The Hits. Mambo vipi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu kwa kipindi cha VOA Express alaasiri ya leo. Mimi ni Collins Liberty Adede, nami ni Amina Chombo, ikiwa ni tarehe ishirini na nne mwezi Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na, na kama kawaida ya siku ya Alhamisi ni siku ambapo tunakuletea hata mziki ule wa zamani, lakini ndani yake kuna mengi ambayo tumekuandalia hapa. Tumekuandalia taarifa kuhusu matukio kule Misri ambapo watu wanaonywa kuwa makini kutokana na uwezekano wa mafuriko vilevile vile kuna swala la ugonjwa ule wa fistula ambao unaathiri sana wanawake, na tutakuwa tunakuletea taarifa ni vipi wanawake wanasaidika Nigeria. Usikae mbali, pia tutakwenda kuangazia yanayojiri katika mitandao ya kijamii. Tunafahamishwa kwamba kuna mengi yanajiri kule Tanzania, na vilevile vile unaweza kushiriki katika swali la leo na barazani katika kurasa zetu za Facebook, VOA Swahili. Na kabla ya hayo ambayo tumekuandalia kwenye kapu letu la leo, tuanze na taarifa hii ambapo mamlaka za serikali nchini Misri yametahadharisha kutokewa mafuriko makubwa katika maeneo yanayopitiwa na mto Nile, zikiwataka wakaazi wanaoendesha shughuli zao za kilimo, uvuvi na ufugaji kuachana na maeneo hayo ili kuepukana na athari mbaya zinazotarajiwa kama hali ilivyo nchini Sudan kutokana na ongezeko la maji kwenye mto Naili. Kwa taarifa kamili, huyu hapa Shafi Mbinda akiwa Cairo, Misri. Licha ya Misri kuwa na mabwawa kadhaa yaliyojengwa ili kudhibiti maji yanayozidi kwenye mto wa Naili, lakini safari hii bado mamlaka zimeendelea kuwaonya kwamba mafuriko ambayo yanatazamiwa kuikumba mikoa kumi na tatu ukiwemo mkoa wa Damiyat, Buhaira na maeneo mengineyo yaliyo karibu na mto wa Naili huenda ikasababisha maafu makubwa iwapo watu hawatofuata miongozo inayotolewa. Kwenye mazungumzo na msemaji kwa jina la Wizara ya Maji na Umwagiliaji nchini Misri, mhandisi Muhammad Sibai amethibitisha uwepo wa maandalizi ya kujihami ndani ya msimu huu wa mafuriko haya hivi. Uh, eh, sasa tupo kwenye kipindi ambacho mafuriko hutokea ambapo mvua nyingi zinazoendelea kunyesha kwenye vyanzo vya mto Naili mwanzoni mwa mwezi wa nane husababisha maji kufurika hapa Misri, na hii ni kwa muda wa miezi mitatu, yaani mpaka mwisho wa mwezi wa Oktoba hivi. Takriban maji haya huwa tunahifadhi kwenye bwawa la Sadil Ali ili tuje kunufaika nayo. Ni kweli kwamba kwenye mapito ya mto Naili kuna shughuli mbalimbali za watu zikiendelea, na hapa huwa tunatoa mwongozo kwa watu kuwa na tahadhari kwa kuwa suala la kujaa maji katika mto wa Naili ni jambo endelevu na kila mwaka hutegemewa mafuriko kutokea kwenye maeneo haya, mamlaka husika zimesema kwamba ni kwa muda mrefu pia zimekuwa zikitahadharisha juu ya suala hili, anaeleza Sibai. Sisi tangu tulipoanzisha kampeni ya Okoa Mto wa Naili mwaka elfu mbili na tano tumefanikiwa kuondosha vitu vingi sana ikiwemo shughuli za kilimo na nyumba ambazo zimejengwa kwenye maeneo ya mto Naili. Kazi yetu kubwa ni kutilia umuhimu uhai wa raia, tukitahadharisha kwamba uwepo wa watu katika maeneo