Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Jamani, ujambo mwana VOA, ikiwa ni wakati mwingine tunakutana ndani ya mpango mzima wa VOA Express Jumanne hii ya tarehe 29 mwezi ni wa Septemba. Mimi naitwa Salma Muhamed, karibu sana tukuandalie mengi ambayo yako siku ya leo. Ubavuni mwake Salma ni mimi Josephat Kioko, nasema karibu katika matangazo ya yani nusu saa. Hii ni safari ambayo itatufikisha saa 11 saa za Afrika Mashariki. Kuna mengi tumekuandalia, utasikia kuhusu kampeni nchini Tanzania zinazidi kuwa tumbo joto na basi kule Marekani maswala ni hayo hayo ya uchaguzi, maanake kule yavumao mtandaoni. Tutakujuza mengi kuhusu kinyang'anyiro cha urais. Utasikia ni kwa nini Kenya imesema hamna shule kwa sasa, janga la korona likiwa kwa sasa limeua watu zaidi ya milioni moja kwa mujibu wa takwimu za mapema leo. Na je tume ya uchaguzi nchini Tanzania imesema inasikitishwa na taarifa za uongo na uzushi zilizotolewa na Tundu Lissu. Utapata kujua watu wanalijibu vipi katika swali letu la leo, lakini kwanza kabisa s mgombea wa urais wa chama cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, Tundu Lisu amesema hatajitokeza leo mbele ya kamati ya maadili ya tume ya taifa ya uchaguzi iliyomtaka kufanya hivyo kujibu tuhuma za ukiukaji wa maadili ya kampeni. Pande hizo zimekuwa zikishutumiana waziwazi, hasa wakati huu wa kuelekea katika uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba, na kila upande unamlaumu mwenzake kwa kukiuka maadili ya uchaguzi. George Njogopa na taarifa zaidi. Lisu amewambia wafuasi wake kwamba sheria ya maadili inasema mtuhumiwa anapaswa kupewa taarifa ya maandishi na kupewa muda wa saa 48 ya kuyajibu kwa maandishi, lakini hadi sasa hajapokea taarifa yote kutoka kwa tume hiyo. Amesema kwa maana hiyo hakusudii kufika mbele ya kamati hiyo iliyomtaka afanya hivyo hii leo, na badala yake anaendelea kuzunguka katika maeneo ya nchi kwa ajili ya kunadi sera zake katika majukwaa ya kampeni. Mkurugenzi wa uchaguzi hakusema nani aliyelalamika, kama ni mgombea au tume yenyewe au chama, hajaeleza nani ni mlalamikaji na vile vile hajaonyesha maandiko yoyote ya ya malalamiko hayo. Mpaka hapa nilipo, hakuna malalamiko yoyote ya maandishi kutoka mtu yoyote. Kwa sababu hiyo, siwezi kwenda Mwishoni mwa wiki mkurugenzi wa tume hiyo Dr Wilson Mahera alitoa taarifa kupitia vyombo vya habari akimtaja mgombea huyo kutumia lugha zisizotakiwa katika mikutano yake ya kampeni, ikiwemo pia kuituma tume hiyo katika utendaji wake wa kazi. Alimtaka mwanasiasa huyo kufika mbele ya kamati ya maadili kujieleza kuhusiana na yale yaliyokuwa yakiyazungumza katika mikutano hiyo ya kampeni. Hivyo kwa mamlaka ya kisheria ya tume iliyonayo, tayari imemwandikia barua Mheshimiwa Tundu Lissu ya kumwita katika kikao cha kamati ya maadili ya kitaifa ili aje kutoa maelezo na ushahidi wa kile alichokisema katika mkutano wake huko Msomo. Lisu, anayewania nafasi ya urais kwa mara ya kwanza kupitia chama kikuu cha upinzani, amesisitiza kwamba hakusudii kujiondoa katika kampeni wakati huu, na anafanya hivyo baada ya kujiridhisha na yale yaliyoandikwa katika maadili ya uchaguzi. Ile kauli ni kauli ya mtandaoni <todak> pande hizo mbili yani tume na lisu zimekuwa zikitoleana ukosoaji wa waziwazi na kila mmoja akimlaumu mwenzake kwa kwenda kinyume na yale yaliyomo katika maandishi yani maadili ya uchaguzi