Hapa Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja, kutoka hapa Washington, DC ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki, na zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako Harrison Kamau. Serikali ya Afrika Kusini imewasilisha miswada mitatu katika bunge kwa ajili ya kudhibiti ukatili wa kijinsia, Rais Cyril Ramaphosa ametaja kama mabadiliko makubwa ya sheria katika mapambano dhidi ya ukatili wa kijinsia kwa wanawake. Mabadiliko hayo yaliyopendekezwa ni miongoni mwa mambo yanayotaka kubadilisha matukio mapya ya udhalilishaji na vitisho vya kijinsia na kuruhusu kwa wahusika wa unyanyasaji kingono majina yao kuwekwa hadharani na kuweka sheria kali za kupata dhamana kwa wahusika wa unyanyasaji kwa wanawake. Pia miswada hiyo inatoa wajibu mpya kwa maafisa wa polisi, waendesha mashtaka pamoja na mahakama katika kushughulika na kesi kama hizo. Sheria ya unyanyasaji wa manyumbani itabadilisha jinsi ya kulinda wenzi walioko katika aina mbalimbali mbali za uhusiano. Mabadiliko hayo ni mwendelezo wa ahadi ya rais aliyotoa mwaka jana kubadilisha sheria za unyanyasaji wa majumbani. Katika maelezo yake kila wiki siku ya Jumatatu, rais Ramaphosa amesema miswada hiyo itarejesha ujasiri kwa wanawake nchini kwamba ipo sheria ya kuwalinda. Serikali ya Tunisia imesema leo kwamba imekamata watu wanne wanaoshukiwa kutekeleza shambulizi mwishoni mwa wiki ambapo afisa mmoja wa usalama aliuawa huku mwenzake akiachwa na majeraha. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, shambulizi hilo lilitekelezwa kwenye mji wa kitalii wa Sus pale washambulizi shambulizi walipoelekeza gari lao kwenye maafisa wa usalama kabla ya kuanza kuwashambulia kwa visu. Msemaji wa jeshi la kitaifa Husmedin Jibabli amesema awali leo kupitia njia ya redio kuwa washukiwa saba tayari wameshikwa na idara ya kuzuia ugaidi. Jana Jumapili, maafisa wa serikali walipiga risasi na kuwa washukiwa watatu wa mashambulizi hayo, na miongoni mwao ni watu saba wanaoshikiliwa, mmoja akiwa mke wa watu waliouawa wa. Jibabil ameongeza kusema kuwa uchunguzi umebaini kuwa washambuliaji hao walikuwa kwenye mawasiliano ya kimitandao na watu wa kigeni wakitaka kujifunza zaidi kuhusu Kutegua vilipuzi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja, kutoka hapa, Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Mwanasiasa mashuhuri wa upinzani wa Belarus, Svetlana Tikhanovskaya amesema hii leo kwamba ripoti ya kutekwa kiongozi wa maandamano Maria Kolesnikova ni juhudi ya viongozi wa nchi kuvuruga mipango ya baraza kuratibu harakati za upinzani na kuwatishia wanachama wake. Vyombo vya habari nchini humo vinaripoti kwamba watu wasiofahamika walimkamata Kolesnikova katikati ya mji mkuu wa Minsk na kukimbia na basi dogo. Kuthibitishwa kukamatwa kwake kwa kunaonekana wakati maafisa wa usalama wanaimarisha juhudi zao za kuvunja kasi ya maandamano nchini humo. Hapo jana, maelfu ya waandamanaji walijitokeza tena kwenye mji mkuu wa Belarus wa Minsk wakiitisha kujiuzulu kwa Rais Alexander Lukashenko, ikiwa ni wiki ya tano mfululizo ya maandamano tangu kufanyika kwa uchaguzi wenye utata uliomrudisha kiongozi huo muda mrefu madarakani. Waandamanaji hao waliokuwa wamebeba bendera za upinzani zenye rangi nyeupe na nyeusi, walisikika wakitumia maneno makali dhidi ya Lukashenko wakati wakiitisha kujiuzulu kwake. Polisi walizingira katikati mwa mji ingawa hatua hiyo