Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Maelfu ya Wamarekani kutoka sehemu mbalimbali mbali za nchi wamekuwa wakitoa heshima zao za mwisho kwa jaji mashuhuri wa mahakama kuu, mtetezi wa haki za wanawake na usawa wa jinsia, Ruth Bader Ginsburg, mbele ya jengo la mahakama ya juu Marekani tangu jana mchana. Kifo cha hakimu huyo kimeacha nafasi muhimu katika mahakama yenye viti tisa inayozusha mjadala mkubwa kote nchini na kumpatia nafasi rais Donald Trump kumteua jaji watatu wa mahakama hiyo akiwa madarakani. Wademokratik wanapinga uwezekano huo wakitaka utaratibu usitishwe hadi baada ya uchaguzi mkuu utakaofanyika Novemba tatu mwaka huu. Hata hivyo, rais Trump amesema anataka utaratibu ufanyike haraka na atamteua mtu wa kuchukua nafasi hiyo siku ya Jumamosi. Ginsburg alifariki siku ya Ijumaa kutokana na maradhi ya saratani akiwa na umri wa miaka themanini na saba. Atakumbukwa kama shujaa aliyesababisha mageuzi muhimu ya kisheria ya kutetea haki za wanawake. Uingereza itakabiliwa na usumbufu mkubwa katika bandari zake na uhaba wa chakula ikiwa itashindwa kufikia makubaliano ya biashara na Umoja wa Ulaya kabla ya mwisho wa mwaka kulingana na ripoti mpya ambayo pia inaonya kwamba athari za kiuchumi wa kutokuwepo kwa mpango wote wa Brexit zitakuwa mara tatu zaidi ya janga la virusi vya korona. Uingereza iliondoka rasmi jumuiya ya Ulaya hapo Januari 31 na kipindi cha sasa cha mpito kinapaswa kumalizika Desemba 31, 31. Serikali ya Uingereza ilionya Jumatano kwamba biashara nyingi ambazo zilikuwa zikifanyika na Ulaya hazijajiandaa kwa mabadiliko yanayokuja. Ripoti ya karibuni kutoka King's College London ya Uingereza katika mpango wa mabadiliko Ulaya inaonya kwamba athari ya haraka zaidi inayoonekana ya kutokuwa na mpango wote na EU itaonekana mpakani na hatari za foleni na upungufu wa chakula. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mwanasiasa mpya Mohamed Hussein Robo amekuwa waziri mkuu wa Somalia baada ya kupata idhini ya kauli moja kutoka kwa wabunge siku ya Jumatano. Rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Mohamed alikuwepo wakati wabunge wote mia mbili kumi na tano walipopiga kura zao kumwidhinisha mteule wa rais. Robo ameahidi kuunda serikali inayofaa ambayo inashughulikia masuala kadhaa muhimu yanayoikabili nchi hiyo pamoja na kuwa na uchaguzi wa haki wa urais na wabunge. Mtangulizi wa Robo, Hassan Ali Khaire aliondolewa na bunge mwezi Julai katika kura kutokuwa na imani naye, ikimhusisha moja kwa moja kwa kushindwa kuwasilisha mchakato wa kuitisha uchaguzi wa kidemokrasia uliotarajiwa kufanyika kabla ya Februari mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Kiongozi wa ujumbe unaowakilisha jumuia ya nchi za Afrika Magharibi anatarajia kuwa vikwazo vikali dhidi ya Mali vitaondolewa kufuatia kuapishwa kesho Ijumaa kwa, Ijumaa kwa rais wa muda Mwezi mmoja baada ya mapinduzi ya kijeshi rais. Wa zamani wa Nigeria, Goodluck Jonathan, ambaye ni mwakilishi wa jumuiya ya uchumi ya mataifa kumi na tano ya afrika magharibi, ECOWAS, aliupongeza uongozi huo alipowasili Mali hii leo. Jonathan aliwaambia waandishi wa habari wanajeshi ambao wamechukua madaraka wanafanya kazi kulingana na viongozi wa ECOWAS walivyotaka. Jonathan hakutaka kueleza kuwa ECOWAS inamwidhinisha Kanali Bandao, waziri wa zamani wa ulinzi nchini Mali, ambaye anaongoza utawala wa kijeshi uliochukua madaraka baada ya kumwondoa madarakani Rais Bubakar Ibrahim Keita. Kanali ya Simi Goita anatarajiwa kuwa makamu wa rais ajaye nchini Mali. