Zimetimia sasa saa kumi nusu saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa nusu saa za Afrika ya Kati. Kuna mengi tumekuandalia katika safari hii ya VOA Express. Mimi ni Josephat Kioko ndio maanake. Na mimi naitwa Salma Mohamed. Wakuu zangu na waheshimu sana, shikamooni na wadogo zangu nawaambieni hizi vipi, tumewandalia mambo mengi kama mwenzangu alivyokudokezeni. Utajipata kujua basi WHO inafanya nini kuhusu chanjo mpya dhidi ya COVID 19. Kila mara bara la Afrika linakiwa katika mizani kuhusu maswala ya amani, wapi wanaolalamika na wapi walioshuhudia amani tele. Basi tegea ya burudani yetu siku ya leo, tutakujuza basi mwanadada Nadi pale amekuandalia nini, na hapo basi utaburudika na mengi. Hayo yanakujieni katika mpango mzima wa Vio Express na kama umetuma ujumbe au nambari yako ya simu, sasa simu yako mkononi, hivi punde tutakuwa tunakupigia kushirikisha katika barazani kuhusiana na Umoja wa Mataifa. Lakini kwanza taarifa kuu. Kenya imepata tena katika njia panda kuhusiana na mgogoro baina ya wanasheria na serikali, jaji mkuu David Maraga akishauri bunge livunjwe. Mwenzangu Collins Libert Adede amezungumza na mwanasheria mmoja hapa nchini Kenya, akianza kwa kumuuliza mtazamo wake wa kisheria kuhusiana na ushauri uliotolewa na jaji mkuu wa Kenya. Sisi kama akina mama ambao wamekuwa wanatetea masuala haya ya jinsia tumefurahia uamuzi huo wa jaji Maraga, maana ameweza kuona vile sisi tulivyoona kule bungeni kwamba hakukuwa na ile political will ya kupitisha sheria hii. Tukumbuke kwamba ni masuala mengi ya katiba yaliyokuwa mapya katika katiba ya 2010, kama masuala ya ugatuzi na yale yameshughulikiwa na yana bei kali zaidi hata kuliko maswala ya jinsia. Sasa mpira huko kwenye rais eh, Kenyatta aweze kuongoza nchi yetu ya Kenya katika masuala haya ya jinsia. Sisi tunamwomba rais awaite kina mama viongozi tuweze kuketi chini naye, maana hajapewa muda wa kutoa uamuzi wa wake. Anaweza kuangalia kama ile sheria ambayo iko seneti ile ya Musula Kilonzo na Seneta Farsia, kama ile inaweza kupitishwa haraka, maana bunge iko na vikao kutoka saa hizi mpaka Disemba. Aa, lakini ni kweli kwamba bunge imezidi kucheza sana na maswala haya ya jinsia na sio vizuri, na sisi hatufurahi sana matamshi ambayo spika wa bunge anapeana, hasa kusema kwamba bunge haikuwa na na, na tunashindwa kwa nini miaka kumi iliyopita wakati katiba ilipopita, wewe ni kamishna katika tume ya masuala ya usawa wa jinsia. Tume hii inachukua msimamo gani? Kama tume, ubaya, lazima tukae kama tume, lazima tufanye ile meeting ile, tuweze kutoa uamuzi wetu. Lakini mimi kama komishna wa jenda ninaona kwamba tume letu liweze, maana kesi ambazo zimekuwa kotini uh, tume letu limeweza kuwa petitioner uh, katika kesi zingine na kesi ambazo zimeenda mahakamani kwa masuala haya ya thuluthi mbili. Uh, tume yetu imeweza kuhusishwa na pia tume yetu hii ndio iliyofanya, uh, kutafuta suluhu kwa masuala haya ya thuluthi mbili wakati mkuu wa sheria wa kitambo Profesa Gidhu alipoteua tume kama mwenyekiti wa masuala haya ya thuluthi mbili, na tume letu pamoja na wale waliokaa kwenye kikao hicho, baada ya kuangalia fomula nyingi, wakaona kwamba ile fomula ya county ndio ambayo inafaa zaidi kutekelezwa kama vile kaunti zinavyokuwa na ile jenda top up wakati wa uchaguzi, na kina mama