hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.8 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Na ifuatayo ni taarifa habari, msomaji wako Abdu Shakur Abud. Rais Siril Ramafosa wa Afrika Kusini amemkaripia waziri wake wa ulinzi na kusitisha mshahara wake kwa miezi mitatu baada ya maafisa wa chama tawala cha ANC kutumia ndege ya kijeshi kusafiri hadi Zimbabwe mapema mwezi huu. Ujumbe wa ANC kuwepo ndani ya ndege hiyo kulisababisha ukosoaji mkubwa nchini humo juu ya kutumia rasilimali ya taifa kwa ajili ya kazi za chama. Ziara hiyo ya Harare ilikuwa na lengo la kukutana na chama tawala cha Zimbabwe cha Zanu PF kwa mazungumzo ya kukisaidia juu ya namna ya kukabiliana na mizozo ya kiuchumi na kisiasa nchini humo. Lakini wajumbe hawa wa NC walifuatana na waziri wa ulinzi Binosiviwe Mapisa Nqakula baada ya kutumia ndege ya kawaida ya abiria. Waziri alikuwa na mkutano uliopangwa nchini Zimbabwe kujadili masuala ya kikanda kufuatia mkutano wa viongozi wa SADC wa hivi karibuni. Rais Ramafosa amesema mshahara wa waziri utazuiliwa kwa miezi mitatu kuanzia Novemba mosi na utatumiwa kushughulikia maswala ya kupambana na COVID-19. Pande zinazohasimiana nchini Yemen zimekubali kubadilishana wafungwa elfu moja wakiwemo wa Saudia 15 ikiwa ni sehemu ya juhudi za kujenga uaminifu zenye lengo la kufuatia na utaratibu wa amani uliokwama. Maafisa wa Umoja Mataifa na wanaohusika na juhudi hizo waliripoti makubaliano hayo hii leo, na wanasema ni sehemu ya makubaliano yaliyofikiwa mwaka 2018 kati ya serikali ya Yemen inayoungwa mkono na muungano wa kijeshi wa nchi za Kiarabu unaoongozwa na Saudi Arabia na wapiganaji wa Kihudhi ambao wamekuwa wakipigana kwa miaka mitano sasa na kubadilishana wafungwa elfu kumi na tano kati ya pande hizo mbili. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Yemen Martin Griffiths alisema wakati wa mazungumzo na waandishi wa habari pamoja na shirika la kimataifa la msalaba mwekundu kwamba pande zote mbili hivi sasa zitawaachia huru wafungwa na watu waliokuwa wanashikiliwa 181 baada ya mazungumzo ya siku kumi yaliyofanyika katika kijiji cha Glion nchini Uswisi. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Waziri Mkuu wa Armenia Nikol Pashinyan ametangaza utawala wa kijeshi na kuweka jeshi katika hali ya juu ya tahadhari baada ya mapambano na Azerbaijan katika jimbo linalogombaniwa la Nagorno-Karabakh. Katika ukurasa wake wa Facebook Pashinian ameandika kuwa tayari kulinda nchi yetu tukufu. Armenia inaituhumu nchi jirani ya Azerbaijan kwa kushambulia makazi ya raia katika jimbo hilo linalogombaniwa. Wizara ya ulinzi imetoa taarifa ikieleza kwamba jibu lao litakuwa na nguvu, na uongozi wa kijeshi na kisiasa wa Azerbaijan unawajibika kikamilifu na hali hii mpya. Wizara hiyo imeongeza kusema kwamba wanajeshi wake walitengua helikopta ya jeshi la Azerbaijan na ndege tatu bila rubani zilizokuwa zinafanya mashambulio katika jimbo hilo linalotaka kujitenga. Mashambulio hayo ambayo ndiyo mabaya tangu mwaka elfu mbili kumi na sita yanazusha hofu ya kuweza kutokea vita vipya kati ya maadui hao wajadi Azerbaijan na Armenia ambao wamekuwa kwa miongo kadhaa katika hali ya uhasama kwa ajili ya ardhi wanaogombania ya Nagona Karabakh iliyo upande wa Azerbaijan, lakini yenye wakazi wake wengi wa Armenia wanaotaka kujitenga. Polisi