hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc karibu kwenye habari za jioni saa 12 na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu saa za afrika mashariki jina langu harrison kamau na mimi ni Sunday Shomari. Leo ikiwa ni Ijumaa 5 Septemba mwaka 2020 ambapo tunasikia kupitia redio shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu pamoja na mtandao wetu wa www voaswahili.com. Karibuni. Basi leo ikiwa Ijumaa kama nilivyotaja, nimeshirikiana naye Mary Mgawe, na kama ilivyo ada yetu, ni siku ya live talk, ambapo leo tunaangazia hatua walizopiga wanawake kuelekea kuchukua nafasi yao katika jamii, hasa kwenye eneo la Afrika Mashariki na Kati ambapo pia tunaangalia mchango wa mmoja wa wanaharakati wa haki za binadamu wa hapa Marekani, Ruth Bader Ginsburg aliaga dunia hivi karibuni akiwa jaji wa mahakama ya juu ya hapa Marekani na atakayezikwa mwanzoni mwa wiki. Na kwenye habari nyingine, mtu mmoja akamatwa mjini Paris, Ufaransa, kutokana na shambulizi la kisu dhidi ya watu watatu karibu na ofisi ya gazeti ya Charlie Hebdo iliyoshambuliwa na magaidi mwaka 2015. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Sandei Shomari. Jumuiya ya Mataifa ya Afrika ya Magharibi, ECOWAS, inasisitiza hii leo kwamba vikwazo vialiwekwa kwa Mali vitaendelea kutekelezwa hadi hapo itakapomteua waziri mkuu raia. ECOWAS iliweka vikwazo kwa Mali baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Agosti 18 ambayo yalimwangusha Rais Ibrahim Babakar Keita. Vikwazo hivyo vitaondolewa wakati waziri mkuu raia atakapotajwa, alisema mwenyekiti wa kamisheni ECOWAS Jean Claud Cassi Bru wakati wa kuapishwa kwa rais mpya wa utawala wa mpito Bandao na makamu wake kanali Yasim Goita aliyeongoza mapinduzi ya Agosti. Mwili wa jaji Ginsburg wa mahakama ya juu ya Marekani, Ruth Bader Ginsburg, umelazwa hii leo katika ukumbi mkubwa wa bunge la Marekani baada ya kufanyika kwa hafla ya faragha kati ya familia yake na wageni waalikwa. Ginsburg anakuwa mwanamke wa kwanza kulazwa kwenye jengo hilo, ambapo jeneza lake litawekwa kwenye jukwaa lile lile la mbao lililojengwa kwa ajili ya jeneza la rais Abraham Lincoln baada ya kuuawa kwake mwaka Mgombea wa urais kwa tiketi ya chama cha Demokrat Joe Biden na mkewe Jill na mgombea mwenza wa Biden Kamala Harris wanahudhuria hafla hiyo. Mlipuko wa virusi vya korona umezuia idadi ya watu ambao wamealikwa kwenye hafla hiyo. Wabunge ambao hawakualikwa kwenye hafla hiyo ya faraha wataweza kutoa heshima zao za mwisho kabla ya mwili wake kuondolewa baadaye leo. Taarifa ya ya mahakama ya Marekani ilisema Ginsburg atazikwa wiki ijayo katika hafla ya faragha ya kitaifa katika makaburi ya Arlington, Virginia. Maandamano alizuka kwa usiku wa pili Alhamisi huko Louisville, Kentucky baada ya uamuzi wa baraza la mahakama wa kutokuleta mashtaka ya mauaji dhidi ya yeyote kati ya maafisa watatu wa polisi wazungu ambao walifanya uvamizi wa kutafuta dawa za kulevya uliosababisha mauaji mwezi Machi mwaka jana ya Breonna Taylor mwanamke mweusi ambaye alikuwa mfanyakazi wa huduma za dharura. Waandamanaji waliingia katika barabara za jiji la Louisville jana usiku kuonyesha sera zao na uamuzi wa wazee wa mahakama. Waandamanaji wengine walivunja vioo. Polisi walisema watu wasiopungua ishirini na nne walikamatwa. wali zaidi ya waandamanaji mia moja walikimbia katika kanisa la First Unitarian baada ya kuanza kwa amri ya kutotoka nje wakati wa usiku mapema Alhamisi. Kulikuwa na vipindi vya mvutano mkali wakati kundi la wazungu wenye silaha walipowakabili waandamanaji, lakini hakuna risasi zilizopigwa. Meya wa Louisville Greg Fisher aliuliza katika mkutano wake na waandishi wa habari kama je, tunafanya nini na maumivu haya? Meya huyo aliongeza kusema kwamba hakuna jibu rahisi kwa swali hilo. Taylor aliuawa wakati polisi walipoingia katika nyumba yake kwenye uvamizi wa dawa za kulevya bila kubisha hodi, jambo lilodhinishwa kuruhusu polisi kufanya hivyo bila onyo ili kutunza ushahidi usiharibiwe. Tunaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Sudani Kusini, Alein Nodehu, amesema eneo kubwa la mto Nile katika nchi hiyo limeathiriwa na mafuriko. Umoja wa Mataifa unakadiria watu laki sita nchini humo wamelazimika kuhama nyumba zao. Na wakimbizi wengi na watu waliokoseshwa makazi Sudan wametaabishwa na mafuriko kutokana na mvua za vipindi. UN inasema kwamba kwa wale waliopoteza mali zao, wamebaki na kitu kidogo kwa ajili ya kujenga upya maisha yao. Kamishina mkuu wa shirika la kuhudumia wakimbizi UNHCR amethibitishia kuwa mafuriko yameathiri watu wengi katika eneo la mto Nile. Amesema mvua hizo zilizoanza Julai zimeuwa watu mia moja na kuathiri zaidi ya wengine laki moja. Mamlaka za Sudani Kusini zilitangaza janga la asili mapema mwezi huu na kuweka masharti ya dharura kwa miezi mitatu. UNHCR imesema pamoja na wadau wenzake imesambaza magodoro na mashuka ya plastiki kwa watu takriban laki moja na sabini walioathiriwa na mafuriko hayo. Polisi wa Ufaransa wamesema kuwa wamekamata mtu mmoja anayeshukiwa kushambulia watu wanne kwa kisu mapema leo karibu na ofisi za gazeti la Charlie Hebdo zilizoshambuliwa na magaidi mwaka 2015 afisa mmoja usalama kuwa, kuwa, wa usalama amesema kuwa mwanzoni walidhani kuwa washambuliaji walikuwa wawili, lakini sasa wamethibitisha kuwa alikuwa ni mtu mmoja na amezuiliwa karibu na jengo la Bastille lililoko mashariki mwa Paris. Lengo la shambulizi hilo halijathibitishwa wala kubainishwa iwapo linahusiana na lile la awali la sheli bdo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kundi kubwa la maafisa wa usalama limepelekwa kushika doria kwenye eneo la tukio na kituo cha treni cha Lenoir. Waziri mkuu wa Ufaransa Jean Castex amelazimika kukatiza ziara yake ya kaskazini mwa Paris kwa moja kuelekewa kwenye ofisi za wizara ya mambo ya ndani ili kufuatia wa karibu kuhusu tukio hilo. Kituo cha John Hopkins cha taarifa za corona kiliripoti mapema ya Ijumaa kuwa Marekani ipo kwenye ukingo wa kuwa na watu wapatao milioni 7 waliougua ugonjwa COVID-19, ikifuatiwa na India yenye