haikuzuia waandamanaji kuelekea kwenye makazi ya kiongozi huo yaliyoko takriban kilomita tatu kutoka katikati mwa mji. Kimbunga kilichopewa jina Haishen mapema leo kimewasili kwenye ufuko wa Korea Kusini siku moja tu baada ya kusababisha hasara kusini mwa Japan. Wataalam wa hali ya hewa Korea Kusini wamesema kuwa Haishen kimegonga mji wa kusini wa Ulsan kikiwa na upepo wenye kasi ya kilomita 126 kwa saa, huku kikiharibu mji wa bandari wa Busan ambako zaidi ya wakazi elfu moja wameokolewa wa pamoja na kufutwa kwa zaidi ya safari mia tatu za ndege kuingia na kutoka mjini humo. Ripoti zinaongeza kusema kuwa kimbunga hicho kinatarajiwa kupunguza makali yake ndani ya saa ishirini na nne zijazo. Haishan, ambalo ni jina la mungu wa baharini kwa lugha ya Kichina, kimeacha karibu wakazi elfu mia tano bila umeme kwenye kisiwa cha Kyusu kilichoko kusini mwa Japan, wakati takriban wakazi milioni mbili kwenye visiwa kadhaa kusini mwa Japan wakiomba kukimbilia usalama. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napokupisha na kwa mwenzangu BMJ Muridhi, tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kwa undani ni kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi habari zilizogonga vichwa vya habari na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia kauli za rais wa rwanda paul kagame kuhusu mchakato wa kumfungulia mashtaka raia wa nchi hiyo po Rusesabagina pamoja pia na mahusiano kati ya Rwanda na nchi jirani za Burundi, Uganda na DRC. Katika e sehemu ya pili tutamlika taarifa za wizara ya afya ya Kenya kwamba maambukizi ya virusi vya korona nchini humo yalifikia kilele mwishoni mwa mwezi Julai, na ndio sababu kuna shuhudiwa visa vichache vya wagonjwa wa COVID-19. Ni kwa undani. Jina langu ni BMJ Muriithi. Rais Paul Kagame wa Rwanda amekanusha ripoti ambazo zimekuwa zikienea hususan kwenye mitandao ya kijamii kwamba serikali yake ilimteka Paul Rusesabagina ambaye sasa anashikiliwa nchini humo kwa tuhuma za ugaidi, mauaji na makosa mengine. Rusesabagina ambaye alikamatwa tarehe mosi mwezi huu katika mazingira tatanishi, ni maarufu duniani kote kutokana na alivyoonyeshwa katika filamu ya Hotel Rwanda kama shujaa aliyesaidia kuokoa maisha ya mamia ya watu wakati wa mauaji ya halaiki nchini humo. Akijibu swali la mwandishi wa gazeti la marekani la new york times hiyo jana, ambalo liliulizwa kwa njia ya mtandao, rais Kagame hakusema wazi namna rusesabagina alivyokamatwa, na akaeleza kwamba si kweli alitekwa na maafisa wa rwanda nje ya nchi hiyo. First of all let me eliminate the one of kidnapped hapa Rais Kagame anasema, kwanza hebu tuondoe neno kutekwa, kwa sababu hiyo si ndiyo hali ilivyokuwa. Na Rusesabagi na mwenyewe anaweza kueleza haya na kuthibitisha ninayoyasema. Aliingia hapa kwa sababu ya yale aliyoamini na yale aliyotaka kuyafanya ni kama mtu anayepiga simu na baadaye anagundua kwamba amepiga simu kwa mtu ambaye hakukusudia. Hivyo ndivyo ilivyokuwa, na kukamatwa kwake hakukuwa na vituko vyovyote. Kigali ilitangaza kumshikilia Rusesabagi na Septemba mosi kama alivyosema hapo awali, na kumwonyesha kwa umma akiwa amefungwa pingu. Kumekuwa na habari zinazokinzana kuhusu ni wapi rusesabagina alikokamatwa na ni vipi alivyokamatwa, huku baadhi zikisema kwamba alikuwa nchini Ubelgiji, zingine zikieleza kwamba alikuwa mjini Dubai katika Umoja wa Falme za Kiarabu. Nayo idara ya upelelezi wa makosa ya jinai ya