kumekucha afrika hujambo mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza hii ni kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc karibu katika matangazo ya alfajiri hii tarehe 22 septemba mwaka 2020 jina langu ni patrick Ndumimana. na mimi ni Idi ligongo tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com vilevile, kupitia redio shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibu kati ya yale tuliyokuandalia. Watu kumi na wawili wauawa katika mji mdogo wa Mbao kaskazini mwa Beni na watu wenye silaha wanaodhaniwa kuwa wa kundi la ADF Wakazi wa mji huo wanasema wamechoshwa na mauaji ya kila siku. Kwetu tunakuwa tu wenye kuishi ndani ya woga, ila mwito ni kwamba wanaposherekea siku kuu ya amani ulimwenguni pote waweze kufikiria vile amani hapa kwetu mjini Mbao. Katika taarifa nyingine, jaji mkuu wa Kenya David Maraga amshauri rais Uhuru Kenyatta kuvunja bunge la taifa hilo baada ya kushindwa kupitisha sheria kuhusu usawa wa jinsia katika ugavi wa nafasi za kazi. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazozisikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa, lakini kwanza namkaribisha mwenzangu Idi Ligongo akusomee habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema Jumatatu kwamba amepunguza orodha yake ya mteule wa mahakama ya juu mpaka kufikia watano na anatarajia kutangaza chaguo lake kuziba nafasi ya marehemu jaji Ruth Bader Ginsburg Ijumaa ama Jumamosi. Rais Trump amesema kwamba atamchagua mwanamke na ameshataja majina matatu ya uchaguzi wake kuwa ni Amy Coney Barrett, Barbara Lagoa na Alison Jones Rushing ambao wote ni wakonservative ambao walichaguliwa katika mahakama ya rufaa katika miaka ya hivi karibuni. Rais Trump hakuwa tayari kuyataja majina ya wateule wake wawili waliosalia katika mahojiano na kipindi cha televisheni ya Fox News. Marekani Jumatatu imeweka vikwazo vingine dhidi ya Iran kukabiliana na mipango ya Teheran ya nyuklia makombora na uzalishaji wa silaha wenye utata na kitisho baada ya Washington kutaka vikwazo zaidi vya Umoja wa Mataifa kwa Iran ambavyo havikukubaliwa Jumamosi iliyopita. Mshauri wa usalama wa taifa wa White House Robert O'Brien amesema Jumatatu kwamba utawala wa Rais Donald Trump unaweka vikwazo vipya na kuweka juhudi za kudhibiti biashara 27 na watu wanaohusiana na programu za silaha za nyuklia za Iran. Amri ya kiutendaji ya White House inaeleza mipango ya kuzuia mali za watu wanaohusika kusafirisha mali ghafi za silaha na vifaa vya jeshi kwenda na kutoka Iran. Wizara ya mambo ya nje ya na ya biashara ya Marekani zimeeleza namna raia hao wa kigeni na biashara zitakavyokabiliwa na vikwazo hivyo. Jaji mkuu wa Kenya David Maraga Jumatatu alimwandikia rasmi rais Uhuru Kenyatta na kumshauri avunje bunge la nchi hiyo kwa sababu limeshindwa kutekeleza wajibu wake wa kupitisha sheria kuhusu kuzingatia usawa wa jinsia katika ugavi wa nafasi za kazi. Patrick Nduwimana anasoma ripoti kamili. Kipengele cha 27 cha katiba ya Kenya ya mwaka 2010 kinaliagiza bunge kupitisha mswada wa sheria unaohakikisha kwamba angalau theluthi moja ya nafasi za ajira zinakwenda kwa jinsia moja aidha ya kike au ya kiume, na kwamba hakuna jinsia inayofaa kuchukua zaidi ya theluthi mbili ya nafasi hizo. Tangu kupitishwa kwa katiba hiyo, ambayo iliipatia bunge miaka mitano kutekeleza wajibu huo, wabunge walijadili suala hilo