Rais wa Marekani Donald Trump na mpinzani wake kutoka chama cha Democratic Joe Biden jana Alhamisi wameshambuliana vikali kwenye kampeni zao kuelekea kwenye uchaguzi wa rais wa Novemba. Trump mwenye umri wa miaka sabini na minne alimshambulia Biden mwenye umri wa miaka 78 kama kiongozi mfupi, dhaifu akisema kuwa huenda ana mapungufu ya kiakili wakati akizungumza kwenye mkutano wa kampeni jimboni Wisconsin. Zikiwa zimebaki siku 47 kabla ya uchaguzi kufanyika, Trump alisema kuwa hana uhakika kuwa Biden anafahamu kuwa yuko hai. Biden, kwa upande wake, wakati akifanya kampeni kwenye jimbo la Pennsylvania alimshambulia Trump, akimlaumu kwa namna alivyochukulia janga la virusi vya corona kwa kuwashauri watu kutofata mwaagizo kutoka kwa maafisa wa afya wa serikali. Alisema kuwa iwapo Trump angechukua hatua mapema, basi maisha ya maelfu ya Wamarekani huenda yangeokolewa. Wakati Biden akifanya mkutano uliohudhuriwa na watu waliokuwa ndani ya gari zao na kurushwa na shirika la habari la CNN, Trump alifanyia mkutano wake kwenye uwanja wa ndege mjini Mosini wakati ndege ya Air Force ikiwa nyuma yake. Wisconsin na Pennsylvania ni majimbo muhimu sana kwenye uchaguzi wa rais wa Marekani. Wagombea watatu wanaowania kiti cha mkurugenzi mkuu wa shirika la biashara ulimwenguni WTO wameondoka kwenye kinyang'anyiro hicho baada ya kushindwa kupata kura za kutosha kwenye duru ya kwanza, na kwa hivyo kuacha watu watano pekee, wakiwemo Amina Mohamed kutoka Kenya na Okonjo Iweala kutoka Nigeria. Wawili hao wataingia kwenye duru ya pili wakiwa na wagombea wengine kutoka Korea Kusini, Uingereza na Saudi Arabia. Mwanzoni kulikuwa na wagombea wanane walionuia kuchukua nafasi ya Roberto Azevedo aliyejiuzuru kama mkuu wa WTO mwezi uliopita, lakini sasa waliobaki ni watano. Tangu kubuniwa kwa WTO hakuna mwanamke aliyowahi kuongoza, na kwa hivyo iwapo Muhamed au Iweala watachukua ushindi, basi itakuwa historia. Iwapo mmoja wao atashinda itakuwa pia mara ya kwanza kwa kiongozi wa shirika hilo kutoka barani Afrika tangu lilipobuniwa mwaka 1995. Wengine waliowahi kuongoza ni kutoka Ulaya, Asia na Amerika ya kusini. Rais wa muda wa Bolivia Janin Anes amesema leo kwamba amejiondoa kwenye kinyang'anyiro cha urais cha uchaguzi ujao ikiwa ni juhudi ya kumzuia kiongozi wa zamani Evo Morales kurejea madarakani. Anes amesema kuwa hataki kugawanya kura kwenye uchaguzi huo uliopangwa kufanyika Oktoba 18 ili kuzuia chama cha Movement for Socialism cha Morales kurejea madarakani. Kabla ya tangazo hilo Anis alikuwa kwenye nafasi ya nne kwa mujibu wa kura ya maoni iliyofanyika karibuni. Kufikia sasa hajamuidhinisha mgombea mwingine ambaye atamuunga mkono, lakini amesema kuwa anataka kukiunga mkono chama ambacho kina uwezo wa kumshinda Morales ameonya kuwa iwapo wapiga kura hawataungana basi kuna uwezekano mkubwa wa Morales kurejea madarakani na hivyo kuhatarisha demokrasia nchini humo. Anes aliteuliwa kuwa rais wa muda baada ya Morales kutoroka Bolivia mwaka uliopita baada ya maandamano makali yaliyodai wizi wa kura. Mwanamuziki wa nyimbo za Injili wa Rwanda Kizito Mihingo aliyekutwa akiwa amefia kwenye seli ya polisi mwezi Februari mjini Kigali ametuzwa medali kadhaa baada ya kifo chake Mihingo ametangazwa kuwa mshindi wa tuzo ya mwaka huu ya kimataifa ya Havel, ambayo hutambua wanaharakati wanaotumia ubunifu wao kupinga utawala wa kimabavu, kulingana na shirika la haki za binadamu la Human Rights Foundation, ambao hutambua wanaharakati wanaotumia ubunifu wao kupinga utawala wa kimabavu, kulingana na shirika la haki la binadamu la Human Rights Foundation yani HRF, lililotoa tuzo hiyo. Kizito amekuwa mtu wa kwanza kupewa tuzo hiyo baada ya kifo tangu ilipobuniwa mwaka wa 2012. Kulingana na taarifa iliyotolewa mapema leo na HRF, wengine waliotuzwa ni mwanaharakati wa kisiasa wa Saudi Arabia aliyetorokea Canada pamoja na msanii mwanaharakati kutoka China aliyeko mafichoni Australia hrf limesema kuwa kizito ambaye alikuwa mhanga wa mauaji ya halaiki ya rwanda ya mwaka wa 1994 alionyesha ujasiri mkubwa kwenye wimbo wake wa mwaka wa 2014 ulioangazia mauaji yaliyofanywa na vikosi vya rwanda patriotic forces ama rpf baada ya mauaji ya halaiki kumalizika unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc Kamanda anayeshikilia mashariki mwa Libya Khalifa Haftar amesema leo kwamba vikosi vyake vitaruhusu uchimbaji wa mafuta baada ya kusitishwa kwa muda wa miezi minane, wakati wanasiasa wa ngazi ya juu mjini Tripoli wakisema kuwa kamati itaundwa ili kuhakikisha usawa kwenye ugavi wa fedha kutokana na mauzo ya bidhaa hiyo. Licha ya tangazo hilo, idara ya kitaifa ya mafuta maarufu kama NOC inayoendesha sekta ya mafuta nchini Libya imesema kuwa haitaondoa vikwazo dhidi ya kuuzwa kwa mafuta hadi pale vinu vya bidhaa hiyo vitakavyoondolewa wanajeshi. Benki Kuu ya Libya yenye makao yake mjini Tripoli inasema kuwa kufungwa kwa shughuli za mafuta na vikosi vya Haftar kumesababishia taifa hilo hasara ya dola bilioni 9 ndani ya mwaka huu pekee. Hatua hiyo imedumaza pakubwa hatua kuelekea mazungumzo ya amani baada ya hindwa kwenye mashambulizi dhidi ya serikali ya Tripoli inayotambuliwa kimataifa kwa muda mrefu sasa. Taasisi nyingi za Libya zimegawanyika kati ya serikali ya Government of National Accord, yani GNA yenye makao yake Tripoli na ile ya Haftar ya Libyan National Army ama LNA. Afisa mkuu wa afya Afrika Kusini mwenye jukumu la kufuatilia janga la virusi vya corona, Salim Abdul Karim leo Ijumaa amesema kuwa taarifa kamili kuhusu idadi ya maambukizi itatolewa katika wiki kadhaa zijazo wakati taifa hilo likijiandaa kufungua shughuli za kawaida kufuatia kushuka kwa viwango vya maambukizi katika siku za karibuni. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Karim amesema kuwa idadi ya vifo kutokana na covid-19 nchini humo kufikia sasa ni elfu kumi na tano na mia saba ingawa idadi hiyo huenda ikafikia elfu thelathini kutokana na visa vingi kutoripotiwa. Amesema kuwa uchunguzi wa watu waliowahi kuambukizwa na wakapona bila matatizo utamalizika hivi karibuni na hali halisi ya virusi hivyo kubainishwa kitaifa. Kufikia sasa, Afrika imeshuhudia visa vichache vya maambukizi na vifo, kinyume na walivyotabiri wataalam wa taala mwa afya mwanzoni mwa janga hilo. Afrika Kusini imeshuhudia karibu nusu ya jumla ya maambukizi ya korona barani Afrika, ikiwa na kesi zaidi ya elfu mia sita hamsini zilizoorodheshwa, karibu ameongeza kusema kuwa taifa hilo lilishuhudia kilele cha maambukizi katikati ya mwezi Julai na kwamba sasa idadi ya vifo na maambukizi imeshuka. