisi kama ndugu, kwa sababu sisi tuna ndugu Kenya na Tanzania, tuna undugu wa damu halafu tunanyimwa kwenda kwenye nchi ya wenzetu, lakini tunatakiwa tukae karantini kwa siku kumi na nne. Lakini kuna, wana, kuna, kuna, kuna watu wanaotoka nchi za mbali nchi zingine ambazo kwa kweli zina viwango vikubwa sana vya ugonjwa huu wa COVID kumi na tisa, lakini wanakubaliwa kuingia nchini Kenya kwa mfano mm -hmm, Kenya inaruhusu mm -hmm, wageni kutoka China kuja na hawakai karantini ya siku kumi na nne. Asanti sana. Sasa Victor, narudi kwako kwa wewe, katika siku za karibuni umeshuhudia hali ilivyo ya utalii na sasa tunazungumzia sana watalii kutoka Tanzania. Kulingana na Shirika la Afya Duniani, linasema kwamba Tanzania ni mojawapo wa mataifa hatari kutokana na janga la covid, na kwa hivyo ni sharti sasa, mtanzania yoyote yule, awe mgeni awe mtalii, akiingia nchini Kenya akae kwanza karantini ya siku kumi na nne. Yaani haitoshi hata akija na cheti kwamba hana korona. Sijui kama wewe katika siku za karibuni umeshuhudia wageni kutoka nchini Tanzania ambao imewalazimu kuingia kwenye karantini ya siku kumi na nne kabla ya kuruhusiwa kuingia kwenye shughuli za kawaida au za kitalii nchini Kenya. Wacha niseme hivi, ya kwanza, sisi ni majirani, sisi ni majirani ambao tumependana. Mimi mwenyewe nilifanya kazi Tanzania miaka mitatu kwa hivyo na waelewa wa ndugu zangu kutoka Tanzania, na sisi wanatuelewa. Mwaka uliopita uh, mwaka uliopita tulikuwa na wageni wa Tanzania wa, ndo walikuwa namba ya tatu wa tourists kuja nchini kwetu, na kwa hivyo unaona hao ni wamuhimu sana, walikuwa the third in, in, in the numbers kwa tourists kuja nchini kwetu. Sasa ndiyo kuwa imesemekana kuwa Kat, eh, katika hii janga la COVID, kumekuwa na mikakati mingi imewekwa kwa nchi tofauti tofauti, na sisi ambao tunaomba Mungu tunaelewa vile Tanzania imefanya, ah, lakini tukiangalia vile WHO inasema hawajafuata kanuni ambazo kwao wanasema zinatakiwa kufanywa. Ndio, nafikiri Kenya ikaweka hiyo uh, hiyo precaution kuwa lazima waje wafanye eh, quarantini. Lakini mimi najiuliza, mimi mwenyewe nikiwa mwe, nataka kusafiri pahali popote, niambiwe nikiingia huko niende quarantini uh, siku kumi na nne kweli, nitaenda hiyo uh, sitaenda mbona niende nipoteze wakati E, e, siku kumi na nne nimefungiwa pahali karantini ya sabili. mm -hmm, mm -hmm, upande yeah, wetu e, Kenya, yasemekana pia kuna e, watu wengine watu kutoka Kenya wakienda, wanaenda na cheti kusema hawako wako negative, lakini wakifika Tanzania wanaambiwa tena lazima warudie. So vile nasikia, Molela anasema that uh, watu toka Kenya wanaenda Tanzania wakiwa na cheti ya kusema iko negative, hawana tabu. Mimi ningeomba serikali yetu na najua eh, wakuu wa serikali wa, wa, wakae pamoja, sisi ni mwandugu. Ukiangalia zile zinafanyika, tuanza kugwaruzana bure bure, na sisi, we need each other Haya basi, uh, baada ya kusikiliza uh, maoni kutoka kwa Victor Shtaka, hebu sasa tusikilize uh, maoni yako wewe msikilizaji ambayo umetupigia simu hivi sasa kutaka kusikika kwenye mjadala wetu huu wa live talk. Karibu msikilizaji, taja jina lako na tupatie maoni hayo. Uh, Bwana Steven Wilson ukiwa Doha Qatar, naona kwamba pia umechangia kwenye uh, mada yetu ya utalii kati ya Kenya na Tanzania, uhasama ulioko, hali ya vuta ni kuvute kwako wewe. Hebu tueleze umetokea wapi Afrika Mashariki na maoni yako ni yapi? Na mimi natokea huko Masai Mara, Kenya. Jambo hili au mvutano