Zamu ya rais wa Marekani Donald Trump kuhudia mkutano mkuu wa Umoja Mataifa alifika hii leo na ujumbe uliorekodiwa ambao ni pamoja na ujumbe mzito kwa China. Akizungumza na waandishi wa habari Jumatatu, Trump hakutaja mada yoyote aliyozingatia kuhusu China, lakini dondo zilotolewa Jumanne asubuhi ni pamoja na kukosoa kwake upya juu ya subuhin, upia, jinsi China ilivyoshughulikia janga la korona na shutuma ya Trump kwamba shirika la afya ulimwenguni lipo karibu sana na China. Trump ambaye aliondoa ufadhili wa Marekani kwa WHO analaumu shirika hilo la Umoja wa Mataifa na China kwa kutofanya vya kutosha kumaliza mlipuko huo katika hatua zake za mwanzo. Umoja wa Mataifa lazima uwajibishe China kwa matendo yao, Trump anasema, kulingana na White House. Utawala wa Trump umepokea ukosoaji mkali kwa jinsi alivyoshughulikia janga la korona, huku Marekani ikiongoza ulimwengu na karibu kesi milioni 6.9 za maambukizo na vifo vipatavyo laki mbili. Umoja wa Mataifa umeanzisha uchunguzi kuhusiana na madai unya ya unyanyasaji wa kingono dhidi ya baadhi ya maafisa wao kaskazini mashariki mwa Uganda, huko Karamoja. Uchunguzi huo wa kamati maalum ya Umoja wa Mataifa ulioanza mapema mwezi huu unafuatia madai ya manyanyaso ya kingono na dhuluma dhidi ya mwanamke na mfanyakazi wa shirika hilo katika eneo la Karamoja. Inadaiwa kwamba baadhi ya wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa walikuwa wakiwalazimisha wanawake kufanya nao vitendo vya ngono kwa wabadilishano ya chakula . Wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa pia wanadaiwa kuingiza wanawake katika kambi ya umoja huo kwa ngono ya kulipwa. Katika wilaya ya Moroto, wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa wanaishi kwenye kambi ya shirika la umoja huo la chakula duniani, WFP, katika sehemu ya Karamoja, ambao zaidi ya watu laki tano wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Msemaji wa WFP Amanda Lawrence Brown amesema kwamba baadhi ya maafisa wa ngazi ya juu wa shirika hilo wamearifiwa kuhusu madai hayo na uchunguzi bado unaendelea, akiongezea kwamba hakuna mfanyakazi wa umoja wa mataifa au mtu yeyote anayeishi katika kambi ya WFP anaruhusiwa kujihusisha katika unyanyasaji wa kingono wa aina yoyote. Tunaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kupitia 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Wanajeshi wanne wa Cameroon walihukumiwa siku ya Jumatatu kifungo cha miaka kumi jela kwa mauaji ya wanawake wawili na watoto wao, mmoja wao akiwa mtoto mchanga, katika eneo ambalo jeshi linapigana na wanapiganaji wanajihadi. Miaka kumi jela sio udhaifu tu, si muhimu. Maximilian Ngombe, mkurugenzi wa mtandao wa tetezi wa haki za binadam katika Afrika ya Kati, alionyesha ghadhabu yake katika mahojano na AFP. Askari watano alipewa kifungo cha miaka miwili jela. Video iliyosambaa kwenye mitandao Julai 2018 ilionyesha wanajeshi wakiwapiga risasi wanawake wawili waliopiga magoti wakiwa wamefunikwa macho na mtoto mchanga akiwa mgongoni mwa mama yake. Awali, serikali ilikanusha kuhusika kwa jeshi ikipuuza video hiyo kama habari ya uongo, lakini baada ya Amnesty International kutoa ushahidi wa kuaminika viongozi walitangaza kwamba wanajeshi saba walionekana kwenye video hiyo wamekamatwa na watashitakiwa. Wakati Marekani inakaribia vifo laki mbili kutokana na virusi vya korona, taasisi ya juu ya afya ya serikali ya Marekani imeondoa ghafla taarifa kutoka kwenye tovuti yake jinsi virusi hivyo vinavyoambukizwa. Vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa vilichapisha mwongozo siku ya