hawajachaguliwa baada ya uchaguzi, tunafanya jenda top up. Na ile ndio imeweza kufanya kazi 177 ikiwa Rais Uhuru Kenyatta atachukua osia huo, avunje Bunge, tuelekee uchaguzi, kuna mfumo wote ambao uta, upo utawasaidia kuwachagua wanawake wa kwa kuwa kuna hulka Kenya kwamba wanawake hawachaguliwi. Na hata kama watachaguliwa itakuwaje? Unajua, kuna pia uamuzi mwingine wa mahakama unaoambia uh, vyama vyetu vya kisiasa kwamba chama sasa hakiwezi kuleta list ya candidates ambayo haijafikisha tu kwa hivyo kama kutakuwa na bunge mpya lakini na naona sioni kama tutafika hapo, maana nimekueleza kwamba masuala haya yako kwenye BBI na kuna bill kule bungeni. Naona ni kama rais atasema kwamba ile bunge ilio bill ilio kule Senate iweze kuharakishwa, na pia anaweza kusema kwamba masuala haya basi yaangaziwe kwenye masuala ya BBI. Nam, basi asante sana mwanasheria huyo, basi akitujuza mengi kuhusiana na kipengee hicho cha wanawake kuweza kushirikishwa katika bunge la taifa la Kenya. Mengineyo ni kwamba mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema jana Jumatatu kuwa shirika lake linafanya kila juhudi kuhakikisha kuna chanjo dhidi ya virusi vya Covid-19 kote ulimwenguni, ikiwa njia pekee ya haraka ya kuangamiza janga hilo pamoja na kuhakikisha uchumi wa dunia unaimarika tena. WHO inasema kuwa zaidi ya mataifa 60 yenye uwezo wa kifedha yamejiunga kwenye mradi wa kutafuta chanjo iliyopewa jina Covax, kwa ushirikiano na muungano wa mataifa yenye kutengeza chanjo kwa jina GA6 ili kuhakikisha mataifa maskini hayabaki nyuma. Hata hivyo Marekani na China hayapo kwenye mataifa hayo. Harrison Kamau anaeleza zaidi. Tedros ametoa matamshi hayo alipokuwa anazungumza na, na waandishi wa habari kutoka makao makuu ya WHO wakati idadi ya maambukizo kutokana na virusi vya korona kote ulimwenguni ikifikia milioni 30.6 na vifo vikikaribia milioni moja kufikia Jumapili. Ameongeza kusema kuwa mradi wa Covax ambao ni wa kimataifa unaoongozwa na WHO pamoja na washirika wake utahakikisha kuna ugavi sawa wa chanjo wakati kukiwa na zaidi ya majaribio mia mbili ya chanjo yanayoendelea kukaribia kufanyiwa majaribio kote ulimwenguni. Tukifanya vipimo kwa watu wengi zaidi, ndipo tuna bahati nzuri ya kupata chanjo salama yenye kufanya kazi. Hili siyo jambo la hisani, hii inafanyika kwa maslahi ya kila nchi. Njia pekee ya haraka kuhakikisha tunaangamiza janga hilo ni kuhakikisha kwamba kila mmoja anapata chanjo, na wala sio kwenye baadhi ya mataifa pekee. Maabara ya COVAX inalenga kutengeneza takriban chanjo bilioni mbili kufikia mwishoni mwa mwaka ujao wa 2021 kulingana na Tedros, akiongeza kuwa watu watakaopewa kipaumbele ni wahudumu wa afya pamoja na wale walioko kwenye hatari kubwa ya maambukizo kama wakongwe. Marekani sasa hivi inaelekea kuorodhesha jumla ya vifo elfu mia mbili kutokana na COVID-19 ikiwa imebaki wiki kadhaa kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika. Mpinzani mkuu wa Donald Trump kutoka chama cha Demokrat, Joe Biden, akifanya kampeni kwenye jimbo la Wisconsin jana usiku, alimshambulia tena Trump kwa namna alivyochukuliwa janga la korona. Hii leo kwa bahati mbaya, wamarekani watalazimika kuzungumzia jambo hili kwa haraka, kwani inaelekea tunafikia jumla ya vifo elfu miambili kutokana na virusi vya korona kote nchini. Kwenye ngazi za kimataifa