watu milioni 5.8 na Brazil ambayo ina watu milioni 4.6. Kuongezea kwa kesi za Brazil kumesababisha nchi hiyo kutangaza kucheleweshwa kwa gwaridi la kila mwaka la Carnival la Rio de Janeiro linalofanyika mwezi Februari, wakati wa majira ya joto ya nchi hiyo mamilioni ya watu huingia kwenye barabara za jiji kwa hafla ya kila mwaka ya raas. Ni mara ya kwanza kwa hafla hiyo kucheleweshwa, na haikufahamika mara moja ni lini au ikiogoia hilo maarufu ulimwenguni litafanyika kwa mwaka wa 2021. Serikali ya Ethiopia imesema watu wa wapatao elfu mbili wameshtakiwa kwa kuhusika na ghasia humo baada ya mauaji ya kabila ya Oromo. Huhundesa. Mwendesha mashtaka mkuu Gedion Timotheus amesema walioshitakiwa ni pamoja na wanasiasa na amethibitisha kuwa miongoni mwao hakuna hata mmoja aliyeshikiliwa kutokana na harakati za kisiasa. Zaidi ya watu mia moja na sitini walifariki wakati wa ghasia hizo zilizozuka baada ya kifo cha Hechalu. Bwana Gedion amesema wengi walijeruhiwa na mali zao kuharibiwa. Ameongeza kuwa kesi kama hizo zilishuhudiwa katika maeneo mengine na ghasia zilienea kwa kiasi kikubwa. Mwanamziki huyo maarufu aliwawa Juni 29 baada ya nyimbo zake ambazo zimekuwa za kitaifa kwa watu wa Oromo ambao ni wengi nchini humo. Jopo la wataalam chini ya shirika la afya ulimwenguni WHO limeorodhesha idadi ya mambo yanayoweza kupunguza maambukizo ya virusi vya korona katika bara la Afrika kwa sasa. Miongoni mwa masuala hayo iliyotajwa ni pamoja na ujuzi wa kudhibiti janga lenyewe kuwepo na idadi kubwa ya watu vijana huwezekana kuwa na kinga ya mwili. Jopo la wataalamu hao akiwa mkurugenzi mkuu wa WHO Mashidiso Mweti imetoa maelezo kadhaa ya tabia tofauti ya janga la korona katika bara la Afrika ikilinganishwa na maeneo mengine duniani, hali ya kufungiwa iliyokuwa kwa gharama kubwa katika uchumi, muundo wa jumuia ya Afrika kuhudumia wazee katika nyumba zao ni mambo yaliyozungumziwa pia lakini ufafanuzi mpya uliibuka katika mkutano huo, kama vile uwezekano wa athari kujitokeza katika maeneo ya miji midogo katika nchi nyingi za Afrika, ambayo inaamisha kuwa virusi vinaweza kusafiri kwa kasi kidogo kwa watu wenye maeneo ya mbali ya vijijini. Karibu katika Live Talks leo studioni. Naitwa Meri Mgawe, nashirikiana na shirikiana na mwenzangu, Harizon Kamau. Tunajadili kuhusu juhudi za kupatikana usawa wa jinsia na haki za wanawake Afrika Mashariki, kwa mfano nafasi sawa za uongozi na idadi sawa ya wakilishi katika bunge. Juhudi basi zimefanyika Afrika Mashariki kufikia haya Je, kuna changamoto gani? Je, mwelekeo gani wa baadaye ni upi? Kufikia hili, tutakuwa na wachambuzi na wageni, lakini wewe msikilizaji wa VOA Swahili utapata fursa ya kutoa mchango wako, na ili uweze kusikika katika mjadala huu, karibu, twende pamoja. Washiriki wetu hivi leo ni Gladness Munuo kutoka taasisi -ti au asasi -ti, inayoitwa Crisis Resolving Center ambayo ilianzishwa na chama cha wanahabari wanawake Tanzania. Gladness Mzirai ni dada yangu kwa kweli ni, ni dada mkubwa sana basi, hatujapotea sana, ni dada yako lakini <laughs> nasunashukuru sana Gladys Mnuo. Sasa pia vilevile vile, huko Nairobi tunaye Salume Nduta ambaye ametoka kwa taasisi ya Defenders Coalition ambaye sanasana inazingatia hali ya kutetea haki za binadamu na hasa za wanawake na vilevile vile watoto, na karibuni sana kwenye live. Toka. Sasa Maria hapa studioni ambaye tuko naye, tutakuwa tukiangazia pamoja na wageni wetu na pia wasikilizaji ambao wengi wanachangia kupitia mtandao wa Facebook. Na sasa tukianza mjadala wetu wa Live Talk, tunamwangalia aliyekuwa mwanamke mashuhuri Jaji Ruth Bader Ginsburg aliyefariki wiki iliyopita na atakumbukwa zaidi hapa nchini Marekani kwa jinsi alivyopigania haki za usawa katika maisha yake yote kama mwanasheria na baadaye jaji katika mahakama ya juu ya Marekani na baada ya kuingia katika mahakama ya juu, Ginsburg aliendelea kupigia kelele swala la haki sawa kwa wote, wanawake na wanaume, akionyesha katika mabadiliko yake kuwa hata sheria zinazokandamiza wanawake zinakandamiza wanaume pia. Miongoni mwa mafanikio yake e, katika mahakama ya juu ni pamoja na andiko la kupinga huku, hukumu ya majaji wenzake katika kesi ya malipo sawa kwa wanawake na wanaume, katika kesi ya mwanamke mmoja Lili Lebesta alishitaki kampuni ya Godia mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane akidai kwamba alikuwa analipwa chini ya wanaume aliokuwa akifanya nao kazi. Kesi ya mama huyo ilishindwa katika mahakama ya juu kwa madai kuwa ilichelewa kuwakilishwa, lakini katika andiko lake dhidi ya majaji wenzake Ginsburg alisema mahakama imeshindwa kuzingatia usawa kati ya mwanamke na mwanaume. Miaka miwili baadaye, Congress ikapitisha sheria ya malipo sawa kwa wanawake na wanaume. Ginsburg alifanikiwa sana katika kutumia sheria nyingi zilizopitishwa katika mapambano ya haki za raia Marekani zifanye kazi katika kupinga ubaguzi wa kijinsia. Wakati sasa hivi tunapozungumza, ni kwamba mwili wake umelala katika ukumbi mkuu wa mahakama ya juu hapa Marekani, na Ruth Bader Ginsburg atakumbukwa na wengi kama kwa mchango wake katika kuleta haki sawa nchini Marekani kati ya wanaume na wanawake. sawa, sawa, Jaji wa mahakama ya juu ya Marekani ama kwa hakika ambaye, uh, hadi hivi sasa tunaendelea kumkumbuka kufuatia kifo chake. Tugeukia sasa Afrika tuangalie maswala yanayoendelea huko, na kutoka Tanzania, kuna harakati zozote basi za kuhakikisha kuwa kuna uwakilishi sawa kupinga ubaguzi wa kijinsia katika uongozi? Tuje kwako mwakilishi wa Tanzania kwanza. Yeah, asante sana ni kweli na mimi uh, kwa niaba ya wanawake wenzangu wa Tanzania na wanaharakati tumepokea kifo cha Jaji Rusi kwa masikitiko makubwa, na wengi wetu tumeweza kuona jinsi Jaji Rusi alivyoweza kujitokeza na kuhakikisha kwamba anatetea haki za wanawake katika ulimwengu huu wa leo. Kwa kweli tumeizungumza sana kipindi hiki pia. Katika kuongezea hiyo, anaweza kusema kwamba hiyo ilikuwa ni chacho ambayo uh, uh, jaji Rusi ameweza kuonekana katika masuala kama hayo ya kutetea wanawake. Lakini pia ni hii hi, hi karne