Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka, hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo, na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunaukaribisha katika kumekucha afrika ya leo Jumatatu, Septemba 14 mwaka wa 2020. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa Makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOASwahili.com. Ndani ya dakika hizi 30 tunakuarifu, Tanzania na Uganda zinaanza rasmi ujenzi wa bomba la kusafirisha mafuta kutoka Hoima Uganda mpaka Tanga Tanzania, kwa mafuta yatakayochimbwa Uganda. Licha ya hayo, Rais wa Uganda anasema kuna mafuta zaidi ya kuchimbwa, lakini ngambo Kongo, kwenye hii bonde la Albert kuna mafuta tayari tunayaona sisi kwenye kompyuta zetu lakini shida ni kwamba kuna, kuna fujo huko, hawajapata muda wa kuyafuatilia. Katika taarifa nyingine, mashirika ya kiraia mashariki mwa DRC yasihi marais wa kanda ya maziwa makuu kuharakisha mkutano wao, ili wananchi wa eneo hilo wapate amani. Tunayo lazima e, Uganda ikifika, Rwanda ikifika, Angola kama ndugu rafiki na Kongo ikifika, shida yetu ni kama tunatatizwa na ADF, Nalu tunatatizwa na, na FDLR. Alafu kama Bujumbura Burundi haihusike, sisi hatuone kama kuna tatizo fulani. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine nyingi kutoka kwa wanahabari wetu waliopo sehemu mbalimbali, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Patrick Nduwimana. Ni taarifa ya habari kutoka Kumekucha Afrika inasomwa kwenu nami Patrick Nduimana. Rais Donald Trump jana alisaini amri mpya ya kiutendaji yenye lengo la kupunguza bei ya dawa hapa Marekani ikilinganishwa na bei ya dawa katika mataifa mengine. Amri hii ya kiutendaji inayoipendelea itahakikisha nchi hii inapata bei iliyo chini sawa na ile kampuni ya Big Pharma inayotoa kwa mataifa mengine. Trump ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter. Amri hii mpya ya kiutendaji inachukua nafasi ya ile ya tarehe 24 Julai. Amri hii inapanua jukumu la kuandikisha dawa zinazopatikana kwenye duka la dawa chini ya bima ya afya ijulikanayo kama Medicare Part D, wakati amri ya kiutendaji ya zamani ilikuwa inazingatia dawa zilizoandikishwa katika afisi za madaktari na katika hospitali zinazodhaminiwa na bima iitwayo Medicare Part B. Moto mkubwa wa msituni uliendelea kusambaa kwa kasi kwenye maeneo makubwa ya magharibi mwa Marekani jana Jumapili, na mawingu makubwa ya moshi yalitanda katika eneo hilo na kuhatarisha afya ya mamilioni ya wakazi. Maafisa wanaohusika na mazingira na hali ya hewa katika jimbo la Oregon walisema hali hiyo ilikuwa mbaya ya kiafya. Idara ya taifa ya hali ya hewa imeonya moshi mkubwa huko Oregon na katika jimbo jirani la Washington. Jumla, kwenye eneo la magharibi mwa Marekani kulikuwa na mioto 24: huko California, 15 Washington, 14 Oregon, 12 Idaho. Mioto mingine ilionekana huko Alaska, Arizona, Colorado, Nevada, New Mexico, Utah na Wyoming. Moto huo umewaua watu wasiopungua kumi katika jimbo la Oregon, huku wafanyakazi wa dharura wakitarajia idadi ya vifo kuongezeka katika mji mkuu wa Oregon, Portland na maeneo mengine ya jimbo hilo. Baadhi ya watu walipata usumbufu wa