ni jumatatu septemba 21220 imetumia saa 12 jioni afrika ya kati saa 1 jioni afrika mashariki hapa washington dc marekani ni saa 6 nusu mchana asante kwa kuchagua kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa mimi ni kennes bwire na mimi hapa anaitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi, na vilevile vile tunasikika kupitia internet kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na eneo zima la Maziwa Makuu. <tune> le tuliyonayo jioni hii ni kwamba mashirika ya kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi yametoa tahadhari ya kuendelea kwa mapigano kati ya jeshi la serikali na makundi ya waasi wenye silaha, huku serikali ikisisitiza kwamba sehemu zote za nchi hiyo ni salama na tulivu na Benki Kuu ya Tanzania imefafanua kuhusu suala la uingizaji na utoaji wa fedha kutoka nje ya nchi hiyo. Lazima labda kufanya declaration, lazima uonyesha kwamba umebeba kiasi gani na kama pesa unatoa nje e, kwa sababu ya maswala ya ugaidi, lazima vilevile uonyeshe kwamba pesa zinaenda kufanya shughuli gani. Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Watu ambao walikuwa wakiwasiliana hivi karibuni na Ruth Bader Ginsburg, jaji mwanamke katika mahakama ya juu Marekani, wanasema alikuwa akiwasiliana na familia, alikuwa akifanya mazoezi, akisikiliza Oprah, alikuwa akifanya kazi ya mahakama ya juu, alisimamia harusi hivyo ndivyo alivyotumia muda wake katika majira ya msimu wa joto kali Marekani kabla ya kifo chake kutokea Ijumaa iliyopita. Pia wafanyakazi wake wanamwelezea Ginsburg maarufu kama RBG alikuwa akikabiliana na matibabu ya saratani na pia alikuwa akipanga mipango kwa matukio ya miezi kadhaa ijayo. Wanasema kifo chake kimekuja kama jambo la kushangaza hata kwa marafiki wengine walio karibu mwandishi wa biografia wa Ginsburg Mary Hartnett alionana naye katikati ya mwezi Agosti na akasema, licha ya saratani kurejea tena, Ginsburg alikuwa akisonga mbele na mipango yake ya kazi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anasema Umoja wa Mataifa hautaunga mkono kuweka tena vikwazo kwa Iran, kwani Marekani inadai Iran hadi ipate idhini kutoka Baraza la Usalama mkuu huyo wa UN alisema katika barua kwa rais wa baraza ambapo AP iliipata Jumaapili kwamba kuonekana kutokuwa na uhakika juu ya iwapo waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alichochea mchakato katika azimio la Baraza la Usalama ambalo linahusu mkataba wa nyuklia wa mwaka elfu mbili kumi na tano kati ya Iran na mataifa sita yenye nguvu duniani. Alisema katibu mkuu hawezi kuchukua hatua kwa sababu ya kutokuwa na uhakika, na anahitaji ufafanuzi wa baraza la usalama. Vifo vya mamia ya tembo nchini Botswana mwaka huu vimewashangaza na kuwatia wasiwasi mkubwa wataalam wa hifadhi, vimesababishwa na sumu iliyokuwepo kwenye maji, maafisa wamesema hivi leo Jumaatatu. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Naibu mkurugenzi wa idara wa ya wanyamapori na hifadhi za taifa Cyril Taolo ameuambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba idadi ya tembo waliokufa imepanda na kufikia 330 kutoka 281 walioripotiwa mwezi Julai. Afisa wa wanyamapori katika idara hiyo Madi Ruben amesema kwamba hata hivyo bado kuna maswali ambayo hayajajibiwa. Botswana ina kiasi cha theluthi moja ya idadi ya tembo barani Afrika ambao ni kiasi cha laki moja na elfu thalathini. Majangili hawajahusishwa kwa moja ya sababu ya vifo vya tembo, kwa sababu mizoga ya tembo hao inakuwa haijaguswa hata kidogo. Uchunguzi wa awali ulianzishwa baada ya kundi la Elephants Without Borders EWB kuripoti vifo wakati wa utafiti wao wa angani. Wakati huo, mkurugenzi wa EWB Mike Chase alisema tembo wengi walionekana kuwa ni dhaifu na wamekonda sana. Baadhi ya tembo walionekana kushindwa kutembea, walionyesha dalili za kupooza au kuchechemea, amesema Chez. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mgombea mkuu wa upinzani nchini Ivory Coast anatoa wito kwa raia kumzuia Rais Alassane Ouattara kuchaguliwa kwa muhula wa tatu katika uchaguzi wa mwezi ujao. Henry Konan Benie alitoa wito huo jana katika mji mkuu Abidjan wakati wa mkutano na wagombea wengine wa upinzani pamoja na no wafuasi wao. Nchi hiyo ya Afrika Magharibi imegubikwa na ghasia ambazo zimesababisha angalau darzeni ya watu kufa tangu mwezi uliopita baada ya Watara mwenye umri wa miaka sabini na nane kuvunja ahadi aliyoitoa ya kutowania tena uongozi katika uchaguzi mkuu. Watara alibadilisha msimamo wake na kukubali rasmi uteuzi wa chama chake kinachotawala baada ya mrithi wake aliyechaguliwa, waziri mkuu Amadu Gon Kolibali, kufariki ghafla kutokana na mshtuko wa moyo hapo Julai. Wapinzani wa Watara wanasema kikatiba hawezi kuwania muhula wa tatu, lakini rais ametupilia mbali malalamiko yao akisema katiba mpya iliyoidhinishwa baada ya kuchaguliwa kwake mhula wa pili mwaka elfu mbili kumi na tano aihusiani na hili. Mahakama ya Katiba nchini humo imemruhusu Watara kuwania tena uongozi katika uchaguzi ujao. Marekani inakaribia vifo laki mbili kutokana na virusi vya korona, wanasema wataalam wanaofuatilia janga la COVID-19. Marekani ina zaidi ya maambukizi milioni 6.8 kulingana na kituo cha utafiti wa virusi vya korona cha chuo kikuu cha John Hopkins Marekani, huku kukiwa na idadi ya vifo 199,531 ikiwa ni idadi ya juu zaidi katika jamii yoyote. Ukuaji wa karibuni katika kesi huko kusini magharibi na eneo la magharibi kati hapa nchini Marekani unasababishwa na kufungwa kwa shule na vyuo vikuu. Juhudi za kutoa chanjo salama na madhubuti za virusi vya korona imeendeleza kikwazo kingine. Gazeti la Telegrafu la Uingereza liliripoti Jumapili kwamba majaribio ya binadamu ya hatua za mwisho ya chanjo ya majaribio huko Marekani imesitishwa kwa sababu ya wasiwasi juu ya athari za baadaye za chanjo hiyo. Maafisa wa India wamethibitisha kwamba angalau watu kumi wamekufa katika jengo la makazi lililoanguka leo asubuhi kwa saa za huko katika jimbo la Maharashtra. Timu ya utafutaji na uokozi zinafanya kazi kutafuta na kuwatoa kwa usalama darzeni ya watu ambao huenda wamekwama katika kifusi watu wasiopungua kumi na mmoja walijeruhiwa katika jengo hilo la ghorofa nne lilipoanguka. Kamishna wa Biwandi katika wilaya ya Thani kwenye viunga vya mji mkuu wa kibiashara Mumbai huko India alisema Pankai Ashia amesema kwamba jengo hilo lilikuwa la siku nyingi, zaidi ya miaka thelathini, na lilikuwa linatarajiwa kufanyiwa ukarabati ambao ulicheleweshwa kufuatia masharti yaliyokuwepo kutokana na janga la COVID COVID-19. Wakati wa msimu wa masika mwezi Juni hadi Septemba, kipindi ambacho mvua kubwa zinadhoofisha misingi ya majengo ambayo hayajajengwa vizuri au ya zamani. Nchi ya India hushuhudia ajali za mara kwa mara za kuanguka kwa majengo. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka washington dc marekani habari za dunia zimesomwa na mkamiti kibayasi matangazo haya pia yanasikika kupitia redio free africa katika eneo zima la maziwa makuu malaika redio lubumbashi jamhuri ya kidemokrasi ya congo redio kaya pwani ya kenya Vision shala redio bukavu jamhuri ya kidemokrasi ya congo redio Citizen kote nchini Kenya na katika nchi jirani miongoni mwa redio nyingine nyingi wa shirika wetu, na kwenye mtandao wa www voa swahili com. Mimi ni Kennes Bwire. Benki Kuu ya Tanzania imefafanua kuhusu swala la uingizaji na utoaji wa fedha kutoka nje ya nchi hiyo baada ya kuwepo malalamiko kwamba watu kadhaa wamekamatwa na polisi kutokana na kuingiza fedha nchini humo kinyume cha sheria. Dina Chahali anaripoti kutoka Dar es Salaam. Mkurugenzi wa tafiti za uchumi na sera katika Benki Kuu ya Tanzania, Dkt. Suleiman Misango, akizungumza jijini Dar es Salaam amesema kwamba suala la kuingiza au kutoa fedha toka nje ya nchi halizuii kwa raia yoyote wa Tanzania au raia wa kigeni, isipokuwa kuna taratibu na sheria zinazopaswa kufuatwa. Uh, labda niseme tu kwamba sheria zetu zote zinaruhusu raia yoyote yule wa Tanzania kuingiza fedha na kutoa pesa, na vile vile raia wa kigeni wanaruhusiwa kuingiza pesa, isipokuwa tu vitu vilivyopo ni sheria, lazima labda kufanya declaration, lazima uonyesha kwamba umebeba kiasi gani, na kama pesa unatoa nje eh, kwa sababu ya masuala ya ugaidi, lazima vile vile uonyeshe kwamba pesa zinaenda kufanya shughuli gani. Lakini hata kama pesa zikitoka nje, lazima vile vile uonyeshe kwamba chanzo chako cha fedha ni kipi. Kwa hiyo e, wananchi yote yule anaruhusiwa kuingiza fedha hapa nchini. Mbali na malalamiko kwamba kuna udhibiti mkali wa kuingiza na kutoa fedha hapa nchini, BOT pia imekanusha kwamba Tanzania kwa sasa ina hali mbaya ya kiuchumi ikiwemo mzunguko mdogo wa fedha katika mabenki. Mkurugenzi wa tafiti za uchumi na sera katika Benki Kuu ya Tanzania, Dr. Suleiman Misango amesema kwamba viashiria kadhaa vinaonyesha kuwa mzunguko wa fedha ni wa kutosha, ikiwemo kuimarika shughuli mbalimbali za uzalishaji mali. Viashiria viko vingi, labda niseme tu kwamba kwa mojawapo ni kwamba kwa mfano mfumuko uh, wa bei umeendelea kuwa mdogo na ukuaji wa shughuli za uchumi umekuwa ni mkubwa. Kiwango cha kubadilisha fedha ya Tanzania na nchi zingine, exchange rate imekuwa ni, e, ni stable kwa maana kwamba imekuwa ibadiliki mara kwa mara, lakini nchi imeendelea vilevile kupata fedha za kigeni na tuna fedha akiba, fedha za kigeni za kutosha ambazo tunaweza kuagiza bidhaa kwa muda wa miezi sita, hata kama tusipopata pesa yoyote ile kutoka