Spika wa bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amezua mjadala kuhusu jinsia, akimshutumu mwanachama wa chama cha rais Felix Tshisekedi kwa kumlenga na matusi. Alisema matusi ambayo nilikuwa nikilengwa nayo wiki iliyopita na mwanamume anayejitambulisha kama mwanachama wa chama cha rais ainishushia heshima yangu kama mwanamke, spika huyo Jeanine Mabunda alisema katika ujumbe kwa AFP Jumatatu. Mabunda anamuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila ambaye bado ni mtu mwenye nguvu licha ya kumkabidhi madaraka Shisekedi mnao mwezi Januari 2019. Na mivutano kati ya kambi za kisiasa za watu hawa wawili ni mikubwa. Kesi ya rais wa zamani aliyeondolewa madarakani wa Sudan Omar al-Bashir juu ya kuhusika kwake katika mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 1989 ambayo alimwingiza mamlakani iliahirishwa hadi Septemba 22. Jaji alisema siku ya Jumanne. Kikao hicho kifupi ambacho kilirushwa kwenye televisheni ya Sudani kimonyesha Bashir na washtakiwa wengine wakitokea kizimbani katika korti iliyojaa mawakili. Jaji alisema usikilizaji wa Jumanne ulikuwa ni wa kiutaratibu na kwamba maombi yalizingatiwa kubadilisha chumba cha korti, kwani katika mazingira yalikuwa yamejaa watu na kuzingatia virusi vya korona katika hayo mazingira. Kesi hiyo ilianza Julai ishirini na moja imecheleweshwa mara kadhaa tayari. Ikiwa atapatikana hatia, Bashir na washitakiwa wengine 27 pamoja na mawaziri wa juu wa zamani wanazokabiliwa na adhabu ya kifo. Mnamo mwezi Desemba, Bashir alihukumiwa kwa ufisadi na akahukumiwa miaka miwili jela. Bashir alichukua madaraka kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyoungwa mkono wa Waislamu mnamo mwaka 1989 Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kupitia na 7fm Nairobi, Kenya. Raia wa Algeria wanamuunga mkono mwandishi wa habari Khalid Dareni ambaye amefungwa jela kwa miaka miwili akiwa amekata rufaa, wakilotetezi anasema katika kesi inayoonekana kama kipimo cha uhuru wa uandishi wa habari katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika, ingawa muda wa jela wa Dareni ulipunguzwa kwa mwaka kutokana na uamuzi uliofanywa mwezi Agosti. Waandishi wa Habari Wasio na Mipaka, RSF, walilaani hukumu hiyo: miaka miwili jela kwa Dereni, tutakwenda kukata rufaa mahakama kuu, wakili, wakili wake Mustafa Buchachi alisema. Christopher Deloire, katibu wa taasisi ya uangalizi wa uhuru wa vyombo vya habari ya Wanahabari Wasio wasi na Mipaka, RSF, alisema, kufungwa kwa Dereni kunathibitisha serikali inajifunga kwa mantiki ya ukandamizaji wa kijinga usio wa haki. gavano wa Oregon Kate Brown anasema jimbo lake limeathirika kupita kiasi na moto wa kihistoria ambao umeharibu maelfu ya hekta za ardhi na kuangamiza miji kadhaa. Brown aliwaambia waandishi wa habari wa Jumatatu usiku kwamba amemwomba Rais Donald Trump kutoa tamko kubwa la maafa kwa jimbo hilo, kwa jimbo hilo la kaskazini magharibi mwa Marekani ambao litafanya rasilimali zingine za serikali kuu kupatikana waaskari wazimamoto na wafanyakazi wengine wa dharura. Rais Trump alikuwa tayari ametoa tamko la dharura na serikali kuu kwa Oregon wiki iliyopita. Andrew Phelps, mkurugenzi wa wakala wa usimamizi wa dharura wa jimbo hilo, amesema watu kumi wamethibitishwa kufariki dunia na wengine 22 wakiripotiwa kutoweka. Watabiri wa