hizi ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa mimi ni Kenneth bwire pande zinazozozana nchini yemen zitakutana mjini jeneva kesho alhamisi kwa mazungumzo ya amani yanayosimamiwa na umoja wa mataifa yatakayopelekea kuachiliwa huru kwa wafungwa elfu moja mia nne Serikali ya Yemen inayotambuliwa kimataifa na kusaidiwa na wanajeshi wanaoongozwa na Saudi Arabia pamoja na waasi wa kihuthi wanaoungwa mkono na Iran imekubali kubadilishana wafungwa elfu kumi na tano kama sehemu ya mkataba wa amani ulioafikiwa kwa usimamizi wa Umoja wa Mataifa nchini Sweden mwaka elfu mbili kumi na nane. Pande zote mbili zimekuwa zikibadilishana wafungwa japo kwa kiwango kidogo. Hatua ya kuachiliwa kwa wafungwa elfu moja mia nne ishirini iwapo itatekelezwa itakuwa ya kwanza kubwa zaidi kuwahi kuchukuliwa tangu pande hizo mbili zilipoanza kupigana mwaka elfu mbili kumi na nne. Wanachama wa kamati ya serikali kuhusu maswala ya wafungwa inasema kwamba wanajeshi mia tisa wa serikali wataachiliwa huru huku wapiganaji mia tano ishirini wakiachiliwa na serikali. Wanamgambo wa Kiislamu wameua watu kumi na mmoja katika mashambulizi tofauti kaskazini mashariki mwa jimbo la Borno nchini Nigeria. Wapiganaji wa kundi la Islamic State wameua watu wanane, kujeruhi ishirini katika kijiji cha Wasaramu kilomita tisini kutoka mji mkuu wa Maiduguri. Watu wengine watatu wameuawa katika shambulizi tofauti katika kijiji cha Ono. Wapiganaji hao walikuwa wamewashutumu wana vijiji kwa kutoa taarifa kwa husu kwa wanajeshi wa serikali. Kulingana na shirika la habari la AFP, wanajeshi wa serikali wamekabiliana na wapiganaji hao kwa risasi na kuwa lazimu kutoroka. Mashambulizi ya makundi ya wapiganaji ya Kiislamu yamesababisha vifo vya watu elfu thelathini na sita na kusababisha zaidi ya milioni mbili kutorokea nchi jirani kama wakimbizi. Mashambulizi hayo yamesambaa hadi nchi jirani za Cameroon, Chad na Niger. Kimbunga kilichopewa jina Sali kimepiga Alabama hapa Marekani na kusababisha mafuriko na uharibifu mkubwa. Kimbunga hicho ambacho kimevuma kikiwa na upepo wa kasi ya kilomita mia moja sitini na tano kwa saa kimepiga pwani ya Florida na Alabama asubuhi ya kuamkia leo. Maafisa wa huduma za dharura katika majimbo ya Alabama na Florida wameripoti kutokea mafuriko makubwa ya hadi futi mbili yaliyojaa barabarani na katika makao ya watu. Kimbunga Sali ni cha pili kupiga pwani ya Marekani katika kipindi cha wiki tatu ikiwa ni rekodi ya juu ya vimbunga nchini Marekani. Wakati huo huo, moto mkubwa unaendelea kuteketeza sehemu kadhaa za magharibi mwa Marekani na kusababisha uharibifu mkubwa, majeruhi, vifo na matatizo ya kiafya. Ekari milioni tano za misitu zimeteketea kufikia sasa katika majimbo ya Oregon, Washington state na California. Kiwango cha ubora wa hewa kimepungua kwa kiasi kikubwa, watu kadhaa wakiripoti maumivu ya kichwa na kushindwa kupumua. Mkuu wa Tume ya Ulaya Usula von de Leyen amesema kwamba matumaini ya kupatikana makubaliano baada ya Uingereza kujiondoa Umoja wa Ulaya yanaendelea kufifia huku Uingereza ikiendelea kushinikiza hatua zinazoweza kuharamisha mkataba