Rwanda imeeleza kwamba Rusesabagina anakabiliwa na mashtaka kadhaa yakijumuisha ugaidi, kufadhili ugaidi, uhaini, utekaji na mauaji. Rwanda imemshutumu Rusesabagina kwamba alishiriki katika mashambulizi ya waasi wa National Liberation Front FLN kusini mwa Rwanda katika mpaka na Burundi hapo mwaka wa 2018. Rusesabagina ana uraia wa Ubelgiji lakini pia ana hati halali ya kuishi hapa Marekani. Ili kupata tathmini ya kina zaidi, tuungane sasa na mwandishi wetu wa Kigali, Silvanos Karemera. Kwanza Silvanos Karemera, kabla hatujaingia kwa maswala mengine muhimu, hebu suala hili kuhusu ni vipi alivyokamatwa, ni wapi alikokamatiwa, limekuwa likigonga vichwa vya habari kwa takribani wiki nzima sasa. Ni kwa nini unadhani ni muhimu kujua ni wapi alikokamatwa na alikamatwa katika mazingira yapi? Ndiyo uh, linazungumziwa kwa sababu mbili au tatu. Mo, mosi ni kwamba huyu bwana alikuwa anaishi nchini Ubeligiji na alikuwa na uraia wa Ubeligiji, kwa hivyo kimsingi alikuwa ni Mbeligiji na kwa upande mwingine alikuwa ni Mnyarwanda asilia, lakini huyu mtu pia ni mtu ambaye alikuwa ana kundi ana, ana chama cha maarufu kama MRCD ambacho kilikuwa na tawi lake la kijeshi la FLN ambacho mwezi wa nane elfu mbili na kumi na nane na mwezi wa kumi na mbili elfu mbili na kumi na nane uh, wapiganaji hao walifanya mashambulizi katika eneo la magharibi mwa Rwanda katika wilaya mbili, moja inaitwa Nyabimata, nyingine inaitwa ni Nyamagabe. Sasa unadhani kwamba kuzungumza kwa, kwa rais aliyoyasema Kagame anatuuliza mjadala huo sasa katika kulijibu alitumia namna moja kama vile mafumbo hivi, akasema kwamba usaragina uh, tukisema kwamba amejileta tutakuwa hatujakosea hapo, nina mnukuu. Yeye alichotaka kumaanisha, ambacho pengine bado kinautata, ni kwamba huyu mtu uh, alijikuta katika mikono ya Rwanda, lakini kimsingi ni kwamba alitoka uh, Marekani bila matatizo, na akasema kwamba kutoka kutoka kwake huko alipokuwa hakuna kosa ambalo lilifanyika hapo, ndivyo alisema yeye mwenyewe. Kwa hivyo bado hajawa wazi zaidi lakini Uh, katika kutathmini, tunachukulia kwamba ni mtu ambaye alijiweka katika mazingira yake, lakini bahati mbaya sasa yeye uh, mwenyewe akaja kushtukia ipo Rwanda. Sasa naam, na sasa tuzungumzie yale yametokea tangu alipokamatwa, kuna lipi jipya? Na labda tukiangalia kama eh, wale waendesha mashtaka na maafisa wa serikali hapo kwa jumla, eh, wame, am, wameamua ni nini atafikishwa mahakamani, na, na anashutumiwa eh, kwa makosa gani hasa mpaka siku ya Jumamosi uh, alikuwa ana wakili mmoja tayari ambaye mimi mwenyewe nilizungumza naye, anaitwa David Rugaza akaniambia, uh, kwamba uh, alikwenda kumtembelea katika kizuizi cha polisi hapa mjini Kigali na wakazungumza na wa, wa, wa, wakajadiliana nani kuhusu faili lake na mashtaka yake, na akasema kwamba alikuwa katika katika afya nzuri, na akasema kwamba amepewa madaktari wawili ambao wanafuatilia afya yake na kadhalika na kadhalika, kwamba amepewa kitanda cha kulalia, televisheni na nini, akawa amejaribu kuelezea kifafanua. Na wakati akiniambia hivyo, siku ya Jumaa, yani siku moja kabla ya mimi kukutana naye, huyo huyo wakili wake uh, huyu bwana Ulagina alikuwa amezungumza na, na gazeti moja la kikanda hapa ambalo si lazima litaji, lakini gazeti moja lenye makao yake katika moja ya nchi za Afrika Mashariki, na yeye mwenyewe akawa amesema kwamba anaishi katika mazingira mazuri, lakini hakupenda kujadili kwa