Eloma deke, eloma deke. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Kiongozi wa chama cha upinzani cha ACT Wazalendo nchini Tanzania ameishutumu tume ya uchaguzi nchini humo pamoja na jeshi la polisi kwa kile alichokiita kuhatarisha amani ya nchi kwa kushiriki katika visa vya kukatiza na kuhujumu mchakato wa kisiasa kuelekea kwa uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu na kupendelea chama kinachotawala cha CCM. Kupitia taarifa iliyotolewa leo Jumapili, Zitto Kabwe pia ameishutumu tume ya uchaguzi ya Zanzibar na kusema kwamba iwapo vitendo hivyo vitaendelea bila kudhibitiwa, itakuwa ni vigumu kuwa na uchaguzi huru na wa haki. Kabwe amesema kwamba amani na utulivu wa Tanzania uko mikononi mwa taasisi hizo na kwamba kama hakuna wagombea, basi hakuwezi kuwa na uchaguzi. Alikuwa akizungumzia kuhusu mchakato wa kuwateua wagombea ambao umekosolewa na wapinzani na makundi ya kutetea haki za raia kwamba ulitumiwa kuwaengua wafuasi au wagombea kutoka kwa vyama vya upinzani. Kabwe ameorodhesha mbinu kadhaa ambazo amesema zilitumiwa na tume hizo kuwaengua wagombea wa upinzani akitoa mfano wa Zanzibar ambako amesema ni wagombea kumi na wane tu wa chama hicho ambao waliidhinishwa kati ya jumla ya wagombea hamsini. Mwanasiasa huyo amewataka walioenguliwa bila kutumia haki waidhinishwe na tume hiyo. Ameongeza wako tayari kutumia kila mbinu kushinikiza mamlaka husika kuwatendea haki wafuasi wa upinzani. Msomaji wako ni mimi, BMJ Mridhi. Mazungumzo ya kujaribu kutanzua mgogoro wa kisiasa unaoendelea nchini Mali yameendelea kwa siku ya pili hii leo katika mji mkuu wa nchi hiyo Bamako, baada ya kuanza jana Jumamosi, licha ya kuwepo kwa hali ya sintofahamu kufuatia baadhi ya wadau kudai kwamba hawajashirikishwa katika mazungumzo hayo. Jeshi, upinzani na makundi ya asasi za kiraia yanajadili utawala wa mpito wa kiraia. Jeshi lilisema kwamba litaondoka madarakani ndani ya miaka miwili ijayo, lakini viongozi wa Afrika Magharibi wanataka makabidiano ya madaraka yafanyike kwa haraka na kupendekeza uchaguzi ufanyike ndani ya kipindi cha mwaka mmoja. Jeshi hilo hata hivyo bado halijaridhia pendekezo hilo. Aliyekuwa rais wa Mali Ibrahim Bob Keita, aliyepinduliwa mwezi uliopita, alisafirishwa hadi mji mkuu wa Umoja wa Falme za Kiarabu UAE, Abu Dhabi jana Jumamosi, kwa ajili ya matibabu. Siku ya Alhamisi wiki hii aliondoka hospitalini mjini Bamako baada ya kulazwa kwa siku mbili akitibiwa kiharusi, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Keita aliondolewa madarakani tarehe 18 mwezi uliopita baada ya maandamano makubwa nchini humo dhidi ya utawala wake na jinsi yanavyoshughulikia ya maswala ya rushwa pamoja na usimamizi wa uchumi na mzozo kuhusu uchaguzi wa wabunge. Mapinduzi hayo yalikosolewa na jumuiya ya kimataifa, lakini yakaungwa mkono na wengi wa raia wa nchi hiyo. Keita pamoja na baadhi ya maafisa wa ngazi ya juu kwenye utawala wake walikuwa wamekamatwa na kushikiliwa na jeshi, lakini