na kwenye majukwaa ya kampeni wakati huo kunashuhudia wagombea wakiendelea kuzunguka huko na kule kujaribu kupenyeza ushawishi wao kwa wapiga kura wanaofikia milioni 29 ingawa kumekuwa na wagombea 15 wa nafasi za urais lakini mchuano mkali wa kampeni itokeza kwa wagombea wawili kutoka chama tawala CCM na Chadema. Mwanasiasa wa siku nyingi aliyekuwa katika serikali ya awamu ya nne na baadaye kwenda upinzani Benard Membe ambaye anawania urais kupitia chama cha ACT Wazalendo hajionekana katika majukwaa ya kampeni kwa muda mrefu sasa. Siyo mwenyewe wala chama chake kilichojitokeza kueleza sababu ya kukosekana kwa mwanasiasa huyo. Mbali ya wagombea wa CCM na Chadema, mgombea mwingine anaonekana kuzunguka katika majukwaa ya kampeni wakati huu ni mgombea wa chama cha wananchi CUF, Profesa Ibrahim Lipumba. Ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni Joho Chinchogopa. Shukran sana Njiogopa, kwa taarifa hiyo kutoka Dar es Salaam. Na kwingineko hapa nchini Kenya, serikali yake Rais Uhuru Kenyatta imetangaza jana Jumatatu kwamba hamna shule kufunguliwa wakati janga la korona likiwa bado halijadhibitiwa. Rais Uhuru Kenyatta amesema hauwezi kubahatisha maisha ya watoto ambao wanatarajiwa kurejea shuleni, lakini muda huo haujasema ni lini shule zitakazofunguliwa. Kwa mengi zaidi, tuungane na mwenzetu Collins Liberty Adede akiwa ameandaa taarifa zaidi. So hii ugonjwa ikiendelea kusambaza, tujiangalie sisi wenyewe mbele ya tuanze kuangalia wananchi. Hivi ndivyo Rais Uhuru Kenyatta alivyotoa kauli yake Jumatatu mjini Nairobi, wakati wa kongamano la kujadili janga la COVID-19. Rais Kenyatta amesisitiza kuwa serikali haiwezi kubahatisha maisha ya mamilioni ya watoto wanaotarajiwa kurejea shuleni. Sasa wakati wa shule kufunguliwa haujabainika. VOA Kiswahili tumezungumza na wazazi kadhaa waliotoa maoni chanya. Mimi naitwa Lucy na ningependelea iendelee, e, kufungua ndio shule wajitayarishe. Hiyo ndio maoni yangu kama mzazi, niko wa na watoto wawili class 7 na 8. Shule wajitayarishe, waweke madawati ya kutosha, watoto wakuwe wamejitayarisha kimawazo, mentally. Naitwa Margaret Kangai, mimi ningependa watoto wafungue shule. E, ningependa wafungue shule kabisa, sababu watoto wengi wanakaa nyumbani, lakini hawasomi kusoma tangu korona ianze. Wengine waliweka hata vitabu, kazi ni kuseza na kukula, hakuna kazi ingine. Kama mtoto wangu yuko form one ananiambia, mami, sina mtu wa kunionyesha hiki na kina, alikuwa ametoka klas eight kwanza kwanza. Watoto wasichana wanaangaika, wengine wameingia kwa biashara hasa. Hata shule zikifunguliwa, sijui kama watarundi shule wengine, sababu akili ishaenda kwa pesa lakini mjadala huo ukiendelea, walimu wa shule za kibinafsi wamepitia hali ngumu katika kipindi chote cha miezi sita iliyopita. Kwa majina, naitwa Robert. Sisi kama walimu wa private schools ama shule za kibinafsi tumepitia changamoto si haba, ambayo imeweza kuletwa na ugonjwa huu wa COVID-19. Tulikuwa tuna Uh, tuna depend sana kwa waproprietors hao ambao kuhusu mambo na salaries and the rest. Sasa hivi hii changamoto ya COVID-19, atungeweza kupata salari yetu vile yalivyokuwa hasa. Utapata kwamba mwalimu, walimu wengi hasa wa private schools wameachana na mambo ya elimu. Sasa hivi wameingia katika biashara mbalimbali, hasa mbali kuuza mboga na vitu kama hivyo. Masharti hayo mapya yaliyotolewa na Rais Uhuru