wa Belarus wamewakamata dazeni ya waandamanaji hii leo walioshiriki kwenye maandamano ya kila ya mwisho wa wiki ambayo yamepungua nguvu katika kumuunga mkono kiongozi wa upinzani Svetlana Tikanovskia, siku chache tu baada ya kiongozi wa taifa kuapishwa kwa siri. Maelfu ya waandamanaji wakiwemo wanariadha mashuhuri na wasanii, ingawa idadi ilikuwa ndogo kuliko wiki zilizopita, waliandamana katika mji mkuu wa Minsk wakikaidi mvua kupinga ushindi wa rais Alexander Lukashenko. Magari ya kijeshi na polisi walitumia mabomba ya kurusha maji kwa waandamanaji katika njia za mji mkuu Minsk, na vituo vingi vya treni ya mjini vilifungwa pamoja na uwanja wa Uhuru na taasisi ya kutetea haki za waandishi habari IPI imeeleza kwamba serikali za nchi za Asia zinachukua hatua kali zaidi kwa bughudhi na kuwakamata waandishi habari wanaoripoti juu ya janga la virusi vya korona na kutoa habari za hakika juu ya janga hilo kuliko mataifa ya mabara mengine. Taasisi hiyo ambayo inakusanya pamoja waandishi wa habari wa kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia yenye makazi yake Austria imefuatilia jinsi waandishi wa habari wa wanavyoripoti juu ya janga la COVID-19 na kugundua nchi za Asia ndizo zenye hatua kali zaidi zinazobana uhuru waandishi wa habari wa katika kuripoti juu ya janga hilo ipi imeorodhesha kukamatwa kwa waandishi habari 102 katika nchi za asia ikiwa ni idadi kubwa kulingana na kanda zote za dunia kwa pamoja hizo zilikuwa habari za dunia zilizosoma kwenu na abdu shakur abud kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na Jumapili ninapokualika katika salamu na muziki, na itwa Idi Ligongo, ungana nami mpaka mwisho eh, wa salamu na muziki <muchos> nam basi, naanza naye Gresi Iraguha Nsekanabo anasema yeye anapatikana kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na zake salam, angependa kumpelekea baba na mama yake pamoja na ndugu jamani na marafiki wanaomsikiliza vilevile. Ujumbe wake ni kwamba anaeleza watu jamani, tuweni makini na virusi vya korona kwa sababu bado vipo hivi sasa. Anakamata ujumbe wake. Ni Jean Damasin Imashinishimwe E, Imani Shimwe huyu anasema anapatikana kule nchini Rwanda, za kisalam zimefikie e, ndugu jamaa na marafiki, lakini bila kumsahau kaka yake e, anasema anapatikana kule maeneo ya Kigali nchini Rwanda, hakumtaja jina marafiki zake Samuel Michael vilevile vile, uh, Abedi wote wanapatikana pande hizo za nchini Rwanda hivi. E, sasa anakamata ujumbe wake Abdul Bajwa. E, anasema hii yuko pale Dar es Salaam nchini Tanzania, kile ambacho anaeleza kwamba salamu zake angezipeleka kwa rafiki yake Abdallah e, Musa Abedi e, bila kumsahau e, Jeska wa Jeska e, wote wakiwa nchini a, Tanzania hivi e, sasa anakamata ujumbe wake, si mwingine basi, huyu ni Adolfe Bill Muvatsi, anasema anapatikana kule mjini Beni, Jamhuri ya e, Kidemokrasia ya Kongo. Watu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanatusikiliza kwelikweli. E, na zaki salamu angependa kuzipeperusha e, si kwa mwingine, ni kwa Richi Ojiambo, bila kumsahau Vicenti Kaji e, James Erasto Otini Ogutu e, bila kumsahau uh, Musa uh, Samuel Ee, hivi sasa nakamata ujumbe wake mwingine anaitwa Amigo Mfaume. Ee, anasema yeye kile ambacho angependa e, kukiona leo ni kuwasalimia wasikilizaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ee, hivi