wao wa kujiondoa katika umoja huo. Von de Leyen ameonya kwamba jaribio la waziri mkuu Boris Johnson la kukiuka baadhi ya masharti ya mkataba wa Uingereza kujiondoa umoja huo uliosainiwa mwaka uliopita hairuhusiwi. Umoja wa Ulaya unataka Johnson kuondoa kile kimetajwa kama mswada wa soko la ndani unaotajwa kuwa kizingiti katika mazungumzo kuhusu mipango ya kibiashara kabla ya Uingereza kujiondoa kabisa katika soko la umoja huo. Uingereza imesalia katika soko la umoja wa Ulaya hadi itakapomaliza kabisa hatua za kujiondoa umoja huo ambazo muda wake wa mwisho ni mwaka huu. Na wizara ya mambo ya nje ya Marekani imemwekea vikwazo vya kiuchumi mke waliokuwa rais wa Gamba Yahya Jame Zenebu. Jame Zenebu anaaminika kusaidia katika kufanikisha ufisadi uliotokea wakati wa utawala wa rais Jame wa miaka ishirini na mbili katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kwamba Zenebu amewekewa vikwazo kwa kumsaidia mme wake katika kashfa za ufisadi taarifa hiyo imesema kwamba Zinebo alitumia mashirika yaliyodaiwa kuwa ya kutoa misaada kupitisha fedha za wizi kwa mume wake. Yahya Jame alitawala Gambia kwa muda wa miaka 20 na kutoroka nchini humo baada ya kupoteza uchaguzi wa mwaka 2017 na sasa anaishi uhamishoni Equitorio Guini. Nakomea hapo kwa sasa. Mimi ni Kenneth Bwire. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc ni kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari kupekuapekua kwa undani na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hivi leo tutaangazia hatua ya mamlaka ya safari za angani ya tanzania tcaa ruhusu ndege za shirika la ndege la Kenya na zinginezo kutua kwenye viwanja vyake kufuatia serikali ya Kenya kuijumuisha Tanzania kwenye orodha mpya ya nchi ambazo raia wake wanaruhusiwa kuingia nchini bila kuwekwa kwa karantini ya siku kumi na nne. Katika sehemu ya pili, tutamulika mustakabali wa sekta ya elimu nchini Kenya, huku maambukizi ya korona yakidaiwa kushuka kwa kiasi kikubwa. Ni kwa undani. Jina langu ni BMJ Mridhi. ambavyo huenda umesikia katika baadhi ya taarifa zetu za habari, baada ya vuta ni kuvute ya kidiplomasia ya karibu miezi miwili e kati ya Kenya na Tanzania, serikali ya Tanzania leo imeondoa marufuku iliyokuwa imewekea mashirika ya ndege ya Kenya kutoingia nchini humo. Hiyo ina maana kwamba sasa ndege za Kenya zikiwa ni pamoja na zile za shirika kuu la Kenya Airways zinaweza kufanya safari na kuingia na kuondoka nchini Tanzania. Hatua hii imefuatia uamuzi wa Kenya jana Jumanne kuruhusu wa Tanzania kuingia nchini Kenya bila masharti mengi ambayo yalikuwa yamewekwa hapo awali. Mamlaka ya safari za anga Tanzania, TCAA, imesema katika taarifa fupi leo Jumatano kwamba imeondoa marufuku hiyo siku moja baada ya Kenya kutangaza hatua hiyo. Msikilizaji, nafikiri ni jambo mwafaka kuangalia tulifikaje hapa. Tuangalie historia fupi. Mgogoro kuhusu safari za ndege kati ya Kenya na Tanzania ulianza Agosti mosi. Ni nini kilitokea siku hiyo? Ni kwamba Kenya ilitoa orodha ya kwanza kabisa ya nchi ambazo ziliruhusiwa kuingia au raia wake kuingia humo nchini bila kuwekwa kwa karantini na katika harakati hizo