hali ya hewa wanatabiri dhoruba za radi huko Oregon siku ya Alhamisi, ambayo inaweza kusaidia wazimamoto kudhibiti moto huo na kuondoa hewa ya moshi ambayo imefunika jimbo hilo tangu moto uanze. Viongozi wa jumuia ya uchumi wa nchi za Afrika ya magharibi ECOWAS, wanakutana mjini Accra, Ghana, hii leo na wajumbe baraza la kijeshi la Mali liliochukua madaraka baada ya mapinduzi mwezi uliopita. Marais wa nchi 15 za ECOWAS walikuwa imewapatia viongozi wa kijeshi wa Mali hadi leo ili kumtaja kiongozi mpya wa kiraia kuongoza utawala wa mpito nchini humo. Kiongozi wa baraza la kijeshi Kanali Assimi Goita anahudhuria mkutano huo wa Akra ikiwa ni mara yake ya kwanza kusafiri nje ya nchi tangu mapinduzi ya kijeshi. Hizo ndizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao, kusikiliza kipindi cha Kwa Undani na BMJ kwa hivi kwa sasa hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc ni kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari ukipekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha leo tutaangazia maadhimisho ya siku ya kimataifa kuhusu demokrasia Kwenye sehemu ya pili tutamulika nafasi mpya ya aliyekuwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kabila, katika siasa za nchi hiyo baada ya kuingia kwenye baraza la seneti kwa mara ya kwanza hii leo tangu alipoondoka madarakani. Ni kwa undani. Jina langu ni BMJ Muridhi. Nama, kama ulivyosikia hapo awali, ikiwa leo ulimwengu unaadhimisha siku ya kimataifa ya demokrasia, Umoja wa Mataifa umeweka kauli mbiu ya mwaka huu kuwa ni COVID-19 kuangazia demokrasia. Ni wachache iwapo wapo, ambao hawajui kwamba maadhimisho ya leo yanakuja wakati ambapo dunia inaendelea kupambana na janga la korona ambalo limeathiri sekta mbalimbali mbali, na vilevile vile hali ya maisha kwa jumla na ni mara ya kwanza kabisa tangu siku hii ianze kuadhimishwa mnamo mwaka wa elfu mbili na saba ambapo Umoja wa Mataifa uliitangaza au kuizindua, ambapo pia maadhimisho haya yanafanyika kukiwa na janga kubwa jinsi hii. Kabla ya kuangalia maswala mengine, nafikiri ni muhimu tuanze moja kwa moja na hali ya viwango vya demokrasia katika nchi za Afrika Mashariki na kati kama ambavyo imetolewa na Umoja wa Mataifa. Ingawa bado kuna mengi ambayo yanahitaji kufanyika ili viwango vya demokrasia kuimarika inavyopendekezwa na umoja huo, bado kuna hatua zilizopigwa ndani ya kipindi cha muongo mmoja au hata muongo uliotangulia muongo uliomalizika hivi punde, tuseme katika muongo mmoja au miongo miwili iliyopita hivi Takwimu zinaonyesha kwamba Kenya, ambayo inaongoza kwa ubora wa demokrasia kieneo, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, inashikilia nafasi ya 94 duniani ikiwa na pointi 5.18, na inafuatiwa kwa karibu na Tanzania ikiwa na pointi 5.16 na inayoshikilia nambari ya 95 na duniani, kisha Uganda nafasi ya 94 duniani, Rwanda nafasi ya 129 Burundi na 154 na vilevile na vile kutufungia ukurasa katika orodha hiyo ni jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inayoshikilia nafasi ya 166 ikiwa na pointi moja nukta moja tatu. Na msikilizaji, ili usijo ukachanganyikiwa kwa kuangalia nambari hizo nyingi na labda ukauliza sasa hizi maanake nini? Baadaye kidogo tutakueleza namna vigezo hivyo vinavyoangaliwa na katika tathmini yetu hii leo tuanzie makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York, hapa