Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka, hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo haya alfajiri leo, ikiwa Jumatano tarehe 16 Septemba mwaka 2020 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na Maziwa Makuu. Tunasikika pia kupitia masafa mafupi kwenye mitabendi 19 na 22. Ndani ya dakika hizi thelathini tunakuarifu: Israel, Falme za Kiarabu na Bahrein zatiliana saini kuanzisha uhusiano wa kawaida wa kidiplomasia na amani chini ya uangalizi wa Marekani. Mataifa mengine ya Kiarabu yamepokea vipi makubaliano haya? Kinachojitokeza ni kwamba kwa hivi sasa watu wengi ama nchi nyingi za Kiarabu hazijaunga mkono Uh, kusaini katiba hii kwa sababu wengi wanaona Waisraeli kama ni adui kwenye Mashariki ya Kati. Na katika ripoti nyingine, rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila kwa mara ya kwanza ahudhuria kikao cha Seneti kama mjumbe wa maisha. Kwa nini awepo humo na wajibu wake ni nini? Unajua, ye ni kama mzee, ameongoza nchi hii miaka kumi na munane, na waza ni mtu wa lazima kwa uongozi wa hii nchi, na hasa kwa mashauri, sababu anajua siri nyingi ya nchi hii. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine nyingi, kwanza kabisa tumwalike Patrick Nduwimana kwa ajili ya kukusomea habari za dunia. maarufu wa Marekani kama taifa lenye nguvu duniani umeingia dosari tangu Rais Donald Trump aingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na sita kwa mujibu wa taasisi ya ukusanyaji maoni isiyoegemea upande wowote hapa Marekani, Pew Research Center. Utafiti ulioendeshwa na taasisi hiyo katika nchi kumi na tatu za dunia umegundua asilimia arobaini na moja pekee ya wakazi wa Uingereza waliohojiwa ndio wanahisia nzuri juu ya Marekani, ikiwa ni kiwango cha chini ambacho hakijawahi kushuhudiwa na taasisi hiyo katika utafiti wake. Karibu asilimia 31 raia wa Ufaransa wana maoni mazuri kuhusu Marekani. Utafiti huo umebaini pia kwamba sifa ya kimataifa ya Marekani miongoni mwa washirika wake wakuu iliharibika kutokana na namna inavyoshughulikia janga la virusi vya korona. Asilimia 15 pekee ya watu kutoka mataifa shirika ya Marekani ndio amesema kuridhishwa na namna Marekani inavyokabiliana na janga la COVID 19. Mji wa Louisville katika jimbo la Kentucky hapa Marekani umekubali kulipa fidia dola milioni 12 kwa familia ya Briona Taylor, mwanamke Marekani mweusi aliyekuwa muuguzi ambaye aliuawa mwezi Machi mwaka huu akiwa nyumbani kwake kwa kupigwa risasi na polisi waliokuwa katika operesheni ya kusaka dawa za kulevya. Uamuzi huo wa kulipa fidia unachukuliwa wakati waendesha mashtaka wanaendelea kufanya uchunguzi kuhusu mazingira juu ya kifo cha Taylor aliyefariki akiwa na umri wa miaka 26 na kuamua iwapo maafisa watatu wa polisi wanaoshukiwa kumuua mwanamke huyo wanaweza kushtakiwa kwa makosa ya uhalifu. Mmoja wa maafisa hao watatu wa polisi alifutwa kazi licha ya kuwa alikata rufaa dhidi ya hatua hiyo. Mauwaji ya Taylor yaliangaziwa sana kitaifa na kuzua mjadala kuhusu ubaguzi wa rangi na namna polisi inavyokabiliana na Wamarekani weusi wa inapowashuku katika makosa. Hatimaye serikali