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu nusu ya wa Wamarekani, au asilimia 49, wamesema kwa hakika kuwa pengine hawatakubali chanjo ya virusi vya korona kama itapatikana hivi leo, wakati asilimia 51 wakisema kuwa wataipokea, kwa mujibu wa utafiti uliofanywa mapema mwezi huu na kituo cha Piu. Asilimia 49 ambao wanaelemea katika kuikataa chanjo walielezea wasiwasi wao kuhusu athari zitokazo na chanjo hizo. Imani ya umma kwa chanjo salama ya covid-19 kuingia sokoni imechukua mwelekeo usio wa kawaida. Mwezi Mei, utafiti wa Piu ulibaini kuwa asilimia 72 ya Wamarekani wamesema wangependa wapatiwe chanjo kama itakuwepo. Asilimia 21 tu ya ukusanyaji maoni uliofanywa mwezi huu imesema kuwa hakika wangependa wapatiwe chanjo. Na wabunge wa Peru wameitisha kikao hivi leo kuzungumzia azma ya kumshtaki na kumwondoa mamlakani Rais Martin Vizcarra siku mmoja tu baada ya mahakama ya juu kupinga ombi lake la kusitisha utaratibu huo. Bunge lilipiga kura wiki iliyopita ya kuanza mchakato wa kusikiliza maelezo dhidi ya Viskara katika misingi ya utendaji mbovu kiuadilifu, kufuatia shutuma kuwa alijaribu kuingilia kati uchunguzi kuhusiana na kandarasi za serikali alizopewa mwanamuziki mmoja. Hatua ya bunge ilichochewa na wabunge wa upinzani ambao walirekodi kwa siri mazungumzo yao yakionekana kuonyesha Viskara akipanga mikakati na washauri wake kujibu maswali kuhusu mikutano yake na mwanamuziki Richard Cisneros. Ripoti za vyombo vya habari zinasema Cisneros alidai kuwa kandarasi za takriban dola elfu hamsini zilikuwa halali. Viskara jana hakutoa maoni yoyote kuhusu shutuma hizo wakati akiutembelea mkoa wa Piura. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji katika Livetok, kipindi ambacho hukujia kila siku ya Ijumaa. Ni kipindi kinachoangalia masuala mbalimbali ya kijamii pamoja na kisiasa. Leo hii basi, katika Livetok, tunaangazia suala la demokrasia Afrika Mashariki. Ndani ya studio, mimi ni Mkamiti Kibayasi, nashirikiana na, na mwenzangu Sande Shomari. Vilevile katika laini ya simu tunao washiriki ambao wamebobea katika masuala ya demokrasia katika nchi wanazotoka. Tunaye Israel Sostenes kutoka nchini Tanzania na vilevile tunaye na Bende wa Moto kutoka nchini Uganda. Karibuni sana washiriki wetu. Umeshkuri to... nam basi. Uh, kabla ya kuanza kuzungumza na mwenzangu sande Shomari, Sande, ni vyema basi, uh, pengine msikilizaji hapo alipo atakuwa anajiuliza ni kwa nini basi idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika leo imeamua kuzungumzia suala la demokrasia afrika Mashariki. Eh, kwanza basi tuangalie kwanza demokrasia ni kitu gani? Unapoulizwa demokrasia, au wewe mwenyewe binafsi msikilizaji, unaifahamu vipi demokrasia Sote tunaelewa au pengine baadhi hawaelewi. Demokrasia kwa lugha fupi na nyepesi tu ni utawala wa watu, na ni mfumo wa serikali ambapo wananchi wote ni sawa mbele ya sheria, na pia ni kwamba wanashiriki kufanya maamuzi ya ndani au kitaifa juu ya masuala ya umma. Haya basi, ni mwachie mwenzangu Sande Shomari aendelee katika live talk hii ambayo tunazungumzia demokrasia Afrika Mashariki. Bila shaka Mkamiti Kibayasi, kama ulivyoeleza vyema kabisa hapo, na wiki hii tukumbuke pia kwamba kulikuwa na maadhimisho ya siku ya demokrasia duniani na kuangalizia suala hili zima la demokrasia. Pia itakumbukwa kwamba eh, katika eneo zima la Afrika Mashariki na jumuiya ya Afrika tangu bara la Afrika pia kuridhia tamko la demokrasia, utawala bora na uchaguzi huru na haki. Na kama tunaofahamu, mwaka huu kuna uchaguzi huko nchini Tanzania, hali kadhalika nchini Uganda mwakani kutakuwa na uchaguzi, wakati nchini Kenya ni mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Sasa je, hali ya demokrasia katika eneo zima la kanda ya afrika ya mashariki iko vipi? Mengi yamezungumzwa, kumekuwa na wingi au kupanda na kushuka kwa nchi hizi katika swala so zima la demokrasia, basi moja kwa moja nimkaribishe mzee na bende wa moto kutoka Kampala, Uganda. Kwa upande wako bwana na bende wa moto, hebu tueleze demokrasia e, katika nchi ya Uganda ambayo imepitia vingi, imepitia mengi, utawala wa kijeshi, utawala wa kiraia, lakini tueleze tu kwa ujumla, vyama vingi tayari vipo Uganda, uchaguzi umekushafanyika mara kadhaa, hali ya kidemokrasia unavyoiona wewe katika nchi ya Uganda mpaka sasa kuelekea uchaguzi unaokuja hivi karibuni ikoje? Haijakomaa kabisa tukilinganisha na demokrasia huko uh, Tanzania. Kwa wenzako wenzetu, wa ndugu zetu huko Tanzania, Tanzania wameanza kukomaa kidogo, kwa sababu michucho bado inaendelea hapa na watu wanaumizana, na hii inaweka demokrasia yetu kwa njia isiyo uh, isiyo timamu. Na, lakini tukiona demokrasia inapoendelea nchi kama Amerikani, watu wanaongea tu ni ni ulimi tu ni maneno tu watu wana wanasema wana na, na, wana, na wapiga kura wanawasikia, alafu baadaye au wanafanya maamuzi. Hapa kwetu Afrika bado ina yumba yumba demokrasia haijapata kusimama vyema. Uh, vyama vinavyo vinavyoongoza havipendelei wenzetu ambao wako kwenye upinzani, wanawaona kama waasi, wanawaona kama watu ambao hawapeni mapendeleo na demokrasia. Nafikiri mimi kama mtu, demokrasia ni kipimo, demokrasia ni mtu kuweza ku kunadi uh, sera zake na watu wanamsikiza. Watu ambao wanatoa uamuzi ni au wapiga kura. Kwa hivyo siku ya demokrasia duniani, nafikiri hatuwezi kuyaongelea mengi barani Afrika, hasa uh, nchini ambamo ninazaliwa mimi hapa Uganda, na uh, vijana ambao tuliwafunza kwamba hao ndio watarudi kwenye sehemu zetu sisi tukiondoka madarakani ama tukiondoka uhaini, bado hatuwapi nafasi ile ile tuliyoongelea miaka yao ya hapo ya zamani, kwamba hawa ndio wataweza kuchukua demokrasia mbele. Tunawafinya na hatuwapi nafasi hiyo. Mfano ni kwamba Vijana, vijana wamejitokeza, wanataka kupata nafasi ya uongozi na hatufurahii maamuzi ma yao ya kuweza pia