mara kadhaa bila kufikia mwafaka, huku wengine wakikosa kuhudhuria vikao vilivyolijadili na hivyo kutopigia kura mswada huo. Tangu wakati huo, makundi na wadau wengine wamewasilisha jumla ya hoja sita mahakamani kuhusu swala hilo. Mara kwa mara, mahakama ya Kenya imelalamika kwamba bunge halifuati maagizo yake. Katika barua kwa rais Kenyatta, Maraga alisema kwamba ingawa hatua hiyo itaigharimu serikali, ni muhimu ichukuliwe, ili kuonyesha kwamba viongozi wa kisiasa wanafuata na kuheshimu katiba ya nchi. Ni bora tustahamili uchungu huo kama taifa ili tujikumbushe kwamba maamuzi tunayoyachukua yana matokeo yake, alisema jaji huyo. Spika wa baraza la wawakilishi la Kenya, Justin Muturi, alipuuzia mbali ushauri huo wa Maraga akisema kwamba hukutilia maanani maswala kadhaa kabla ya kumwandikia rais Kenyatta. Iwapo ushauri huo wa Maraga utatekelezwa, hatua hiyo ya jaji mkuu huenda ikawaacha wabunge wote mia nne na kumi na wanane wa baraza la wakilishi na 67 wa baraza la seneti bila ajira. Mgombea uraisi wa upinzani nchini Ivory Coast ametoa mwito wa kuwekwa shinikizo la kumzuia rais Alassane Ouattara kugombea uraisi kwa mhula watatu katika uchaguzi wa mwezi ujao. Henry Konan Bedie ameendelea kusisitiza hilo ikiwa ni mara ya kwanza ambapo alizungumzia Jumapili katika mji mkuu wa Abijan wakati wa mkutano na wagombea wengine wa upinzani na wafuasi wake. Taifa hilo la Afrika Magharibi limekuwa katika ghasia ambazo zimesababisha dazeni ya watu kufariki dunia mwezi uliopita baada ya rais Watara mwenye umri wa miaka sabini na minane kutotimiza ahadi aliyoiweka mapema mwaka huu kwamba hatogombea muhula mwingine katika uchaguzi huu. Alishindwa kutimiza hilo kwa kukubali uteuzi ndani ya chama chake baada ya kifo cha aliyetarajiwa kuwa mrithi wake, waziri mkuu Amadou Gon Coulibaly ambaye alifariki dunia ghafla mwezi Julai. Matangazo haya ya Kumekucha Afrika yanakufikia kutoka studio ya Sauti Amerika, Washington DC. Katika mji wa Beni, DRC, tunasikika kupitia Redio Semuliki. VOA inasikika pia kupitia Redio Dynamic mjini Lubumbashi. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni kutoka DRC. Hali ya wasiwasi yaendelea kutanda huko Beni, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kufuatia mashambulizi ya kila siku yanayofanywa na waasi wa kundi la ADF Jana Jumatatu, ambapo ilikuwa ni siku ya amani ulimwenguni, watu kumi na wawili waliuawa katika mji mdogo wa Beni unaoitwa Mbau ulioko kilomita zaidi ya 25 kaskazini mwa Beni, ambako mwandishi wetu wa Oser Malivika alifuatilia hali inayojiri mjini humo. Ni katika mji huu mdogo wa Mbao, kilomita zaidi ya 20 kaskazini mwa mji wa Beni, ndipo watu kumi wameuliwa na nyumba kuchomwa moto pamoja na pikipiki, na watu wanaozaniwa kuwa ni waasi wa ADF usiku wa leo, akisema Musubahu Kalumbete, kiongozi wa kijiji cha Mupiri Mbau. kwa jumla, tunapoteza watu kumi na ndani hao watu kumi, hapa kongambo ya kwetu mupiri tunapoteza mzee Ngendi na watoto wake vile wanabebewa, na kwa ngambo wa kusema adui ni adui gisi, tulipata wale wenyewe waliponyoka kwa mikono yao, wanasema tu ni adui, walikuwa wanazungumza Kinyarwanda na ni wa ADF fenani hivi, ndio tumepata Kavuluta Sipilie hapa Mbau. Yeye alinusurika mauwaji hayo kwa saha za usiku, Nyumba zao zikuchomwa moto na mkewe pamoja na watoto wamekufa katika mauaji ya leo. Anyevanakufa bibi yangu na mdogo yangu