takwimu zinaonyesha kuwa idadi ya maambukizi inaendelea kuongezeka na kwamba jumla ya wagonjwa ni zaidi ya milioni 30 huku vifo vikikaribia milioni moja. Marekani ndilo taifa lililoathiriwa vibaya zaidi likiwa na zaidi ya asilimia 20 ya vifo kote duniani. Brazil inashikilia nafasi ya pili na kisha kufuatiwa na India. Kuna baadhi ya mataifa yanayosemekana kushuhudia wimbi la pili la maambukizi na yanayotathmini kufunga tena shughuli za kawaida kwa mara ya pili. Kamao, VOA, Washington, DC. Tukushukuru sana Kamao, kwa taarifa hiyo na bila shaka ni taarifa ambayo inaleta matumaini kuhusiana na janga hili la COVID-19. Kama chanjo itapatikana, kumekuwa na mengi yanayozungumzwa kwanza, kwa nchi zetu za Afrika mara kujifukiza vile vile, basi kutoa hofu kwa wananchi, maanake pia vile unajua watu walivyopokea mambo ya chanjo huko Afrika, wengi wakihofia kwamba huenda ikawa ni majaribio ya kuleta mambo mengine. Kwa hivyo pia pia elimu inahitajika hapo wakati chanjo hiyo itakapokuja. Lipo pia hili la Kenya kwamba wanasheria wanatafakari tofauti juu ya kama kuna uwezekano wa katiba kuivunja bunge, kama ushauri uliosikia hapa katika taarifa hiyo katolewa na jaji mkuu wa Kenya. Wakenya wanasubiri kwa hamu, rais ataridhia ama atapuuza. Kitendawili hicho kitateguliwa hivi punde. Nam, matangazo haya unayopokea papa hapa katika idhaa ya Kiswahili ya sauti America VOA. Tunashirikiana pia na redio zingine wa shirika kanda nzima ya Afrika Mashariki na maeneo yote ya maziwa makuu. Unapata pia matangazo haya katika mtandao wa internet, utaandika tu www.voaswahili.com. Hivyo punde tunakuletea habari za dunia. Kwa mara ya kwanza katika historia yake ya miaka 75 viongozi wa nchi wanachama 193 wa Umoja wa Mataifa wanatoa hotuba zao za kila mwaka katika ufunguzi wa mkutano mkuu kwa njia ya video badala ya kuwapo wenyewe kwa sababu ya janga la COVID-19. Kikao cha Jumanne kitaanza na ujumbe kutoka kwa rais wa Brazil Jair Bolsonaro, kulingana na utamaduni wa miongo kadhaa ulioanzishwa kwa mara ya kwanza miaka ya 1940 ikifuatiwa na rais wa Marekani Donald Trump, kama kiongozi wa nchi mwenyeji wa Umoja wa Mataifa. Viongozi wengine mashuhuri ulimwenguni ambao ujumbe wao utakudiwa mapema utaonyeshwa Jumanne watakuwepo ni Recep Tayip Erdogan wa Uturuki, Xi Jinping wa China, Vladimir Putin wa Rusia na Emmanuel Macron wa Ufaransa. Wahudhuriaji pekee katika ukumbi wa mkutano mkuu ndani ya jengo kutazama hotuba kwa njia ya video watakuwa mjumbe mmoja mmoja aliyevaa barakoa anayewakilisha ali kila nchi mwanachama pamoja na Umoja wa Ulaya, mwakilishi wa papa kutoka Roma na taifa lisili mwanachama na Palestina. Ili kudumisha utofauti wa kijamii, vituo vya kutakasa mikono vimewekwa kwenye kona za ukumbi na wajumbe watalazimika kuvaa barakoa, lakini si kupimwa joto. Ethiopia imeanza kusambaza noti mpya ili kupambana na uhalifu wa kifedha. Waziri Mkuu Abi Ahmed alitangaza Jumatatu kutolewa kwa noti za bir za kumi, hamsini na mia moja. Nchi hiyo pia ilianzisha noti yake ya kwanza ya bir ya mia mbili. Ahmed anatumai kuwa noti hiyo mpya itainua uchumi uliogubikwa na mfumuko wa bei na ulioathirika kwa kiasi fulani na janga la korona. Wa Ethiopia wanayo miezi mitatu ya kubadilisha noti zao za zamani. Mamlaka inaamini muundo huo mpya na huduma za usalama kwenye noti mpya ya bir