hapa Marekani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kwamba demokrasia ni muhimu katika kuhakikisha upatikanaji wa taarifa, ushiriki katika kufanya maamuzi na uwajibikaji wa kuchukua hatua, hasa wakati huu ambapo dunia, kama tulivyoeleza hapo mwanzo, inakabiliana na janga kubwa hili la corona, au ukipenda covid 19 katika ujumbe wake wakati wa maadhimisho ya siku hii, Guterres amesema tangu mwanzo wa janga hili, dunia imeshuhudia dharura ambayo pia imetumika katika nchi nyingi kuminya mchakato wa demokrasia na haki nyingi za raia, na akaongeza kwamba hii ni hatari hususan, katika maeneo ambako mizizi ya demokrasia ni finyu na mifumo ya ufuatiliaji na vilevile uwiano wa taasisi ni dhaifu. Kiongozi huyo wa Umoja wa Mataifa ameongeza kwamba janga hili limeanika wazi suala la kutokuwepo usawa ambalo limepuuzwa kwa muda mrefu, kulingana na yeye, kuanzia mifumo duni ya afya hadi pengo katika hifadhi ya jamii, pengo pia katika maswala ya kidijitali, na vilevile kutokuwepo kuto na usawa katika fursa za elimu, umomonyoko wa mazingira hadi pia ubaguzi wa rangi na ukatili dhidi ya wanawake. Hayo yote yameshughuliwa katika maeneo tofauti tofauti duniani, ikiwa pia ni pamoja na hata hapa Marekani. Sasa ni kuhusu ubaguzi wa rangi, vilevile ukatili wanawake, ambao kama ambavyo tumekuwa tukiripoti, sasa ni katika mfano nchini demokrasia au um, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mengi yanaendelea huko na wengi wanaeleza kwamba hizo sio hama hivyo sivyo, baadhi ya vigezo vizuri vya demokrasia. Mbali na athari kubwa za kibinadamu, pia amesema mapengo haya ya usawa yenyewe ni tishio tosha kwa demokrasia, na kusisitiza kwamba hata kabla ya janga hili la COVID-19 kiwango cha watu kugawanyika kwa sababu ya changamoto za maisha kilikuwa kinaendelea kuongezeka, huku imani kwa mamlaka au tuseme serikali ikiendelea kushuka. Katibu huyo mkuu ametoa ushauri kwa serikali yaani, katika ushauri huo amesema kwamba ee, ni vizuri kwa serikali hizo kuongeza juhudi za kuwasikiliza watu ambao wanataka mabadiliko na vile vile kufungua njia mpya kwa ajili ya majadiliano na kadhalika kuheshimu uhuru wa kukusanyika kwa amani. Guterres amesema angependa kuona dunia ikitumia fursa hii muhimu kujenga dunia endelevu yenye usawa zaidi ambayo pia ni jumuishi na vilevile vile inayoheshimu haki za binadamu. Tutoke New York sasa. Msikilizaji, kama nilivyokuarifu hapo mwanzo, tuangalie viwango vya demokrasia vikoje na ni vigezo vipi ambavyo vinatumiwa. Tukuangazia hili e, tunaungana na Bi Maimuna Mwidau, mwanaharakati wa kutetea demokrasia nchini Kenya. Mwidau, kwanza kabisa tueleze ni vigezo gani ambavyo vinatumika kuamua iwapo nchi imeimarika kidemokrasia au la? Vigezo muhimu vya kuangalia ni haki za binadamu, kwamba imetimizwa ime, ime. Kigezo chingine kuangalia kwamba kuna uhuru wa nchi wa kuchagua viongozi, kuna uhuru wa, wa raia kufuatilia jambo analotaka upande mwingine ni kuangalia kwamba e, siasa tunaifanya uh, kwa uwazi na siasa safi na siasa ya hoja, siyo siasa ya kidini wala sio siasa ya kikabila. Mambo kama haya yakiangaziwa na yakiwa yanakwenda vizuri, basi itakuwa demokrasia tumeielewa vizuri na tunaweza kuendelea, kwa sababu matatizo haya ni makubwa sana. Nchi haiwezi kuendelea ikiwa ina migawanyiko ya kidini wala ya kikabila