na mutoto yangu na bachekulu wangu mbili. Nikafika papa komulango mekufia kwa kumulango, nikaambia nika maki batoto bayama mufetutoke memenateremukia huku chini, ndo nikamata safari menikatoka nika teremukia kuli chini nikafika hapa kwa Dave nikakuta mama bibi yake Dave iko pale kwa kiwanja na batoto, nikasema mama, mama, mama, mama, tukio hilo limejitukiza leo usiku, tarehe ishirini na moja ikiwa siku ya amani duniani, wananchi wa Beni wakisema kwamba amani imekuwa vigumu kwao kwani sasa wamechoshwa kuzungumzia amani kwa muda mrefu bila mafanikio. Mate Esdras ni kiongozi wa vijana katika mji wa Mbau. Sasa maiti ambazo tumepata hii asubuhi ni maiti kumi, kati ya zile maiti kumi kuna wababa tano na wamama tano ndio maana kwetu tunakuwa tu wenye kukuishi ndani ya woga na washiwashi -washi kubwa sana kukishakia eh, ulinzi wetu. Ila mwito ni kwamba kuwaambia wanaposherekea siku kuu ya amani ulimwenguni pote waweze kufikiria vile amani hapa kwetu mjini Mbao, Beni ambako wiki iliyopita vijana wa kundi la Lucha waliandamana hadi ofisi ya meya wakiomba serikali iwaruhusu kuwasaka waasi katika misitu ya Beni kwani serikali pamoja na MONUSCO wameshindwa kulinda wananchi wao wa Beni. Klovisi Mutuva ni kutoka kundi la Lucha Beni. na wanakuja kutuua ili wabakie na udongo wetu na kutufukuza kwetu kwetuosel Malivika, sauti ya Amerika, Goma. Kucha Afrika nasikika kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com, kadhalika kwenye masafa mafupi kwenye mitabendi 19 na 22. Hivi sasa namkaribisha Idi Ligongo akusomea habari zaidi za dunia. Mkurugenzi mkuu wa Shirika la Afya Duniani WHO, Jumatatu amesema kwamba hakuna janga tangu vita kuu ya dunia ya pili lililoonyesha uhitaji mkubwa wa Umoja wa Mataifa kama janga la COVID-19. Tedros Adhanom Ghabreyesus alieleza hayo katika maadhimisho ya miaka 75 ya Umoja wa Mataifa, pamoja na kuanza kwa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa wiki hii. Wakati wa maelezo yake ya taarifa za kawaida ya WHO katika makao yake makuu mjini Geneva, Tedros amesema WHO ikiwa ni sehemu adhimu ya familia ya Umoja wa Mataifa. Amesema janga hili limewawezesha kuongoza juhudi zaidi za kufikia malengo ya maendeleo endelevu, na kwa sasa WHO inajikita zaidi katika juhudi za kutafuta chanjo na tiba. Wiki tano baada ya kuzuka kwa moto wa jimbo la California uliosababisha na kuzidi kwa kiwango cha joto na upepo mkali. Kikosi cha zimamoto kimeendelea kukabiliana na moto huo Jumatatu ili usizidi zaidi, licha ya kuwepo kwa upepo mkali na hali mbaya ya hewa iliyotabiriwa. Kalifornia imepoteza zaidi ya misitu yake kwa moto huo katika majira ya joto ya mwaka huu kuliko wakati wowote wa mwaka, ambapo ulisababisha maafa makubwa ikijumuisha kuchomwa kwa hekari milioni tatu nukta nne toka katikati ya mwezi Agosti. Rekodi nyingine iliyowekwa awali ilikuwa ni hekari milioni 2 tu zilizoteketea kwa moto hapo mwaka elfu mbili na kumi na nane. Mpaka jumatatu mchana zaidi ya maafisa wa kikosi cha zimamoto kumi na tisa elfu waliendelea na kazi ya kuzima moto huo katika sehemu 27 ambazo ni vitovu vya moto katika jimbo la California. Na jaji wa mahakama ya Nevada ametupilia mbali shauri la kampeni za rais Donald Trump la kutaka kuzuia jimbo hilo kutuma karatasi za kura kwa njia ya posta kwenda kwa waliojiandikisha kupiga kura, ambapo imekuwa ni ushindi kwa upande wa chama cha Democrat