itazuia noti bandia. Benki zilikuwa zimeisiki serikali kufanya mabadiliko ya fedha, ikisema kuwa fedha zinazozunguka nje ya mfumu mfumuko wa benki, nje ya mfumo wa benki zimezidisha shida ya ukwasi unaozikabili benki hizo za Ethiopia na Ethiopia iliamua kubadili safu yake mara ya mwisho miongo miwili iliyopita mwishoni mwa vita vya wenyewe kwa wenyewe kati yake na Eritrea. Wanajeshi wanne wa Kamerun walihukumiwa siku ya Jumatatu kifungo cha miaka kumi jela kwa mauaji ya wanawake wawili na watoto wao, mmoja wao wakiwa mtoto mchanga, katika eneo ambalo jeshi linapigana na wapiganaji wa miaka kumi jela, sio dhaifu tu, sio muhimu. Maximillan Ngombe, mkurugenzi wa mtandao wa watetezi wa haki za binadamu katika Afrika ya kati, alionyesha ghadhabu yake katika mahojiano yake na AFP. Askari watano walipewa kifungo cha miaka miwili jela. <laughs> kibao hicho kifupi kalale, lakini nakwambia usilale kwanza, manake hapa barazani ndio sasa tunaingia katika kitengo chetu cha mdahalo. Leo hii katika barazani tunakuuliza, je, unaelewa nini kuhusu Umoja wa Mataifa miaka 75 baada ya kubuniwa? Maoni yako ndani ya FB page yetu ya VOA Swahili tayari yapo pale, na hivi sasa moja kumoja kwa moja tunakwenda kwa line za simu, tumtafute Maisha Busaka kutoka Goma, DRC, anasema yeye haoni maana ya UN kwanza huko eneo la Kongo. Eh, unasema kwamba huoni maana e, ya Umoja wa Mataifa huko Kongo? Ah, huko Goma si Umoja wa Mataifa tuone huku. Haina kazi kaizi watu wanaifukuzi na toka. Haina kazi maana kazi yao tuone huku Goma haifai kitu. Eh, haifai kitu atuone kitu kwa sababu ni mazita tu na mazini yetu tunaishi tu. Bas tueleze vile unaelewa kuhusu umoja huo tangu ubuniwe zaidi ya miaka sabini I Tumemsikia vizuri hapo Busaka akiwa Goma. Sasa tuelekee Dar es Salaam, tumtafute Eneza Mbonea. Yeye yeah, anasema nini kuhusiana na UN? Naam, naam, mimi naitwa Eneza Mbonea. Umoja wa Mataifa una umuhimu mkubwa na maana kubwa. Ya kuunga umoja wa mataifa ni kusaidiana katika mataifa endapo itatokea matatizo kama ya janga la njaa au vita au pengine labda kuna migogoro ya kimipaka. Mm-hmm. Umoja wa Mataifa umetengenezwa kwa ajili ya kusaidiana kwa mataifa mbalimbali katika kufahamiana, katika kujuana na unakusaidia jamii yote kwa ujumla. Kwa hiyo umoja wa Mataifa una maana kubwa sana. Je, yeah, miaka sabini na tano baada ya kubuniwa haya manufaa yote na kazi zake unaona zinatekelezwa inavyostahili? Ah, ndio, wamefanikiwa kidogo kwa asilimia kubwa tu kwa sababu ukiangalia migogoro mingi imetatuliwa kutokana na Umoja wa Mataifa. Kwa mfano masuala ya kivita, taifa fulani lime, lime, limekuwa na, na makundi kama Kongo kule, majeshi ya, ya, ya, ya Umoja wa Mataifa yameenda kusaidia kule, usalama ukawepo. Kwa hiyo imekuwa na maana kubwa sana, imesaidia sana kuwepo Umoja wa Mataifa. Hata kama haijafanikiwa kwa asilimia mia moja, lakini angalau sabini na tano zipo kwa msaada ambao kuwepo Umoja wa Mataifa. Tukushukuru sana Mbonea kwa mchango wako, na tutumai kwamba hapo Tanzania pia mtafuatilia eh, majukumu ya umoja huo katika, Atat... katika uchaguzi wenu. Nashukuru pia kwa mnani wenu <laughs> <laughs> na, na kioko nalo neno hilo haswa uchaguzi unaokuja basi, umoja wa Mataifa utatizama huko nchini Tanzania eh, manake una waangalizi pia kabisa. Tuangalie SMS eh? Naona jumbe hapa zinamiminika, lakini