uh, asasi nyingi na watu binafsi pia uh, wanawake wengi na hata wanaume wengine walioweza kuelewa maswala haya wamejitokeza wengi kuhakikisha kwamba wanawake wanatetewa, na hata Tanzania ziko asasi nyingi na nawezakukwambia tumeweza kwa sasa hivi tumeweza kuunda hata umoja wetu wa kuhakikisha kwamba tunatoa sauti moja, kwa sababu tuko uh, sehemu mbalimbali na wakati mwingine hata kusikiliza uh, nani kasema nini na nini kifanyike inakuwa ngumu, lakini tumeona tuweke sauti zetu kwa pamoja. Kwa hiyo tumesha- tumeunda umoja wetu wa asasi zinazotetea wanawake uh, na watoto na, na zinazoongozwa na wanawake. Tumekuwa na umoja wetu ambao unatusaidia kupeleka sauti kwa pamoja, lakini zipo juhudi pia zilizofanywa na serikali katika kuhakikisha hayo yanafanyika, ikiwa ni pamoja na kuweza kutupatia usajili na kutupa fursa ya kuweza kutimiza hayo, kwa sababu hata sera za, za vyama zimeaswa kuhakikisha kwamba zinatetea wanawake na kuweza kufikia pale walipo uh, wenzetu mm -hmm. Upande wa pili ambao ni kaka zetu baba zetu anko zetu tunaoishi nao. Uh, shukrani sana. Sasa tuelekee nchini Kenya. Uh, kwako wewe Salumi Nduta, hebu tueleze kifupi Kenya mm -hmm. Kufikia sasa imefika wapi katika kupigania haki sawasawa sawa za wanawake na wanaume? Jambo la kwanza ni kusisitiza kuwa katiba mpya ambayo tulipitisha mwaka wa elfu mbili na kumi ni katiba ambayo imeweza kuleta ama imetazamia kuleta uh, mabadiliko katika hali tofauti tofauti zikiwemo hali za uongozi na kuwapa wanawake nafasi ambazo hapo hawa, awali hawakuwa nazo. Katiba hii imechangia kwa kubwa sana kuhakikisha kwamba tunao wanawake ambao wamechaguliwa na pia kiwango cha wale ambao ni wakuteuliwa pia kimeweza kuongezeka. Uh, katiba yenyewe vilevile ilikuwa inaangazia mbinu ambayo itasaidia idadi ya wanawake na wale ambao wametengwa kwa muda mrefu kuendelea kuongezeka, na ndani yake kuna kipengele ambacho ni cha dhuluthi uh, thuluthi mbili kati ya tatu huwa wawe ni uh, wajinsia ambayo imetengwa. Katika wakati huu tuko na harakati za kuhakikisha kwamba eh, hii sheria imeweza kupitishwa kwa sababu tangu tupitishe katiba eh, ilipangiwa kwamba baada ya miaka mitano hiyo sheria itakuwa imetekelezwa, lakini tumepata kuona kwamba sheria ikienda bunge hakuna uh, mchango mwafaka ambao unalenga kupitisha hiyo sheria. Na kwa hivyo kwa wakati huu, kina mama tumeweza kuungana, tukafanya maandamano, tukapeleka kesi kotini uh, vikundi tofauti tofauti. Na hivi juzi tu mwanasheria mkuu uh, alipitisha kwamba ama alipatia uh, rais advisory kwamba kwa vile bunge imeshindwa kupitisha sheria hii iweze kufutiliwa mbali. So saa hii tuko kwenye huo mchakato ambapo, uh, wanasiasa wanasema bunge haiwezi kufungwa ama kufutiliwa mbali. Uh, Wakenya wengi na hasa vikundi vya kinamama tunaamini kwamba hii ndiyo njia pekee ambayo itawafanya wanasiasa wa, wakiwa bungeni waweze kupitisha sheria ambazo zitasaidia kinamama wa Kenya kwa sababu bila hiyo sheria kuwepo tutazidi kuwa na kinamama wakitengwa tazidi kuwa na vijana uh, na wakitengwa, jambo ambalo katiba ya mwaka huo ilipangia kuhakikisha kwamba sote wale ambao tumetengwa tumepata nafasi sawa. Ukiwa wow, kama mmoja wa wanaharakati Bi Salome Nduta hasa katika hili jambo ambalo umelizungumzia sasa hivi huu haraka uliopelekwa kwa Rais Uhuru Kenyatta kutaka hiyo sheria ifutwe. Na endapo unajua katika mapigano kama hayo kuna kupata na kushindwa. Endapo kama wanasiasa watakuwa wameshika mm -hmm. mwelekeo na wameshindwa. Unaona kwamba juhudi gani nyingine ambapo inatakiwa kufanyika ili iweze kuhakikisha kwamba hili linatekelezwa? Kwa sababu kama tukichukulia mfano kwa Judge Ginsburg alipigana vita, alipigana mm -hmm, alipigana mpaka kuhakikisha kwamba haki fulani fulani anazitetea na mpaka zikatungiwa sheria. Ungependa kuona nini? Kwangu ningependekeza mambo mawili. Jambo la kwanza ni kina mama na Wakenya kwa ujumla, hili suala la seluzi tatu sio suala la kina mama peke yake, ni suala ambalo litaleta faida kwa vikundi vingi ambavyo kwa muda mrefu vimebaki nyuma, so Jukumu la kwanza ndio ni la kina mama, kwa sababu sauti yao isiposikika watazidi kubaki nyuma. Na sauti tu, sio kusikika kwa mdomo, ni kusikika pia kwa vitendo. Kwa mfano, sheria hii ilikuwa ina, inatarajia kwamba viongozi ambao watachaguliwa na watakuwa bunge wajaribu kuhakikisha kwamba sio zaidi ya thuluthi mbili ambao ni wa jinsia moja. Tukiangalia hali zile ilivyo sasa katika vitengo vingi vya kiserikali hali hii haijabadilika. Utapata kwamba wanaume bado ndio wanashikilia nyadhifa zile kubwa kubwa, ili hali sheria inasema tofauti. <laughs> Katika uh, vyama vya kisiasa, hapo pia ni mahali pengine ambapo utapata jinsia moja ndio inaweza kuwa imeshikilia mamlaka, imeshikilia vyama, na inapokuja ni wakati wa kupitisha sera ambazo ni za kupangia maendeleo mara nyingi sera hizo hazipitishwi zikiwa na mtazamo wa kusaidia jinsia jinsi ambayo imetengwa. Sehemu ya pili ni kuangalia katika mahakama. Yes, mwanasheria mkuu amependekeza kwamba katika, uh, bunge ifutuliwe mbali. Haiwezi kukwamia hapo, ni jukumu la wanasheria, mahakama na wengine wote wahakikishe kwamba huu mfano ambao umetolewa ni mfano ambao utazidi kuzingatiwa kwa sasa. Najua kuna wengi ambao watakimbia kutini mm -hmm. wa file case tofauti tofauti kupingana na huo msimamo ama hiyo advisory ambayo ilipeanwa Nam. Lakini nitaomba wale watakaosikiza hizi kesi uh, mm -hmm. waweze kuzingatia umuhimu wa kinamama na hali ya mabadiliko ambayo katiba ilikuwa inazingatia. As, Asante sana a As, Salome usiondoke. Tutazungumza kwa kina kwa sababu kunaonekana kuna cheche za moto nchini Kenya zinazoanza kuhusiana na mm -hmm. haki za wanawake, maswala ya kisiasa, maswala mm -hmm. ya kisheria mm -hmm. na tutaliangalia kwa kina maanake kwenye Facebook. Naona wengi wanauliza maswali tofauti na tutaangalia baadaye tu. Lakini kwanza nirudi nchini Kenya kwako, nchini Tanzania. Samahani kwako Gladness. Gladness japo labda Tanzania kisheria haijasema asilimia ya wanawake ni wangapi kwenye ushawishi wa kijamii na kisiasa, tunapozungumza sasa hivi, ukiwa