Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika matangazo yetu, yanaanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, inayokaribisha. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha leo Alhamisi, Septemba 12, 2020. Miongoni mwa habari tulizokuwa nazo katika mikuu cha afrika hii leo, huko Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, wana diplomasia katika bunge la nchi hiyo waomba Congo kumfukuza balozi wa Rwanda nchini humo. Tunamshota kidoe huyu bwana uh, Vincent Karega sababu alikataa kwa kusema kama masakre ya kasika iya kuwaka na kama mwenye iko nao na brave, Ailete aioneshe. Hizo ni baadhi tu ya habari za kuandalia asubuhi ya leo, naendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kabla ya kuleta ripoti mbalimbali, kwanza tupate habari za dunia zikisoma kwa, kwako na Idi Ligongo. Uraisi wa Marekani kwa chama cha Demokrat Joe Biden amezindua tangazo lake jipya likiwa na ujumbe wa kuwalinda wafanyakazi wa Marekani kwa kueleza kwamba atayapandishia kodi makampuni ya Marekani yanayohamisha fursa za ajira nje ya nchi. Bwana Biden ni mpinzani wa Rais Donald Trump wa chama cha Republican katika uchaguzi wa Novemba tatu. Atafafanua zaidi juu ya ujumbe huo katika mkutano wa kampeni katika mji wa viwanda wa Warren jimboni Michigan. Kundi la wafanyakazi ambalo kawaida huunga mkono chama cha Demokrat walimuunga mkono Rais Donald Trump katika uchaguzi wa mwaka 2016 katika jimbo hilo, lakini kwa sasa Biden anatarajia kurudisha imani zao ili wasimpige kura Rais Trump kwa ajili ya muhula wa pili wa utawala wake. Rais Trump yeye alibaki Washington, lakini leo hii anatarajia kwenda jimboni Michigan, jimbo ambalo linachukuliwa kama lazima kushinda kwa vyama vyote na pia kuelekea katika majimbo mengine muhimu baadaye. Wiki hii siku ya Ijumaa, wagombea wote wawili watakwenda Shanksville, Pennsylvania, kuadhimisha miaka 19 ya shambulizi la Septemba 11 mwaka 2001 la Alqaida. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa Jumatano wameanza kumlinda mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel Denis Mukwege wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambaye ametishiwa kuuawa katika wiki za hivi karibuni baada ya kutaka kupatikana haki katika ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu nchini humo. Mukwege ameshinda tuzo mbalimbali za kimataifa ikiwemo ile ya Nobel ya mwaka elfu mbili kumi na nane kwa kufanya kazi kwa miongo kadhaa kutibu wanawake walioathirika na mgogoro wa kisiasa mjini Bukavu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kipindi kirefu, ameshiriki katika mahakama za kimataifa za kusikiliza mashtaka ya uhalifu wa kivita yaliyofanyika kati ya mwaka 1993 na 2003, pamoja na hukumu za makundi ya wenye silaha yaliyohusika kwa matendo ya udhalilishaji wa kingono mashariki mwa DRC. Maoni ya hivi karibuni ya Mukwege yamemfanya aingie katika mgogoro na taifa jirani la Rwanda, ambalo waziri wake wa ulinzi mwezi uliopita alimshutumu Mukwege kwa kusambaza propaganda. Ulimwengu unaadhimisha Septemba kumi ya kila mwaka siku ya kuzuia kujiua. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, mashirika ya haki za binadamu yanashuhudia ongezeko la visa vya watu waliojinyonga kutokana na sababu tofauti, hasa ugumu wa maisha. Kutoka Bukavu, Mitima de... Kutoka Bukavu Mitima De La Chance ametuma ripoti ifuatayo. Siku hii imeanzishwa na chama cha kimataifa cha kuzuia kujiua kwa kushirikiana na shirika la afya ulimwenguni WHO. Ulimwenguni inakadiriwa kuwa kila sekunde 40 kuna mtu anayejiua na kuna jaribio moja la kujiua kila sekunde 3, hii ikimaanisha kwamba watu milioni wamekwisha poteza maisha kwa kujiua wenyewe. Nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, idadi kamili ya watu waliokwisha kujiua haijulikane vema, ila hali ya maisha magumu wanayopitia wakazi huenda imechangia kwa kiasi kikubwa, kama anavyohisi Diodone Sango toka shirika la Senadep. Hali ni ngumu sana katika Kongo, umaskini, ukosefu wa kazi, ukosefu wa chakula inasukuma kweli watu wakuwe na mawazo ya kuelekea hata kujinyonga. Ikiwa pia mwanasheria Pascal Mupenda ni kiongozi wa mipango ya shirika la utetezi wa haki za binadamu linaloitwa Ushirikiano kwa Ulinzi wa Pamoja maarufu pepei. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mwanasheria maarufu wa haki za binadamu wa Afrika Kusini, George Bizos, ambaye alimtetea rais wa kwanza mweusi wa Afrika Kusini Nelson Mandela katika kesi zake nyingi wakati wa kipindi cha kupigania kumalizika kwa ubaguzi wa rangi na hatimaye kumsaidia atolewe gerezani amefariki dunia akiwa na umri wa miaka tisini na miwili. Bizos anatambulika kuwa mmoja wa watu mashuhuri katika mapambano ya Afrika Kusini katika kudai demokrasia. Amefariki dunia akiwa nyumbani kwake jijini Johannesburg, kwa mujibu wa familia ambao wametoa taarifa ya pamoja na kituo cha sheria LRC ambapo alikuwa ni mwanachama. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amemtaja Bizos kuwa mmoja wa wanasheria ambaye amechangia kwa kiwango kikubwa kuleta demokrasia. Katika hotuba yake kupitia televisheni, Rais Ramafosa pia amemtaja Bizos kuwa mmoja wa watu waliotengeneza katiba. Jeshi la Marekani litapunguza vikosi vyake nchini Afghanistan kutoka 8600 mpaka kufikia 4500 ifikapo mapema mwezi Novemba, kwa mujibu wa mkuu wa komandi ya kati ya Marekani, ikiwa ni saa kadhaa baada ya kutangazwa kuondolewa kwa vikosi zaidi vya jeshi hilo kutoka nchini Iraq. Jenerali Kenneth Frank MacKenzie ameiambia VOA kwamba kwa idadi ya wanajeshi elfu na mia tano watafanikiwa kufikia malengo na wameonyesha nia ya kutekeleza hayo, kwamba hawataki kuiweka kijeshi Afghanistan, lakini kuna maslahi ya kimkakati na muhimu na ndiyo yanayosababisha kuwepo, kuzuia ya makundi kama al, al Qaida na ISIS kujipanua na kushambulia Marekani. Mwezi Julai, kamanda wa komandi hiyo aliambia VOA kwamba Mazungumzo ya Afghanistan yataanza na Marekani, itabidi iwe na imani kwamba Taliban haitakuwa na wenyeji wa kundi la Islamic State la Alqaida kabla ya vikosi vya Marekani havijajiondoa kabisa. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari neuzito wa juu wasajiri hii ni wanadiplomasia katika bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waomba serikali nchini humo kumfukuza balozi wa Rwanda rai na kuomba Rwanda imtume balozi mwingine mjini Kinshasa fani wanadai aliyeko hastahili. Taarifa zaidi anayo mwandishi wetu Austere Malivika. Frasini Muyumba seneta katika bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Kinshasa amesema kwamba balozi wa Rwanda nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amevuka mipaka katika siasa na diplomasia za uhusiano katika uhusiano wa nji mbili zinazotafuta maridhiano na kuanja kuwatukana raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaoteseka na mauaji ya mara kwa mara kwa muda mrefu mashariki mwa Kongo. Kwa kweli, um, wa Rwanda amepita mipaka. Tunaamini kwamba mtazamo wake hauwezi kusaidia kwa ajili ya uhusiano Kongo na Rwanda, na ninaamini kuwa katika diplomasia mtu anahitaji kuwa mnyenyekevu sana na kuepuka kitu chochote ambaye kitaweza kikavuruga kusiana. Muyumba amesisitiza kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekaa kimya kwa muda mrefu na kwa sasa hilo halitavumilika. Wabunge wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hawatakubali wananchi wao kuendelea kutukanwa na inji jirani, huku wakiteseka kwa muda mrefu na mauaji kwa muda mrefu. Katika swali la Kongo na Rwanda, tumekuwa wanafiki na inabidi tuambiane ukweli, tuangaliane na tuambiane ukweli kwa sababu hatuwezi kuendelea na kupoteza wananchi wengi sana. Utafahamu kwamba mwishoni mwa wiki muungano wa familia za watu wa wanaodhulumiwa na kuuliwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo waliandamana hadi kunako ubalozi wa Rwanda mjini Kinshasa, masaa machache baada ya balozi huyu kusema kwamba Rwanda haijawahi kushiriki kwa karibu ama kwa mbali katika mauaji ama vita vyovyote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, suala ambalo limezua utata hadi sasa. Takidoe huyu uh, uh, bwana uh, Vincent Karega sababu alikataa kwa kusema kama masakri ya kasika hii ya kuwaka na, kama mwenye iko nayo na preuve ailete ayoneshe. Polisi mwishoni mwa wiki ililazimika kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wakienda ubalozini kuomba balozi huyu abadilishwe. Wametuua Nord Kivu, Sud Kivu, uh, Ituri, tunaisha, lakini tunashangaa kwamba polisi yetu ya Kongo Hawataki tukuwe tu, tu na uhuru wa kurevandikia mgini wetu. Seneta Muyumba ameongeza kwamba kwa sasa amechoshwa kusikia mauaji yanaripotika kila siku eneo la mashariki mwa Kongo. Ripoti kila siku wanawake kubakwa na maswala haya yote. Kwa hivyo tunaamini kwamba ni wakati ni wakati ya tuangaliane pamoja na tuambiane ukweli. Hayo yanajiri wakati ambapo marais wa kanda wa maziwa makuu wanasubiriwa mjini Goma, Kivu Kaskazini hii Jumapili iwapo hakuna mabadiliko yoyote. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Napenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mnaweza kutusikiliza katika matangazo haya kupitia kwenye mtandao wa www voa swahili com. Wabunge wa Marekani wametoa wa mwito kwa utawala wa Rais Donald Trump kufanya uchunguzi wa kiongozi wa upinzani wa Rusia aliyepewa sumu Alexei Navalny. Mpaka sasa, shutuma nyingi zinaelekezwa kwa rais wa Russia vladimir Putin na serikali yake, ikidaiwa wamehusika. Kiongozi huyo aliumwa ghafla akiwa anarejea Moscow lakini baadaye alipelekwa nchini Ujerumani kwa Kiongozi huyo aliumwa ghafla akiwa anarejea Moscow lakini baadaye alipelekwa nchini Ujerumani kwa matibabu zaidi. Kabla hajapewa sumu mwezi uliopita, Alexei Navalny alielezwa kuwa alikuwa akifanya mmoja kati ya uchunguzi wake kuhusu kashfa za rushwa za serikali ya Russia katika mji wa Serbia Tomske. Kwa sasa kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 44 yupo hospitalini mahututi na taarifa za hospitali zinaeleza kuwa ni mapema sana. Kwa sasa kueleza ni athari gani atazipata kwa maisha yake yote. Mahakama ya Istanbul Jumatano imetoa hukumu kadhaa kwa wanahabari watano walioshutumiwa kwa kukiuka sheria kwa kuripoti kuhusiana na idara ya ujasusi ya Uturuki, lakini mahakama imeeleza kuwa kuna nafasi ya kuachiwa huru kwa kukatiwa rufaa. Wanahabari sita wanakabiliwa na mashtaka yenye hukumu ya mpaka miaka ishirini gerezani kwa kufichua siri za nchi na kukiuka sheria ya idara ya usalama wa taifa ya Uturuki. Kesi hiyo inayoangaliwa kwa ukaribu kuhusiana na taarifa za kwamba afisa usalama wa idara ya usalama wa taifa ya Uturuki aliuawa nchini Libya mwezi Februari. Wanahabari hao wote sita walifunguliwa mashtaka ya kuwekwa ya kuweka hadharani siri za nchi na idadi ya vijana wanaorejea kuishi na wazazi