baadaye wakaachiliwa huru. Serikali ya Nigeria imesema kwamba itatumia ndege za kijeshi kupeleka misaada ya dharura kwa jamii zilizoathiriwa na mashambulizi ya mara kwa mara ambayo yamekuwa yakiendelea kwa takribani muongo mmoja, yanayodaiwa kutekelezwa na wanamgambo wa kundi la Boko Haram katika maeneo ya mbali ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Waziri wa masuala ya kibinadamu wa Nigeria, Sadiya Umar Farouk, leo Jumapili, amewaambia waandishi wa habari mjini Maiduguri, ambao ndio mji mkuu wa jimbo la Borno lililoathiriwa zaidi na mzozo huo kwamba ndege za kawaida na zile za helikopta zitatumiwa kuangusha bidhaa kama chakula na vitu vingine kama vile mablanketi katika maeneo ambayo imekuwa ni vigumu kufika kwa usafiri wa kawaida. Mashambulizi hayo ambayo yalianza mnamo mwaka wa elfu mbili na tisa yamepelekea vifo vya watu takriban elfu thelathini na tano. Na kuwalazimisha zaidi ya milioni mbili kutoroka makwao. Hali hiyo imepelekea kuwepo kwa moja ya mizozo mibaya zaidi ya kibinadamu duniani huku Umoja wa Mataifa ukikadiria kwamba takriban watu milioni saba walioathiriwa na mzozo huo wa kiusalama wanahitaji msaada wa aina moja au nyingine. Naitwa Kennes Bwire, msikilizaji nyingi sana salamu ulizozituma, nitakuwa na kusomea moja kwa moja. Naanza na wewe Emmanuel Chacha kutoka Isibani ya Migori, Kenya. Unasema salamu zako kwanza zimfikie wewe mtangazaji Kennes Bwire, anasema asante. Unataka zingine zimfikie mama mdogo tatu na mubusiro wakiwa Msoma, ndugu yako mawazo Mashauri Anita Mashauri, Charles Mashauri, Johana Matinde, wote wakiwa Msoma Tanzania, Zainabu Mashauri akiwa Chato Geita Tanzania. Na ujumbe unasema tukumbukane jameni kupitia salamu hata kwa simu. Juma Yasin wa buswakala Mbogwe, Geita, Tanzania, unasema unatuma salamu kwa Mpelwa Seleka, Nyanda Majaliwa Bususu, Charles Jumanne, fundi simu, Mako Embasi, Victor Bimselabuye. Ujumbe unasema wa Tanzania tunatakiwa tusikilize kampeni kwa makini ili tusiangukie pua ifikapo Oktoba 28. Ujumbe murwa zaidi Peter Joseph Mbalo unasema habari yako ndugu mtangazaji Kenneth Bwire, habari yangu salama Matumaini yangu kwamba wewe Peter upo salama salmin. Basi unataka salamu zako zikamfikie Gerald Kahempe, Tunza Mwakapenda, Charles Jumanne, Doto Mahona, Mpigano, Jacob Simoni, Shaul Majaliwa Bususu, Maria Bura, Patrick Kakuji, Masanja Kulwa, Mzee wa Sola, kinyozi Michael Nonga, na ujumbe unasema VOA ni mtambo mnene Kingi Majuto wa Geita. Salamu kwa Goligota Magabe Mkono, Mariamu Lutemagula, Solomon Jiku, Victor B Mselabuye, Amos Magige. Unasema Mwalimu Stephen James Katia, Paul Lugwisa Masikitiko Julius na Kingi Sofia Nyegezi wa Mwanza, Tanzania wakapate salamu. Fusofuso fuso, kutoka Ilemela Mwanza Tanzania, unapenda kupeperusha salamu zako kwa Solomon Jiku, Muhamed Salamu Ngalama Matuta, Salimu Mwejuma. Ujumbe unasema mchoyo anenepe mbona! <laughs> Mchoya zinenepe kaka, si anakula vyake asumbuliwi na mtu. <laughs> David Sechenga