<laughs> Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA kutoka studio namba 15, hapa mjini Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Jumatatu, Septemba 7 mwaka 2020, na mimi ni Harizon Kamau. Basi ndani ya V Express leo tunaripoti kwamba bunge la Kenya sasa limejikuta katika njia panda baada ya serikali za majimbo kutangaza kufunga shughuli zake kufikia Septemba 17 vilevile vile tuna ripoti kwamba wajumbe kutoka utawala unaopingana huko Libya wamekutana jana Jumapili kwa mazungumzo. Lakini kabla ya kukuletea ripoti hii, hebu kwanza tuelekee huko nchini Kenya, ambapo baada ya serikali za majimbo nchini humo kutangaza kufunga shughuli zake Septemba 17, sasa bunge la nchi hiyo linajikuta lipo njia panda kupata suluhisho juu ya mgao wa mapato ya taifa. Inaelezwa kwamba bunge linatarajia kushiriki katika upigaji kura kesho ili ili kupitisha au kuangusha mapendekezo ya ugavi wa shilingi bilioni 316.5. Shinikizo linaongezeka sana Harrison Kamau kwa hao wabunge, na ambao baadhi yao wameapa kutopitisha mapendekezo yao. Zaidi ya taarifa hii anatupasha Kennedy Wandera kutoka Nairobi. Huku bunge la Seneti likitarajiwa kupiga kura kupitisha au kuangusha mapendekezo hayo ya mfumo wa ugavi wa mapato ya taifa wa shilingi bilioni 316.5 Jumanne wiki hii, shinikizo linaongezeka kwa wabunge kupata mwafaka, kuzisaidia serikali za majimbo kuondoka kwenye mkwamo wa kifedha tayari baraza la magavana limetangaza wazi kuwa ifikapo Septemba 17 mwaka huu shughuli za serikali zote zitasitishwa kulalamikia kujikokota kwa bunge hilo kupata maafikiano kufadhili bajeti. Ikifika tarehe kumi na saba kama tujapata pesa, mahospitali hospitali zote tutafunga, tutaambia wananchi mwende kwa hospitali za binafsi. Wale wafanyikazi wengine mwende likizo, mwende nifu, mkae nyumbani kwa sababu seneta imekataa kupitisha pesa. Waziri wa ugatuzi Ujini wa Malwa ameeleza kuwa bunge la seneta haliwezi kuendelea kuwaweka wananchi katika hali hatari, wakati linajitapatapa kupata suluhu kuondoa matatizo hayo ya kifedha yanayolikumba taifa wakati huu wa maambukizi ya virusi vya korona. Maseneta wetu wote, Mungu awape wa hekima waweze kupitisha ile fomula ambayo itahitajika kuhakikisha kuna ugavi wa pesa za Kenya na pesa ziwe released ziende kwenye counties. Kiongozi wa chama cha upinzani cha Orange Democratic, Raila Odinga, anaeleza kuwa siasa hazifai kuingizwa katika mchakato huu muhimu wa kuwafikishia raia wa Kenya huduma muhimu kama vile maji, stima, ujenzi wa miundombinu pamoja na huduma za afya na kadhalika. Ukiona okay, kama kuna seneta watu wake wanapata pesa, anakataa, si watu anapenda wale wengine zaidi <laughs> kuna nuksi. <laughs> <laughs> Ajiulize, eh? kitu gani kuna swali. Sina swali. Tuna, yeah, swali. Nataka jibu. Yeah. Na hiyo jibu itatoka kwa wao, sio kwangu. Bunge la Seneti limeunda jopo la wabunge 12 kushauriana na Wizara ya Fedha na taasisi nyingine za serikali kupata mwafaka wa kuwezesha serikali kuu kuwasilisha fedha hizo kwa serikali 47 za majimbo. Seneta wa jimbo la Kakamega Klaufa Malala angali anasisiza kuwa hataunga mfumo wowote ambao unawanyima wengine fedha kutekeleza miradi ya maendeleo kama yalivyo majimbo mengine. Spika wa bunge la Seneti Kenneth Lusaka ameeleza kuwa wabunge ni sharti wapate mwafaka Jumanne wiki hii kuepusha serikali za majimbo mkwamo wa kifedha na kusaidia kunawiri ugatuzi nchini Kenya kupitia Council of Governors kwamba tutafanya kila tuwezavyo kuona kwamba that matter is resolved, na pia tutafute suluhu ili isiwe ni kitu inakuja kurika every financial year. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Shukrani sana Kennedy Wandera, ukiwa Nairobi kwa ripoti hiyo, na tunaendelea kufuatilia kujua kile kitakachotokea baada ya upigaji kura wa Jumanne. Na huko nchini Libya, ni kwamba wajumbe kutoka utawala unaopigana nchini humo wamekutana kwa mazungumzo yaliyofanyika Jumapili huko Moroko, zaidi ya wiki mbili baada ya pande zote mbili kutangaza usitishwaji mapigano. Mkutano ulifanyika kutokana na juhudi za Moroko ambao walikuwa wenyeji wa mazungumzo ya amani ya mwaka wa 2015 ambayo yalipelekea kuundwa kwa serikali ya Libya inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa na iliyoanza katika mji wa pwani wa Bosnika kusini Marabat. Mkamiti ameifuatilia ripoti hii na anaeleza zaidi kuihusu. Mazungumzo yaliyopewa jina mazungumzo ya Libya yaliwajumuisha pamoja wanachama watano wa serikali ya kitaifa GNA yenye makao yake mjini Tripoli na watano kutoka katika bunge lenye makao yake mashariki mwa Libya katika mji wa Tobruk. Waziri wa mambo ya nje wa Moroko, Nasir Borita, katika matamshi yake kabla mkutano huo kuanza, alisema nchi yake inawapa wa Libya fursa kujadili hoja ambazo zinawagawa. Ufalme upo tayari kuwapa wa Libya fursa ya kujadili maswala kulingana na mapenzi yao na itawapongeza bila kujali matokeo. Borita alisema Moroko haina ajenda au mpango wa kuwasilisha kwa pande hizo mbili. aliongeza kusema hivyo Borita, suluhisho la mzozo wa Libya lazima liamuliwe na Walibya wenyewe chini ya udhamini wa UN, alisema kabla ya wajumbe kukutana kwa faragha. Libya imepitia takriban muongo mmoja wa machafuko ya ghasia tangu ghasia zilizoungwa mkono na NATO mwaka elfu mbili kumi na moja zilizomwangusha na kumuua dikteta mkongwe Muammar Gaddafi. Mgogoro huo ulizidi kuwa mbaya mwaka jana, wakati mwanajeshi mwenye nguvu Khalifa Haftar ambaye pia anaungwa mkono na bunge la Tobruk na anaungwa mkono na Misri, UAE pamoja na Urusi, alipoanzisha shambulizi la kuuteka mji mkuu Tripoli. Haftar alipigwa tena mapema mwaka huu na vikosi vya GNA vinavyoungwa mkono na Uturuki, na mapigano sasa yamekwama kuzunguka mji wa Sirte huko Mediterranean, kwenye lango la kuelekea viwanda vya mafuta huko mashariki mwa Libya na vituo vya kusafirisha nje bidhaa hizo. Agosti 22, tawala zinazopingana zilitangaza kando kuwa zitasitisha uhasama wote na kufanya uchaguzi wa nchi nzima na kupata sifa kutoka mataifa yenye nguvu duniani katika mkutano wa kilele wa Januari mjini Berlin, nchi kuu zilizohusika katika mzozo wa Libya zilikubaliana kuheshimu zuio la silaha na kuacha kuingilia masuala ya ndani ya Libya. Lakini Jumatano, mjumbe wa muda wa UN kwa Libya, Stephanie Williams, alishuku kile alichokiita wasiwasi na ukiukaji unaoendelea wa vikwazo vya silaha katika nchi hiyo iliyopo Afrika Kaskazini. Kulingana na ripoti kutoka kwa wataalamu wa UN, vikwazo vya silaha bado havina tija kabisa na ukiukaji ni mkubwa ulio wazi kabisa, Williams alisema. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa pia ulikuwa ukipokea ripoti za uwepo mkubwa wa mamluki pamoja na wafanyakazi wa kigeni nchini Libya, na kuongeza kuwa hii inaleta mkanganyiko katika nafasi na makazi ya baadaye. Mkutano wa Jumapili huko Moroko uliambatana na mazungumzo huko Istanbul kati ya Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan na GNA, Fayiz El Saraji rais wa Uturuki alisema bila kufafanua. Ni mkamiti kibayasi kutoka hapa Washington DC. Basi, kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, hii ni VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa mjini Washington DC, na sasa hebu tupate habari za dunia kama zinavyosomwa na mwenzangu hapa studio Harrison Kamau. Rais wa Rwanda Paul Kagame jana Jumapili amekanusha kuwa serikali yake ilimteka nyara akiwa kwenye mataifa ya nje. Paul Rusesabagina ambaye ni raia wa taifa hilo aliyepata sifa kubwa kutokana na nafasi aliyocheza kwenye movie ya Hotel Rwanda wakati ikionekana kuokoa maelfu ya watu wakati wa mauaji halaiki ya mwaka 1994. Wakati akizungumza na waandishi wa habari kwa njia ya kimitandao hapo jana, Kagame hakueleza kwa kina ni vipi Rusesabagina alivyokamatwa lakini ameashiria kuwa huenda aliruguniwa kusafiri hadi Rwanda kabla ya kukamatwa. Wiki iliyopita Rwanda ilitangaza kukamatwa kwake Agosti 31 mbele ya wanahabari, wakati akionekana akiwa amefungwa pingu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, idara ya upelelezi ya Rwanda RIB imesema kuwa Rusesabagina atafunguliwa mashtaka, akiwemo kufadhili ugaidi, uharibifu wa mali, utekaji nyara pamoja na mauaji. Mwanasiasa mashuhuri wa upinzani wa Belarus Sviatlana Tsihanoksiaya amesema leo kwamba ripoti za kutekwa kwa kiongozi wa maandamano Maria Kolesnikova ni juhudi ya viongozi wa nchi kuvuruga mipango ya baraza la kuratibu harakati za upinzani na kutisha wanachama wake. Vyombo vya habari nchini humo vinaripoti kwamba watu wasiofahamika walimkamata Kolesnikova katikati ya mji mkuu Minsk na kukimbia kwa basi dogo. Kuthibitishwa kukamatwa kwake kunaonekana wakati maafisa wa usalama wanaimarisha juhudi zao za kuvunja kasi ya maandamano nchini humo. Hapo jana, maelfu ya waandamanaji wamejitokeza tena kwenye mji mkuu wa Belarus wa Minsk wakiitisha kujiuzuru kwa rais Alexander Lukashenko, ikiwa ni wiki ya tano mfululizo ya maandamano tangu kufanyika kwa uchaguzi wenye utata uliomrudisha kiongozi huyo wa muda mrefu madarakani. Waandamanaji hao waliokuwa wamebeba bendera za upinzani zenye rangi nyeupe na nyeusi walisikika wakitumia maneno makali dhidi ya Lukashenko wakati wakiitisha kujiuzulu kwake. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. India sasa imepita Brazil na kuwa taifa la pili lenye watu walioambukizwa zaidi na virusi vya korona ulimwenguni baada ya Marekani. Wizara ya afya mapema leo imeripoti kuwepo karibu watu elfu tisini walioambukizwa karibuni na kufikisha jumla ya idadi ya wa watu walioambukizwa nchini humo kufikia milioni 4.2 tangu janga hilo lilipozuka, huku vifo 1116 vikiripotiwa leo na kufikisha jumla ya 71600. Brazil kwa upande wake imetangaza visa vipya 14500 jana Jumapili, sasa ikiwa imeshikilia nafasi ya tatu ulimwenguni. Marekani ingali inaongoza kote ulimwenguni ikiwa na maambukizi takriban milioni 6.3 pamoja na takriban vifo 1190 tangu kesi ya kwanza kutangazwa mwanzoni mwa mwaka. Waziri Mkuu wa Australia Scott Morrison amesema wamefanya makubaliano na kampuni moja ya kutengeneza dawa kwa jina CSL kuanza kutengeneza aina mbili za chanjo dhidi ya virusi vya korona iwapo zitaidhinishwa kuwa salama wakati wa majaribio. Ninapokuona kwa TV uzuri wako IG na Kidogo. Yani kidogo. Oh, oh, oh. Basi hivyo ndivyo mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express na sasa ni wakati wa kupata maswala ya barazani, ambapo mada yetu ilikuwa je, elimu kwa njia ya mitandao inaweza kuwa na athari siku zijazo? Haona tayari wasikilizaji wetu wapo tayari kutupasha na kutuambia maoni yao kuhusiana na swala hili na iwapo mitandao ya kijamii au elimu ya mitandao ya kijamii itakuwa na athari baadaye kwa wanafunzi. Kwa majina, anaitwa Salimu Mehujuma, niko maeneo ya Mombasa hapa nchini Kenya. Swala watoto kusomea mitandaoni, binafsi naona ni swala wazuri kabisa, kwa sababu mtoto anapata kusoma kwa utaratibu kwa, kwa, na kwa uelewa mzuri. Hata yule muda ambao na wanafunzi wanakuwa wamefunga ma, madarasa kwa maana ya muda wa kurudi nyumbani jioni, anapata muda wa kujisomea vizuri, wakufundishwa hapa na wazazi wake pia, lakini pia inatia usumbufu wa mtoto kubeba manoti mengi kwa maana ya madaktari na vitu kama hivyo, basi mtoto anabeba laptop yake labda au kompyuta na nakwenda kusomea nyumbani bila usumbufu wowote. Lakini sasa pia mitandao hii ya kijamii na hasara zake kubwa sana. Moja ya hasara kubwa ni kwamba mitandao ya kijamii na mambo mengi, kwa maana ikiwemo kuangalia ma, mambo ambayo ni machafu na asiofaa kwa mtoto kuangalia, kutumia kwa hiyo hii ni moja ya madhara ya mitandao hii ya kijamii, lakini pia kama unavyojua kwamba nchi zetu za Kiafrika zina matatizo makubwa sana ya, kwa maana ya kifedha kuwekeza katika elimu. Kwa maana ya watoto wa vijijini ni ngumu sana kuweza kupata hii vifaa ambavyo vitakuwa vinawasaidia wao kuweza kutumia katika masomo yao. Kwa hiyo kwa, kwa, kwa nchi zetu za Afrika hizi ni kazi sana kuweza kutumia mfumo huu ambao ni mzuri, lakini na madhara yake, lakini pia naona faida zake ni kubwa zaidi, na ni vizuri pia kutumia japo tu, wazazi wanapaswa kwa uangalifu sana kwa watoto wao kwa kinga, kwa sababu kutumia katika mambo ambayo hayafai na ni, ni mabaya katika jamii. Asante sana, karibu mwingine kutoka Mombasa hapa, na mimi nitakie kazi njema hapo kwa na nimepata vile matajika kazi njema kwa kwa Ebana, ni sauti yake Gudras right Bereda, mtoto wa mzee mnyonge. E, bana, nafanya jema sana nikiwa pande zangu za Komi mke wa Zambi Buchosa. Bana, mimi niseme e, mitandao