washughulikie demokrasia tu, sisi wazee ambao tuliwafanya, tuliwaambia waweze kujitayarisha, bado hatuwapi nafasi kamili ya kuweza kuendelesha za demokrasia. nam meendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na mwaka huu nchi nyingi za Afrika mashariki e, zinakutana na uchaguzi, au katika miaka inayofuatana. Tukiangalia basi kule nchini Tanzania, hali ikoje hivi sasa? Uchaguzi ndio unaendelea, vyama e, vingi vya, vya siasa vimekushaanza kwa muda mrefu nchini humo. Tuambie e, tunaye mchambuzi kutoka nchini Tanzania, kutoka chuo cha diplomasia cha ta Dar es Salaam Tanzania. Bwana Israel Sostenes, karibu sauti ya Amerika na tueleze kwa upande wako hali ya kidemokrasia nchini Tanzania. Kwa upande wako hali unaionaje ya demokrasia nchini humo? ya kimsingi maandalizi ya kim maandali ki uchaguzi hapa nchini Tanzania kwa mtazamo wangu Uh, naanza kuiangazia pengine, uh, ilivyoanza, uh, zoezi la michakato ya ndani ya vyama vya siasa ikgetuwa kwamba nchi yetu ni nchi ambayo inafuata mfumo vya amba wa vyama vya vingi toka mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili ilipotungwa sheria ambayo ilianza kuruhusu utekelezwaji wake kwa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu moja mia tisa tisini na tano wa vyama vingi. Hali ya demokrasia katika taifa letu, Uh, kumekuwa na ushirikishwaji ambao unaweza ukajipambanua katika dhana nzima ya kuona vyama vya siasa vimekuwa vikiendelea na majukumu ya kusimamia demokrasia ndani ya vyama vyao, kuelekea kupatikana kwa wanaotaka kupeperusha nafasi za kuongoza taifa letu kupitia vyama vyao kwa ngazi za udiwani ngazi za ubunge na ngazi za urais kwa maana, unaweza ukaona mpaka sasa vimejitokeza vyama ambavyo vimeonyesha na vimekidhi sifa kwa mujibu wa sheria ya uchaguzi ya Tanzania wa elfu mbili na kumi na hata kwa mujibu wa maelekezo na usimamizi na miongozo ambayo imekuwa ikitolewa na tume ya uchaguzi ambayo inasimamia uchaguzi kwa upande wa Tanzania Bara na tume ya uchaguzi ya Zanzibar inayosimamia uchaguzi katika eh, eneo la pili la visiwa vya Zanzibar, kwa maana Tanzania visiwani. Naam. Vilevile msikilizaji, katika laini ya simu tumempata Profesa Chacha Nyeigoti Chacha kutoka kule nchini Kenya. Profesa uh, Chacha, tunafahamu kwamba Kenya itafanya uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, lakini mwaka huu wa elfu mbili na ishirini tuliopo tumeanza kushuhudia masuala ya kisiasa uh, vijembe kati ya chama kimoja kwenda kingine. Kwa mtazamo wako unavyoiona Kenya hivi sasa mwaka elfu mbili na ishirini kuelekea elfu mbili na ishirini na mbili, demokrasia yake iko vipi? Nafikiri tulikuwa e, tunafikiri tumeisha ifanya demokrasia ikakomaa katika nchi ya Kenya, lakini ni ajabu kwamba tangu harakati hizi za wanasiasa za kurushiana vijembe na kutupiana maneno zimeanza kwa mstakabali wa kujitayarisha kwa sababu ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, ninaona ni kama hatujapiga hatua yoyote, ni kama tumerudi kule kule tulikokuwa, siasa za kikabila, siasa za malumbano na matukano. Na demokrasia ni lazima iambatanishwe na heshima na wakati mwingine inapokuwa imetingwa bila heshima, tunasikiliza matukano tu, na mwenye sauti kubwa ya kumtukana mwenzake au kumrushia maneno mwenzake anaonekana kama yeye ndiye anamshinda, kwa namna ambavyo watu wengi wanavutiwa na hayo mambo ambayo hata hayana uhusiano na masilahi ya kisiasa. Na hii ndiyo shida na changamoto ambayo sisi wa, tuna, tazama mambo ya kisiasa katika hii nchi ya Kenya, tunazidi kufikiria kwamba labda hatujaendelea, demokrasia haijakomaa, na watu wataendelea kufuata makabila yao, na watu wengine wataendelea kununuliwa kwa fedha, kwa sababu wale wenye fedha inaonekana wana mvuto mkubwa sana, wanaweza kuwanunua watu ambao wanawapigia debe kutoka sehemu mbalimbali. Nam unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Bwana Israel hebu ni kuulize tu kwa sababu unazungumzia kuhusu eh, jumla swala zima la demokrasia nchini Tanzania. Labda utueleze hivi sasa, kwa sababu tayari eh, mko kwenye changamoto au mnaelekea kwenye uchaguzi mkuu, kuna changamoto nyingi ambazo zimezungumzwa kwenye vyama vya siasa eh, vyama vya upinzani nchini Tanzania eh, vile tumejionea taarifa mbalimbali zikitolewa kwenye tume ya uchaguzi, baadhi ya wa wagombea wakiondolewa pengine changamoto hii unaweza ukaeleza vipi kuhusiana na swala zima la demokrasia nchini in Tanzania, kwamba demokrasia hii unavyoona wewe, changamoto hizi zilizopo, demokrasia inakuwa au demokrasia imepungua? Aa, ukiangazia tulipotokea kama taifa, kimsingi demokrasia inaendelea kuboreshwa katika nchi yetu. Kwa nini? Kwa sababu ukiangazia vigezo vya kisayansi hasa sayansi ya siasa hususan katika mchakato mzima wa upatikanaji wa viongozi kwa njia za kidemokrasia, unaweza ukiangazia kwa jicho la ndani ya nchi yetu ukagundua kwamba kumekuwa na maboresho makubwa kwa kiwango fulani, na sisi kama nchi ambayo tumeridhia pia na tunaamini katika eh, matamko ya kikanda na kimataifa au matamko la Afrika la elfu mbili na saba kuhusu demokrasia ya uchaguzi na utawala bora. Ni kweli kabisa, zipo changamoto ambazo lazima vikundi vya kisiasa au vyama vya siasa viweze kila kimoja kuangalia kwa mtazamo wake na kiweze kushauri kwa namna ya ukosoaji. Lakini kimtazamo na kiuhalisia, kila taifa ukiangalia katika bara la Afrika na si Afrika tu, dunia nzima, mataifa yaliyoendelea na yanayoendelea, na e, e, changamoto za sura hii huwa zinakuwepo, haziepukiki lakini kubwa kinachotakiwa kuelewekwa ni kwamba nchi huwa zinatofautiana katika maandalizi, zinatofautiana katika mifumo ya miundo sinamia, ya taasisi zake zinazosimamia masuala ya haki za kidemokrasia, kwa mfano kama vyama vingi vya siasa, jinsi zinavyochukulia ile ajenda na changamoto ambazo zinayakabili mataifa yao, na hususan kutoa mfano wa nchi ya Tanzania kwa sasa hivi Ukiangalia, kumekuwa na hali fulani fulani ya wanasiasa kupekeleza ukweli kwamba hawana fedha za kuendeshea kampeni. Na msikilizaji, naona hapa kuna hitilafu kidogo ya mitambo, lakini hakijaharibika kitu, na ninarejea tena kwa Profesa Chacha Nyeigoti Chacha wa Kenya. Uh, kama alivyomsikia mshiriki hapo awali, amezungumzia suala la kutokomeza rushwa, ambao