unasema huko wagumu tunadu, muhenga Muheza, Tanga, salamu zako na mziki unapenda ziwaendee: Allen Sechenga, Athman Hashim Athman, yakala sura mbaya Msuya, Simon Mkilimanjaro, wa pekee Godson Sechenga, Salim Mwenjuma na wote wadau wa VOA popote pale wanaposikiliza. Mohamed Salim Alidinya wa Kondoa Baura, unawakilisha Magic Sound Media Team Tanzania, na salamu unataka ziwafikie Asia Dinya, Enok Kagine, Salumu Ali Chumu, Emily Dastan, Mak Mihayo, Epifania Cosmas Magingo, Nizar Mafia, Salim Mwenjuma ali Mrangi Gigiri Mresa Samueli Ernesti Mohamed Simeoni Kajembe wa Tanga Emili Dastan Shafilacha wa Tanzania Ngare Eli na Abdala Mirambo. Ujumbe unasema Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Babalao <muchos> ndiyo jina lako simtowe nasema nikutaja hivyo ndio jina langu ama jina lako. Basi wa Mbeya, Tanzania nasema salamu ni za mama yako za mama yako tukusuma simtoe an Simtoe Baraka, Simtoe Samola Mwankotwa, wote wakiwa Mbeya, Tanzania. Ujumbe wanasema tukumbukane kupitia VOA Swahili. Mariam Lutemagula kutoka Geita, Tanzania, kwanza kabisa wanasema pole na majukumu kwako eo mtangazaji, nasema sante na hongera kwa kazi nzuri za kupeperusha habari pia. Nasema sante. Nasema basi salamu zikawafikia Kingi Majuto, Letisha Shilogile, Maimuna Mosisi, Victor Bimselabuye, Amos Magige, Anthony John Mgelwa, Fitina Paul wa Katoro, Thomas Mayunga, Amina Miseo Medele Lutemagula, Maendeleo Lutemagula, Edward Lutemagula, Magdalena Lutemagula, Beritha Lutemagula na wasikilizaji wote wa sauti Amerika popote walipo, ujumbe unasema ndugu zangu, tukumbukane kupitia salamu za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Robert Machime kutoka Kalehe mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo unasema salamu zako zikawafikia wandugu na marafiki zako wote, kama vile Alain Machime Eri Machime, Christopher Kamera, Alfonso Bashangwa na wote wanaokujua kwa jina la Robert Machime uh, kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sehemu inaitwa Kalehe. Fundi John Ngonya wa line police Uvinza, Tanzania, tunasema salamu zikawafikie Magufuli Jikono Jadama, mi nilifikiri unamtumia Rais Magufuli pombe, lakini kama ni uchoyo wa salamu unamtumia basi. Jikono Jadama Magufuli, Adamu Harenga, Sarehe Magembe, Rukia Hamisi, Bila Banze na wote wanaokufahamu, kwa niaba yao salamu zimefika. Gabriel Mbeyela wa Mkogwa unasema upo Mbinga mjini, mjini, salamu kwa watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kwa niaba yao nimezipokea. James Mkorogwa, umesalimiwa na Gabriel. Uh, uh, unasema na salamu zikawafikie wadogo wako Bosco Mkongwa akiwa Iungilo Njombe. Eric Victos Masawe, mkazi wa Rombo Mashati, salamu kwa mke wako Emi Shirima, mama yako mzazi Yulia Masawe, mdogo wako Yonas Masawe, baba yako Victos Masawe na unasema salamu zikawafikie, ujumbe kwamba unawapenda zaidi ya mno. Silvesta Francisco Baba Felesia, mkazi wa Kakoma Muleba, Tanzania, salamu zako unataka zikawafikie Mashaka Subi Mkonole, James