And... kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ujambo, popote pale ulipo, msikilizaji wa Sauti ya Amerika. Karibu katika kipindi cha VOA Express Alhamisi ya leo. Mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo, ikiwa leo ni tarehe mosi mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini e, siku ambapo wazee wanakumbukwa na kutambuliwa na hasa kuangaliwa, je, wanapewa ile haki ambao wanastahili kwa kuwa wao ni wazee, ikiwa ni sikukuu hiyo kwa watu ambao tunawaenzi katika jamii, wazee wetu. Habari nyingine ambazo tutakuwa tunaangazia tena ni kuhusu mtizamo wa wabunge wa Marekani kuhusu siasa, uchumi, afya na elimu katika mataifa yaliyoko chini mwa jangwa la Sahara, na vilevile vile katika View Express tutakuwa unapata kero langu na swali la leo, ambapo tutakuwa tunakuuliza ikiwa umebaki mwezi mmoja kupiga kura, je, umepata elimu ya kutosha? Kabla tuendelee na kukuhusisha katika kitengo chetu cha barazani, tuanze na haya yaliyoko kwenye kapu letu la VOA Express. Wabunge wa Marekani jana wamefanya kikao maalum mjini Washington DC kutathmini kuhusu kile wanachosema ni kudorora kwa taasisi za kidemokrasia kwenye mataifa yaliyoko chini mwa jangwa la Sahara pamoja na athari zake kwenye nyanja za kiuchumi, afya na elimu. Harrison Kamau anatusimulia zaidi. Mwakilishi kutoka bunge la Marekani, Karen Bass ambaye ni mwenyekiti wa kamati ndogo kuhusu taasisi za kimataifa kwenye masuala ya afya na haki za kibinadamu kwa ajili ya Afrika, anasema demokrasia imedorora kwa kiasi kikubwa kwenye mataifa mengi yaliyoko chini ya jangwa la Sahara. Miongoni mwa masuala yaliyochangia hali hiyo ni ukosefu wa uchaguzi huru na za haki, kuminywa kwa uhuru wa kuzungumza kusambaratishwa kwa vyama vya upinzani pamoja na kutozingatiwa kwa utawala wa kisheria. Wakati wa kikao hicho, Bas aliongeza kuwa chaguzi zenye dosari ndiyo sababu kubwa zaidi inayotumiwa na viongozi kuhujumu sheria na uhuru ili kubaki madarakani. Katika siku za karibuni Ivory Coast imeshuhudia ghasia ambazo zimesababisha zaidi ya watu darzeni moja kupoteza maisha baada ya rais Alassane Ouattara mwenye umri wa miaka 78 kuvunja ahadi ya kuondoka madarakani baada ya kumalizika kwa muda wake wa kuhudumu. Ouattara alifanya uamuzi huo baada ya mtu aliyemchagua kumrithi kufa ghafla mwezi Julai kutokana na mshtuko wa moyo. Christopher Formuo kutoka Taasisi ya Taifa ya Demokrasia hapa Marekani kwa ajili ya maswala ya kimataifa amekiambia kikao cha jana cha wabunge kwamba miaka ishirini iliyopita Afrika ilikuwa na mataifa mawili yaliyoorodheshwa kuwa huru na kwamba sasa theluthi mbili ya mataifa yameorodheshwa kama yenye uhuru wa kiasi kidogo tu. Ameongeza kusema kuwa mataifa mengi yamerudi nyuma kwenye hatua za kidemokrasia zilizopigwa. Naam, shukran sana Harison Kamau kwa taarifa hiyo kutoka Washington DC. Na kwingineko ni kwamba katika kuadhimisha kwa siku ya wazee duniani, wazee wanaoishi maeneo ya vijijini kaskazini mwa Tanzania wamelalamikia kuongezeka kwa tatizo la kulazimika kuwa walezi wa wajukuu walioachwa na vijana wao. Mwandishi wetu Asraj Mvungi amezungumza na wazee hao ambao wanaelezea zaidi ukubwa wa tatizo hilo ambalo pia linazungumziwa na viongozi wa serikali. Naitwa Maria Yohana Haromboi. Kwa