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao utakuwa naye BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc ni kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari kupekua pekua kwa undani na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha leo tutaangazia utata ulioibuka nchini tanzania kuhusu azima ya baadhi ya vyama vya kisiasa kushirikiana katika juhudi za kumshinda rais wa nchi hiyo wa sasa John Magufuli na chama kinachotawala CCM katika uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba. Katika sehemu ya pili tutamulika maandamano na ghasi ambazo zimeibuka tena hapa Marekani, baada ya jopo la mahakama kumpata bila hatia afisa wa polisi aliyempiga risasi mwanamke Marekani mweusi Brianna Taylor takriban miezi mitatu iliyopita. Ni kwa undani. Jina langu ni BMJ Mridhi. Utata umeibuka nchini Tanzania ambako kama ujuavyo msikilizaji, ni kwamba mchakato wa kisiasa kuelekea kwa uchaguzi mkuu wa Oktoba unaendelea kushika kasi baada ya baadhi ya wanasiasa kutangaza kwamba vyama vyao vitashirikiana katika azma ya kumpata mshindi kwenye uchaguzi huo. Kwa kifupi tu ni kwamba kampeni zinaendelea kupamba moto katika taifa hilo la Afrika Mashariki, kukiwa na vyama kadhaa vilivyo na azima ya kushiriki kwenye uchaguzi mkuu kwa njia moja au nyingine, lakini vyama vikuu ni vitatu ambavyo ni CCM, yaani Chama cha Mapinduzi, Chadema na ACT Wazalendo. CCM ndicho chama kinachotawala kwa sasa na hivyo vingine viwili, kwa hivyo ni vya upinzani. Mkutano mkuu wa chama ulioketi Dar es Salam mwezi wa nane ulitupa mamlaka viongozi kuendelea kufanya majadiliano na vyama vingine makini vya upinzani ili kuweza kukubaliana kushirikiana katika uchaguzi wa mwaka 2020. Kauli ya kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo, Zitto Kabwe, siku ya Jumanne, ndiyo ya hivi karibuni kabisa, ambapo anaeleza kwamba hivi karibuni vyama vya upinzani vitatangaza mkakati ambao vitauchukua. Nataka niwaeleze wanaTabora kwa niaba ya watanzania wote mazungumzo yetu ya kushirikiana yamekamilika <coughs> na maamuzi ya namna gani ambavyo tunashirikiana yamekamilika tarehe tatu mwezi wa kumi mwaka elfu mbili na ishirini katika viwanja vya Mwembe Yanga Temeke, Dar es Salam, vyama vyetu vikubwa makini vya upinzani vitafanya mkutano wa hadhara kutangaza makubaliano tuliofikia. Kauli hiyo pamoja na nyingine zimeibua tetesi mbalimbali na utata, huku baadhi wakiulizana kama hatua wa hiyo itakuwa imefuata sheria na kanuni za uchaguzi nchini Tanzania au la. Mwanasiasa mwingine tajika wa chama hicho hicho cha ACT Wazalendo, Maalim Seif Sharif Hamad, naye pia alitangaza kwamba chama hicho kitamuunga mkono mgombea wa chama cha demokrasia na maendeleo yaani Chadema. Huyu ni Tundu Lisu katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu, suala hilo pia liliibua utata, kwani tayari ACT Wazalendo kama chama kilikuwa na mgombea wake katika kinyang'anyiro hicho, ambaye ni waziri wa mambo ya nje wa zamani