nje. Benki Kuu ya Tanzania imewataka Watanzania kuhakikisha wanapata taarifa sahihi na rasmi kutoka BOT, ambaye ndiyo msimamizi mkuu wa masuala ya fedha hapa nchini, ambayo hutoa taarifa rasmi mara kwa mara kuhusu mwenendo wa uchumi, mzunguko wa fedha, pamoja na maingizo ya fedha za kigeni kwenye vyanzo sahihi, pamoja na taarifa zote za uendeshaji wa sekta ya mabenki na masuala ya fedha hapa nchini. Dina Chahali, Dar es Salaam. unasikiliza sauti ya amerika mashirika ya kutetea haki za kibinadamu yametoa tahadhari ya kuendelea kwa mapigano kati ya jeshi la serikali na makundi ya waasi wenye silaha hata hivyo serikali inasisitiza kwamba sehemu zote za burundi zina amani na utulivu wa kutosha wakati ulimwengu unaadhimisha siku ya amani jean marie vianihich burundi anaripoti kamili Akizungumza na waandishi wa habari katika mji mkuu wa kiuchumi Bujumbura kuhusu maandalizi ya siku ya kimataifa ya amani, waziri wa Burundi wa haki za kibinadamu Imelda Sabushimike amethibitisha kwamba nchi ya Burundi itajinufaisha na siku hiyo ya kimataifa ya amani kwa kuzingatia harakati za kuheshimisha haki za kibinadamu na amani ya kudumu kwa masilahi ya wananchi wote wa Burundi ga na jumuiya ya kimataifa kusherekea siku ya kimataifa ya amani. Hii ni fursa maridhawa ya kuimarisha mazungumzo na kauli ya amani kwa kuzingatia uheshimishwaji wa haki za kibinadamu kama nguzo muhimu ya amani ya kudumu. Mada kuu ya sherehe za siku hiyo hapa Burundi ni sisi wote kwa pamoja tuwajibike kwa kuunga mkono amani katika miradi ya maendeleo. Siku hiyo ya kimataifa ya amani imesherekewa nchini Burundi wakati mashirika ya kutetea haki za kibinadamu yakichapisha ripoti za kuongezeka kwa mapigano kati ya vikosi vya usalama na makundi ya waasi wenye silaha katika maeneo mengi ya taifa la Burundi, mapigano ambayo tayari kusababisha vifo vya watu zaidi ya 40, wengi wao wakiwa ni raia wa kawaida, kama anavyofahamisha wakili Armel Nyongere, mmoja wa miongoni mwa wanaharakati wa mashirika ya kiraia nchini Burundi. Kuliripotiwa mapigano kati ya jeshi la serikali pamoja na makundi ya wapiganaji wenye silaha na hususan chama cha uasi cha Red Tabara ambacho kilikiri kuhusika na mashambulio kadhaa. Uchunguzi wetu ulifichua pia kuwa watu zaidi ya 40 waliuawa wa miongoni mwa raia ambao hawakushiriki katika mapigano wakiwemo wanawake na watoto. Hata hivyo akiwa katika ziara ya kikazi katika mkoa wa Kigoma nchi ni Tanzania. Siku mbili kabla ya kusherehekewa siku ya kimataifa ya amani kote ulimwenguni, Rais wa Jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye amehakikisha kwamba nchini Burundi hali ya amani na usalama ni shwari. Burundi sasa hivi hali ya usalama ni shwari, siyo kama zamani. Warundi wote tumekaa pamoja, tumezungumuza, tukagundua kwamba Burundi hatuna kabila ya kihutu na kabila ya kitutsi, tukagundua kwamba ni wazungu walitugawa Watu kabila ya warundi ni Warundi, wanasema Kirundi na nchi yetu ni Burundi. Ndiyo sababu tumekwisha jiunga, hatutarudi tena kwa yale machafuko ya zamani. Itafahamika kuwa nchini Burundi siku hiyo ya kimataifa ya amani itasherekewa katika mkoa wa Kayanza, mmoja miongoni mwa maeneo ya kaskazini mwa Burundi ambako kuliharifiwa siku zilizopita mapigano kati ya waasi wenye silaha na jeshi la serikali ya Burundi. Jamari cho Burundi. Sauti ya Amerika, Kigali. Hii ni VOA. Dhuluma za kijinsia, polisi kutumia nguvu kupitia asi wanapotekeleza kanuni za kudhibiti kuenea kwa virusi vya korona vimetajwa kuwa miongoni mwa changamoto kubwa nchini Kenya wakati ulimwengu unaadhimisha siku ya amani. Amina Chombo anaripoti kutoka Mombasa. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wanasema japo visa vya uhalifu vimeripotiwa kupungua tangu kutangazwa kwa janga la korona Kenya, utumizi wa nguvu kupita kiasi na polisi wanaotekeleza sheria za kudhibiti korona kumechangia ukosefu wa amani. Wanaharakati hao wameshtumu visa vya polisi kudhulumu raia, wakiwemo wafanyi biashara wakati wa masaa ya marufuku ya kutotoka nje, yaani nyakati za usiku. Phyllis Mwema ni mkurugenzi wa shirika la Kenya Community Support Center. Kwa nafasi ile ngumu kuchapa vijana, kina mama, uh, watu ambao walikuwa wanafanya biashara zao na kutokana na pale uhusiano umeweza kwenda chini sana. Nafikiri mnajua tumekuwa na incidents za polisi wakiwa attack hapa Mombasa na wanajamii. Na kwa hivyo siku ya leo ni kusema tunataka kuboresha uhusiano. Tunataka turudishe uhusiano. Polisi wanafanya kazi kwa, kwa kupewa nafasi na wananchi. Mji wa Kale kulikofanyika maadhimisho ya leo ni kati ya leo, maeneo nchini Kenya yaliyoripoti visa vya polisi kunyanyasa wenyeji wakati kulipokuwa na marufuku ya kutotoka na kuingia katika mji huo kufuatia maambukizi ya korona. Wenyeji wa mji huo sasa wanatumia fursa iliyopo kuhamasisha umma kuhusu umuhimu wa uwiano wa kidini na kudumisha amani. Tunakusanyika vijana wa Kiislamu na wa Kikristo na wa Kihindi, tunaenda makanisani, misikitini, tunaingia mpaka katika temple za Wahindi, tuhakikishe kuwa tunaelewa watu wa, wa dini nyingine wanaabudu vipi, ili kuondoa hizi fikra potofu ambazo zilizopo, huyu dini yake ni hii, ili kuondoa uhasama kati ya sisi sote, lakini pia tunahakikisha kuwa tunafanya kazi pamoja. najua vijana tumekuwa victim, sasa tuache zile uhasama, tuache zile dhuluma, tuache mambo ambayo tumetendewa, basi tufuate njia ambayo vitengo vya usalama vimetuonyesha. Siku ya leo, idara ya usalama Mombasa imeelezea kuwa kwa sasa wanaendelea na hamasa miongoni mwa maafisa wa polisi ya jinsi ya kutekeleza kazi zao na kamwe hawajapokea malalamishi hivi karibuni. Mbali na hayo, zaidi ya visa 85 vimeripotiwa katika pwani ya Kenya vinavyohusiana na dhuluma za kijinsia kwa miezi sita pekee tangu janga la korona kuingia Kenya. Naibu mkurugenzi wa Haki Africa Salma Hemed ameitaka jamii kutosalia kimya. Swala ya kijinsia yamekuwa yako katika hali ya juu kwa sababu watu wanaona aibu kuweza kuripoti. Hivi leo mi kuna kesi inatoka kufatiliza ya mtoto wa miaka mitatu, ambaye ameweza kulawitia, na kwa muda wa mwaka mmoja familia ilikuwa inaogopa kuweza kuzungumzia jambo kama hili, kwa sababu aliyemtenda maovu kama haya ni familia yake. Kwa hivyo tunasema kwamba aibu kuu ni pale tunapoficha siri kama hili. Aibu si kusema, aibu ni kuficha. Katika