Ferdinand Barige, King Obedi Zenobi, Mashaka Juma Kayungilo, Potentin Martin, kinyozi mstaafu Sidi ya Fugulu, Shedrak Samueli Kitiba, Elias Juma Kigami, Philbert Jonathan Kenye Shambi na mke wako Lucia Mihamilizo, au mama Felicia, ukipenda kutaja hivyo, na ujumbe unasema salamu ni nusu ya kuonana. Hosea Kangimba wa Bukoba, salamu nataka zikawafikie ndugu zako na marafiki popote pale walipo, na unasema unapenda Sauti ya Amerika sana na sana ya mno. Nyangoha Samson unasema uko Isibani ya Kenya na ungependa kutuma salamu zako kwa wafuatao: mama mzazi Getanyita Kwame, baba mzazi Kwame Nkuruma, Chacha Simon, Robi Kwame, Thomas Juma, Rioba John, Matatiro Magaiwa, Susan Gati Kwamwe, Konsolata. Uandikiwa na Samuel Murimi Wami unasema unapenda kusikiliza Sauti ya Amerika. Asante. Galama Maluta wa Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania, unasema VOA unapenda kupeperusha salamu kwa Simon Shauri, baba Ombeni Eliya Penda Mwanyika, mama Priska Jessica binti Bagalu, mke wako Sarapia John Kashinje, mjomba wa watu baadhi, Doto Mahana, Roven Katas Galava Mwana Mos. Ujumbe unasema Sauti ya Amerika inapendeza kila mmoja wetu. Mokilili Said Soliboko, uh, unasema unatokea Kasongo, DRC, na unasalimia mke wako uh, Sifa Mokili, na Patrick Mokili, Ani Mokili, na Modeste Shabani na Mbuyu Brakas, wote pa Kasongo, Maniema. Jimi Busaika, TZ wa DRC, Goma, unapenda kwanza kuwasalimu wanako Sami na Jemila, Jemima na mke wako Mari Jules, pia ndugu Bwambale wa Kampala, shangazi Sami Kasaika wa Kampala, Papa Tedi na Papa Matabishi Goma. Unasema asante Sauti Amerika. Inabidi nichukue break nisikilize Darasa. Huyu ni msanii ambaye nyimbo zake zimejaa mafunzo mengi. Unasikiliza, unafikiri anafanya utani. Aliyaimba kwamba unataka kukimbia na huna break. Sasa jameni, ukianza kukimbia huna break, huko utasimama wapi? Lakini inakuwa ni ujumbe ulio na maana fiche. Leo hii naamua kucheza wimbo wa Darasa, unakwenda kwa jina Hasara Roho, yaani meli inaelea lakini shilingi inazama. Eti kitu kikubwa kinaelea majini, shilingi, kitu kidogo kinazama, kwamba vitu vingine vikienda <laughs> havirudi <reverse. laughs> kama unataka kiki kwa pekepeke Binadamu angekwandaicha maneno yange shutiki kama risa vitu vingine vikienda. Sawa, uh, Goligota Magabe mkono wa GGM Geita Tanzania. Unasema salamu na mziki zikawafikia Kingi Majuto, Doto Mahona, Ongicho Walter, Masini Machumu, Mariamu Lutemagula, Simon Shauri Babombeni, Victor B Mselabuye, Manzili Juma, Padri Moshi Bahati Kechi Jumbo unasema wote hao unawapenda sana <mulia> Sbite John wa Kagoro, Mleba, Kagera, Tanzania, unasema asante sana Sauti ya Amerika kwa nafasi hii. Salamu zikawafikie Mapigano, Jacobo Eligius, Katombo Domikius, Oyo Filibert, Jonathan Kanyeishambi, Kanye Ranias, Maginusi Oscar, Selidion na wote wanaokufahamu. Juma o Kazuri Moshi unasema wa Ugembe, Tabora, Tanzania. Salamu zako za jumaa pili ungependa zikawafikie Ngalama Maluta, Elias Juma, Kigami Andrew Ndimbo, Simon