kweli, wazee wanapata changamoto, kwa sababu mzee akishakuwa mzee, vijana wanaenda makazi, wanaenda kuacha wazee, wanalelewa na wakinamama, wajukuu wakienda kuzaana, kuzaa porini, wanaleta watoto hajali mtoto, hajali baba. Kwa hiyo tunapata changamoto sana, mzigo inakuwa mzito, mzito kwetu, kwa sababu unamlelea baba kijana. hangaiki na baba mama ndiye anaangaika na kuu. Sasa unafikiri kitu gani kinaweza kikafanyika mkaonekana na tatizo hili? Serikali hatusaidie wakina baba na wakina mama, kwa sababu tunapata changamoto sana kwa wazikuu na kwa watoto wa shule kwa sababu ukisha kuwa na watoto wengi wa, wa shule wengine wanaweza kukosa elimu kwa ajili hauna nguvu. Okay, unafikiri kwamba hasa tatizo hili la kuachiwa wajukuu linatokana na nini kikubwa hasa? Maadili, toka mmomonyoko wa maadili. Wakati mwingine wa mabinti wetu wanakubaliana mwenzake, mara atakapata ujauzito anamkimbia, sasa yule binti atakaa pale anajifungua natokea kuendeana hana kumsaada bibi babu ababu, mzazi tena awe mlezi wa mjukuu. hili ili ni kutokana na mmoja kwa maadili. Vijana wengi huwa wanathamini mambo ya mjini zaidi kulikoni huko, hususani wa wazee vijijini ndio wenye mzigo mkubwa zaidi, ukizingatia ni mzee, kijana kapata rafiki akamtoroka, na hata vijina, hata wa kiume, na wakati mwingine wanakabidhiwa na watoto wa wasichana wa, wa, wa wa, wale waliotembea nao, hama chukua mtoto wako, kijana hana uwezo alikuwa anaweza kukutana mwenzake tu, lakini jinsi ya kuweza kumhendo familia hana. Kwa jina anaitwa Dennis Mjie, ni afisa ustawi wa jamii wa mkoa wa Arusha ambaye pia ninashughulika na masuala ya kuratibu huduma za wazee. Leo tuko kwenye maadhimisho ya siku ya wazee duniani ambayo yanakwenda na kauli mbiu ya familia na jamii tuwajibike kuwatunza wazee. Tumekuwa na changamoto kubwa sana ya wazee kupewa, yaani badala ya wazee kutunzwa, sasa wao wamepewa majukumu ya kutunza, na hili limekuwa likitokeza kwa kiasi kubwa, kwa sababu wapo watu ambao wana wanawaachia wazazi wao watoto wao, tena wawalee wazazi wale wameshawalea wao, bado wanawapa tena jukumu la kuwalea watoto wao. Sasa kwa vijana, kwanza wawapende wazee, na katika kuwatunza wazee, maana yake watatunza zile rasilimali ambazo wazee walizitafuta wakiwa vijana, na wao waelewe kwamba leo wao ni vijana wanawapora wazee kesho, na wenyewe watakuwa wazee. Shukran sana Asiraji kwa taarifa hiyo. Ni swala zito sana ambapo nakumbuka pale nyuma kidogo kulikuwa na mjadala katika bunge la Tanzania, mbunge mmoja akipendekeza kwamba eh, watoto wakipata ajira wakatwe wa kiwa, eh, na... kiwango fulani cha mm. mshahara wao kiwaendee moja kwa moja wazee wao, lakini mbali na hilo Hili swala la kuachiwa wajukuu si la Tanzania peke yake, hata hapa Kenya lipo. Uh, utapata kwamba mtoto wa kike amepata mtoto amepata mtoto kwenye ankuja mjini, ampata mtoto, anamchukua anaenda kumbwaga kijijini na mama yake kule, na mama yake mwenyewe mtu mzima anakuja kupata tena mwingine, anampeleka kijijini, na kule kijijini apeleke chochote. Kwa hivyo hili ni tatizo nafikiri la kila mahali, vijana watakana wabadilike. Unaendelea kusafiri na VO Express, habari zetu unaweza kuzifuatilia kwenye ukurasa wetu wa Facebook VO Swahili au pia unaweza kutembelea ukurasa wetu wa www VOA