kupumua wakati moshi ukitanda angani. Zaidi ya hekari laki nne za ardhi ziliteketezwa na moto katika jimbo la Oregon. Huko California, ambako moto ulianza mapema, uliua watu 22 na kuteketeza karibu hekari milioni 1 na laki tatu. Katika jimbo la Washington, hekari laki mbili elfu sitini na tisa za ardhi ziliteketezwa na moto. Kundi la wahamiaji ambao walikuwa wamekwama katika meli ya mafuta kwenye bahari ya Mediteranean kwa zaidi ya mwezi mmoja wameruhusiwa kuingia katika kisiwa cha Sisilia Jumamosi baada ya Italy kukubali kuwachukua wahamiaji hao, kwa mujibu wa shirika lisilo la kiserikali la Mediterania. Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na shirika hilo na kuripotiwa na shirika la habari la Reuters Jumapili, Watu ishirini na watano waliokuwa wamesalia baharini waliingia katika mji wa bandari wa Pozzallo jumamosi jioni huko Sisili, kusini mwa Italia, kutokana na matatizo ya kiafya na kumaliza kipindi kirefu cha sintofahamu. Shirika la Mediterania liliandika ujumbe wa Twitter kwamba aibu kubwa na ya muda mrefu katika historia ya juhudi za uokozi katika bahari imemalizika. Wahamiaji hao walihamishiwa katika boti ya asasi ya kiraia ya Mare Jonio siku ya Ijumaa, ambayo hutumiwa na taasisi ya Mediterania baada ya kukaa katika mwambao wa Malta wakiwa katika meli ya Maerski Etiene inayotumiwa na kampuni ya Maerski Tankers toka mwezi Agosti. Wahamiaji hao walikuwa katika hali mbaya ya kiafya pamoja na kisaikolojia, ambapo ilifanya iwe vigumu kwao kuendelea kukaa katika meli ya mafuta. Kwa mujibu wa taarifa ya asasi ya Mediterania, wafanyakazi wa meli ya Maerski Etiene iliwaokoa wahamiaji hao ikijumuisha mwanamke mmoja mjamzito Agosti 4 karibu na Malta, wakiwa katika ngalawa chakavu ya mbao ambayo ilikuwa baharini kwa siku kadhaa na ilizama mara tu baada ya kumalizika kwa juhudi za uokozi. Asante sana, Idi Ligongo kwa taarifa hiyo. Tukiendelea na habari zaidi za dunia Wananchi wa Belarusi wasiopungua laki moja wameandamana Jumapili katika mji mkuu wa Belarusi, Minsk, ikiwa ni moja ya maandamano makubwa ya kumpinga rais Aleksandar Lukashenko baada ya kudai ushindi kwenye uchaguzi wenye utata mwezi uliopita, uchaguzi ambao wapinzani wake wanasema uligubikwa na wizi wa kura. Polisi inasema amewakamata waandamanaji mia nne mjini Minsk, na waandamanaji wengine waliendelea kukamatwa Jumapili usiku Wakati hasira za umma dhidi ya rais Lukashenko ambaye ametawala kwa miaka ishirini na sita zikizidi kuongezeka, Rasia imesema itamuunga mkono kwa kutuma wanajeshi wake kukabiliana na waandamanaji. Waandamanaji wanadai kuwa uchaguzi wa Agosti 9 umeshuhudia ushindi wa kiongozi wa upinzani Zivitlana Chikanoskaya. Tangu siku hiyo viongozi wa upinzani walifungwa jela, wengine wakakimbia nchi. Chikanoskaya mwenyewe alikimbilia katika nchi jirani ya Lituania. Waziri wa mambo ya nje wa Hungary Peter Zicharto atakuwa mwanadiplomasia pekee wa Umoja wa Ulaya atakayehudhuria sherehe za utiaji saini wa mkataba wa amani kati ya Israel na Umoja wa Falme za Kiarabu kesho Jumanne, mjini Washington. Msemaji wake alifahamisha jana Jumapili. Mate Pakosley ameliambia shirika la habari la