ujumbe wake wa siku ya ama amani duniani, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kuwa na nitamnukuu, tuendelee kulinda amani, tuyashinde magonjwa na tujenge kesho iliyo bora. Amina chombo VOA Mombasa. Namkaribu msikilizaji kwenye kona ya michezo, nikiwa mekwisha jaa tele, moja kwa moja na mchezo wako Sunday Shomari. Moja kwa moja nazari imetokeo ya ligi kuu ya soka Tanzania bara kule nchini Tanzania, na mwandishi wetu George Njogopa anayo taarifa kamili kutoka Dar es Salaam. Klabu ya Simba ambayo jana usiku uliondoka na ushindi mnene, mabao manne kwa sifuri, dhidi ya Biashara ya United katika mchezo wa kusisimua ligi kuu soka ya Tanzania Bara, imetamba kwamba sasa ndiyo kwanza imewasha mitambo yake ya ushindi na kuonya timu yote pinzani. Mashabiki wake wamepokea matokeo hayo kwa shangwe isiyokuwa na kifani na kutuma salamu kwa watanea Yanga ikiwataka wakae chonjo, vinginevyo watanyolewa tena bila maji wakati watakapokutana mwezi ujao. Tuliwaambia subirini muone, Simba imerudi mjini. Tulikuwa kijijini, tumerudi mjini sasa. Hii tunawapa salamu, wajipange. Hii ndio Simba. Sawa, tukutane Jumamosi tena. Nawaomba mashabiki wa Simba juma, mje Jumamosi kuangalia burudani nyingine tarehe kumi na nane. Tuna jambo letu zito. Mchezaji namzungumzia wakuwakera, anawakera Morrison Bernardi Morrison, wameenda wa FIFA. Mimi namzungumzia wa, walisema kwamba wanamzoofisha, hatocheza mpira kwa ajili ya uchawi. Wamesema kwenye matawi yao wanachanga pesa, wachange wawe wote, Tanzania nzima wawe Yanga wote. Simba ikiwa imeshinda michezo miwili na kwenda sare katika mchezo mmoja, iko katika nafasi ya pili baada ya kujikusanyia jumla pointi saba, ikitanguliwa na Azam FC ambayo imeshinda michezo yake yote mitatu na kufikisha jumla pointi tisa mpaka wakati mwingine na mara nyingine dare. Kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Asante sana George Njogopa kutoka Tanzania. Sasa tunaelekea nchini Kenya, kwake eh, Denis Wanyonyi ambapo wanasema wana michezo nchini humo wametakiwa kuwekeza, ikiwa ni maisha mazuri ya baada ya kustaafu. Ni kauli ya gwiji wa michezo ya masumbwi nchini Kenya, Fatuma Zarika, baada ya kukabidhiwa jumba la kifahari na kampuni ya Mizizi Home Africa. Denis Wanyonyi ana uketo wa taarifa hiyo. Gwiji katika mchezo wa masundu ukipenda ndondi nchini Kenya, katika upande wa kina dada, Fatuma Zarika ukipenda the iron fist, ametoa wito kwa wanamichezo kuwekeza kwa manufaa ya familia zao kwa ajili ya siku za usoni. Zarika ambaye alishiriki pigano lake la mwisho miaka miwili iliyopita nchini Mexico, ambapo alipoteza pigano la banta pet dhidi ya Mexico ya mathe mikado, amesema ni jambo la kukera kuona wanamichezo wa humu nchini waliotamba na hata kuletea sifa kwenye taifa hili wanaishia kufariki wakiwa katika lindi la umaskini. Hata kama ni shilingi mbili, weka shilingi moja. Hiyo ni kitu yenye ambapo itakusaidia kwa maisha yako yote, sababu hii ni kitu yenye ambapo utakuwa pale, utaiona, utaacha watoto wako. Unaona, hizo ni vitu zenye ambapo usiache watoto wako wakiteseka eh, na ile wakati ambapo ulikuwa na hiyo uwezo au kuweza kufanya. hazarika