wao imekuwa ya kiwango cha juu zaidi toka ulipotokea msukosuko wa kiuchumi wa miaka elfu moja mia tisa thelathini kwa mujibu wa utafiti. Wengi wa vijana walio kati ya umri wa miaka kumi na minane mpaka ishirini na tisa wamerejea kwa wazazi wao kwa sababu ya janga la virusi vya korona ambavyo vimesababisha marufuku mbalimbali mbali za watu kutotoka majumbani mwao na karantini, pamoja na kupoteza kazi, kwa mujibu wa utafiti wa peo Watafiti wanaeleza kuwa janga la korona limeathiri kwa kiwango kikubwa jang vijana kwa mwaka huu kutokana na kuanguka kwa uchumi, na kutokana na hilo vijana wamerejea makwao ili kupunguza ukali wa maisha. Idadi hiyo iliyoongezeka sana mwezi Julai na kufikia asilimia 52 ya vijana walioamua wa kurejea makwao. Vituo vya kupiga kura vilifunguliwa Jumatano katika mkoa wa kaskazini mwa Ethiopia wa Tigrei kwa ajili ya uchaguzi wa wabunge, hatua inayopingana na serikali kuu. Kura hiyo ni changamoto ya moja kwa moja kwa Waziri Mkuu Abi Ahmed ambaye aliahirisha uchaguzi huu wa mkuu mapema mwaka huu kwa sababu ya janga la covid 19. Chama cha huru cha Tigrei kilichoanzishwa baada ya uchaguzi wa Ahmed mwaka 2018 kinashinikiza kujitenga na Ethiopia, kama Simon Marks anavyoripoti kutoka Adis Ababa na Sande Shomari anayesoma ripoti kamili. Uchaguzi katika eneo hilo ni swala ambalo limeisumbua serikali ya Waziri Mkuu Abi wakati anajaribu kubadilisha nchi hiyo kuingia katika enzi mpya ya wazi zaidi. Eneo la Tigrey ambalo liongoza Umoja wa serikali ya vyama vingi kwa miaka 27 kabla ya Abi kuingia madarakani lilipinga vikali uamuzi wa, wa serikali mnamo mwezi Machi kuahirisha uchaguzi wa kitaifa kwa sababu ya korona. Imeita jaribio lolote la kuzuia kura yake ya kikanda kuendelea kama tamko la vita. Lakini wakosoaji wa uchaguzi katika eneo la Tigri wanasema watawala wa zamani wa nchi hiyo wanatumia tu kura hiyo ili kuendeleza masilahi yao katika siasa za kitaifa na kutoa hasira zao kwani hawako tena madarakani. Asnake Kafale, profesa katika Chuo Kikuu cha Adis Ababa, alizungumza na VOA kupitia ap ya mtandao TPLF, about... TPLF na baadhi ya wa wazalendo wa Tigri wanazungumza juu ya kujitangazia uhuru. Sidhani kama itakuwa hivyo. Badala yake wanatengeneza hali itakayoimarisha madai yoyote waliyonayo katika siasa za kitaifa. Sidhani Tigri itajitenga na Ethiopia. Asnake pia alielezea maoni yake kwamba Ethiopia inaweza kuanguka kama kikaragosi, na akasema kwamba watu wamesahau kuwa watu hao hao wanaoandaa kura huko Tigre ni watu wale wale ambao waliongoza serikali ya ukandamizaji iliyofanya unyanyasaji wa haki za binadamu kwa watu wake ni taasisi ya kimaksisti na Lenin ambayo haikuruhusu ushindani wowote katika miaka 27 iliyopita. Wao wamekasirika sana kwa sababu walisukumwa kando, they were pushed aside. Chama cha uhuru cha Tigrei ambacho kilianzishwa mnamo mwezi Juni kinasema kujitenga kabisa kutoka Ethiopia ndiyo lengo lake kuu. Kiongozi wa chama hicho Germe Bere aliyeambia Sauti ya Amerika kwamba alitarajia kwamba chama chake kitapata viti vyake vya kwanza katika bunge la mkoa alisema pia anafikiria uchaguzi huo utatoa majibu kutoka kwa serikali kuu, labda kwa kushinikiza watu wasiwekeze katika eneo la Tigri au kuchochea mvutano kati ya mikoa ya Mahara na Tigri. Girme ameongeza kuwa baada ya uchaguzi, serikali kuu inaweza kushindwa kutambua uhalali wa serikali ya mkoa wa Tigri, hali ambayo alisema inaweza kuchochea wito wa uhuru kamili. Katika hali hii, serikali ya Tigrei inaweza kuanza kufanya kama serikali iliyojitenga. Kulingana na mambo yanavyokwenda, na hatujui nini kinachoweza