hii ni voa express matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika kutoka moja kwa moja jiji kuu la marekani washington dc nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu jina ni sandei shomari na leo msikilizaji jumatano septemba 23 mwaka 2020 ambapo leo ni siku ya pili ya hotuba ya viongozi wa nchi na serikali katika mkutano mkuu wa 75 wa baraza kuu la umoja mataifa unaoendelea hapa katika marekani katika jiji la new york huko drc Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametoa hotuba kwa njia ya video hapo jana. Vilevile msikilizaji, utakuwa na makala ya teknolojia bila kusahau muziki na mimi ni BMJ Mridhi nikikukaribisha hii leo. Vilevile huko vile Msumbiji, hasia zinazidi kuongezeka za wapiganaji walio na uhusiano na Islamic State kaskazini mwa nchi hiyo na kusababisha maelfu kupata njaa wanapokimbia makazi yao. Hali kadhalika tutakuwa na yaliyovuma mitandaoni kama ilivyo desturi, na vilevile katika vile, e, kitengo chetu cha barazani tutasikia e, ni nini ambacho mnakisema e, huko kwenye mitandao ya kijamii, na vilevile wale ambao e, tumezungumza nao kwa njia ya simu. Basi moja kwa moja bila kupoteza wakati, ikiwa leo ni siku ya pili ya hotuba za viongozi wa nchi katika mkutano wa 75 Baraza Kuu la Umoja Mataifa, masuala mbalimbali yanaendelea kuzungumziwa na viongozi hao kwenye hotuba zao. moja mambo ya mambo ambayo yanapewa kipaumbele ni jinsi ya kusaidia mataifa ya Afrika kukabiliana na changamoto mbalimbali mbali za janga la korona. Jana viongozi kadhaa walihutubia kwenye kongamano hilo na kutoka barani Afrika walitoa hotuba zao ni pamoja na rais wa Rwanda Paul Kagame na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi. Hii leo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta anatarajiwa kutoa hotuba yake lakini basi tukirejelea hotuba za jana ni kwamba rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi, alitoa hotuba kwa njia ya video, akishiriki pia kwenye kikao hicho, na katika hotuba yake ametaja umoja wa Mataifa kuadhibu nchi ambazo zinachochea ghasia nchini mwake. Je, namna gani raia wa Kongo wamepokea hotuba hiyo? Tuungana na mwenzetu Mitima De La Chance kutoka huko Bukavu. Katika hotuba yake ya dakika 20 iliyorekodiwa kabla, iliyotangazwa pia kwenye redio na televisheni ya kitaifa RTNC nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jumanne jioni, Rais Feliksi Chisekedi aligusia masuala kadhaa, mkiwemo uhusiano kati ya mataifa na haswa pia usalama. Alitambua kuwa hali ya wasiwasi inazidi kuendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Chisekedi amesema elements... baadhi ya mabaki ya vikundi vyenye silaha kitaifa na nje bado yanafanya kazi huku na yanaendelea kupanda kifo na uharibifu mkubwa. Imethibitika kuwa vikundi hivyo vyenye silaha vina njia zinazowaruhusu kuendelea na shughuli zao. Njia hizi mara nyingi hutoka kwa unyonyaji haramu wa mali na rasilimali za Kongo zinazoporwa kupitia mitandao iliyowekwa vizuri na bila shaka msaada wa watu wengine fulani wanaoshikilia. Ninatoa mwito kwa jamii ya kimataifa a ili vikwazo vinavyofaa vilivyolengwa na vyema vifanyike kwao. Ni kutokomezwa tu kwa watu kama na hao ndiyo kunaweza sababisha kutoweka kwa vikundi vyenye silaha. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Felix Antoine Chisekedi, amesema amekusudia kurejesha tabasamu haraka iwezekanavyo kwa watu wa mashariki ya Kongo. Azimio langu ni kuweka tabasamu usoni mwa watu wa mashariki mwa nchi yangu haraka iwezekanavyo, ambao wameishi kwa ukosefu wa usalama kwa zaidi ya miongo miwili. Ili kufanya hivyo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapendelea kanuni za kuongeza uwezo wa kiutendaji wa kikosi cha MONUSCO, haswa kwa kuipatia askari maalum wenye uzoefu wa vita vya kawaida ambavyo tumelazimishwa na vikundi vyenye silaha mashariki mwa nchi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hotuba hii imetathminiwa kitofauti. Bertrand Ilunga ni katibu wa chama cha PCP toka muungano wa kash hapa Kivu Kusini. Ni kweli paske hiyo manchi inajulikana, wale wanaendelea na kuisaidia wanajulikana, na pamoya tukiungana pamoya na Umoja wa Mataifa ikitusaidia, ile yote inaweza kuwa sanksione, na hawatapata tena musaada kule na huku ndani hawatakuwa tena nguvu, na jesi itawasaidia itasaidia Wow, kumaliza ile yote, lakini mwanaharakati huyu wa asasi ya kiraia inayoitwa Obapege Amos Bisimwa hatarajie chochote kutokana na hotuba hiyo. Tutafikia mkuchokesha Umoja wa Mataifa na kila siku kulia, wanatuonelea walituingililia. Na waza kama raisi angefanya iwezekanavyo, ajenge kwanza jeshi, zile nchi jirani zituheshimu na zituogopi. Kwa nini zile nchi hazo hazilie vile kila siku kwe, kwenye Umoja wa Mataifa? Kwa sababu zimefikia mkujenga jeshi ambayo inasimama Ikumbukwe kwamba mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa umefanyika mwaka huu kwa njia ya video kwa sababu ya janga la Corona. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Shukran sana Mitima de la Chance. Naendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na huko Msumbiji, hasia zinazidi kuongezeka za wapiganaji walio na uhusiano na Dola la Kiislamu kaskazini mwa nchi hiyo na taarifa zinaeleza kwamba hasia hizo zinasababisha maelfu ya watu kupata njaa wanapokimbia makazi yao na kuacha mashamba yao. Mpango wa chakula Umoja wa Mataifa umeonya. WFP inasema kwamba hali hiyo imelazimisha zaidi ya watu elfu mia tatu kukimbia makazi yao kaskazini mwa nchi hiyo. Sandy Shomari anaendelea kutupa taarifa kamili. Idadi ya watu waliolazimika kukimbia makazi yao kutoka huko kaskazini mwa Msumbiji katika jimbo la Cabo Delgado wameacha mazao yao na hivi sasa wanategemea kabisa misaada ya dharura ilisema ripoti hiyo ya WFP. Taarifa hiyo imeendelea kueleza kwamba hali ya kupoteza makazi kwa watu wa Cabo Delgado imekuwa ikishuhudiwa kwa miaka sasa, na jimbo hilo lilikumbwa na mashambulio ya vikundi visivyo vya serikali tangu mwaka 2017 hasa baada ya kugunduliwa kwa gesi ghafi. Mmoja wa waathirika Tinashe uh, mundu Wagona alisema inabidi ya wadanganya watoto wake wa kufanya watazame runinga ili wasahau kukosa chakula. Akizungumza na shirika la habari la Reuters, Mundu Wagona alisema huku machozi yakimtoka kwamba wanapoangalia wanasahau njaa yao. Mmiliki wa nyumba tunayokaa ana runinga, kwa hivyo ili kudanganya matumbo ya watoto wangu, wanaangalia TV ili kuwaepusha kuhisi njaa. Wanapotazama wanasahau njaa yao, wamezoea. hakuna njia nyingine, tuliacha vitu vingi nyuma. Hapa tunategemea fadhila za watu. Taarifa ya WFP ilisema zaidi ya watu laki tatu wamekimbia Cabo Delgado kwenda majimbo ya jirani na wengine wanavuka mpaka na kuingia kaskazini