undani uh, mashtaka yanayomkabili. Sasa leo leo, uh, siku ya Jumatatu, mi mwenyewe nimeshuhudia katika mitandao ya kijamii hapa na pale, uh, jopo la mawakili wengine, uh, kitu kama watano hivi sita, lakini nikamwona mmoja kutoka kutoka kutoka Marekani, mwingine nikamwona kutoka Uingereza, kitu kama watu watatu hivi kutoka nchi za Ulaya na wengine na mmoja kutoka Rwanda, wawili kutoka Rwanda zamani, wawili kutoka Rwanda na kitu kama wawili kutoka nchi nyingine za kiafrika za kiafrika. Kwa hivyo wao wanasubiria ni wakati gani, lakini nilivyojaribu kudodosa wakaniambia kwamba kwa sababu bado wanafanya upelelezi, inawezekana eh, hata siku kidogo zikaongezea zika kidogo. Kwa hivyo hatuwezi kujua ni, ni lini hasa atafikishwa mbele eh, ya mahakama. Lakini taarifa zinasema kwamba uh, yumkini muda wote kuanzia sasa, siku yoyote kuanzia sasa uh, tukapata taarifa kwamba me, me, amepelekwa mahakamani kwa sababu faili yake inaendelea kuandaliwa na yeye mwenyewe na mawakili wake wanaendelea kulisoma na kuweza kutathimini kile ambacho anashtakiwa. Shirika la habari la AFP ninamnukuu, uh, huyu mwanaye anaitwa Kanimba, mwanaye uh, Rusesabagina, akisema kwamba huyo wakili ambaye umemtaja David Rugaza sio wakili wake hasa na kwamba huenda ametumwa na watu wa Kagame, na hapo ninanukuu uh, alivyoeleza. Je, kwa nini kuna utata kuhusu ni nani wakili wake na, si, na ni nani sio wakili wake? Sasa hapo kidogo ndo, ndo kuna utata kama ulivyosema, kwa sababu wa, watu wanaoishi nje ya Rwanda uh, chochote kile kina ambacho kinatokea hapa hawaamini na wamekuwa na, na wasiwasi kwamba chochote ambacho kinatokea hapa kinakuwa kimepikwa kwa namna moja ama nyingine. Uh, kwa hivyo, uh, sizani kama sizani kama kuna ukweli na wala sizani kama upande wa huku labda kuna mkweli. Kwa hivyo ni swala la kuangalia kwa kwa namna moja isiyo na upendeleo, lakini kimsingi ni kwamba ninavyotambua mimi, ninavyotambua mimi mmoja kati ya mawakili hao wawili mmoja ambaye ambaye nimemwona anaitwa Gashawana, jingine nimelisahau. Huyu alikuwa ni wakili wa zamani wa Viktuari Ngadire, ambaye huyu mwanamama mwenye chama cha upinzani cha FBU nyingi. Sasa huyu ni mtu ambaye kidogo ana kidogo ana yupo katika kiwango cha kimataifa cha kuweza kuendesha kesi kama hizi ama kujaribu kushiriki katika kesi kama hizi. Sasa kuwepo kwa mtu huyu na huyu mtu mwingine ambaye nimemtaja, kuna kupa imani kwamba kwa, kwa namna moja ama nyingine, uh, kuna kuna ukweli kwa, kwa sababu ilikuwa ni Jumamosi, akaniambia kwamba mchakato wa heru sasa, lakini akuweza kuchagua zaidi wa, mawakili wengine zaidi ulikuwa unaendelea, ambapo sasa leo kama nilivyosema, katika mitandao ya kijamii nimeona wametoa orodha ya watu kama watano tano ama sita hivi, kama sikosei, ambao tayari ameshawachagua. Kwa hivyo uh, kuhusu huyu si, si, si ama, uh, kuhusu huyu si ama huyu ndiye kwa mujibu wa huyu wa huyu wa huyu uh, binti yake huyu Kanimba asiwezi uh, kujua kwa sababu, wakati mwingine katika, uh, katika katika harakati kama hizi katika mazingira kama haya, ambapo ajisikii vizuri baba yake kuwa amekamatwa na kadhalika na kadhalika, pengine atakuwa ajisikii vizuri kwa kweli, na apendelee baba yake, kwa sababu ashatangaza hata mwenyewe kwamba anahitaji baba yake achukuliwe uh, uh, uh, hatua katika nchi nyingine, na ameshaiomba Marekani kuweza kuingilia kati, ijapokuwa hatujaona hatujaona msuluhu wowote wa, wa Marekani katika