Hungary MTA kwamba kwa mwaliko wa Rais Donald Trump, waziri Peter Zicharto ni waziri pekee wa Umoja wa Ulaya atakayehudhuria sherehe za utiaji saini huko White House Jumanne. Chini ya mkataba huo uliopatikana kutokana na juhudi za Rais Trump, Israeli ilikubali kusitisha kwa muda mpango wake wa kuzingira maeneo yanayokalia kimabavu huko Ukingo wa Magharibi. Mkataba huo ulipingwa vikali na Iran, nchi ambayo mmoja wa falme za Kiarabu, Israel na Marekani zinaiona kama tishio kubwa la amani katika kanda ya mashariki ya kati iliyokumbwa na mizozo. Siku ya Ijumaa, Trump alieleza kwamba Bahareni pia iko tayari kujiunga katika mkataba huo. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Katika ripoti zetu, katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hii leo, tunaanzia nchini Tanzania ambapo marais John Pombe Magufuli wa Tanzania na Yoweri Museveni wa Uganda wametilia na saini hati ya kuanzisha rasmi ujenzi wa bomba la usafirishaji mafuta, mradi ambao umekuwa ukisuasua kwa miaka mingi tangu uliposainiwa mnamo mwaka elfu mbili kumi na sita. Marais hao walikutana Tanzania eh, siku ya Jumapili. Wameagiza maafisa wao wa pande zote mbili kuhakikisha mradi huo sasa unaanza kutekelezwa mara moja. George Njogopa na taarifa zaidi. Bomba hilo la mafuta litakaloanza kujengwa Hoima nchini Uganda hadi katika bandari ya Tanga nchini Tanzania ni sehemu ya mradi mkubwa wa kisasa ambao utatoa fursa kwa pande zote mbili kwa ukanda maalum katika eneo la Afrika Mashariki la usafirishaji mafuta kwenda katika mataifa ya ng'ambo. Ingawa mradi umekuwa akisuasua utekelezaji wake tangu Uganda alipotangaza kugundua mafuta katika eneo la Albert. Hata hivyo, marais hawa wawili wamedhamiria kuhakikisha kwamba kiwingu hicho cha kuchelewa kinaondolewa mara moja. Rais Mseveni, ambaye taifa lake linakuwa la kwanza katika ukanda wa jumuiya ya Afrika Mashariki kuanza kuchimba mafuta, amesema zaidi mapipa bilioni 6.5 natarajia kuchimbwa katika eneo hilo, na hiyo ni asilimia 40 tu ya uchimbaji wa awali unaotazamiwa kufanyika. Lakini ngambo Congo, kwenye hii bonde la Albert, kuna mafuta tayari tunayaona sisi kwenye kompyuta zetu, lakini shida ni kwamba kuna, kuna fujo huko, hawajapata muda wak ya kuyafuatilia. Bomba hilo litakalosafirisha mafuta ya moto lina urefu wa kilomita 1445 na sehemu kubwa yake iko Tanzania, ambayo ina kilomita 1115 na iliyosalia ambayo ni kilomita 33 iko nchini Uganda. Rais wa Tanzania John Magufuli amesema ingawa mradi umepita katika milima mingi, lakini safari hauna budi kuanza kutekelezwa. Lakini ni mradi mkubwa, miradi mkubwa huwa inachukua hata miaka ishirini haijaanza na bahati mbaya, wakati mradi huu wanaendelea kujadili katika pande zote mbili, pakatokea korona. Korona ishindwe kabisa na ikaregee huko, ikawa inachelewesha hata mazungumzo. Nani anapenda kufa? Kwa hiyo korona hili likaanza kukoromera mradi wetu huu wa mafuta. Sisi tumejadili na wawekezaji tumeshamaliza kifungu tunachokitaka Ninaomba tumalizie huu mradi uanze, korona isiwe sababu ya kuchelewesha mradi. Tanzania inaona kwamba bomba hilo kupita nchini mwake ni turufu kubwa ya kiuchumi, na inaamini kwamba