mwa Tanzania kwa kukosa msaada wa dharura. Mkurugenzi wa kikanda wa WFP Lola Castro anasema hali ni mbaya kwa wale wanaokimbia mzozo huo. Kwa wakati huu tuna watu elfu mia tatu na kumi kuzunguka majimbo ya Cabo Delgado, Nampula na Niasa. Na pia UNHCR imeripoti kuwa karibu wakimbizi elfu moja wamevuka mto Ravuma na kuingia Tanzania. M Mashambulio ya wanamgambo katika mkoa wenye utajiri wa gesi wa Cabo Delgado, karibu na mpaka na Tanzania, ilianza tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba. Vurugu hizo zimeshika kasi mnamo mwaka huu elfu mbili na ishirini na waasi waliteka miji muhimu kwa vipindi vifupi na kushambulia kambi za kijeshi na maeneo mengine muhimu Operesheni na vita katika vijiji vya mbali vya mkoa kati ya vikosi vya serikali na waasi mara nyingi vimesababisha majeruhi ya raia na uharibifu wa miundombinu, na shule nyingi na nyumba zimeteketezwa. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa pia lilionya kwamba uhamiaji unaosababishwa na vurugu pia unahatarisha kasi ya kuenea kwa ugonjwa wa korona. Taifa hilo la kusini mwa Afrika limethibitisha kuwa na karibu watu elfu saba walioambukizwa na virusi vya korona. Na watu 44 wamefariki dunia. WFP lilisema inahitaji dola milioni 4.7 kwa mwezi kusaidia wale waliokimbia makazi yao kaskazini mwa Msumbiji. Shukran sana, Sande Shomari, mwenzangu hapa studio. Naona sasa wakati umewadia ambapo uh, ni mwafaka tupate habari za dunia. Shuk watu wa kujitolea jana Jumanne waliweka vibendera elfu 20 vya Marekani kwenye eneo la Washington Monument hapa mjini Washington DC, ikiwa siku ambayo Marekani ilifikisha watu elfu 200 waliokufa kutokana na virusi vya Korona tangu vilipoingia nchini mwanzoni mwa mwaka. Kila kibendera kikiwakilisha watu kumi walioangamia kwenye hafla hiyo iliyojumuisha watu kutoka dini mbalimbali mbali. Spika wa bunge la Marekani Nancy Pelosi alizungumza na kusema kuwa idadi hiyo kubwa ya vifo ingezuilika, huku akitoa wito kwa taifa kuzingatia sayansi ili kuepuka hasara kama hiyo katika siku zijazo. Afisa wa ngazi ya juu wa Marekani anayeshughulikia magonjwa ya kuambukizana, Daktari Anthony Fauci, mwezi Aprili alisema kuwa idadi ya vifo ilikuwa takriban elfu sitini wakati rais Donald Trump akifananisha virusi hivyo na vile vya homa ya kawaida mwezi Mei na kusema kuwa idadi ya vifo huenda ilikuwa kati ya elfu sabini na tano na elfu mia moja Wataalamu wa afya kutoka chuo kikuu cha Washington wanasema sasa kuwa huenda idadi ya vifo hapa Marekani ikafikia elfu mia nne na kumi kufikia mwishoni mwa mwaka. Kufikia sasa, Marekani inaongoza kwa idadi ya vifo kutokana na virusi hivyo ulimwenguni. Taasisi moja ya utafiti wa kijeshi hapa Marekani imesema mapema leo kuwa gari maalum la kijeshi lenye uwezo wa kubeba kombora la masafa marefu limeonekana kwenye kituo kimoja cha kutoa mafunzo ya kijeshi nchini Korea Kaskazini, ikiwa mojawapo ya viashiria kuwa taifa hilo huenda likatumia sikukuu muhimu ya kisiasa kuonyesha zana zake za kijeshi kwa mujibu wa mtandao wa 38 North unaoangazia maswala ya korea kaskazini, gari hilo limeonekana kupitia picha ya satelaiti kwenye kituo cha kutoa mafunzo cha Mirimu kilichoko nje ya mji mkuu wa Pyongyang, ambapo taifa hilo kwa kawaida hufanyia mazoezi ya kijeshi ya kitaifa. Wataalamu wamesema kuwa gari hilo huenda lina urefu wa mita 20 na