tutangaze tu baadhi yao. Mmoja anajiita KC Ahura anasema yeye yuko kule Camp Swahili jimboni Soroti, Uganda: nyakati hizi ngumu, sioni umuhimu na hata sina uelewa wote wa Umoja wa Mataifa, shirika hilo la kimataifa halina uwezo wa kusaidia. Tunaye hapa Grace, tunaye hapa Grace Iraguha Nsekanalo kutoka Rushuru Kiwanja, anasema sisi raia wa DRC tunachoelewa Umoja wa Mataifa umeshindwa kabisa kuleta amani ambayo iliwaleta hapa DRC. George mm -hmm. Ochieng, ukipenda Ochieng George wa Kakamega, Kenya anasema yeye, Umoja wa Mataifa ulibuniwa a, ilikuwa na malengo mazuri, mikataba yote ilitekelezwa na mataifa yote wanachama, labda saa hii umebadilika. Tukamilishe naye Musa. Musa anasema umoja huo upo kimaslahi ya nchi kubwa kubwa tu, ila anajua komiti zangu hazifikishwi <laughs> lakini si tumeisoma hapo sasa. Maoni ya kila mmoja tunaheshimu kabisa, kweli. Kwa hivyo Mosa Musa alidhani akiandika tutasoma. Kwa hivyo sisi tuko hapa kwa ajili yako. Shukran sana kwa wengi mliochangia, ni hivyo hivyo. Mambo haya kutafuta amani na umoja wa mataifa ya Afrika ni muhimu sana. Ukikosa okay, amani basi, pengine ujaribu maombi, na ndio maana tunaye Nadi ya Mkami katika burudani chake, chake, cha, maombi nilichopata nikiomba, walisema kitakwisha. Nikitoa shukurani hadharani, wakasema najigamba. Hao binadamu walinipa wiki sasa, imepita miaka bado hivi sasa, basi tunaingia katika kile kitengo chetu cha kujifunza swala la kujipatia riziki ama ajira. Kijana Mkenya aliyekatiza masomo shule ya sekondari katika kidato cha pili anaeleza VOA idhaa ya Kiswahili jinsi anavyopata riziki ya kila siku kutokana na uuzaji wa filamu na muziki hasa kutoka Bongo, akizunguka mitaani katika jiji la Mombasa, ikiwa ni sehemu yetu ya kama huna kazi. A, niko na vitu bomba kutoka kwenye kampuni yetu ya Richie Spice. Hapa tuko na mamuvi makali makali ma DJ Afro mabongo flavor. kuna matenje hapa hivi tena kwa bei nafu, kwa bei nafu. Kwa majina mi naitagwa Patrick Simon. Ndi nimeanzisha hii kazi kama miaka minane iliyopita sasa hii kazi ya kuzaga sinema kazi ya kudili na wasani wasanii hivi, niliona ni kazi ambayo inaweza kuwa inanisaidia, ina saidia kimaisha, kwa sababu nimekaa kwenye hiyo field kwa hiyo miaka, na nimekuwa zikutoka nikiwa mtoto mtoto mdogo, nimekuwa ya kwamba nilikuwa nimependezwa na kazi ya kufanya kazi ya filming, eh mambo ya DJ DJ. Video letu lilikuja wakabomoa watu wa munisipo, wakati mbibanda vilikuwa vinabomolewa, lakini nilikuwa kijana mdo, nilikuwa kijana mdogo, nikagundua kuna ile kazi nilikuwa nimefundishwa na shangazi yangu na naweza ifanya. 2010 ndio nikaianzisha, nilianzisha na 1000 kakwe kakuwa kubwa mpaka nilikuwa na kibanda changu, nilikuwa na ofisi yangu, na nikaona si kazi mbaya. Nakuona hapa tayari una mkoba mkubwa, una vitu mkononi. Kwa ufupi, hizi kuanga ni sinema za DJ na hizi ndio DJ, ndio sinema ambapo watu wengi sahii wameweza kujiunga nazo, wanataza watazamaji wengi wanapenda sinema za DJ Afro, alafu kuna kuaga na sinema za Bongo pia hapa ambapo ni sinema ambazo zinatoka ga Tanzania, ambapo zimechezwa tu na watu maarufu kama kina kuna kina majuto alikuepo e, madebelidai ambazo ni sinema ambazo kama za kina madebelidai ambazo zimetia fora sana katika mtaa, um, yetu hapa Kenya. Wakati kama ngoma, kuna msanii wetu hapa ambaye sasa hivi