wa Tanzania, Bernard Membe. Kauli hizo zimepelekea tume au afisi ya usajili wa vyama nchini Tanzania kulizungumzia suala hilo na kutoa onyo Jumanne hiyo hiyo ambayo Zito Kabwe alizungumza Uh, kusema kwamba ushirikiano kama huo unakiuka kipengele cha 11a cha sheria za usajili wa vyama vya kisiasa katika nchi hiyo. Barua iliyoandikwa na naibu wa msajili mkuu wa vyama Siste Nyahoza iliyotumwa kwa makatibu wakuu wote wa vyama vya upinzani ilieleza kwamba ushirikiano wowote ni lazima uidhinishwe na afisi yake. Alisema imeviandikia barua vyama vya chandema na vilevile vile ACT Wazalendo kutaka vitoe ufafanuzi wa kina kuhusu kauli ambazo zimetolewa na viongozi wao. Hali kadhalika afisa huyo alisema wamewaandikia viongozi wa chama kingine kile cha Tanzania Labour Party ambacho pia kimetangaza kwamba kitashirikiana au kuunga mkono chama cha CCM kuelekea kwa uchaguzi wa mwezi Oktoba na kufafanua kwamba kuna tofauti kati ya ushirikiano na muungano wa vyama kwamba iwapo vyama vingependa kuungana tayari e, vimechelewa kufanya hivyo kwa sababu muda rasmi uliowekwa umekwisha kuelekea kwa uchaguzi huo wa Oktoba. Tutazungumzia mengi zaidi kuhusu muda ambao unatarajiwa kwamba uwe umefanya hivi, kama wewe unaongoza chama cha kisiasa au la, au chama hicho kinafaa kufanya nini? E, na ni siku ngapi kabla ya uchaguzi e? Tutazungumzia mengi zaidi na mgeni wetu hii leo baadaye kidogo, baada ya vuta ni kuvuta. Hiyo kumekuwa pia na maoni mseto kuhusu suala hilo, huku wataalamu wakitafsiri sheria za usajili wa vyama kwa njia tofauti tofauti kwa undani. Sasa tuungana na mchambuzi wa sheria za Tanzania Mnyika Nicholas anayejiunga nasi kwa njia ya simu. Mnyika, kwanza kabisa, kipengele hiki cha kumi na moja ambacho nimekieleza hapo mwanzo kinasema nini hasa kuhusu kuwa na ushirikiano au miungano ya kisiasa hapo Tanzania? Uh, sheria inavyosema inawataka hao watu wanaotaka kuungana, vyama vinavyotaka kuungana kuwa pamoja na kusimamisha mgombea mmoja wao, wanatakiwa kabla ya miezi sita kabla ya uchaguzi wawe wamewasilisha kwa msajili wa vyama na tume ya taifa ya uchaguzi ili makubaliano yao hayo waweze kuyapitisha ndio wafanye. Sasa kilichotokea hapa karibuni ni kwamba tumeona wagombea wa vyama wagombea, wagombea urahisi eneo mwingine, kwa mfano Zanzibar anamuunga mgombea urahisi wa chama tofauti na cha kwake Tanzania bara na mwingine Tanzania bara anawaomba wanachama wake kumuunga mkono mgombea urais wa chama tofauti na chakwate kule Tanzania visiwani. Sasa hii tume imejaribu kulitolea maelezo na kuwaandikia vyama barua za kuwataka pia waeleze wajieleze, kwa sababu sheria isemi hivyo ya uchaguzi. Sheria inawataka wa, wa, vikao vyao na makubaliano yao yafanyike miezi sita kabla ya uchaguzi na yapelekwe kwenye tume ili kuweza kupatia ufumbuzi. Sasa hapa tumeona tu, kwa sababu tuko kwenye pilika pilika hizo za kampeni na nini, kila mtu anaongea kwake. Tumezungumza uh, hapo awali tulikuwa uh, tunasikia sauti katika e, kipindi hiki kitu ulikuwa tunasikiliza sauti yake Zito Kabwe unajua alivyoeleza yes, jinsi ambavyo ana mpango wa kushirikiana na ana vyama vingine e, lakini hili sasa limeibua hali ya sintofahamu. Kwanza kabisa wewe, jinsi unavyoelewa ni kwamba hawa ambao wanasema hivyo hawafuati