kwenye shughuli za wanaharakati na kutetea haki za wanawake na, jina, na jinsia, unaona kama wanawake wamepiga hatua kwa asilimia gani katika kukita mizizi katika jamii? Ni kweli kabisa, kutokana na harakati mbalimbali Uh, kutokana pia na elimu inayotolewa na asasi zisizokuwa za kiserikali pamoja na zile za kiserikali, uh, uelewa uh, kwa wanawake uh, katika masuala ya mbalimbali ikiwepo siasa, uchumi, elimu na kadhalika, huko kwa kiwango, tunaweza kusema kwa kiwango cha asilimia sabini, wanawake wengi sasa hivi wameshaweza kujitambua kutokana na elimu hii inayotolewa na asasi na hiyo imeweza kujidhihirisha wazi kuanzia, naweza kusema hata mwaka elfu uh, mbili na kumi na tisa, ambapo tulikuwa tuna uchaguzi katika serikali za mitaa uh, takwimu zilizotolewa na tume ya uh, uchaguzi Tanzania ilionyesha kabisa jinsi wanawake walivyokuwa na mwitikio mkubwa wa kuweza kujitokeza katika vijiji, katika mitaa uh, na vitongoji kuhakikisha kwamba wanapata hiyo elimu wanagombea wana, wana, wana nafasi mbalimbali mbali za ngazi za maamuzi. Sasa ile kujitokeza wanawake kugombea nafasi katika hizi ngazi za maamuzi kwetu sisi tunaona ni ni, ni ni matokeo chanya, ni matokeo chanya. Kupata nafasi ni kitu kingine, lakini kujitokeza pia ni kitu kingine. Kwa hiyo wanawake wengi sana wamejitokeza, hiyo imejidhihirisha mwaka jana elfu mbili na kumi na tisa na hiyo pia imejidhihirisha hata mwaka huu katika tunapoelekea uchaguzi wa uh, Oktoba ishirini na nane. Wanawake wengi sana wamejitokeza katika kujiandikisha uh, Tanzania nzima tuko ka-takribani kama asilimia uh, kama milioni sitini, lakini wa waliojiandikisha kupiga kura ni kama uh, milioni ishirini na tisa, au ni wanawake na wanaume, lakini wanawake kati yao ni kama milioni kumi na nne. Uh, sasa una, ukiangalia unaona kwamba wanawake wame, wame, wameweza kujitambua na kuelewa, na hata waliogombea, anaweza kukwambia walioonyesha nia aspirant wanawake walijitokeza sana, lakini hiyo ni juhudi uh, ni, ni, ni, ni zilizofanywa na asasi uh, za kiraia za kuhakikisha kwamba zinamwelimisha mtanzania mwanamke wa kitanzania aliyopo mjini na pembezoni, kuhakikisha kwamba anakuwepo katika ngazi za maamuzi au anapata anaanakwamuka kiuchumi, naweza na kukwambia hivyo. mm -hmm. Uh, hata serikali uh, iliyokuwepo madarakani sasa uh, hivi chini ya ofisi ya makamu wa rais ambaye, Tanzania, tuna makamu wa rais mwanamke Uh, Mheshimiwa Mama Samia Suluhu Hassan wameweza kuanzisha majukwaa ya wanawake katika ngazi ya ya kata, ngazi ya wilaya mpaka mkoa. Lakini haya majukwaa yameanzishwa uh, rasmi, ili kuhakikisha kwamba mwanamke anapata elimu yote ya ki, uchumi, kisiasa, afya na kadhalika, ili aweze kujikwamua pale alipokuwa na kuweza kuenda hatua nyingine ya pili ya maendeleo. Kifupi naweza kusema juhudi zipo aa, na zinaendelea kufanyika kwa asilimia takriban sabini ya kuhakikisha wanawake wanakuwepo wana, wana katika nafasi maalum za za kuweza kufikika na kuwafikia wanawake wenzao. hmm. kweli kama mimi naweza nikakubaliana sana na mshiriki wa Tanzania. Uh, utakumbuka juzi juzi tu hapa tulikuwa tunajadiliana kuhusu uh, wanawake waliojitokeza nchini Tanzania katika kugombea nafasi mbalimbali -mbali za uongozi kweli kabisa. Kama ndivyo umejiunga na sisi, ni VOA kutoka hapa Washington DC. Kipindi nacho ni Live Talk, ambapo tunazungumzia hatua zilizopigwa na wanawake kihistoria hadi mahali ambapo tumefika upande wa siasa, na mambo masuala mengine ya kijamii, tukiwa na wageni wetu ambao tutaendelea kuzungumza hata tutakapoingia kwenye sehemu ya pili. Napoangalia wakati naona kwamba tunaelekea kukaribia sehemu ya kwanza kumaliza ya Live Talk, ambapo tutaingia kwenye sehemu ya pili, lakini kidogo pia naona kuna wasikilizaji walioko kwenye laini ya simu. Basi na kukaribisha wewe uliyeko kwenye laini ya simu, utasema jina, sehemu na utoe mchango wako kuhusiana na mada yetu. Kwa majina anaitwa Mkebu mtoka niko maampata maso Tanzania. Kwa kweli watu uh, wamepiga hatua kubwa sana japokuwa kuna baadhi ambao bado hawaja kuwepo na ule uthubutu, lakini ukiangalia ku, kuanzia miaka hii ya elfu mbili kuja mpaka sasa hivi hatua iliyopigwa ni kubwa sana na sisi tuna tuna isapoti kwa kwa kwa, kwa, kwa kiasi kikubwa sana tunaomba waongeze wa juhudi kwanza kwenye kujitambua na kwenye kuji, kujipatia ule usubutu wa uwezo kwa sababu ukiangalia kwenye mataifa yetu, kwa kweli, katika ukanda huu wa Afrika Mashariki, nipende kupongeza juhudi zao, kwa kweli wametoa mchango mkubwa sana, hasa mfano kwa taifa letu, ili tumeona wakinamama wamejitahidi na kina mama waliofanya vizuri sana, na kubwa zaidi hata kwenye ma, ma, ma, mavyuo mashule, wamejitahidi kwa kadri ya uwezo wao, kwa kweli tunawapongera sana. Lakini kingine waweze kujiweka na ule uthubutu, wasisubiri kubebwa na mtu yoyote, yaani wajibebe wenyewe. Kwenye suala la kisiasa siasa, siasa tumeona tunaona, tume baadhi ya kinamama wakijitoa, ambao wakusubiri kubebwa na wanaume, lakini wao kama wao wamejisukuma, wamefanya mambo ambayo tumeyaona makubwa, mfano kwa taifa letu. Kwa kweli tunaweza kumuona mama kumi, mwalimu Mama Samia Tulu, kuna mama, mama Magret Sakaya, wamefanya mambo makubwa sana. Kwa kweli uhuru umeupo na uwezo wa kufanya maendeleo upo kwa kina mama, lilo nalipongeza. Basi baada ya kumsikiliza msikilizaji huyo, sasa hivi naona Damaria, sijui kama kuna lolote limeandikwa kwenye Facebook, naona watu wamechangamka, alafu kisha tufunge kwenye sehemu ya kwanza na. Kwa kweli ujumbe katika Facebook umemiminika kwelikweli, na hivi sasa hapa ni kamate ujumbe huu wake Juma O Kazuri, Moshi. Yeye yeah, anasema anatokea Tabora huko Tanzania. Anasema ama kwa hakika, wanawake wako chini sana, hasa katika uongozi wa Afrika. Ingawa kuna juhudi mbalimbali zimepigwa, lakini ni wakati wao sasa wa kukumbukwa isipokuwa, anapendekeza wanawake nao wakwamke ili waweze kujitetea wenyewe. Ah, basi kabisa. Tutaendelea kuangalia maoni mengine tutakapoingia kwenye sehemu ya pili. Ni Live Talk, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja, moja, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, jina