swahilicom. Sasa tunaungana na Mkamiti Kibayasi kwa habari za dunia. Jaji wa jimbo la Kentaki nchini Marekani amechelewesha hadi Ijumaa kutolewa kwa mashauri ya siri ya baraza la mahakama katika mauaji yaliyofanywa na polisi kwa Briana Taylor. Rekodi za sauti za kesi hiyo hapo awali zilipaswa kuwekwa wazi kwa umma jana Jumatano. Ofisi ya mwanasheria mkuu wa serikali Daniel Cameron iliomba mahakama ya Louisville kuchelewesha hatua hiyo kwa wiki ili iweze kuhariri majina ya mashahidi na habari za kibinafsi kama anwani na nambari za simu. Jaji N Bailey Smith alitoa uchelewesho mfupi akimpa mwanasheria mkuu hadi saa sita mchana Ijumaa. Taylor alipigwa risasi na kuuawa akiwa nyumbani kwake huko Louisville na polisi ambao walikuwa na kibali cha ja kufanya msako wa madawa ya kulevya hapo Machi mwaka jana. Rais wa zamani wa Sierra Leone Ernest Bai Koroma lazima afike mbele ya tume ya kupambana na rushwa Jumatatu kujibu maswali kuhusu shutuma za rushwa wakati wa utawala wake wa zaidi ya mwongo mmoja. Wito wa kumwita ulitolewa na tume hiyo ikiwa ni sehemu ya juhudi za mrithi wa Koroma, Rais Julius Maadabio, ili kufahamu nani alihusika na kuporomoka kwa uchumi wa nchi hiyo. kwa kushirikiana na uchunguzi huo Koroma na maafisa zaidi ya mia moja wamezuiliwa kuondoka nchini baada ya uchunguzi wa kisheria kuwashutumu kujitajirisha kupitia mpango usio halali katika kipindi cha mwaka elfu mbili na saba hadi mwaka elfu mbili kumi na nane. Madai hayo yanahusishwa na makosa yanayohusu mikataba ya madini, ujenzi pamoja na ununuzi. Awali Koroma alikanusha madai hayo. Shirika la habari la Roita liliripoti Jumatano kwamba Koroma hajazungumza hadharani kuhusu utata huo, lakini chama cha All Peoples Congress ambacho Koroma bado anakiongoza kinapanga kukata rufaa dhidi yake. Serikali ya Hispania imetoa amri ya kufungwa kiasi kwa mji wa Madrid wakati nchi hiyo inashuhudia ongezeko jipya la kesi za virusi vya korona. Mji mkuu wenye wakazi milioni tatu hawataruhusiwa kutoka majumbani mwao isipokuwa kwenda kazini, shule, kununua vyakula au kwa matibabu. Baa na migahawa yote italazimika kufungwa mapema kuliko kawaida na kupunguza idadi ya watu watakaopatiwa huduma kwa asilimia 50. Masharti mapya yaliidhinishwa wakati wa mkutano wa Jumatano kati ya waziri mkuu Pedro Sanchez na wakuu wa majimbo mbalimbali nchini Hispania. Waziri wa afya wa Hispania, Salvador Ila, aliwaambia waandishi wa habari kwamba masharti haya yatatumika kwenye miji ambayo ina watu angalau laki moja na pia itahusisha miji tisa inayozunguka mji mkuu wa Hispania. unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka Mombasa, na baada ya kipande hicho cha mziki cha mwanadada huyu wa Tanzania, inafika wakati tunaelekea katika kitengo cha kupata barazani na leo katika barazani, kupitia ukurasa wetu wa Facebook wa VOA Swahili e, tumeuliza jana ya Jumatano ilikuwa siku ya maridhiano duniani. Je, unahisi kuna juhudi za kutosha kuleta maridhiano katika eneo lako? Na kama ilivyo kawaida ya kitengo hiki cha barazani, tunakupatia fursa ya kuzungumza nasi kupitia simu na pia ujumbe wako wa SMS, lakini kwanza tuwatafute kwenye simu. Na sasa tuungana naye Njama Hamisi akiwa Uh, nchini Kenya. Naam. Njama, pale ulipo, je, kuna maridhiano hapa? Nashukuru