Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Zifuatazo ni habari za dunia, zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Wizara ya Biashara Marekani imesema Jumatatu kwamba inatoa changamoto kwa jaji wa serikali kuu dhidi ya agizo lake kwamba kampuni za Apple na Google waondoe ap ya Wichat kutoka maduka yao ya Marekani kutokana na wasiwasi kwa faragha na usalama wa taifa. Agizo la wizara hiyo lilitolewa Ijumaa pia linajumuisha programu nyingine katika ap ya TikTok inayomilikiwa na China iliyoelezewa na utawala wa Trump kuhusu wasiwasi juu ya namna ap hiyo inavyokusanya takwimu za mtumiaji na uwezekano wa habari hiyo kushirikishwa na mashirika ya serikali ya China. Watu ambao walikuwa wakiwasiliana hivi karibuni na Ruth Bader Ginsburg, jaji mwanamke katika mahakama ya juu Marekani, wanasema alikuwa akiwasiliana na familia, alikuwa akifanya mazoezi, akisikiliza Opra, alikuwa akifanya kazi za mahakama ya juu, alisimamia harusi. Hivyo ndivyo alitumia muda wake katika majira ya msimu wa joto kali Marekani kabla ya kifo chake kutokea Ijumaa iliyopita. Pia wafanyakazi wake wanamwelezea Ginsburg maarufu kama RBG alikuwa akikabiliana na matibabu ya saratani na pia alikuwa akipanga mipango kwa matukio ya miezi kadhaa ijayo. Wanasema kifo chake kimekuja kama jambo la kushangaza hata kwa marafiki wengine walio karibu. Mwandishi wa biografia wa Ginsburg, Mary Hartnett, alionana naye katikati ya mwezi Agost na akasema licha ya saratani kurejea tena, Ginsburg alikuwa akisonga mbele na mipango yake ya kazi mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc vifo vya mamia ya tembo nchini botswana mwaka huu vimewashangaza na kuwatia wasiwasi mkubwa wataalamu wa hifadhi vimesababishwa na sumu iliyokuwepo kwenye maji maafisa wamesema hivi leo jumatatu Naibu mkurugenzi wa idara ya wanyamapori na hifadhi za taifa Cyril Taolo ameuambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba idadi ya tembo waliokufa imepanda na kufikia mia tatu na thelathini kutoka mia mbili thamanini na moja walioripotiwa mwezi Julai. Afisa wa wanyamapori katika idara hiyo Madi Ruben amesema kwamba, hata hivyo, bado kuna maswali ambayo hayajajibiwa. Botswana ina kiasi cha theluthi moja ya idadi ya tembo barani Afrika, kiasi cha laki moja na elfu thelathini. Majangili hawajahusishwa kuwa moja ya sababu ya vifo vya tembo kwa sababu mizoga yao inakuwa haijaguswa hata kidogo. Uchunguzi wa awali ulianzishwa baada ya kundi la Elephants Without Borders, EWB kuripoti vifo wakati wa utafiti wao wa angani. Wakati huo Mkurugenzi wa EWB Mike Chase alisema tembo wengi walionekana kuwa ni dhaifu na wamekonda sana. Baadhi ya tembo walionekana kushindwa kutembea, walionyesha dalili za kupooza au kuchechemea, alisema Chase. Mgombea mkuu wa upinzani nchini Ivory Coast anatoa wito kwa raia kumzuia rais Alassane Ouattara kuchaguliwa tena kwa muhula wa tatu katika uchaguzi wa mwezi ujao. Henry Konan Benie alitoa wito huo Jumaapili katika mji mkuu Abidjan, wakati wa mkutano na wagombea wengine wa upinzani pamoja na wafuasi wao. Nchi hiyo ya Afrika Magharibi imegubikwa na ghasia ambazo zimesababisha angalau daruzeni ya watu kufa tangu mwezi uliopita baada ya Watara mwenye umri wa miaka sabini na nane kuvunja ahadi aliyoitoa ya kutowania tena uongozi katika uchaguzi mkuu. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari kupekua pekua kwa undani na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika kipindi hiki hii leo tutaangazia mchango wa aliyekuwa mmoja wa majaji tisa wa mahakama ya juu hapa Marekani, Ruth Bader Ginsburg aga dunia Ijumaa wiki iliyopita katika kutetea haki za wanawake na maswala mengine. Ni kwa undani. Jina langu ni BMJ Muridi nam. Ruth Abeda Ginsburg mmoja wa majaji tisa wa mahakama ya juu hapa Marekani alifariki Ijumaa wiki jana akiwa na umri wa miaka 87. Ginsburg pia alikuwa mmoja wa majaji wa mahakama hiyo ambaye alifahamika sana. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na mahakama hiyo, Ginsburg alifariki kutokana na saratani ya kongosho, kwa Kiingereza pancreatic cancer. Alikuwa mwanamke wa pili kuteuliwa kushika nafasi hiyo katika mahakama hiyo na hadi kufa kwake alikuwa ni mmoja wa majaji watatu wanawake e, kwenye mahakama hiyo ya juu kabisa hapa Marekani, wengine wakiwa ni Sonia Sotomayor na Elena Kagan. Ginsburg alikuwa pia ni mmoja wa majaji wenye msimamo wa kiliberali katika mahakama hiyo. Afya ya Ginsburg ilikuwa imedohofika katika miaka ya hivi karibuni, akionekana kuingia na kutoka hospitali mara kwa mara. Mara baada ya kifo chake jaji Ginsburg, mamia waombolezaji wamekuwa wakikusanyika nje ya mahakama ya juu hapa mjini Washington kukiomboleza Ginsburg. Atakumbukwa kwa jinsi yalivyopigania miongoni mwa maswala mengine, haki za kijinsia, ikiwa ni pamoja na malipo sawa katika ajira na pia ikiwa ni kwa wanaume na wanawake katika nchi hii ya Marekani. Kuzungumzia hili na mengine mengi, tutaungana na mchambuzi wa maswala ya haki za binadamu hapa Marekani, Maggie Marika akiwa mjini Atlanta, jimbo la Georgia. Hapa anasema ilikuwa ni vigumu hata katikati ya miaka ya sabini kwa majaji katika mahakama ya juu kuamini kwamba wanawake walikuwa wakibaguliwa, kwa sababu walikuwa wanasema kwamba sheria zinawalinda wanawake. Hicho ambacho kilisemwa kwamba ni kulinda haki zao si kweli, bali waliokuwa wakilindwa ni wanaume na wengi wao walikuwa ni wanaume wazungu. Kwenye laini ya simu hivi sasa tunaye Magi Marika. Karibu Magi kwa kipindi hiki cha leo cha kwa undani. Nam asante sana na j. Tunasikitika sana kwa kifo cha Ruth Bader Ginsburg. Amekuwa ni mama ambaye amekuwa wa dhamana katika Marekani. Ndio tuanzie basi hapo hapo pa dhamana, ni kwa nini marehemu Ginsburg, Magi, anaendelea kusifiwa? Sio tu kwamba alikuwa jaji wa mahakama ya juu bali pia akuwa kigogo wa kutetea haki. Ni nini ambacho kinamfanya awe tofauti na ni nini alichokifanya mpaka akapata sifa kiasi hicho? Alipigania haki na kuhakikisha kuwa uh, wamama wanalipwa just the same as men, kwa sababu hapo hawali Marekani kulikuwa na kazi za wanaume na kazi za wanawake, na kulikuwa na malipo ya wanaume na malipo ya wanawake. Lakini alipigania wakati alikuwa wakili, kuhakikisha kuwa zile kesi anapeleka Supreme Court, na hata alipokuwa uh, jaji wa mahakama uh, wa koti ya juu, alihakikisha kuwa maandishi yake, wakati anaandika ya ripoti zake, na wakati ana anaangalia kesi aliangalia kwa undani sana kuhakikisha ametetea haki za wamama, na hiyo imesaidia sana hata wamama kama mimi ambao wamekuja Marekani, kuhakikisha kuwa kama ninafanya kazi kama mwanamume, tunalipwa pesa zinazokuwa ziko sawa. haikui kuwa BMJ kama tunafanya kazi na yeye hapa BMJ analipwa 70,000 na mimi nalipwa kitu 40,000 kwa sababu mimi ni mwanamke, na kuna mambo mengine amefanya pia. Naam, yeah, ya labda tuyazungumzie hayo kabla sijamwalika Dr. Hamza azungumzie mwelekeo wa kisiasa e, kuna mengi tu ambayo ametajwa kwamba ameyafanya, lakini moja ya mambo ambayo pia yametokea ni kwamba