wala ya kiuchumi kwa hiyo ikiwa kuna nafasi na upeo mkubwa wa kwamba tungeweza kuwa ni nchi ambayo twaweza kukaribishana, twaweza kujadiliana na amani imepatikana kwa ukubwa, ingekuwa demokrasia yetu imekwenda mbele zaidi. Asante sana. Tusalie huko huko Kenya, basi unaweza kusema hali ikoje kidemokrasia kwa jumla, sio tu kwa watu ambao labda wanafahamu mambo haya kwa sababu wameyasoma eh, ama ni taaluma yao, lakini kwa mwananchi wa kawaida unaweza kusema inaangaliwaje? hapo nchini Kenya. Um, kwa kifupi kusema kweli, uh, hali ya demokrasia ni hali yenye utata kwa sasa, kwa sababu ya mambo tofauti tofauti ambayo yameweza kutokea. Uh, baadhi ya viongozi ambao wamekuwa wakichukulia mfano kwamba demokrasia ni haki ya kuongea unavyotaka, kwamba demokrasia unaweza kujihusisha mahali popote, lakini imetumiwa kwa, kwa ubaya demokrasia ni kwamba ile haki ya kuongea na kujitetea na kujieleza imekuwa imetumiwa kama haki ya kudharau wengine, ya kulalamishia wengine na kukosea heshima uh, viongozi ba, baadhi ya viongozi. Na imekuwa ni desturi kwamba wanapokuwa wanakwenda makosa, wanaona demokrasia ni kwamba una haki pia ya kutukana uh, binadamu mwingine. Kwa hiyo uh, demokrasia hapa inaelewekana tu katika uchaguzi na demokrasia inaonekana hapa katika hali ya kujieleza wewe mwenyewe kama bin, uh, raia. Na viongozi wameichukulia kwa ubaya zaidi, kwamba wanapotosha, wanaleta hali ya utata kwa kutumia lugha chafu. Kwa hiyo hapa demokrasia kwa kifupi haijaelewekana kwa vizuri, haijaelewekana kwamba demokrasia ni mahali ambapo kila mtu ana uhuru wa kusema, ana uhuru wa kuchangia na ana haki katika, kama binadamu lakini sio kuitumia kwa njia mbovu. Kwa hiyo kwa ufupi, hiyo ndio hali iliyoko ya demokrasia hapa. Unaweza kusema tofauti na miaka kumi iliyopita mfano na sasa hakuna hatua zozote? Tofauti ni kubwa, na hatua tuliyopiga kwa miaka kumi iliyopita ni hatua kubwa sana. Tumetoka katika siasa ambayo ni ya chama kimoja mpaka imefika siasa ya vyama vingi ambapo watu wamekuwa na uhuru wa kuunda vyama na ku, kujiwakilisha. Tumetoka katika sehemu ambayo kina mama walikuwa hawana uwakilishi mwingi, sasa uwakilishi umeongezeka. Tumepiga hatua kwamba hatuna serikali kuu peke yake, lakini tuna serikali za gatuzi kwa sababu ya katiba mpya ya elfu mbili na kumi sasa. Kwa hiyo kwa, de, kwa upande huu wa demokrasia kweli tumepiga hatua nyingi sana na tumetoka mbali sana, kwa sababu tulikuwa ni nchi ambayo hatuna uhuru mkubwa wa kuongea lakini sasa leo tuna uhuru mkubwa wa kuongea tuna uh, wanahabari wanaweza kuzungumza, vipindi vya, vya habari vinaweza kuelekeza, tunaweza hata kukosoa viongozi kwa wazi bila ya hofu. Kwa hiyo tumepiga hatua kubwa kwa upande huo, na tu, ni kitu ambacho tungeweza kukiendeleza zaidi, demokrasia yetu Kenya ingekwenda mbele zaidi, kwa sababu kuna nchi zingine majirani zetu hawana haki kama tulivyo nazo sisi Kenya. Leo Kenya tumekuwa kila mtu anaweza kusimama na kukosoa serikali, kila mtu anaweza kusimama na kusema kiongozi fulani amekosea. Kama ulivyosema, mambo ya covid covid, imetumika kwa wengine, wanaweza kukutana na wananchi na wengine wanazuiliwa kukutana na wananchi. Hiyo ndio hapo utata wa wa, wa, wa demokrasia. Ume, umetumiwa vizuri na no upande mwingine umetumiwa vibaya, lakini maendeleo tumeenda mbele sana. Mpaka dakika hii tukitoka