ni moja ya faida za demokrasia nchini Kenya. Tumeona kwamba rushwa imekuwa ni tatizo sugu ambalo linawashirikisha hata viongozi waliopo katika nafasi za juu madarakani. Je, unadhani kwamba uh, namna ambavyo rushwa ina, inachukuliwa hivi sasa nchini Kenya inafuata uh, mfumo wa kidemokrasia? Na je, unadhani kwamba demokrasia hii itasaidia kupunguza rushwa na kuifanya jamii kuwa na imani na serikali yao waliyoichagua kidemokrasia? Nafikiri eh, kimatamshi na kimsingi, taasisi mbalimbali zimewekwa kukabiliana na mambo ya rushwa katika nchi ya Kenya, lakini swala ambalo linatutatanisha ni kwamba hizi taasisi zinapokuwa zimemtaja mtu na wakati mwingine kuanza kumwajibisha, hatuoni huyo mtu akiwajibishwa mpaka hatima yake hatuoni kwa mfano hatua mbalimbali zikichukuliwa, hadi huyo mtu kwa mfano, kama anatakikana kufungwa jela afungwe jela, au kama anatakikana kulipishwa kodi eh, eh, eh, faini alipishwe faini, na kama anatakikana mali zile ambazo ame, amezitengeneza kwa kupitia kwa mapato ya rushwa zichukuliwe na taifa zichukuliwe. Tunaona kwa kiwango kidogo sana. Siku hizi wanajaribu kufanya hivyo, lakini hawaendi mpaka mwisho watu tukasherekea na, ku, na kushadidia na kukubali kwamba sasa hatua zinachukuliwa kweli za kutokomeza matendo ya rushwa, ya kutoa rushwa na kupokea rushwa na kufanya mikakati ya rushwa. Na kinachokatisha tamaa zaidi ni kwamba rushwa katika nchi ya Kenya na nafikiri katika nchi nyingi za Afrika, imekuwa ni rushwa ambayo inahusisha viongozi wa ngazi za juu, viongozi wa ngazi za juu mpaka viongozi wale tunaotarajia kwamba watatupatia mwelekeo na maono ya uongozi. Na hili nafikiri linawafanya wananchi kukata tamaa kwamba labda rushwa itaendelea kutawala siasa, na kwa sababu hiyo siasa hii haitakuwa siasa ya kidemokrasia, itakuwa ni siasa ya watu ambao wana fedha, ambao wataweza kuzitumia fedha hizo ambazo wametafuta kwa namna mbalimbali -mbali, pamoja na namna ya rushwa na kuzitumia kununua kura, na hatimaye kujiita kwamba wao ndio wameshinda. Asante sana, uh, Profesa Chacha Nyaigoti kutoka kule nchini Kenya na pengine E, nikiongezea tu hapa, Profesa Chacha Nyaigoti, nafikiri uligusia swala moja muhimu sana wakati unazungumza hapo nyuma swala e, la siasa za ukabila nchini Kenya, lakini pia nakumbuka mlipata fursa wakati fulani waziri wa mambo ya nje wa Tanzania alikwenda kutembelea Kenya na kuzungumzia swala hilo. Pengine kuna namna yoyote ambao unaiona kuelekea uchaguzi unaokuja na hali ilivyo ya kisiasa kwa sasa kwamba kuna unafuu kutokana na kuzungumza majirani wa Tanzania na majirani walioko hapa Kenya na Uganda, kama mnaona kuna mfano wote umechukuliwa na kusaidia wanasiasa nchini Kenya. Ah, ninafikiri tunaweza kusema kwamba tunapiga hatua mbili mbele, alafu tunarudisha hatua tatu nyuma. Katika hili swala la ukabila, ni suala ambalo limekuwa sugu sana katika nchi hii ya Kenya, na zaidi zaidi sasa nimeanza kuliona hata katika nchi ya Tanzania, jambo ambalo linasikitisha sana. Nafikiri ni muhimu sana na viongozi waanze kutafakari maono na ma mambo ambayo tayari yalikuwa yameshazungumziwa kuhusu namna ya kutokomeza ukabila, kwa sababu tukiendelea kuzingatia mielekeo ya kikabila, nafikiri tutatenganisha watu na tutafanya nchi sambaratike, na itakuwa ngumu sana kutawaliwa na uongozi unaotaka kutawala watu wengine. Asante uh, sana Profesa Chacha Nyaigodi kutoka huko nchini Kenya. Eh, lakini kabla ya kuendelea au kukamilisha sehemu ya kwanza, tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tupate ripoti kutoka kwa mwandishi wetu Austeri Malivika kuhusu hali eh, ya demokrasia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Karibu Austeri Malivika. Demokrasia ikiwa kitu kinachotafutwa na wananchi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa katika matatizo, kufuatia vyombo vya serikali kuwanyanyasa wananchi kila mara wanapoandamana kuomba wanapoomba haki zao, akisema Apostolandu, mwananchi wa Goma. A -a, Kongo kabisa, nikaongea kweli, hakuna demokrasia ilishaikaa kabisa ndani ya Kongo imekuwa jina wamesema tu, lakini haijifanyike. Juu ya nini watu eh, awaruhusiwe kusema. Demokrasia ni mutu kusema, kama ameona vibaya anasema, lakini kwetu, ukaona vibaya unasema, wanakugunia wana wanakufunga. Ndio inaonyesha kama kidemokrasia yakuwa vizuri. Kama hichi ingine za Ulaya naona ni nguvu sana demokrasia. Hata leo nikakuwa na shida nikapita kwa redio niseme maneno We unaweza sikia, napata hata kualikwa na wakubwa, inakuwa kitu fulani fulani. Demokrasia kabisa yafika Kongo kabisa kabisa, bado bado, sijui kama mtu mwingine zanipinga hiyo maneno. Wanawake vilevile wakisema, uongozi wa Kongo haujahakikisha udemokrasia hapa. Ijini Josephine Mali Mukono ni kutoka shirika la wanawake la KAFED. Udemokrasia inaomba kumiliki uongozi na busara. Demokrasia inaomba kuwashirikisha raia kwa uongozi. Sasa mbona akina mama ni wachache ndani ya uongozi wa inchi? Hata hivyo nimezungumuza na watu mitaani kuhusu demokrasia. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inahitaji sasa watu ambao watatafsiri maono ya demokrasia, wadisakrifise, wachimbe, waandae mazingira mazuri ili demokrasia itoke kwa maneno na ivale. Naweza kasema kama kwa upande mmoja demokrasia iko na kwa upande mwingine inaweza inawezaiko kwa, kwa watu fulani, kwa sababu anasema hiyo kitu. Unajua, kwa nchi yetu wanasema kitu etat de droit, yani, kila wanapatia mtu haki wakupatia, yani, haki kwa mazungumzo. Unaweza kasema kama vile kitu umesikia akikufai unaweza kakisema ka na wanaruhusu watu kufanya maandamano. Kama unasikia kuna jambo ambacho limesemeka ama litatendeka ambao wananchi wana, wana walitaki, kuna wanakubali watu kufanya maandamano e, kwa hiyo najua kabisa lakini, sisi tunasema tunahubiri wa wakongomani wasome katiba, katiba ya nchi ndiyo Bible ya nchi. Kama tunapenda nchi yetu, sharti kila mtu ajue vipengele vya katiba, na hapo unyanyasi utaisha na kila mkongomani ataishi kwa uhuru. Jisi udemokrasia unasema, utafahamu kwamba rais mpya Felix Tshisekedi ali haidia wananchi demokrasia ya kweli lakini bado waandamanaji waendelea kupigwa na polisi na maandamano kuzimwa japokuwa yapo katika katiba kipengele chake cha 23 26 hadi 27 Oser