haya ni hatari, na hilo ndio jambo ambalo tunajiepusha nalo ili yasije yakatokea kama yale ya mwaka elfu mbili na kumi na sita. Mathalan, Misri inaamini kwamba kutumia mabawa yake ya kisasa likiwemo Sadi Ali na Sadi Nasri ili kudhibiti mafuriko, pia ni jambo lenye kuleta matumaini katika kukabiliana na hatari ya mafuriko haya ambayo kwa kiasi kikubwa yameanzia nchi jirani ya Sudani. Kutoka hapa mjini Kairo, Shafi Mbinda, Sauti ya Amerika. Nam, shukran sana Shafi Mbinda ukiwa kule Cairo, Misri. Na kwingineko ni kwamba nyakati mbili muhimu katika maisha ya mwanamke ni kuolewa na kupata watoto, ambao mara nyingi inaelezewa huongeza raha ya mahusiano katika familia. Kwa baadhi ya wanawake nchini Nigeria, raha hii inakuja na changamoto zenye maumivu ya kudumu baada ya kujifungua na kupatwa na ugonjwa ujulikanao kama vesico vaginal fistula. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Atohebe, anaripoti kwamba serikali ya jimbo la Kaduna imechukua hatua kuwasaidia waathirika. Jimbo la Kaduna lina idadi kubwa ya waathirika wa ugonjwa wa fistula ambao umewakumba wanawake takribani elfu kumi na mbili, wengi wao wakiwa ni wasichana wenye umri wa chini ya miaka 25. Juhudi hizi za serikali ya jimbo la Kaduna zinafanyika kwa kushirikiana na mfuko wa Umoja wa Mataifa unaohusika na idadi ya watu UNFPA. Takribani wanawake 50 wamepatiwa matibabu ambayo ni pamoja na no upasuaji ili kurekebisha matatizo ya kiafya yaliyowakabili. Makamu gavana wa jimbo la Kaduna Bibi Hadiza Balarabi anasema wanawake waliokumbwa na ugonjwa huo wamelazimika kuvumilia uchungu, kutelekezwa na waume zao na familia, matokeo yake wamekumbwa na unyanyapaa na hiyo kufanyia iwe vigumu wao kuishi maisha ya kawaida kind of. Baada ya kusikiliza shida na visa mbalimbali walivyokabiliana wasichana waliokumbwa na tatizo la fistula, mke wa gavana wa jimbo la Kaduna Umi Rufai amesema kuna umuhimu wa kuitisha sheria ya kuwaadhibu wanaume wanaowanyanyapaa wake ao waliopata matatizo ya kiafya na kuwatelekeza na watoto wao. it's a thing to early. Habari kutoka UNFPA inasema takribani wanawake elfu mia nne wana VVF nchini Nigeria, na kesi mpya kugunduliwa kila mara, haswa katika jamii ambazo zina mila na tamaduni ambazo zinaruhusu wasichana hata wa umri ri wa miaka nane. kuolewa Matatizo haya huwafanya waathirikwa wa fistula kushindwa kuzuia haja kubwa na nyingi. Inawawuwia vigumu hata kutoka nje ya nyumba zao. Ingawa hali hiyo inaweza kutibwa, kuna wanawake wengi kaskazini mwa Nigeria, ambapo tatizo hili limeenea na hawana uwezo wa kuenda hospitali na pia wana hofu kukumbwa na unyanyapaa. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohiwi kwa idaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Hali ngumu sana ambayo huwapata wanawake ni tatizo ambayo pia wanawake wengi Afrika Mashariki wanapatikana nayo, lakini na matibabu yako na matibabu yako. Lakini changamoto pia ni unyanyapaa. Watu wengi bado hawajafahamu, na huwa wanapitia hali ya unyanyapaa unaendelea kuisikiliza Sauti ya Amerika kwa kipindi VOA Express. Unaweza kufuatilia