Shauri, Babombeni Bulugu, Lembo Mayunga Lembo, Agnes Lembo, Salome Lembo, Lucia Lembo, Manungu Kazuri, Daudi Kazuri na wengine wote wanaokufahamu kutoka Wilayani Rusizi nchini Rwanda ni Jean Damasken Imanishiwe. E, unasema jambo mtangazaji. Si jambo mie. unaamini uko safi, si ndio? Nasema nipo salama kabisa. The studio vipi? Studio kuzuri. Haya, maswali mengi mkuu, nimejibu yote. Salamu unapenda zikawafikie wanafamilia wako wote popote walipo Wanapopatikana, watu kina mdogo wako dada yako wazazi wako, wapashaji habari wote wa Sauti ya Amerika kwa nyamba yao. Nasema asante. Watu wote wa familia zao wao umewatumia salamu, hata familia za wapasha habari wa Sauti Amerika salamu zimewafikia unawataja na kusema zianze kwa Hadija Riami Mkamiti Kibayasi Harisoni Kamau BMJ Mridhi, Patrick Nduimana, Mary Mgawe mwa moyo, Hamza Idi Ligongo, Kenneth Bwire, asante kwa niaba yao nasema shukran kwa upendo huo. Damaskin Imanishimwe Kahindi ni godoro wankombe, Geita, Tanzania, asalama salamu zako zikawafikie mke wako Joyce um, Jumapili, watoto wako Rea Kahindi, Elias Kahindi, John Kahindi, Mgodoro Kahindi, Faraja Kahindi, Lulwa Kahindi, Doto Kahindi, Jeski Abulibo Semba ote wako mtaa wa kona Ngome, Geita, Tanzania, na marafiki wako wote salamu zikawafikie Festo wa Mbura, Baba Tony Wageita, Tanzania. Kwa mara ya kwanza kabisa, wewe unasema unapenda kuwasalimu wanako wapendwa Livingston akiwa Kenya, Clinton Wambura, Milton Wambura, Justin Wambura wote wakiwa Mwanza, Tanzania. Salamu zimewafikia Hamisi Mahati Nyonyo Munyausi, balozi wa Wagogo kutoka Mayamaya, Bahi, Dodoma, mtaalamu wa chipsi kuku. Hey, haya Sema huko mtaa wa Twiga na Swahili, Dar es Salam. Unapenda kuwapongeza wote wanaofanya kazi katika studio za Sauti ya Amerika, nasema sante, na unatuma salamu zikawafikie Alfons Ntinda Mzindakaya, Shukuru Nembo, baba Blyton Kashinje, mjomba wa watu baadhi, Jackson Chamwinji na Emmanuel Charles Masai. Sema sante. Simon Shauri Babombeni unasema tokea Mbulu, Manyara, Tanzania. Habari za hapo mjengoni, Sauti Amerika? Asante Kenesi Bwire. Vipi, sijambo. Kazi vipi? Vizuri. E, afya yako vipi? Salama. Alafu unasema bila kupoteza muda, unataka kuzipeperusha salamu zako <laughs> wafuatao Horoda ndefu kweli kweli, naanza <laughs> Walter John Mbaga, Eliapenda Manyika, Jessica binti Bugalu, Ngalama Maluta, Miraji Zakaria Mjwanga, Golgota Magabe Mkono, Johannes Bita John, Philibert Jonathan, Kanyesh Sambi, Ali Mrangi, Gigiri Mresa, Rovaktas Mwana, Morisi Honesta Mali, kwa Ramba, Shule Furaha, Joans, eh, Njile Mapigano, Jacobo Nicolas, Godfred Kayago, Kennedy Pascal, Mulebanoni Salimu, Mwenjuma Charles, Jumanne Fundisimu, Shadrak Sambo, Iketiba Patrick, Kakuji Doto, Ngolio Joseph, Kataya Doto Mayala. Hamis Toto la Utamambogo, Jamel Valanse, Shukuru Bahati Dastan, Kinyozi Mstaafu, Sidia Fuguru, Oscar, Oscar Silidion, Isaya Mwana Simba. Hao wote amenyi nyote mumetumiwa salamu na Simon Shauri Babo Mbeni ambaye ameniula maswali