ikaiacha Tanzania nje ya orodha hiyo. Mara moja, nayo Tanzania ikajibu kwa kuondoa ruhusa kwa shirika la Kenya Airways maarufu KQ ndege zake kutua katika viwanja vya Tanzania. Marufuku hiyo ilidumu kwa takribani miezi miwili. Wakati huo taarifa ambayo ilisainiwa na mkurugenzi mkuu wa TCAA Hamza Johari ilisema kwamba mamlaka hiyo ilikuwa imefuta leseni au vibali vya ndege kadhaa, na sio tu Kenya Airways bali pia kampuni zingine zinazomiliki ndege ndogo ndogo ambazo huwa zinasafiri au zilikuwa zikisafiri kuingia na kuondoka Tanzania zikitokea Kenya lakini leo ndege hizo zikiwemo, kama alivyosema, zile za Kenya Airways, kampuni ya Fly 540 Limited, Safari Link Aviation, Air Kenya Express Limited, zote sasa zinaweza kurejelea safari zake kuanzia hii leo kwenda mbele, katika orodha mpya iliyotangazwa na serikali ya Kenya ya nchi ambazo sasa raia wake wanaweza kuingia nchini bila kuwekwa kwa karantini. Afrika Kusini, Marekani, India, Mexico na Uhispania ni baadhi ya nchi hizo ambazo zina idadi kubwa ya maambukizi duniani, kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. Kwa hivyo utaona kwamba sio Tanzania tu ambayo raia wake hawatowekwa kwenye karantini, ambao walikuwa hawakuwa kwenye orodha ya hapo awali lakini Tanzania inajiunga na nchi zingine. Hapo awali, nchi nyingi ambazo ziliaminika kwamba zina virusi au zina idadi kubwa ya watu walioambukizwa virusi vya korona zilikuwa haziko kwenye orodha hiyo. Kwa upande wa Tanzania, serikali ya Kenya kwa muda mrefu imekuwa ikihofia kwamba nchi hiyo haiko wazi kuhusu namna inavyoshughulikia kupambana na janga la korona, na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta wakati fulani alisema bila kuitaja Tanzania moja kwa moja eh, kwamba licha ya yale ambayo nchi jirani zinafanya, Kenya iko na uwazi kuonyesha ni visa vingapi na ni nini ambacho kinafanywa katika kukabiliana na hali ya virusi vya korona. Na ingawa Kenya imeendelea kutoa takwimu rasmi kutoka kwa wizara ya afya kuhusu hali ilivyo nchini, Tanzania hali ni tofauti, kwani kiongozi wa nchi hiyo ameshikilia kwamba hali ya korona si mbaya na nchi hiyo haijatangaza takwimu rasmi kwa takribani miezi mitano sasa. Lakini tukirejelea mvutano ambao umekuwepo kati ya Kenya na Tanzania kuhusu usafiri wa angani, wengi wamekuwa wakijiuliza ni kwa nini mgogoro huo umechukua muda mrefu kiasi hicho. Katika siku za kwanza kwanza, waziri wa uchukuzi wa Kenya James Macharia alikuwa wa kwanza kutoa kauli kwamba walikuwa wamezungumza na waziri mwenzake wa Tanzania na kwamba walikuwa wamesuluhisha mzozo huo, lakini ikabainika baadaye kwamba Tanzania bado ilikuwa haiko tayari eh, kuondoa uh, masharti yake kuhusu safari za ndege eh, zinazotokea nchini Kenya lakini tupate tathmini ya wataalam. Tujiunge sasa na Dr Brevius Kayoza, Brevias Kayoza, mtaalamu wa maswala ya uchumi wa eneo la Afrika Mashariki na Kati, yuko mjini Dar es Salaam. Dr Kayoza, nikuulize swali hilo hilo ambalo limekuwa likiulizwa na watu wengi, ni kwa nini mzozo huu umechukua takriban miezi miwili ama hata zaidi kwa sababu ulianza kutokota siku nyingi tu kabla ya tarehe mosi mwezi