itakuwa kichocheo cha maendeleo, hasa katika mikoa ya Kenane itakayopitiwa . Huu mradi ni ukombozi mwingine katika nchi yetu, ni historia nyingine ya pekee, lakini ni historia ya ushindi baada ya vita vya kag Kagera Tulipomshinda Amini akakimbia Uganda, ulikuwa ushindi wa kwanza. Huu nao ni ushindi wa pili wa uchumi wa nchi zote mbili, Tanzania na Uganda, ingawa hadi sasa bado hajafahamika mara moja ni lini hasa mradio utaanza rasmi utekelezaji wake lakini pande hizo mbili zimekubaliana kuhusu mgawanyo wa mapato yatokanayo na mradi huu kwa Tanzania kuchukua asilimia 60 na iliyosalia ambayo ni asilimia 40 kuchukuliwa na Uganda. ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni George Njegopa. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Patrick Nduwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Shirika la afya duniani WHO Jumapili limerekodi idadi kubwa ya maambukizi ya virusi vya korona zaidi ya laki tatu katika muda wa saa 24. India, Marekani na Brazil ndizo zilikuwa na maambukizi mengi, kulingana na mtandao wa habari wa WHO. India ilikuwa na maambukizi mapya zaidi ya elfu tisini na nne ikifuatiwa na Marekani, ambayo iliripoti maambukizi mapya zaidi ya elfu arobaini na tano huku Brazil ikipata maambukizi mapya zaidi ya elfu arobaini na tatu India na Marekani jana zimeripoti vifo vipya elfu moja katika muda wa saa 24 na nchini Brazil watu 724 walipoteza maisha kutokana na korona katika saa 24 idadi kubwa ya awali iliyorekodiwa na WHO ilikuwa hapo Septemba 6 ambapo zaidi ya watu laki tatu na elfu sita waliambukizwa COVID-19 kwa siku moja. Pande zinazogombana nchini Afghanistani zimeshutumiana kuanzisha mashambulizi mapya wakati wa wawakilishi wao wakikutana kwa siku ya pili Jumapili nchini Qatar kwenye mazungumzo ya kihistoria ya amani yanayosimamiwa na Marekani. Inaarifiwa kuwa mapigano ya Jumamosi kati ya wanajeshi wa Afghanistan na wapiganaji wa Taliban yalisababisha vifo vya watu kadhaa, ikiwemo wapiganaji wa pande mbili pamoja na raia. Hasia ndiyo changamoto kubwa kwa mazungumzo yanayoendelea katika mji wa Doha nchini Qatar, yakihusisha maafisa wa ngazi ya juu wa Taliban na serikali ya Kabul. Maafisa wa Marekani wamesema mazungumzo kati ya pande hizo hasimu yatajikita kwenye upatikanaji wa sitisho la mapigano na mkataba wa kisiasa ili kumaliza vita vya miongo minne katika taifa hilo la Asia Kusini. Mazungumzo hayo yalianza rasmi Jumamosi, saa chache baada ya sherehe za uzinduzi mjini Doha zilizohudhuriwa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo. Bilionea meya wa zamani wa jiji la New York Mike Bloomberg ambaye alitumia dola bilioni moja kwenye kampeni ya kuwania urais kwa tikiti ya chama cha Democratic amesema yuko tayari kutumia dola milioni moja ili kumsaidia Joe amshinde Rais Donald Trump katika jimbo la Florida. Bloomberg amechukua uamuzi huo zikiwa zimesalia siku hamsini na moja kabla ya uchaguzi wa Novemba, huku ukusanyaji maoni ukionyesha ushindani wa karibu sana kati ya Biden na Trump katika majimbo ambayo yanaweza kuamua atakayeshinda uchaguzi. Kwa kujibu uamuzi huo wa Bloomberg, Trump aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter, nilidhani