Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Tunakukaribisha katika matangazo ya Jumanne hii Septemba 29 mwaka 2020. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, vilevile kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Ndani ya dakika hizi 30 tunakuarifu, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amefanya mabadiliko kadhaa ya kanuni za kukabiliana na janga la virusi vya korona nchini Kenya. Mabadiliko hayo ni yapi? Kwa hivyo wanaongeza idadi ya watu watakaofika katika sehemu za ibada na vilevile sehemu za mazishi au vilevile harusi kwa kutoka mia moja hadi kufika watu mia mbili. Na katika taarifa nyingine shirika la Umoja Mataifa linaloshughulikia elimu, sayansi na utamaduni, UNESCO linaangalia uwezekano wa kuongeza nguvu kusaidia redio za kijamii nchini Tanzania. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine nyingi, tunamwalika Patrick Nduwimana kwa ajili ya kutusomea habari za dunia. Spika wa baraza la wakilishi la Marekani Nancy Pelosi jana amesema wabunge wa chama cha Demokrat wanajiandaa kuwasilisha mswada mpya wa dola trilioni mbili nukta mbili kama afueni kwa athari za kiuchumi zitokanazo na janga la virusi vya korona. Amesema mswada huo ni hatua ya maelewano ambayo inapunguza gharama za misaada ya kiuchumi, katika barua iliyotumwa na ofisi ya spika Pelosi kwa wabunge wa Demokrat amesema mswada huo wa sheria unajumuisha ufadhili mpya unaohitajika kuzuia janga kwa shule, biashara ndogo ndogo, migahawa, nafasi za utendaji, wafanyakazi wa mashirika ya ndege na wengine. Wademokrati wanatekeleza hadi yao ya kukubaliana na mswada huu uliosahihishwa. Tumeweza kufanya nyongeza muhimu na kupunguza gharama ya mswada wenyewe kwa kufupisha muda wa kufanya kazi kwa mswada huo, Pelosi amesema. Uturuki imesema itaiunga mkono Azerbaijan kwa njia zote zinazohitajika wakati mapigano juu ya udhibiti wa jimbo la Nagorno Karabakh kati ya vikosi vya Azerbaijan na Armenia jana yaliingia katika siku ya pili. Jumatatu, majeshi ya Azerbaijan na Armenia yalirushiana makombora, kila upande ukiushutumu mwingine kuanzisha mapambano siku ya Jumapili. Wachunguzi wameyaelezea mapigano hayo yanayofanyika katika jimbo hilo ndani ya Azerbaijan na kuongozwa na watu wa kabila la Armenia kuwa mabaya zaidi tangu miaka elfu moja mia tisa na tisini. Mashahidi wameripoti kuwa zaidi ya watu ishirini wakiwemo raia wa kawaida wameuawa katika mapigano hayo na wengine wasiopungua mia moja kujeruhiwa. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ametoa tamko la haraka la kuiunga mkono Azerbaijan akiitaja Armenia kuwa tishio kubwa katika ukanda huo. Ametoa wito kwa ulimwengu mzima kuiunga mkono Azerbaijan katika vita vyake dhidi ya kile anachosema uvamizi wa Armenia. Wizara ya mambo ya nje ya Armenia jana imesema wataalamu wa kijeshi wa Uturuki wanapigana upande wa Azerbaijan, lakini maafisa wa serikali ya Uturuki wamejizuia kutoa maelezo juu ya madai hayo. Serikali ya Misri inawashikilia takriban watu mia tatu themanini na wawili toka Septemba ishirini baada ya kufanyika maandamano madogo yaliyosambaa na kumpinga Rais Abdel Fattah al-Sisi, kwa mujibu wa taarifa ya kundi moja la haki za binadamu jana Jumatatu. Idi Ligogo anasoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kushikiliwa kwa watu hao kumefanywa baada ya kuongezwa