Malvika sauti ya Amerika goma Asante sana Oser Malvika kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na, na muda unakimbia kweli kweli. Basi tukamilishe matangazo haya ya sehemu ya kwanza, na pia ni washukuru wachambuzi wetu, Bwana Israel Sostenes, mchambuzi kutoka chuo cha diplomasia nchini Tanzania, Profesa Chacha Nyaigoti kutoka kule nchini Kenya, mchambuzi na Bende wa Moto kutoka nchini Uganda, na waandishi wetu. Tukutane basi katika sehemu ya pili katika www.voaswahili.com na kwa niaba wote walioshiriki kufanikisha haya matangazo, msimamizi eh, hadiyeriami upande uh, wa pili Aida Isa akishirikiana na BMJ Muridhi, na hewani imeshirikiana mwenzangu Mkamiti Kibayasi, kwa pamoja na wageni, tukiwatakia siku mwema kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, iwapo sasa unafungua redio yako, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC hivi sasa. Basi tuko nawe, msikilizaji, kupitia mtandao wetu wa internet wa www voa swahili com, na tupo katika kipindi cha Live Talk ambacho hujadili masuala mbalimbali ya kijamii kila siku ya Ijumaa. Katika sehemu ya pili ya Live Talk, tunazungumzia kuhusiana na demokrasia eneo la Afrika Mashariki. Washiriki tuliokuwa nao ni pamoja na Profesa Chacha Nyeigoti Chacha kutoka nchini Kenya. Hali kadhalika tunaye Israel Sostenis, mchambuzi wa masuala ya kisiasa na amebobea katika masuala ya diplomasia kutoka kule nchini Tanzania. Tunakushirikisha pia wewe msikilizaji kutoa maoni yako, na vilevile tunao pia waandishi wetu kutoka sehemu mbalimbali mbali wa VOA huko eneo la Afrika Mashariki. Basi moja kwa moja ninamkaribisha Kennedy Wandera kutoka Nairobi, Kenya ili atueleze kile ambacho amechanganua kuhusiana na demokrasia eneo la Afrika Mashariki kwa nchi ya Kenya. Karibu Kennedy. Kenya inapojiunga na mataifa ya ulimwengu kuadhimisha mwezi wa kupigia darubini mafanisi na viwango vya demokrasia, mianya na visiki vinavyolemaza kukua kwake, inaelezwa kuwa matukio ya siku za hivi nyuma yameonyesha mkondo usioleta matumaini katika ukuaji wake wa demokrasia. Hatua ya Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kuainisha shughuli na majukumu ya taasisi na idara zote za serikali na kuzihamisha nyingine kupitia amri ya kiutendaji imekuwa ikitajwa na Jaji Mkuu wa Kenya David Maraga kama ile inayokiuka utaratibu wa kisheria, huku wafuatiliaji wa siasa za Kenya wakieleza kuwa ni mabadiliko yaliyochochewa na kuongozwa na msukumo wa kisiasa. Utawala wa kidemokrasia nchini Kenya pia umetajwa kudunishwa na kuingiwa na ubatili hasa kutokana na kuingiwa makubaliano kati ya rais Kenyatta na Raila Odinga na kufuatiwa na ushirikiano wa kisiasa na Kalonzo Musyoka kutuliza ushindani wa kisiasa. Hatua hii inatajwa kubadilisha mkondo wa siasa za Kenya, ambapo sasa bunge limeonekana kuridhikia tu yaelekezwayo na viongozi hawa, hasa katika uundaji wa sera na upitishwaji wa miswada. Wabunge wa upinzani hawaweki kwenye mizani tena yasemwayo na serikali, hawapingi kabisa na mahadhi wanayozungumza kwayo ni sawa na yasemwayo na wabunge wa chama tawala Jubilee. Idara ya mahakama imelia kwa kipindi kirefu sasa. Jaji mkuu David Maraga amelaumu serikali kwa kufanya makato kwenye bajeti yake na kulemaza kabisa utendakazi wake. Kufuatia makato hayo, mahakama nyingi hapo nyuma zimelazimika kufunga. Swala la kuteuliwa kwa majaji 41 na bwana Kenyatta alingali kaa moto. Mahakama imeeleza kwa upo upungufu mkubwa wa majaji, kupunguza mrundiko wa kesi. Walio karibu na rais Kenyatta wameeleza kuwa baadhi ya majaji waliopendekezwa wana doa la kimaadili. Vyombo vya habari havijasazwa, vimepunguziwa pato hasa kutokana na kulemazwa kwa matangazo kutoka kwa serikali, hali hii ikivifanya vyombo vingi vya habari kuwafuta wafanyakazi kutokana na kile wanachokitaja wasimamizi hao kuwa ni matatizo ya kiuchumi yaliyozidi. Kevin Osido, mfuatiliaji wa uongozi na demokrasia nchini Kenya, anaeleza kuwa haya yote yanachochewa na mabadiliko katika siasa za Kenya. Hata hivyo, bwana Osido anaeleza kuwa kuna mafanikio hasa, ambapo mtu yeyote anaweza kufika mahakamani ku kuishtaki serikali bila kupondwa pondwa na serikali hiyo, nafasi ya kuuliza maswali kulingana na namna serikali inaendelea ku hata kufanya ile kazi yake, kama wananchi hawajafurahia zile nafasi za public participation, uh, katika serikali kuu na hata zile serikali gatuzi imepanuliwa. Umoja wa Mataifa unaeleza kuwa ipo haja kuu ya serikali kuhimiza utawala unaozingatia sheria, kulinda na kuheshimu mikataba na kanuni za kimataifa, kuhakikisha upo upatikanaji haki na uwezeshaji wa uhuru wa vyombo vya habari. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika Nairobi, shukran. Uh, Kennedy Wandera kutoka Nairobi, Kenya. Na nirudi kwako Israel Sustenis kutoka Tanzania. Tunafahamu kwamba mataifa ya Afrika Mashariki yana mfumo wa demokrasia ya vyama vingi. Je, vyama hivi uh, vya kisiasa na vya upinzani, kwa mtazamo wako, unadhani vina nguvu ya kujitosheleza katika kuleta demokrasia yenye maendeleo kwa wananchi, hususan tukiangalia mwaka huu Tanzania inaelekea kwenye uchaguzi hiyo Oktoba ishirini na nane. Changamoto kubwa inayokabili vyama vingi vya siasa na inayokabili pia hata demokrasia yenyewe katika vyama vyao huwa ni tatizo la kuto kujenga siasa ta, za kitaasisi, kujiendesha kama taasisi. Ndio changamoto kubwa sana, vingi vinakuwa na uchanga, vingi vinakuwa havina ile mifumo ya wazi ya, ya kuweza kuwashawishi wanachama wao na wafuasi wao ambao wanatakiwa wajengewe imani kwamba ni vyama ambavyo kweli vinaweza vikaaminiwa vikapewa ridhaa. Na changamoto nyingine pengine ni changamoto ya kibajeti, na masuala mengine ya ndani yanayohusiana na maadili na nidhamu, kwa maana ya rushwa. Hata ndani ya vyama vyao vyenyewe vinakuwa ni changamoto sana na hatari kwa demokrasia kwanza ya ndani ya vyama na hata, hata katika pengine michakato yao ya kutaka sasa kuona namna gani waweze kuchaguana kwa haki, nani waweze kupeperusha bendera kwa, kwa, kwa, kwa, kwa tiketi ya chama chake kuelekea pengine katika kinyang'anyiro hilo cha kutafuta mamlaka ya dola. Kwa hiyo changamoto kubwa ndo hizo ambazo mara nyingi zinasumbua sana vyama vingi vishindwe kuweza kutekeleza demokrasia