sasa basi nakamata ujumbe wake simu mwingine ni Richie Ojiambo anasema anapatikana Nairobi e, nchini Kenya, zake salamu Uh, ziwafikie marafiki wote ambao wamekuwa wakimpeperushia salamu zake eh, kutoka sehemu mbalimbali kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, lakini vilevile amependa kuwakumbuka Isaac Saidi, Paul Salimu, Mwa Juma, Simoni Mashimba Malimi eh, Labet Nobet mke eh, bila kusahau uh, Masanja Mayala wa Mwanashele eh, Kishapu Tanzania na Safania uh, Brighton. Moja kwa moja basi hivi sasa eh, tuende kusikiliza burudani ya muziki, na si mwingine hapa ni Diamond Platnumz kutoka katika ile lebo ya Wasafi eh, akija na kibao kikali kabisa <muchos> Na, Naam ni Diamond Platinums basi akiwa na kibao hiko e, moja kwa moja tunaelekea katika uh, ngo nyingine kabisa ya salamu na muziki. Hivi sasa nakamata ujumbe wake, huyu ni Vincent e, Kaji e, Vincent Kaji anasema angependa kumsalimia Eduardo Shankoma PUC Dankala menigokipekele Mathayo bila kumsahau Ndovya Kasiki Emmanuel Mali. Vilevile amepelekiwa vile salamu eh, bila kumsahau Galigota Magabe Mokono. Eh, salamu zake zingine zingemfikia kwake Masanja Mayala wa Mwanshele, Kishapu, nchini uh, Tanzania. Tukiendelea basi na uh, salamu zako ambazo umezitumia hapa kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tunazipeperusha, eh, popote pale ulipo, na ziwafikie ndugu jamaa, eh, na marafiki, na wa kueleze kile ambacho wao wanakiona kwamba nini kinaendelea, eh, katika pande hizo za eneo la Afrika Mashariki na Maziwa, ah, Makuu hivi. Eh, sasa basi naanza kukamata vilevile vile ujumbe wake huyu, eh, anaitwa Mukebezi Mutoka. Eh, Mukebezi Mutoka anasema anapenda kumsalimia wako eh, Arero Duresa vilevile zimfikie Ngasa Hamisi wa Ipia Gula uh, Ucheng George akiwa kule nchini Kenya uh, bila kumsahau Kanuti Liambo. Huyu hapa ujumbe wake, anasema anajulikana kwa jina la Mtu Pesa Mwanambuke. Zake salamu zimfikie Vicent uh, Kaji, bila kumsahau Agustino Arabundala, Kanuti Liambo, Juma o Kazuri. E, Moshi Kahindi Ngodoro kanda ire wise practice, e, bila kumsahau Ndovya Kasiki, e, na mwingine basi ni Maduhu Lusangija Mahahila, e, za kisalamu vile vilevile zimfikie e, kwa ndugu jamaa na marafiki wote ambao wanamfahamu e, unakamata ujumbe wake si mwingine ni Cyprian White. E, Cyprian White anasema anamsalimia Kanuti Liambo wa Mbeya, Tanzania bila kumsahau Kalunga uh, jendi diu eh, mweze eh, anasema anapatikana maeneo ya kule Bukavu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, bila kumsahau Godwin Asewe eh, Gracie Ira Nguha Nshekanabo eh, anapatikana vilevile kule eh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eh, ambapo kule watu wanasikiliza kweli kweli matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili. Na ikiwa leo ni jumapili tulivu kabisa, tuna kupeperushia zako salamu, lakini vilevile vile unapata burudani ya muziki. Nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Ochieng George eh, huyu msikilizaji mashuhuri kwelikweli ama maarufu kwelikweli wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Anasema zake salamu eh, ziwafikie wote wana wa taribo eh, kule nchini Kenya, lakini vilevile vile, angependa kuwakumbuka eh, Ngasa Hamisi wa ipula gula eh, bila kumsahau Uh, Godwin Asewe, Boniface Stephen uh, Baba Serapira, Serapia uh, lakini vilevile amemsalimia vile