habari zetu kwenye ukurasa wetu wa Facebook, VOA Swahili, au kwenye ukurasa wetu wa www VOA swahilicom. Sasa tunaungana na Mkamiti Kibayasi kwa habari za dunia. Maelfu ya Wamarekani kutoka sehemu mbalimbali za nchi wamekuwa wakitoa heshima zao za mwisho kwa jaji mashuhuri wa mahakama kuu, mtetezi wa haki za wanawake na usawa wa jinsia Ruth Bader Ginsburg, mbele ya jengo la mahakama ya juu Marekani tangu jana mchana kifo cha hakimu huyo kimeacha nafasi muhimu katika mahakama yenye viti tisa inayozusha mjadala mkubwa kote nchini na kumpatia nafasi rais Donald Trump kumteua jaji watatu wa mahakama hiyo akiwa madarakani. Wademokrat wanapinga uwezekano huo wakitaka utaratibu usitishwe hadi baada ya uchaguzi mkuu utakaofanyika Novemba tatu mwaka huu. Hata hivyo, rais Trump amesema anataka utaratibu ufanyike haraka na atamteua mtu wa kuchukua nafasi hiyo siku ya Jumamosi. Ginsburg alifariki siku ya Ijumaa kutokana na ugonjwa wa saratani akiwa na umri wa miaka 87. Atakumbukwa kama shujaa aliyesababisha mageuzi muhimu ya kisheria ya kutetea haki za wanawake. Mwanasiasa mpya Mohamed Hussein Robo amekuwa waziri mkuu wa Somalia baada ya kupata idhini ya kauli moja kutoka kwa wabunge siku ya Jumatano. Rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Mohamed alikuwepo wakati wabunge wote 215 walipopiga kura zao kumuidhinisha mteule wa rais. Robo ameahidi kuunda serikali inayofaa ambayo inashughulikia masuala kadhaa muhimu yanayoikabili nchi hiyo, pamoja na kuwa na uchaguzi wa haki wa urais na wabunge. Mtangulizi wa Robo, Hasan Ali Khaire, aliondolewa na bunge mwezi Julai katika kura ya kutokuwa na imani naye, ikimhusisha moja kwa moja kwa kushindwa kuwasilisha mchakato wa kuitisha uchaguzi wa kidemokrasia uliotarajiwa kufanyika kabla ya Februari mwaka 2021. Kampuni kubwa ya dawa Marekani ya Johnson n Johnson imeanza hatua ya mwisho ya majaribio ya binadamu katika chanjo ya dozi moja ya COVID-19 nchini Marekani. Dr Paul Stofer, ofisa mkuu wa kisayansi wa Johnson n Johnson, amewaambia waandishi wa habari siku ya Jumatano kwamba washiriki elfu sitini wameanza kupatiwa chanjo katika maeneo 215 nchini Marekani pamoja na kimataifa katika nchi za Argentina, Brazil, Chile, Colombia, Mexico, Peru na Afrika Kusini. Dr Stofa amesema Johnson and Johnson waliingia kwenye majaribio ya hatua ya mwisho baada ya kuona matokeo mazuri kutoka kwenye majaribio yake ya pamoja ya awamu ya kwanza na ya pili nchini Marekani na Ubelgiji. Chanjo ya Johnson and Johnson ni chanjo ya nne ya virusi vya korona inayofanyiwa upimaji mkubwa wa awamu ya tatu nchini Marekani, ikiungana na Modena, AstraZeneca na juhudi za pamoja zinazofanywa na Fiza na BioNTek ya Ujerumani. Endelea kusafiri na VOA Express, Alhamisi ya leo ikikuletea kutoka hapa Mombasa, kibao hicho kifupi chake Ali Mahaba, kijana wa hapa Mombasa, kinatupeleka katika kitengo cha barazani, kitengo ambacho tunakuhusisha wewe kwa njia ya simu na pia ukurasa wetu wa mitandao ya kijamii. Na leo katika barazani, kwenye ukurasa wa Facebook, tunauliza je, viongozi wa eneo