upana wa mita tatu lenye uwezo wa kubeba silaha ya masafa marefu aina ya Hwangsong au ICBM. Inakisiwa kuwa Korea Kaskazini huenda ikaonyesha silaha za jeshi wakati wa sherehe za mwaka wa 75 tangu kuanzishwa kwa chama tawala cha wafanyakazi, zinazofanyika Oktoba 10 kila mwaka. Sherehe kama hizo huwa muhimu sana kwenye taifa hilo linalotawaliwa otawalia wa kidikteta. Baada ya kufanya mashauriano ya wiki mbili na serikali bila mafanikio, vyama vikuu vya wafanyakazi nchini Nigeria kupitia viongozi wao vimesema kuwa vitaanza mgomo wa kitaifa Jumatatu ijayo kulalamikia ongezeko kubwa la bei ya mafuta na umeme. Kiongozi wa chama cha Nigeria Labour Congress kinachowakilisha mamilioni ya wa wafanyakazi Ayuba Waba amesema kinachoweza kuzuia kufanyika kwa mgomo huo wiki ijayo ni kushuka kwa bei za bidhaa hizo muhimu. Mapema mwezi huu serikali iliondoa ruzuku kwenye bei za petroli ili kuhusu bidhaa hiyo kuendana na soko la kimataifa, suala ambalo limepelekea bei za umeme kupanda. Rais Muhammadu Buhari amesema kuwa hatua hiyo ni muhimu kwa kuwa serikali haiwezi tena kumudu gharama kutokana na ruzuku hizo. Serikali ya Nigeria imekuwa ikishinikizwa na wakopeshaji kama Benki ya Dunia kufanya mageuzi ya kiuchumi ili kupata mikopo hasa baada ya janga la korona kusababisha kushuka kwa bei za bidhaa za mafuta na kuadhiri mapato ya serikali. Nigeria ni mojawapo ya mataifa ya Afrika yanayotegemea mafuta kwa mapato. Inahofiwa kuwa mgomo uliopangwa huenda ukaadhiri zaidi uchumi ambao tayari unatetereka. Rais imetangaza ni usaa anayokujia kila siku juma ya Jumatatu hadi Jumaa, kuanzia saa 10:30 nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, 9:30 nusu majira ya saa za Afrika ya Kati. Sasa basi ni wakati wa mada ya barazani. Leo tunaangazia swala la, la lockdown kwa wale ambao maeneo nchi zao zimefungwa, hakuna loendelea, hakuna shughuli nyingi. Je, tumeuliza mapenzi na mwenza wako yameongezeka au kupungua katika kipindi hiki? Kimekuwa na changamoto pengine kwa baadhi ya watu eh, wengine tukisikia wanapeana talaka, wengine kugombana, au unasemaje BMJ? Naam, ni kweli, mengi sana yameripotiwa na vyombo vya habari wakati huu wa lockdown, lakini kuna wengine wanasema ni raha kubwa sana kubaki karibu na wapendwa wao majumbani kila siku eh. Sasa basi, ni mengi yamesemwa, kama nilivyoeleza kwenye mitandao ya kijamii, kwenye Facebook, kwenye ukurasa wetu wa Facebook pia lakini kwanza, hebu tuwasikilize waliotoa maoni yao kwa njia ya simu moja kwa moja. Eh, kwa majina anaitwa Tomi natoka Lubumbashi, DRC. Eh, kwangu madoza leo mapenzi kwangu yameendelea sawa tena sambamba sana. okay, mapenzi kwangu yameendelea safi yani, hakuna hata kizuizi hata kimoja. Yaani kwangu mii nimeona vyote, niko, niko fresh na mko wangu nyumbani, imekaa vizuri imekula vizuri yani, hakuna kitu ambacho kimeweza kutungeusha. Inaitwa James Rasto, niko Mwanza, Tanzania. Asante kwa kunipa nafasi hii. Swala la lockdown hii limesumbua sana nchi hasa za Ulaya na na baadhi za Afrika. Huu ugonjwa unasababisha mataifa mengi ku wengi wao kufilisika hasa katika michezo, uchumi pamoja na na ajira. Vijana wengi wamepoteza ajira na na vilevile, ukitazama kiundani, hata pia mapenzi yamepungua ya, ya, ya, ya kutokana kwamba e, ambao hawakuwahi hawakuwa katika ndoa, waliokuwa mwingine ipo nyumbani kwa, mwingine ipo