Richard Galila na wasikilizaji wengine wote ambao wamekuwa wako bega kwa bega na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Uh, basi kama nilivyokuambia hapa ndani ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika siku ya leo Jumapili tunakuperushia zako salamu lakini vilevile vile, E, tunaenda na burudani ya muziki, burudani ya muziki e, kutoka katika sehemu mbalimbali za ukanda wetu wa Afrika ya Mashariki na Kati na eneo la Maziwa Makuu e, wasanii ni, ni wengi kweli kwelikweli. Basi hivi sasa e, tusikilize kundi hili la Sauti Sol e, Sauti Sol wanakuambia E, mambo ni mbambam kwelikweli. E, wanaonyesha yale mambo ya kizamani zamani hivi. E, wanavutia sauti zao kali kwelikweli. Sauti Soo, karibu hapa na kibao chako. Nam, basi ni vijana wa sauti soul hao eh, na kibao kikali kweli kweli. Na hivi sasa tunaendelea basi kukuletea zile eh, salamu ambazo umetutumia. Hivi sasa na kamata ujumbe wake, si mwingine ni Greci eh, Iraguha Nshekanabo anasema, anapatikana kule maeneo ya uh, Rutshuru, Kiwanja, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na zake salamu angependa ziwafikie marafiki zake wote waliopo kule maeneo ya Rushuru eh, kiwanja Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini bila kumsahau uh, Salimu Mwenjama Enok Abdallah eh, vilevile zake salamu zimfikie eh, Richard Kambale, Isaac Saidi, Paul, uh, vilevile Kul Gadafi Robert eh, nachie eh, na watu wote ambao wamekuwa wakiendelea wa kusikiliza matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hasa katika kipindi hiki e, cha salamu na muziki hivi. E, sasa basi, nakamata ujumbe wake si mwingine e, huyu anajulikana kwa jina e, la Paul Sam Mwandemele. E, anasema zake salamu zimfikie e, Isak Saidi Paul bila kumsahau Amoni Ngongi Kaboma, uh, Samsoni Mzalendo Puc Dankala, uh, Ekiosi Abdallah Jiasau, uh, Di Kolobe. Uh, majina kweli haya <laughs> mengine ni makali kwelikweli. James Erasto, uh, bila kumsahau Georgi Ilagila Celestin Kajuna, uh, Brian Onjango, mama Priska Emmanuel Malya, Abdallah Saidi, Kanuti Liombo. Uh, Kashinje, mjomba wa watu eh, bila kusahau vilevile, basi Kagonga wa Kahama uh, Boka Nyarusi uh, TJ Jacobson, Alem Undindo na wengine wote ambao wanamfahamu na wale ambao wamewahi kumtumia salamu kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hii ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa uh, Washington DC. Basi hivi sasa ni kamate ujumbe wa nani huyo? E, ujumbe ambao unaokamata si mwingine e, ni wa Richard Kambale e, anasema yeye anapatikana kule maeneo ya Beni e, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo e, kile ambacho anasema e, salamu ziwafikie E, ameandika majina mengi kwelikweli, lakini nitasoma yote ni Jaisago a, bila kumsahau James Erasto Solomon Jinku a, bila kumsahau Alin Undindo a, lakini vilevile salamu zake anazipeleka kwa marafiki zake ambao amewataja hapa ni Vincent Kaji, anasema huyo amefahamiana naye kupitia idhaa ya Kiswahili. Noa Msuya, bila kumsahau Keisi Ahura eh, Godwin Asou, Noa Msuya, Ali Ismail, Ali Ismail. Bila kumsahau vilevile Adolfe Bill Mavatsi anasema anapatikana vilevile kutoka kule eh, Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Moja kwa moja naelekea kukamata eh, ujumbe Eh, si wa mwingine ni wa Ngabo Ibrahim Dules. eh, huyu Ngabo Ibrahim Dules <laughs> anapatikana wapi basi