Kenyatta yanatarajiwa kuangaziwa upya baada ya siku 60. Collins Liberty Adede, VOA, Mombasa. Naam, asante sana Liberty kwa taarifa hiyo kutoka nchini Kenya. Ni gumzo ambalo bila shaka linaendelea hadi kufikia sasa, hapo jana Rais Kenyatta alipoweza, uh, kuondoa baadhi ya vikwazo, lakini akasalia na ile amri ya kubakia ndani, yaani ya kusalia ndani nyakati za usiku. Wakenya wengi walitarajia kwamba angeondoa kikwazo kile, lakini bado watu wa Kenya wanabakia ndani katika nyakati za usiku kuanzia saa tano hadi alfajiri saa kumi. Maoni yamefurika pia katika vyombo vya habari kwamba hamna masomo, lakini baa ziko wazi hadi saa tano usiku <laughs> wakati mjini Tanzania nako umesikia masuala ya Tundulisu, kampeni kweli ilionekana zimechacha. Mwezi wa Oktoba ndio kuna... kuna makubwa, tutajua mbivu mbichi. Maanake tusubiri tuone yatakavyokuwa, kura ya mwananchi Tanzania itaamua matangazo haya unayapokea rasmi hapa katika safari ya VOA Express inayokusafirisha kwa muda wa dakika 30 ukiwa eneo lote la Afrika Mashariki na pia maziwa makuu. Naona sasa tujiunge na mwenzetu Mkamiti Kibayasi akituletea habari za dunia. Idadi ya watu waliofariki kwa COVID-19 imevuka milioni moja kulingana na kituo kinachofuatilia virusi vya korona cha John Hopkins cha Marekani, ambacho kiliweka idadi ya maambukizi ulimwenguni kuwa zaidi ya milioni 33. Akilalamikia kile alichokiita hatua ya kuumiza, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres aliitaka dunia kushinda changamoto zilizoletwa na janga hilo na kujifunza kutoka kwenye makosa ya zamani yaliyofanywa mwanzoni. Uwajibikaji wa uongozi ni muhimu, alisema Guterres. Sayansi ni muhimu, mambo ya ushirikiano na taarifa potofu zinaua. COVID-19 ni ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona ambavyo vinaaminika vilitokea Wuhan nchini China mwishoni mwa mwaka jana. Wakati janga hilo lilipofikia hatua mbaya, ofisa wa shirika la afya duniani WHO alisema idadi halisi labda ni kubwa zaidi. Kuondolewa kwa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Mali na kundi la nchi 15 za Afrika Magharibi kutafanyika baadaye kuliko ilivyodhaniwa awali, hata baada ya kuteuliwa kwa waziri mkuu mpya wa kiraia katika serikali ya mpito Moktar Oune. Jumuiya ya uchumi ya mataifa ya Afrika Magharibi ECOWAS iliiwekea vikwazo Mali muda mfupi baada ya mapinduzi ya mwezi uliopita ambayo ilimwondoa madarakani rais Ibrahim Bubakar Keita. Kundi hilo lilisema lingeondoa vikwazo baada ya viongozi wa kiraia watakapoteuliwa, wakati wa kipindi cha mpito. Lakini shirika la uh, habari la Ufaransa linaripoti kwamba sababu ya viongozi wa Afrika Magharibi inaweza kuwa kiongozi wa kijeshi Kanali Asimi Goita kuteuliwa kama makamu rais wa utawala wa mpito. Goita ni miongoni mwa viongozi wa kijeshi waliohusika katika mapinduzi. Mjumbe wa ECOWAS na rais wa zamani wa Nigeria Goodluck Jonathan alisema katika taarifa kwa viongozi wa jeshi bado hawajatimiza matakwa ya ECOWAS kwamba raia ateuliwe katika wadhifa wa makamu wa rais. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Leo ameahidi msaada wa Ulaya kwa watu wa Belarus baada ya kukutana na kiongozi wa upinzani Svitlana Sihanouskaya. Mazungumzo yalifanyika katika mji mkuu wa Lithuania, Vilnius, ambako Sihanouskaya alikimbilia baada ya uchaguzi wa rais mwezi Agosti huko Belarus na kuzusha mzozo wa kisiasa. Watu wengi wa Belarus wanayekataa matokeo rasmi ya uchaguzi ambayo yamempa muhula mwingine rais wa muda mrefu Alexander Lukashenko na kupelekea maelfu ya upiga kura kuandamana wiki zinazofuata. Umoja wa Ulaya ulisema wiki iliyopita kwamba haimtambui Lukashenko kama rais, na Macron anasema Lukashenko lazima aachie madaraka. Unaposikia burudani kama hiyo ikienda chini kwa chini, hapo ni wakati sasa wa kuingia katika barazani, na kuna swali mtandaoni nam kama kawaida. Basi swali lile tumeliweka mapema katika kurasa yetu ya VOA Swahili, na mdahalo wa leo tunauliza umepokeaje hatua mpya za Rais Kenyatta wa Kenya kuhusu COVID-19? Haya, moja kwa moja kwa simu yetu ya kwanza tunakwenda Mombasa, Kenya, tumtafute Salimu Mwejumaa akisema kwamba ni hatua nzuri na yenye matumaini. Yaonekana korona ni kama imepungua sana nchini Kenya. Um, ah, <laughs> kwa kweli hotuba ya Mheshimiwa Rais Uhuru Kenyatta hapo jana imetoa matumaini mapya kwamba ugonjwa huu wa korona ambao umekuwa ukitusumbua sana nchi ya Kenya kwa muda mrefu kidogo unakuwa kama vile una mwelekeo wa kupungua, na hivyo mheshimiwa rais amelegeza baadhi ya mambo, masaa ya kafyu kwamba alikuwa naanzia saa tatu lakini sasa imepunguzwa na baadhi ya kwanza kuanza kufunguliwa. Kwa kweli ni jambo ambalo linatia matumaini na naamini vitu vyote vitakuwa vimefunguliwa, ikiwemo shule ambazo watu wanasubiria kwa hamu, na shughuli nyingine zote za kijamii zitaweza kuendelea na watu wataendelea na maisha yao kama kawaida. Kwa hiyo nipende kuwaomba Wakenya waendelee kuchukua tahadhari, kwa sababu inasemekana kwamba ugonjwa upo, ilimradi weza kuendelea kuzuia ugonjwa huo na kuweza kutokomeza moja kwa moja, na baada ya hapo maisha yaweze kuendelea kama kawaida. Rais ashasema hataki kuhatarisha maisha ya watoto kurejea shule, lakini walevi kwanza waende wajaribu <laughs> Bwana, ni kweli kabisa. Unajua swala la walezi ni muhimu kuachia, kwa sababu ni muda mrefu sana amekuwa akizuiliwa, lakini kuna swala ambalo rais amelisahau, na naomba pia niweze mkumbusha kwamba nyumba za ibada ni muhimu sana kuweza kuzifungua moja kwa moja, watu waweze kwenda kufanya ibada kumomba Mwenyezi Mungu, ugonjwa u huweze kuondoka, muda wote watu waende bila masharti yale ya, ya moja kwa moja kwamba watu waweze kufanya ibada na tuombe Mwenyezi Mungu ili ugonjwa huu huweze kupotea moja kwa moja. Lakini ni swala ambalo ni nzuri kwamba walevi wamefunguliwa sasa, japo muda ule ambao wanafunguliwa ona, kuanzia mida kufungwa mida saa tano ndio muda ambao unakuwa umegolea zaidi kwa walevi. Kwa hiyo ni swala ambalo kidogo pia ni, ni, ni nafukwa wow. Shukran sana kwa kuwa shabiki wetu sugu. Asante, shukran sana nami nitakie kazi njema hapo VOA Kiswahili, tuko pamoja. Naona sio Kenya pekee, jirani zetu Tanzania pia wamefuatilia hotuba kama hizi. Tumpate Michael Miombe, anasema yuko Morogoro huko Tanzania. Asante yeah, sana kwa vile ulivyotangaza. Naunga mkono ngoaje, kazi zetu za kiafrika hazitoi takwimu za ukweli vile alivyofikiria uchumi wake kushuka kwa kufanya hivyo, ili mambo yaweze kwenda vile alivyotangaza. Alifanya ni kitu kizuri na muunga mkono lakini pia waekini waweze kuchukua hatua kwa sababu COVID kumi na tisa ipo na imeendelea kutapakaa duniani kote. Juzi hapa nimeweza kusoma taarifa za takwimu inaonyesha kupijia milioni mia na tembi huko duniani kote, pia hatua za kujikinga ziweze kuwepo. Naona mtandaoni