sana kwa kupokea simu yenu. Maridhiano hapa tunashukuru yanaendelea vizuri, upande wa rais wetu anakabiliana na korona vizuri, sioni kuwa kuna ubaya. Maridhiano yanapatikana kwa kifupi hapa, kwani kumekuwa na ile hali ya atiati ati, ukiangalia wengine wakisema kumekuwa na matamshi ya chuki wanasiasa wakileta. Je, unaona kwamba anasuluhishwa vilivyo upande wa chuki bado hayajahutulia sana lakini ni kawaida ya siasa wa yanakaa hivo, wengine wanachukiana, wengine wanapendana, ni hivo tu. Labda unadhani ni nini kifanyike kuwa na maridhiano kote, nini kifanyike cha muhimu? Ni kuelewana na kukaa na kusuluhisha tu, chuki ziache, ziachwe tuendelee na kujenga taifa tu. Ndio naona ndio suluhisho, lakini kama tutaendelea na chuki, sioni tukijenga taifa. Tukushukuru sana kwa kukubali simu yetu na kushiriki katika mjadala wetu wa barazani. Ha, shukran tukiachana naye e, Njama Hamis tunakutana naye Emanuel Mali, anasema iko Kilimanjaro, Tanzania. Karibu ndugu yangu, na una mtizamo gani kuhusiana na mada yetu ya barazani leo? Ninaweza nikazungumzia kwa kifupi, japo sio maneno mengi sana. Tunaangalia kwa ujumla dunia nzima, lakini kwa kuanzia na hapa nilipo, kitu ambacho kinatenganisha hiyo maridhiano anayoshindwa kuwepo ni kwamba watu wengi, ile hofu ya Mungu hatuna kingine Mm-hmm. Um, ule uchaji uchaji wa wa wa wa ubinadamu yani tumeuweka pembeni, kwa hiyo ndio hicho kinachotenganisha. Kina mambo kama hayo yanakuwa yanatenganishwa sana kwa ki, kwa muda ambao sasa, hata watu ukiangalia, kila mtu sasa anakuwa yani ana ubinafsi wake binafsi. Unadhani nini kifanyike binadamu tubadilishe kadhia hii ama tabia hizi? Ni kwamba viongozi wa dini wa kazane asa kukemea na ku, ku, ku, kusisitiza zaidi neno la Mungu, lakini pia hata sisi wenyewe tunakazana kama hivyo pande, tunajitoa hivyo hivyo, uhiyo ya ya Mungu hatujasomea na hatuna na minao lakini kuna wakati kila siku najitahidi sahidi pia kuwaeleza watu kuwaambia kuwaambia na, na kukutumia neno la Mungu. Kuna wakati mwingine unamwona kabisa huyu mtu ana hali ngumu ya kiburi au ya ana ufu kabisa, unamwambia basi ukiona anakuwa mbishi, anajaribu kupitisha, anajaribu kukwambia hiki, basi unamwambia una, una kwa, kwa, kwa, imani ya Mungu, nangamwambia na neno na mchapa na neno la Mungu. Basi unaona huyo mtu kwa kweli anakuwa kwa sababu hamna kinachofikana, basi anakuwa tena ile ubishi ana anatulia. Nafikiri tu ni ile imani imani imetutoweka. Viongozi wa dini wa kazani tu ili kusema tu tunaombea amani bila kusema na haki na vitu kama hivyo, na kujua hasa, yaani muumini wake ajua hasa Mungu anasema nini. Neno la Mungu litukae kwenye moyo, kwenye mioyo yetu, ndio itatusaidia zaidi. Tukushukuru sana kwa kushiriki katika mjadala wetu, nawashukuruni sana hapo Amerika. Maoni mazuri sana ya mwenzetu kutoka Kilimanjaro, Tanzania. Tuangalie kwenye jumbe mfupi, sio naam, katika jumbe fupi ambapo tayari namwona Uh, ndovya kasiki wa Butembo mashariki mwa Kongo DRC anasema, anaona uh, kama juhudi hazipo za kutosha kuhusu maridhiano hapa Kongo, tunaona hali ni ileile ile. Robert Mwanzi wa Village Market, Nairobi unasema, mimi sioni kabisa kama kuna juhudi za kutosha kuleta maridhiano. Mm -hmm. Doto Masilamba wa Tabora kule anasema maridhiano yapo, huwa