langu likiwa Harrison Kamau na mwenzangu hapa Mary Mgawe na wageni wetu Gladys Munuo akiwa Tanzania na vile vile Salome Nduta akiwa Nairobi ambao tutaingia nao pia kwenye sehemu ya pili. Basi muda usio mrefu tukutane kwenye Live Talk sehemu ya pili. Karibu tena kwenye Live Talk sehemu ya pili idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Live Talk. Na kama ndipo umeingia basi mjadala uko umeshika kasi kabisa katika sehemu ya kwanza tukizungumzia juhudi na hatua zilizopigwa na wanawake kote ulimwenguni na pia tukiangazia hatua za mmoja wa wanaharakati wa haki za wanawake hapa Marekani ambaye sasa hivi ameaga dunia na atazikwa wiki ijayo, Jaji Ginsburg ambaye alikuwa kwenye mahakama ya juu hapa Marekani. tuna wageni wetu kutoka nchini Tanzania na vilevile vile nchini Kenya. Tunaye Salume Nduta akiwa Nairobi, ambaye yuko kwenye shirika la Defenders Coalition ambalo linakutetea haki za wanawake, na vilevile tunaye Gladnes Munuo ambaye ni mratibu kituo cha usuluhishi uh, wa haki za watoto na wanawake. Uh, um, mjadala kweli Maria ulikuwa umeshika kasi wakati tukimalizia sehemu ya kwanza si, uh, -huh. Basi si vibaya kama u labda tukarudia kidogo tu mchango uh -huh, kidogo ambao Ginsberg aliufanya kwa yule msikilizaji ambaye ameshindwa kuingia kati katika redio zetu lakini ameingia um, katika mtandao wetu wa VOA Swahili. Ginsburg aliteuliwa kuingia katika mahakama ya juu na Rais Bill Clinton mwaka 1993 na, na akawa mwanamke wa pili tu katika historia ya Marekani kuingia kwenye jopo la mahakama ya juu mwanamke. Aliyemtangulia hapo alikuwa ni Sandra Day O'Connor. Kabla hajaingia katika mahakama hiyo ya juu, Ginsburg alitokea mbele ya mahakama hiyo mara kadhaa, akitetea kesi kadhaa za haki za wanawake nchini Marekani. Baada ya kuingia katika mahakama ya juu, Ginsburg aliendelea kupigia kilele suala la haki sawa kwa wote, wanawake na wanaume. Alionyesha katika maandiko yake kuwa hata sheria zinazokandamiza wanawake zinakandamiza pia wanaume. Miongoni mwa mafanikio yake katika mahakama ya juu ni pamoja na andiko la kupinga hukumu ya majaji wenzake katika kesi ya malipo sawa kwa wanawake na wanaume katika kesi ya mwanamke mmoja lili lebeta aliyeshitaki kampuni ya gudia mwaka 1998 alidai kwamba alikuwa analipwa chini ya wanaume aliyekuwa akifanya nao kazi kesi ya mama huyo ilishindwa katika mahakama ya juu kwa madai kuwa ilichelewa kuwasilishwa lakini andiko lake dhidi ya majaji wenzake ginsburg alisema mahakama imeshindwa kuzingatia usawa kati ya mwanamke na mwanaume Miaka miwili baadaye, Congress ikapitisha sheria ya malipo sawa kwa wanawake na wanaume, na kama tulivyokuwa tumesema awali, ni kwamba Ginsburg hatimaye alifanikiwa kutumia sheria nyingi zilizopitishwa katika mapambano ya haki za raia wa Marekani, na zikaanza kufanya kazi katika kupinga ubaguzi wa kijinsia hata hivi leo tunapozungumza, basi moja kwa moja Salome, tuna, tunaangalia uh, hatua hizi ambazo sasa zimeenea kote ulimwenguni. Wanawake nchini Kenya, ulitaja pale mwanzoni mambo ya sheria, na kweli tunapotazama vyombo vya habari na mitandao ya kijamii ni kwamba wanawake hawachezi kabisa. Hivi karibuni wamejitokeza kwenye maandamano wakipinga ukandamizaji wa aina fulani, na sasa pia wakati tunapozungumza ni kwamba haki yao katika sekta zote za kijamii imekandamizwa kiasi kwamba sasa inaelekea ama shinikizo limeanza kutolewa la kufungwa ama kuvunjwa kwa bunge kwa kutotii sheria. Je, unaona kama wanawake wamekuwa wakizembea kwa upande wao kushinikiza haki kiasi kwamba wanaume labda pengine wakafanya wanavyotaka? Unaona kama wanawake wenyewe walijiangusha au labda ni sheria zilizopo ambazo ni kandamizi? Zisema wanawake wamejiangusha. Nafikiri ukiangalia historia, mila na desturi nyingi, ama za jamii nyingi, ni mila na desturi ambazo zimeanza mtindo wa kugandamiza kina mama. So unapata mara nyingi wamama wanatoka kwa environment ambayo wamegandamizwa tayari kwa sababu ya mila na desturi. Pili, sheria ambazo ziliko. Tatu, wanaume ambao hawataki kutoa nafasi hata kama sheria inasema nafasi zitolewe. Kwa mfano, nikirudi bado kwa katiba, katiba ina vipengele vingi ambavyo vinazungumzia jinsi ya kuhusisha kina mama au watu wa jinsia ambayo imetengwa. Nichukue tu kipengee kimoja kwa mfano, uh, kwa upande wa haki za kisiasa, vyama ama kina mama wana haki ya kisiasa kulingana na sheria na kulingana na katiba ambacho ni kipengee cha thelathini na nane inapasia kila mwananchi kwamba ana uwezo wa kufanya uamuzi wake wa kisiasa, ambao inamaanisha pia ni uamuzi wa kushiriki ama wa kuunda chama. Lakini ukiangalia vyama na hasa vyama vikuu, vyama vingi havijaundwa na kina mama, na hata kwa zile ambazo ziliko hazipatii kina mama nafasi so kwangu siwezi sema kina mama, nitasema ni mitindo ni, au hali ya maisha na watu ambao hawataki kupatia kina mama nafasi. So utapata wamama watatu kwa mfano ntataja e, Mata Karua ambaye ameunda chama chake, akisha kuunda hicho chama, unapata katika uwanja uh, wa kisiasa hakipati nafasi sawa na vyama vingine ambazo zinaongozwa na wanaume na vyama zingine kubwa, ambazo ambazo zinaangaliwa kwamba zina ukubwa, na ukubwa wa chama utamaanisha pia wanatengewa pesa nyingi. Ikifika ni wakati wa siasa, utapata kwamba siasa zetu mara nyingi huwa ni siasa za ambazo ni chafu, kuna violence, na mara nyingi utapata kwamba wale ambao wanapigana ama wanaleta uchafu wa kisiasa ni wale wanaume. So unapata yule mama hata kama anajikakamua kuingia kwenye uwanja wa kisiasa, hali haimruhusu. Na ni hali ya fedha, hana fedha za kutosha, ni hali ya huo uwanja. Ni nani wana control, ni nani wana support vyama zile kubwa? So utapata mazingira yenyewe inachangia kuonyesha kwamba mama anarudi nyuma, na siwezi kusahau swala la ufisadi, ufisadi ambao umekita mizizi hadi kwenye mlingo wa kisiasa na bila shaka uh, kila jambo lina changamoto zake. Je, kwa nchi za Afrika Mashariki changamoto basi ni gani inayojitokeza katika kupigania haki sawa? Tuanze na Tanzania, kwako Gladys. Ni kweli kila jambo lina changamoto zake, uh, na hasa