ali, alisemekana kwamba alikuwa anachukua mrengo ambao uko kushoto sana. Je, hebu tulizungumzie hilo, maji. Well, hiyo kuchukulia mlengo ambako, oh, uko sio katikati sana. Unajua milengo mingine ambayo imechukuliwa na Marekani inaweza kuwa kulia kushoto, kwa sababu unajua hiyo ndio shida tuko nayo, hata wakati tunasema uh, mambo ya nani atakuwa replacement yake yeye aliangalia mambo vile yalivyo na akaangalia wakati vile ulivyo. Kwa hivyo yeye alitetea hata vitu ambazo some of the more conservative judges unakuta like hawawezi tetea haki za watu wa mapenzi ya jinsia moja, lakini yeye ni ile tunaita kwa kimombo open minded, hata akiwa jaji wa hii koti ya juu alikuwa na open mind vile akipata kesi kwa deski yake. Hakuwa anakuja na hisia zake ama kuleta mambo mengi. sana sana sana, anaangalia wakati tunaishi, anaangalia kesi ile ako nayo, na anaitatua jinsi ilivyo. ndio wa ndio, unaona, hata watu wanamiminika hapo Washington. Watu walimpenda sana kwa sababu ni mama ambaye hata kama ni wa kutoka kitambo, na alikuwa miaka themanini na saba. Aliangalia wakati ambao anaishi na anatatua kesi kwa wakati ambao tuko, sio wakati wa zamani, na alikuwa anatetea hata wale hawenye haki labda magi, kwa sababu wewe ni mwanaharakati, kama alivyoeleza hapo mwanzo. Ukiangalia sasa uh, yale ambayo ameyafanya Jaji Ginsburg E, hapa Marekani na kwa wale tuseme mfano katika nchi za Afrika Mashariki na Kati ambako e, wana mara nyingi wanaiga mambo yanavyokwenda upande wa Magharibi, e, wale kama nchini Kenya mfano, kuna ile uh, ule mswada ambao umeshindwa kabisa kupitishwa kuhusu theluthi mbili za jinsia moja katika uongozi. E, suala kama hilo, ni nini ambacho unaweza kusema wanaweza kujifunza kutoka kwa aliyoyafanya Uh, Jaji Ginsburg. Naweza sema kutoka uh, Ruth Bader Ginsburg, tunataka mashujaa kama hao Kenya, watu ambao ama katika suala la Afrika, watu ambao wanasimama na msimamo bila kujali matokeo. Kama unaamini kuwa uongozi wa wanawake ama kuna uongozi tunataka tusawalishe Afrika mzima kwa sababu alisimama na msimamo wake na kazi yake inaonekana. Asante uh, sana Magi. Manake nimefanikiwa kuwaunganisha pamoja na mkuu wa idara ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Dr. Mwamoyo Hamza. Labda kabla hatujamwacha Magi aondoke, Dr. Hamza karibu kwa undani, na labda kuna chochote ambacho huenda, uh, nimeacha, ungependa akizungumzie kumhusu mama huyu na harakati zake. Asante uh, sana BMJ Muridhi na uh, Magi amezungumza vizuri sana kuhusu msimamo um, wa jaji uh, Ginsburg um, na hasa kuhusu ile kwamba alikuwa anasimamia haki. Yeye mwenyewe alikuwa akiulizwa wakati wote, uh, hakubali kabisa kujibu swali kwamba yeye ni yuko upande wa kushoto au wa kulia. Yeye alikuwa anasimamia, anasema anasimamia haki kwa hiyo ndio sababu utakuta mm -hmm. katika kesi zake kuna nyingine ziliwafaidisha wanawake na wengine na nyingine ziliwafaidisha wanaume pia. Kwa hiyo um, labda Magi unaweza ku uh, ukiangalia pia jinsi alivyo alivyofuata alichukua sheria na hukumu ambazo zimepitishwa katika kupigania haki uh, za watu weusi wa hapa Marekani, akazichukua zile zile akaziweka katika mm -hmm. kupigania haki labda za uh, za jinsia hmm. wanawake au wanaume upande mmoja. Magi, labda kama unaweza kuzungumzia hilo. Ni ukweli, kama kesi, kuna kesi moja ambaye kulikuwa na mwanaume bibi yake aliyefariki akaacha mtoto mdogo hmm. na akaambiwa hawezi pata social security benefits za huyo mama ambaye alikuwa mwenda zake, lakini hiyo ni kesi moja walipigania Wakasema