ya Kenya imeiorodhesha Tanzania kati ya nchi ambazo raia wake wanaruhusiwa kuingia nchini humo bila kulazimishwa kuwekwa karantini ya siku kumi na nne kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. Hatua hiyo mpya ya Kenya huenda ikafungua njia ya kupata suluhu katika mvutano wa Tanzania na Kenya uliosababisha Tanzania kufuta kibali cha ndege za Kenya kutua nchini Tanzania. Shirika la ndege la Kenya, Kenya Airways KQ pamoja na mashirika mengine yamezuiliwa kutua katika viwanja vya Tanzania kwa miezi miwili sasa. Nchi zote za Afrika Mashariki sasa zimejumuishwa kwenye orodha mpya ya nchi 147 iliyotolewa Jumanne. Orodha hiyo ya Kenya ni ya pili tangu serikali ya nchi hiyo ilipoanza kufungua shughuli zake za kawaida, ikiwemo usafiri wa ndege kwa safari za kimataifa. Kenya ilirejesha safari za ndege za kimataifa Agosti mosi kwa kuruhusu wasafiri kutoka nchi kumi na moja pekee kuingia nchi humo bila ya kuwekwa karantini ya lazima kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Tanzania haikuwa katika orodha hiyo ya awali, jambo ambalo lilisababisha hisia kali kutoka kwa serikali ya Tanzania ambayo ilijibu kwa kufuta leseni ya Kenya airways kutua katika ardhi ya Tanzania. Mazungumzo kati ya nchi hizo mbili kurejesha safari za ndege baina yao yalikwama kwa miezi miwili, huku Tanzania ikiweka sharti la raia wake kuingia Kenya bila kuwekwa karantini. Asante sana Ligongo, kwa taarifa hiyo. Raisi wa zamani wa Mali Musa Traore alifariki dunia jana Jumanne nyumbani kwake akiwa na umri wa miaka 83. Traore aliongoza Mali tangu mwaka 1968 hadi mwaka 1991 alipoondolewa madarakani katika mapinduzi ya kijeshi tuko katika msiba mkubwa, mpo wa Traore Mohamed Traore ameliambia shirika la habari la AFP. Akiwa afisa wa jeshi kijana mwaka 1968 traore aliongoza mapinduzi ya kijeshi dhidi ya rais wa kwanza wa mali baada ya uhuru modibo keita miaka ya nyuma traore alikuwa anatoa mchango katika siasa za mali kama mzee wa busara kwa kuwashauri wanasiasa kifo cha traore kinatokea wakati mali ikishuhudia mapinduzi ya nne ya kijeshi tangu taifa hilo la afrika magharibi kujipatia uhuru kutoka kwa utawala wa kikoloni ufaransa mwaka 1960 tarehe 18 agosti kundi la maafisa wa jeshi walioasi lilimwondoa madarakani Rais Bubakar Keita. Jumuiya ya uchumi ya mataifa ya afrika Magharibi, ekowas jana iliuomba utawala wa kijeshi uliofanya mapinduzi nchini Mali kukabidhi haraka madaraka kwa serikali ya kiraia, wakati muda uliopewa baraza la kijeshi kuwateua viongozi wa mpito ukimalizika. ekowas iliyowekea vikwazo vya kiuchumi Mali baada ya wanajeshi kumwondoa madarakani Rais Ibrahim Bubakar Keita hapo Agosti 18. Kulingana na maagizo ya ECOWAS, jana Jumanne ndipo rais mpya angepashwa kuteuliwa. Viongozi wa ECOWAS walikutana jana na baraza la kijeshi mjini Accra, Ghana katika juhudi za kuharakisha upatikanaji wa serikali ya mpito. Mwenyekiti wa ECOWAS, rais wa Ghana, Nana Akufo-Addo alisema wakati wa kufungua mkutano huo kwamba baraza la kijeshi lilikuwa linatakiwa kuunda serikali ya mpito Jumanne ili kutekeleza maagizo ya ECOWAS ya mwezi Agosti. Nchi hiyo haiwezi