la Maziwa Makuu wanafanya vya kutosha kuleta amani mahali ulipo? Asante kwa waliochukua fursa kuchangia. Wacha tuwatafute kwa simu, tuanze naye nani? Nam kwenye laini ya simu, tuko naye Vincent Kaji. Kwa upande wangu mimi, katika mkutano huu, kwa kusema kwamba unaleta amani katika maeneo niliopo, siwezi nikasema sana kwamba unaleta amani, kwa sababu ukiangalia sasa hivi nchi nyingi sana i nahangaika na machafuko ya uvunjifu wa amani. Kuna nchi mbalimbali, tukiangalia kwa mfano kama Kongo na kadhalika. Kwa hiyo sasa inamaana kusema kwamba huu Umoja wa Mataifa kwa ukweli kwa kabisa kazi yako unaonekana kama unafeli katika utendaji. Sao, tuna kwa sababu tunautegemea umoja wa mataifa, kwamba usimame imara kuhakikisha kwamba katika nchi yoyote ile ambako kuna machafuko kuna mvurugano wa kisiasa, kuna uvunjifu wa amani, kuhakikisha kwamba unasimama una na kuleta amani katika mataifa hayo. Kwa hiyo sasa, ina maana wamekuwa wakifeli sana na kuhakikisha kwamba hizo nchi wanashindwa kuleta amani ambayo inastahiki wailete katika maeneo uhusika, wa unadhani labda kwa mbinu gani? Mi nilichokuwa naona kwamba Umoja wa Mataifa, labda jopo zima la viongozi, labda kuna uh, tuna utendaji udhaifu wa utendaji, kwa sababu kama kuna ushirikiano wa kutosha katika jopo zima la utendaji hapo, lazima mnaweza mkakaa mkajadili kwamba sehemu fulani tumefanya tumefanya juu chini kuhakikisha kwamba tunaleta amani, lakini haipatikana. Kwa nini? tufanye nini sasa? Kwa hiyo viongozi wakionyesha ushirikiano wa kutosha, hapo moja kwa moja kabisa hii inaweza kusaidia katika kuhakikisha kwamba hata wako kwa sehemu fulani. Tukushukuru sana kwa kushiriki katika kitengo hiki cha VOA Express. Anashukuru uh, sana. Tukiachana naye Vincent Kaji, tunampata Ndovya Kasiki anasema yuko kule Kongo. Mimi nadhani kama viongozi wa Afrika bado hawajafanya la maana kusaka amani maeneo ya maziwa makuu, kwani wao wenyewe hawaeleweki. Kuna kuna kuna mvutano baina yao. Tukiona mfano ya ya Rwanda na Burundi wanavutana, mfano wa Kongo na Rwanda ni mvutano tu au marais ambao wamechanganyikiwa, wao ni vigumu kuleta amani maeneo ya maziwa makuu. Nadhani kama hilo uh, jambo halitafikiwa uh, ama Umoja wa njii za maziwa makuu hautafikia malengo yake kwa kuwa viongozi wao wenyewe wanakorogana. Ndo maana matokeo ya haya ni machafuko kila leo katika njii hizi za maziwa makuu. Tukushukuru sana ndo vya kasiki ukiwa kule Butembo, asante sana Butembo, tunawafota tano juu ya aa, tunawapenda sana, amina. Mm -hmm. Hayo ndio yale tumepata kutoka kwa wasikilizaji wetu. Tuangazie yale wametuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Na maana hapa nampata Sergeant Sultan kutoka makao makuu Dodoma, Tanzania. Anasema mchango wangu, naona viongozi wamefanya kiasi ya asilimia arobaini tu. Tumwangalie huyu Fabrice Biamungu, anasema wanajitahidi nchini Kongo. Ijumaa ijayo tunasubiri marais wa nchi za maziwa makuu kuwasili mjini kwetu Goma sababu ya kutafuta amani. mm-hmm. Hussein Nasoro anasema panapokuwa na masilahi ndio utawaona hao viongozi. Aristote Mihigo