Kenya tuingie Tanzania, ambako pale namuona huyu George Jogopa, mwandishi wetu ako tayari kabisa kutueleza hali ilivyo katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Demokrasia kama inavyoelezwa na wengi, ndiyo msingi wa mambo yote katika msukabala wa taifa na kuadhimishwa kwake. Leo kuna tulio manane zaidi nchini Tanzania, hasa wakati ambako vyama vya siasa pamoja na wafuasi wao wanaendelea kupishana katika majukwaa ya kampeni kunadi sera zao. Kwa jumla, inaweza kueleza kwamba Tanzania ni miongoni mwa mataifa yanayoenzi demokrasia na mara zote watendaji walioko katika mamlaka wamekuwa wakituma mifano kama utitiri wa vyombo vya habari pamoja na kuwepo kwa idadi kubwa ya wagombea wanaojitokeza katika uchaguzi ni moja ya kielelezo kuthibitisha hoja hiyo. Hata hivyo bado kuna ukosoaji mkubwa unaendelea kutanda hasa kunapozuka mjadala kwamba ni kwa kiasi gani taifa hili liko katika mkondo sahihi kuhusu demokrasia ya kweli. Baadhi wanaojadili mambo hayo wanasema kwamba Tanzania kama ilivyo mataifa mengine duniani bado ina safari ndefu kufikia kile kinachoitwa demokrasia inayotoa fursa ya kuaridhisha walio wengi. Mchambuzi wa masuala ya siasa na utawala Sami Ruhuza ni mmoja wa wale wanaona kwamba Tanzania bado inaendelea kuvuta miguu kufikia shabaha ya demokrasia yenye kutoa usawa kwa washiriki wote wa masuala ya siasa na uchaguzi. na demokrasia ingeonekana kwa vitendo, asa leo ukizungumza pia katika swala la uchaguzi, eh, uchaguzi mtu anakuambia ah, hizi bwana zinaenda kuchakachuliwa. unapiga kura, lakini mgombea anaetangazwa sio naye mtaka wewe. Sasa kwa nini we hivyo? Kwa nini mtu afikirie hivyo? kila mtu kiongea naye, asilimia kubwa wanakuambia kwamba ah, uchaguzi bwana huu washaamua bwana, washaamua bwana. Sasa ukishaanza kuona wana, watu wana, wanazungumza wana hivyo, ujue hakuna hakuna demokrasia, hakuna hiyo haki uchaguzi wa mwaka huu unatoa ishara kwamba uwanja wa demokrasia kwa watu kuchagua na kuchaguliwa umepanuka jumla wagombea 15 wamepitishwa na tume ya taifa ya uchaguzi kuwania ya urais ingawa kumekuwa na malalamiko mengi namna wagombea wa upinzani wa nafasi za ubunge na udiwani walivyoenguliwa katika hatua wa za awali ikiwa ni uchaguzi wa sita kufanyika tangu tanzania irejeshe mfumo wa vyama vingi mnamo mwaka 1992 kuna matumaini pia uchaguzi wa mwaka huu ukavuka salama Hungwi Mali ya Tabu ni mwalimu wa masomo ya uraia anasema Wakati dunia inapoadhimisha siku ya demokrasia, raia wanayo haki kubwa ya kushiriki katika uchaguzi huu. Tunaomba taasisi mbalimbali zinazohusika na uchaguzi nazo zitende haki yake vizuri, ili tuvuke salama na ninajua tutavuka salama tu. Jumla, wapiga kura milioni 29 wameandikishwa kushiriki katika uchaguzi mwaka huu, sasa, wa mwaka huu na wengi wao sasa wamekuwa wakijitokeza kufuatilizia mikutano ya gombea kabla ya kufanya maamuzi yao hapo Oktoba 28 kama ilivyo kwa mpiga kura mmoja wao huyu. Na pia kitu kizuri zaidi ni kwamba Watanzania wamepewa fursa ya kuweza kujiandaa kwa ajili ya kuja kupiga kura na kumchagua yule wanayempenda. Wagombea wote wa urais wanaendelea kuyazunguka maeneo ya nchi, wakiainisha vipaumbele vyao wanavyoahidi kuvizingatia iwapo watachaguliwa. Shukran sana George Jogopa. Basi tutoke huko, twende katika nchi jirani ya Uganda mchambuzi mkongwe wa maswala ya siasa katika eneo