umesema kwamba yeye ameona yeye kuwa anafaa yeye kama yeye tufanulie kaka Ndiyo, kwa sababu ni mawazo yake. Ikiwa alifikiria mara ya kwanza kuweka vizuizi kwenye mipaka na kuweka baadhi ya sheria kufunga makanisa na kadhalika, kwa muda ule, akizania kuwa ataweza kukomesha hiyo covid kumi na tisa, lakini bado inaendelea. Ni maamuzi yake binafsi kwamba aliamua afanye hivyo ingawaje kwamba ilionekana kwamba walikaa sehemu wakajadili na maafsa wenzake na wakalipitisha hili kata moja, baada ya kutathmini akali zilizokuwa zinapatikana. Kwa maana hiyo ni mawazo wake binafsi, alijiamilia, aliona kuwa inataa ku kufanya hivyo. Asante sana, naona tumekupigia wakati ukiwa karibu na ibada zinaendelea. Asante sana, nawashukuru Amerika, asante sana. Ah, mwenzangu, umesikia haya yote yametoka kwa wale waliochangia kwa njia ya simu. Kwa hivyo wananchi pia wamepokea jambo hilo kwa mikono miwili. Twende kwa SMS ambapo tuna SMS yake Grace Iraguha Nsekanavi. Anasema yuko Rushuru kule kiwanja mashariki mwa DRC, anasema naomba raia wa Kenya kuheshimu kanuni za kujing, kujikinga na korona. Naye Magufuli Jikono anasema yuko Malinyi Tanzania, anasema nimepokea vizuri sana na kuomba Wakenya wachape kazi huku wakichukua tahadhari bila kujisahau. Nacheka <laughs> hilo jina umesema naitwaje? Magufuli Jikono. Ha, ya, sawa <laughs> mwingine anasema yeye anajiita Emoit Bernard kutoka Nairobi, Kenya, anasema kwa kauli yangu Rais Kenyatta asifungue shule. Mwingine hapa George Ilagila anasema ni kauli yenye utata, kama Wakenya watashindwa kuchukua hatua madhubuti, basi covid-19 itaendelea kulitafuna taifa hilo. Nikimalizia, Ronald Terer anasema ni hatua nzuri, anajitahidi. Mimi nasema COVID 19 halikuwa gonjwa la Afrika. Korona ilipotua Ulaya, miezi mitatu ya kwanza ilikuwa simanzi la Afrika. Karibia miezi sita tangia kisa cha kwanza, na hali ni afadhali. Haleluya, alhamdulillah wa Nairobi, Kenya huyu. Nikamilishe na Beda Mkindi, yeye maoni yake anasema nimemwelewa sana Rais Kenyatta. Sasa anatakiwa afuate nyendo za rais Magufuli wa Tanzania. Aya, sawa, tumeyasikia mengi yenu ambayo mumetutumia. Shukran kwa wengi ambao mumetuma jumbe zenu na kuendelea, kwa shabiki wetu pale katika kurasa yetu ya VOA Swahili. Hivi sasa basi tunakwenda katika kusakata muziki kama kawa Una sifa ya kuogopwa kama difenda dada, hey. Umeua wengi, ila kwangu umedunda akomae, hey. Sitake nizikwe na kilo mbili kwenye mfuko mamae, hey. Sitake familia iliye kwa sababu yako dadae, hey. Anani... vijana ambao walikuwa na talanta yani vipaji vya kuimba sana, kina Mbosso eh, kina Dogo Aslay eh, lakini bahati mbaya ama bahati nzuri wakaamua kusambaratika, ama maanake ki baada ya mwaka hivi, baada ya kibao hichi mwaka elfu mbili kumi na saba hivi, wakaamua kila mmoja aende solo. Unaona mambo yalivyokuwa, walipata ushauri mzuri kimuziki, na ndio maana katika kitengo chetu cha ushauri ili kuwazuia vijana kujihusisha na utumiaji wa miadarati, wazazi wameshauriwa pakubwa kuwa marafiki wa karibu kwa watoto wao. Abdallah Badrus ni mwanaharakati wa masuala ya ukabili dawa za kulevya katika shirika la Mewa. Tumsikie. matumizi ya madawa ya kulevya ni ugonjwa kwa ugonjwa huu hauanzi wakati mtu anatumia madawa ya kulevya, unaanza kutokana na matendo ambayo yametokea akiwa mdogo nyumbani, aidha kwa kuwa kuridhisha watu kwa hivyo akishakuwa mkubwa nakuwa mtu wa