unasema ukweli ni kwamba sisi wakongomani twajipigania wenyewe, inafaa serikali ya Kongo ibadilishwe. Bila shaka basi, ni hayo tu ambayo tumepokea kutoka kwa msikilizaji wa VOA na vilevile aliyeweka katika ukurasa wetu wa Facebook. Lakini kuna wale tu katika michango, unaona wazi kwamba wanadhani maziwa makuu ni umoja wa, wa Afrika. Hapa tunazungumzia mataifa sita Tanzania, Kenya, Rwanda, Burundi, DRC na Uganda, na nafikiri mifano ambayo ameitoa huyu mnenaji imeambatana kabisa na maziwa makuu. Haya, ni wakati wa kupata burudani na kama ilivyo ada, kila Thursday ni wakati kuangazia TBT. Leo hii tunashuka miaka tisa hivi iliyopita, tunakutana naye Kidum, mwanamziki raia wa Burundi aliye na makao yake hapa nchini Kenya, akishirikiana na JD malkia wa bongo flava ka kitu hiyo nitafanya Amina, unaikumbuka hiyo? E, kibao nakikumbuka kwa sababu sisi ni wale wa jana. Tuzungumzie baada ya kibao hiki <laughs> kibao hicho kizuri kama lilivyogusia kidum akimshirikisha malkia wa bongo fleva wa tanzania lady jd amino unaonaje utafanya mm. ama hutafanya nitafanya inaitwa <laughs> yeah, penzi hilo nam 2011 miaka 9 sasa Kweli ni TBT, kibao hicho kilitesa nyakati hizo, na hata inafikia wakati kiduma anakuwa ni sasa anatambulika kama raia wa Kenya tu. Naam, alafu wakati mwingine unaambiwa kwamba ukiwa na talanta unaweza kuifanya tu mahali popote, licha ya kwamba alikuja huku kama mkimbizi, lakini mambo yake anamwendea vizuri. Haya, tukiachana na hayo ya burudani, tuangazie nini katika kitengo chetu cha kero lako? Naam, katika kero lako, hulka ya waendesha bajaji ama bodaboda kung'ang'ania abiria na kuto kuwa waangalifu barabarani inasemekana kuwakera baadhi ya watu nchini Kenya, na sasa wanashinikizwa kubadilika. Tumsikie kijana mjasiriamali katika pwani ya Kenya. Naitwa Martin. Kero langu sana sana ni hawa ndugu zetu wa bodaboda boda. Tunajaribu kuwaeleza usalama barabarani ni mimi na wewe bodaboda boda. Unaichukua, unaiendesha vibaya, unahatarisha maisha ya uliyembeba. Mnasimama juu, mnarukaruku, mziki mnacheza wa juu kweli, mata nayo havina faida kabisa. Lakini kuna vitu vingine imepita kiasi. Kuna tabia ya kung'ang'ania wateja, wao wanakimbia kabisa, wanajaribu kuchukua mzigo. Ndio najua ni katika ile hali ya kutafuta kipato lakini unaenda unanyakua tu mzigo wa mama ama mzigo wa mtu, hujui nini kiko ndani, amebeba nini, kiende kiharibike. Tuambiane ukweli, ayu ataka kuenda ama hataki kuenda? Ama yeye yuangoja mtu aje achukuliwe? Mtu tayari ashachukua mzigo, ashanyanyua, ashaweka juu ya pikipiki yake, alafu anatarajia aende. Ni makosa na pia ni kitu bana, kinasinya sana Huyu ni mtu, wacha kwanza bana ashuke na starehe zake kistaarabu, aseme haya, nachukua kuchukua, wewe ndugu yangu, tuende unipeleke pahali naenda. Lakini tayari ushakuja, ushanyakua mzigo, mzigo wangu labda ujui, una laptop ndani, we umeunyakua tayari. Mziki uko juu, na kama huo mziki ambao unasikiza kwangu, mimi we umeuweka kwa pikipiki yako, mimi siupendi. Na tunaenda tunaenda mwendo mrefu sana, na huo mziki unapiga kelele. Tayari tumechoka