eh, wa Agosti, yaani mwezi uliopita. Kwa nini imechukua muda wote huo? Ni nini ambacho labda mtu wa kawaida halikuwa alikuwa hakioni, ambacho uh, kimefanya ichukue muda mrefu kiasi hicho? Um, nafikiri kuna sababu kubwa mbili. Sababu ya kwanza ni ya kutokuaminiana kati ya pande hizi mbili, hasa kwenye sekta za kiuchumi. Utafahamu kwa muda sasa kumekuwepo na hali ya wa, uh, serikali au Kenya kuamini kwamba Tanzania inachukua hatua fulani fulani za kuweza kuipiku kwenye masuala ya kiuchumi, na wakati huo huo Tanzania ikiamini kwamba Kenya imekuwa ikileta michezo ya kuidhibiti pale ambapo kuna fursa. Utajua eh, kwa siku za karibuni, hasa toka Dkt. John Pombe Magufuli alivyoingia mamlakani na haraka haraka ikazungumzwa kuhusu E, utaratibu wa kuchukua bomba la mafuta kutoka Hoima kupita Tanga badala ya Kenya. Wakenya wengi walishambulia sana serikali ya Uhuru Kenyatta na kusema kwamba achukue hatua zinazostahiki na analegea kwenye masuala ya kiuchumi, na hiyo ni kana kwamba ilichochea moto hivi miongoni mwa wasomi wa masuala ya uchumi na maendeleo na, kumekuwepo na hali ya ku, ya, ku, ya, ku, ya kusuguana e, ambayo imekuwa na imesababisha labda kuchelewa Eh, ni suala lenyewe la mambo yalivyokuwa. Utajua mgogoro wa hivi karibuni unaanzia kwenye COVID kumi na tisa pale ambapo, eh, hasa ilianzia kwenye marori yaliyokuwa yanatoka Tanzania kwenda Kenya na kutoka Kenya kupitia huku. Uh, bila shaka imani ilikuwa ni kubwa kwa upande wa Kenya kwamba Tanzania uh, haitakuwa sehemu salama sana wakati Tanzania ikiamini kwamba mtazamo uliochukuliwa baada ya hatua za Rais Magufuli ukiwa ni kwamba korona si jambo la hivyo ambalo linapaswa kutufanya e, tusitishe shughuli za kiuchumi, na wakati mwingine kutokuamini sana uwepo wake. Na ni vizuri umetaja kuhusu janga la COVID kumi na tisa ambalo tunaweza kusema ndilo lilokuwa chanzo cha mgogoro huo, lakini kuna pia wanaouliza je, ni vipi ambavyo kenya inalegeza uh, masharti hayo wakati ambapo kunaonekana sasa ni kama kwa jumla Kenya wanalegeza hali ilivyo huko, hata wanasiasa wakionekana sasa wanasafiri uh, kufanya ziara, kuzungumza na watu bila uh, kufuata kanuni zilizowekwa na na wizara ya afya. Bila shaka mimi nakubaliana na mtazamo wako, baada ya joto kali la kisiasa nchini Kenya linalotokota eh, eh, na hasa likichagizwa kwa matukio hivi karibuni ya serikali kutuhumiwa kupitia eh, shirika la kitaifa la kensa la masuala ya afya eh. kwa nini sasa tuendelee kuharibu uchumi wetu? Kwa nini tufungue mipaka tukaweza kufanya shughuli mbalimbali na tukaingiliana na watu wengine? Na usafiri wa ndege unaonekana kwamba wakati ukizungumzwa kusafiri ndege kati ya Kenya na Tanzania na Tanzania na Kenya huwa ni ishara ya picha kubwa zaidi, wanasema kwa Kiingereza the bigger picture kuhusu hali ya utangamano au usafiri kati ya nchi hizo mbili. Nasema hivyo kwa sababu wakati hili lilitokea, wengine walianza kuuliza je, vile vikwazo au masharti yaliyokuwepo mipakani kuhusu usafiri kati ya raia wa kawaida ambao hata hawawezi labda kumudu eh, kusafiri kwa ndege eh, usafiri huo ama mwingiliano huo bado upo ama huo pia ulisitishwa? Um, hivi