kumudu kucheleweshwa kwa kuunda serikali inayowajibika rais Ado ameongeza. Naam, karibu katika ripoti zetu za Kumekucha Afrika na hii leo tunaanzia hapa hapa Washington DC. Kutiwa saini kwa mataifa ya Israel, Falme za Kiarabu na Bahrain kuanzisha uhusiano wa kawaida wa kidiplomasia na amani kumepokelewa na Israel kwa mikono miwili na kutamka bayana kwamba kumeongeza idadi ya mataifa ya Kiarabu yenye kutaka amani na Israel. Makubaliano hayo yameratibiwa na Marekani na kufikiwa katika hafla iliyofanyika katika ikulu ya Marekani, White House. Baadhi ya mataifa ya Kiarabu yameanza kukosoa hatua hiyo. Nimeongea na Daktari Timothy Sadera na nikataka kujua, je, hali hii italeta amani kama inavyodhamiriwa? Kinachojitokeza ni kwamba kwa hivi sasa watu wengi ama nchi nyingi za Kiarabu hazijaunga mkono aa, kusaini katiba hii, kwa sababu wengi wanaona Waisraeli kama ni adui kwenye Mashariki ya Kati kile ambacho unadhani kwamba kimejitokeza? Maanake ukiangalia falme za Kiarabu, Bahrein ni wadau wakubwa sana wa kimaendeleo na Marekani, hata katika ule umoja wa mataifa ya Kiarabu. Kuweka kwao saini, unadhani kunaweza kukaleta hali fulani, labda ya utulivu baina ya Israel na Palestina? Uh, ama kweli, sioni kama utaweza kuleta utulivu, kwa sababu wengi wao wangali wanaona ya kwamba Waisraeli wanakalia nchi ya wapalestina wa na Waarabu wengi wanasema ya kwamba Israeli haistahili kuwa pale na watu wengi, kama vile ukiangalia nchi ya Iraq na Iran ume, Iran haswa wamekuwa wakiapa ya kwamba wangependa kuangamiza taifa la, la Waisraeli. Kwa hivyo jambo hili litazusha maandamano, litazusha ghasia katika uh, mataifa mengi, kwa sababu wengi wanaamini ya kwamba Marekani ni kama imechochea uelewano huu. Kwa hivyo jambo hilo, ijapokuwa Marekani ni mhusika mkuu katika mambo haya, lakini wengi bado wanaamini ya kwamba hawa kama wale wafalme wa Baharaini na wengine wameisaliti imani yao ama kusaliti wenzao. Tukibaki katika swala hili la usaliti, maanake ma, baadhi ya mataifa ya kiarabu anasema huu ni usaliti kama ulivyogusia kwako, kwa unaona kwamba hili ni usaliti ama kweli si usaliti, bali wanatafuta amani. Lakini kama ujuavyo, kuna watu ambao wanafuata itikadi za kidini kali, kwa hivyo wanapoangalia wanaona ya kwamba Waisraeli ni chukizo katika uh, katika Mashariki ya Kati. Kwa hivyo wengi wanaona ya kwamba sasa hivi itakuwa ni nafasi ya kuwapa uh, nafasi wale ama Wamarekani kuweza kuingia katika sehemu zile, lakini hata tukiangalia kwa sasa hivi kuna mengi ambayo yanajitokeza, kwa mfano amani inapotangazwa kule Bahrain na kwe haswa kwenye lile guba la Uajemi pale kunaonekana ya kwamba kutakuwa na msukasuko, ambapo wengine wanasema hatutaki sera za kimarekani, hatutaki Waisraeli, sasa tuwape nguvu. Kwa hivyo mambo haya, kuna mvuto ambao sasa hivi utaendelea kujitokeza pale tu kunapokucha, lakini naona ya kwamba maandamano na viongozi wengi haswa, na ninaamini ya kwamba kufikia kesho, uh, taarifa itatoka kule katika nchi ya Iran, ambao ndio kinyume haswa, ndio sugu wanaowakosoa sana Waisraeli. Unadhani hili linapandisha uh, ari ile ama nafasi ya kisiasa ya rais Donald Trump? Uh, upande mwingine tukiangalia kisiasa, uh, hapa ni kama tuna mchezo wa paka na panya. Upande wangu nikiwa maoni yangu mwenyewe, naona ya kwamba, uh, jambo hili ijapokuwa ya kwamba ni wakati huu, wakati huu wa muhula wake unaelekea kuisha, jambo hilo lita iliwa mkaza upande ule mwingine akijisifia kwamba kumekuwa na amani. Ni Dr Timothy Sadera akiongea na Kumekucha Afrika kutoka Atlanta, Georgia hapa Marekani. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Patrick Nduwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, katibu mkuu wa shirika la wanahabari wasiokuwa na mipaka, Reporters Without Borders, Christophe Deloire aliungana na umati wa watu walioandamana jana mjini Paris, Ufaransa, wakiomba mwanahabari wa Algeria Khaled Drareni aachiwe huru. Jana mahakama ya rufaa ya Algeria ilimhukumu mwanahabari huyo kifungo cha miaka miwili jela. Mwezi Agosti, Drareni alihukumiwa kifungo cha miaka mitatu jela kutokana na kuripoti kuhusu maandamano makubwa yaliyopelekea ya rais mkongwe wa Algeria abdulazizi Butlefika kuondolewa madarakani mwaka uliopita. Licha ya kuwa hukumu ya Drareni imepunguzwa kwa mwaka mmoja, mawakili wake, wanahabari wenzake na ndugu zake walikuwa wanatarajia kuona akipewa hukumu nyepesi juu ya rufaa yake au kufutiwa kabisa mashtaka. Wanasema wameshtushwa na hukumu hiyo. Kaka wa mwanahabari huyo Shahib Drareni ameandika kwenye mtandao wa Twitter kwamba amechukizwa ameshtushwa na kukatishwa tamaa na uamuzi wa mahakama akisema kwa mara nyingine uamuzi huo unaimarisha udhalimu nchini algeria wakili wa drareni mustafa bushashi ameliambia shirika la habari la afp kwamba mawakili wake watetezi watakata rufaa kwenye mahakama ya juu drareni ni mhariri wa gazeti la mtandaoni kashba tribune na ni ripota wa televisheni ya ufaransa tv5 monde anazuiliwa jela tangu mwezi machi mwaka huu alikutwa na hatia ya kuchochea mkusanyiko wa watu wasiokuwa na silaha na kuhatarisha umoja wa kitaifa. Ripoti mpya iliyotolewa Jumanne kuhusu utalii ulimwenguni na taasisi ya Umoja wa Mataifa anayohusika na, na utalii UNWTO imeonyesha kuwa janga la COVID-19 limepelekea usafiri wa kimataifa kupunguka kwa asilimia 65 katika nusu ya kwanza ya mwaka. UNWTO inasema kudorora kwa usafiri wa kimataifa kati ya Januari na Juni mwaka huu kumepelekea sekta ya utalii kupoteza mapato yaliyo sawa na dola bilioni 460. Hasara hiyo ni mara tano zaidi ya mapato yaliyopotea kwenye utalii wa kimataifa wakati wa mzozo wa uchumi wa dunia mwaka 2009. Taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa imesema katika taarifa yake kwamba itachukua kati ya miaka miwili na minne ili utalii wa kimataifa urejee kwenye viwango vya mwaka 2019. Bara la Ulaya ndilo limeathirika sana, ambapo utalii ulishuka kwa asilimia 66 katika nusu ya kwanza ya mwaka huu. Hii ni Kumekucha Afrika, kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, familia ya Paul Rusesabagina anayezuiliwa katika jela nchini Rwanda kwa tuhuma za vitendo vya ugaidi inaelezea wasiwasi wake juu ya hali yake ya afya. Familia hiyo inaomba Rusesabagina aruhusiwe kupewa madaktari