huku nje, watu tumetoka vibaruani, tunakorogeka kichwa, alafu unaweka tu mziki wa juba. Bajaji vile ama bodaboda ilivyokuja haikuja na hivyo vitu vyote. Hiyo tabia najua wanatusaidia, alafu pia ni njia moja ya watu ajira, lakini hizo tabia mbili tatu nimejaribu kuzi, kuziongelea mimi kwangu hazinifurahishi. Hawa mandugu zetu mabodaboda wa kuendesha pikipiki, mnatusaidia tunashukuru, lakini hiyo tabia ya kucheza mziki wa aina juu kuendesha pikipiki, hata saa zingine bila kushika mskani, unahatarisha maisha siyo yako peke yako, lakini maisha ya uliyembeba pia. Alafu pia kuna watumiaji wengine wa barabara, kama hautakuwa makini utagongwa. Maisha ndo hayo. Pia amepotea vijana wa miaka karibu ishirini mpaka karibu kitu thelathini hapo. Huyo ni kijana. Sasa akikufa, familia yake itasema nini? Mzee mzee aanze kuzika kijana Haiwezekani, lakini mbali na huu kijana, hata mila ni kera <laughs> usiku wa manane, jamaa wapita na bajaji, mziki huko juu yani alafu, mpaka washangaa yani. alafu amekarabati ile exhaust pipe, ile kelele jamani. Alafu tatizo lingine sasa, ukishuka tu kwenye kwenye ile matatu kwenye steji pale, unawapata wamejazana wote katika mlango hilo Nata, pia ni kero, watu kumi wanataka hawajavaa barakoa <laughs> <laughs> Haya, tuyaacha hayo. Ninaona upande wa pili, Harison Kamau yuko tayari kutupatia yanayovuma mitandaoni katika vyombo vya habari na mitandao ile ya kijamii. Ananifahamisha kwamba kule Tanzania serikali imeonya utumizi wa pesa au noti bandia e, miongoni mwa wanajamii, na ni kama kuna watu fulani wanahusika. Ni kina nani wanaandamwa na tahadhari hii? Harison Kamau, ugani wako. Tamba kijana, naam, naam. Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa kwenye gazeti la Citizen la Tanzania hivi leo, benki kuu ya Tanzania hapo jana imesema kuwa tayari washukiwa kumi wamekamatwa baada ya kupatikana na noti bandia. Benki hiyo inasema kuwa wengi wanaolengwa na matapeli hao ni watu wanaohudhuria minada ya kuuza mifugo, wengi wao wakiwa wakulima walioleta mifugo wao sokoni. Basi washukiwa hao wanasemekana kukamatwa kwenye miji ya Dar es Salaam, Mwanza, Arusha, Moshi na Mbeya, baadhi wakiwa na mashini za kutengeneza fedha bandia, huku wengine wakiwa na fedha zenyewe. Gavana wa benki hiyo Florence Lunga alilazimika kuonyesha video ya noti hizo ili kutoa uhamasisho zaidi kwa wananchi. Hii ni mara ya pili katika kipindi cha chini ya mwaka mmoja ambapo benki hiyo imetoa onyo kutokana na noti bandia kutumika nchini Tanzania. Sasa najua huenda unajiuliza je, pesa hizo bandia zinafanya kazi vipi? Kulingana na ripoti ya benki kuu, mojawapo ya mbinu ni kununua mifugo kutoka kwa wakulima kwenye minada na kisha kuuza mifugo hao kwenye wafanyabiashara wa wanyama mjini, kwa hivyo kupelekea matapeli kujipatia fedha halali hatimaye. Mbinu nyingine ni kushirikiana na waandalizi wa mikutano au warsha, ambapo wanaoshiriki wanalipwa kwa noti bandia na kisha matapeli wanagawana fedha halali na waandalizi hao. Kuna mbinu nyingine inayosemekana kuwa waendesha pikipiki wanatumwa kununua bidhaa kwa