zile kanuni au sheria za usajili wa vyama ama wanapuuza tu? ha, ha, mimi ninachokiangalia mrivi una, unajua kupiga kula ni utashi wa mtu, na kama kwangu, kwangu mimi binafsi wanachoongea kina Zito Kabwe kama ulivyotaja na wengine. Kwa, kwa mtizamo wangu sioni kama kuna athari yoyote kwa sababu, mimi nikisema mathala ni mimi ni mgombea lakini nikasema mimi wa, wa, wa, wanachama wangu kwa sababu mimi nagombea so, urahisi uh, bara alafu wewe ulihi huko Zanzibar, lakini si wa chama changu, nikawambia wanachama wangu Zanzibar mpigieni muungeni mkono mlidhi lakini mridhi naye anasema mimi kwa Tanzania bara, kwa, kwa, kwa uchaguzi wa Tanzania muongeni Nikolaus mkono. Sasa mimi hofu yangu ni moja, sielewi serikali inaogopa nini, au au au tume inahofia nini katika hayo, kwa sababu inawezekana bado ukawazuia watu kwamba wasifanye hivyo, lakini moyoni mwao wakaenda wakafanya hicho ambacho wanataka kufanya wao. Siste Nyahoza ambaye katika kujibu anasema yeah, kwamba ni lazima washirikiane au watafute wa ushauri kutoka kwao kabla hawajatekeleza hayo ya kutaka kuungana, lakini pia anakosolewa kwamba wakati Tanzania Labour Party kilipoanza kumuunga yeah, mkono ma, rais Magufuli hawakusema chochote. Unasemaje kuhusu hilo? Ndizo hizo ambazo, so ndio sintofahamu ambayo inakuja kwa sababu mlema wa TLP alipoambia wanachama wake wote na yeye kwamba wanaiunga serikali ya rais aliyepo sasa hivi wanaunga mkono, na amewaomba wanachama wake wampigie wa kura rais anayetetea kiti chake, pale tulikuwa kimya mpaka juzi tu. Akina Zito hawa na wengine walipojaribu, akina Lisu walipojaribu kuongea kuwaunga mkono wagombea wa vyama vingine, ndo vurugu ikaanza. Yani tuseme wasiwasi ukaanza kutanda na tume kutoa tamko lakini Tiro pia walivyokuwa wanafanya hilo, kulikuwa kimya, kukuwa na shida yoyote. Sasa mimi sijui hofu ya tume ni kitu gani, labda kwa msikilizaji ambaye anatatizika kuelewa, kwa sababu suala hili kama alivyosema limeibua utata mkubwa, wanapoeleza kuhusu eh, zile kanuni za kufuatwa wakati mnataka kushirikiana. Kuna ushirikiano na pia kuna ushirikiano tofauti, wanasema coalition na cooperation tofauti ni nini? kuna kuna kuna kuna muungano na na na ushirikiano. Sasa hapa nadhani kinachotokea kinachotokea hapa hawa wanataka kushirikiana, sio kuungana. Wanachoongea kina zito ni kushirikiana na sio kuungana. Kwa maana, kwa mfano mwaka elfu mbili na kumi na tano kulikuwa na kitu tulikuwa tunaita ukawa waliungana wali ili wasimamishe wagombea kila sehemu wakiwa wameungana. Sasa hii hii tunashirikiana tu, mi nachokiona katika sana ya kawaida ushirikiano wao ni kwamba hilo hilo kwamba mimi sijaungana na wewe, lakini nakuunga mkono. Tuone sasa hofu inatoka wapi katika hili, kwenye tume na na, obviously hawa wasingeweza kuongea hawa tunaowasema sasa hivi, hiyo ulioongea trop Hey, walipoongea wali mapema kwamba wataunga mkono mgombea wa chama tawala hakukuwa na tamko wala wasiwasi wala wasi, mtu aliyepiga kelele, kulikuwa kimya kabisa, tumeenda kimya kimya. Sasa juzi walivyoongea hawa wengine ambao mimi ni, niseme wana- wanaweza wakawa nao kama labda ni tishio kwa watawala, basi tume imeingilia, imeanza kutoa ile maonyo na nini kwamba watakiwi, wanakiuka kanuni walitakiwa kufanya hivyo lakini, ndio