kutokea baada ya hapo. Kuna uwezekano wa Tigrei kujitangazia uhuru, tutakuwa tukishindikiza ajenda hii. Usiku wa kuamkia uchaguzi wa Tigrei, waziri mkuu Abiy alisema kura hiyo kuwa ni mzunguko tu na akasema kutoshiriki kwa mkoa huo katika uchaguzi ujao wa kitaifa kutaifanya serikali ya mkoa huo kuwa si halali kabisa. Na mamlaka nchini Kameruni inasema wanaotaka kujitenga upande ingereza, wa wanaotumia lugha ya Kiingereza wameiba maelfu ya ng'ombe kutoka kwa wafugaji wa Mbororo tangu mwezi Julai na kulazimisha kuhamisha mifugo yao mamia ya kilomita kwenye maeneo salama. Mamlaka inasema waasi wezi wa ng'ombe wanaonekana kutiwa na hamasa na uhaba wa chakula, kama na ripoti mwandishi wetu Moki Edwin Kinzeka kutoka huko Bafia, Cameroon na Harrison Kamau anayesoma ripoti kamili. Mfugaji Sulekala mwenye umri wa miaka 41 anawapeleka ng'ombe wake kwenye malisho katika kijiji cha Mbalamba ambapo wakazi huko wanatumia lugha ya Kifaransa katikati mwa Cameroon, karibu na mji wa Bafia. Anasema ng'ombe ni mali ya Mbororo, wafugaji wa kikabila ambao kiasili wako kwenye mkoa wa kaskazini magharibi mwa Kamerun maeneo kama Wum bui boyo mezam meza, hakuna sehemu ambako wapiganaji wanaotaka kujitenga hawajawakamata ng'ombe kutoka mbororo wakati jeshi linafanya shughuli zake unapowaona wakileta ng'ombe ambao wamewakamata kutoka kwa jamii ya mbororo ambororo wengi wamechukua ng'ombe wao kwenda mkoa wa magharibi katikati ya nchi. Rais wa baraza la maendeleo na utamaduni la mbororo Boskuda Jajimanu Gidado pia amehamisha ng'ombe wake mia nne kwenda kwenye mji wa Bafia. Gidado anasema waasi wameiba kiasi cha ng'ombe elfu tatu kutoka kwa wafugaji wa mbororo tangu Julai. Anasema wafugaji wamehamisha takriban ng'ombe elfu mbili mia tano kwenye maeneo salama katika miji inayotumia lugha ya Kifaransa kama Bafia ili kuwakimbia waasi. Where are the target group is because... kwa nini wafugaji ni kundi linalolengwa? Kwa sababu wapiganaji hao walikutana na watu wa mbororo na kuwataka kujiunga nao ili kuuvuruga utawala wa serikali usiweze kufanya kazi na watu wa mbororo, wa wa mbororo walieleza hapana, sisi tuko hapa kwa ajili ya kufuga ng'ombe wetu na kuwapeleka watoto wetu Wizara ya Mifugo nchini Kamerun inasema tangu mzozo ulipoanza wa kutaka kujitenga mwaka wa 2016 waasi wamekamata kiasi cha ng'ombe 300 kila mwaka. Na jeshi la Kamerun linasema waasi wanaonekana kuiba ng'ombe zaidi katika siku za karibuni kwa sababu ya ukosefu wa usalama wa chakula na kuwauza upande wa pili wa mpaka nchini Nigeria ili kufadhili uasi wao. Ili kuwakamata waasi, jeshi linasema limeimarisha udhibiti kwenye mpaka wa Nigeria. Wanaotaka kujitenga walishika silaha mwaka wa elfu mbili kumi na saba ili kulenga eneo linalotumia lugha ya Kiingereza mbali na lile linalotumia lugha ya Kifaransa ambao ni wengi nchini Cameron. Umoja wa Mataifa unasema mapigano yamegharibu zaidi ya maisha ya watu elfu tatu na watu nusu milioni kukimbilia katika mikoa inayotumia lugha ya Kifaransa au katika nchi jirani ya Nigeria. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni live talk Friday. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Napenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mnaweza kutusikiliza katika matangazo haya kupitia kwenye mtandao wa www voa swahili com. Muda mfupi ujao, Id Ligongo anakusomea muktasari wa habari. Mgombea wa urais wa Marekani kwa chama cha Demokrat, Joe Biden amezindua tangazo lake jipya likiwa na ujumbe wa kuwalinda wafanyakazi wa Marekani kwa kueleza kwamba atayapandishia kodi makampuni yatakayohamisha ajira nje ya nchi. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa Jumatano wameanza kumlinda mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel Denis Mukwege wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC ambaye ametishiwa kuuawa katika wiki za hivi karibuni baada ya kutaka kupatikana haki katika ukiukwaji wa mkubwa wa haki za binadamu nchini humo. Mwanasheria maarufu wa haki za binadamu wa Afrika Kusini, George Bizos, ambaye alimtetea rais wa kwanza mweusi wa Afrika Kusini, Nelson Mandela, katika kesi zake nyingi wakati wa kipindi cha kupigania kumalizika kwa ubaguzi wa rangi na hatimaye kumsaidia hatolewe gerezani, amefariki dunia Jumatano akiwa na umri wa miaka tisini na miwili. Wabunge wa Marekani wametoa mwito kwa utawala wa rais Donald Trump kufanya uchunguzi wa kiongozi wa upinzani wa Rusia aliyepewa sumu Alexei Navalny. Mpaka sasa shutuma nyingi zinaelekezwa kwa rais wa Rusia Vladimir Putin na serikali yake ikidaiwa kuhusika. Mahakama ya Istanbul Jumatano imetoa hukumu kadhaa kwa wanahabari watano walioshutumiwa kwa kukiuka sheria kwa ripoti kuhusiana na idara ya ujasusi ya Uturuki, lakini mahakama imeeleza kuwa kuna nafasi ya kuachiwa huru kwa kukatiwa rufaa idadi ya vijana wanaorejea kuishi na wazazi wao imekuwa kwa kiwango cha juu zaidi toka ulipotokea msukosuko wa kiuchumi wa miaka 1930 kwa mujibu wa utafiti. Na hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ya alfajiri, msimamizi mwa Moyo Hamza, mwelekezi Diodon Chubahiro imeshirikiana na mwenzangu Id Ligongo, tunawaga tukitakieni wote siku njema kutoka hapa Washington DC. Lifuatalo ni tangazo la kimataifa kuhusu huduma ya umma kutoka serikali ya Marekani. Huduma ya kidiplomasia katika wizara ya mambo ya nje ya Marekani, kupitia kwa ofisi yake ya tuzo kwa ajili ya upatikanaji wa haki na idara ya upelelezi wanatangaza zawadi ya hadi dola milioni tano kwa mtu yeyote atakayetoa taarifa zitakazosaidia kupata taarifa kuhusu kutekwa nyara kwa Mark Randall Frerichs na Paul Edwin Overby Jr. waliotekwa nchini Afghanistan. Zawadi itatolewa kwa habari zitakazosaidia kujua walipo, kupatikana na kurejeshwa kwa Frerichs au Overby paul overby alionekana mara ya kwanza mjini host nchini afghanistan karibu na mpaka na pakistan katikati ya mwezi mei mwaka elfu mbili kumi na nne wakati wa kutoweka kwake alikuwa anafanya utafiti kuhusu kitabu alichokuwa anaandika na inaonekana kama alikuwa anapanga kuvuka mpaka na kuingia pakistan kufanya kazi yake mak frerich alitekwa nyara mapema mwezi februari mwaka elfu mbili ishirini Wakati wa kutekwa kwake alikuwa anaishi Kabul. Alienda Afghanistan mwaka elfu mbili na kumi na kufanya kazi ya miradi ya ujenzi kote nchini humo. Mpango wa kutoa tuzo kwa ajili ya kupatikana haki umesimamiwa na idara ya usalama katika wizara ya mambo ya nje tangu kuanzishwa mwaka 1984 zaidi ya dola milioni 150 zimetolewa kwa zaidi ya watu 100 waliotoa habari zilizosaidia kuwafungulia mashtaka magaidi au kuzuia vitendo vya ugaidi kote duniani. Tufuate kwenye Twitter, Twitter com mkwaju RFJ USA. Iwapo una taarifa zozote kuhusu kutekwa nyara kwa Mark Frerichs au Paul Overby, Tafadhali wasiliana na idara ya kutoa zawadi kupitia wavuti wetu wa www rewardsforjustice.net au tutumie barua pepe kupitia info at rewardsforjustice.net au wasiliana na afisa wa usalama katika ubalozi wa Marekani ulio karibu nawe. Unaweza pia kutoa habari kwa FBI kupitia tips fbi gov. Habari unazotoa zitahifadhiwa kwa usiri mkubwa na hilo limekuwa tangazo la kimataifa kuhusu huduma ya umma kutoka kwa serikali ya Marekani.