ya kijamii e, watoto wakisoma kupitia mitandao kwa kutumia e, mitandao ya kijamii itakuwa inasaidia sana kwa asilimia fulani kikubwa. Elimu hii itolewe sana e, mashuleni ili watoto wetu wakusoma kutumia mtandao ya kijamii mtandao ya kijamii ina fursa nyingi sana, watoto wanaweza kujifunza mambo mengi sana. Ili kwangu mimi ninaona kwamba hatari, kama wanafunzi watakuwa wanapewa elimu ya kutosha, sidhani kama hatari zinaweza kutokea. Ndugu mtangazaji, nitakie kazi njema, karibu sana. Kome mti wazambi Buchoso. Basi maswali ni mengi, ama majibu ni mengi na maoni kutoka kwa wasikilizaji wetu. Nitayasoma kadhaa tu, kulingana na yalivyoingia. Namuona huyu ni nani, Jefuta Kumbo anasoma, teknolojia inapoingia huwa inakuja na changamoto zake katika utumiaji, hasa katika ufundishaji wa wanafunzi wa shule za msingi, maana wengi bado akili hazijapevuka kuchanganua na uh, ufundishaji huu kwa njia za mtandao kwangu wanafunzi naona kwamba utawachanganya kidogo. Dovia Kasiki anasema kutoka kule Butembo, kivu kaskazini, anasema kwamba kule DRC, anasema ni jambo lisilo, lam, lisilo na maana wanafunzi kupata elimu mtandaoni, kwani baadhi ya wanafunzi hawaoni umuhimu kama kula wanavyofurahia nao, wanalemewa kwani sio kila mtu aliye na uwezo wa internet, na matokeo haya ni tofauti wakati wa mitihani labda kupata elimu feki au hata elimu inaweza kuwa ni ya kiwango cha chini kuliko inavyohitajika. Nyahoga Samson anasema yuko kule Kuria West nchini Kenya, anasema elimu kupitia mitandaoni, mimi naona kuwa haiwasaidii wanafunzi, kwa sababu wanafunzi hawatilii maanani ikilinganishwa na wakati wakiwa darasani. kwa sababu cha kwanza hawaogopi walimu. Cha pili wenyewe, sasa nidhamu inarudi inashuka chini kwa kuwa hawana mfamo mfano wa kuiga. Ni baadhi tu ya maoni, namwona bwa Mohamed Salimu, uh, Gasa Hamisi, Mustafa Juma, Otini Ogutu, Kolikotha Magabe na Jerome Thumbi, miongoni mwa wengine wengi. Asante sana kwa kushiriki kwenye barazani. Unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Naam, Harrison, sasa umewadia wakati ule wa kupata burudani ya muziki, na leo tuna kibao kinaitwa haina kwerere kutoka kwa Sudi Boy akishirikiana na DJ Declark, x-ray na zero sufuri. basi napenda kukumbusha kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika pia kupitia mtandao wetu wa www pamoja na redio zetu shirika huko Afrika mashariki na kati na kwenye eneo zima la maziwa makuu. Basi unaweza kufuatilia katika Facebook ya VOA Swahili. Naam, Harrison, naona muda unakimbia kweli kweli, na sasa, hebu tuangalie kipengele cha ushauri kama ambavyo kilivyoandaliwa na mwenzetu Josephat Kioko kutoka kule Mombasa nchini Kenya. Mimi nafanya kazi kwa shirika la watoto. Kitu chenye kimenishangaza sana ni kwamba naona watu wameanza kujiachilia wengine wanasema naropoko, hakuna korona, imeisha vile wameona idadi ikipungua ya wagonjwa wa korona, wanafikiria imeisha korona, korona ijaisha. Hiyo ni kitu kibaya sana, kwa sababu wajui chenye kinakuja. Watu wajiandae, watu wa, waache kusema hivyo. Korona haijaisha bado, iko natujui ya kesho kisha izafika ilipuke watu waongezeke