sasa uh, masharti mengi, makubaliano mengi yaliweza kufikiwa, japo kuna kanuni zile za kawaida za watu kuchukua tahadhari za, za msingi, lakini sivyo kama ilivyokuwa miezi miwili nyuma eh, hivi sasa eh, kule mipakani, na watu wengi wanaingiliana, wana yani, kuna mwingiliano kati ya Tanzania eh, na Kenya kwenye maeneo yote hasa e, ya usafirishaji ya kuhusiana e, bidhaa, na hii ilikuwa ni baada ya wizara zote mbili za uchukuzi e, kuwa zimejaribu kuhoji e, au kuleta hoja hii ambayo naisema kwamba watu wengi hasa watu wa kawaida Afrika Mashariki wanatumia eneo au usafiri huu wa barabarani kuweza kufanya vili, lakini hoja ya pili ambayo ilijaribu kutumiwa ni kwamba usafiri wa barabara hivi sasa ndiyo sehemu moja kubwa muhimu ya protoko ya Afrika Mashariki eh, kwa maana ya usafirishaji wa bidhaa. Hapa tuache huduma, yani zile goods and services. Uh, tumalizie kwa kuangalia kieneo na kwa kifupi tu, kwa sekunde chache, naona muda una uh, unatupa kisogo hapa, Dkt Kayoza. Lakini eh, haya yanayotokea kati ya Kenya na Tanzania, unaona kama kwamba ni ishara kwamba sasa huenda eneo zima hilo likaanza ku, kulegeza masharti si haya, na wakaanza kufanya biashara zaidi eh, eh, moja kwa moja eh, ambayo haijashughuliwa tangu oh, mwezi Februari, mwezi Machi mwaka huu. Ishara ni kubwa sana na hata kabla ya hapo mwezi mmoja uliopita eh, jarida la maarufu kabisa la masuala ya kiuchumi Afrika African Business. Sijaribu kutabiri hiyo hoja wanayosema mridhi, kwamba nchi nyingi katika kanda na hata walizungumza Afrika Mashariki, kwamba wanakoelekea ni kwamba biashara nyingi zitaweza kufunguka zaidi na kuweza kuachia E, shughuli hasa za, za kiuchumi. Ni Dr. Brevia zikayoza mtaalamu wa maswala ya uchumi akizungumza e, moja kwa moja kwa njia ya simu na kwa undani hivi leo kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Shukran sana Dr. Kayoza, kwa tathmini yako hiyo. Msikilizaji, hapo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza. Usiondoke lakini i kando ya redio yako, kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Mrithi. Kama nilivyokuarifu hapo mwanzo, ni kwamba katika sehemu hii ya pili tunamulika mustakabali wa sekta ya elimu nchini Kenya. Wakati kama unavyojua msikilizaji, maambukizi katika nchi hiyo ya ugonjwa wa Korona yanadaiwa kushuka kwa kiasi kikubwa. Ni nini tathmini? Ni nini kinachoelezwa kuhusu ufunguzi wa shule na labda hasara ambayo imepatikana kufikia sasa kwa mengi zaidi, nisipoteze muda, tujiunge na wenzetu kule pwani ya Kenya, Liberty Adede na Amina Chombo. Liberty, karibu Kwa kwa Undani. Shukran sana wenzetu huko Washington D.C. kama walivyogusia kwa Undani hivi leo, kutoka Mombasa tunaangazia mustakabali wa masuala ya elimu nchini Kenya, huku janga la korona likiendelea kuitesa dunia. Mimi ni Collins Liberty Adede niko na mwenzangu Amina Chombo kujadili haya. Katika siku za hivi karibuni nchini Kenya, visa vya maambukizi ya covid-19 vimekuwa vikishuka na kutia hali ya imani miongoni mwa Wakenya. Hapo jana takriban watu 49 walipatikana na virusi vya COVID-19 kutokana na takriban watu elfu tatu waliopima. Hivi leo idadi