usalama kutokana na maadhimisho ya kwanza ya maandamano ya Cairo na miji mingine yaliyosababishwa na rufaa ya, ya mwezi Septemba mwaka jana kutoka kwa mkandarasi aliye uhamishoni na mwigizaji Mohamed Ali. Wizara ya mambo ya ndani ya Misri haikuwa tayari kuthibitisha taarifa hizo. Ali, ambaye aliposti video kwenye mitandao ya kijamii aliishutumu serikali, ametoa mwito kwa kufanyika kwa maandamano zaidi mwezi huu. Video ambayo imepostiwa katika mitandao ya kijamii toka Septemba 20 inaonekana kuonyesha maandamano kadhaa madogo yakihusisha dazeni ya watu kutoka sehemu kadhaa za nchi. Shirika la habari la Reuters halikuweza kuthibitisha ukweli wa video hizo, lakini vyanzo kutoka idara za usalama zimethibitisha maandamano madogo yaliyotawanyika siku ya Ijumaa, ambapo inasemekana yalifanyika zaidi vijijini na nje ya miji mikubwa. Tume ya Misri ya haki za binadamu na uhuru imeeleza kwamba imerekodi kushikiliwa kwa watu 249 katika kipindi cha miezi tisa iliyopita, huku ikieleza kwamba watu wengine 133 wameandikishwa na makundi mengine ya haki za binadamu ama wanasheria. Shukrani Ligongo kwa ripoti hiyo. Utafiti ulioendeshwa na Umoja wa Mataifa jana umeonyesha kwamba bara la Afrika linapoteza karibu dola bilioni 89 kila mwaka katika mtiririko haramu wa kifedha kama vile ukwepaji kodi na wizi ripoti hiyo yenye kurasa 248 ambayo ilitolewa na bodi ya Umoja wa Mataifa ya biashara na maendeleo, UNCTAD, inasema fedha hizo zinazopotea ni zaidi ya zile bara la Afrika inazopata misaada ya maendeleo na makadirio hayo ni makubwa zaidi kuliko makadirio ya awali. Mtiririko haramu wa kifedha unaiibia Afrika na matarajio ya watu wake, unadhoofisha uwazi na uwajibikaji na kuharibu imani kwa taasisi za Kiafrika, amesema katibu mkuu wa UNTAD Mukisa Kitui. Karibu nusu ya hasara ya dola bilioni 88.6 kwa mwaka ni mapato ya bidhaa zinazouzwa nje kama vile dhahabu, alimasi na madini ya platinum, ripoti ya UNTAD imesema. Wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa jana wameiomba Nigeria kumwachia huru mwanamuziki mwenye umri wa miaka 22 aliyehukumiwa kifo cha tuhuma za kutunga wimbo unaokashifu Uislamu. Yahaya Aminu Sharif alihukumiwa mwezi uliopita na mahakama inayotekeleza sheria kali za Kiislamu katika jimbo la kaskazini mwa Nigeria la Kano lenye Waislamu wengi baada ya kuimba wimbo na kuusambaza kwenye WhatsApp. Muziki sio uhalifu, kundi la wataalamu wa Umoja wa Mataifa limesema katika taarifa ya pamoja. Mratibu maalumu wa haki za kitamaduni kwenye Umoja wa Mataifa Karima Benune amesema kutekeleza hukumu ya kifo sababu msanii amejieleza au amesambaza wimbo kwenye intaneti ni ukiukwaji mkubwa wa sheria kima ya kimataifa ya haki za binadamu pamoja na katiba ya Nigeria. Wataalamu hao wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa wanasema kuna ulazima Nigeria ifute hukumu hiyo ya kifo na ihakikishe usalama wa mwanamziki huyo unalindwa wakati anakata rufaa. Nam, katika matangazo ya Kumekucha Afrika, katika ripoti zetu tunaanzia nchini Kenya, ambapo rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta Jumatatu alihudhuria kongamano la kitaifa la siku moja kutathmini hali ya COVID-19 nchini humo na baadaye akatangaza mwendelezo wa baadhi ya masharti yaliyokuwa yamewekwa awali ya kukabiliana na kuenea kwa virusi vya ugonjwa huo, huku akiyaondoa