ulioko baina ya mataifa haya mawili jirani, hasa Kenya na Tanzania kwa kweli umeathiri vitu vingi. Unajua, nchi mbili zinapotozana, hata hata hawa tunaowaita watalii kwa pakubwa watakosa uh, kuja kutalii, kujivinjari na kuangalia mandhari mbalimbali. Kwa hiyo huu mvutano hautaathiri nchi moja uh, wala ikaacha nchi nyingine. Hii huu ambao nilopo, ni mvutano ambao utaathiri nchi zote mbili kwa pamoja. Suluhisho lililopo ni serikali za nchi husika tuweze kukaa katika meza moja ya mazungumzo ikaweza kujadiliana suala hili. Maana unajua hili jambo litakuja kufika uh, kiwango fulani linaathiri wananchi wa nchi zote mbili. Kwa mfano utapata uhatama uliopo, mwananchi wa nchi moja awezi kusafiri kwa njia ya uhuru katika nchi nyingine ilivyozoeleka. Kwa hiyo ni, uh, ni suala nyeti sana ambalo linahusu viongozi hasa wa nchi zote mbili Kenya na Tanzania. Huu mvutano hautuhusu moja kwa moja sisi wananchi wa kiwango waki cha chini. Huu ni mvutano ambao unahusu viongozi wetu wa nchi husika. Imefikia mpaka mahala ambapo wananchi wa nchi zote mbili wanafika, wanarushiana cheki za matusi, jambo ambalo baadaye huenda likaleta uhasama ambao tutakuja kuikosa baadaye, ndugu yangu mtangazaji. Uh, nashukuru sana uh, Steven, lakini kidogo tu kwa kifupi, hebu tueleze mnatupata namna gani, mnapata VOA vipi huko Doha Qatar? O, uh, kwa kweli huku masafa yako bomba uh, sijui niseme kiswahili cha Nairobi bomba yn yaani. Uh, mawasiliano yako vizuri, na unajua hii nchi imeendelea kivyake, kwa hiyo uh, mawasiliano si magumu, kwa vile huwa tunawapata kila siku jioni, huwa tuna kina wajina wake, yeah, ja moja kwa moja. Nashukuru sana Steven Wilson ukiwa Qatar huko Doha. Nashukuru ndugu yangu, karibu, asante nam vilevile, baada ya mchango huo wa wasikilizaji wetu kwa laini ya simu amkamiti, naona pia vilevile vile, kuna wengi wameandika ujumbe kupitia mtandao wa Facebook, labda kidogo tusome labda ujumbe mbili tatu hivi, halafu tuendelee, uh, na wageni wetu, kabla ya kumaliza uh, sehemu ya kwanza ya live talk, namwona Hamisi Magati yuko wapi kule, anasema ametoka sehemu gani, yuko Dodoma anasema, kwa kweli Uh, tatizo kila mmoja ana sheria zake, yaani akizungumza ya kuhusu serikali uh, kila serikali na sheria zake. Maana hatua ya Kenya, uh, mwananchi ndiye anayemiliki ardhi na hatua nyingine za mali ya serikali uh, kwa kweli hatuna usemi wowote, ila kusubiri maamuzi ya serikali. Ujumbe mwingine hapa niliokuwa nao unatoka kwa Goligota Magabe. Yeye, yeah, anasema anatokea gm unit Geita, Tanzania. Anasema bifu ya Kenya na Tanzania imetokana na korona, yani nazungumzia covid 19, ambapo Kenya haiamini kama Tanzania haina kirusi cha covid 19. Anasema yeye, yeah, huyu Goligota, nawaomba awa viongozi wakae meza mazungumzo ili kumaliza tofauti zao mazungumzo ni njia ya kuleta amani kwa mataifa haya mawili ambayo yamekuwa ndugu kwa muda mrefu. Na ni kweli kama ulivyosikia, basi e, Victor shtaka akisema yeye alisha kwenda Tanzania, akafanya kazi miaka mitatu <laughs> e, tayari ni ndugu. Ni kweli kabisa e, ndugu wawili hapa. Lakini namuona Kebengwe Malango ako kule Chato, Tanzania, anasema hili suala la, la nchi hizi mbili naomba viongozi wetu wakae meza moja wazungumze, wajue tatizo ni nini, maana wamekuwa wakikutana juu juu tu lakini migogoro halisi haishi. Yawezekana kuna shida nyingine ndani kwa ndani basi naona kwanza tu hapo kwa shida za ndani kwa ndani uh -huh. Tuwauliza washikadau wetu hawa, kama kweli