Mini Mike ameachana na siasa za chama cha Demokratic. Mashirika ya kiraia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika eneo la mashariki mwa nchi hilo yameomba marais wa kanda ya, ya maziwa makuu kuharakisha mkutano wao unaoandaliwa Goma, Kivu Kaskazini, na nchi zote kushiriki, kwani raia wa Kongo wanahitaji amani kwa haraka. Austeria Malivika na ripoti kamili kutoka Goma. Mashirika ya kiraia na wananchi wa kawaida hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo waomba marais wa kanda ya maziwa makuu fanya kikao chao kwa haraka, ili kila mmoja awaondoe wapiganaji wake wanaosababisha mzozo mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kama anavyozungumza Plasidi Nzilamba kutoka mashirika ya kiraia hapa kivu kaskazini. Mkataba wa Addis Ababa umeonyesha kuwa Rwanda na Uganda tena wamekuwa kati ambao walikuwa wanachochea tu vita Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na hiyo MADF, wape- warudi Uganda. Rais wa Uganda ahakikishe kuwa atarudia na MADF wake. Rais wa, wa Rwanda ahakikishe kuwa atachukua ma-FDLR wake watarudia pamoja Rwanda. Kama kuna ma-FNL hapa kat katika jimbo la Kivu ya, ya Kusini, rais wa Burundi naye ahakikishe kuwa atarudia na watu, tunabidi tupate ukweli ili jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo upande la mashariki lote liwe na amani. Hii inafatia kuahirishwa kwa mkutano uliotarajiwa kufanyika hai Jumapili kwa sababu zisizojulikana, taarifa za kidiplomasia zikisema kwamba nchi ya Burundi ilisema haitashiriki mkutano huo unaosubiriwa na wananchi hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ndiyo sababu mkutano huo umeahirishwa, huku mazungumuzo yakiendelea kushawishi nchi ya Burundi ili iweze kushiriki. Tunayo lazima, Uganda ikifika, Rwanda ikifika, Angola kama ndugu rafiki na Kongo ikifika, shida yetu ni kama tunatatizwa na ADF NALU, tunatatizwa na na FDLR alafu kama Bujumbura Burundi haihusiki, sisi hatuone kama kuna tatizo fulani. Wananchi katika vijiji vinavyoathirika na machafuko wakiomba viongozi hao kuchukua hatua kumaliza tatizo la ADF kwani ni waasi wa Uganda na FDLR wakiwa ni waasi wa Rwanda, vilevile waasi wa FNL wakiwa ni waasi wa Burundi, ambao wanaendelea kutatiza kwa muda mrefu wananchi wa Kongo. Omar Kavota yuko Beni. Nchi yetu ya Kongo na kanda la maziwa makuu limekabiliwa na ugaidi, ndiyo maana tunahitaji umoja wao kuona hatari ya pamoja ambayo ni ADF. Tunasema ya kuwa iliomba marais wetu wakubaliane mbinu za pamoja, ili kuwasaka hao magaidi. Taarifa tunazo kwa sasa zikisema kwamba mkutano huo umesukumwa hadi hii tarehe 18 hadi tarehe 19 ili ufanyike tu katika mji wa Goma, wananchi kwa jumla wakishutumu nchi jirani kuhusika moja kwa moja katika machafuko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tangu walipompindua rais Sese Seko Kuku Ngbendu wa Za Banga, yaani Mobutu. Maandalizi bado yakiendelea hapa mjini Goma, user malivika Kumekucha Afrika. Goma. Raisi wa Malawi Lazarusi Chakwera ametoa wito wa kushirikiana katika juhudi za kupambana na virusi vya korona ambavyo hadi sasa vimeathiri raia wa Malawi elfu sita na kuwa wengine 