mengine. Na kama anavyoeleza mwenzangu BMJ Muridhi, haya yamejiri huku wakenya wengi wakiushutumu utawala wa Kenya kwa jinsi ulivyotumia fedha za umma na za wafadhili katika kukabiliana na janga hilo. Asanteni sana kwenu nyote. Thank you very much. Kufuatia kongamano hilo la kitaifa lililohudhuriwa na viongozi wa nyanja mbali mbali wakiwemo wanasiasa wa, wana wa vyama tofauti tofauti vya kisiasa viongozi wa kidini na wadau wengine rais kenyatta alitangaza kuongezwa kwa marufuku ya kutoka nje usiku kwa siku zingine 60 lakini akapunguza saa za marufuku hiyo ambapo kuanzia leo jumanne itaanza kutekelezwa wakati tofauti na ilivyokuwa awali The hapo anasema marufuku ya kutoka nje usiku itaanza saa tano usiku hadi saa kumi alfajiri lakini siyo masharti yote yaliyoongezewa muda, kwani kiongozi huyo alitangaza kuondolewa kwa marufuku iliyokuwepo ya uuzaji wa vileo, lakini akadhibiti muda ambao Wakenya wanaweza kubugia vileo hivyo kwenye mabaa kuwa ni hadi saa nne usiku. Kenyatta alisifu mikakati iliyochukuliwa na serikali yake kwa ushirikiano na zile za kaunti katika juhudi za kupambana na janga hilo la korona. Rais huyo alitangaza kwamba visa vya korona vimeshuka kutoka asilimia 13 mwezi Juni hadi asilimia 4 kiwango ambacho alisema kwa mujibu wa kanuni za shirika la afya duniani WHO kinapendekezwa katika kulegeza mengi ya masharti. Kenyatta alisema licha ya hali kuonekana kama imeimarika, bado kuna haja ya Wakenya kuwa waangalifu. Aliwavunja moyo wale ambao walitarajia kwamba angetangaza tarehe mpya ya kufunguliwa kwa shule na vyuo. Safety. Lakini kwa wale waliotaka masharti ya hafla ya mazishi na harusi yalegezwe, walikuwa na sababu ya kutabasamu, kama anavyoeleza Huba Abdi, mwandishi wetu mjini Nairobi. sehemu za ibada wakenya wengi walihisi kwamba idadi ambao waliruhusiwa kwenda katika sehemu za ibada ilikuwa ni idadi ndogo sana, lakini rais Kenyatta japo ameongeza idadi hiyo, lakini ameshikilia kwamba uh, wazee wetu ambao ndio kwa katika hatari zaidi wajaribu sana kufika sehemu hizo japo kama wamefuatilia maagizo ya wizara. Kwa hivyo wanaongeza idadi ya watu watakaofika katika sehemu za ibada na vilevile sehemu za mazishi au vilevile harusi, kwa kutoka mia moja hadi kufika watu mia mbili. Wachambuzi wanasema kwamba licha ya yote aliyoyasema rais Kenyatta jana Jumatatu, Wakenya wengi bado hawana imani na jinsi serikali yake ilivyolishughulikia suala la janga la korona, na wangependa kuona wote waliotuhumiwa kufuja fedha za umma na zile za wafadhili au kuhusika kwa njia moja au nyingine na sakata ya hivi karibuni ambayo imeibua gumzo kubwa nchini kote, wakifunguliwa mashtaka na hatimaye kufungwa gerezani kama funzo kwao na kwa wahalifu wengine. Nasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Patrick Ndwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, viongozi wa Poland jana wamekanusha madai kwamba wapenzi wa, wa jinsia moja nchini humo wanafanyiwa unyanyapaa au wananyimwa haki zao. Hayo ni baada ya mabalozi hamsini na wawakilishi wa mashirika ya kimataifa wanaohudumu nchini Poland kuandika ujumbe kwa njia ya barua pepe wakielezea kuwaunga mkono wapenzi wa jinsia moja kutokana na changamoto wanazokumbana nazo katika taifa hilo. Barua hiyo ambayo ilitangazwa hadharani Jumapili imeeleza kwamba wapenzi wa jinsia moja nchini Poland