ndio anaiti sana anaitwa Calligraph Jones anapiga mziki wa kisasa, vijana wanatandika mziki wake vizuri. E, na waimbaji wengi ambao wame, wameweza kutoa kanda zao. Kuna wasanii mpaka wa Bongo ambao wanawika sana kama Wasafi. Ndio watu wa Mombasa ni nyimbo wanazozipenda sana ni nyimbo za Wasafi Wasafi Records. Wasafi ndio inakuaga na Diamond, ina Harmonize. Sasa huyu ndio sasa anatamba sana anaitwa Harmonize. Eh, kude boy ndio vijana wengi wamemwiga sana mambo yake, eh, muziki nyingi, na pia tunakuaga na ma movie za ma series eh, na ngoma za wazee zilizopendwa. Ya wateja wengi ambao tunakuwaga tuna dili nao ni wanawake eh, wanawake ndio wanachangia sana kwa biashara za kuangalia filamu muziki, kununua kama hizi ma, ma, mangoma marobots Biashara haiwezi kuwa inipeleki vizuri. Biashara inanipeleka, inani, inanipeleka vizuri, siwezi kosa mapato yale ni, yanatakikana nipate kwa siku, yale Mungu ameniandikia. Hey, mimi naambia vijana ya kwamba wanaweza jitokelezea na wakafanya kazi zao wenyewe, kwa sababu mambo ya kuajiriwa, kama vile nimekaa nikiangalia nimekuja kuona kuajiriwa ni kama utumwa. Hata kama maisha ni magumu, maisha yenyewe ni magumu, lakini mpaka huo unajitumatuma naikumbusha wale wa Old Town, walikuwa na wimbo gani vile, kila wakienda katika yale shughuli zao za kuuza, basi wanasema bi, kama ni samaki, kama ni matunda, basi wanaweka kwenye wimbo na mambo ndo yanakwenda hivyo. Tuangazie mengine, maanake kunakuwa na mengi yanayochokorwa katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. Tunampisha jamaa la pishi la mchele, maanake ameshajaja ndani ya studio. Shomari, karibu sana utujuzi avumayo mitandaoni. Naam, moja kwa moja basi, nimekuja jaa tele hapa kama pishi la mchele kupa yale yanayosambaa katika mitandao yetu mbalimbali ya kijamii, kuanzia kule Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko huko nchini Kenya. Ni habari ya kutamba kama ulivyosikia katika taarifa zetu Hatua ya jaji mkuu David Maraga kumshauri Rais Kenyatta kuvunja bunge, kushindwa kuweka uwiano wa jinsia katika bunge la nchi hiyo, ikiwa kwamba halina wanawake wa kutosha, ambapo wabunge wa wanawake wameonekana kuunga mkono jambo hilo nchini Kenya alisema kwamba bunge limefeli ama kupuuza sheria zinazohitajika kuidhinisha sheria hiyo ya jinsia licha ya maagizo manne ya mahakama yenye huyo aligusia. Lakini pia kumekuwa na majibu kutoka kwa spika wa bunge Justin Muturi akisema kwamba kuvunjwa kwa bunge hilo ni chaguo lisilowezekana kwa sababu katiba mpya ya Kenya ilizangiliwa mwaka elfu mbili na kumi na, na sheria ya jinsia kuhusu theluthi mbili ilifaa kuidhinishwa baada ya miaka mitano. Wengi wamezungumza kwenye mitandao ya kijamii Facebook wakisifu hatua hiyo kusema kwamba kwa hakika lazima hatua ichukuliwe, kwani hiyo haitoshi. Wanawake inabidi wapewe nafasi. Kinawama wengi inaonekana, eh, wameguswa sana na taarifa hii na kwingineko huko Tanzania ni kinyanganyiro cha uchaguzi mkuu, ambapo kuna sambaa habari kwenye mitandao mbalimbali, hasa Twitter, kwamba Maalim Saifu ametangaza uamuzi wa kumunga mkono mgombea wa chama cha ACT, mgombea wa chama cha Chadema cha Lisu katika gombea nafasi ya rais. Na kwa mujibu wa taarifa yatolewa na Janet Rite, huyu ni katibu wa wenezi na itikadi wa ACT, amesema kwamba Maalim Saifu alimwidhinisha Lisu kuwa