kuridhisha, akipewa madawa ya kulevya kulega kukataza. Kwa hivyo zaidi ni ugonjwa ambao ulioko ndani ya mtu kuliko nje. So kitu ambacho tunaweza kusema ni kuwa, tujaribu kama wazazi, tujaribu kuwa na mtoto wetu muda mwingi, tujaribu kuangalia matatizo yao, tupate kuwasikiliza eh? na pia wanapokuwa wanafanya jambo ambalo si sawa, tuzumna kwa uzuri yaani tunawaacha wafanye ile wanataka kufanya, lakini ikiwa wanafanya makosa, tawaelezea kwa njia sawa kwa ili jambo si zuri. Na pia uh, wazazi wawe na time sana kuwa na watoto wao eh, na pia wasio wakali sana, jaribu kuchukua watoto kwa marafiki, sababu kwa wakali sana watafanya watoto zile to self esteem zao, hadhi yao inakuwa inashuka, so wanapokuwa wakubwa inakuwa rahisi kupata ile hadhi kuenuka kwa kutumia madawa ya kulevya. Kwa hivyo mara nyingi tujaribu sisi nyumbani. Juzi nimesikia mtu mtu, hapa pana nimesimama, mtoto anashuka kwenye tuk-tuk na mama yake. Mama ameshuka, basi mtoto hajashuka, yule mama yale matusi alomtukana yule mtoto mdogo, mtoto kama miaka mitano hivi au sita, hata mimi nishtuka. Sasa mambo kama yale yanafanya watoto wanaona haya mambo ya kawaida, na pia mbele ya watu na mtukana, ni kwa unafanya ile hadhi yake pia inashuka. Tunajaribu kukana na watoto vizuri, tunajaribu kuwalea kwa uzuri, wazazi wazazi jaribu, mara nyingi wa pamoja, wazazi mama na mama watuwezi, watu wengi watumia madawa kulevya, karibu 80% walelewa na mzazi mmoja single parent. So haya ndio mambo ambayo tujaribu kuangalia zaidi kabla hajafika yale mengine ambayo ametokamana na haya, haya kama vile marafiki, e, kushawishiwa na marafiki au mazingira au mambo mengine. Kwa hivyo tukiweza kuzuia haya, na pale mbele atakuwa mazuri inshallah. Kama tulivyokudokezea hapo awali ni kwamba katika evumao mitandaoni hii leo mdahalo kati ya wagombea wawili wa urais kule Marekani, yani Rais Donald Trump wa chama cha Republican na Jo Biden wa Democratic utafanyika jioni ya leo saa tatu siku za mashariki mwa Marekani miongoni mwa mengine. Mwenzetu Harrison Kamau naona yuko tayari kabisa kutufafanulia kuhusu hilo. Kazi kwako, Kamau. Asante sana wenzangu mkiwa Mombasa. Ni kweli usiku wa leo umesubiriwa kwa makini na siyo tu hapa Marekani bali kote ulimwenguni, kwa kuwa ni mdahalo wa kwanza kati ya mitatu iliyopangwa kufanyika kabla ya uchaguzi wa hapo mwezi Novemba. Kando na mdahalo wa leo, mingine iliyopangwa kufanyika ni ule wa Oktoba 15 na Oktoba 22. Basi mdahalo wa leo kati ya Trump na Biden umepangwa kufanyika kuanzia saa tatu hadi saa nne na nusu kwenye ukumbi wa chuo kikuu cha Case Western Reserve mjini Cleveland, Ohio. Tofauti na midahalo iliyopita huu utakuwa umezingatia kanuni za kujiepusha na maambukizi ya korona, ikiwa na maana kwamba washiriki wataweka umbali unaohitajika. Matangazo ya kibiashara pia hayatakuwepo wakati mdahalo ukiendelea. Mtangazaji maarufu wa televisheni ya Fox Chris Wallace ndiye atakayeongoza mdahalo huo, japo masweli yatakaoulizwa bado hayajafichuliwa, lakini inakisiwa kuwa baadhi yatagusia historia ya wagombea kujazwa kwa nafasi ya jaji wa mahakama ya juu iliyobaki baada ya kifo cha jaji Ruth Bader Ginsburg, janga la virusi vya corona uchumi, maandamano ya, ya, ya kupinga ubaguzi wa rangi, uhalali wa uchaguzi miongoni mwa mingine. Kumbukwa kuwa mdahalo wa leo unafanyika wakati Marekani ikishuhudia mioto mikali kwenye majimbo ya magharibi, kando