wamekuwa wakipata vitisho kutoka kwa serikali ya mrengo wa kulia, jamii za mitaani pamoja na kanisa Katoliki. Katika mkutano wa waandishi wa habari jana, waziri mkuu wa Poland Mateusz Morawiecki amesema anakubaliana kuwa kila mtu anapaswa kuheshimiwa, lakini ametupilia mbali madai ya mabalozi hao kwamba wapenzi wa jinsia moja wananyimwa haki zao. Mamlaka ya kupambana na ufisadi nchini Pakistan jana amemkamata kiongozi wa upinzani katika bunge la Pakistan, Shahbaz Sharif, baada ya mahakama kuu kumnyima dhamana kwenye kesi ya utakatishaji fedha. Sharif, ambaye ni kiongozi wa chama cha Pakistan Muslim League Nawaz PMLN, aliwekwa chini ya ulinzi kutoka jengo la mahakama katika mji wa mashariki wa Lahore. Mkewe, wanawe na binti zake pia wanashitakiwa katika kesi hiyo. Muda mfupi kabla ya kuwekwa kizuizini, Sharif amekanusha kufanya makosa yoyote alipokuwa mkurugenzi mtendaji wa jimbo la Pakistan lenye watu wengi la Punjab. Kaka yake mkubwa, waziri mkuu wa zamani Nawaz Sharif aliondolewa madarakani mwaka 2017 kwa kumiliki mali zilikuwa na thamani kubwa kuliko mapato yake yanayojulikana. Nawaz Sharif anapatiwa matibabu mjini London ambako familia yake inamiliki nyumba ya kifahari nayo iliorodheshwa mahakamani nchini Pakistan kwenye kesi dhidi yao. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres anasema mkuu huyo wa taasisi hiyo ya dunia amefurahishwa na makubaliano ya pande zinazopigana nchini Yemen kwa kufikia mwafaka wa kubadilishana wafungwa zaidi ya elfu moja, hatua ambayo imechukuliwa ili kufufua utaratibu wa amani uliokwama kwa mzozo wa zaidi ya miaka mitano. Stefan Dujarich amesema katika taarifa yake jana Jumatatu kwamba Guteres amezisihi pande zote kujenga kazi ya hatua hizo na kukamilisha mipango kwa kuwaachilia wafungwa waliobaki. Serikali ya Yemen ambayo inaungwa mkono na ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia na Wahudhi wamefikia makubaliano ya kubadilishana wafungwa baada ya mkutano wa zaidi ya wiki katika kijiji kimoja cha Uswisi cha Glion. Pande hizo mbili hivi sasa zinapanga kuwaachilia wafungwa takriban 1081. Maelfu ma ya watu wamefariki katika mzozo kati ya ushirika unaoungwa mkono na Saudi Arabia na Wahudhi walioondoa mamlakani serikali ya Yemen inayotambuliwa kimataifa mwaka 2014. Sasa hivi tukielekea nchini Tanzania, shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia elimu sayansi na utamaduni, UNESCO, linaangalia uwezekano wa kuongeza nguvu kusaidia redio za kijamii nchini humo zinazotoa huduma kwa wananchi wanaoishi pembezoni ambao hawana njia nyingine ya kupata taarifa kutokana na ukosefu wa miundombinu. Mwandishi wetu wa Siraji Mvungi anayo taarifa zaidi kutoka Arusha, Tanzania. Haya yamesemwa na mwakilishi mkazi wa shirika hilo nchini Tanzania, Bwana Triso Do Santos, katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya haki za kupata taarifa iliyoadhimishwa kitaifa katika jiji la Arusha, kaskazini mwa Tanzania. UNESCO, UNESCO tutaendelea kutoa ushirikiano wa kufanya chicha, kazi pamoja na kuhakikisha kwa kwamba or... malengo yanatimia. kupitia mtandao wa redio hizo ambao kwa sasa unajumuisha vituo 34 ambavyo asilimia kubwa viko maeneo ya vijijini ambavyo vingi vinakabiliwa na tatizo la kukosa miundombinu ya kufikisha upatikanaji wa taarifa. Wawakilishi wa redio za kijamii wamesema