swala hili na baadhi ya mambo aliyozungumzia ni kuhusu uhusiano kati ya Rwanda na nchi kama Uganda, Burundi na vile vile e, nchi jirani hapo ya DRC. Hebu kwa kifupi e, eleza wasikilizaji ni kwa nini ilikuwa ni muhimu kwa Rais Kagame kuzungumzia mahusiano hayo? ilikuwa ni muhimu kwa kwa, kwa sababu moja, kwa sababu mbili. Moja ni kwamba mpaka tunavyozungumza bado bado uhusiano wa Rwanda na Burundi, uhusiano wa Rwanda na Uganda bado kwa namna moja ama nyingine ni kizungumkuti, na yeye kizungu mwenyewe amekubali kwamba kuna doa, na akawa amefafanua kwamba uh, kwa upande kwa wa Burundi uh, akasema kwamba nchi mbili hazikupaswa kuingia katika mzozo kama huu, na akasema kwamba kadri siku zinavyokwenda ndivyo, ndivyo mzozo huu litakiwa uishe, na akasema kwamba yeye mwenyewe amejaribu kuweza ku kulegeza kamba na kuweka mazingira bora, lakini upande wa Burundi akasema kwamba uh, ni kama haukuonyesha kuitikia kinagaubaa kuhusu kuhusu kulegeza kamba, hivyo kama kwa, kwa maneno yake. Kwa hivyo akasema kwamba uh, kunapokuwepo na makubaliano, si mtu mmoja, si upande mmoja ambao unapata faida, upande wa pili ungetakiwa kuona kwamba kuwepo kwa amani na mstakabali mzima wa maelewano kungekuwa ni, ni, ni faida kwa pande mbili. Kwa hivyo akakiri kabisa kinagaubaa kwamba nchi hizi mbili na Rwanda yaani maana kwa maana ya Uganda na, na Burundi pamoja na Rwanda, bado uhusiano uh, wake kuna mushkili kidogo, na akatangaza kwamba kuna doa kabisa. Kwanza ilipoingia ilipoingia hii serikali mpya ya DRC ambayo inaongozwa na, na Mheshimiwa Rais Felix Tshisekedi uh, kumekuwa na mahusiano mazuri kabisa mazuri kabisa kati ya Rwanda na DRC, na kuanzia mwezi wa tatu mwaka jana elfu mbili na kumi na tisa shirika la ndege la Rwanda Rwanda Air uh, likaanza kuruka moja kwa moja kutokea Kigali mpaka Kinshasa uh, takriban kitu kama mara sita kwa wiki. Uh, watu wakahisi kwamba kwa kweli nchi uh, mbili zinafanya kazi kubwa, ma, mahususa ni nchi ya DRC kwa upande wa kuwashambulia wapiganaji wengine katika mashariki mwa nchi hiyo. Lakini wiki iliyopita, wiki za hivi karibuni uh, baadhi ya mashirika ya kimataifa, mashirika ya, ya, ya, ya, ya kibinafsi kule DRC yakaja na kauli kwamba Rwanda kwa namna moja manyingine ni chanzo cha mzozo mgogoro mgogoro wa mashariki mwa DRC, na ndipo wakaanza ku, ku, ku, ku, kufanya maandamano katika ubalozi wa Rwanda kule mjini Kisasa. Lakini Rais Kagame akizungumzia hilo alisema uh, kwamba uh, baada ya watu kuona kwamba nchi mbili DRC na Rwanda zinaanza kuwa na mahusiano mazuri, watu wenye wenye hela zao, wenye nia zao, wakaanza sasa kupitia mlango wa nyuma na kuweza kuwahamasisha wananchi kuweza kukaidi na kuweza kuingilia kati kuweza kudhoofisha uhusiano huo, na akawa amesuta kidole jamii ya kimataifa bila kuzitaja nchi, lakini akasema mataifa makubwa ambayo yana mkono katika mashariki mwa DRC ambayo yanafaidi utajiri wa nchi hiyo kama vile madini, mbao na kadhalika. Asante sana mwenzangu Silvanos Karemera, ukiwa hapo Kigali kwa tathmini hiyo na maelezo hayo katika kipindi cha kwa undani hii leo. Asante mlizo, nakutakia kazi njema pia huko Washington. Nam msikilizaji, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani, usiondoke. Barabara kabisa, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Mrithi. Msikilizaji, utafiti wa kisayansi nchini Kenya unaonyesha kwamba miji mikubwa ya nchi hiyo tayari imefikia kilele cha maambukizi