kweli katika nchi na hata ndani ya vyama vyao lakini pengine mwarobaini mzuri na muhimu ni kuweza kushawishi kwa namna ya kuja na ajenda, kwa maana ya sera mbadala I, mbadala wa, wa sera ambao unaenda kidogo tofauti na unakuwa na namna ya ubunifu ambao unazidi pengine sera zilizopo. Mfano, serikali ya Tanzania iliyoko madarakani kwa sasa chini ya Dokta Magufuli ambaye anaendelea na kampeni akiendelea kushawishi wa Tanzania kwa kuonyesha amefanya nini na kuendelea kuomba ridhaa ya kuweza kuaminiwa ili kusudi aweze kuongoza tena katika kipindi chake cha miaka mingine mitano kama ilivyo desturi na utamaduni wa ndani ya Chama cha Mapinduzi. Ana mambo mengi ambayo ameyafanya katika kupambana na rushwa, na rushwa tumesema ni adui wa demokrasia, kwa sababu penye rushwa hapana haki, penye rushwa hapana ushirikishaji, penye rushwa hapana uwajibikaji na uwazi, na hayo ndiyo maadui wa demokrasia. Sasa amefanikiwa kuunda mahakama ya ufisadi na uhujumu uchumi katika nchi, vitu ambavyo vimesaidia sana kujenga nidhamu ya kitaifa na vimeweza kujenga imani na hata pengine wafuasi wa vyama vingine vya upinzani wakajikuta wanachama na viongozi wao wanahama vyama vyao na kuamini kwamba kile ambacho wanikitekeleza kwa maana ya sera zao, wanaona kwamba sasa pengine hawawezi kuzitekeleza, ni bora wamunge mkono, na ndio maana wanashuhudia sasa pengine eh, kumekuwa na hali fulani ya wengi kusema kwamba sasa demokrasia nchini Tanzania inajipambanua katika tafsiri ya kuhakikisha kwamba unatatua matatizo ya watu kwa kuwashirikisha. Na demokrasia kweli ndio hiyo, kwa sababu demokrasia ya maendeleo ni ile ambayo inaangalia wenye shida za maji, shida ya elimu, shida ya barabara, shida ya nishati ya umeme, wenye shida ya mikopo kwenye shughuli zao za ujasiriamali hapa na pale, unawajengea mazingira mazuri ya kisera, kwa maana ya kitaasisi, kwa maana kwamba ili kusudi kupambana na maadui makuu watatu kwa maana ujinga, maradhi na umaskini, ni lazima kwa chama chochote kile katika taifa letu kijikite katika kutatua changamoto hizo ambazo kwa upana wake au matatizo makuu matatu ambayo yalibainishwa na Baba wa Taifa mara baada ya uhuru, ndio matatizo ambayo ukiangalia na kuangazia sera nyingi za nchi hii zinajikita katika kupambana na hayo na hayo matatu ndio yanayozalisha vimatatizo di vingine vidogo vingi katika mataifa mengi ya bara Afrika, na kushindwa kutekeleza hayo ndiyo mm, mambo ambayo huwa yanasababisha migogoro na machafuko na hali ya kuto kuelewana katika namna uendeshaji wa mamlaka za uongozi uh, katika mataifa yao. Na kwa Tanzania chini <coughs> ya awamu ya tano tumeona kuna nguvu na msukumo pekee umefanyika. Bwana Israel, naomba tu tufafanue pia e, kutokana na hayo ulioeleza e, kwamba yamesaidia sana kujenga taasisi na kupambana na rushwa, lakini vilevile katika hayo hayo mapambano kumekuwa na ukosoaji kwamba kuna, kuna kupambana na rushwa, lakini vilevile kuna kukoseshwa haki, e, wengi wakidai kwamba hasa sheria ambazo zipo haziwapi nafasi wale ambao kwa mfano wana makosa kupata dhamana. Hiyo ni moja au pengine kwa wale ambao wanataka kujieleza, wakieleza kwamba pamoja na kwamba kuna mengi yanafanyika kupambana na rushwa, lakini nafasi ya kujieleza imepungua na kuafinywa. Kwa hiyo wengi wanasema kwamba expression au kujieleza hakupo kama ilivyokuwa hapo awali, kutokana na sheria ambazo baadhi, kama umeona wapinzani wakisema kwamba hizi kwa ni sheria kandamizi. Pengine hilo unaweza ukaeleza vipi? Kimsingi, kwa mtazamo wangu ninavyoona, na hata tafiti nyingi za ndani na maoni ya walio wengi, ukifuatilia inaonyesha kabisa kwamba wananchi wa Tanzania bado wanaendelea kupata haki mbalimbali kiwemo hizo za uhuru wa kutoa mawazo. Ndiyo maana unaona hata kampeni zinaendelea, ni uhuru wa kutoa mawazo ya a mbadala, kupiga kura kama unavyo unapelekea sasa huko na kabla ya kupiga kura na kupigiwa kura, tunaendelea kwanza na shughuli za kampeni. Kuna hata uhuru wa faragha bado unaendelea kuwepo, unashuhudiwa kuwepo, hata kama pengine ha, hakuna miujiza kwamba Tanzania pengine ni mbinguni, kwa maana ya kwamba e, wao ni, wa, ni maraika tu, lakini wanafanya vizuri sana ukilinganisha mataifa mengi yakiwemo mataifa makubwa kama Marekani, Uingereza, na mataifa mengi yanaendelea kuipongeza Tanzania na haki ya kumiliki mali kwa makundi yale ambao walikuwa huko nyuma inanyanyaswa, kama maskini wanyonge, inaonekana serikali wa ya awamu ya tano imeendea kuwatetea. Haki ya kuishi popote ni haki ambayo kwa nchi yetu hakuna vikwazo wala vizuizi vya sura ya aina yote. Hiyo ukiangalia masuala ya usawa, hilo ambao umesema usawa mbele ya sheria, uh, kwa mtazamo wangu na kwa jinsi maoni ya wengi, ukijaribu kufuatilia kama mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kidiplomasia, utaona usawa mbele ya eh, sheria unadhihirika, una, unadhihirika, unavyoona una watu wanapewa uhuru kwamba aidha waweze kuchagua ni namna gani wanataka, pengine wasamehe wengine walikuwa wamesha kaa sero miaka mingi. Ni kweli wanaweza kuwa matatizo kama hayo yalikuwepo. Kwa mfano, kuna haki ya watu kuwa na amani na usalama, na kama watu fulani wana haki ya kuwa na amani na usalama, maana yake nyuma yake Eh, haki hizo ya kundi hilo inatakiwa zingatie pia haki za kundi lingine. Haya basi, uh, nirejee kwako, uh, profesa Chacha Nyegoti Chacha, kama ulivyomsikia mshiriki wa awali. Je, unadhani mfumo wa demokrasia ya vyama vingi huko Kenya una nguvu na unajitosheleza katika kuleta demokrasia yenye maendeleo kwa wananchi tofauti na vile ambavyo alivyoeleza mwenzako wa kule Tanzania? Uh, ninafikiri shida ni ile ile. E, mwanzo hivi vyama havina nguvu zinazoweza kuainishwa na kulinganishwa kwa namna ambavyo, kwa mfano, kuendesha vyama vyenyewe unahitaji fedha na kwa upande wa Kenya kuna vyama vingine vya siasa vingi mno ambavyo havifadhiliwi na mtu yeyote na vinakuwa tu ni mojawapo ya vyombo vya viongozi wa vile vyama wakati wa upigaji kura wanangojea wale wanaogombea waende wapate tiketi ya kugombea kutoka kwa hivyo vyama na kulipa fedha kidogo. Na baada ya kulipa hizo fedha msimu huo unaisha, viongozi wanaziweka hizo hela mifukoni, wanaondoka hawa- hawaendelezi chama. Chama kinakuwepo tu na nguvu