mnaonaje? Eh, nyinyi wageni wetu tukianza na, na, na Molel, unasikia hapa msikilizaji anasema inavyoonekana ni kama washauriano yanafanyika ni juujuu tu, kuna matatizo ya ndani, labda yawe hata sio korona, kuna tatizo la ndani kabisa ambalo labda halisemwi. Wewe kabisa ukizungumza kwa maoni yako, kuna tatizo ambalo labda limefichika ambalo halizungumziwi uh... Uh, kwa maslahi kwa maslahi makubwa ya ya sekta ya usafirishaji wa anga, lakini pia na kwa sekta ya utalii uh, wa nchi zote mbili Tanzania na Kenya, mi nafikiri tufike mahali viongozi wetu wakae wafanye maamuzi, mi naita maamuzi magumu, kwa sababu hizi nchi mbili zinategemeana kwenye suala hili la, la utalii kwa namna kubwa sana. Uh, utalii wa Afrika Mashariki kama nilivyozungumza mwanzoni unategemea kufanywa kwa, kwa nchi zote mbili. Kila mgeni anayefikiria kuja Afrika Mashariki anategea maliasili ambazo tunazo ambazo tume, tume tumepewa na Mungu kwenye nchi zote zetu hizi mbili. Sasa mimi nafikiri viongozi wetu wakuu wana uh, upeo mkubwa wanaweza kabisa uh, kulitafutiria jambo hili suluhisho la kudumu. Tumeona huko nyuma ah, ah, ah, migogoro midogo midogo ilikuwa inajitokeza, na kwa kweli migogoro hiyo haina tija, haina tija kabisa kwa, kwa, kwa, kwa maslahi mapana ya utalii wa nchi zetu zote mbili, na hata ukizingatia kwamba utalii unaingizia pato kubwa sana nchi zetu zote mbili, lakini utalii pia umeajiri uh, idadi kubwa sana ya Watanzania na Wakenya na wote, sasa hivi, kwa kweli tunaomba wakae walione hili na walifanyie kazi. Asante sana Victor Shitaka, kutoka huko nchini Kenya. Ninakushukuru pia uh, Emmanuel Molel kutoka huko Arusha nchini Tanzania. Hali kadhalika, nakushukuru wewe msikilizaji uliyeshiriki katika Live Talk kwa njia ya simu, pamoja na wale ambao wameandika maoni yao kupitia mtandao wetu wa Facebook na ambayo tumeyasoma. Bila shaka umesikia, na yule aliyekuwa anasikiliza Live Talk pia amesikia. Harrison, umesikia? <laughs> washikadau hao wanasema Tanzania na Kenya ni wa ndugu sisi sote na, ni wa ndugu na. Kwa hiyo mimi na wewe pia hapa studio <laughs> <laughs> ni ndugu, ni ndugu tu. Nashukuru sana kwa live talk na kwa wote walio shiriki. Kama mwenzangu walivyosema, jina langu Harrison Kamau, naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi nikitakia kila laheri popote ulipo utalii unapoanza kufunguka tena, kwa heri Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, kwa heri ya kuonana. Barabara kabisa, tuwashukuru Harison Kamau na mwenzake Mkamiti Kibayasi kwa kutuletea makala hayo, ambayo kama ulivyosikia, yalikuwa ni marudio ya kipindi cha Live Talk kilichoenda hewani kwa mara ya kwanza jana Ijumaa. Basi msikilizaji, nikiangalia hapa studio, naona muda unatupa kisogo, ni kusomeeni muktasari wa habari. Jina langu ni BMJ Muridhi. Baraza la Usalama na Ulinzi la Sudani limetangaza dharura ya kitaifa ya miezi mitatu kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha na ambazo zimesababisha vifo vya takriban watu mia moja kufikia sasa. Shirika la Afya Duniani, WHO, limesema halitarajii kwamba kutakuwa na usambazaji mkubwa wa chanjo ya kuzuia maambukizi ya korona hadi katikati ya mwaka ujao. Msemaji wa shirika hilo amesema hayo huku akisisitiza umuhimu wa kufanya ukaguzi wa dhati na vipimo vya kutosha kuhakikisha kwamba chanjo hizo zinafanya kazi ipasavyo. na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni, saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.