angali anashikiliwa kuwa serikali ya Kenya haijafanya lolote katika harakati zake za kufadhili wana michezo haswa wanaoshiriki ndundi. Mimi nimekaa kwa boxing karibu miaka kumi na tisa na sema ukweli, siwezi kukudanganya ya kwamba government imenisaidia na kitu yoyote. Zarika aliyesema haya siku ya Jumamosi katika eneo la Kiambu, baada ya kukabidhiwa jumba rasmi kutoka kwa shirika la uwekezaji la Mizizi Investment Africa. Aidha, Zarika amewahidi mashabiki wake pigano la hali ya juu pindi tu hali ya michezo itakaporejea baada ya kusimamishwa kutokana na makali ya virusi vya korona michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanatu, mimi naitwa Dennis Wanyonyi. Shukrani sana Dennis Wanyonyi kutoka Nairobi Kenya. Na sasa tutaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo tunaarifiwa kuwa serikali nchini humo inatangaza leo kuchukua gharama ya kusafirisha kwa ndege kote nchini humo timu za kandanda zitakazoshiriki msimu huu wa ligi ya elfu mbili na ishirini ambao mechi zitaanza kutimua vumbi wiki ijayo. Kaozi Kosha anayo maelezo zaidi. Nam Shandai Shomari, tuanze na kalendari ya ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, makala ya ishirini na sita ambaye mechi ya maingilio itaanza kutifua vumbi wikendi ijayo. Timu ya Renaissance ya vijana chipukizi ya Kinchasa itakuwa ya kwanza kuingia dimbani tarehe mbili dhidi ya timu ya Manyema Union ya muji wa Kindu. Manyema Union ambaye aliwakilisha msimu uliopita DRC kwenye kombe la shirikisho la bara la Afrika na kutimuliwa kwenye raundi ya kwanza. Bingwa mtetezi TP Mazembe ataingia dimbani tarehe ine, atamenyana na timu ya Blessing. Mazembe alianza kunoa meno weekend iliyopita, ilicheza mechi ya kujipima nguvu dhidi ya timu ya Domboski a Lubumbashi kuikunguta goli tatu kwa moja naye timu ya Vita Club ya Kinshasa, itakayowakilisha DRC kwenye kombe la mabingwa barani Afrika, itaingia dimbani mechi ya kwanza dhidi ya Rangers ya Kinshasa. Ni takriban miaka kumi na nne timu zinazoshiriki kwenye ligi ya mabingwa hapa DRC. Kwa ukosefu wa masponsa na fedha, timu nyingi haishiriki hadi mwisho. Hii leo rais wa jamhuri Felix Kisekedi amechukua hatua ya gharama ya, ya kusafirisha kwa bure wachezaji wote wa ligi ya kandanda ya hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mechi ya maingilio itatua nanga ifikapo tarehe 30 mwezi Desemba. Meza ya michezo sauti Amerika Lubumbashi, jina langu kaozi kosha. Kufikia hapo unakamilisha kona ya michezo langu jina Sandei Shomari. Kwaheri kwa sasa. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Inasomwa kwenu nami Patrick Ndwimana. Licha ya mivutano ya kihistoria, Serbia na Kosovo zilichukua hatua za kijasiri kurejesha uhusiano wa kiuchumi tarehe 4 Septemba. Nchi hizo mbili zilisaini makubaliano yaliyosimamiwa na Marekani, zikikamilisha ahadi ya kushirikiana katika maswala kadhaa ya uchumi. Wakati wa sherehe za kusaini makubaliano hayo huko White House, Rais Donald Trump alisema uamuzi wa rais wa Serbia Aleksandar Vucic na waziri mkuu wa Kosovo Abdullah Hoti kushirikiana pamoja umefanya kanda hiyo na ulimwengu kuwa salama baada ya historia