hayadumu kwa sababu ya viongozi kuto kuheshimu sheria. Jean Imanishimwe unasema uko Rusini, nchini Rwanda unasema naam, serikali yetu hapa Rwanda inajaribu kabisa pale maridhiano hayapo vizuri, mambo hayo yaendelee. Safi sana. Bila shaka ni hayo tu, ambapo yameweza kutiririka katika ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook, kitengo cha Barazani, na kwa sasa tunaelekea katika kitengo cha muziki. Na leo ikiwa ni Alhamisi, TBT. Naam, ni wakati wa TBT. Tuende South Africa, Tanzania wanasema tuende sauzi. mm -hmm. ambapo tunakutana na kundi zima la Mafikizolo mm -hmm. ambao wanatupatia kitu hiki, ndi hamba nawe. na kabla ya kibao hicho kiende hewani, labda nikuulize ni kwa nini hivi, uh, wenzetu kule Tanzania wanapenda sana South Africa? Unasikia msanii, um, ni mja mzito lakini anataka kwenda kujifungulia mtoto wake South Africa. Kuna uhusiano wa karibu sana kati ya mataifa haya mawili hata, mm, ukisikia wimbo wa taifa ni kama zinafanana. Yani, South Africa mafiki zolo na kitu hicho dihamba nawe dihambanawe, eh, kitu kilichotesa miaka ya elfu mbili na saba, unakikumbuka? Nakikumbuka, lakini wakati huo elfu mbili na saba alikuwa tusikiza mziki kweli hapa Kenya, na kukatuka katika uchaguzi <laughs> na kufukuzana mbio ilitesa. <laughs> <laughs> E, kabla ya uchaguzi mwezi Disemba, wakati wa uchaguzi kufanyika Disemba, kile kitu ambacho napenda na tu na mziki huu, kile ukiuangalia ni jinsi wanavyo, wanavyo dance yani, uh, wanavyozunguka. Huyu msanii ananifurahisha sana hajapoteza ladha yake hajapoteza kabisa. Haya, tuangazie yaliyoko kwenye kero langu katika Vox Express. Na katika kero langu ustaarabu wakati wa mankuli ni baadhi ya mambo yanayozingatiwa sana katika jamii nyingi, lakini wapo watu wasiona ustaarabu huo hasa wanapotembelea migahawa kupata chakula. Ramadhan Saidi, raia wa Kenya, anasema kasumba hiyo inamkera sana kero ni la hotelini. Nikiingia hotelini napata kuna weta wa kiume, napata kuna weta wa kike. Unapata jamaa ameingia pale, amejiingia na mavuno, anapata watu wengi pale wametangulia kusaviwa chakula. Anakaa bada akae kama dakika tano, bada dakika kumi, aone wale wengine wanasaviwa, lakini anapata kule, anamuita weta, anamshautia mimi nimekuja hapa dakika mbili, nimekuja hapa mbona sijasaviwa? Na yule weta enyewe amekuja pia naye kumweleza kastoma, unahitaji nini? Unahitaji chakula gani? anakuwa na hasira ili ambapo ni kero iliko sana sana, liko ndani ya hotelini mawaita ama mwanamke anaona ah, hii ni kero, ambapo nkambo anasumbuliwa. Amemaliza kule, anakwenda kulipa keshia, anakuwa na ile ma majivuno, anataka kujidai, anaonekana kama yeye ako na pesa. Kuna wanawake pale, wanawake waone huyo jamaa, kumbe ni mtu ana pesa, ndio ana kiburi zaidi. Ukiingia hotelini, kaa chini, ungoje waita umweleze kwa taratibu, tusiwe na kiburi ndani ya mahoteli. Ungoje waita, wale ambao wametangulia pale wafanyie wasaviwe, alafu baadaye ukishapata riski yako, unatoka unaenda. Kile kiburi anasimama, anaenda mpaka kwa bosi wa ule wa waita Ambapo anamtia maneno ama andiko jina fulani hivi na hivi, yule mimi simpendi. Kwa sababu gani? Mimi nimekuja pale dakika tano, sijamuona akinisavia, ambapo ile ni makosa. Na ukiangalia labda mbosi ameenda shtakiwa, kama vile kama