ya watu 96 wamepatikana wameambukizwa kutokana na watu 2985 waliopimwa, huku watu 165 wakipata afueni baada ya kuugua korona. Watu watatu walipoteza maisha yao, na hii imeleta gumzo na mjadala kuhusu ni hatua ipi itachukuliwa na serikali kuhusu elimu, kukiwa na duru ama minong'ono kwamba huenda shule nchini Kenya zikarejelea hali ya kawaida inaonekana kwamba kuna uwezekano wa kidato cha nne na wanafunzi wa darasa la nane kurejelea hali ya elimu tayari. Rais Uhuru Kenyatta ameagiza mawaziri katika wizara ya afya, wizara ya elimu na ile ya usalama kuhakikisha kwamba wanakuja na kongamano ambalo litazungumzia eh, kuhusiana na mstakabala huo wa mambo ya elimu. Kumbuka, uh, Profesa Magoha amekuwa akiwekwa katika e, lawama mara amekwenda bungeni, kuna wale wamekwenda mahakamani kutaka wizara ya elimu a, kufungua shule. Kuna wale wanasema kwamba wanafunzi wamekaa nyumbani sana, wamedumaa, wengi hawajui wafanye nini. Lakini hata hivyo, anasema kwamba Profesa Magoha ambaye ndiye waziri wa elimu nchini Kenya, anasema kulingana na ripoti ambazo zinatoka wizara ya afya zinaonyesha kesi ambazo zinatangazwa kuhusiana na maambukizi ya virusi e, vya korona inaendelea kupungua na hivyo basi kuweka wakati mzuri kwa mjadala kuhusiana na swali hilo. Na katika mkutano ambao ulifanyika pale e, jana uh, utapata kwamba mkuu wa kitengo cha magonjwa ya kuambukiza katika hospitali ya kitaifa Kinyata, Bilois Ombajo, anasema kwamba huenda uh, Kenya ikawa katika nafasi nzuri ya kufikia chini ya asilimia tano ya maambukizi ya virusi kulingana na shirika la afya ulimwenguni, na hivyo basi kuweka katika ile haja ya kupima. Je, tupunguze nini, e, tuongeze nini katika yale masharti ambayo yamekuwa akitolewa tangu mwezi wa tatu kulipotangazwa virusi vya korona? Kumbuka shule zimefungwa tangu mwezi wa tatu mwaka huu elfu mbili na ishirini na sasa inasemekana kwamba huenda elimu ikarejelewa darasa la nane na wanafunzi wa kidato cha nne wakirejea shuleni na kujiandaa kwa ajili ya elimu zaidi, huku ikitarajiwa kwamba huenda mitihani ikafanyika mwezi Aprili mwakani, mwaka elfu mbili na ishirini na moja, na kwamba wanafunzi watakuwa wakienda katika awamu kuhakikisha kwamba wanafunzi wanapata nafasi ya kutosha, wasija wakawa wengi zaidi wakafanya maambukizi yakarudi kusonga tena ama kuongezeka, kama ilivyofanyika katika mataifa kama vile Ufaransa na Israeli ambayo alikuwa wamefungua e, nafasi ya elimu na tena yakarudi kufungwa. Inasemekana kwamba kila shule itahitajika kuongeza idadi ya madawati, watahitajika kuwa na tanki za maji ambapo wanafunzi wataweza kuosha mikono yao na kuhifadhi usafi, na wanafunzi pia watalazimika kuvalia barakoa. Hayo ni baadhi tu ya yale yanakusudiwa, ikiwa elimu itarejelea. Eh, baada ya maambukizi haya katika mkutano ambao unatarajiwa tarehe 25 mwezi huu, utakuwa ni mkutano ambao utaleta pamoja washikadau wakiwemo eh, wale wa vyama vya walimu wa shule za upili, shule za msingi pamoja na wale wanaosimamia shule za kibinafsi. Nimepata fursa kuzungumza na Dan Olo, ambaye yeye ni katibu wa NAT ambacho ni muungano wa walimu nchini Kenya katika tawi la