Ijumaa iliyopita ukielezea virusi vinaweza kusambaa kupitia chembechembe chembe ndogo angani zinazoitwa aerosol kwa umbali mrefu, lakini kituo hicho kiliondoa mwongozo huo hafla Jumatatu, ikirudia msimamo wake wa awali kwamba korona inaenea zaidi kati ya watu waliosimama kati ya mita 18 ya kila mmoja na haswa kupitia matone yanayotokana na kuongea, kupumua, kukohoa au kupiga chafya. Dr J Batler, naibu mkurugenzi wa taasisi ya magonjwa ya kuambukiza ya CDC, alisema taarifa hiyo mpya ilichapishwa kimakosa kabla ya kupitia uhakiki sahihi wa kiufundi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utakuwa naye BMJ Mridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, pekua pekua, kwa undani na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji, katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha leo, tutaangazia mkutano wa 75 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa unaoendelea mjini New York, hapa marekani ambao unahutubiwa na viongozi mbalimbali wa nchi wanachama, na katika sehemu ya pili tutamulika hatua ya jaji mkuu wa Kenya David Maraga kumwandikia rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta akimshauri alivunje bunge la taifa hilo kwa kushindwa kutekeleza sheria kuhusu usawa wa kijinsia katika ugavi wa nafasi za kazi. Karibu andamane nasi hadi mwisho. Ni kwa undani. Jina langu ni BMJ Muriithi. wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ambao ulianza wiki iliyopita katika mji wa New York hapa Marekani, umeingia awamu nyingine hivi leo ambapo wakuu wa nchi na serikali wameanza kutoa hotuba zao wakiangazia maswala mbalimbali kama ilivyo kawaida. Msikilizaji, mwaka huu ni tofauti. Hata hivyo, viongozi wanatoa hotuba zao kupitia video zinazopeperushwa moja kwa moja kupitia tovuti ya Umoja wa Mataifa na vilevile vile tovuti zingine na kadhalika, vyombo vya habari kote duniani. Lakini kabla hatujaangazia baadhi ya hotuba hizo na ni nini kilicho muhimu ambacho kimesemwa kufikia sasa, hebu tukumbushane, Umoja wa Mataifa hasa ni nini? Kwa kifupi, ni muungano wa nchi zote duniani isipokuwa zile ambazo hazitambuliwi kuwa dola huru makao yake makuu kama nilivyokueleza hapo mwanzo yako mjini New York, hapa Marekani. Umoja huo ulianzishwa na nchi washindi wa vita kuu vya pili vya dunia, ukichukua nafasi ya kile kilichokuwepo wakati huo kikijulikana kama shirikisho la mataifa kilichokuwepo tangu mwaka 1919 hadi mwaka 1946 umoja huu ulianzishwa mwaka gani? Makubaliano yalifikiwa tarehe ishirini na nne mwezi Oktoba mwaka wa elfu tisa mia arobaini na tano mjini San Francisco, katika jimbo la California, hapa hapa Marekani. Mwanzoni nchi zilikuwa ni 51 lakini kufikia mwaka wa elfu mbili kumi na saba yaani nchi wanachama kulikuwa na nchi 193 mbali na Vatikani na vilevile Palestina ambazo zinashiriki kama watazamaji wa kudumu, lakini pia zikiwa na haki karibu zote za wanachama wengine isipokuwa tu kupiga kura. Madhumuni makuu ya Umoja wa Mataifa ni kuratibu mahusiano ya kimataifa kupitia sheria na mikataba ya kimataifa katika maeneo kama vile usalama, amani, maendeleo ya jamii na uchumi pamoja pia na haki za binadamu, uhuru, demokrasia na kadhalika. Kutoka mwanzo makao hayo makuu yamekuwa katika jimbo liitwalo Manhattan katika mji huo wa New York, na tofauti na wanavyodhani baadhi ya watu, makao hayo makuu hayako chini ya mamlaka ya nchi hii ya Marekani. Ofisi nyingine za Umoja wa Mataifa ziko Jeneva Uswizi, Nairobi Kenya, na Vienna Austria. Tuangalie lugha zinazotumiwa na Umoja wa Mataifa. Lugha rasmi ni sita, nazo ni Kiarabu, Kichina, Kifaransa, Kihispania, Kiingereza