ya virusi vya korona. Ni utafiti uliofanywa na taasisi ya utafiti wa kimatibabu ya Kenya, KEMRI, ambao unaonyesha kwamba Nairobi, Mombasa na miji mingine ilifikia kilele kabla ya mwisho wa mwezi Julai, ambako watu kati ya asilimia 34 na 41 waliambukizwa virusi hivyo. Lakini serikali inaeleza kwamba raia wa Kenya ni muhimu kuchukua tahadhari hata kama maambukizi yanaendelea kupungua, huku utafiti mwingine uliochapishwa na jarida la medRxiv la chuo kikuu cha Yale na vilevile vile jarida la BMJ Global Health, ambalo ni shirika kubwa linalotoa maelezo ya kiafya ukionyesha kwamba maambukizi ya korona hayakufikia maeneo mengi ya Kenya. Katika kuangazia hilo, nimezungumza na mwenyekiti wa bodi ya hospitali ya Mbagathi iliyo mjini Nairobi, na ambayo ilikuwa kituo cha kwanza kabisa kuwalaza mamia ya wagonjwa wa ugonjwa wa COVID-19 mapema mwaka huu. George, hebu kwanza tueleze kwa kina ni vipi ambavyo taarifa hizi zimepokelewa hapo Nairobi? Kuhusu utafiti huo unaonyesha kwamba maambukizi yalifika kilele, na kwamba sasa wanavyosema kwa Kiingereza flattening of the curve, na kwamba maambukizi yalifika kilele mwezi Julai. Hizo taarifa, kama wataalam wa masuala ya afya, mnazipokeaje hapo? Hiyo flattening of the curve ni ya ukweli, maana ile kazi nzuri imefanyiwa na wizara ya afya hapa Nairobi na nchini Kenya, hiyo ni ukweli. Sasa maana yake pia ni ile mile mesha zimechukuliwa na president Uhuru Kenyatta na ndio imetuma nakuwa maana bado tuko kafi, wana review every month, na wanafungua wakiona mambo ni mbaya, na wakati walifungua waliona mambo ilikuwa mbaya sana tena wakairudisha. Sasa, kwa hivyo hiyo imesaidia sana, lakini kuna tetesi kwamba kuna watu wanasema ni kizungumkuti kwamba uh, sasa flattening of the curve ni wakati inatokea tu wakati ambapo kumeanza kufanyika uchunguzi wa wale wanaitwa the COVID-19 billionaires. Utasema nini kuhusu hili? Hiyo mimi nitakataa katakata, maanake mimi niko kwenye ground hapa, mimi mwenyewe naiona. Lakini propaganda, kila mtu atasema, hata nchini propaganda, nchini ya Marekani iko watu, kila watu wanasema wasikue, ile inaitwa kwa Uh, kwa uh, lugha ya Kiingereza, kila, kila kitu naona serikali inafanya mnaangalia ndani iyo, ni kitu mbaya hiyo, si mzuri, maanake mimi vile nikuwa kama mwenyekiti wa magadi kea na main isolation center, tunaona tunaona vitu nyaruhi vizuri, si vile tunaitaka, lakini hatuna sasa, ni hivyo. Kwa hivyo mambo yatumana hiyo hiyo, ni hiyo ni propaganda ambaye itaakikani kwa nchi yoyote, na kuchezwa na afya ya watu. Na kumekuwa pia na taarifa kwamba kule kufuatilia ni nani ambaye amekuwa mgonjwa na amekutana au ametangamana na nani, ile kwa Kiingereza wanaita contact tracing, ni kwamba imesitishwa katika maeneo mbalimbali hapo Kenya, sijui kama una taarifa zozote kuhusu hili. Kuna challenges nyingi sana, si kila kitu, lakini tuna, tuna, improvise, tuna improvise, tuko naye ili tukija wananchi wa Kenya ili tujikinge pia wenyewe kama wafanyikazi wenye wako, kama si hivyo, kwa kwani sisi tungerudisha aje? Hiyo ndio uh, swali mkubwa mjiulize. Ile challenge tuko naye, equipment ni ile Marekani iko naye, England iko naye, ni ile rasia iko naye, si Kenya tu vile ni ile sasa. So, so, tunatumia maarifa na tunatumia ile tuko naye kujikinga na Wakenya wamekuwa watu wa mashuhuri sana kulingana na, kulingana na hii mambo inafanyika, maana wanaosha mkono, wanavaa wanafanya mask, wanafanya