huyo? eh, huyu lazima atakuwa anapatikana kule maeneo ya uh, Tanzania, maeneo ya mara ya kule eh. Lakini zaki salamu anasema zimfikie Noa Msuya, uh, Jean Damascene Imanishimwe eh, lakini vilevile akumsahau Erasmus Malamsha uh, na salamu vilevile nyingine zikemfikia Good Luck Bereda, Bereda. Uh, anasema pia anataka kuwasalimia rafiki zake ambao amewaandika hapa Egnasi Ig Mwamba, Abdul Bajwa uh, Vincent Kaji, Richard Kambale uh, Stefan Orango bila kumsahau Grace Iraguha Nshekanabo kutoka kule maeneo ya uh, Rushuru Uh, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Huyu hapa anakamata ujumbe wake, si mwingine ni Aron Anslemo, anasema zake salamu zimfikie Eneza Mbonea au uh, baba Mbonea uh, bila kumsahau o Otini Ogutu uh, Natali Kashamura, Erasmus Malamba, Edwini Michael Michael bila kumsahau Tommy Tumba Kayumba, anasema anapatikana kule maeneo ya Lubumbashi, Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Vilevile watu kule wa mashariki mwa Kongo e, wanatusikiliza kwelikweli kule, ndugu zangu e, awa watu wa sebene <laughs> watu wa tipi mazembe hivi e, sasa nakamata ujumbe wake si mwingine ni Richard Mzima fundisima za zake salamu zimfikie Simon Shauri, Baba Ombeni, Emmanuel Malia, Nguga Juma, Holy Boy Uh, Dkt. Faridei, Faraja Antoni, uh, Jules Biabele Marie Adede James David, bila kumsahau uh, Stephen Wilson uh, na vilevile -vile angemsalimia SJK Omar eh, anasema eh, naye ni msikilizaji mzuri vilevile -vile wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Hamisi Shabani churichuri Hamisi Shabani churichuri churi. Yeye anasema zake salamu eh, zimfikie Magolov Antony Kiaro, lakini vilevile vile, anawasalimia uh, Gerardi Nyaliso Zakayo Nzunda, Apokele Mtendelwa bila kumsahau Felix Magoti, Gresi Iraguha Nshekanabo, Andrew Bigambo uh, Apokele Mtendelwa bila kumsahau Evelyn eh, Lukumei na anamsalimia vilevile Apokele Mtendewa. Basi eh, mimi nasema shukran sana msikilizaji kwa kuweza kuwa nami katika salamu na muziki hii ya leo. Eh, naitwa Idi Ligongo nakuambia alamsika, lakini sikuachi hivi hivi, basi nakuacha na mahadhi ya taarab eh, mambo ya mwambao. Uh, sikiliza taarabu hiyo kali kabisa. Shukran kwa kuwa nami na tukutane tena siku nyingine katika salamu na muziki. Atayo ni muktasar wa habari. Msomaji wako Abdu Shakur Abud. Rais Siril Ramafosa wa Afrika Kusini amemkaripia waziri wake wa ulinzi na kusitisha mshahara wake kwa miezi mitatu kuanzia mwezi Novemba baada ya maafisa wa chama tawala cha ANC kutumia ndege ya jeshi kusafiri hadi Zimbabwe mapema mwezi huu. Ujumbe wa ANC ulifuatana na waziri wa ulinzi kwa mazungumzo na chama cha Zanu PF Zambia, kutokana na hali ya kisiasa na kiuchumi nchini humo kufuatia mkutano wa viongozi wa Sadek. Pande zinazohasimiana nchini Yemen zimekubali kubadilishana wafungwa elfu moja wakiwemo wa Saudia 15 ikiwa ni sehemu ya juhudi za kujenga uaminifu zenye lengo la kufua tena utaratibu wa amani uliokwama. Mazungumzo yamesimamiwa na Umoja wa Mataifa na chama cha Msalaba Mwekundu. Waziri mkuu wa Armenia Nikol Pashinyan ametangaza utawala wa kijeshi na kuweka jeshi katika hali ya juu ya tahadhari baada ya mapambano na Azerbaijan katika jimbo linalogombaniwa la Nagorno Karabakh. Mapigano yameripotiwa kuendelea hadi leo asubuhi. Mwisho wa muktasar wa habari, na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.