suala hili la kuhakikisha kwamba mwanamke anapata ana, ana, ana nafasi sawa na mwenzake mwanaume, changamoto zipo nyingi lakini pia ha, hazikosi mahali pa kutokea, kwa sababu kila jambo linashughulikiwa kulingana na jinsi ilivyo. Tukianza na masuala ya siasa, kama alivyozungumza uh, mwenzangu Salome kutoka Kenya, ni kweli kabisa uh, wanawake wana changamoto nyingi, kwa sababu hawana hawako sawa kiuchumi, na ndio maana sisi uh, kama asasi za kiraia uh, tunajitahidi kuhakikisha kwamba tunatoa elimu ya kutosha ili wanawake waweze kujikwamua kiuchumi. Na mwanamke anapojikwamua kiuchumi, hiyo ni wazi kabisa ni kwamba ataweza kushiriki vizuri katika siasa, ataweza kushiriki vizuri katika masuala mbalimbali ya msingi ambayo yanamtaka kila binadamu uh, aweze kuyapitia kama alivyozungumza Salome, ni kweli uchaguzi. Natoa mfano wa uchaguzi, sasa hivi tuko katika kampeni. Wanawake wengi waliojaribu kuchukua fomu wameweza, wamechukua kwa kiasi kadhaa, lakini kumekuwa na mchakato ambao ulikuwa unahitaji wanawake kuchaguliwa mtu mmoja katika kila sehemu. Huo mchakato umewatupa wanawake wengi sana, na umewatupa kwa sababu za kiuchumi. Sitaki kuzungumzia mengi, lakini kumekuwa na michezo ni ya rafu sana katika siasa ambazo wanawake wengi kwa jinsi walivyoumbwa sio rahisi kuipitia hiyo michezo mizuri, kama wanavyoweza kupitia wenzao wa kiume. Na sio mi, michezo mingine sio mizuri, kwa mfano masuala ya rushwa na nini na nini, wanawake hayawezi hayo, lakini tuna imani utafika wakati ambapo hakutakuwa na hizo rushwa, kama sasa hivi linavyokemewa inakemewa vizuri sana Tanzania na hii serikali ya awamu ya tano ambayo inaenda kumaliza muda wake imehakikisha inakemea vizuri, kwa sio kwa maneno tu, bali kwa vitendo. Kuna hata watu wameshafikishwa mahakamani. Kwa hiyo tunayo imani kwamba itakuja kuisha na <clears throat> utekelezaji wake. Kuna baadhi hata ya wagombea wameshindwa kuchukuliwa kama walivyokuwa wakichukuliwa zamani kwa sababu ya vithibitisho vya rushwa zilizokamatwa. Kwa hiyo changamoto mojawapo ni hiyo. Kwa hiyo pia changamoto nyingine ni elimu, ambayo naweza kusema wanawake sasa hivi wanafursa sawa na wanaume katika sehemu nyingi, kuanzia shule za msingi mpaka vyuoni, vyuo vikuu. Kumekuwa na um, action mbalimbali ambazo zinatekelezwa au sera mbalimbali ambazo zinatolewa na zina, matamko yanatolewa, hii kuhakikisha zinatekelezwa. Tanzania haiko kisiwani. Tanzania nayo tumeweza kuingia mikataba mbalimbali mbalimbali, eh, convention za kuhakikisha kwamba kuna usawa wa wanawake, nazo ndizo zinazotumika katika hizo ngazi za elimu ambazo nimezitaja. Tumesaini mkataba wa, uh, wa kupu, kuondoa ukatili wa kijinsia uh, kwa wanawake wote, ukatili wa aina yoyote, convention on elimination of all forms. Of discrimination against women. Ea kifupi tumeweza tume kusign na kuridhia SADC Gender Protocol development, uh, kwa nchi za kusini uh, bara la kusini mwa Afrika. Tumeweza kuridhia Maputo Protocol. Hizo zote zinamtengeneza uh, zinampa nafasi ya mwanamke kuweza kutambulika na kuheshimika na kupewa nafasi, zimekuwa zikitekelezeka Aa, na sisi kama asasi za kiraia tumekuwa tukikumbusha mara kwa mara, tunayo hii kwa hiyo tuhakikisha wanawake wanakuwepo kila sehemu. Kwa hiyo anaweza kusema kwamba, uh, mwanamke akijikomboa kielimu, akajikomboa kiuchumi, anaweza akapita kote salama na yeye akaweza kutambulika, uh, kama anafasi mbalimbali za ngazi za maamuzi za kujikomboa yeye mwenyewe kama mwanamke mm, na kuwakomboa wanawake wengine. Mjadala mzuri kabisa unaendelea na Maria na Viona, nazo simu kweli kweli, wasikilizaji wanataka kuchangia kabisa si? Labda tukawapa nafasi japo moja mbili, na wao wapate kusikika na kutoa maoni yao kuhusu mjadala huu ambao tunaendelea nao. Haya basi, taja jina na ueleze ulipo na utoe mchango wako ndani ya live talk. Asante sana kwa majina, ni shim George nikiwa hapa Kakamega nchini Kenya. Kile ambacho naweza sema kuhusu haki za wanawake, kwa kweli wanawake wamepiga hatua wa kubwa kuhakisha wa wa kwamba wanaendeleza jamii, wanainua jamii, na kile ambacho kinaendelea sasa ni kwamba wanawake wanapojaribu kujiinua, hasa katika nyanja za siasa mara nyingi wao hujikuta wakidhulumiwa ama hata ukandamizi wa haki zao na wanaume walio na nguvu na walio na uwezo katika nyanja ya siasa. Na katika upande wa biashara, wanawake wanajitia moyo sana na wanajitia bidii kuakikisha kwamba wanainua jamii kupitia biashara, lakini kwa vile hawana rasilimali za kutosha ya kuwawezesha ku kupimana nguvu ama hata kuwa na usawa katika sekta hiyo, ukiwalinganisha na wanaume ambao wana uwezo na watu wengine wana uwezo. Kwa hivyo jinsia hii ya kike bado iko chini, ukiangalia uki, uki kwa vile inastahili wawe, lakini kwa machache, wanawake wachache waliofaulu na kuweza kuinua jamii, kuna wengine wamefanya makubwa, waliopewa nafasi kwa hivyo kile ambacho najaribu kusema ni kwamba, ukipewa mwanamke nafasi, wanawake kwa ujumla, wakitoa nafasi, wataweza kufanya makubwa, wataweza kuinua jamii. Ukiangalia kwa mfano, saa hii sheria sheria inayoleta utata hapa Kenya ya kuwawezesha wanawake wengi kuwa katika bunge, yani jinsia hiyo ikaiajishwa kwamba wale wanaotawala bunge hili la Kenya ni idadi kubwa ni wanaume. Kwa sababu gani? Ambao ndiyo wana uwezo. Kwa hivyo kuna haja ya jinsia hii kupewa nafasi, kuinuliwa, na wakiinuliwa naamini na ya kwamba wataweza kuinuka wao wenyewe. Asante. Naitwa Agustino Bundala, mkali wa media kutoka Kaliua, Tabora, Tanzania. ni mchango wangu katika mchango wangu Mi naona sioni nani mabadiliko yoyote. Na je, unaona kama labda serikali zinafanya bidii yoyote au juhudi zozote za kuhakikisha wanawake wamejimudu? Uh, sema ukweli kihuku kwetu, huku sema ukweli, sioni serikali kama ina, ina nani inashiriki ulimwenguni kwa ujumla ukitazama miaka ya sasa na miaka ya nyuma, unaona kama kidogo wanawake wamepiga hatua za kwenda mbele kidunia, ki kiujumla, kiwanawake naona kiukweli ki wamepiga wame hatua kiukweli ki yani kikwenda ki, ki mbele zaidi right? Basi, na unapotazama siku za nyuma, una matarajio yako ni, ni