wakati ambapo tunakaribia kupiga kura, lakini kuna vyama ambavyo vimeendelea kunawiri kwa kiasi fulani. Shida kubwa ni kwamba hivi vyama wakati mwingine huwa havi, havi, havipati wafuasi kwa sababu wafuasi hao wanapendelea kujiunga na hivyo vyama kwa sababu ya sera za vyama. Watu wengi wanajiunga na vyama kwa sababu ya viongozi, na viongozi wa vyama vya nchi ya Kenya wamekuwa ni wale wale wa zamani, wale ambao wengine ni wakongwe, lakini bado ni kama wanaabudiwa na wafuasi wao kutoka kwa makabila yao au kutoka kwa maeneo yao na hii ndiyo changamoto kubwa ya vyama hivi kwamba ili viweze kuleta demokrasia ni lazima vi, vi, vi, vizindue sera ambazo zitakuwa ni sera za kiuchumi, sera za za kuboresha elimu na sera za kuboresha maendeleo na ya, ya, ya, ya wananchi kwa ujumla. Na kwa sababu hawazungumzii maendeleo ya wananchi, wanazungumzia mambo ambayo me, wakati mwingine sio mambo ambayo yanaleta manufaa kwa wananchi wale ambao wanawafuata na mimi kibinafsi huwa ninaona kwamba labda hivi vyama vingi havijatusaidia, havijasaidia kuboresha demokrasia katika nchi ya Kenya na hapa kwenye laini ya simu hivi sasa tumempata na bende wa moto, ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka kule nchini Uganda. Karibu sana na bende na moja kwa moja uh, tunafahamu kwamba Uganda hivi sasa ipo katika kampeni za uchaguzi mkuu uh, unaotarajiwa kufanyika uh, mapema mwakani, na vyama vya kisiasa vya upinzani na chama tawala vyote vimeshaanza kampeni. Tupatie basi, hali, hali demokrasia hivi sasa nchini Uganda. Wakati tulikaribisha uh, serikali ya wakati huu, sisi tulishughulikia sote kuweza kushughulika kwamba watu wapate haki yao, na kwamba anaye haki ya kimsingi ni kwamba anayeshinda apewe uh, haki yake ya ushindi na sasa sisi hapa Uganda hii haitokei. Uh, nilivyosema hapo mwanzo, kuna mchujo ya vyama vya siasa wakati huu, vyote kinachoongoza na vyama ambavyo viko kwenye upande wa upinzani, vyote vinafanya michujo ya watu wao ambao wanataka washirikishwe wa, wa, wa, wa kwa Um, uchaguzi mkuu, lakini ni linalosikitisha hata wakati huu ninapoongea ni kwamba pesa sasa wakati huu ndiyo imechukua nafasi ya maamuzi ya watu, aliye na pesa nyingi ndiye anachukua siku. Tanzania sikusikia hii Tanzania, nimekuwa nikifuatilia michucho ya vya jirani wetu hapa karibu na sikusikia si kusikia si kwamba watu ambao wana pesa nyingi ndio waliochakuliwa kwa michujo asi uh, kusikia hilo. Na la pili nilisikia rais wa wakati huu ambaye, uh, anashirikishwa ana, ana, ana, ana, ana tena kwa uchaguzi uh, Rais Magufuli akionya siku moja kwa akionya kwa, uh, wananchi kwamba hataki kusikia mti yeyote ambaye anashirikishwa kwa mchucho hiyo kuwa ku, ku, ku anatumia pesa. Nafikiri kuna sheria huko Tanzania kwamba ukitumia pesa utaondolewa kwenye mi mashindano haya ya demokrasia na uchaguzi. Kwa hivyo hapa kwetu Uganda hakuna chochote ambacho tuna Kiongea, kuna, tunaongea juu yake kwamba tunajaribu kuendelesha demokrasia, kuna pesa nyingi sana ikitumiwa, Mm-hmm, kwenye uchaguzi na hiyo nafikiri inarudisha demokrasia nyuma, haipeleki mbele, inaacha viongozi wema nyuma na kuwaleta watu ambao hawana maadili kwenye uongozi, na hiyo ni hatari. Nam, asante sana eh, bwana Nabende wa moto eh, kutoka huko nchini Uganda. Basi, moja kwa moja nikirudi nchini Tanzania kwako bwana Israel, hebu utueleze tu eh, kama ulipozungumza na alivyozungumza Profesa Chacha Nyaigoti hapo awali, aligusia eh, tatizo au changamoto kubwa nchini Kenya ya siasa za ukabila, ambayo bado inaendelea ina, ina, nchini humo na pia Profesa Chacha Nyagoti amegusia kwamba suala hilo linaelekea kuingia hadi huko nchini Tanzania vilevile. Wakosoaji na baadhi ya wachambuzi nchini Tanzania wamesikika pia wakisema kwamba kuna siasa za ukanda nchini humo. Sasa changamoto hii kwa mtazamo wako, nchini Tanzania e, mnapambana nayo vipi? Kimsingi naweza nikaweka wazi bayana kwamba Tanzania bahati nzuri, Mwenyezi Mungu ameijalia sana misingi iliyowekwa na waasisi wa taifa hili kwa maana hayati baba wa taifa mwalimu Julius Kambarage Nyerere na shehe Abeid Amani Karume walijitahidi sana kuisuka vizuri hii misingi ya maingiliano ya kijamii. Kwa ukabila ukanda si udini na umaeneo ni vitu ambavyo kwa kweli huwa hata kama vina, kuna viashiria vya kutaka kuchomoza katika maeneo madogo madogo ya nchi huwa viongozi walio hatika kuongoza jahazi kupokea kwa waasisi wamekuwa wakiendelea kusimamia hilo na kukemea na kuhubiri. Hata viongozi wa dini, ukiangalia wana taasisi za mashirikiano ya umoja, kuna kamati za amani za kujenga hali ya uvumilivu, hali ya kupendana. Ukiangalia masuala ya maingiliano ya mazingira ya kijamii kwa Tanzania na nchi nyingine za Afrika Mashariki, kuna utofauti fulani, kwa maana kwamba Tanzania ina maingiliano mazuri sana ni kama ndugu. Kwa nini? Kwa sababu ukiangalia ni ndugu kielimu, kwa maana watu wameingiliana katika taasisi za kimasomo, watu wameingiliana katika taasisi za kikazi, wameingiliana katika taasisi hata za familia, kwa maana kuoa na kuoleana kwa, kwa hiyo vitu kama hivyo kwa sehemu kubwa Tanzania kama vipo ni baadhi, pengine nyakati za chaguzi, wanasiasa ambao pengine wengi hupenda kusema wakifirifika kwa sera na mawazo mbadala huweza kujificha nyuma ya pengine vitu kama hivyo, viwe ndivyo pengine viwabebe kama kete ya kuweza kuwaaminisha wafuasi wao. Na swala hilo kimsingi kwa Tanzania huwa hata kampeni za sasa hivi ukiona wanaendelea kuonya viongozi wote, wana vyama mbalimbali, na hata chama tawala chenyewe, kwa maana bahati nzuri ndio ubati kuwa madarakani kwao, kinajua madhara ya kuruhusu mambo kama hayo na naamini kisingeweza kupenda kiache mgawanyiko wa sura ya namna hiyo, kwa sababu chenyewe kimeendelea kusikiliza warithi wao watangulizi wao walioharithisha mamlaka madaraka huko nyuma. Wanaelewa jinsi gani walivyokuwa wakikemea, na athari za ukabila, ukanda, udini zinaonekana katika mataifa ambayo yameathirika katika nchi za Afrika na hata ulimwenguni kote, huwa ni mbaya sana. kwa hiyo Tanzania haiwezi kucheza. Kwanza imesaidia sana katika eh, maridhiano na mshikamano na kurejeshaji wa amani katika mataifa ambayo aliingia, kama ulivyosema waziri wetu wa mambo ya nje Profesa Kabudi. Amesaidia