zima la Maziwa Makuu, na Bendo wa Moto ataangazia hali ilivyo katika eneo zima hilo. Lakini kwanza, atatueleza mazingira ya koja ya kidemokrasia katika nchi hiyo hususan chini ya utawala wa Rais Yoweri Kaguta Museveni. Na Bendo wa Moto: maoni yangu ni kwamba kuna maendeleo sehemu zingine, uh, za Afrika na nchi za huko Ulaya na Marekani, lakini baadhi ya nchi hapa kwetu Afrika Mashariki na penginepo, tunafikiri hali ya demokrasia bado haijakomaa, haijakuwa bado. Na nikirudi hapa nyumbani kwetu Uganda, haijakomaa kabisa, tukilinganisha na demokrasia huko Uh, Tanzania kwa wenzako wenzetu wa ndugu zetu huko Tanzania Tanzania wameanza kukoma kidogo, mchucho bado inaendelea hapa na watu wanaumizana, na hii inaweka demokrasia yetu yo, kwa njia isiyo uh, isiyo timamu na, lakini tukiona demokrasia inapoendelea nchi kama Amerikani watu wanaongea tu ni ni ulimi tu, ni maneno tu, watu wana wanasema wana na, na, wana, na wapiga kura wanawasikia, alafu baadaye au wanafanya maamuzi. Hapa kwetu Afrika bado ina yumbayumba demokrasia, haijapata kusimama vyema uh, vyama vinavyo vinavyoongoza havipendelei wenzetu ambao wako kwenye upinzani, wanawaona kama waasi. Demokrasia ni kipimo, demokrasia ni mtu kuweza kunadi uh, sera zake na watu wanamsikiza. Watu ambao wanatoa uamuzi ni hao wapiga kura. Kwa hivyo siku ya demokrasia duniani nafikiri hatuwezi kuyaongelea mengi barani Afrika hasa uh, nchini ambamo ninazaliwa mimi hapa Uganda. Maanake wewe ni mtu umeangazia uh, maswala mengi tu kieneo, unafahamu Kenya, unafahamu DRC, mambo yanavyokwenda Burundi, Rwanda. Ni nini ni, ni ambacho unaweza kusema tu kwa tathmini yako eh, kuhusu nchi ambayo labda unaona kama uh, demokrasia yake imeimarika kwa kiasi kikubwa ndani uh, ya labda muongo mmoja katika eneo hilo lote, ni, ni nchi gani inakuja kwa akili yako? Nchi inayokuja kwa akili yangu haraka haraka, naweza kusema uh, Tanzania na Kenya, kwa sababu hao walikuwa waliweka mkato waliweka mkato wana awa, awamu mbili za kila rais na hilo linasaidia sana, kwani ni kikwazo kinachowekwa kwamba kiongozi awe mzuri, kiongozi asiwe mzuri, watu wanahesabu awamu ya kwanza, awamu ya pili, huyo kiongozi anaondoka na wananchi na wapiga kura wanapata nafasi tena ya kutafuta kiongozi mpya. Kwa hivyo Tanzania na Kenya inakuja haraka haraka kwa akili yangu. Uh, Uganda ilijaribu, miaka yetu ya chama hiki kinachotawala kwa wakati huu miaka iliyotangulia iliyotangulia ile uh, ya kwanza miaka ya kwanza ile ishirini, lakini wakatoa mkato, wakatoa awamu hizo mbili kwenye uh, wakaiondoa kwenye katiba na watu wakalalamika, lakini hilo likaonyesha kwamba kuna hatari, na hiyo hatari ikawa inaletea watu hasira, na hata wakati huu hatujakuwa sawasawa Uganda. Rwanda ilijaribu pia, alafu baadaye ikang'olewa kwenye katiba yao, na wakaongeza, nafikiri kutoka kwa miaka mitano, wakaongeza mpaka miaka saba na ujanja huo huo ambao ulikuwa hapa Uganda pia ukachukuliwa huko, isipokuwa hao hawana hawajatoa nafikiri kiwango cha juu uh, kama vile sisi hapa walichokiondoa mwaka uliopita wa miaka sabini na tano Uganda walibaki, tulisalia na hicho kikwazo tu kimoja cha demokrasia, kwamba mtu atafikia miaka sabini na tano aondoke hata ingawa zile hawamu mbili mbili zilizoondolewa ziliondolewa, lakini watu wakawa na matarajio ya miaka sabini na tano ikiwa mkato. Asante