na kuwa na idadi kubwa zaidi ya ulimwenguni ya watu walioathiriwa na janga la korona. Kwa kweli swala la mdahalo naona limechangamsha watu kwenye mitandao ya kijamii. Kwenye Twitter naona Nonfundo Msetwa anasema kuwa nasubiri sana kuona Joe Biden akicharazwa na, na Trump, kwa kuwa hawezani na spidi yake ya kujibu maswali. Tony anasema du, mambo haya corona ya corona yametuchanganya kweli kweli, kiasi cha kutojali sana mambo ya midahalo. Josh Brown anasema kuwa cha muhimu ni kusubiri tu, kwa kuwa mambo siku hizi hayatabiriki kamwe na kabla ya kutamatisha, trending hivi leo, suala la rais Uhuru Kenyatta kusema kwenye hotuba yake kwa taifa hapo jana kuwa mashule hayatafunguliwa kabla ya mikakati ya usalama kuhakikishwa nchini humo. Maoni mengi yametolewa kwenye mitandao ya kijamii. Edward Wanso anasema kuwa hongera rais kwa kutofuata shinikizo la wengi la kufungua mashule kwa haraka, usalama wa watoto wetu ndio kipaumbele. African Economy wanasema kuwa wanaoshinikiza kufunguliwa haraka kwa mashule haja yao ni kujipatia faida tu bila kuzingatia usalama wa wanafunzi. Kijana mmoja anayejiita Kinudhia The Hoka kwenye Twitter ameweka video yake akisema kuwa kama mwanafunzi tayari amezoea kukaa nyumbani na kwamba ameanza maisha mapya ya kibiashara ambayo angependa kuendeleza. Anaongeza kusema kwa utani kuwa kinachohitajika sasa ni walimu kutoa hati zao za kumaliza masomo kutokana na rekodi zao za awali walipokuwa shuleni. Angelika anasema kuwa ni ahueni kwa wazazi, kwa kuwa sasa wengi hawakuwa na karo ya kuwarejesha watoto shuleni. Sijui kwako waonaje, kwenu, wana VOA Mombasa. Harison Kamau anatoweka hapo katika sehemu hiyo ya Ivumayo Mitandaoni. Na sasa katika swali la leo, tume ya uchaguzi Tanzania imesema inasikitishwa na taarifa za uongo na uzushi zilizotolewa na tundu Lisu. Je, unakubaliana nao? Haya, maoni ni mengi ambayo tumepokea. Tunasema shukran kwa wengi mnaoendelea kutuma jumbe zenu. Mmoja anajiita mwalimu wa mpira, anasema wala sikubaliani nao hata kidogo, anatafuta sababu za kumzuia. Yaonekana Lisu ana ushawishi mkubwa Tanzania. Naye Richard Kambale kutoka Beni DRC amesema yawezekana tena sana, kwani propaganda za viongozi wetu kuna wanaokwenda nje ya sheria Wabutembo, mashariki mwa Kongo. Huyu ni ndovu ya kasiki, anasema mimi siamini maneno ya upande wa serikali. Tume ya taifa ya uchaguzi Tanzania lazima iwe huru. Haya basi, mwingine anasema, Edwin Ngowi yeye anajiita, hata Rais Magufuli si aliongea uongo kuwa vitambulisho vya ujasirimali machinga ni hiari kuwa navyo wakati si kweli. Vijembe hivyo. Mwingine hapa anajiita Jifabe Mabrain kutoka Kenya, nasema hivi Tume ya uchaguzi ni lazima iwe tayari kupigwa vita, kwa mwanadamu hamna tume yote ya uchaguzi iliyo safi. Nimalizie upande wangu, Larmeka anajiita Larmeka Rastafari kutoka Iringa, Mafinga, anasema mimi ningependa mamlaka zichunguze kwanza, kwani Lisu sio mwenda wazimu. Ujumbe mwafaka. Nimalizie na gwiji jogoo mkongwe, kwa jina lingine Baba Charity. Ee, ujumbe wake anasema, ni uongo sawa na mfamaji hubakia tu akitapatapa. Haya <laughs> shukran sana kwa za dhati, maanake jumbe eh, zenu zimetufurahisha, maanake mumezungumza maneno ama hoja nzito nzito. Inabidi tuwageni, maanake muda umetupa kishogo. Mi naitwa Salma Muhammed, hadi wakati mwingine. Na mimi hapa ni Josephat Kioko, mwisho wa sasa katika safari ya VOA Express.