idadi idadi iliwe kubwa na na watu watu watu watu watu watu wanalewa wanalewa kila kila kila mahali, natembea kanisani, watoto watoto ni ni kitu sana sana. Kama mfanyikazi wa shirika la watoto, hata kulikuwa na mazishi, watu walikuwa wamejazana, wanafanya kwa sababu radio tu wanaona ma idadi inaendelea kupungua, lakini bado korona iko, wajiandae wajilinde, mtu afae mask. Licha, kila mtu anaona kwa kila siku kwa TV kwa redio wanasikia idadi napungua, lakini kila, kila mtu nasema, kila mtu ajichunge achukue nafasi yake afae maski aendelee kujichunga, kwa sababu tunajua hii ugonjwa bado iko kila mahali, tukisikiza kila siku ugonjwa iko tungojie kwanza chanjo zipatikane, madawa yapatikane, tuache kujiachilia hivi hivi. Nasikia vibaya sana nikiona mtu akijiachilia, porojo inaenezwa serikali, ati wanasema serikali inakula pesa, pesa za korona, kwa wafadhili wanaleta pesa za korona. Hakuna, hakuna mambo ya serikali ati serikali inaeneza porojo ati inaongeza idadi. Ni kila mtu ajichunga na hii korona, hii ugonjwa ni mbaya sana. Sasa vile nasema kama mfanyikazi wa shirika la, tuangalie watoto wetu watoto wache kwa msiachilie watoto waende sande siku kama, kama jumapili iliyopita vile walienda tuangalie watoto michezo kwa watoto wafae maski wacheni kuachilia watoto kila mahali tuangalie ugonjwa ni mbaya tujichunge kama wazazi kama wewe ni mzazi wa mtoto wewe ni jukumu lako angalie mtoto wako mwelimishe bado korona iko kwa sababu wanafuata vile watu wazima wanasema lakini korona bado iko na wakati umewadia sasa wa kuchanganua anaovuma kwenye mitandao ya kijamii kama anavyotuelezea mwenzangu hapa Mkamiti Kibayasi naam. Harison, katika upande wa Twitter kinachozungumziwa ni kuhusu gavana wa Machakos huko Kenya Alfred Mutua ambaye ametangaza kwamba atawania kiti ki cha urais katika uchaguzi mkuu wa Kenya mwaka 2022 na, na iwapo akishinda, ameahidi kupambana na rushwa na kwamba utawala wake uta mia rasilimali zilizopo kwa busara. Vilevile vile, ni katika suala la ajira kwamba ameahidi ajira zitakuwepo. Abiosa ameandika mawazo mazuri, lakini angefanyiwa kazi sasa hivi, kulikoni siku za mbeleni. Babu anasema hili suala la rushwa limeshakuwa sugu sana, maana hatuoni nafuu yeyote, na kipi utafanya tofauti na utawala wa sasa? Morin ameandika siasa siasa siasa sisi, vijana tunataka kusikia elimu, ajira, pamoja na afya za wazee wetu. Rushwa ni ngumu kuizuia hapa nchini Kenya. Bela ameandika jameni, hebu tumalize hili la korona kwanza, ambalo linateketeza ndugu zetu, haya mengine yatafuata. Machakos, tuna mengi ya kusema kwa serikali yetu. Kwa upande mwingine, kinachojadiliwa ni kuhusu mtoto aliyelazwa kwenye hospitali ya taifa Muhimbili Dar es Salam huko Tanzania, kwa siku mia nne tisini, ikiwemo siku 127 katika chumba cha ICU cha uangalizi maalum wa afya, na hatimaye ameruhusiwa baada ya afya yake kuimarika. Ni kijana mwenye umri wa miaka 17. Mikidadi ameanza kwa kuandika Mungu mkubwa, na acheni Mungu aitwe Mungu. Tunazidi kukuombea kijana wetu, upate afya bora na uzidi kuimarika, hata siku moja usiweze kutumia hiyo mashine inayoitwa ya