kwake ama kwao pia na maana wamejikuta mapenzi yakipungua yakipotea ya kabisa, wakiogopa kwamba dikeda kwa fulani atanikwepa kutokana tenayo na lockdown ambayo tunayo na vilevile gari zimezuiliwa, usafi usafiri umekuwa adha, nao pia wafanyakazi pia na wao kwa majumbani. Hili suala kiujumla limewafanya lime watu wapoteze mawasiliano no mahusiano nam. Sasa, baada ya maoni ya wasikilizaji kwa njia ya simu, tuangalie waliotoa maoni yao kwenye mtandao wetu wa Facebook. Naona huyu Georgi Lagila yuko kule Kahama, Tanzania, anasema inategemea na mapenzi yamejengwa katika msingi upi. Watu hawaogopi kufa, wanasema kufa ni kama kulala. Akifariki kwa ugonjwa wa UKIMWI wanasema amekufa kishujaa. Haya, sijui hapo analinganisha na nini, lakini ndivyo hivyo maoni yake George ila Gila. Salimu mwa Juma anasema yuko kule Mombasa, Kenya, anasema mapenzi bado yanaendelea, japo uh, kwa, kwa kusuasua kidogo, kutokana na janga la corona. Uh, kipato kimekuwa cha shida, na unajua mapenzi bila pesa za kujikimu kimahitaji, uh, basi ni tatizo ila cha kumshukuru mwenye, Mwenyezi Mungu, maisha yanaendelea. Salimu Mwenjuma huyo kutoka Mombasani eh, kule pwani ya Kenya, yani Mombasa, Kenya. Asante sana wasikilizaji wetu. Basi niangalie kwa upande huu wa Facebook. Kwa upande wangu, namwona Hamisi Shabani Chui Churi, anasema yuko uswahilini kule Arusha, Tanzania. Anasema kiwalisia ni kwamba kipindi cha tishio la ugonjwa wa COVID 19 upendo wa kweli kwa mwenza wangu uliongezeka maradufu. Namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuendelea kudumisha pendo letu, kwa sababu moyo usio wa shukurani daima hukausha neema. Asante sana. Mwingine ni dkt Faradei Faraja Antoni anasema yeah, mimi ni kombagana muhalulu manyovu asam. Anaona mapenzi yamekuwa safi eh, kukutana na mambo yamekuwa mazuri, kazi moto moto kwa kwenda mbele, bila shaka ni washukuru wasikilizaji wote waliotoa maoni yao hapo. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Sandi Shomari. Kama tusemavyo, VOA Express bila mziki haijakamilika. Uh, basi, hii leo tunacho kibao chake Willy Paul, eh, akiwa ni pamoja na mwanamziki Nadia Mukami. Hawa ni wanamziki kutoka Kenya, eh, wanaporomosha kibao ni kune pata vitu Taratibu kabisa hivyo chini kwa chini, kama alivyosema mzangu mzangu BMJ. Hapa ni Willy Paul akishirikiana na Nadia Mukami ni kune. Hayo ni mambo yanavyokwenda basi kwenye VOA Express, msikizani tuangalie basi katika masuala ya teknolojia, ambapo baada ya vuta ni kuvuta kati ya Rais Donald Trump na kampuni inayomiliki mtandao au app iitwayo TikTok, ambayo kwa hakika imepata umaarufu mkubwa kwa siku za karibuni, kampuni ya teknolojia Microsoft ya Marekani imethibitisha kwamba imefanya mazungumzo na kampuni ya Kichina ya Bytedance ikitaka kuinunua ap hiyo. Microsoft inasema itashirikiana na serikali ya Marekani ili kufikia makubaliano ambayo inatumai yatakamilika kabla ya tarehe 15 ya mwezi huu wa Septemba. Mwandishi wa Sati Amerika Matt Dibo ameandaa ripoti ambayo inasoma hapa na mwenzee, mwenzangu mzee, mzee wa kazi BMJ Muridhi, tuambie kwa miezi kadhaa sasa dunia imekuwa ikitazama mvutano uliozuka kati ya China na Marekani kuhusu hatima ya app maarufu ya TikTok. Wakati huo huo, Marekani inaendelea kuidhibiti kampuni nyingine kubwa ya mawasiliano ya kichina Huawei. Ni mwezi huu tu ambapo Marekani ilitoa