yapi, ama labda ungetaka kuona nini kikifanyika katika siku za nyuma? Siku za nyuma, naona siku za nyuma wanawake, naona watazidi watakuwa na maendeleo mazuri. Haya, baada ya mchango huo, tunaendelea kusikiliza VOA idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni Live Talk ambapo tunajadilia kuhusiana na hatua zilizopigwa hasa kwa wanawake, iwe ni kwenye siasa, kijamii na masuala mengine katika jamii, tukiwa na wageni wetu na na kusihi uendelee kufanya mchango wako kupitia Facebook, kama tunavyoendelea kushuhudia hapa studioni moja kwa moja. Mi nafikiri tuende Kenya. Kuna, kuna swali ambalo ama kwa hakika kamao nimekuwa nikijiuliza. mm -hmm. ni mtazamo ambao nimeusikia kwenye mijadala mingine, mingine, kwamba Salome, labda niulize nianze na wewe kwanza. Je, yeah, mila na desturi zinachangia namna yoyote katika kuzuia kuwa na haki sawa hasa kwenye maswala ya uongozi kwa wanawake na wanaume? Bila shaka zinachangia. Kwa mfano, tunazo jamii ambazo zinaamini watoto wa kike na kiume hawana usawa. Uh, hili kwamba wengine watakubaliwa waende kusoma, wengine hawakubalii kwenda kusoma. Jambo lingine na, ambalo linaweza vuzia linatokana na uh, mila na desturi ni suala kwa mfano la ukeketaji, suala ambalo kisheria limepigwa marufuku, lakini utapata kwamba kuna jamii ambazo hadi kufikia sasa katika karne hii bado wanafanya ukeketaji wa wa wasichana. O so, unapata katika jamii zingine, mtoto wa kike vile ambavyo anakuzwa ni kwa njia ya kuonyeshwa kwamba yeye na mtoto wa kiume hawako sawa. Yule wa kiume ako, amewekwa kwa ngazi ya juu kiasi kuliko yule wa kike utapata kwamba katika pia zile jamii wanawake wanatengwa kwa maswala ambayo ni ya kisiasa. Kwa mfano, utapata maamuzi mengi yanafanywa na wanaume katika vile wanaita uh, za wanaume so uamuzi unafanywa na wanaume. Kuna ma mwanamke ametengwa kufanya ma maamuzi ya pale kwake nyumbani, kwa mfano, familia yake itakula nini maji yatapatikana wapi. Lakini ikifika ni maamuzi makubwa kama maamuzi ya kuleta maendeleo, maamuzi ya kisiasa, yale yametengewa wanaume, na kwa njia hiyo unapata hivyo ndivyo mila na desturi zinazidi kutumika kugandamiza wanawake. Utapata kwa mfano, kuna stori ambayo huwa inasemwa kuhusu sehemu moja katika uh, upande huu wa Kenya ambapo hata baada ya katiba kutoa uh, zile viti ambazo zinawaniwa tu na kinamama, katika ile jamii walikuwa wanasisitiza kwamba wao hawajawahi ongozwa na kinamama, na wangetaka hata hicho kiti ambacho kimetengewa mama kiweze kuwaniwa na wa-mwanaume. So unapata ile jamii ni jamii ambayo imezoea kuona kwamba viongozi tu ni wanaume hivi kwamba hata sheria ikipendekeza kiti fulani ni cha wanawake, utapata bado wana wanapigana uh, na hilo swala. Wanataka hapana, kwa nini kiti kitengewe kina mama? Na utapata katika vile jamii viongozi wengi basi watakuwa ni wanaume ambao ndio wamechaguliwa. Basi swali naam ba, shukran sana Salomi. Swali kama hilo ilo, ilo nirushe tena huko Tanzania kwako Gladness, nawe pia utoe mchango wako kuhusiana. Je, mila na desturi zinaweza kuchangia kwa namna yoyote kuzuia kuwa na haki sawa uh, kwenye masuala ya uongozi kati ya wanawake na wanaume? Yeah, ni kweli kabisa dada Meri, kama unavyosema mila na desturi, uh, ziko zile ambazo Uh, zinamkandamiza mwanamke na kumnyanyua mwanaume, na hizo ndio nyingi zaidi, na sisi tunasema hizo ni mila potofu. Kwa hiyo imechangia kwa kiasi kikubwa, kwa sababu tunasema uh, makabila ambayo yapo Tanzania mengi zaidi yanafuata mfumo dume, kwa maana ya kwamba mwanamke ndio, mwanamme ndio anayepewa, ana nafasi ya kwanza, alafu baadaye anafuata mwanamke, kama alivyozungumza mwenzangu Salome kutoka Kenya. Na hizo zimekuwa tukiziainisha katika kazi zetu tunazofanya kila siku, sisi kama wanaharakati na kuweza kuelimisha jamii wajue kwamba zipo mila potofu ambazo zinamkandamiza mwanamke na kuzitaja kabisa. Aa, kwa mfano katika masuala ya mirathi, mwanamke amekuwa akikandamizwa hata yule ambaye amempoteza mwenzi wake naye anakandamizwa na mila zinaruhusu kitu kama hicho, ambacho sio sahihi na sio sawa na sio katika haki za binadamu na haki za wanawake, kinapingwa kabisa. Lakini pia tumeshaona mila zingine za uh, mfano uh, ukeketaji ambazo zinafanyika nchini Tanzania hata na nchini Kenya ambazo, ambazo zinaweza kumletea mtoto wa kike madhara makubwa na hata kumpotezea ma, maisha yake. Nayo hizo ni mila uh, ambazo zinamkandamiza mwanamke kwa kiasi kikubwa na zingine nyingi ambazo uh, zinajitokeza hata katika kufanya kazi. Zamani kumekuwa na tendensi, watu wanasema kwa mfano kuna baadhi ya kazi zinajulikana hizi za wanawake na hizi za wanaume kitu ambacho sasa hivi hakipo, na hii nasema uh, Tanzania imeweza kufanikiwa kiasi hicho kwa sababu ya kuweza semea uh, kwa kutumia njia mbalimbali. Tunatumia sana vyombo vya habari, naweza kukuambia Tanzania ni nchi ya tatu ukitoa Nigeria na South Africa kwa bara la Afrika uh, kuwa na vyombo vingi sana vya habari na hasa vya kijamii, na sisi kama wanaharakati tumekuwa tukivitumia hivi vyombo vya redio za kijamii na midia zingine zozote ambazo zipo uh, nchini kuhakikisha kwamba tunatoa elimu kwa jamii waweze kufahamu kwa hiyo kiwango kikubwa watu wameshajua, kuna mila potofu ambazo zinazomkandamiza mwanamke na ziachwe, ili mwanamke aweze kujikomboa kiuchumi, na tumesha kuwa na mifano mizuri tu ya kuona wanawake wanapata fursa mbalimbali mbali, kama vile uundwaji wa vikundi vya ujasiriamali, ili katika hivyo vikundi vya ujasiriamali wanakuwa na uh, session ambazo wanaelimishana kwa wao Uh, jinsi ya kuzikwepa hizo mila potofu na jinsi ya kuelimisha jamii yote kwa ujumla, lakini vile vile vile wanakuwa na nafasi nzuri ya kuweza kujikwamua kiuchumi kwa kufanya kujifunza vitu mbalimbali, na kuweza uh, uh, hata kuwa na biashara ndogo ndogo na, na kuweza kujikwamua wao wenyewe kama vikundi vya wanawake. Kwa hiyo uh, ni, ni, ni, ni, ni, ni, naweza kusema uh, mila potofu na na desturi zimekuwepo, lakini pia uh, kwa kiasi kikubwa kuna kazi kubwa imefanyika ya kwa kuhakikisha kwamba zinaachwa. mm. Shukran sana, na mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kipindi ni LiveTalk. Kweli kabisa Maria, napotazama na namuona hapa, kuna mchambuzi wa masuala ya wanawake kijamii na kijinsia kutoka kule Mombasa, jina lake ni Maimuna Mudau. Nafasi ni yako, hebu nawe changanua kidogo unavyotazama masuala ya wanawake katika jamii. Um, kwa kweli ulimwenguni kumekuwa na nafasi tofauti tofauti kwa wanawake ya ulimwenguni wamepiga hatua kubwa, na kuna sehemu ambayo bado hawajapiga hatua kabisa. Tukirudi hapa nchini kwetu Kenya, kwa sasa kusema kweli tumepiga hatua tangu tumepata katiba mpya elfu mbili na kumi, lakini hatua yenyewe haija kubwa zaidi ya ile ya nchi ya jirani ambayo ni Rwanda, ambayo kwa sasa hivi Rwanda iko katika nambari moja katika ulimwengu kwa hatua iliyopiga kuwaleta kinamama katika nafasi za, za uongozi, uh, katika siasa. Uh, nchi ambayo nyingine imekaribia ni nchi ya Tanzania na nchi ya Uganda, hata South Sudan ambayo ni nchi changa pia imefanya bidii sana, na hivi karibuni pia tuliona vile waziri Ethiopia, komba, uh, wa Ethiopia alivyofanya bidii kuhakikisha kwamba wanawake wamejumuishwa katika masuala mbalimbali ya uongozi wa siasa. Sasa hapa kwa Kenya imekuwa ni tatizo sugu kusema kweli, na hii ni tatizo la historia ule ushauri mm -hmm, kwamba bunge livunjwe kwa sababu ya kushindwa kutekeleza ile uh, masuala ya kikatiba ya kuongeza ku, uongozi wa kinamama katika katika uh, bunge la Kenya. Umetaja kuhusu katiba mpya, na unasema kwamba ulikuwa mmoja wa shikadau katika ku, kuitengeneza uh, ama labda kuhusika katika kupendekeza baadhi ya mambo sasa kuna mta, matatizo uhum, ama kuna tatizo ambalo linajitokeza nchini Kenya sasa hivi na linaonekana kwamba limetia kasi kabisa, kasi ya kisiasa na joto la kisiasa. Sasa shida ni nini? Tatizo ni lini? Ni nini? Unaona ni kama utawala hautambui wanawake au wanawake wenyewe hawajipangi vizuri kuwa na ushawishi wa kutosha katika jamii? Ushawishi umekuwepo tena, ushawishi umekuwepo mkubwa wakati ilipokuwa katiba inarekebishwa. Ushawishi wenyewe ulileta wanawake kutoka Kenya nzima, kutoka mirengo tofauti tofauti, vyama vya kisiasa, madini na makabila, tuliungana tu kwa wingi kusema kweli, ili, ili kuhakikisha ile katiba mpya imepita katika wakati wa ule uchaguzi wa maoni wa referendum na tukahakikisha kwamba tumeelimisha tume wamama kila mahali kuhusu katiba na mabadiliko mapya ya katiba, kwa sababu mabadiliko hayakuwa ya kwamba ni uongozi peke yake, na ile theluthi moja tulikuwa tunaizungumzia, ni theluthi moja ambayo ingesaidia kina mama kuingia katika uongozi kujifundisha, alafu warudi wende waka waamiri kwenye sehemu mbali mbalimbali na nyanja mbalimbali. Na sasa sijui kama kuna suala hili la utamaduni, unaona, kama wanaume wamekubali kwamba wanawake wana nafasi ya uongozi na wanaweza wakatawala katika sekta fulani fulani katika jamii, au bado? Aa, tamaduni inafunga watu. Tamaduni na huu mfumo dume ni ki, ki, ki, kigezo kimoja ambayo ni kigumu sana kubadilisha, kwa sababu kubadilisha tamaduni za, za mwanadamu yachukua muda na kuelewa na nchi kuendelea lakini mara nyingi pia kule nyumbani wanakotoka, pengine mzendo ameamua mtapiga kura wapi. Kwa hiyo hana ile uhuru mwingi sana wa kuamua yeye mwenyewe. Tunaweza kufanya uh, maandamano tunaweza kufanya vikao, tukazungumza, tukaelewana, lakini ukiangalia vizuri sana, unaporudi pale chini mashinani, wale kina mama walioko pale pia huwa hawana ule uhuru wa sawa kwa hiyo kupi, kupigiwa kura akina mama haitaki wanawake peke yake, ya kinataka kina mama na kina baba pamoja, kwa sababu jamii ni jinsia moja, jamii ni jinsia zote mbili. Shukran sana. Baada ya kupata uchanganuzi huo na tukielekea karibu kukamilisha live talk hivi leo, ni kwamba mjadala umeshika kasi, na shukuru wanaoendelea kusikiliza kupitia live talk na kutoa mchango wao hapa studioni, ikiwa Harrison Kamau na mwenzangu Mary Mgawe, na wageni wetu wakiwa kule nchini Tanzania Gladys Munuo, na vile vile tunaye Salome Nduta akiwa Nairobi, na tunaendelea kushukuru kupata mchango wenu kuhusiana na hatua zilizopigwa na wanawake kabla ya kumalizia ningetaka tuwa lamusho. Lamusho tu wageni wetu waseme jambo la mwisho la mwisho tu, mchango wao wa mwisho kuhusiana na mahali tulipofika, alafu tuwe na usiku mwanana kama ulivyosema kwako, Gladys, asante. Nikianza mimi kutoka Tanzania, naweza kusema asasi uh, za kiraia uh, kwa pamoja tumeweza kuwa na chachu kubwa sana katika kuhakikisha serikali pia inaenda ina, ina, ina uh, katika uh, mrengo ambao ni wa mafanikio kwa wanawake, na yenyewe ni katika kuhakikisha tunakuwa na sera za jinsia katika maeneo yote, katika sehemu za kazi, katika sehemu za mashule, vyuo, kunakuwa na sera ambazo zinamkomboa mwanamke kutoka katika ukandamizaji na kumuweka sawa, akiwa sawa na mwanamme. Yale madawati ya jinsia, sera za jinsia katika maeneo ya kazi, katika maeneo ya miji zizingatiwe ili kuhakikisha mwanamke anapata nafasi sawa, sauti yake inasikika, na jamii inapata uh, kuwa na uh, maendeleo mazuri. Asante sana. Haya, basi neno la mwisho kutoka kwa mgeni wetu, alafu tukamilishe live talk. Kwangu ningesema kwamba tuko katika nafasi ya kihistoria nchini Kenya wakati ambapo kina mama wanajaribu kujikomboa na kutetea haki yao ya kikatiba. Na kwa hivyo, nitaomba wasikilizaji wote, wawe wako hapa nchini Kenya, wawe wako nchi zingine, sisi kama wanawake wa Kenya tunaomba kupata uh, sapoti yenu, kwa sababu wakati huu ni muhimu kwetu sana. Mtuunge mkono na mtusaidie kimawaida, kuzungumza kwa niaba yetu na kutilia mkazo ambapo uh, wakati ambapo tutawaita. Asante. Basi nawashukuru sana wageni wetu Gladys Munu ukiwa Tanzania vilevile vile Salome Nduta kutoka kule Kenya, na mwenzangu ambaye kabisa amenisaidia hapa kwelikweli kweli, ama tutasaidiana kabisa, Meri Mgawe. Jina langu Harrison Kamau, na siwezi nikawasahau wote wengine ambao wameshiriki kwa njia ya Facebook kwenye mjadala wetu wa leo wa Facebook. Kutoka hapa Washington DC kwangu na kwa niaba ya wengine wote waliofanikisha show ya leo au kipindi cha live talk, basi nawatakieni usiku mwanane, na pia wikendi yenyefa