ni bosi ambaye ni mtu haunderstandi, ama ni mtu mpya mpya, ana hasira, inabidi anamuita yule waiter, ambapo ni mwanamke, na waiter pale ni mtu kwa na familia yake, na ile ni kazi ambayo anategemea. Inabidi anaambiwa kulingana na yule customer, vile amelalamika, wewe kesho usiingie kazini, ambapo lile ni kero baya. Ule waiter kule nyumbani ameacha familia yake, ameacha watoto na anasomesha na ile kazi, kazi ya hoteli hata amevaa vizuri. Sababu ni ule jamaa ameleta ile kiburi, anataka kujulikana kwamba yeye ni mtu ana pesa kusudi aonekane na watu pale. Binadamu, binadamu kaa vizuri na watu A, nataka chakula, itisha chakula vizuri. Lakini hii mambo ya kiburi inakera watu wengi sana mtaani. Sasa ile pia ni kero hizi kero ziko nyingi sana asante sana kwa kero hilo inaitwa table manners naam haya tuangazie yalayojiri katika mitandao yetu kwenye facebook kwenye youtube kwenye gmail na yote anayozungumza katika vyombo vya habari sunday shomari namwona upande wa pili yuko tayari anasema kwamba miongoni mwa yale yanafuatia ni kwamba vyama vya kisiasa kuungana nchini tanzania na pia msanii kaligraf jones nchini kenya anafahamika kama papa jones ateuliwa kwenye shindano la rahi. Mzuri zaidi duniani. Je, tufahamishe Shomari. Asante sana. Mombasa Studios, mimi tayari jaa tele kama pishi la mchele kuetiana utamba kwenye mitandao mbalimbali kuanzia kule Instagram, Facebook, Twitter, YouTube na kwingineko. Moja kwa moja basi huko Tanzania ni swala la uchaguzi ambapo msajili msaidizi wa vyama vya siasa nchini humo anaitwa Sistnyahoa ameanginekana kwenye vyombo vya habari ya kiasa vyama vya siasa nchini humo vinavyotaka kuungana siku ya Oktoba tatu kuacha mara moja mpango huo, kwani anasema wanakiuka utaratibu wa sheria, na kwamba walianza vizuri, ni vyema basi waendelee, kila mtu na sera zake, akisema kwamba sheria ya vyama vya vya siasa nchini humo inawekwa kwa masilahi ya wanachama na wananchi, na wanapotaka kushirikiana watakiwa kufanya kitendo hicho kinachohadaa wananchi. Kwao anasema kwamba kufanya hivyo kwa hafla si sawa, basi hiyo ni habari kwa sababu tayari inazungumzwa nchini humo kwamba chama cha upinzani ACT Wazalendo na chama cha demokrasia na maendeleo Chadema wana mpango wa kutaka kumuunga mkono mgombea mmoja wa urais ifikapo Oktoba tatu licha ya vyama hivyo kusema kwamba eh, vimeshasimamisha ugombea wao wa urais. Basi kutoka huku Tanzania tuelekee huku nchini Kenya ni habari ya waziri wa elimu George Magoha. Kwa mara nyingine tena amesema kwamba shule zinastahili kufunguliwa sasa na sio mwezi Januari mwaka ujao. Hayo mambo yanazungumzwa kwelikweli, ambapo alizungumza kwenye kamati ya bunge kuhusu elimu ili kwa siku ya Jumanne, kutaka kuona kwamba watasubiri mpaka Januari elfu mbili na ishirini na moja kuangalia mwenendo wa Covid 19, lakini akisema kwamba huenda usibadilike, akiongeza kwamba watoto wanakuwa salama zaidi kule mashuleni kuliko hata majumbani. Taarifa hiyo basi inaendelea kutanda huko na kwingineko. Kule kule Kenya, ni habari nyingine ya rap mashuhuri Caligraph Jones. Ameteuliwa kwenye kipengele cha muziki wa rap bora wa kimataifa kwenye tuzo za BT za mwaka huo elfu mbili na ishirini sta huyu amesema ni hatua kubwa sana kwake na amefurahia kutajwa kwake kwenye