kama nilivyokueleza, kwa dhana yangu mimi, kwa mtizamo wangu ni kwamba mimi sioni shida nikawa nagombea nikawaambia watu wangu, kwa sababu mlivi anagombea katika kitu fulani tofauti na cha kwangu, nikaambia watu wangu, kwa sababu mimi siko kule kwa mlivi na yeye amesimama kule, basi muungeni mkono. Yawezekana nisitamke sarani, lakini pia wakawa wamepata taarifa kwamba msimamo wangu ni huo, sio kupiga kura bado mm -hmm. sababu hapa hatujaungana Mwisho kabisa, unadhani akina Zito Kabwe wakiendelea na kutangaza yale ambayo wanakusudia kutangaza kama walivyosema na wengine ambao wanania no, hiyo unadhani ni nini ambacho uh, tume inaweza kukifanya, uh, kulinga kwa mujibu wa sheria uh, una, unajua mlizi akina uh, Zito Kabwe na watu wengine si, si watoto wadogo na, na si watu ambao ni kwamba si waelewa wana, wana, wanajua wanachokifanya. Sasa mimi sitaki kutoa kwamba tume itaamua nini. Hebu tuliache hili swala tulitizame, mwisho wake utaishaje. Safi kabisa, tuachie hapo. Shukran sana, shukran sana Mnyika Nicolas kwa kuzungumza nasi hivi leo. Nakushukuru Mridhi, na wewe ni kutakie kazi njema. Voice of America msikilizaji Mwenyika Nicholas, ni mchambuzi wa maswala ya siasa na vilevile sheria za Tanzania, alikuwa akizungumza nasi kwa njia ya simu hapo kutoka Dar es Salaam kuhusiana na utata uliouka katika <gareka> taifa hilo kuhusu wazima ya baadhi ya vyama vya kisiasa kushirikiana katika juhudi za kumng'oa mamlakani kwa njia ya kidemokrasia au kumshinda rais wa nchi hiyo John Magufuli, na vilevile vile chama kinachotawala cha Chama cha Mapinduzi, CCM, katika uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba mwaka huu. Na mazungumzo yangu naye ndiyo yanatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani. Usiondoke kando ya redio yako, au kama ninavyosema mara kwa mara, usiondoke kando ya kompyuta yako au simu yako, Kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji ukiwa nami BMJ Mridhi, katika sehemu hii kama nilivyokuarifu hapo mwanzo, ni kwamba tunamulika maandamano na ghasia zilizoibuka hapa Marekani baada ya jopo la mahakama au ukipenda, baraza la mahakama kumpata bila hatia afisa wa polisi aliyempiga risasi mwanamke Mmarekani mweusi Brianna Taylor takriban miezi mitatu iliyopita. Na kabla tujaingia huko, ni kupashe habari za hivi punde kuhusiana na kisa hicho, polisi wawili wamepigwa risasi na kujeruhiwa katika mji wa Louisville, Kentucky. Na hayo yalitokea jana Jumatano usiku, na ni shambulizi ambalo lilitokea wakati wa maandamano kufuatia uamuzi wa baraza la mahakama, kama nilivyotaja kwenye utangulizi wangu hapo, lililopingwa na wanaharakati na wa kutetea haki za binadamu kuhusiana na kupigwa risasi na kuuawa kwa mwanamke mweusi huyo Brianna Taylor mwezi Machi mwaka huu, wakati polisi wakidai kwamba walikuwa wakifanya msako wa kutafuta mtu aliyekuwa na dawa za kulevya. Baraza hilo kwenye maamuzi yake lilisema kwamba polisi watatu wazungu walihusika kwenye tukio hilo au waliohusika katika tukio hilo hawatashtakiwa kutokana na kifo hicho, ingawa mmoja wao tayari amefunguliwa shtaka la kuhatarisha maisha ya majirani. Uamuzi huo, msikilizaji, umejiri miezi kadhaa baada ya Taylor aliyekuwa na umri wa miaka 26 kupigwa risasi mbele ya mpenzi wake