170 lakini wakosoaji wengine wanasema serikali hainabudi kukabiliana na magonjwa mengine kuliko kuzingatia peke yake Covid-19. Meri Mgawe anasoma taarifa ya mwandishi wa VOA Lamek Masina kutoka Blantyre. Katika hotuba yake ya kila wiki kupitia redio kila Jumamosi, Chakwera amesema inatia wasiwasi sana kwamba maambukizi ya ndani yanazidi kuongezeka licha ya kuwepo juhudi za kukabiliana na virusi lero Tukamba, masiku, leo two. Ni siku ya 162 tangu kesi ya kwanza ya COVID-19 kuthibitishwa ndani ya mipaka yetu. Hivi sasa maambukizi ya janga hilo ni ya ndani kuliko yanavyoingizwa. Kwa hivyo kila mmoja wetu anahitaji kujiona yeye na wengine kama wanaweza kubeba virusi hivyo. Hata hivyo Chakwera amesema kuna uhitaji mkubwa wa kuwa na ushirikiano katika mapambano dhidi ya janga hili la korona. Amewataka raia wa Malawi kuendelea kufuata sheria tatu ambazo wataalamu wa afya wamezitoa ili kuepusha virusi kusambaa zaidi. Nazo ni kuosha mikono, kukaa mbalimbali na kuvaa barakoa. Chakwera amepongeza juhudi za wafanyakazi wa afya katika mapambano dhidi ya virusi vya korona antamina zedwa Nambara yake, hadi sasa idadi ya watu waliopimwa imefikia elfu arobaini na asilimia kumi wamekutwa na virusi hivyo. Kwa wale waliothibitishwa kuwa na virusi, asilimia 65 wamepona na, wa na asilimia 31 bado wanaugua na kurejea katika hali ya kawaida. Maelezo ya Rais Chakwera amekuja wakati ambapo nchi inalegeza masharti ya yaliyowekwa awali kwa ajili ya kudhibiti kuenea maambukizi ya korona. Kwa mfano, Mawa, Malawi imefungua shule kwa awamu ya kwanza Septemba saba. Hii ilikuja baada ya kufungua viwanja vya ndege Septemba mosi. Wakati huo huo, mipango inafanywa kwa ajili ya kurejesha shughuli za michezo na harakati nyingine katika kipindi cha wiki mbili zijazo. Mwana kampeni wa haki za afya George Jobe anaunga mkono wito wa ushirikiano wa kupambana na virusi vya korona, hasa katika shule. Kuna changamoto hata hiyo katika shule zetu kwamba idadi ya waalimu na wanafunzi ni kubwa, na katika kesi kama hizo, kuna uhitaji wa shule kufanya mabadiliko ya mfumo ili baadhi ya madarasa yafanyike asubuhi ya na mengine mchana, ili kupunguza wingi wa watu. Katika hotuba yake, rais Chakwera amesema utawala wake unawezesha sekta ya afya kwa ajili ya kupambana na masuala ya kiafya yanayoathiri nchi. Amesema katika bajeti ya mwaka elfu mbili na ishirini na elfu mbili ishirini na moja utawala wake umetoa dola milioni mia mbili sabini na tatu katika sekta ya afya, zaidi ya mara mbili ya bajeti iliyowahi kutolewa katika sekta hiyo hapo awali. Na, na leo katika jamii na maendeleo, makala yetu inaangazia wanawake na makundi ya vijana wanaotumia fursa za mitandao ya kijamii kuendesha na kutangaza biashara zao. Ripoti ya mwaka elfu mbili na kumi na saba ya mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania TCRA inasema kwamba kiwango cha matumizi ya simu za mikononi na internet kimeongezeka kwa asilimia kubwa, na hii imechangiwa kutokana na, na kusambaa kwa wingi kwa huduma hiyo ikiwemo katika maeneo ya vijijini ingawa ripoti inasema kwamba kiwango cha Watanzania kutumia huduma za intaneti kimefikia milioni 23 ikiwa