kanuni mpya zinazoifanya vigumu kwa kampuni ya Huawei kununua vigae vya kompyuta kutoka kwa makampuni mengine Kote duniani makampuni mengine yanatazama malumbano kati ya China na Marekani katika sekta ya mawasiliano kwa karibu, yakitafakari ni athari zipi ambazo huenda zikayakumba. Hayo ni kwa mujibu wa Rob Atkinson, ambaye ni rais wa wakfu wa teknolojia ya mawasiliano na ubunifu. Hali kadhalika, Atkinson anahudumu kwenye baraza la washauri kuhusu maudhui ya TikTok. Company, foreign companies, hesitant to buy from the US. Anasema kwenda mbele, hii inayofanya makampuni ya kigeni kusita kununua kutoka kwa Marekani, athari yake kwa maoni yangu ni kubwa mno. Na anasema kwamba hatua ya Washington kuiadhibu kampuni inayomiliki hapo hiyo huenda ikayalazimisha makampuni mengine kote duniani kuchagua kati ya masoko mengine makubwa ya vifaa au huduma za kiteknolojia. Kwa miongo kadhaa sasa Marekani imekuwa ikishutumu China kwamba inadhibiti soko lake. Sasa utawala wa Rais Donald Trump unayafungia makampuni ya Kichina, hatua ambayo imewashangaza wengi, kama anavyosema Heather Evans, mkurugenzi wa kampuni ya utafiti wa teknolojia Frontier. Anasema udhibiti kama huo au taifa okay, ni jambo ambalo bila okay, shaka, yeah, ni tofauti sana na Marekani huu, yeah, um, um, um, huenda ni mwanzo wa sera zingine exactly, kali na hata vizingiti kwa makampuni ya kimataifa kujaribu kufanya biashara na kushindana katika uchumi wa Marekani. Wataalamu wanasema kwamba pamoja na kudhibiti ushawishi wa makampuni ya Kichina, watunga sera wa Marekani wanaweza kuwekeza hata zaidi katika utafiti na ubunifu ili kuhakikisha kwamba nchi hiyo inaendelea kuongoza katika nyanja ya teknolojia. Andrew Goto ni muhadhiri wa chuo kikuu cha Stanford cha hapa Marekani. you know, in a horse race, you can either outrun the competition or you can kneecap the horse before the race. And... Anasema katika mashindano ya mbio za farasi unaweza kuwashinda washindani wako au unaweza kuwawekea vizingiti farasi wako. Nadhani kwa sasa huu ndio mkakati wetu, ambapo hatuna mpango mzuri wa jinsi ya kuwatayarisha farasi wetu na kuweza kushindana vilivyo. Ni wajibu wa serikali kuchukua hatua, iwe ni katika sera au kuunga mkono ubunifu wa kiutafiti, wakati tukiangalia hali ya baadaye. Wachambuzi wanasema kwamba licha ya yote haya, umahiri wa China katika nyanja ya teknolojia utaendelea na huenda mvutano kati yake na Marekani ukaongezeka katika nyanja mbalimbali. Asante sana BMJ Muridhi, mzee wa kazi, kwenye ripoti hiyo ya teknolojia. Mambo ni safi kabisa katika VOA Express. Sasa wasikilizaji wetu, napenda ni kuwakumbusha tu kwamba matangazo yetu ya VOA Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu ingia pale www.voaswahili.com pamoja pia na redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na Maziwa Makuu e, na unajua kwamba ukisikiliza show kwenye mtandao wetu pia kuna mengi mengi mengi zaidi ambayo unaweza kujifunza, uh, au kujisomea pale kwa sababu Uh, hiki ni kituo cha kukupasha habari pamoja pia na kukuburudisha. Naona mwenzangu Sandy Shomari amejiandaa kweli kweli kukuletea yale yaliyovuma kwenye mitandao. Kazi kwako Sandy. Na moja kwa moja niko tayari kabisa kupaa na ujiri katika mitandao mbalimbali, mbali na kuvuma kuanzia kule Instagram, Twitter, Facebook, YouTube na kadhalika. Moja kwa