na Kirusia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, kama unavyojua msikilizaji, tumesema haya siku nyingi tu, anachaguliwa kwa miaka mitano. Kwa sasa ni Antonio Guterres na anatoka nchini Ureno na alichaguliwa kuwa katibu mkuu mwaka 2016 akichukua nafasi ya Ban Kimun. Sasa kila mwaka kunachaguliwa rais ambaye anasimamia kikao, kama sasa hiki cha mwaka wa sabini na tano, rais wake ni Volkan Bosker ambaye anatokea Uturuki. Alichaguliwa tarehe kumi na saba mwezi Juni mwaka huu, akichukua nafasi ya Tijani Muhamed Bande ambaye alimaliza muhula wake au awamu yake mwezi huu wa Septemba. Alikuwa ndiye rais wa kikao cha sabini na nne basi tukirejelea shughuli za leo ni kwamba rais wa brazil jair bolsonaro ndiye alikuwa wa kwanza kwenye orodha ya wazungumzaji akifuatiwa na rais wa marekani donald trump ambaye huchukuliwa kama mwenyeji wa mkutano huo hata ingawa kama nilivyoeleza ingawa makao makuu hayo yako katika ardhi ya marekani hayachukuliwi kwamba yako nchini marekani lakini ndivyo hivyo China. In the earliest days of the virus, China locked down travel, na akarejelea tena suala la COVID-19 na kutaka Umoja wa Mataifa uwajibishe China kwa athari ambazo alisema janga hilo limeiletea dunia nzima. Amesema pia kwamba Marekani imepiga hatua kubwa katika kupunguza uchafuzi wa mazingira, na pia amesifu sera za utawala wake kuhusu haki za binadamu na kusema kwamba uchumi wa Marekani unaendelea kuimarika licha ya kuwepo kwa janga la korona, na akaongeza pia kwamba nchi yake ina jeshi lenye nguvu zaidi kuliko nchi nyingine yoyote kote duniani, na akasifu pia utawala wake kwa kile alichosema ni kusimamia makubaliano kadhaa ya amani hususan baina ya nchi za mashariki ya kati. Trump hapa pia ametetea hatua yake ya kuchukua msimamo wa Amerika kwanza na kufunga hotuba yake kwa kuwatakia wote wanachama wa jumuiya ya Umoja wa Mataifa kila laheri. Na msikilizaji, hali itakuwa hiyo, manake nchi kadhaa zinaendelea kutoa hotuba ama viongozi wa nchi kadhaa wanaendelea na hotuba zao hivi sasa tunavyozungumza, lakini kwa kifupi nisome tu kwa haraka haraka ni nchi zipi zinazotoa hotuba hivi leo, viongozi wa Brazil kama nilivyosema, Marekani, Uturuki, China, Chile, Afrika ya kusini na vilevile vile Cuba na kadhalika, Rusia ni baadhi ya nchi ambazo hotuba zao zilikuwa zimeorodheshwa kutolewa asubuhi. Zingine ni Jordan, uh, nchi ya Korea Kusini, Qatar, Filipino, Iran na vilevile Ufaransa mida ya mida ya alasiri, msikilizaji, wanaozungumza ni viongozi wa Rwanda, uh, huyu ni Rais Paul Kagame na vilevile rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi na kadhalika. Kutoka barani Afrika atakuwa akizungumza rais wa Nigeria Muhammadu Buhari. Inatarajiwa kwamba hapo kesho mwendo wa asubuhi rais wa Kenya Uhuru Kenyatta pia atahutubia kongamano hili. Lakini ikumbukwe tu kwamba kama tulivyoeleza, e, yote haya yanaendelea kwa njia ya mitandao kupitia video zinazorushwa moja kwa moja na kusambazwa kwa maeneo tofauti tofauti ulimwenguni. Tuungane naye sasa mwandishi wa habari mwenzangu katika idhaa ya Kiingereza ya Sauti Amerika, Vincent Macori, ili atupe tathmini kidogo jinsi hali iko tofauti na miaka iliyopita. Vincent, karibu kwa undani, na labda tuanze tu na jinsi wewe kama mwanahabari kama mimi uh, unavyoona mazingira yako tofauti kabisa, na ni nini ambacho unaweza kukisema uh, hakikai kama miaka iliyopita katika uh, mikutano hii ambayo unajua tumekuwa tukihudhuria uh, uh, na uh, vilevile tukiwaeleza wasikilizaji moja kwa moja kuihusu kwa miaka mingi, lakini mwaka huu tofauti