mgombea wao badala ya Bernard Membe aliyepitishwa na chama hicho hapo awali. Lakini pia kwa upande wake Membe hajazungumza lolote rasmi mpaka sasa, ambapo mitandao mbalimbali imekuwa ikifuatilia nini amesema, lakini hajazungumza. Na alikuwa na mkutano uliopangwa wa kufanyika na waandishi wa habari, inasemekana kikao hicho kimeahirishwa hapo kesho. Lakini pia kuna taarifa kwenye mitandao mbalimbali zikimkariri Zitto Kabwe, kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo, kwa sheria kuungana kwa shiria hungana kwa wapinzani wao Kwenye daa mpya zitwa ina wanaandika wakisema kwamba alizunguka akisema kwamba Watanzania wengi wanauliza mbona mmeshindwa kuungana, lakini akasema kwamba amepata uchungu sana kuona hayo, na akisema Watanzania wanataka mabadiliko, kwa hiyo tunawapa. Kwingineko ni habari ya klabu ya soka ya Manchester City. Baada ya ligi kuu ya Uingereza kuanza, klabu hii inasemekana sasa imeweka rekodi imeweka rekodi sio, imeweka rekodi ya kushinda mechi kumi mfululizo wa ufunguzi wa ligi kuu ya Uingereza baada ya kuitandika Wolves bao tatu kwa moja kwenye kipinga au kipenga kilichopigwa hapo kwenye uwanja wa Molineux hapo jana. Timu hiyo kwa kweli imeonyesha makali yake mapema na no, washabiki wengi wa soka wa Manchester City wana raha kweli kweli wakitamba kwelikweli kwenye, kweli kwenye mitandao ya kijamii kwamba mtanange wao hivi sasa na Liverpool wanausubiri kwa hamu, maana hawa ni mabingwa watetezi na Manchester City mabingwa waliopoteza ubingwa wao, mabingwa wa zamani. Sasa wakirudi au mpambano wao au ushindani wao utakuwaje? Basi kufikia hapo inakamilisha na ujiri kwa siku ya leo kutoka kwenye mitandao. Nirudi kwako Salma Mohamed na Joseph Atikioko na ndivyo hivyo, mwenzetu ameondoka hapo. Tunapomwaga naona muda pia unatupa mkono. Tunalo swali la leo, limekuwa mtandaoni tangu jana. Tulikuuliza wakati siku ya amani duniani ikiadhimishwa, je, unashuhudia amani katika eneo lako? Wa kwanza hapa ni Ali bin Elias kutoka kambini Nyarugusi wilayani Kasulu, anasema viwe Swahili kwanza, wekeni wazi ni amani ipi ambayo mnaisema, maana nahisi kuwa duniani kote hamna amani <laughs> <laughs> neno nalo hilo. Anasema mwingine, Ntakirutimana Eric, huyu mkazi wa Burundi, anasema hakuna amani duniani, labda siku ya kiyama ndipo tutakuwa na amani, ambapo hakutakuwa kifo wala magonjwa. Seja akasubiri sana, tuelekee Jamhuri ya Kongo. Tukutana naye Richard Kambale, naye anasema, mimi nasikia amani kwa kinywa tu, ila tangu nizaliwe naona kuna ukosefu wa amani kila kukicha. Edi bin chiza amani Chizer, hapa Tanzania amani ipo, ila haki ndio kidogo imetetereka. Na hapa Kenya tumpate joshua Kipkosoim, anasema huku kwetu Kenya amani sio mapya sana. Wasingida Tanzania sombi Mtemi, anajiita huyu binafsi, inashuhudia amani tele eneo langu, hata baiskeli naiacha kulala nje hadi asubuhi. Basi hapo amani tele hiyo. <laughs> ni amani ama ukosefu wa uhalifu? <laughs> hahitaji yeah, kufunganya vyake kuweka chumbani anakolala, alakuli. <laughs> ala hal, tunasema shukran za dhati. Muda ndo huo, oh, oh, umeoma. Tunasema wakati mwingine tutapata fursa nyingine ya kuungana nawe mwana VOA. Eh, shukran sana kwa washabiki wetu. Naitwa Salma Muhamed, alamsiki. Josephat Kioko hapa, tukurejeshe Washington. Tumekamilisha safari ya express leo, siku ya Jumanne.