katika uchaguzi wa Novemba. Hatua hiyo imeleta ari ya ushindi kwa chama cha Democrat hasa kwenye majimbo yenye upinzani mkubwa kama vile Michigan na Pennsylvania, ambapo mahakama mwezi huu iliamua kwamba karatasi za kura ambazo zitawasili katika muda fulani baada ya Novemba tatu, siku ya uchaguzi, zitaendelea kuhesabiwa. Kampeni za rais Trump zenyewe zimeeleza kwamba sheria za Nevada ambazo zinajumuisha kifungu kinachotoa amri kwamba karatasi za kura zitakazopokelewa mpaka siku tatu baada ya uchaguzi zitahesabiwa hata kama hazina muhuri wa posta itatoa mwanya wa wizi wa uchaguzi huo na vikosi vya usalama vya Palestina vimekamata zaidi ya nusu ya dazeni ya wafuasi wa kiongozi wa Palestina aliye uhamishoni ambaye ameshutumiwa kwa kujihusisha na mpango wa falme za Kiarabu kuwa na uhusiano wa kidiplomasia na Israel, kwa mujibu wa msemaji wa chama chake. Muhammed Dahlan ambaye ameishi Falme za Kiarabu toka alipoondolewa katika ukanda wa Gaza unaokaliwa na Israel mwaka elfu mbili kumi na moja baada ya kuhitilafiana na rais wa Palestina Mahmudu Abbas na chama chake cha Fatah ambacho eh, Dahlan ni mwanachama. Mpango wa mataifa ya Kiarabu ya Guba wa kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na Israel umechochea hasira kwa Wapalestina na kuongeza hisia kubwa miongoni mwa jamii kwamba Dahlan alihusika. Kiongozi wa upinzani nchini Ethiopia Jawar Muhamed na wenzake ishirini na wawili walifikishwa mahakamani Jumatatu kusikiliza mashtaka ya ugaidi na makosa mengine ya uhalifu dhidi yao. Jawar ambaye anamiliki vyombo vya habari na mkosoaji mkubwa wa waziri mkuu Abi Ahmed alikamatwa mwezi Juni mwaka huu kufuatia mauaji ya wanamuziki mashuhuri kutoka kabila la Oromo Hechalu Hendesa. Simon Marks anaripoti kutoka Adis Ababa na ripoti yake inasomwa na Patrick Nduwimana. Mwezi Novemba mwaka jana, Jawar ambaye anamiliki kituo cha televisheni cha Oromia Media Network alikutana na waziri mkuu Abi Ahmed akiwa na matumaini ya kumshawishi waziri mkuu kubadili ajenda yake ya kitaifa na kuunga mkono siasa za kuwa na majimbo mengi ya kujitegemea mkiwemo jimbo la Oromia. Lakini uhusiano kati yao ulivunjika mara moja baada ya Jawar kuungana chama cha upinzani cha Oromo Federalist Congress OFC alianza kufanya kampeni ya kupinga serikali ndani ya viwanja vya michezo vyenye umati mkubwa wa watu. Mwezi Juni, baada ya kifo cha Hakalu Hundesa, Jawar na wafuasi wake walihudhuria mazishi ya mwanamuziki huyo katika mji wa Ambo alikozaliwa. Haijulikani bado nani aliamua kuandaa sherehe za kuaga mwili wa mwanamuziki huyo mjini Adisababa, ambako kulitokea mfarakano kati ya maafisa wa usalama wa serikali na wafuasi wa Jawar, na afisa mmoja wa polisi akauawa kwa kupigwa risasi na baadaye Jawar akakamatwa. Serikali ilimshtaki Jawar kuchochea vurugu za kikabila kupitia televisheni yake na hotuba zake. Ameshtakiwa pia kwa makosa ya ulahai wa mawasiliano ya simu na ugaidi. Mashtaka hayo yanaweza kumziwia ya Jawar asiwezi kuwania kwenye uchaguzi ujao ambao haijulikani lini utafanyika. William Davison, afisa mwandamizi kwenye shirika linalofuatilia mizozo ya ya kisiasa, International Crisis Group anasema kutokuwepo Jawar kwenye kinyanganyiro kwaweza kudhoofisha uchaguzi huo. Unless prosecutors provide convincing evidence during this upcoming trial. Endapo waendesha mashtaka watatoa ushahidi wa kutosha kwamba viongozi