kama mwanamke kama mwanaume ashafariki, unaweza pata benefits za huyo mwanamke, kama mwanaume mwanamke amefariki, na unaweza pia pata benefits za kumlea huyo mtoto. Kwa hivyo sio ati Ginsburg, uh, alikuwa upande wa wanawake pekee. Pia tuna hii tunaita Obamacare or the Affordable Care Act, alikuwa na nafasi kubwa sana ya kuitetea kuhakikisha watu Marekani wamepata hiyo uh, healthcare ya kuwasaidia with their health. Kwa hivyo amefanya mambo mingi sana, sababu na ndio sababu tunasherekea leo. Naam, shukran sana Magi. Labda tuzungumzie kidogo tu hali yake ya, ya kiafya. Amekuwa akiugua kwa muda, akiingia na kutoka hospitali kama nilivyosema, lakini mwisho kabisa hii eh, saratani ya kongosho ndo wanasema kwamba imempelekea ime yeye kuwaga dunia mwamoyo ama maji yeyote tu. Tuzungumzie hili kwa kifupi. Hiyo ni jambo ambayo imenitia changamoto sana. Unakuta mtu wa miaka themanini na saba anaenda gym, anafanya hii mambo yote, anaugua ugonjwa, lakini bado anaenda huko katika koti ya juu, na anashughulika na kila jambo ambalo linahitaji nao alikuwa kielelezo chema cha work ethic, na vile mtu anafanya kazi na unaifanya na furaha na unawajibika katika kazi yako. Ningetaka kukuuliza, wewe na mimi tunawajibika katika kazi zetu kama vile aliwajibika? Swali, swali nzuri sana hilo, kwa sababu ni kweli. Uh, Jaji Ginsburg alikuwa ni kielelezo uh, kizuri na kikubwa sana kwa Uh, kuwa mtu mwenye weledi wa kazi na pamoja na kwamba ali miaka yake wakati huu ya kwenye uzee uh, aliugua mara kwa mara, alikuwa al, ameugua cancer aina tofauti, lakini anakwenda hospitali akirudi anakwenda mahakamani kama kawaida, akili yake ilikuwa bado ni nzuri sana kwa hiyo uh, nafikiri hicho ndio kitu kimemfanya kwamba aendelee kufanya kazi yake uh, licha like ya kwamba Uh, mwili wake ulikuwa unaendelea kudhoofika kadri umri unavyokwenda. Haya basi, asante uh, mamoyo Hamza, tugeukie maswala ya siasa sasa, kwa sababu uh, punde tu baada ya kifo chake kumekuwa na um, hali ya mambo mengi tu yametokea hapa kisiasa, lakini lakini Hamza, kwa wale labda wangependa kujua, katika mahakama ya juu hapa Marekani ni vipi ambavyo wanafikia majaji tisa wanateuliwa vipi, kwa kifupi? Naam, uh, mahakama ya juu Marekani ina majaji tisa na kwa kawaida, uh, kila inapotokea nafasi, rais huwa anateua uh, jaji, alafu yule jaji anafanyiwa uh, uchunguzi wa kupimwa na uzoefu wake wa kazi na kila kitu, alafu jina lake linakwenda mbele ya kamati ya sheria ya baraza la seneti ambayo wanajadili aa, na kuipitisha alafu wanaipeleka kwenye baraza zima la seneti ambako inapigwa kura kuthibitishwa kuwa jaji mkuu. Sasa katika siasa za Marekani imekwenda kiasi ya kwamba hii jopo la mahakama ya juu linakuwa lina majaji ambao wanaelekea upande wa kiconservative na wengine wanaelekea upande wa kiliberali. Kwa hiyo mapigano yote inapokuja kwenye kuchagua jaji wa kuingia katika uh, mahakama hii inakuwa ni ha yako hapo, kila mtu anapigania kwamba jaji anaingia sasa hivi awe na anaonekana ana mrengo fulani, ili aweze kusaidia masuala ambayo watu wanaona ni muhimu uh, katika taifa. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza kipindi kwa Undani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Leo tunaangazia mada moja tu, nayo na ni kuhusu maisha ya jaji au aliyekuwa jaji wa mahakama ya juu hapa Marekani, marehemu Ruth Bader Ginsburg na hususan mchango wake katika maswala ya haki za raia wa hapa Marekani, pamoja pia na jinsi kifo chake kimekuwa gumzo kuu kwa sababu za kisiasa hapa Marekani. Uko nami BMJ Murithi, na vilevile niko na mkuu wa idara ya Kiswahili ya Sauti Amerika Dr Momoyo Hamza, na mgeni wetu kutoka jimbo la Georgia Magi Marika, tukiendelea kuangalia kwa kina kuhusu suala hili. Hiyo ni sauti ya rais Donald Trump akizungumza katika jimbo la North Carolina e, katika kampeni zake hapo akisema kwa kifupi kwamba nitamteua mwanamke e, kuchukua nafasi ya jaji Ginsburg, na kabla ya hapo pia akaeleza kwamba kulingana na katiba ya Marekani, kipengele cha pili, rais ana mamlaka ya kumteua jaji wa mahakama ya juu ya Marekani. Sasa Hamza, ni rudi kwako. Basi, ni nini sasa ambayo ndiyo misimamo ya hawa viongozi wakuu, wa wagombea wakuu wa uraisi, rais Donald Trump na makamu wa rais wa zamani Joe Biden, ni eh, nini ambacho sasa wanakisema kuhusu kujaza nafasi ile? Naam, bila shaka rais Trump uh, anataka kujaza nafasi hiyo kwa sababu yeye kama kutoka chama cha Republican. Uh, ni wazi kwamba akijaza nafasi hiyo atachagua jaji ambaye yuko, yuko na sera za kikonservative, um, kwa hiyo uh, itakuwa inafaidisha watu wa mrengo ule, uh, na um, makamu wa rais wa zamani Joe Biden, endapo atachaguliwa kuwa raisi na endapo itakuwa nafasi hiyo haijajazwa, yeye akiteua atateua mtu ambaye anaelekea kuwa na sera za kiliberali, kwa hiyo Uh, hapa sasa kuna huo mvutano ambao nafikiri una uelewa una, una wa kwamba, je um, rais Trump ataweza kuteua mtu uh, ambaye ataidhinishwa kabla kabla ya uchaguzi au baada ya uchaguzi, pale katikati, au hii kitu itasubirika mpaka mwisho ijulikane matokeo ya uchaguzi mkuu uh, wa Marekani kama ameshinda rais Trump au ameshinda Joe Biden. Alafu mshindi yoyote ndo ateuwe uh, jaji atakayejaza nafasi. Na kama nilivyoeleza hapo mwanzo, kumekuwa na cheche za maneno tangu kifo chake, na pia ni kama imebadilisha mwelekeo wa kampeni ambazo tayari zilikuwa zimeshika kasi. Unajua, uh, uh, momoyo kwamba wamekuwa waki, wakizungumzia masuala tofauti kabisa, lakini sasa hili limekuwa limeingia katikati ya masuala muhimu. Ni kwa nini hii ni muhimu sana? Najua umezungumzia hapo kidogo, lakini ni kwa nini ni muhimu sana kujua ni nani atachukua nafasi hii kuelekea kwa uchaguzi? Na labda tukimalizia, unadani eh, kwamba na vile umeona wachambuzi wa mambo ya siasa hapa Marekani wakieleza eh, kuna uwezekano huo kwamba kutapatikana mtu wa kujaza pengo liloachwa na jaji huyu kufikia uchaguzi wa mwezi Novemba. Uwezekano upo kinadharia, um, lakini kuna mambo mengi sana yatahusika hapo katikati, kwa sababu ina maana uh, Rais Donald Trump ateue mtu uh, uwe mtu apitie zile taratibu za kawaida mpaka jina lake lifike katika uh, baraza la seneti na kupigiwa kura. Je, huo muda upo kati ya sasa na Novemba tatu siku ya uchaguzi. Uh, pili, anaweza akateua mtu lakini asi asi asifike kwenye baraza la seneti mpaka baada ya uchaguzi. Na baada ya uchaguzi uh, kuanzia Novemba tatu mpaka Januari ishirini ambapo anaapishwa rais mpya uh, kuna kuwa na kipindi cha baraza cha cha, cha, cha bunge pale ambacho kina uh, kina kinafanya kazi uh, kwa hiyo hicho pia kinaweza kikatumiwa uh, kwa kujaribu ku kumwidhinisha nini, uh, uh, jaji mpya uh. Lakini sasa u, u, mabishano na mvutano mkubwa upo kwa sababu uh, atakayepata nafasi ya kuteua jaji mpya ina maana ataongeza upande wake wa, uh, wa majaji. Kama Rais Trump atapata nafasi hiyo na atafanikiwa kuweka mtu, ina maana kwamba majaji wa katika mahakama kuu kutakuwa na majaji wawili ambao hasa peke yao ndio wanaonekana ni wa liberali. Jaji Mkuu John Roberts aliingia kama ni