pamoja na msaada wanaopata, changamoto bado ni kubwa, ikiwemo gharama za uendeshaji na ukosefu wa ushirikiano kutoka kwa baadhi ya taasisi na wadau wakiwemo serikali. Mimi naitwa Baraka David Olemaika, natokea wilaya Simanjiro mkoani Manyara na umuhimu wa jamii za pembezoni nao kupata habari, kupata taarifa kwa wakati wa mwafaka. Lakini ukijaribu kuangalia jamii za pembezoni, kwa asilimia kubwa hawajui kusoma wala kuandika, na usipotumia sauti, njia ya sauti ama mfumo wa sauti kuwafikishia taarifa, bado utakuwa hujafanya chochote. Lakini lugha utakayoitumia pia bado ni lugha ambayo awezekana kwa asilimia kubwa hawajui hawai, wanaisikia lakini hawaielewi. Akizungumzia malalamiko hayo, mwakilishi wa serikali ya Tanzania ambaye pia ni mkuu wa mkoa wa Arusha Bwana Iddi Kimanta amesema serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali ikiwemo UNESCO inaendelea kujenga misingi ya kurahisisha mawasiliano haswa vijijini. Mashirikiano haya ambayo tunayaona leo ni mahusiano mazuri ya Tanzania na jumuiya za kimataifa, ni mambo ambayo yanatujenga, lakini katika kufanya jambo hili jema, tunawaona wadau wengine wa maendeleo hasa katika tasnia hii ya habari, nao wameamua kujitolea. Wanaoishi maeneo ya pembezoni nchini Tanzania wamesema wanatumia redio kupata taarifa haswa wakati huu wa kampeni za uchaguzi. Naitwa Jackson Loi Kivuyo. ni kweli tunapata taarifa ya habari kwenye redio maana TV maringine wengine hatuna kwa sababu ya umeme ambao hatujafikia kwa umeme kule manyumbani vijijini kwetu ndio maana tunapenda kwa redio sababu haina gharama yote nikienda dukani kuchukua betri naweka kwenye redio na sikiliza taarifa ya habari Tanzania ni miongoni mwa nchi za Afrika zilizofanikiwa kuwaunganisha wananchi wake kuweza kutumia lugha moja ya Kiswahili ambayo asilimia kubwa ya wananchi wanaielewa na kati ya redio 34 za kijamii zilizoko kwenye mtandao unaopata ufadhili wa UNESCO ni moja tu inayotoa huduma zake kwa lugha ya wenyeji wa eneo husika. Ikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asraji Mvungi. Matangazo ya Kumekucha Afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali washirika wetu, ikiwa ni pamoja na Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga, Tanzania, na Sayare Redio huko Eldoret, Kenya. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com na hivi sasa tunarejea na matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. na hivi sasa tukiwa nchini Burundi, ikiwa ni siku moja baada ya rais mpya wa jamhuri Evariste Ndayishimiye kukabidhiwa usukani wa taifa hilo, wanaharakati wa mashirika ya kiraia nchini Burundi wanatathmini kwamba uhusiano wa kidiplomasia kati ya Burundi na jumuiya ya kimataifa umeendelea kudidimia. Mengi zaidi na mwenzetu Jean Marie Vianney Hichu, Burundi, kutoka Kigali. Kwanza kabisa kuhusu ushirikiano kati ya Burundi na mashirika ya kimataifa na hususan shirika la Umoja wa Mataifa, wanaharakati wa mashirika ya kiraia ya Burundi wamedadisi kwamba kwa muda wa siku mia moja tokea Rais Evariste Ndayishimiye akabidhiwe madaraka ya uwadhifa wa urais hakuna hatua ya kuridhisha iliyofikiwa. Ushirikiano kati ya Burundi na Umoja wa Mataifa uligubikwa na dosari kadha wa kadha, serikali ya Burundi ikiendelea kutupilia mbali ripoti za wataalamu wa Umoja wa Mataifa kuhusu ukiukwaji wa haki za