kutumia fedha bandia na kisha kurudishiwa chenji na pesa halali, kwa hivyo kumwacha mwenye duka na pesa feki kando na kumwibia bidhaa zake. Kundi lingine linalolengwa ni wauza vocha wa simu nchini humo. Basi Benki Kuu ya Tanzania, wakati ikiendelea kutoa uhamasisho kuhusu noti feki, imeonya kuwa ni hatia inayoweza kupelekea kudorora kwa uchumi na pia kifungo cha jela kwa wanaopatikana na hatia. Kabla ya kumalizia, hebu tuelekee nchini Kenya ambapo kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, chama cha mawakili cha Kenya LSK kupitia kiongozi wake Nelson Havi kimesema leo kuwa bunge la Kenya linahitajika kuvunjwa mara mmoja ifikapo Oktoba 12 kutokana na mgogoro ulioko kuhusiana na sheria ya mgao wa vyeo kwa wanawake katika kila sekta nchini. Mawakili hao wanasema kuwa tayari bunge limekiuka sheria hiyo iliyoko kwenye katiba na kwamba sasa ni wakati wa kufunga shughuli za bunge na kufanyika kwa uchaguzi mpya kwa wabunge katika kipindi cha siku 90. Hata hivyo, wamefafanua kuwa afisi ya rais pamoja na zile za magavana hazitoathiriwa na hatua hiyo. Basi itabaki kuonekana namna mambo yatakavyokwenda, kwa kuwa imeonekana kuwa mwanzo tu wa safari ndefu ya kisiasa nchini Kenya. Kwenu wana VOA Express Mombasa. Haya, shukran sana Harrison Kamau. Mm -hmm. Kijana mtanashati anayejua kuvaa mashati yakampendeza kinatinati <laughs> <laughs> ni kupatie kalamu uandike mziki nini? <laughs> Hata hivyo tunaingia katika kitengo cha swali la leo, ambapo tunauliza je, kuna uwezekano wagombea wa upinzani kumuunga mkono mgombea mmoja wa urais Tanzania? Tuanze naye Salim Mwejuma wa Mombasa, Kenya. Unasema ndio, uwezekano upo mkubwa, japo changamoto hazikosekani. Mm -hmm. Paul Sam Mwandemele anasema mimi sioni uwezekano huo. Wengi wao wanajionyesha ni wenye uchu wa madaraka na wanajua fika kwamba watashindwa hiyo tarehe ishirini na nane wangeshirikiana na kuwa na mgombea mmoja wa urais. Ndovia Kasiki pia amehusika huku, anasema yuko Butembo Kivya, kaskazini mashariki mwa DRC Congo, kuna uwezekano upinzani Tanzania kumuunga mkono mgombea mmoja ila wamechelewa, hmm. James Erasto kutoka Mwanza Tanzania anasema ka... Kama kuna uwezekano, swali la kujiuliza ni je, watakubali wagombea urais kukubali kumuunga mkono mwenzao? Samson Mzelendo unasema hatuhitaji chama wala wanachama, tunachohitaji ni kiongozi bora kuiongoza nchi. Ramadhan Pa anasema wapi wewe, wamekuwa sheria za mtego mtego, wakikosea kidogo tu miungano yao inakuwa batili. Chezea fisi, emu we Chezea hey, CCM wewe, hata CCM, haya tuachie hapo, asante sana. Lakini <laughs> la, tayari uwezekano wenyewe unaonekana tayari umekuwa hamsini hamsini, kwa sababu uh, msajili wa vyama vya kisiasa kule eh, Tanzania amesema, mm -mm, watavunja sheria, kuna sheria zao za vyama, na kwamba wanasema huenda hilo lisiwezekane kwa sasa tunakunja jamvi la tunakunja tunakunja jamvi la VOA Express. Asante sana waliohusika katika habari za leo, Josephat Kioko, Hadija Riami pamoja na Saida Hamdun. Mimi ni Collins Liberty Adede nami na ni Amina Chombo na kutakia wakati mwema.