ikoje? Wakati huu umekuwa ni wakati ambao kwa kweli sio wa kawaida hata kidogo, kwa sababu kama ulivyotaja pale ni kwamba kila mwaka tunatuma waandishi habari kule New York eh, ili kuweza kuripoti kuhusiana na uh, kongamano hilo la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa uh, lakini mwaka huu hakuna anayekwenda pale. Viongozi uh, wenyewe hawafiki kwa sababu hasa kilicho muhimu sana katika mkutano um, um, huu mbali mbali, ambao huja pale na kutoa au alafu pembezoni mwa kongamano hilo kunakuwa na mikutano mingine midogo midogo ambayo waandishi habari huweza kumulikia kuona mada yao ni nini na ni vipi wanashughulikia masuala mbali mbali kimataifa. Vincent, umetaja mikutano ya pembeni ambayo pia ni muhimu sana katika uh, ule ushirikiano wa kimataifa, huja viongozi nyakati za kawaida wanakuja wanafanya mikutano ambayo huwa inazaa matunda kwa njia moja au nyingine katika kufuatilia baadaye. Sasa mikutano kama hii, kama ule kuhusu tuseme, mambo kama mazingira au ushirikiano tu, unakuta kwamba mikutano kama hii maanake haipo, nikumaanisha kwamba uzito wa mkutano huu wa sabini na tano utakuwa haupo ukilinganisha na siku za zamani au miaka iliyopita kwa kusema kweli, haitokuwa na uzito kama ule ambao unaweza kuhusishwa na miaka mingine, kwa sababu kuna umuhimu fulani, kuna uzito fulani wakati viongozi wanaonana ana kwa ana, wakati wengine wanaoshiriki wanapokutana pembezoni mwa mkutano huo kwa vikao mbalimbali na kuangazia masuala mbalimbali. Lakini kwa wakati huu imekuwa vigumu sana kuleta masuala hayo uh, kwenye meza na kuyajadili. Kwa hivyo haitakuwa na ule uzito, kwa sababu sasa hivi kwa kweli mada kubwa sana uh, uh, baina ya viongozi ni kuhusu namna gani kushirikiana ili kukabiliana na janga hili la COVID, na vilevile vile namna gani uh, mataifa mazito kama vile Marekani yanaweza kuendelea kuunga mkono jitihada wakati ambapo sasa hivi uh, Uh, Marekani kwa mfano imeshajitoa katika uh, uh, kuwa mchangiaji katika shirika la afya duniani ambalo liko katika mstari wa mbele kupigana na janga la Covid. Kwa hivyo suala kubwa sana ni hilo, kwamba ni vipi viongozi uh, watashirikiana, na sasa inakuwa ni mtihani mkubwa viongozi hawa hata kuzungumzia masuala hayo kwa njia ya maana zaidi, wakati ambapo hawakutani. Kuna uzito wa kuonana ana kwa ana, kuna uzito fulani wakati ambapo uh, washiriki wengine wanapokuwepo, kwa sababu sio viongozi wa nchi tu wanaofika kwenye mikutano hiyo. Kuna wale uh, wawakilishi, kuna mawaziri mbalimbali mbali, ambao kwa sasa hivi haitawezekana kwa wawote kushiriki katika vikao mbalimbali, vimepunguzwa mazungumzo ambayo yangekuwepo sasa hivi yamepungua kidogo, hayatakuwa kama ya miaka iliyopita. Kwa hivyo uh, navyoangalia, tathmini yangu ni kwamba ijapokuwa utakuwa ni mkutano utakaokumbukwa sana kwa namna ulivyofanyika kwamba viongozi wameongea wakiwa katika nchi zao, vile vile, uzito wa huu mkutano utakuwa umepungua kidogo, uh, kwa sababu ya hali halisi. Shukran sana Vincent Macori, msikilizaji. Vincent Macori ni mwandishi wa habari mwenzangu lakini katika idhaa ya Kiingereza ya Sauti America. Na kwa kumalizia tu ni kufahamisha kwamba nilitaja Kenya, kwamba rais wa Kenya atazungumza hiyo kesho. Rais wa jamhuri ya, ya Tanzania, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania atakuwa akizungumza siku ya Alhamisi, hiyo ni kesho kutwa, mwendo wa saa nane au alasiri. Na vilevile vile mnamo siku ya Ijumaa tutakuwa naye na rais wa rais wa Uganda, Yoweri Museveni na vilevile vile raisi wa sudani Kusini eh, salvar Kir. Kutufungia ukurasa katika eneo hilo la maziwa