kibinadamu nchini Burundi, na wakati huo huo ofisi ya halmashauri kuu ya Umoja wa Mataifa ajili ya haki za kibinadamu ikisalia imefungwa na kupigwa marufuku kuendesha shughuli zake nchini Burundi. Hali kadhalika uhusiano kati ya Burundi na Jumuiya ya Umoja wa Ulaya uliendelea kuzorota, serikali ya ya Burundi ikiyashutumu mataifa ya Ulaya sika katika jaribio la mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu mbili na kumi na tano na baada ya kushindwa kuipindua serikali ya Burundi, Jumuiya ya Umoja wa Ulaya ikaiwekea vikwazo vya kiuchumi nchi ya Burundi. Akizungumza na waandishi wa habari kuhusu hali ya ushirikiano wa kikanda kwa muda wa siku mia moja akiwa anaongoza nchi ya Burundi, Rais Evariste Ndayishimiye amehakikisha kwamba kwa ujumla ushirikiano kati ya Burundi na mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki ni wa kuridhisha, tatizo pekee ni pamoja na nchi ya Rwanda endanneze neza chane mrakakarere ingorane zili kuri ikibazo chugwanda uhusiano umeimarika na nchi za kanda. Hili tatizo ni swala la Rwanda, na ushahidi ni kwamba watu waliojaribu kuupindua kimabavu utawala wa Burundi walipokelewa nchini Rwanda ambako wanaishi vizuri. Sisi tunahofia kuwa Rwanda inawaandaa kushambulia Burundi. Nchi ya Rwanda ingekuwa ni jirani mwema ingewarejesha nchini mwao kubera kwa kuwa serikali ya Rwanda ilikanusha kwa kina shutuma hizo za serikali ya Burundi na badala yake kuthibitisha kuwa na ushahidi kamili kwamba makundi ya wa wapiganaji wenye silaha yaliyoshambulia ndani ya ardhi ya Rwanda mwezi wa Juni mwaka huu wa elfu mbili na ishirini yalitokea nchini Burundi na wapiganaji hao ambao waliyumbisha usalama nchini Rwanda walikuwa na vifaa na zana za kivita vya jeshi la Burundi. Na wakati ushirikiano kati ya Burundi na Rwanda ukiendelea kudidimia imedhihirika kuwa ushirikiano kati ya nchi ya Burundi na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ulishamiri vya kutosha kwa muda huo wa siku mia moja tokea Rais Evariste Ndayishimiye ameitawala nchi ya Burundi Jamari Kigali. Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuatao ni muhtasari wa habari unaosomwa na Patrick Nduwimana. Na sasa nakusomea muhtasari wa habari za dunia. Spika wa Baraza la Wakilishi la Marekani, Nancy Pelosi, jana amesema wabunge wa chama cha Demokrat wanajiandaa kuwasilisha mswada mpya wa dola trilioni 2.2 kama afueni kwa athari za kiuchumi zitokanazo na janga la virusi vya korona. Amesema mswada huo ni hatua ya maelewano ambayo inapunguza gharama za misaada ya kiuchumi. Uturuki imesema itaiunga mkono Azerbaijan kwa njia zote zinazohitajika wakati mapigano juu ya udhibiti wa jimbo la na Nagorno Karabak kati ya vikosi vya Azerbaijan na Armenia jana aliingia katika siku ya pili. Serikali ya Misri inawashikilia takriban watu 382 toka Septemba 20 baada ya kufanyika maandamano madogo yaliyosambaa na kumpinga rais Abdel Fattah al-Sisi, kwa mujibu wa taarifa ya kundi moja la haki za binadamu iliyotolewa jana Jumatatu. Utafiti ulioendeshwa na Umoja wa Mataifa jana umeonyesha kwamba bara la Afrika linapoteza karibu dola bilioni 89 kila mwaka katika mtiririko haramu wa kifedha kama vile ukwepaji kodi na wizi Wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa jana umeiomba Nigeria kumwachia huru mwanamziki mwenye umri wa miaka 22 aliyehukumiwa