ya vurugu na mbaya ya mashauriano yaliyokwama. Uongozi wangu ulipendekeza njia ya kuondoa mgawanyiko kwa kuzingatia ubunifu wa ajira na ukuaji wa uchumi, nchi hizo mbili ziliweza kufikia mafanikio makubwa. Tunajivunia viongozi hao wakuu na kwa kulifanikisha hili na wananchi wao wanawajivunia. Labda muhimu zaidi ni jambo la kihistoria kabisa. Kufuatia kusambaratika kwa Yugoslavia mwanzoni mwa miaka 1990 na vita vya Balkan, Kosovo ilijiondoa kutoka Serbia na kutangaza uhuru wake mwaka elfu mbili na nane, lakini Serbia ilipinga kutambua uhuru huo wa Kosovo. Katika kipindi cha miaka ishirini, juhudi za nchi za magharibi kufanikisha makubaliano kamili ya kisiasa kati ya nchi hizo mbili ziliendelea kukwama. Mjumbe maalumu wa rais Trump kwa Serbia na Kosovo Richard Grenell alisema rais Trump alikuwa amedhamiria kuondoa mvutano huo. Alichofanya rais Trump tokea mwanzo kabisa ni kusema, wacha tuwaoneshe namna ya kujiendeleza kiuchumi, namna ya kumiliki viwanda na kuvikuza. Wacha tubadili hali hii, wacha tujue mambo ya uchumi kwanza Halafu tuone wapo. Kujikita kwenye uchumi na kubuni ajira kunaweza kutuliza mzozo wa kisiasa, hili litaendelea kuonekana. Makubaliano ya kufufua ushirikiano wa kiuchumi kati ya Belgrad na Pristina yaliyosimamiwa na Marekani yanalenga kuimarisha ukuaji wa uchumi na kufungua ajira na kuonyesha faida zinazoonekana za ushirikiano. Kwa kuongezea, Serbia na Kosovo zinashiriki kwenye harakati zinazoendelea za kusaka amani mashariki ya kati. Kosovo na Israel zilikubaliana kuanzisha ushirikiano na kuwa na uhusiano wa kidiplomasia. Serbia ilijikubalisha kuhamisha ubalozi wake mjini Jerusalem, hatua muhimu katika kudumisha ushirikiano kati ya nchi za Ulaya na mashariki ya kati. Kwenye White House, Trump alikiri hisia kali za zamani kati ya Serbia na Kosovo, lakini alitabiri siku njema zijazo. Nadhani watakuwa na uhusiano mzuri sana na uchumi utawaleta pamoja. Hii ilikuwa ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Mkamiti Kibayasi na kusomea. Muhutasari wa habari. Mataifa ya Ulaya Magharibi yanajitahidi kuzuia wimbi la pili la maambukizi kwa kuweka tena masharti kwa janga la korona yaliyoendelea wiki au miezi kadhaa iliyopita, lakini serikali zao zinasema kuwa wameazimia kuepuka kusisitiza zaidi uchumi wao uliodidimia na kuanzisha tena masharti ya kitaifa. Swali kubwa ni ikiwa hii itawezekana, kutoka Uingereza ambayo imepiga marufuku mikusanyiko ya kijamii ya zaidi ya watu sita, na pia inatishia faini ya adhabu kwa wanaokiuka masharti hayo kuelekea Uhispania, mahala ambapo Madrid sasa inafunga shughuli zake, viongozi wanajitahidi kudhibiti kuzuia kuongezeka wimbi la pili, wakati shule zikiendelea kufunguliwa na bado wakiwashawishi watu kwenda kazini. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Hadi Jariami amesimamia matangazo haya, mwelekezi amekuwa Dan Brown, hewani nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Mimi naitwa Kennes Bwire. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, asante sana msikilizaji kwa kuchagua kusikiliza sauti ya Amerika VOA. Na basi, niruhusu ni kutakia usiku mwema, usiku mtulivu.