kutoka nje ili wamhudumie. Idi Ligongo anaarifu zaidi. Rusesabagina alifikishwa mahakamani kwa mara ya kwanza juzi Jumatatu, wiki moja na nusu baada ya kukamatwa katika nchi ya kigeni isiyojulikana bado, katika mazingira ya kutatanisha binti yake Karine Kanimba amewaambia wenzetu wa idhaa ya Kirundi na Kinyarwanda ya Sauti ya Amerika kwamba baba yake alionekana ni mwenye afya dhaifu alipokuwa kizimbani. Familia yake imeomba serikali ya Rwanda kumruhusu daktari kutoka nje afike katika gereza anakoshikiliwa Rusesabagina ili achunguzwe hali yake ya afya na aweze kumpa huduma anazohitaji. Zihama misi myinshi. Tumepata taarifa kwamba ni siku nyingi hawampi dawa zake anazotumia kawaida. Kuna dawa ambazo anatakiwa kutumia kila siku, lakini sasa tumeambiwa kwamba anapewa dawa asizozijua na ambazo hata sisi hatuzijui. Kwa hiyo tunaiomba Rwanda ikubali daktari wetu tutakayemtuma ili amhudumie. Familia ya Rusesabagina inaeleza pia kwamba haina imani na mawakili aliyopewa na chama cha mawakili nchini Rwanda iliwamtetee katika kesi inayomkabili. Inaomba atetewe na mawakili watakaopendekezwa na familia yake. Ibyo tuzi nuko abo bantu ngo bavuga ngo baramuranira, kusema kwamba amepewa mawakili wa kumtetea ni ujanja mtupu. Ni ujanja kwa sababu mawakili hao wenyewe hawakutufahamisha kwamba baba atafikishwa mahakamani. Huu ni ujanja wa kudai kuwa ana mawakili wanaomtetea, wakati hawakutupa taarifa yoyote kuhusu kufikishwa kwake mahakamani. Hii ni ishara kwamba nchini Rwanda hakuna utawala wa sheria. Rusesebagina, Rusesebagina alipata umaarufu katika filamu iliyochezwa juu ya maisha yake hapo mwaka elfu mbili na nne ikielezea namna alivyookoa watu zaidi ya elfu moja na mia mbili katika mauaji ya kimbari dhidi ya Watusi mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne. Filamu hiyo ilimpelekea Rais wa zamani wa Marekani George W. Bush kumpa Rusesebagina tuzo ya ushujaa, lakini manusura wa mauaji ya kimbari na Rais wa Rwanda Paul Kagame waliendelea kusema kwamba Rusesabagina alitumia filamu hiyo kwa maslahi ya kibiashara. Hivi karibuni, Rais Kagame amesema Rusesabagina anafuatiliwa na vyombo vya sheria vya Rwanda kutokana na vitendo vya kuhatarisha usalama wa taifa kupitia kundi analohifadhi la FLN, lakini familia yake inaendelea kukanusha madai hayo dhidi ya Rusesabagina. Alhamisi hii ndipo mahakama ya mwanzo ya mjini Kigali inatarajia kuamuru iwapo Rusesabagina ataachiwa kwa dhamana au atasalia rumande. wa zamani wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila jana alifika kwenye baraza la seneti mjini Kinshasa kwa mara ya kwanza tangu uchaguzi mkuu uliopita, ambapo anaanza kutekeleza majukumu yake kama seneta wa maisha kufuatia mabadiliko ya katiba ya nchi hiyo. Kabila mwenye umri wa miaka 49 ambaye aliongoza DRC kutoka mwaka elfu mbili na moja hadi mwaka jana bado anaendelea kuwa na ushawishi mkubwa katika siasa za nchi hiyo. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa siasa za DRC Laurent Mugiraneza akiwa Goma, jimboni Kivu Kaskazini, na kwanza akamuuliza majukumu makuu ya Kabila akiwa seneta wa maisha ni yapi. Leo tuko katika hali moja au nyingine ndani ya Kongo, watu wengi wanajiuliza eti Kabila ye njo anaendelea kuongoza ijapokuwa Etienne Tshisekedi ndiye rais, alafu na yeye kwa kuwa kuna watu wengi wengi wanapima wana kumshtaki huku na huku alafu wangeweza kupata fursa hii ya kuingia kwenye sena, ili aweze kweli kupata ile e, imunite yake ya senateur. Unajua Kongo inakubali kama rais mstaafu awe senateur avi na waza ni hayo tu, ni kipolitiki amefanya, ni siasa amefanya, kukamilisha kama ni kweli yeye ni senater abi wa hii nchi Kongo. Sasa yeye pamoja na kuwa seneta wa maisha, wakati yako katika senate, majukumu yake ni yapi? Yaani, ni tofauti na majukumu ambayo maseneta wengine wa wako nayo? Unajua, ye ni kama muzee ameongoza nchi hii miaka kumi na mnane na waza ni mtu wa lazima kwa uongozi wa hii nchi, na hasa kwa mashauri, sababu anajua siri nyingi ya njii hii. Majukumu yake ni kwamba yeye ataweza kuwa mshauri wa karibu, ikiwa kweli atabaki kwenye eh, kwenye seneta na kuweza kukutanika kila mara. Hiye chuma ni cha wazee, yaani kwa sababu ana experience ya yani miaka kumi mnane akiongoza njii hii, anahakika mawazo mengi ya kutoa na siri nyingi za kupana ili kusaidia nji isonge mbele. Na hadi sasa uhusiano wake na rais Shisekedi ukoje tangu nyakati zile walipopiga kampeni pamoja na akaungwa mkono na Chisekedi, uhusiano wao unaweza kusema kwamba umeboreka ama umesuasua kwa sasa? Ni kwamba watu wote tunatishwa na namna gani e ile mawasiliano ma, kati ya Chisekedi na Kabila. E ile mikataba walioifanya ya kuongoza inji hayakamilika sawasawa, sababu kuna watu wenye kuwa kwa upande wa Chisekedi e, ama tunaita kash wanaendelea kutupilia mbali hata wakipenda kumwomba kisekedi aweze kukataa ile mikataba, iwezi kuvunjika. Na kuna watu wa FCC pia nao wanasema eti mikataba ipate kuvunja, sababu mpaka sasa hakuna wasiliano bora. alafu yeye bwana Kabila, wasiliano yake na wengine wapinzani, unajua kama wapinzani walibaki wale wale tangu zamani, walimpinga sio leo kuingia kwa usinati, hata wanaendelea kumshtaki eti njio mwenye chanzo cha vurugu kutoka zamani hawamkubali, na anawaza kama wapinzani wa hawahitike hata kukubali kuingia kwake kwenye seneta. Wanaangalia kama tu ni jambo la kawaida, hakuna la kufanya kama watu wakisema eti ni Kabila ndiyo mwenye kutawala sisi. Tunaa kama mambo ya nchi yetu ya Kongo, alafu kutarajia kama eti sababu Kabila anajongea kwenye seneta, anaweza kufanya lolote ili kusaidia kikeketi kumaliza hii hali ya vita. Tunajua kama wale hawana nguvu, Kongo haina nguvu ya kumaliza vita hii, hata rais akuwe na nguvu namna gani, ni Umoja wa Mataifa na ile mataifa makuu makuu yenye kuleta vurugu katika Kongo. Ni Laurent Mugiraneza akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. <muchilis> Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana na leo katika jukwaa la vijana tunaangazia siasa za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo rais Kabila ameonekana kurudi katika siasa za nchi hiyo baada ya kuingia katika seneti akiwa ni seneta wa maisha, cheo ambacho amekipata kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo. Mwenzangu