wa kiume aliyekuwa na bunduki wakati polisi walikuwa wamekuja bila waranti. Wengine wanasema walikuwa na waranti ya kubisha eh, mlango na wengine wanasema hawakuwa nayo, ya kubisha au kutobisha mlango, na waliingia kwenye maeneo walikokuwa na wanakaa hao wawili eh, wakati tukio hilo lilipotokea. Kifo cha Taylor kilitokea wakati maandamano makali pia yalikuwa yakiendelea kushuhudiwa kote Marekani, eh, kulalamikia ubaguzi wa rangi yakiongozwa na vuguvugu vugu lililo maarufu kama Black Lives Matter. Kulizungumzia hili kwa kina zaidi, ninaye mchambuzi wa masuala ya hapa Marekani, Dr Timothy Sadera yuko katika jimbo la Georgia katika mji wa Atlanta. Timothy Sadera, karibu kwa kipindi hiki cha Kwa Undani. Na kwanza kabisa turejelee haya, tumeyazungumza sana kuhusu vuguvugu e, hili vugu la Black Lives Matter na vile ambavyo kumekuwa e, na hasia na maandamano katika miji mbalimbali hapa mbali Marekani, katika e, kipindi kirefu hiki e, kuanzia mapema tu mwaka huu e, lakini kwa hili ambalo tunaliona hivi sasa ambapo kuna maandamano kila pembe e, hususa ni kuanzia huko Louisville, Kentucky, ni kwa nini hili limefufua a, tena zile hasira na, mihemko, na, bile, na na na vile cheche cheche kali uh, za, za hisia uh, ambazo uh, tulikuwa tunashuhudia wakati alipofariki uh, yule Mmarekani mweusi mwanaume uh, George Floyd. Jambo hilo limezoa utata kwa sababu pia uh, hakuna mahali ambapo yasemekana jina la Brianna Taylor lilitajwa. Kwa hivyo wazazi waliona kwamba jambo hilo lilikiuka haki zake bitela na pia Waafrika wanaona ya kwamba kuna serikali, kuna uamuzi ama mahakama ni aina mbili, kuna ya weusi na kuna ya weupe. Kwa hivyo jambo hili, hata yule wakili wa jamii ameweza kuona ya kwamba, ameweza kutetea kwamba yaonekana kuna, kuna utofauti mkubwa w kati yao, na limepelekea pia cheche za kisiasa, ambapo sasa mirengo miwili mikuu ya kisiasa hapa Marekani kila moja, a, ana kila mmoja unasema kitu tofauti. Kwa mfano kuna mrengo ambao unasema kwamba wale ambao wanaandamana sasa wanafadhiliwa na watu ambao ni matajiri na maselebriti, watu, watu tajika ambao wana pesa nyingi. E, hili linasemwaje? vile ambavyo umefuatilia, umfuatilia ni kwamba wengi wanateta hivyo, lakini kwa vile sasa hivi ni wakati wa siasa na siasa chafu mambo mengi yatatokea. Wengine wanalaumu Wademokrat, wanalaumu uh, watu wa Republican, Republican wakiongozwa na wengi ambao wanajulikana, wanalaumu ya kwamba watu walio matajiri ndio wanaodhamini maandamano haya, lakini ukweli ni kwamba watu wameudhika ule uamuzi uliotolewa na pia sheria ambayo wanaonyesha pale katika uh, uamuzi wao ni kwamba sasa pia watakaoandamana hata wakipigwa risasi ama watashtakiwa kwa maandamano, itakuwa ni haki, polisi wanastahili kufanya vile. Kwa hivyo mambo haya mengi yanaonekana ni kufinyilia upande mmoja, lakini sio kuzingatia haki ambayo wengi wanasema ya kwamba tunahitaji haki hii. Kwa hivyo mambo yale ya kusema ya kwamba kuna kuna wale wanaodhamini, nadhani ule tu ni ama ule tu ni upeo unaopita ama upepo unaopita, lakini sana sana ni kwa sababu huu ni msimu wa siasa hapa Marekani. Mwanasheria mkuu wa jimbo hilo ambaye alizungumza hapo jana yeye ni mweusi, na kuna dhana kwamba a, yeye hafuati yale ambayo watu weusi wa Marekani