mengi sana, nimeyajibu. Nasema sante Simon kwa salamu za kwako kupitia hapa. Sauti ya Amerika nakamilisha na salamu kutoka Chato, Tanzania, nikisema Chato, si unafahamu nini kilicho Chato? Mm, Kabengwe Malando, salamu zako unazituma kwa mjomba wako Daniel Malando wa Mwanza, kaka yako sikujua tabu wa Butundwe, Geita, mdogo wako Mtama Malando akiwa Mtwara, Mke wako Neema Mikonze chapa Chato unawasalimu wote walio studioni na shukrani kwa majukumu mema. Sauti ya Amerika, bila shaka mnatupea habari zisizoegemea upande wowote, habari nzuri, habari za kweli, habari kutoka kila sehemu. Umetusifu majukumu yetu tunayatekeleza. Tunakuahidi wajibu wetu tunautekeleza, tunautekeleza siku zote daima kuwa nasi na utapata kile ambacho unastahili kukijua. Kupata habari ni haki ya kibinadamu. Naitwa Kenes kanyaga kana pigo za unafiki kanyaga kama mbeya sio rafiki kanyaga kama fisi anaroya usnichi akundish akuvishkwanivepe wasewashobo kudandiasabukubombabia Si nam na msikilizaji, usikose kusikiliza salamu na muziki makala, ambayo hukujia kila siku ya Jumapili kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tukitangaza kutoka Washington DC, nikiangalia kwenye ukuta hapa naona muda wangu pia hapa studio unaendelea kuyoyoma kwa hivyo, ni kusomeeni muktasari wa habari. Jina langu ni BMJ Mridhi. Mazungumzo ya kujaribu kutanzua mgogoro wa kisiasa unaoendelea nchini Mali yameendelea kwa siku ya pili hii leo katika e, mji mkuu wa nchi hiyo Bamako, baada ya kuanza jana Jumamosi, licha ya kuwepo kwa hali ya sintofahamu kufuatia baadhi ya wadau kudai kwamba hawajashirikishwa katika mazungumzo hayo. Serikali ya Nigeria imesema kwamba itatumia ndege za kijeshi kupeleka misaada ya dharura kwa jamii zilizoathiriwa na mashambulizi ya mara kwa mara ambayo yamekuwa yakiendelea kwa takribani mwongo mmoja yanayodaiwa kutekelezwa na wanamgambo wa kundi la Boko Haram katika maeneo ya mbali ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Polisi nchini Tunisia wamewapiga risasi na kuwaua watu watatu wanaoshukiwa wa kuwa wanamgambo wa kundi la kigaidi la Islamic State. Mamlaka zimeeleza kwamba kisa hicho kilichotokea katika mji wa pwani wa Sousse leo Jumapili kilifuatia washukiwa hao kuwashambulia maafisa wawili wa polisi na kumuua mmoja wao, na kwamba uchunguzi unaendelea kufanyika. Na chombo cha anga za juu kinachomilikiwa na China ambacho kinaweza kutumika mara kadhaa kimerejea ardhini hii leo baada ya kufanya safari ya majaribio ya siku mbili, kwa mujibu wa shirika la habari la serikali ya China Xinhua. Shirika hilo linasema kwamba safari hiyo ilifanikiwa na kwamba ni hatua kubwa na muhimu katika utafiti kuhusu vyombo vya safari za anga za juu ambavyo vinaweza kutumiwa mara kadhaa na ambavyo kwa siku za usoni vitaweza kutumiwa kwa usafiri usio na gharama kubwa wa kwenda kwenye anga za juu kwa ajili ya miradi ya amani. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, Ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.