sana rais wetu Dr. Magufuli, ameendelea kusaidia kama mwanadiplomasia namba moja ambaye kimsingi Profesa Kabudi, waziri wa mambo inje waki, anakuwa mission ya nje anakuwa ni mwakilishi wake, anapokuwa anashiriki hizo mission za kutafuta amani au katika kutuma ujumbe wa vikosi mbalimbali vinavyounda pengine viongozi wa, wa mane katika taasisi za kikanda za kieneo na za kimataifa, utaona kwamba sisi mm -hmm, kwa sehemu kubwa hatujawahi kuwa na hiyo changamoto sana. Kama iliwahi kutokea, iliwahi kutokea pengine, lakini imekuwa ikitolewa e, wito na watu wakirudi mezani wakisamehana kwamba tusiende huko, sisi sio wa huko. Alafu utajikuta mnaanza kugombana kikabila, hamtaona kabila ni nani, mtaona kumbe wote ni ndugu. Ndio mazingira ambayo Tanzania kwa sehemu fulani tunashukuru yaliweza kusuka vizuri sana katika mifumo hiyo ya kitaasisi, na ndio maana nasema kwa uhakika kabisa na ujasiri kwamba mazingira hayo kwa Tanzania hayapo, isipokuwa kuna pengine uchanga tu wa vyama vya siasa na wanasiasa kutokwa wakomavu wengine, yeah wakasahau masilahi ya taifa na wakajikuta mm -hmm, wanaenda kwenye masilahi ya tafuta umaarufu binafsi siwa so umaarufu wa taifa na taasisi na zao za za kisiasa. Sina nia ya kukukatisha ni, lakini naona muda nao pia unakwenda mbio uh, tuna mwandishi wetu wa kule Mombasa Libat Adede uh, naye yupo tayari kabisa kutusomea maoni ya wasikilizaji wetu ambao wanataka kushiriki katika live talk. Asanteni sana wana Livetalk Washington DC. Sasa wacha tuangazie wasemavyo wana Afrika Mashariki kuhusiana na mada hii ya demokrasia. Amoni Ngongi Kaboma kutoka ikulu ndogo ya Zero Planet Matarawe, Songea, Tanzania. Kwa mama Kaboma anasema, kiukweli mimi naona suala hili la demokrasia kwa maeneo ninayoishi mimi katika nchi za Afrika bado ni kitendawili, na demokrasia naiona ikibanwa sana, sio katika vyama vya upinzani, hadi katika vyombo vya habari ambavyo tunatarajia viwe vinaongea ukweli na usawa, lakini havifanyi hivyo. Je, tutakwenda wapi katika hilo? Nauliza tu hapo, VOA Swahili. Huku wanasiasa machachari wakiwa katika wakati mgumu kunadi sera zao, na wengine hawajulikani walipo. Ochieng George wa Kakamega Kenya, anasema demokrasia hapa Afrika Mashariki imepiga hatua kwa kiasi cha haja, japo sio kwa mataifa yote. Katika eneo hili kuna mengi yanayostahili kufanyika, ili kuhakikisha kwamba tunafikia viwango vinavyohitajika katika demokrasia na uhuru wa jumla. Viongozi hasa walioko madarakani ndio walio na jukumu kubwa kuhakikisha kwamba demokrasia inakuwa katika nchi zao. Haya basi, baada ya maoni haya, nirudi tena kwako na Bende wa Moto kutoka Uganda. Tupatie tu basi, uh, tathmini ya jumla ya demokrasia katika eneo hili la Afrika Mashariki. Umekuwa ukiangalia masuala ya Rwanda, Burundi, Tanzania, tupatie basi tathmini yake katika maeneo hayo ya Afrika Mashariki, haraka haraka haraka tu. Nchi inayokuja kwa akili yangu haraka haraka naweza kusema uh, Tanzania na Kenya kwa sababu hao walikuwa waliweka mkato, waliweka mkato, wana haa-awamu mbili za kila rais, na hilo linasaidia sana, kwani ni kikwazo kinachowekwa kwamba kiongozi awe mzuri, kiongozi asiwe mzuri, watu wanahesabu: awamu ya kwanza, awamu ya pili, huyo kiongozi anaondoka na wananchi na wapiga kura wanapata nafasi tena ya kutafuta kiongozi mpya. Kwa hivyo Tanzania na Kenya inakuja haraka haraka kwa akili yangu. Uh, Uganda ilijaribu miaka yetu ya chama hiki kinachotawala kwa wakati huu, miaka iliyotangulia iliyotangulia, ile ya kwanza, miaka ya kwanza ile ishirini, lakini wakatoa mkato wakatoa awamu hizo mbili kwenye uh, wakaiondoa kwenye katiba na watu wakalalamika, lakini hilo likaonyesha kwamba kuna hatari, na hiyo hatari ikawa inaletea watu hasira, na hata wakati huu hatujakuwa sawasawa. Uganda, Rwanda ilijaribu pia halafu baadaye ikang'olewa kwenye katiba yao, na wakaongeza nafikiri kutoka kwa miaka mitano, wakaongeza mpaka miaka saba, na ujanja huo huo ambao ulikuwa hapa Uganda pia ukachukuliwa huko, isipokuwa hao nafikiri hawana hawana hawajatoa nafikiri kiwango cha juu uh, kama vile sisi hapa walichokiondoa wa mwaka uliopita wa miaka sabini na tano Uganda walibaki, tulisalia na hicho kikwazo tu kimoja cha demokrasia kwamba mtu atafikia miaka sabini na tano aondoke. Hata ingawa zile hawamu mbili mbili zilizoondolewa ziliondolewa, lakini watu wakawa na matarajio ya miaka sabini na tano ikiwa mkato. Huko Burundi Sina lolote laweza ku, ninaloweza kusema kwa sababu unajua miaka michache baada hapo nyuma, hata kulikuwa karibu na, na majaribio ya mapinduzi ya serikali kwa sababu marehemu rais aliyekuweko wakati huo alijaribu pia kupindua katiba ili aweze kuendelea na uongozi, na watu wakakasirika, jeshi lilikaingilia kati, karibu serikali iondolewe, isipokuwa wakajaribu kutumia uh, viongozi wa hapa viongozi jirani huweza kumrudisha uh, rais aliyefariki uh, dunia hivi majuzi. Tunajaribu kuona kama jemedari wa jeshi huyu rais mpya huyu tunaweza ku, ku, kutarajia kwamba labda atafikiria kuweza kuibadilisha ya, Burundi na labda wabadilishe katiba tena. Hilo tunaliangalia huko Kongo, tunaangalia rais huyu mupya kwa sababu uh, demokrasia ya huko pia inayumba na Nanakali.. nafikiri ile ambalo tunarajia kwa wakati huu watu tunamwangalia, uh, tunaweza kusema tumupe nafasi tuone. Uh, lakini unajua DRC pia huwezi kuongea chochote kikubwa kuhusu demografia huko. Asante uh, sana kutoka nchini Uganda mzee na bende wa moto e, kwa maelezo yako, halikadhalika naona kama anavyosema muda unazidi kukimbia. E, ni washukuru washiriki wote wa Live to Campus Studio. Nimshukuru Profesa Chacha Nyaigodi Chacha kutoka nchini Kenya, hali kadhalika namshukuru Uh, kutoka nchini Tanzania Bwana Israel Sostenes, mchambuzi siyasa, wa masuala ya siasa na uhusiano wa kimataifa kutoka chuo cha diplomasia Dar es Salaam, Tanzania. Hali kadhalika ni shukuru E, waandishi wetu kutoka maeneo yote nchini Kenya, Kennedy Wandera, Austeri Malivika kutoka kule DRC. Halikadhalika kadhalika, hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Naam, basi kufikia hapo tunakamilisha live talk kwa siku hii leo. Naungana nasi tena wakati mwingine na wote, usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.