moja ni ofisi inayosimamia usajili wa vyama nchini Tanzania, hivi ni vyama vya siasa. Imesisitiza kwamba vyama vyote vya kisiasa vinapaswa kuheshimu sheria vinapoingia katika ushirikiano wa aina yoyote ama miungano, kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu nchini humo ambao unakaribia hapo mwezi wa Oktoba. Ofisi hiyo imesema kwamba vyama hivyo vinapaswa kuwasilisha ushirikiano au muungano huo kwa msajili wa vyama vya siasa miezi mitatu kabla ya kufanyika kwa uchaguzi. Hiyo habari inazungumzwa kwelikweli huko nchini ikiwa hivi sasa, basi ACT Wazalendo inazungumzwa kutaka kutafuta mgombea mmoja wa urais na chama cha CHADEMA. Hali itakuwaje? Tutasikia kwengineko. Katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameitolea wito dunia kusitisha vita baridi kati ya Marekani na China na kusimamisha mizozo ili iweze kujikita katika mapambano dhidi ya corona, maana korona imezidi. Halafu kunasemekana mzozo unaonekana wakivita baridi kati ya Marekani na China, kwa hiyo hapa, eh, Umoja Mataifa umeona lazima uzungumze. Na mitandao pia imekamata huko nchini Kenya, zimesambaa picha za mbunge wa Kapseret anaitwa Oscar Sudi akiwa anaingia katika mahakama ya Nakuru, kisa na maana akishuhuliwa kushtakiwa kwa mashtaka matatu, wanasema matamshi ya chuki na tabia ya kukira Haya basi, kwingineko ni ligi ya Uingereza. Taarifa za ndani ya ya klabu ya Westham United hawa wanajulikana kama wagonga nyundu wa London. Inaelezwa kwamba meneja wa timu hiyo David Moyes sambamba na wachezaji wengine wawili wameambukizwa virusi vya korona. Sasa basi, pengine hawa watakwenda karantini, hali inakuaje? Lakini ndio hivyo eh, klabu hiyo imetangaza na mapema asubuhi, wanasema kwamba westham wamefuatilia eh, wachezaji wengine Issa Diop na Josh Cullen hao ndio wachezaji wengine ambao wamekutwa na virusi vya korona baada ya vipimo kufanyika, wakijiandaa na mzunguko wa tatu wa kombe la Karabao, mechi dhidi ya Hull City ambao ilifanyika hapo jana. Basi hao ni baadhi tu yanayotanda katika mitandao hiyo. Langu jina Sande Shumai, nirudi kwako kwa BMJ. Asante ah, sana Sandi Shomari, lakini kabla ya kukamilisha, tuangalie swali la leo eh, tuliloliweka kwenye mtandao wa Facebook, ambalo linasema je, unachukuliaje pendekezo la jaji mkuu wa Kenya eh, kutaka bunge la nchi hiyo livunjwe. Sande, wanasemaje huko kwenye mitandao? Sawa kabisa. Kwa upande wangu, nakutana naye Steven Wilson wa Nairobi, anasema bunge livunjwa tu, maana katika bunge hili halijasaidia wala kupitisha sheria yoyote yenye mashiko ya kusaidia wananchi, limekuwa ni bunge la kula posho tu. Hamisi Shaban Churichuri wa Arusha anasema kwa mtazamo wake anaona iko sahihi, cha msingi hati ya dharura inapaswa kupelekwa ili bunge liweze kujadiliwa, nitolewe maamuzi sahihi na mamlaka husika. Richard Mzina fundi stima anajiita Anasema anaona ni sahihi bunge la Kenya kuvunjwa, maana hakuna sababu ya kuto kufanya hivyo. Asante sana. Basi msikilizaji, una muda, unakimbia kwelikweli kweli, na kufikia hapa, ndio hivyo tena. VOA Express inakamilisha muda wake na kutia nanga kwa siku ya leo. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shukur Abud, mwelekezi wetu Aida bin Isa, nimeshirikiana mwenzangu BMJ Murithi, naitwa Sunday Shomari. Kwa pamoja tunatakia jioni njema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.