ni sawa na asilimia 45 ya Watanzania wote, kiwango cha wanawake wanaofikiwa na kutumia huduma hiyo bado kiko chini ikilinganishwa na wanaume kama hiyo haitoshi takwimu za shirika moja la One Campaign linaloshughulika na masuala ya kupambana na umaskini barani afrika zinaonyesha kwamba wanawake milioni, mia tatu, hawaja digitali, milioni tatu hawajaunganishwa na uchumi wa teknolojia kidijitali unaofikia thamani ya dola za marekani milioni 13 kwa maana hiyo kuna kundi kubwa la watu lililoachwa nyuma kutumia fursa zinazopatikana katika teknolojia ya kidigitali kwa ajili ya kuendesha shughuli za kibiashara lakini pamoja na takwimu hizo kuonyesha hali jumla ilivyo kumekuwa na mwamko kum mkubwa unaosukumwa na wanawake pamoja na makundi mengine ya vijana kuutumia teknolojia kiganjani kwa ajili ya kubadilishana taarifa kuhusu shughuli zao, hasa zile zilizohusu biashara. Utangazaji wa biashara ama huduma kupitia mitandao ya kijamii kama vile Instagram, Facebook, WhatsApp na mengineyo, ni eneo linalovutia wengi, hasa kutokana linavyoweza kutoa mrejesho haraka tena pasina gharama kubwa. Dada huyu anayejulikana kwa jina la Res amekuwa akiuza chakula pamoja na vipodozi, na anasema kwamba mara zote amekuwa akiwafikia wateja wake wengi, tena kwa wakati mmoja, kupitia simu yake ya kiganjani, na posti na kuandika caption nzuri ambayo itavutia wateja, au sometimes anaweza kuchukua video kuelezea kwa details, ili kupata wateja, maana wateja wengi wanapenda kukiona kitu kikiwa kimeelezewa zaidi, kama ambavyo sasa hivi inatusaidia kwa sababu, matangazo kama mnavyojua ni gharama kwenye billboards au kwenye tv na radio, lakini Instagram ni mtandao ambao una posti tu, just buying a simple bundle. Matumizi ya simu za mikononi kwa ajili ya kuendesha biashara ni utamaduni unaendelea kukua kwa kasi, tena ukiwavutia zaidi vijana wawe vijana wa kiume au wasichana, ni jambo la kawaida kwao kuperuzi katika mitandao hiyo kwa ajili ya kutaka kupata haya na yale. Watu maarufu duniani, hasa wanamuziki, wacheza sinema na hata wale wenye ushawishi katika jamii ni watu ambao mitandao yao hupendwa zaidi na kutembelewa mara kwa mara na wafuasi wengi. Kwa maana hiyo, kuna faida kubwa kwa mtu kutumia akaunti ya mtu wa aina hiyo au kwa ajili ya kuposti, yaani kutuma taarifa zake, akiamini anaweza kupata mrejesho wa kuridhisha. Hata hivyo, suala la ulaghai katika mtandao ni jambo lisilokwepeka, na wakati mwingine linawakumba watu wa pande zote mbili, yaani muuzaji pamoja na mnunuzi. Wengi wanaotumia mitandao hii kwa ajili ya kuuza na kununua wanasema kwamba ingawa ni vigumu kupima uaminifu wa yupi ni nani, lakini kwa ujumla wateja na wauzaji wa kike ni watu wanaoaminika zaidi kuliko wanaume. Jinsia ambayo naiamini katika kununua bidhaa mtandaoni ni jinsia ya kike, kwa sababu ni watu ambao nawaamini sana. Naona kuwa wenyewe angalau wana moyo wa huruma lakini kwa upande wa mwanaume simwamini, kusema kweli, na hisi, kama ntaibiwa ntakaponunua bidhaa kutoka kwake. E, kiukweli ntaiamini zaidi jinsia ya kike e, kwa maana tunajua wahalifu wengi wameonekana e, kwenye mitandao na sehemu zingine nyingi ni upande wetu wa