hao wa upinzani kutoka kabila la Oromo wamekutwa na hatia ya mashtaka haya dhidi yao, na wakakutwa na hatia, kutakuwa na hisia za umma, haswa katika jimbo la Oromia kwamba serikali imejiingiza tena kwenye kesi zenye misingi ya kisiasa hii itafanya iwe ngumu sana kwa viongozi kuendesha uchaguzi wenye mafanikio mwaka huu uchaguzi ambao utachukuliwa kuwa na haki na wahusika wote wakuu wa maeneo wa bunge kwa hiyo uchaguzi huo hautaangaliwa kama wakati muhimu wa kidemokrasia uliokuwa unatarajiwa. The vote will not really be the landmark democratic moment. Miongoni mwa waliofikishwa mahakamani Jumatatu ni pamoja na Bekele Gerba, naibu mwenyekiti wa chama cha OFC, ambaye naye anashtakiwa kuchochea vurugu na ugaidi. Mwanaye Samuel Bekele ameiambia Sauti ya Amerika kwamba baada ya kuhudhuria vikao kadhaa vya kesi za awali mahakamani anaamini kuwa siasa imeingizwa kwenye kesi ya baba yake. Uh, tulitarajia watakuja na kitu cha kueleweka, lakini wameleta mambo ya zamani. Wamerejesha tena mambo ya zamani na kuwashutumu watu kwa ugaidi, uhaini, na mawasiliano ya simu na mambo mengine. Hili linalenga kuwatenga wapinzani wa kisiasa wa kuaminika wa Abi Ahmed. Sidhani kwamba watawakuta na hatia iwapo watafuata mkondo wa sheria. Waziri Mkuu Abi alisema wiki iliyopita kwamba Ethiopia ina nia ya dhati kuwa na utawala wa mpito wa kidemokrasia ambao waliuanzisha mwezi Machi mwaka 2018. Alizungumzia kwenye jarida la Economist umuhimu wa vyombo vya habari vilivyo huru, asasi za kiraia mahiri mahakama huru na uwanja wa kisiasa ulio wazi kwa wote. Aliongeza pia kwamba kuna baadhi ya watu na makundi nchini Ethiopia ambao wanapandikiza mbegu mbaya ya ubaguzi wa kidini na chuki. Wakili wa Jawar, Kedir Bulo, amesema jana kwamba wote Jawar na Bekele walikuwa wakitetea haki zao kwa kuwapa nafasi ya kujieleza mamilioni ya raia kutoka kabila la Oromo. What? Jawar and others have been... kile Jawar na wengine walichofanya katika miaka miwili iliyopita ni kuweka changamoto kupitia njia za kisheria. Hiyo inamaanisha walikuwa wakipanga watu wao na kuhakikisha masilahi yao yanalindwa kwa njia ya, ya kisheria. Wachambuzi wa siasa wanasema mashtaka hayo dhidi ya Jawar na wenzake yanaweza kusababisha mivutano katika jimbo la Oromia, mmoja ya majimbo makubwa na yenye watu wengi nchini Ethiopia. Jawar na watuhumia wengine wanatarajiwa kufika mahakamani tena Alhamisi wiki hii. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Maafisa wa wanyamapori nchini Botswana wanasema vifo vya karibuni vya mamia ya tembo katika eneo la Okavango Delta vimesababishwa sio na binadamu, lakini bakteria iliyoko kwenye maji. Sandei Shomari anaisoma ripoti ya mwandishi wa VOA Mwandisi Dube kutoka mjini Gaborone. Zaidi ya tembo 330 wamefariki katika eneo hilo kati ya Aprili na Juni, na maafisa wa wanyamapori hawafahamu sababu. Mizoga imegunduliwa ikiwa na pembe zake na hivyo kufuta dhana kuwa huenda majangili walihusika. Dr Maji Ruben, afisa mkuu wa wanyamapori katika idara ya wanyamapori ya hifadhi za taifa, amewambia mkutano wa waandishi wa habari jana Jumatatu kwamba sababu kuu ya vifo vya tembo na bakteria waliokuwa ndani ya maji na kusababisha sumu mbaya sana, ambayo inaweza kuathiri mfumo wa neva wa tembo. Anasema maafisa bado wanachunguza kwa nini bakteria wamewaathiri tembo tu. So we know the elephant to really be the only... Tunafahamu