sana, na Bele wa Moto, mchambuzi wa masuala ya siasa za eneo, kwa tathmini yako hiyo kuhusu hali ya demokrasia kwenye ukanda huu wa maziwa makuu. Msikilizaji, kwa hayo ya Nabende wa Moto, tunaingia ama tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, na kuomba usiondoke kando ya redio yako, kwani tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani. Nilikuarifu kwamba tutakwenda moja kwa moja mpaka kule DRC ambako rais wa zamani wa nchi hiyo anajulikana kama Joseph Kabange Kabila leo amefika kenye, katika bunge la Seneti kwa mara ya kwanza kabisa akiwa kama seneta. Itakumbukwa kwamba alipewa cheo cha seneta wa maisha kwa mujibu wa katiba mpya ya nchi hiyo, Kabila ambaye ana umri wa miaka 49 alikuwa rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kati ya mwaka 2001 hadi mwaka 2019 yani, mwaka jana ambako, ambapo aliondoka madarakani na u, uongozi ukachukuliwa na rais Felix Shisekedi. Kuna mengi yanayoendelea katika mchakato wa siasa za nchi hiyo ikiwa ni pamoja na baadhi ya watu kushinikiza kwamba uchaguzi huo ukifanyika bungeni badala ya kuchaguliwa na wananchi. Na kuna wale ambao wanamuona rais Kabila kama mtu ambaye hakika ana ushawishi mkubwa e, kitaifa, kwa sababu wengi wanasema ni raisi ama ni rafiki wa raisi huyo ambaye ana ako mamlakani sasa hivi Felix Shisekedi, lakini nisiseme mengi e, tuungane na moja kwa moja na mchambuzi wa masuala ya siasa katika nchi hiyo ya DRC, Loro Mugiraneza, karibu kwa undani hivi leo. Kwanza kabisa tueleze ni kwa nini kuingia kwa bunge la seneti kwa rais wa zamani Joseph Kabila uh, inachukuliwa kwamba ni kama ujumbe mkubwa uh, kisiasa hapo DRC? Twende. Asante sana bwana journalist, na waza kama hii kuingia yake bwana Kabila kwenye sena kwenye sena mara yake ya kwanza imeleta kweli e, watu wengi wamejiuliza ni nini, tangu alipoanza sababu gani alipoanza kuingia, lakini leo sababu gani, alafu maulizo ayo yote yanapata jibu kwamba leo tuko katika hali moja au nyingine ndani ya Kongo. Watu wengi wamejiuliza eti Kabila ye njoo anaendelea kuongoza, ijapokuwa Etieni Kiteketi ndiye rais, alafu na yeye kwa kuwa kuna watu wengi wengi wanapima wana kumstati huku na huku, alafu wangeweza kupata fursa hii ya kuingia kwenye sena ili aweze kweli kupata ile e, imunite yake ya senateur. Unajua Kongo inakubali kama raisi mstaafu awe senateur avi, alafu unawaza kama maenda kukamilisha hiyo, na kuweza aweze kupata ile eze, kila mmoja ki, akiamka na kuenda kusemasema juu yake na waza ni hayo tu. Ni kipolitika amefanya, ni siasa amefanya kukamilisha kama ni kweli yeye ni senater abi wa hii in Congo. Unajua ye ni kama mzee ameongoza nchi hii miaka kumi na munane. Na waza ni mtu wa lazima kwa uongozi wa hii nchi na hasa kwa mashauri, sababu anajua siri nyingi ya njii hii. Majukumu yake ni kwamba yeye ataweza kuwa mshauri wa karibu. Shukran sana Loro Mugiraneza, naona muda umekimbia, tungekuwa na wakati tungesema mengi zaidi. Na hapo, msikilizaji, tunaingia katika ama tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki hivi leo msimamizi ni Meri Mgawe, msimamizi mkuu wa Moyo Hamza, na vilevile vile mwelekezi amekuwa ni Aida Isa. Jina langu ni BMJ Mridhi, nakusihi uungane nasi hapo kesho, tuendelee kusikia mambo gani yanagonga vichwa vya habari kwa undani zaidi, ni hapo kesho, panapo majaliwa. Alamsiki.