kifo kwa tuhuma za kutunga wimbo unaokashifu Uislamu. Yahya Aminu Sharif alihukumiwa mwezi uliopita na mahakama inayotekeleza sheria kali za Kiislamu katika jimbo la kaskazini mwa Nigeria la Kano lenye Waislamu wengi baada ya kuimba wimbo na kuusambaza kwenye WhatsApp na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwongozaji ni Diodon Chubahiro. Nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana. Naitwa Idi Ligongo na, na ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza. Shukran kwa kuwa nasi. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Watu katika mataifa mengi walikuwa wenye furaha pale nchi zao zilipoingia katika mikataba na kampuni za China kujenga viwanda na bandari na miundo mbinu mingine nchini mwao, lakini ndoto ya kubuni nafasi mpya za ajira kutokana na mikataba hiyo mara kwa mara zimeshindwa kuwa kweli. Anasema waziri mdogo wa mambo ya nje anayesimamia demokrasia, haki za kibinadamu na kazi, Robert Destro. Destro amesema, kwa mfano, nchini Ethiopia, kampuni hizo ziliagiza wafanyakazi kutoka China na kuwapeleka nchini humo badala ya kutoa nafasi za kazi kwa watu wa Ethiopia. Hali kama hiyo imetokea katika nchi nyingine kutoka Vietnam hadi Jamaika, ambapo China imetuma maelfu ya raia wake kufanya kazi. Sio tu wafanyakazi wa ndani wa nchi hizo wanaoumia kutokana na sera za serikali ya China na makampuni yake, wafanyakazi wa China pia wanakuwa waathirika. Vilevile wanapitia matatizo makubwa wakiwa kazini. Wanalazimishwa kufanya kazi katika mazingira magumu na yasiyo salama. Mara nyingi wafanyakazi hao wanahitajika kulipa ada au pesa kama usalama wa kupata kazi, hali ambayo inawaingiza katika madeni bila kujua wanafanya kazi masaa mengi na kulipwa pesa kidogo isitoshe malipo yao yanacheleweshwa destro amesema kwamba wafanyakazi wa china wanachukuliwa kama bidhaa za kuuzwa na wala sio binadamu mfano wa tukio la nchini marekani linadhihirisha kutokea kwa unyanyasaji mnamo mwezi machi mwaka elfu mbili kumi na tisa dan zong aliyekuwa mwanadiplomasia wa china na kiongozi wa shughuli za ujenzi za china alikutwa na makosa ya kujihusisha na unyanyasaji na makosa mengine yanayohusiana na hayo, katika kikao maalum cha mahakama mjini New York. Msaidizi wa shughuli za shirika la upelelezi FBI William Swinney alisema kwamba wafanyakazi wa China wanalazimishwa kufanya kazi siku saba kwa wiki bila malipo na kulazimika kuishi katika makazi duni, chini ya ulinzi mkali wa walinzi wanaowasaka na kuwarudisha katika makao hayo. Swini aliendelea kusema kwamba Zong na wengine huenda waliamini kwamba wasingeshtakiwa kwa ulanguzi wa binadamu na kulazimisha watu kufanya kazi kwa lazima ndani ya Marekani kwa sababu serikali ya China haiheshimu sheria za mahali inapotekeleza shughuli zake, akisisitiza kwamba ni lazima watafunguliwa mashtaka kwa uhalifu waliofanya. Hatua ya serikali ya China na wale wanaowajibika chini yake kutoheshimu sheria ina athari kubwa za muda mrefu sio tu kwa raia wa China ndani ya nchi hiyo, lakini pia kwa wafanyakazi wa China walio nje ya China kote duniani. Marekani itaendelea kushinikiza kuwepo mazingira ya wazi na uwajibikaji, ili kuhakikisha kwamba haki za kila mtu, ikiwemo haki za kikazi kwa raia wake, zinatambuliwa na kuheshimiwa. Na hiyo imekuwa tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.