kuwa tembo ni mnyama pekee ambaye anakunywa maji chini ya ardhi na pale ambako kina kinakuwa ni changamoto, inaonyesha dhahiri uwezekano wa mnyama kuweza kunywa mchanga ambao kwa hakika ndio kuna ukuaji wa bakteria. Naibu mkurugenzi wa taasisi ya idara ya wanyamapori na hifadhi ya taifa Cyril Taolo amesema bakteria huyo hukua vizuri pale hali ya mazingira inapobadilika. Eneo kubwa la Okavango Delta limepitia kipindi cha joto kali mpaka hivi karibuni, wakati viwango vya maji vilipoanza kupanda tena. This is not a phenomenon that was just... hili si jambo ambalo limeonekana hivi sasa tu, ni kitu ambacho kimetokea mara nyingi wakati kunapokuwa na mabadiliko ya mazingira. Kwa wakati huu, kwa hakika hatuwezi kuzungumza kuhusu kuhusika kwa binadamu. Majangili wamepunguza idadi ya tembo katika sehemu nyingine za Afrika, lakini nchini Botswana wenye mahao wameendelea kushamiri. Nchi hiyo ina idadi kubwa ya tembo wanaokadiriwa ni zaidi ya laki moja na thelathini. Sandey Shomari, Sauti ya Amerika, Washington. Kabla kukamilisha haya, wa ya kukamilisha matangazo haya namkaribisha tena Idi Ligongo akusomea muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema Jumatatu kwamba amepunguza orodha yake ya mteule wa mahakama ya juu mpaka kufikia watano na anatarajia kutangaza chaguo lake kuziba nafasi ya marehemu jaji Ruth Bader Ginsburg Ijumaa ama Jumaa Mosi. Rais Trump amesema kwamba atamchagua mwanamke na ameshataja majina matatu ya uchaguzi wake kuwa ni Amy Coney Barrett, Barbara Lagoa na Alison Jones Rushing ambao wote ni wa conservative ambao walichaguliwa katika mahakama ya rufaa katika miaka ya hivi karibuni. Marekani Jumatatu imeweka vikwazo vingine dhidi ya Iran kukabiliana na mipango ya Teheran ya nyuklia, makombora na uzalishaji wa silaha wenye utata na kitisho baada ya Washington kutaka vikwazo zaidi vya Umoja wa Mataifa kwa Iran ambavyo havikukubaliwa Jumamosi iliyopita. Jaji Mkuu wa Kenya David Maraga Jumatatu alimwandikia rasmi Rais Uhuru Kenyatta na kumshauri avunje bunge la nchi hiyo kwa sababu limeshindwa kutekeleza wajibu wake wa kupitisha sheria kuhusu kuzingatia usawa wa jinsia katika ugavi wa nafasi za kazi. Mgombea urais wa upinzani nchini Ivory Coast ametoa mwito wa kuwekwa shinikizo la kumzuia Rais Alasani Watara kugombea uraisi kwa muhula wa tatu katika uchaguzi wa mwezi ujao. Henry Conan Bedie ameendelea kusisitiza hilo, ikiwa ni mara ya kwanza ambapo alizungumzia Jumapili katika mji mkuu wa Abijan, wakati wa mkutano na wagombea wengine wa upinzani na wafuasi wake. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Jumatatu amesema kwamba hakuna janga tangu vita kuu ya dunia ya pili lililoonyesha uhitaji mkubwa wa Umoja wa Mataifa kama janga la COVID-19. Tedros Adhanom Ghebreyesus alieleza hayo katika maadhimisho ya miaka 75 ya Umoja wa Mataifa pamoja na kuanza kwa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa wiki hii. Wiki tano baada ya kuzuka kwa moto wa jimbo la California uliosababisha na kuzidi kwa kiwango cha joto na upepo mkali, kikosi cha zimamoto kimeendelea kukabiliana na moto huo Jumatatu ili usizidi zaidi, licha ya kuwepo kwa upepo mkali na hali mbaya ya hewa iliyotabiriwa. Na vikosi vya usalama vya Palestina vimekamata zaidi ya nusu ya dazeni ya wafuasi wa kiongozi wa Palestina aliye uhamishoni ambaye ameshutumiwa kwa kujihusisha na mpango wa