makuu, atakuwa ni raisi wa Burundi. Samahani, raisi hatozungumza, atakuwa ni waziri eh, wa Burundi wa maswala ya nje eh, ambaye atazungumza siku ya Jumanne. Msikilizaji, tutaendelea kukujuza mengi tu yatakayokuwa yakiendelea katika kongamano la mwaka huu la sabini na tano la Umoja wa Mataifa. Kumalizia tu ni kwamba jana kulikuwa na maadhimisho ya sabini na tano ambayo ndio siku rasmi eh, wakati siku ambayo Umoja ma, wa Mataifa ulihasisiwa. Mkatibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisikitishwa ama alisema kwamba amesikitishwa mno na ukosefu wa ushirikiano wa kimataifa. Alisema ushirikiano haupo, haupo kabisa, eh, au haupo wa kutosha katika kukabiliana na changamoto ambazo zinaikabili dunia. Wakati huo aliongea hayo wakati wa ufunguzi wa mkutano huu wa viongozi eh, ambao tayari eh, walikuwa wanajitayarisha kushiriki katika mkutano huu mzima, lakini kwa maadhimisho ya sabini na tano yalifanyika jana ya Jumatatu, na alizungumza akiwa katika hayo hayo makao makuu na kueleza pia kwamba kila nchi e, ni mpaka ambayo ni mwanachama lazima iwakilishwe e, katika mazungumzo haya ambayo alisema ni muhimu zaidi na kwamba nchi ambazo zina uwezo kuliko nchi zingine zitumie nafasi hii wakati wa janga kama ili ambalo alisema alijawahi kushuhudiwa katika historia ya Umoja wa Mataifa kuhakikisha kwamba zinazo nchi zilizo na uwezo zinasaidia nchi ambazo hazijimudu lakini tu tueleze kwamba nchi zingine zimesaidia zile nchi ambazo hazijiwezi. Lakini nafikiri hapa e, Guterres alikuwa anaeleza kwamba kuna umuhimu wa kuongeza ule usaidizi e, kulingana na nguvu ya nchi, kwa sababu kuna nchi ambazo kwa sababu ya umaskini na matatizo ambayo yamekuwepo hata kabla ya uh, COVID-19 inakuwa kwamba ni muhimu kusaidiwa ili wasipoteze maisha ya watu wengi wakati wa janga hili. Wachambuzi wamekuwa wakisema kwamba kuna nchi ambazo zimelazimika kuchukua hatua za kibinafsi kutokana na haya ya janga hili la korona, na hivyo basi utapata kwamba ni kwa sababu ya kufunga kwa mipaka, inakuwa ni vigumu hata kupeleka uh, usaidizi katika nchi hizo na hivyo pia kupelekea ushirikiano kupungua. Ni mengi tu ambayo yanaendelea katika mkutano huu, lakini eh, hayo kwa kifupi ndio ambayo tumeangazia kufikia ah, hivi leo. Msikilizaji, tunakomea hapo katika sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili. Nam, msikilizaji, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ukiwa nami BMJ Mridhi. Kama nilivyokuarifu hapo mwanzo, ni kwamba tutasafiri mpaka nchini Kenya ambako bunge la nchi hiyo linaelekea mahakamani katika juhudi za kujaribu kumdhibiti rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta kuvunja bunge la nchi hiyo kufuatia ushauri ambao amepewa na jaji mkuu David Maraga kufanya hivyo kutokana na kushindwa kwake kuunda au kutekeleza sheria ya usawa wa jinsia. Wanasheria nchini humo wanaeleza kwamba rais Kenyatta hana chaguo jingine ila kulivunja bunge la nchi hiyo, lakini hayo ni maoni yao, wakisema kwamba ni katika kipindi e, kinachokubalika kisheria cha siku 21, kufanya hivyo mwandishi wetu wa Nairobi Kennet Wandera amezungumza na mmoja wa waasisi au wale walioandika uh, ama walioandika rasimu ya katiba ya Kenya ya mwaka elfu mbili na kumi ambayo iliifanya iwe ni lazima uh, sheria itungwe katika kipindi cha miaka mitano kuanzia kuzinduliwa, kuanzia siku ya kuzinduliwa kwa katiba hiyo, sheria ambayo haitaruhusu jinsia moja ichukue nafasi zaidi ya theluthi mbili. Kwa Kiingereza wanasema two thirds ya viti au uh, nafasi za kazi, nafasi za ajira eh, katika taifa hilo. Kwa hivyo Wandera amezungumza