oksijeni, upumue kwa hali ya kawaida. Frenki ameandika tunakushukuru Mungu Baba na madaktari wote, kuwapa uwezo wa kumudu tatizo la dogo alilokuwa nalo. Kumbe kweli hakuna lisilowezekana. Kana nyumbani, Alfredo ameandika, Mungu atumainiwe kwa kila jambo, na madaktari tunawapa pongezi, msichoke na kwa wengine pia mpambane nao, tunamshukuru Mungu kwa kila jambo. Na huyu pia anaitwa Daudi s Daudi, naye ameandika tunakushukuru Mungu kwa kila jambo, na wewe ndiyo tegemezi letu. Basi mengi yameandikwa kuhusiana na suala la kijana huyu mwenye miaka kumi na saba, lakini siwezi kuyasoma yote kutokana na muda, kwamba nao haututoshi hapa studio. Haya, Harison, nirudi tena kwako ili tuweze kuendelea na masuala mengine ndani ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Basi tunapoendelea, ni kwamba kwenye VOA Express, kama kawaida yetu, tulikuuliza swali na swali letu lilikuwa, je, kampeni zinawezekana kufanyika nasa katika nchi ya Tanzania bila kuwa na wasanii ama zitavutia kweli bila kuhusisha wasanii? Basi maoni naona yamemwagika mengi kabisa. Namwona Masalu Richard anasema kwamba wasanii si kitu kwetu, wapiga kura tunafurahia tu kuwaona, lakini misimamo yetu ni ile ile. Gabriel Mbelea Mbeyela anasema kwamba kuna mvuto fulani wananchi, kama Magufuli lazima atumie wasanii, basi Mheshimiwa Tundu Lisu anatosha, anavutia kwa sera zake hiyo Uh, mnavyosema sidhani pale kuna kitu kwamba huyu anasema kuna sera na kuna wasanii, lakini wapiga kura wenyewe wanafanya maamuzi za moyoni. Haonga anasema yuko kule. Ndezi yenga anasema Tanzania kiukweli, kampeni bila wasanii haiwezi kuvutia, maana uh, vitakosekana vitu vingi sana kama vile uchangamfu wa mandhari kushia, uh, uh, pia kusikia muziki kunaweza kuwavutia wananchi wengi kuenda kushuhudia kampeni za mgombea. Hamza Lunda anasema kampeni bila wasanii inavutia vibaka, wapolaji, wanataka tu vurugu zitokee, waanzishe amsha amsha ya kupora watu madukani. Ndio maana yake, kama hutaki kuelewa somo, wewe ni Chadema. Simon Semasa Kahaji anasema kwamba yuko kule Lutsuru, DRC . Anasema kampeni bila burudani hakuna kile kitakachovutia kwa wapiga kura, kwani itafananishwa na kilio, hakuna shamrashamra cham zozote kabisa, iwepo wasanii, hawatakuwepo. Jega kijili anasema kwamba sisi tulishangaa tulishazoea sana, inavutia bila shida yoyote, na tunafurahia kuwaona wasanii. Basi naona ni majibu mengi, niwashukuru pia Mustafa Juma Linus, uh, chakumpa Daudi Nkumba Shagembe Amos Magura, uh, kuna Makyo Boy Kaganda ilifurahia mwadi Bikoli Dondo, miongoni mwa wengine wengi. Asante sana kwa kushiriki kwenye Facebook, na tunatazama majibu yenu, japo labda yote hawezi yakatoshea kwenye kutangaza au kuyasoma yote, kwa hakika huwa tunayaangalia na tunashukuru sana. Katika VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC, VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi anaitwa Aida Isa, msimamizi alikuwa ni Abdu Shakur Abud. Hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Mimi jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Tunakutakia siku njema tulivu popote pale unapotusikiliza. Kwa heri.