mconservative, lakini katika tangu ameingia ma, katika mahakama hiyo anaonekana kuwa katikati zaidi, lakini mabaki, majaji wengine wote waliobaki wako upande wa, wa, wa, wa conservative. Kwa hiyo akiingia jaji mwingine mconservative ina maana upande wa conservative utakuwa na majaji uh, wengi zaidi, majaji sita kwa mfano na majaji uh, labda wawili, wawili au watatu ukimjumlisha na John Roberts upande wa liberali. Kwa hiyo yanapokuja maswali that cases zinapokuja katika mahakama kuu kuna nafasi kubwa sana uh, mawazo ya wapande wa conservative wa, wa, wa yakashinda yaka kuliko ma upande wa, wa liberali. Naona muda ume yeah, tupa... BMJ, nilitaka na kusema kuwa na kabla Judge Ruth Bader Ginsburg alipoaga, kuna hili jambo ambalo linatia changamoto ambalo ni kuwa, aliambia mjukuu wake ama grandchild kuwa hataki replacement wake afanywe kabla hatujajua rais wetu ambaye atakayekuja 2021. Sasa unakuta kuwa the current administration itabidi kama wanataka kumteua mtu watamteua wakiwa wanapingana na kanuni zake za mwisho. Mamoyo, kwa haraka haraka, kuna maswali ambayo huulizwa sana kwenye mitandao wakisema, hapa Marekani inakuwaje kwamba majaji wanachukuliwa kulingana na mawazo yao kuliko kama kwamba wanafuata katiba na sheria za Marekani? Ni mawazo na jinsi ambavyo wanafikiria. Hilo hilo ungesema nini kwa kifupi? Wanafuata katiba ya Marekani, lakini katika katiba um, katika uh, jumuiya jamii, kuna kuna mawazo kuna mawazo tofauti ambayo yanakinzana katika, katika suala lolote lile. Kwa hiyo ndio sababu um, kila upande unajaribu kupata majaji ambao wanakuwa wanavutia upande wake, lakini majaji wanapokwenda pale uh, wanachotakiwa kufanya ni, ku, ni kuangalia kila swala kwa namna ambavyo litafaidisha jamii nzima ya Marekani, sio upande mmoja tu. Isipokuwa sasa a, kama unachagua mtu ambaye unajua hasa anaelekea upande fulani, ni kwamba unaongeza nafasi ya upande ule kushinda kesi nyingi kuliko upande mwingine. Kwa hivyo inakuwa kwamba ni mambo mengine mazito sana ambayo anagusa mwananchi wa kawaida moja kwa moja amba, kwa hivyo ni muhimu sana kujua nani anachukua nafasi gani katika katika mahakama ya juu hapa Marekani. Magi, tumalizie kwa kuangalia sasa, ni mwanamke ambaye ameondoka. Uh, rais Trump amesema atamteua mwanamke. Je, ni maoni mengi ya Wamarekani wa kwamba wangependa nafasi hiyo irudishiwe mwanamke ama hilo si jambo ambalo linapewa umuhimu mkubwa? Ni jambo nataka liwe umuhimu mkubwa kwa sababu kwa sababu kuna wakati kulikuwa na wanaume nane katika hilo koti, na kuna mtu ambaye alikuwa na hisia ama kuna mtu ambaye aliona shida, lakini nasema ninashukuru Donald Trump kwa kusema hiyo nafasi itakuwa ya mwanamke. At least hiyo ni mahali ya kuanzia, lakini hatutaki tu mwanamke, tunataka mwanamke ambaye atatetea haki na ukweli na ambaye atasimama katika hilo pengo vile Ruth Bader Ginsburg RGP alisimama katika hilo pengo. Shukran sana Magi Marika. Magi Marika msikilizaji ni mchambuzi wa masuala ya haki za binadamu hapa Marekani, akiwa katika jimbo la Georgia, mji wa Atlanta. Vilevile vile ni mshukuru mkuu wa idhaa ya Kiswahili, Dr Mwamoyo Hamza, ambaye tumekuwa naye katika kipindi hiki cha kwa undani hivi leo. Shukran za dhati kwako, kwa msikilizaji na wote waliofanikisha matangazo haya. Msimamizi kama kawaida ni Meri Mgawe, produsa wetu amekuwa ni Aida Isa, jina langu ni BMJ Mridhi. Timu nzima ya kwa undani hapa, msikilizaji, tunakutakieni usiku mwema, tuonane tena hapo kesho inshallah, panapo majaliwa. Alamsiki.