falme za Kiarabu kuwa na uhusiano wa kidiplomasia na Israel. Kwa mujibu wa msemaji wa chama chake. Na jaji wa mahakama ya Nevada ametupilia mbali shauri la kampeni za Rais Donald Trump la kutaka kuzuia jimbo hilo kutuma karatasi za kura kwa njia ya posta kwenda kwa waliojiandikisha wa kupiga kura, ambapo imekuwa ni ushindi kwa upande wa chama cha Demokrat katika uchaguzi wa Novemba. Muktasari huo ndio unatamatisha matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wetu Mwamoyo Moyo Hamza, mwelekezi Diodone Chubahiro, naitwa Patrick Nduimana hewani, nimeshirikiana Idi Ligongo. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema, kwaheri ya kuonana. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tatu China imeongeza kwa kasi mwendo wake wa kuweka alama katika umiliki wa visiwa vingi visivyo na wakazi, maeneo yenye samaki na vitu vingine katika bahari ya South China. Beijing imechukua ardhi ambayo ilikuwa na uharibifu wa mazingira na kuikamata na kuweka vituo vya kijeshi vyenye utatanishi. Hii imefanya uharibifu usioelezeka kwenye miamba. Ofisa wa ngazi ya juu wa wizara ya mambo ya nje alisema wakati wa mkutano na waandishi wa habari mwishoni mwa Agosti, China imetumia majukwaa haya kupanua harakati zake za kijeshi, kuwanyanyasa na kuwaonea watu wa Asia kusini mashariki, ambao wanalidai eneo kubwa la maji katika bahari ya south China. Hii licha ya ukweli kwamba mwaka elfu mbili kumi na sita mahakama ya usuluhishi iliundwa chini ya kiambatanishi cha saba cha mkataba wa Umoja wa Mataifa juu ya sheria ya bahari iliamua kwamba hakuna msingi wowote wa kisheria kwa China kusisitiza madai ya baharini zaidi ya yale yaliyoelezewa katika mkataba. Marekani ilitoa maoni mazito kwa uamuzi huu, alisema ofisa wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Tuna wasiwasi mkubwa juu ya njia iliyozidi kuwa ya kiburi ambayo Beijing imetumia mbinu za kulazimisha kuzuia wakazi wengine kupata rasilimali za baharini. Jambo moja lililopo wazi, biashara zinazomilikiwa na Beijing zimekuwa na jukumu muhimu katika kujenga na kusimamia vituo hivi vya kijeshi. Kwa sababu hiyo, wizara ya mambo ya nje ya Marekani inaweka vizuizi vya visa kwa raia wa China ambao wanahusika sana na juhudi za kudumaza utulivu wa Beijing katika bahari ya South China. Wakati huo huo, wizara ya biashara ya Marekani imeongeza biashara ishirini na nne zinazomilikiwa na serikali ya Beijing kwenye orodha ya taasisi yake kwa jukumu lao katika kazi hizi. Hii inamaanisha kuwa bidhaa yeyote inayotakiwa kusafirishwa nje ya nchi au hata kuhamishiwa ndani ya nchi kwenda kwa taasisi iliyo katika orodha ambayo itahitaji leseni maalum. Nchi nyingine zinaweza kufikiria hatua kama hizo, na tunafikiri hilo litakuwa jambo jema. Aina ya wasiwasi ambao tunao kuhusu bahari ya South China, pamoja na shughuli zingine zisizo halali, zinashirikishwa sana na zinazidi kushirikishwa na tunajua kwamba nchi nyingine ni wazi zinaangalia uchunguzi wa sera zao kwa uhusiano wao na China katika vipengele vya biashara, kubadilishana masomo, visa na mengine mengi, alisema ofisa wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Tunachukua hatua kuweka wazi kwamba hatua zaidi za kijeshi za kulazimisha hazikubaliki na ni kinyume kabisa na masilahi ya majirani wa China na Marekani pamoja na dunia hiyo. Ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.