Pwani ya Kenya, na nilianza kwa kumuuliza je, ana gumziaje? uwezekano wa kufunguliwa kwa shule kabla mwezi Januari? Sheria inasema kabla hatujafungua shule inatakana tuwe na uh, maka, tumepunguza makali uh, korona asilimia, uh, ya korona kwa asilimia chini ya asilimia tano, na tumeona leo tumefika siku kumi mfululizo bila bila kuona makali ya corona kupanda. Kuna baadhi ya shule ambazo madarasa ni madogo. Je, kuwepo kwa madawati zaidi kutasaidia kuhakikisha kwamba kuna ule umbali unaohitajika wa mita moja nukta tano ama mita moja kwa kila mmoja? Ndugu zangu, lazima tukubaliane kwamba hapo ile bilioni moja haiwezi kutosha, kwa sababu ile bilioni moja ile ni wakati wakati wa kawaida. Zile ni pesa ambazo inatolewa kwa awamu na serikali kama desturi, lakini sasa hii ni mjanga la kitaifa Kulingana na usemi wako, inaonekana kwamba kunahitajika muda zaidi ili kuhakikisha kwamba matayarisho yote haya, ikiwemo ongezeko la walimu, ongezeko la madarasa, ili kuhakikisha kwamba mnazuia maambukizi kwa wanafunzi. Je, unasemaje? Kwa sababu nahisi kuna changamoto hapo. Kumbuka kuna idadi, kuna baadhi ya wazazi ambao walienda kotini, mahakamani kwamba watoto warudie shuleni kumbuka kuna wazazi ambao wanasema sasa, hatuwezi hatuwezi ku, hatuwezi kurudi shule kwa sababu tulifutwa kazi, pesa zetu za karo tumeshatumia, tuachiwe nafasi mpaka eh, Januari. Na kumbuka serikali lazima pia ifanye kazi yake kwa sababu inchi lazima uongoze na serikali katika ile system. Kwa hivyo tunaangalia hivi, hivi ni muhimu katika serikali. Ni sauti yake Dan Alo, katibu wa chama cha walimu nat eneo la pwani ya Kenya. Pia nafikiri umepata fursa ya kuzungumza na mwingine tena nimepata fursa ya kuzungumza na Juma Lubambo kutoka shule za kibinafsi hapa Pwani, ambaye anasimamia zile ambazo ni walimu wenyewe wameamini, mtu binafsi ameanzisha shule. Nikamuuliza kama wao pia wako tayari kama vile ambavyo serikali inajiandaa. hatujatayarisha chochote cha kuhusiana na kuregelea tena kwa masomo, kwa sababu tunajua ya kwamba eh, serikali kupitia kwa wizara ya afya, yako yale masharti ambayo yamewekwa, ambayo ni lazima yatimize, ili watoto wetu wasiweze kuwa katika hatari ya kuambukizwa. No, no. Not unless, pengine serikali inatuambia kwamba hakuna tena COVID. Basi kama hakuna tena COVID, basi tuko tayari kurudi kwa waii, lakini kama wanajua wazi kwamba kuna COVID na kuna mahitaji ambayo yanatakikana yawe yamewekwa sawa, itakuwa ni kinaya kwa sisi washikadau kusema kwamba tuna uwezo ama tuko tayari kurejelea masomo mapema, kwa sababu hatujapewa usaidizi wowote kutoka kwa serikali na hata hawa wazazi wetu ambao tulikuwa tukiwategemea ili waweze kuendesha hizi taasisi hawako katika hali nzuri vile ya kuweza kuhimili ama kusimamia chochote ambacho ni wagharamike ili watoto wao waweze kuendelea na mashule katika taasisi zetu. Je, yeah, nyinyi pia mnahusishwa katika mazungumzo haya na ikiwa mnahusishwa, uh, mpendekezo lenu ni lipi? Ukweli wa mambo ni kwamba serikali kufikia yule mwananchi wa kawaida, sisi baadhi ya washikadau wale wa kawaida, kumekuwa na ugumu mwingi sana kiasi cha kwamba maazimio