Sande Shomari amefuatilia baadhi ya vijana nchini humo na kwenye diaspora walivyopokea suala hilo na mwelekeo wa siasa za nchini humo na kuandaa taarifa ifuatayo. Rais mstaafu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kabila, ameingia katika bunge la nchi hiyo kwa mara ya kwanza rasmi kama seneta siku ya Jumanne kwa mujibu wa katiba ya DRC kwa sababu ni rais mstaafu, moja kwa moja na kuwa seneta wa maisha. Vijana wa Kongo wa ndani na nje wanamwona bwana Kabila kama mtu mwenye ushawishi mkubwa wa kisiasa katika taifa hilo na kwamba huenda akarejea tena mamlakani baada ya kimya cha muda mrefu na hatimaye kuingia kwenye seneti. Vijana wamepokea jambo hilo kwa hisia tofauti. Emmanuel Binyenye ni mwanachama wa Lucha kutoka Goma. E, ni kitu ambacho kwanza, kwa sababu sisi tunaheshimu katiba ya nchi yetu, e, tunafurahi kwanza kuona kwamba naye anaheshimu ana hiyo katiba, kwa sababu ingelikuwa aheshimu katiba angeenda kwenye seneti, na hiyo inaonekana kwamba e, mambo ambayo watu walikuwa wanamwazia kwamba anapenda arudi kwenye akuwe rais na asumbue Felix Sekedi siyo ukweli, kwa sababu ameitika kushukulilia chini na kuingia kwenye Senate. Na kwa upande wa diaspora, Salomon Honore ni mkazi wa Portland, Oregon, aliyewahi kuishi katika kambi ya wakimbizi Nyarugusu nchini Tanzania, ambaye atulia shaka hatua hii ya Rais Kabila, huku akiwa na mvutano wa pande mbili, kati ya rais wa sasa na rais aliyepita Kabila, ambao unazungumzwa kuwapo mvutano huo ungekuwepo kwa sababu kuna kama simba wawili wanagombania sehemu moja. Kabila alionekana kweli kuachia madaraka, lakini hakuwa ameachia kwa asilimia mia moja. Nia yake ni hiyo ya kurudi madarakani na kutaka tena kuwa rais. Ndio maana mimi nasema hivi, ambavyo alikuwa ameshaachia madaraka nafikiri ulikuwa ni muda mzuri wa kwake yeye kubaki apumzike. Sasa maana miaka kumi na saba ni mingi. Kile ambacho ulishindwa kukifanya ndani ya hiyo miaka kumi na saba utakifanya tena lini? Kwa hiyo mimi nilitarajia huo mvutano kutokea na ndio huu sasa ambao ninauona. Kitu ambacho kimemsukuma Kabila kurudi uh, kutaka kurudi tena kwenye siasa ili kuja kuyaendeleza yale malengo yake ambayo amekuwa nayo kwa muda wa siku nyingi. Wakati huo huo, katika jamii ya vijana wa Kongo, wito na matamanio yao ni kuona amani ya tamalaki katika eneo lao. Vijana wa Lucha walihusia kwa kiasi kikubwa kudai uchaguzi wa haki kutendeka nchini humo. Mvutano huo unaotajwa unatokana na ntokana, nini kuna mivutano eh, kati ya hiyo vikundi viwili kwa sababu eh, unajua kwamba eh, utawala wa Felix Tshisekedi eh, na huyo wa Joseph Kabila eh, walifanya hiyo ambayo makubaliano ambao walifanya ambayo sisi raia wa Kongo mana atujui. Eh, walisikilizana eh, kati yao, makubaliano ambayo sisi hatuelewi, na hiyo makubaliano yao inaelezekana, hawaheshimii hiyo na eh, ile inawaleta ya kwamba kunakuwa eh, sana kati yao, na ndiyo maana wanatupiana maneno mabaya kwenye mtandao na ma ma radio eh, kwa sababu Felici Sekedi haheshimu eh, mambo ambayo walisikilizana, na hawa hawafurahi kuona Felici Sekedi anaendelea kufanya kazi yake