na Bobi Mkangi eh, na kwanza amemuuliza ni wakili huyu, na ameanza kwa kumuuliza anaonaje mzozo huu ambao umeibuka tangu jana wakati eh, jaji mkuu Maraga alipofanya hivyo. Siwezi kusema ni ni, ni mgogoro eh au mkinzano maanake, eh, eh, jaji mkuu ma, ma, ma, Maraga kufanya hivyo, yeye anafuata mkondo wa, wa, wa, wa katiba wa kisheria ah, kuhusiana na mchakato ambao Wakenya walibuni eh, kuhusu eh, utungaji wa zile sheria eh, tuseme sheria ya uwezeshi Uh, ambazo zilikuwa zimeorodheshwa katika ratiba ya tano ya katiba kwamba zitapitishwa kwa kipindi cha miaka mitano eh, ama tu uh, kwamba bunge dola itapitisha sheria, itaweka mikakati na, na sera za kuwezesha mambo fulani eh, eh, ya kikatiba kuweza kutekelezwa. Kwa hivyo kwake, uh, yeye kwa kuwe kuwa ametoa huu ushauri na alieleza vizuri kwamba ametoa kwa, mba, a, a kwa a, a, tuseme ameshurutishwa na masharti na, na, na, na, na mazingira kwamba kuna maombi sita e, kutoka wananchi e, jinsi sheria inavyotaja ama katiba inavyotaja na alikuwa hanabudi e, kufanya hivi e, ila kum, kumshauri rais kwa mujibu wa katiba alivunje bunge na sasa tupo hapa, tumejikuta hapa. Je, vipenge vya katiba au katiba yetu, wale nyinyi mlipotengeneza mm. katiba mlihisi kwamba wakati kama huu ungepika katika muktadha huu, kuna yale ambayo ndio tulibuni, tuli, tuli, tuli, tuli na kutunga na tukaandika na, tuka, tuka na Wakenya wakaridhia kwa kusema kwamba ndio wanadhani wana, wana, wana kwamba um, huo mfumo ndio ambao utawashurutisha ama kuwasukuma uh, wabunge na taasisi lote zima la bunge kuweza kufanya uh, mambo fulani, lakini katika nyoyo zetu na katika fikra zetu e, ni kwamba tulikuwa natumaini kwamba hatutaweza kufika mahali kama hapa e, kwamba kuna mambo ambayo huwa yamo katika e, katiba ama sheria. Uh, eh, kama vikwazo ama kama eh, ni, uh, ni mambo ambayo eh, yanashurutisha uh, uh, wahusika fulani wadau fulani kuweza kufanya mambo fulani lakini, huwa eh, kwamba kunatumaini kwamba eh, busara na hekima za watu binafsi eh, kama wakati huo wa bunge, taasisi la bunge eh, wanasiasa uh, wataweza kuona kwamba kuna eh, kauli fulani, kuna kikomo fulani ambacho eh, tukiweza kufikia basi tutakuwa tunaielekeza eh, dola na, na taifa zima katika hali ambayo siyo sawa. Kwa hivyo ndio tulibuni na tukaweka ah, huu mkakati na huu mkondo na hii hatua. Lakini eh, kwangu binafsi nilikuwa natarajia kwamba eh, manake wanasiasa, eh, wabunge ni viongozi na tumaini ni kwamba ni viongozi ambao watatekeleza majukumu yao kwa busara na hekima aa, na kwa aa, shauku ya taifa zima. Na kabla Rais Kenyatta atoe uamuzi wa wake ndio, ambao sasa ni e, uamuzi labda tu wa kuvunja umoja ndio. Hapa tulipo, je, unahisi kwamba panaweza kuwapo na kinga ya dharura bunge kutekeleza sheria hiyo kabla Kenyatta kutoa uamuzi? Uh, inaweza uh, lakini unajua sasa, manake ni kama, ni kama waswahili wanasema maji yakimwaika hayazoleki e, lakini mwanya upo, kwa sababu ukiangalia katiba, ndio tulisema kwamba e, rais E, hana budi ila kulivunja bunge apokeapo, e, pindi ya kupokea ushauri wa jaji mkuu. Lakini hatukutaja muda, hatukusema atalivunjilia hilo bunge kwa muda gani, ka, ama kwa katika kipindi gani? Asante sana Kennedi Wandera hapo ukizungumza na wakili Bobi Mkangi kwa maelezo hayo. Msikilizaji, naona muda hapo umetupa kisogo, na hapo ndo tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undani hivi leo. Basi tutaonana hapo kesho, panapo majaliwa. Msimamizi wa kipindi amekuwa ni Meri Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, msimamizi mkuu wa Moyo Hamza. Jina langu ni BMJ Mridhi, alamsiki. <tune>