yale ambayo yanachukuliwa yanachukuliwa kule Nairobi, lakini sisi tungehusisha, tungesema ni wakati mwafaka kwamba Wizara ya Elimu na Wizara ya Afya, hasa serikali ihakisha ya kwamba rasilimali zitaweza kusambazwa katika taasisi zote, sio za shule za serikali pekee yake kwa sababu Mtoto ni wa Kenya, taasisi zikiwa za kibinafsi ziko na watoto wetu ambao ni haki ya kimsingi kwamba mtoto yoyote aweze kusimamiwa ama kupata msaada wowote kutoka kwa serikali yake. Walimu wengi sana wamepoteza ajira zao, wengi wakiwa wanatoka shule za kibinafsi na wengine ambao pia wametatizika ni wale walimu ambao wameajiriwa na shule na ikiwa ni shule za umma lakini wameajiriwa hao hawajaajiriwa na Wizara ya Elimu nchini Kenya. Serikali imetenga dola milioni ishirini kuwashughulikia walimu hao pamoja na wale wahudumu katika shule mbalimbali, fedha hizi zikiwakusudia kuwapunguzia makali ambayo wamesababishwa na korona kwa sababu hawana ajira. Jambo lingine ambalo limekuwa likifanyika ni kwamba shule za kibinafsi baadhi yazo zimelazimika kufunga kabisa na we, wamiliki kuingilia biashara zingine. Kama kuna shule mmoja wapo ambayo mmiliki wake sasa ameamua kuingilia masuala ya ukulima, akisema elimu sasa atairudia tena. Na pia kuna wanafunzi wengine ambao wanatoka familia za kujiweza zaidi, e, wameamua kufanya ile masomo ya mitandaoni, yani online schooling hii ambapo mwalimu anatafutwa alafu anatumia mtandao kuwasiliana na wanafunzi kupitia e, mitandao kama vile Zoom, Meet na kama ingine ambayo watu wanafanyia mikutano. Japo sasa hiyo inawatenga ambao wako sehemu za mashambani na wa, wasiokuwa na vifaa hivi kufanya elimu kama hii. Hiyo inaambatana na utafiti ambao ulifanywa na shirika la Human Rights Watch katika a uh, uh, uh, mataifa ya Afrika, kumbuka mataifa Afrika, uh, ya Afrika ya yaliyoathirika zaidi, kwa sababu shule zilifungwa na wao basi walifanya uh, utafiti huu katika maeneo 57 ambayo yako vijijini Kenya, ikiwa moja mataifa ambayo walifanyia utafiti ule, DRC, Morocco na Nigeria, pamoja na South Africa na Zambia, na anasema kwamba utafiti wao ulionyesha kwamba kufungwa kwa shule kutokana na virusi vya corona kulileta hilo ambalo nalizungumza kwamba kumekuwa na utofauti yani, kumekuwa na ile hali ya kwamba mimi natoka familia ambayo inajiweza napata mitandao, lakini yule ambaye hajiwezi basi wanasema imeleta ubaguzi mkubwa. Mbali na ubaguzi, umeleta tatizo la utapiamlo. Wanafunzi wengi walikuwa kipa wakipata chakula shule, na kama ulivyomsikia Danielo alisema kwamba shule zikifunguliwa, basi uhakikishe kwamba kuna feeding program ambao wanafunzi wanapata chakula. Msikilizaji, kufikia hapo tunahitimisha kwa undani. Mimi ni Collins Libati Adede nami na ni Amina Chombo, nasema shukran sana kwa kuwa nasi nam. Asante sana Libati Adede na mwenzako hapo Amina Chombo. Msikilizaji, hapo ndo tunafika mwisho wa kipindi Kwa Undani hivi leo. Kipindi hiki kimesimamiwa na Meri Mgawe, msimamizi mkuu kama kawaida ni Mwamoyo Hamza, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun. Jina langu ni BMJ Mridhi na kusihi, tuonane tena hapo kesho inshallah, panapo majaliwa.