social distancing, hiyo yote. Na wakijua mtu wako na hiyo wana report vile inatekana, na kitu nzuri hata zaidi. Ukienda kule mashambani, ukionekana umetoka Nairobi, wale wanaitia chief unaitiwa watu unafanyiwa uh, the test na nadhani pia wewe umezisikia kwamba kuna mm, watu ambao wamejitajirisha mm, kutokana na fedha ambazo zilikusudiwa mm, kusaidia wagonjwa au shughuli za ku, mm, uh, kuwasaidia wagonjwa wa covid kumi uh, na tisa tayari. Kuna uchunguzi unaendelea uh, kuna wengine wamefika mbele ya kamati ya seneti na kamati ya bunge kuhusu suala hilo. Sijui wewe kama mwenyekiti wa hospitali ya Mbagadhi ambayo imefahamika sana kwa kuwasaidia au kuwachukua wagonjwa wa Covid, unaposikia mambo haya, je, unadhani kwamba wale wanaoeleza wasiwasi wao wana haki ya kufanya hivyo? Asante kwa hiyo swali. Bwana Mredi, unajua, ni kitu ni jambo mbaya sana. Hata hii mambo ya covid ya pesa kwenda hivi na hivi, hata tunaosoma hapo Marekani ni sawa ni kila mahali iko, ni kitu mbaya. Sisi hatujaendezi te, maana pesa ya wagonjwa, pesa ya wagonjwa ndi watu wasipoteze maisha, maanake mtu amekula pesa ya wagonjwa. Lakini kitu nashukuru hii serikali sasa, inaonekana mambo wanafanya uchunguzi, ziko ndani. Umesema vizuri, watu wanaa leo hii matokeo ikitokea, watalipa kwa vile vile, watalipa kwa vikali sana, kulingana na sheria ya Kenya, na hiyo siyo siri, vile mumesoma, pia tunasoma sasa. Tunangoja tu matokeo, az jambo mzuri sana, si ati vikali imenyamaza ati haifanyi kitu hapaa. Mambo inaendelea wote, na hawa wamesema hata kama wao ndio nani ama we nani lazima utachunguzwa na i ita, mambo ita itatatuliwa kwa sheria ikilingana na Kenya. Tumalizie basi na wale wa Kenya ambao wanasema kwamba wamechoka, wamechoka na taarifa kuhusu covid kumi na tisa. Wanasema zingine hawaziamini zinazotolewa na waziri wa afya hapo Mutahi Kagwe na wengine wanasema tu wa kwa jumla kwamba wanaona kama wanadanganywa. Wewe maanake umekuwa mstari wa mbele katika hata saa zingine kutoa taarifa kuhusu hali ilivyo hapo Mbagathi. Ni nini unachoweza kuwaambia Wakenya wale wanaosema kwamba wamechoka? Ah, yeah. Anyway, sasa mi nitasema kitu moja, kuchoka ama si kuchoka, hii ugonjwa ipo na hii ugonjwa ipo na sisi itakuwa na sisi kwa mwaka mwingi sasa iya kuchoka ni mambo ya kufuata desturi ya usafi individually, weka maski yako, osha mkono wako, weka social distance na una avoid gatherings. Hiyo ndio mi naweza kusema, ndio hata hii mambo inasema tu. Wakenya wanasema wamechoka, sio wakenya tu, Wamarekani ukiona hata wanafanya vibaya sana kushinda watoto. Ni human, ni human to kuwa exhausted na ni human kuwa na anxiety, na ni human kukaa kwa nyumba kila siku na uwezi fanya biashara yake, lazima uji express. Haimaanishi ati sasa hiyo ugonjwa haipo. Kwa hivyo mi nitaambia wakenya wakwetu patience na waobserve hizo vitu zote, maana hiyo tu ndio kingo tuko naye prevention, na wanasema kwa kimombo, prevention is better than cure. Kwa hivyo watulie, wakuwe patient na tuendelee kuangalia madhirahi na afya ya watu wa Kenya kwa ujumla. Asante sana Dr George Osewe kwa kuzungumza na kwa undani hivi leo kwa tathmini hiyo. Na msikilizaji, hapo ndo tunafika mwisho wa kwa undani hivi leo makala, ambayo yamesimamiwa na Mary Mgawe. Jina langu ni BMJ Muridhi na mwelekezi amekuwa ni Aida Isa. Hadi tutakapoonana hapo kesho, panapo majaliwa, mimi nakutakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.