tuzo hizo za heshima, ambazo anasema anafahamu zitazidi kumtangaza kimataifa. Kwenye instagramu yake, mashabiki wamevamia kwelikweli akaunti yake kwa mbwembwe tafrija, wakishangilia kusema kwamba huyu ndiye mwakilishi pekee atakayewakilisha Kenya na duniani mzima au Afrika nzima katika muziki. Haya basi, kwingineko ni habari kule nchini Malawi, wabunge wamekataa kupokea msaada wa mipira ya kondom zaidi ya laki mbili waliopewa na shirika moja la kutoa misaada, ikisema kwamba wanataka viweko kwenye majengo ya bunge katika vyoo, katika maeneo hayo. Sasa basi, kiongozi wa bunge walio wengi Richard Chimwendo wanasema kwamba wabunge hawahitaji msaada huo kwa sababu wana uwezo wa kujinunulia mipira hiyo. Kiongozi huyo anasema kwamba ripoti ilichapishwa na gazeti moja nchini humo ikidai kwamba karibu mpira elfu kumi kila mwezi inahitajika na wakati mwingine inakwisha katika maeneo ya Bunge. Sasa basi, naibu spika naye ametoka akisema kwamba, hapana, haya madai ya gazeti hili ni ya uongo kabisa, na wanataka gazeti hilo liombe radhi mara moja basi hayo tu ni baadhi yanayotamba katika eh, mitandao. Jurudi kwako Amina chombo Collins Adede. Na adede nam shukran sana Shomari, nikiangalia katika vilevile, pia mimi ninaangaliangalia hapo, nikamwona rapa mwingine Kenya anayefahamika kama Octopizzo ameweka kajistari fulani hapo, akisema na akishinda hiyo awadi namvutisha vela cha lazima si ati nini. <laughs> <laughs> Safi sana safi sana wewe, Amina, nakuona <laughs> nikupeleke studio Eh, inafurahisha sana wakati wana, wanyewe wanakwambia wakati anatambaa. mm-hmm. mm-hmm. no, <laughs> na mistari naona hata mhariri mkuu wa moyo Hamza amekutambua. Tuangalie swali la leo. Swali letu lilikuwa ni ikiwa imebaki mwezi mmoja kupiga kura, je, umepata elimu ya kupiga kura? Kim John anasema, wapi sasa uko Marekani ama hapa Tanzania? maana sote tumebakiwa na mwezi mmoja haa. <laughs> Abdul Bajwa wa Dar es Salaam unasema nina uzoefu wa elimu ya kutosha ya mpiga kura toka Mkapa, Kikwete na Magu, na mara zote sijawahi kukosea. Grace Iraguha kutoka Rushuru, kiwanja DRC nchi za Afrika hazipeani elimu ya kutosha kwa raia kuhusu upigaji kura. Priskusi Anaeli Sambaya wa Tabora, Tanzania unasema sijaona elimu yenyewe, labda siku ya kupiga kura niipate kituoni. Hapa niko na Singu Athanasi anasema mimi nimepata elimu na tayari namjua nitakayemchagua kuwa rais, nimalize naye Nicolas Paulo Mbuga anasema limebaki moja tu kutia tiki kwenye balot. mm -hmm, ni kweli kunahitajika kuwe na elimu nzuri, na moja ya elimu ni kujua ni kwa nini unamchagua kiongozi ambaye umempenda mimi nimependezwa na siasa za Tanzania. Wapinzani wanakutana, lakini hamna budha, wanaelewana, watu wanapishana tu kwa heshima. Kwa, kwa mpiga kura, hilo halitoshi, lakini ni kuangalia je, huyu ambaye anataka kupata nafasi ile atafanya nini, ana uwezo gani? Si kwamba tu namchagua mtu eh, kwa sababu mtu mwingine akakwambia mchague. Kazi kwenu wa Tanzania. Kufikia hapo, tunahitimisha kipindi cha VOA Express. Asante sana waliohusika, Josephat Kioko, Aida Issa na mimi ni Collins Liberty Adede, nami ni Amina Chombo, nasema shukran sana kwa kuwa nasi. Usikose kujiunga na VOA Jioni Live Talk kesho, itakuwa inazungumza mengi kuhusiana na Siku ya Wazee.