weusi wangependa, wengi wao wangependa kuona akifuata kama mtu mweusi. Je, hili unafikiri linachangia kupelekea kwa vurugu ambazo tunaendelea kuzishuhudia sasa hivi katika mji huo. Linachangia pakubwa, kwa sababu ukikumbuka, hapo awali amekuwa akilaumiwa kwamba alijaribu kufunikilia tangu Briana auawe, na mpaka sasa, wakati ambapo watu wameanza kuandamana wakitangaza na kubeba vibao taja jina la Brian Taylor uh, alikuwa tu amenyamaza na kusema ya kwamba waliotenda kitendo kile walitenda kwa sababu walikuwa wana haki ya kufanya vile. Kwa hivyo yaonekana ni kama anawaunga mkono polisi waliokuwa wametenda kitendo kile, nao watu wanadhamini ya kwamba upande mwingine mbona anasimama na ndiposa maandamano ya wiki iliyopita walipoandamana pale kwenye uh, kwenye eneo manispaa kubwa ama kwenye ofisi za manispaa pale uh, kule mjini Memphis ni kwamba wengi walikuwa wanaandamana wakimwambia, je, uko upande wetu ama haupo upande wetu, tangaza msimamo. Kwa hivyo jambo hilo limeweza kujianika wazi ya kwamba ijapokuwa ndiye mkuu wa sheria, lakini kwa upande mwingine anaegemea ili kudumisha kazi yake. E, sasa hii imekuwa kwamba sio pale tu, lakini kuna miji mingine. Ni kwa nini? Kama jinsi ambavyo tumetangulia kusema pale awali ni kwamba watu wengi sasa hivi wanafuata walimpenda sana Uh, Breonna Taylor haswa wakati ambapo jina lake lilijitokeza wengi wanajihisi wana, wana, wana ya kwamba uh, hawathaminiwi na jambo hili ambalo Waafrika weusi wanafikiria kwamba wanakandamizwa katika nchi yao, na pia kutokana na matamshi ya viongozi, jinsi ambavyo rais alivyotamka pale awali na viongozi wengine wametamka. Kwa hivyo watu wameanza kuona ya kwamba ikiwa ni, wa, ni sharti wachukue hatua wa tofauti basi nawabidi. Kwa hivyo tunaona kwamba kumekuwa na maandamano kule Oregon ambako watu wengi sana wameshikwa. Kumekuwa na maandamano hapa Atlanta, kumekuwa na maandamano katika miji mingine ambao wanaandamana kusema ya kwamba Breonna Taylor hakupatiwa haki, na ile haki ya kwamba walituzwa jamii walituzwa ama kile kitita cha pesa kama milioni uh, kumi na mbili za Marekani hazitoshi. Kwa hivyo bado wanasema ya kwamba haki ya Briana lazima itendewe, maanake kuna wengi pia ambao wameuawa na ilhali mambo yao yote yanafunikiwa. Kwa hivyo wengi wanahisi ya kwamba haki haikutendeka. Mbona yule askari aliyemuua wadhamini ya kwamba nyumba ni muhimu, kuharibu mali ni muhimu yeti, bunduki ilipiga kuweza kuharibu ukuta wa nyumba, lakini sio kuharibu maisha ya binadamu. Kwa hivyo watu wanapoandamana wanahisi ya kwamba tuko kitu kimoja, lazima tupase sauti zetu kwa pamoja. Kwa hivyo wanadhani na wanazingatia msemo wa Kiswahili, umoja ni nguvu, utengano ni udhaifu. Ni kushukuru sana Dr. Timothy Sadera msikilizaji. Sadera ni mchambuzi wa maswala ya hapa Marekani akizungumza nasi kwa njia ya simu kutoka mjini Atlanta, jimbo la Georgia, na ndiye anayetukamilishia sehemu ya pili. Na hivyo basi, kipindi chote hiki cha leo cha Kwa Undani, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Meri Mgawe, msimamizi mkuu kama kawaida ni Mwamoyo Hamza, jina langu ni BMJ Mridhi na produsa wangu hii leo amekuwa ni Saida Hamdun. Kwa pamoja tunawatakia usiku mwema, tuonane tena inshallah, hapo kesho, Mungu akijalia. Alamsiki.