na haheshimu mambo ambayo hao waliwaza atakuwa kwenye eh, uongozi wao. Na kwa upande wao vijana wa Lucha wangependa kuona nchi inasonga mbele kupata amani na sio kurudi nyuma sisi tunajua ni kwamba utawala ambao unapatikana kwa sasa e, ni utawala ambao e, hautokani na uchaguzi, kwa sababu uchaguzi uliopita tuliona ulikuwa mambo mengi ambayo ilipitika, kati ambao e, ni wizi wa kura na makubaliano ya kisiasa ambayo ilipita mbele ya sauti ya, ya raia e, lakini kwa sasa hivi hao watu wame, wamechukua utawala sisi. Kitu ambacho tunapenda tuone ni kuona raia wa Kongomani wamepata amani, kwa sababu watu wanaendelea kuua wabeni beni, hakuna usalama, watu wanakufariki wana fasi yote, njaa njaa, kazi hakuna. Sisi kama vijana tunamaliza shule na hatuende hatupate e, kazi. Nchi za Afrika Mashariki zina mchango mkubwa wa kutafuta amani katika jamhuri ya Kongo. Hali iliyopo sasa, jumuia hiyo ina mchango wa aina yake, na vijana wa Kongo wanatamani kuona hilo linafanyika. Wakongo wanatakiwa kuamka, na ndiyo kitu ambacho nimekuwa nikiimba kila siku, kila tunapokutana na vijana, wimbo wangu ni kwamba vijana tuamke, tuwasaidie vijana walioko Kongo kwamba ni nafasi ya kuamka na kujiendeleza wenyewe, kama wenyewe sisi hatutotegemea mtu mwingine ambaye atatoka maeneo mengine kuja kututengenezea Kongo yetu. Wakati huo huo, Kongo sio kisiwa, kuna nchi nyingine zinazozunguka taifa hilo, na kwa maana hii kuna fursa katika maendeleo na usalama wa taifa hilo ambazo wanaweza kuchangia. Salumu Onore pia anaguswa na jambo hilo. Ni wakati wa uh, Jumuiya ya Afrika Mashariki kutumia uzoefu wao mkubwa wa kukaa katika amani na kuangalia ni nini ambacho wanaweza wakakifanya kwa ajili ya kusaidia uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vijana wa Kongo, mwisho wa siku, wanataka na wana kiu ya kuona amani inarejea na kupata maendeleo ya Kongo iliyo salama na amani na kufaidika na utajiri wake. Sandey Shomari, Sauti Amerika, Washington. Na kusomea muktasari wa habari za dunia. Umaarufu wa Marekani kama taifa lenye nguvu duniani umeingia dosari tangu Rais Donald Trump aingia madarakani mwaka 2016 kwa mujibu wa taasisi ya ukusanyaji maoni isiyoegemea upande wowote hapa Marekani, Pew Research Center. Mji wa Louisville katika jimbo la Kentucky hapa Marekani umekubali kulipa fidia dola milioni kumi na mbili kwa familia ya Briona Taylor, mwanamke Marekani mweusi aliyekuwa muuguzi, ambaye aliuawa mwezi Machi mwaka huu akiwa nyumbani kwake kwa kupigwa risasi na polisi waliokuwa katika operesheni ya kusaka dawa za kulevya. Hatimaye, serikali ya Kenya imeiorodhesha Tanzania kati ya nchi ambazo raia wake wanaruhusiwa kuingia nchini humo bila kulazimishwa kuwekwa karantini ya siku 14 kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Raisi wa zamani wa Mali Musa Traore alifariki dunia jana Jumanne nyumbani kwake akiwa na umri wa miaka 83. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwongozaji ni Diodon Chubahiro. Nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana. Jina langu ni Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza, na asubuhi njema.