kiume ndo wanatumika zaidi kwenye kufanya uhalifu. So mwanamke au jinsia ya kike iki, ikiwa inauza kitu chochote mtandaoni Mintai. matumizi ya teknolojia ya kiganjani kwa ajili ya kuendesha biashara, kama wanavyosema wataalamu wa masuala ya uchumi na biashara, ni jambo lisilokwepeka tena katika nyakati hizi. Ili mfanyabiashara aweze kumudu soko na kwenda na mahitaji ya soko la dunia, hana chaguo lingine isipokuwa kujiambatanisha na matumizi ya teknolojia ya simu za kiganjani. Mmoja wa wataalamu wa biashara Dr. Francis Mice anasema kwamba ingawa kumekuwa na changamoto zinazoweza kutizamwa kama ni kikwazo cha kibiashara, lakini teknolojia ya soko la kiganjani imeleta fursa kubwa kwa wafanyabiashara biashara wa kubwa na wale wadogo, kwa kuweza kutumia mitandao ya kijamii, sio kuuziana tu ndani humu, mpaka kimataifa kama um, makampuni mengine hayo tumeona ya kijapani yanafikia hatua hiyo. Lakini kitu cha msingi kinachotakiwa ni kwamba mtu anapoanza biashara aweze kufuata taratibu, akate leseni, aweze kufahamika na kutambulika na kulipa kodi, ili kusudi aweze kufanya biashara. Kama usemavyo ungwana, ukitaka cha uvunguni sharti uiname, na hakuna marefu yasiyokuwa na ncha. Hivyo, bila kujali mazingira ya kiteknolojia, bado simu za kiganjari ni mkombozi mkubwa kwa ufanya biashara wadogo wadogo, hasa kwa vile ni gharama nafuu. Basi, mpaka hapo tumefikia tamati katika makala hii ya jamii na maendeleo. Mpaka wakati mwingine, na mara nyingine, mimi ni jo Jogopa, kwa heri ya kuonana. Msikilizaji, unajiunga nasi hivi sasa. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuatao ni muhtasari wa habari unaosomwa na Patrick Nduwimana. Rais Donald Trump jana alisaini amri mpya ki ya kiutendaji yenye lengo la kupunguza bei ya dawa hapa Marekani ikiinganishwa na bei ya dawa katika mataifa mengine. Amri hii ya kiutendaji inayoipendelea itahakikisha nchi hii inapata bei iliyo chini sawa na ile kampuni ya Big Pharma inayotoa kwa mataifa mengine. Trump ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter. Moto mkubwa wa msituni uliendelea kusambaa kwa kasi kwenye maeneo makubwa ya magharibi mwa Marekani jana Jumapili, na mawingu makubwa ya moshi yalitanda katika eneo hilo na kuhatarisha afya ya mamilioni ya wakazi. Maafisa wanaohusika na mazingira na hali ya hewa katika jimbo la Oregon walisema hali hiyo ilikuwa mbaya ya kiafya. Wananchi wa Belarusi wasiopungua laki moja wameandamana Jumapili katika mji mkuu wa Belarusi, Minsk ikiwa ni moja ya maandamano makubwa ya kumpinga rais Alexander Lukashenko baada ya kudai ushindi kwenye uchaguzi wenye utata mwezi uliopita, uchaguzi ambao wapinzani wake wanasema uligubikwa na wizi wa kura. Waziri wa mambo ya nje wa Hungary Peter Zicharto atakuwa mwanadiplomasia pekee wa moja wa Ulaya atakayehudhuria sherehe za utiaji saini wa mkataba wa amani kati ya Israeli na Umoja wa Falme za Kiarabu kesho Jumanne, mjini Washington. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi ni Khadija Riyami, mwongozaji ni Diodon Shubahiro, nimeshirikiana na zangu Patrick Nduwimana. Naitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza, na asubuhi njema.